ประสบการณ์รอดตายจากคมกระสุนด้วยบารมีธรรมหลวงปู่โต๊ะวัดประดู่ฉิมพลี

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย munee, 7 พฤษภาคม 2007.

1. dacool

dacool Active Member

27 มิถุนายน 2010
    ไม่ค่อยชอบครับ ดูแปลกๆทั้งพิมพ์พระและตะกรุดที่ฝัง

2. jankew

jankew เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะพี่ :cool:

3. jankew

มหาเสน่ห์แช่น้ำมนต์ แก้เงียบคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

;ปรบมือ คม ชัด ลึกครับ เก็บพระเก่งจริงๆ

5. jankew

ได้พี่สอนแหละ อิอิ
    ยังไม่ได้มาคะพี่ แต่ใกล้แหละ

6. คนกันเอง

ขอเชียร์นะครับ:cool:

7. nahpee

nahpee เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ...เพิ่งจะสมัครสมาชิกสักครู่นี่เองครับ บังเอิญมาเจอะเจอกระทู้ที่เกี่ยวข้องกับประสบการณ์ของผู้ที่มีความเคารพศรัทธาเลื่อมใสต่อ พระราชสังวราภิมณฑ์(หลวงปู่โต๊ะ) แห่งวัดประดู่ฉิมพลี ในหลายแง่มุม สำหรับผมนำขึ้นคอตั้งแต่วัยเบญจเพสหรืออายุ 25 ปี อีกไม่กี่เดือนก็จะ 56 ขวบเต็มในกันยายนนี้ ความศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่ฯยังไม่เคยเปลี่ยนแปลงและนับวันจะยิ่งเข้าใจถึงคำสอนของท่านมากยิ่งขึ้นตามสังขารที่เริ่มจะห่างเหินจากเรื่องทางโลกและกลับหันมาพยายาม ลด ละ เลิก กับอบายมุขทั้งหลาย จากศีล5 ที่ง่อนๆแง่นๆตามประสาผู้ชายธรรมดาทั่วๆไปที่เสพย์ติดอยู่กับทางโลก แต่วันนี้ปฏิบัติศีล5ได้ไม่น้อยกว่า98% และเริ่มศึกษาฝึกฝนการปฏิบัติภาวนาสมาธิตามคำสอนของหลวงปู่ฯอย่างจริงจังที่มีอยู่ในหนังสือ "ภาสุรธรรม"เล่มใหญ่สีน้ำเงิน ส่วนประสบการณ์ตรงกับหลวงปู่ฯ จะมีความผูกพันกันมาอย่างไร????จนต้องไปนมัสการท่านถึงกุฏิ ทั้งๆที่ช่วงนั้นหลวงปู่ฯ ท่านต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์อย่างเคร่งครัด รายละเอียดจะป็นอย่างไร ขอให้ติดตามเรื่องจริงที่วิทยาศาสตร์ก็ไม่สามารถพิสูจน์ได้ สำหรับพระเครื่องที่มีและใช้อยู่มีทั้งที่ได้จากมือท่านและเช่าจากวัดประดู่ฉิมพลีรุ่นกรรมการฯ ยุคนั้น 2500.-บาทถือว่าค่อนข้างแพงมากสำหรับผม แต่ผมพร้อมที่จะทำบุญเพื่อให้ได้มาครอบครอง และก็ได้มาจากพ่อ อย่างองค์ที่โพสขณะนี้พ่อผมไปค้นมาให้ในช่วงนั้นมีองค์เดียวและอีกองค์เป็นเหรียญโลหะ เรียก พระเครื่องรุ่น "อนุสรณ์สร้างโรงเรียน" ของ พลเอกบุญชัย บำรุงพงษ์ ปี16 อาราธนาขึ้นคอสลับไปมากับ สมเด็จปรกโพธิ์หลังข้าวสารดำ ส่วนปิดตา 3 ไตรมาสแช่น้ำมนต์ยันดวง แน่นอนอยู่แล้ว ส่วนที่ได้รับจากมือท่านตรงๆ คือ รุ่นเยือนอินเดีย 2519 พี่ที่นับถือเป็นลูกศิษย์ก้นกุฏิหลวงปู่ฯ ให้มาก่อนจะไปนมัสการท่าน เลยยื่นให้หลวงปู่ฯปลุกเสกให้เพื่อเป็นสิริมงคล ส่วนพระเครื่องของหลวงปู่ฯที่เหลืออยู่ขณะนี้มีอะไรบ้างจะค่อยๆนำมาโพสให้ชมกัน เพราะบางครั้งก็ให้น้องๆที่เขาศรัทธาหรือแลกกันไปบ้าง ยิ่งช่วงงานบุญ 5 มีนาคม ของทุกๆปีที่วัดฯ ถ้าทำบุญโต๊ะจีน ก็จะได้พระรุ่นใหม่ที่ท่านพระครูวิโรจน์ฯ เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบันแจกเป็นของขวัญอีกพอสมควร ที่วัดถ้ำสิงห์โตทอง ราชบุรีก็มีอยู่บ้าง สรุปก็มีพอสมควรแหละครับ กำลังคิดว่าจะไปคุยกับท่านพระครูวิโรจน์ฯ จะนำพระเครื่องของหลวงปู่ฯไปจัดกิจกรรมในวันที่ 5 มีนาคม เพื่อนำรายได้เข้าวัดประดู่ฉิมพลี เพื่อร่วมทำบุญถวายกุศลให้กับหลวงปู่ฯด้วยความเคารพ รายได้เท่าไรก็ให้เข้าวัดฯหมด 100% จะเหลือไว้บูชาเพื่อตนเองเพื่อระลึกถึงหลวงปู่ฯเท่าที่จำเป็นเท่านั้น คงต้องติดตามกันต่อไปสำหรับท่านที่มีความศรัทธาเคารพต่อหลวงปู่ฯจริงๆ ส่วนประวัติที่มาที่ไปของพระเครื่องแต่ละรุ่นของหลวงปู่ฯผมมีหนังสือ"ประวัติการสร้างพระเครื่องของหลวงปู่ฯ" จัดทำโดย คุณประสิทธิ์ ปริชาน และ หนังสือ "ภาสุรธรรม" ฉบับประกาศกิตติคุณ หลวงปู่โต๊ะ ๑๐๘ ปี ของวัดประดู่ฉิมพลี แค่ 2 เล่มนี้ก็ครอบคลุมแล้ว วันนี้แค่นี้ก่อนแล้วกันครับ สวัสดี.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2011
  8. nahpee

nahpee เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    สมถะ เรียกว่า ความสงบ
    ความสงบไม่มี เรียกว่า จิตฟุ้งซ่าน
    คนหลง เพราะ ปราศจากสติ
    ปราศจากสติ เรียกว่า คนประมาท
    มีสติเข้าควบคุมจิต เรียก กุศลจิต
    กุศลจิต เกิดได้ ภาวนาพุทโธ
    พุทโธ เป็น อารมณ์ของจิต
    นำพุทโธมาปฏิบัติ เรียกว่า ธรรม
    ภาวนาพุทโธ สังเกตุ อยู่ที่ใจ
    ศรัทธาเวลาไหน ก็ เวลานั้น
    กิเลส ตัณหา อุปาทาน
    ดับด้วยศีล ด้วยสมาธิ ด้วยปัญญา
    เขาเรียก วิมุติ การหลุดพ้น...
    คำสอนบางตอนของพระราชสังวราภิมณฑ์(หลวงปู่โต๊ะ) วัดประดู่ฉิมพลีที่ผมจับใจความสำคัญออกมา

9. Ballkub1111

Ballkub1111 Active Member

พลังบารมีธรรมหลวงปู่โต๊ะ จากหนักเป็นเบา จากเบาสลายหายไป แคล้วคลาดยิ่งนัก

เรื่องราวต่อไปนี้เป็นเรื่องราวที่เกิดขึ้นจริง โดยเกิดขึ้นกับตัวผมเอง ตัวผมอยู่อำเภอศรีเทพ จังหวัดเพชรบูรณ์. เมื่อเย็นวันพฤหัสที่ 20 ตุลาคม ผมไปซื้อกับข้าวที่พุเตย(เป็นอำเภอหนึ่งที่อยู่ใกล้ๆไก่ย่างวิเชียรบุรี) กับภรรยาสุดที่รัก ขาไปไม่มีเหตุการณ์ใดๆเกิดขึ้น ทุกอย่างเป็นปรกติ ขับรถไปถึงร้านอาหารด้วยความปลอดภัย สั่งอาหารนั่งรอกันไปคุยกันไปเป็นปรกติ. แต่เหตุมันเกิดเมื่อตอนขากลับนี่แหละ ก่อนกลับก็ขึ้นรถ แต่แปลกครับ รถที่ว่าไม่เคยมีปัญหากลับสตาร์ทไม่ติด1จังหวะ (คงนึกภาพออกนะ บิดกุญแจแล้วดังแอดๆๆๆๆๆๆ) ก็เลยลองสตาร์ทใหม่อีกครั้ง แล้วก็ติดครับ ก็ขับรถกลับบ้านกัน ขณะเข้าโค้ง เป็นจังหวะที่แสงไฟเกาะกลางถนนมันมืดพอดี ผมก็ขับเข้าโค้งด้วยความเร็วโดยประมาณ 80 กิโลเมตรต่อชั่วโมง มันมีรถสามล้อคนพิการโผล่แวบบบบบออกมาจากมุมมืดของแสงไฟ ผมเหยียบเบรกทันที เสียงเบรก เอี๊ยดดดดด ดังสนั่นหวั่นไหว ไทยมุงหันกันให้ควับ แต่เบรกแล้วมันก็ไม่พ้นครับ เสยเข้าท้ายรถสามล้อคนพิการอย่างจังในจังหวะก่อนที่รถหยุด ผมกับภรรยาก็รีบลงจากรถไปดูคนเจ็บพอดี ปรากฏว่า เขาไม่เป็นอะไรเลย แค่ถลอกนิดหน่อย ผมกับภรรยาเลยจ่ายค่ารักษาพยาบาล ค่าซ่อมรถจักรยานไปให้เขา เป็นจำนวนเงิน 2,000บาท
    หลังจากวันนั้น ผมก็เลยเอาเลขทะเบียนรถของผมไปซื้อหวยหุ้น ปรากฎว่าถูกครับ ได้เงินมา 7พันกว่า หักค่าที่ให้เขาไป ค่าซ่อมรถเรา ก็หมดพอดี อิอิ จากเคราะห์หนัก ก็สลายกลายเป็นเบา ลองคิดดูนะครับ ถ้าเกิดว่า รถผมสตาร์ทติดตั้งแต่ครั้งแรก ออกตัวเร็วกว่านี้ 2-3วินาที จะเกิดอะไรขึ้น????

ปล. ผมห้อยปิดตาจัมโบ้2 ส่วนภรรยาผมจัดให้ห้อย ปรกใบมะขามหลังยันตรี. เป็นพระเครื่องของหลวงปู่โต๊ะทั้งสิ้นครับ สำหรับครอบครัวผมศรัทธาในตัวหลวงปู่โต๊ะมากครับ (ตอนนี้ อายุผมกับภรรยาก็ใกล้ๆวัยเบญจเพศแล้วครับ เลยคิดว่ามันจะมีเหตุนู้นเหตุนี่ เคราะห์ใหญ่ เคราะห์เล็ก เคราห์น้อย หลายๆอย่างที่จะผ่านเข่ามาในชีวิต)

""หากเรามีศรัทธา ปาฏิหารย์ก็จะเกิด"" สาธุ สาธุ สาธุ บารมีหลวงปู่โต๊ะคุ้มครองครอบครัวผม ผมจะยึดมั่น ถือมั่นในตัวหลวงปู่ตลอดไป

ผมนายจิตรภาณุ เยาวภา ขอรับรองว่าเป็นความจริงทุกประการ

10. คนกันเอง

ขอบคุณครับ ที่นำประสบการณ์มาเล่าให้ฟังครับ

พระหลวงปู่มีดีกว่าที่เค้ากล่าวกันมากครับ

หลวงปู่โต๊ะ คุ้มครองครับ :cool:

11. รพินทร์นาถ

รพินทร์นาถ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแชร์ประสบการณ์ด้วยคนครับ วันอังคารที่ผ่านมาผมภรรยา และลูกชายขับรถเพื่อเดินทางกลับบ้านด้วยเหตุที่ช่วงนี้เกิดภาวะน้ำท่วมแต่ที่ร้านลูกน้องที่ร้านไม่สามารถมาทำงานได้เลยปิดร้าน พอดีอยู่ในช่วงที่เดินทางมาดูร้านคิดในใจว่าเดี๋ยวเลยไปดูร้านก่อนเข้าบ้านแปปนึงดีกว่า พอใกล้ถึงร้านก็ขับรถชิดซ้ายจอดตามหลังแท๊กซี่อยู่สองคันระหว่างจอดก็สอนลูกชายวัยขวบสิบเดือนถ่องศิลอยู่ พอท่องไปได้ข้อที่สองเท่านั้น มีความรู้สึกว่าถูกชนอย่างแรงมาจากด้านหลังรถพอหันไปดูควันเต็มท้ายรถด้วยที่รถเติมแก๊สจึงตะโกนบอกให้ภรรยาพาลูกลงไปโดยด่วนแล้วรีบดับเครื่องยนต์ตัวเองแล้ววิ่งหนีออกจากรถ พอเหตุการณ์สงบก็เข้าไปดูรถควันที่เกิดๆ จากหม้อน้ำรถยนต์แท๊กซี่ไม่ใช่ที่แก๊สแต่ที่สำคัญรถผมยุบไปเกือบถึงถังแก๊สทั้งๆที่เป็นรถที่ค่อนข้างแข็งหน้ารถกันชนแตกฝากระโปรงหน้างอขึ้น ในใจก็โมโห แม่งไม่เบรคเลยหรือไงเพราะไม่ได้ยินเสียงเบรคแต่ดูลูกกลับเมียที่พาไปโรงบาลใกล้ๆที่เกิดเหตุ หมอบอกไม่เป็นไรเท่านั้นก็เลยไม่อยากเอาเรื่อง ที่คอผมก็คล้องหลวงปู่โต๊ะอยู่องค์หนึ่งด้านหน้า ด้านหลังเป็นเสือรุ่น6 หลวงพ่อวงษ์ ลืมบอกช่วงอาทิตสองอาทิตย์ที่ผ่านมามีความรู้สึกว่า มีคนนั่งอยู่เบาะหลังในเวลากลางคืนทุกครั้งที่ขับรถกลับบ้าน ต้องขออภัยยะครับที่ไม่ได้ถ่ายรูปเสือหลวงพ่อวงษ์เพราะเห็นว่าคุยกันในเรื่องหลวงปู่โต๊ะ

12. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    น้อมกราบหลวงปู่ด้วยใจเคารพรัก
    อยากหามาบูชาซักองค์ขอแค่พระที่ทันหลังปู่เสกก็พอครับ ไม่ต้องรุ่นเด่นดังมากมาย หลวงปู่จะได้เมตตาหรือช่วยบรรเทาหนี้ภาระที่มีบ้าง ยังไม่เคยมีพระหลวงปู่โต๊ะเลยครับ
    มีใครพอจะแนะนำหรือเมตตาแบ่งพระปิดตาของหลวงปู่ให้บูชาบ้างครับ ต้องการนำไปบูชาจริงๆด้วยใจศรัทธาครับไม่นำไปขายกินแน่นอนครับ และหากมีปรสบการณ์จะนำมาเผยแผ่บารมีหลวงปู่ เพื่อระลึกถึงหลวงปู่ตลอดไปครับ

เสียดายมารู้จักหลวงปู่ท่านช้าไป(มาก)
    กราบปู่โต๊ะครับ

13. motana2008

อนุโมทนา
    ชอบคำสอนของหลวงปู่มาก มาก ครับ โดยเฉพาะ
    "มีสติเข้าควบคุมจิต เรียก กุศลจิต"

หากสังเกตุ หลวงพ่อหลายๆท่านจะเน้นที่ "..สติ.." นะครับ
    ขอให้ทุกท่านตั้งมั่นในความไม่ประมาท นั่นคือมี สติ ครับ :cool:
    (ผมเข้าใจของผมเองเป็นความเข้าใจส่วนตัว หากเข้าใจผิดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ครับ) ยิ่งช่วงนี้น้ำเริ่มเข้า กทม แล้วก็ขอให้มี สติ ในการป้องกันและแก้ปัญหาต่างๆที่จะเกิดขึ้นกับพี่ๆน้องๆทุกคนนะครับ
    ผมก็กำลังลุ้นอยู่ว่าจะรอดหรือไม่ เพราะอยู่ในพื้นที่เฝ้าระวังเป็นพิเศษครับ ใส่ไข่สองฟองเลย:':)'(

14. รพินทร์นาถ

จากที่ทราบราคาพระเครื่องหลวงปู่โต๊ะปิดตาที่พอจะหาได้นะครับผมแนะนำยันต์ดวงเล็ก เพราะปลุกเสก 3 ไตรมาสและพระมีจำนวนมากพอสมควรอีกทั้งราคายังอยู่ที่หลักพันถึงหมื่นต้นๆ วันนั้นเจอที่เซ็นทรัส์พระราม3 เป็นยันต์ดวงเล็กผงธูปกรรมฐาน ลองไปหาดูนะครับราคา 12000 ได้ ถ้าจะเช่าหาคนที่พอจะรู้จริงไปด้วยนะครับ

15. jetsalit

jetsalit เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    ปลดหนี้ ยันต์นะตะกรุดสามดอก

16. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

สมเด็จอุณาโลมจิตรลดา ครับ มวลสารดี พระคุณท่านหลวงปู่โต๊ะเสก+พระคุณเจ้าชั้นอริยะอีกหลายรูป ค่าบูชาไม่เกิน ๘๐๐ บาทครับ

17. motana2008

มีเก๊ไหมครับเพราะผมดูไม่เป็นจริง จริง ครับ
    อยากได้บารมีหลวงปู่มาช่วยบ้าง

18. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังไม่เคยพบ และได้ยินว่ามีของเลียนแบบนะครับ

19. บอยโคราช

บอยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

พอมีกะเค้านิสๆ หน่อยๆ

พอมีกะเค้านิสๆ หน่อยๆ

ขนาดไฟล์:
      36.5 KB
      เปิดดู:
      117
      ขนาดไฟล์:
      47.6 KB
      เปิดดู:
      135
  20. รพินทร์นาถ

สวยครับ แต่ต้องรอผู้รู้ผมคนชอบมั่ว