ประสบการณ์เกี่ยวกับวัตถุมงคลของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ และหลวงปู่-หลวงพ่อ ทั่วประเทศไทยครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บุญทรงพระเครื่อง, 19 มิถุนายน 2015.

1. chopper1972

chopper1972 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับพี่...ผมเองก็พยายามปฏิบัติตามแนวทางของหลวงพ่อวัดท่าซุงอยู่บ้างแล้วครับ....แม้จะยังเอาดีไม่ได้.....รู้สึกอิ่มอกอิ่มใจเสมอที่ได้อ่านได้ฟังประสบการณ์ที่แต่ละท่านได้เจอมาใรเรื่องที่เกี่ยวข้องกับหลวงพ่อวัดท่าซุงครับ:cool:

2. sorravut

sorravut เป็นที่รู้จักกันดี

คาถาเงินล้านผมท่องเป็นประจำครับ บ้างครั้งคาถาก็ขึ้นมาเอง เช่น เดินๆๆอยู่เฉยๆในใจก็นึกคาถาขึ้นมาเอง บ้างครั้งในใจท่องไปจนจะจบ 1 รอบแล้ว เหมือนสติพึ่งจะมาจับว่าเราท่องคาถาเงินล้าน อยู่นะ แปลกมากไม่รู้ว่าผมเป็นอยู่คนเดียวไหม ไม่รุ้ผมบ้าหรือป่าว บ้างครั้ง สติมันล่องรอยไปคิดเรื่องอะไรไม่รู้ทั้งๆที่ท่องคาถาเงินล้านอยู่ ปากก็ท่องไปเรื่องๆอย่าง อัตโนมัติ ปากท่องเองแล้วแม่นยำด้วยนะไม่ผิดเลย แปลกดีครับ ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่าผมเป็นอะไร มีคนที่เป็นแบบผมไหม อย่างเวลานั่งรถ นั่งมองข้างทาง ปากก็ท่องของมันไปเรื่องๆๆ จิตผมก็มองแต่ข้างทางมองต้นไม้ ปากมันท่องไปได้เรื่อยๆๆชะงั้น ท่องได้อย่างถูกต้องและแม่นยำ ไม่มีสะดุดเลย แต่พอเอาจิตมาจับว่าท่องไปถึงไหนแล้ว เป็นอันว่า ท่องสะดุดทุกทีไป ลืมบทที่จะท่องต่อไปก็มี งง กับตัวเองครับ ผมขอคำแนะนำหน่อยครับว่าผมจะต้องทำยังไง แล้วสิ่งที่ทำนั้นถูกต้องไหม (ผมเป็นคนที่เมื่อน้ำเต็มแก้วแล้ว ผมยอมที่จะเทน้ำเก่าทิ้งเพื่อรับน้ำใหม่เข้ามา ชึ่งมนุษย์เราบ้างคน เมื่อน้ำตัวเองเต็มแก้วแล้ว ก็มิยอมที่จะเทของเก่าทิ้งเพื่อรับของใหม่ ปล่อยให้น้ำมันล้นออกจากแก้วชะอย่างนั้น การเรียนรู้ไม่มีที่สิ้นสุดครับ เหมือนที่หลวงพ่อบอกว่า อย่ารู้ว่านรก-สวรรค์ มีจริงไหม ให้เราฝึกมโนยิทธิให้ได้แล้วลองไปเห็นด้วยตัวเราเอง เพื่อพิสูจน์คำสอนขององค์พระทีปแก้ว ว่าเป็นจริงดั่งที่พระองค์เคยสั่งสอนไว้ไหม)

3. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ chopper1972 ก็โมทนาสาธุ ในความดีครับ การทำความดี ก็ว่ากันไปตามกำลังครับ คนเราสั่งสมมาไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน แต่การทำความดีนั้น มันทำกันไหม่ได้ ขยัน แข่งกันทำได้ครับ จะบอกว่าไม่มีบารมี ไม่ได้ ชาตินี้ เรารู้แล้ว เราทำไหม่ ขยันไหม่ได้ เราก็ทำเสียให้ทุกๆอย่าง ทำมันทุกเรื่อง ตามกำลัง ความสามรถของเราครับ ผมเอง ก็ยังเอาตัวไม่รอด แต่ก็พยายาม ทำไปเรื่อยๆครับ วันนี้ไม่ได้ วันพรุ่ง คงได้ หรือ วันเดือนปี คงได้ ปีนี้ไม่ได้ ปีต่อๆไป คงได้ ชาตินี้ไม่ได้ ชาติหน้า เจอพระพุทะเจ้า ฟังธรรมจากท่าน ก็ได้มรรคผลเองแหละครับ:cool:

4. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

2

:cool:({) สวัสดีครับ คุณ เรื่องแบบที่คุณว่ามา ผมเป็นทุกๆวัน เราตื่น ตี ๔ ครึ่ง ผมจะพาลูกๆผม สวดมนต์ ครึ่งชั่วโมงกว่าๆ ๑๐ กว่าบท สวดพระคาถา เงินล้าน ไม่เกิน ๒๒-๒๓ บท ทุกๆวัน ถ้าวันไหน มีงานจะหยุด สวด จิตท่องไป จิตดันไปคิดเรื่องอื่นๆ ปากก็ท่องไป โดยไม่ผิด มีเป็นบางครั้งเท่านั้น จริงๆจิตมันปรุงแต่งไปเรื่อยๆ ผมก็พยายาม อยูแต่ก็ไม่วาย จริงๆพระท่านบอก ว่า จิตต้องอยู่กับการสวดมนต์ แต่ผมเองก็ยังทำไม่ได้ สักทีเหมือนกันครับ พอสวดไป ต้องการจะจับภาพพระ จิตเสือกไปคิดอย่างอื่นอีก พอจิตมาจับ คำสวดมนต์แป๊ยเดียว มันก็เสือกไปต่อ แต่ว่าปากมันก็ท่องไป ไม่ผิดเลย ผิดน้อยมาก จริงๆ จิตต้องอยู่กับคำสวดตลอด แต่มันก็ทำไม่ได้ สักที :cool:

เรื่องทำให้ได้ รู่จักนรก สวรรค์ ถ้าทำได้ มันก็ดี เมื่อรู้แล้ว เขาให้เอามาตรัสกิเลส ผมเห็นลูกศิษย์ หลวงพ่อ ที่รู้วาระจิต ใครคิดอะไรอยู่ รู้ใจ พังไปมากมาย ไม่ว่า นักบวช ผู้หญิง ผู้ชาย นับเป็นร้อยคน ที่ผ่านมา แม้ผมเอง ก็เคยเป็นเช่นนั้นมาแล้ว แม้โดนหรอก ว่าได้มรรคได้ผล แล้ว แทบจะเป็นบ้า คงยังได้เคยรับเลยครับ ทุกๆอย่างทำไปเถอะครับ เดี๋ยวสักวัน มันคงลงตัว ของมันเอง พยายาม อยู่ที่ไหน ความสำเร็จอาจมีขึ้นกับเราแน่นอน ถ้าไม่ทิ้ง ความเพียร เสียอย่าง :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2015
  5. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169

6. บุญทรงพระเครื่อง

2

7. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน วันนี้ จะมาคุยเรื่อง วัตถุมงคล ของหลองพ่อ ฤาษี (หลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ) ผมบางครั้ง ต้องการ จะรู้ว่า พระของหลวงพ่อ ฤาษีท่าน จะมีพุทธคุณ แบบใดบ้าง แต่ ว่า ผมจะทดสอบ เรื่องลาภ เสียส่วนใหญ่ครับ ผมขอเวลา ๑ อาทิตย์ ในการทดสอบครับ คือมันเป็นอย่างนี้ เรื่อง ของเรื่อง เมื่อเอาพระคำข้าว หรือพระหางหมาก มา จะทดสอบ ว่าเป็นจริงดังหลวงพ่อพูดไหม ก็อาราชธนา แขวนขึ้นคอว่า ขอลาภแบบๆนี้ จะได้ไหม อันนี้ถ้าจิต สงบ ก็ได้เร็วครับ ตามนั้นเลย คือ ต้องอยู่ ในเวลากำหนด ครับ คือ พิสูตรจริง ๑ อาทิตย์ ได้ผล แต่ ก็มีข้อจำกัดเหมือนกัน ถ้าบุญไม่ถึง ไม่ได้ครบ ต้องดูว่า ลาภเรามีประมาณไหนครับ เช่นขอ เงินสัก ๕๐,๐๐๐ บาท ได้จริง ๒ หรือ สามหมื่นบาท ขอแสน ได้ ๕ หรือเจ็ดหมื่น นี่เป็นอย่างนี้ครับ

8. บุญทรงพระเครื่อง

2
    ถ้าขอพระพิมพ์ๆนี้ ไปแล้วขอให้ได้ แล้วจะถวาย สังฆทานให้ เรื่องแบบนี้ บางอย่างต้องมีของแลกเปลี่ยนเหมือนกันครับ บางทีผมไม่ยกมือ อธิฐานหรอกครับ นึในใจเลย ขอให้ได้ อย่างนี้ๆๆๆ ส่วนใหญ่ ๙๐ เปอร์เซ็นได้ผลตามนั้นครับ บางอย่างไม่ได้ ตามนั้น หรอกครับ อธิษฐาน ขอพระพิมพ์นี้ๆ เพราะเราไม่เคยมี เคยได้ นานจนเรา ลืมไปหมดแล้ว อยู่ๆ เราก็ไม่ผิดหวัง มีคนมาให้บูชา แล้ว เป็นสื่ดึงกันมาจน ได้นับ สิบๆองค์ จนไม่อยากได้ เพราะอะไรรู้ไหม เพราะ พระมากไป พระราคาถูก เก็บไว้มากๆก็ เงินมันจบ ไม่มีทุนทำต่อไงครับ ถ้าออกไม่ได้ ก็ต้องอยู่อย่างนั้น จาก วันเป็น เดือน จากเดือนเป็นปี หรือหลายๆปี มันจำเป็นต้องหยุดเว้น บูชา หรือไปเช่าบูชา ของหลักๆต่อไปไงครับ หรือถ้าได้ถูก เอาครับ

ถ้าเขียนประสบการณ์ การเช่าบูชาพระนี่ หรือเอาให้คนบูชานี่ เขียนหนังสือเล่มใหญ่ๆ ๑ เล่ม ใหญ่ๆ นี่ รับรองไม่จบแน่นอนครับ เจอ ทุกรูปแบบ คนเรา หน้าเสื่อ มันเยอะ คนจริงๆนี่หายากมาก แต่บางท่านก็ปรับเปลี่ยนได้ไว เฉพาะในสายหลวงพ่อเราครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2015
  9. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool:({) :cool:({) ตัวผมเองก็ยังไม่ใช่คนดีอะไร หรอกครับ แต่ก็ยัง หาใฝ่ดีอยู่ครับ เพราะว่ายังเป็นคนปุถุชนอยู่ แต่ก็ไม่ปล่อยวาง เช่นกัน เพราะอยากเป็นคนดี แต่อยากอย่างเดียวก็ไม่ได้ เสียด้วย ฉนั้น ต้องทำความดี หนีความชั่ว ที่เราทำ เพราะว่า บางที โดนมากๆเข้า มันอยากเอาคืน แต่ส่วนใหญ่ แพ้มากกว่าได้คืน แต่ก็มีบางท่าน ที่ได้คืนเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ ของใจลึกๆ กลัวกฎของกรรม ให้ผล บางที่ก็ฝืน กฎของกรรมเหมือนกันครับ บางทีก็ทำให้รู้บ้างเหมือนกัน :cool:

10. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ตามอ่านต่อ

พระที่พูด คือ พระหางหมาก คำข้าวหรือครับ

ตอนนี้ ราคาเท่าไรครับ

เห็นมีตั้งแต่ หลักร้อย ถึงหลักพัน

เลยไม่กล้าเอามา
    เพราะไม่รู้ จริง ปลอม

11. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ chattrg พระอะไรก็ได้ ถ้าเป็นของหลวงพ่อครับ และต้องมีความมั่นคงด้วยครับ แต่พระคำข้าว และ พระหางหมาก ทั้งอย่างนี้ ทำได้ยากมากครับ ท่านกว่าวไว้ว่า จะสร้างพระคำ ข้าว กับพระหางหมาก ท่านว่าไว้อย่างนี้ครับ เวลาฉันข้าว คำไหนอร่อย ที่สุด ท่านจะไม่ฉัน จะ ปลุกเศษย่อยแล้วคายคำข้าวออกมา แล้วนำไป ตากแดด ให้แห้งสนิท แล้วนำไปบด แล้วนำไปสร้างพระ คำข้าวพระหางหมาก แล้วนำมาเข้าจัดพิธีพุทธาภิเศก เสาร์ ๕ ครับ

ต่อจากนั้น ก็นำมาให้คนบูชา หรือแจก และก็ให้คนทั่วไปบูชาครับ ท่านกว่าวไว้ว่า ท่านทำแบบฉบับ พระของสมเด็จโต วัดระฆัง พระคำข้าว ทำครั้งแรก ๑๐๐,๐๐๐ องค์ หนึ่งแสนองค์ ๑ เดือน หรือไม่ถึง ๒ เดือน หมด เมื่อพระหมด ไม่กี่วัน ราคาพรุ่งพวด ถึงหลักหมื่น คนที่ยังไม่ได้ ร้องห่มร้องไห้ ไปฟ้องหลวงพ่อ หลวงพ่อท่านกว่าวว่า ไม่ต้องเสียใจลูก พ่อ จะทำให้ไหม่ หลังจากนั้น หลวงพ่อ สั่งทำมา ๕,๐๐๐,๐๐๐ องค์ ห้าล้านองค์ ณ ปัจจุบัน ที่วัดยังคงเหลือ อยู่ครับ รุ่น ๒ ตก ในราวๆ ๒,๐๐๐,๐๐๐ องค์ สองล้านองค์ โดยประมาณ :cool:

12. บุญทรงพระเครื่อง

2
    ส่วนพระ หางหมาก สร้าง ๑,๐๐๐,๐๐๐ องค์ หนึ่งล้านองค์ครับ ปัจจุบัน หมดไป น่าจะ ไม่ถึง ๓ ปี คงเหลือ พิมพ์พิเศษ คนไม่ค่อยนิยม และสร้างไม่มากด้วยครับ ประมาณ ๑๐๐,๐๐๐ องค์ หนึ่งแสนองค์ ถ้าพูดถึงราคา พระคำข้าว ที่วัด ราคาองค์ละ ๑,๖๐๐ บาทหนึ่งพันหกร้อยบาทถ้วน ถ้าปิดทอง ก็ราคา ๑,๗๐๐ บาทครับ ทำไมราคา จึงไม่เท่ากัน รุ่น ๑ คงแพง มากหน่อย ถ้าไม่สวย ราคาก็หย่อนลงไป เดี๋ยวนี้ เขานิยม ความสวยกัน จริงๆถ้าเคารพท่าน ยังไงก้ได้ ให้เดิมๆไว้ พุทธานุภาพ เหมือนกัน แต่คนใช้บูชาไม่เหมือนกัน อยู่ที่เรามีความมั่นคง ขนาดไหนครับ หรือ ศรัทธาแค่ไหน

หรือมาเพื่อ อย่างอื่นอย่างเดียวครับ แต่ก็ว่ากันไปครับ แล้วแต่มุมมอง แม้สึกไม่เห็นองค์พระ พุทธานุภาพ คงเหมือนเดิม แม้เป็นของทำ เทียมเลียนแบบ ก็บูชาได้ผล แต่จะหย่อน พุทธานุภาพครับ แต่ก้ไม่เสมอไปหรอกครับ เรื่องแบบนี้มีอะไรที่เราๆท่านๆ ยังไม่เข้าใจอีกเยอะครับ ถ้าตามแผงพระ ทั่วไป ตาม ในที่ต่างๆ จะหาของแท้จากวัดได้ยากครับ เราเพราะเดี๋ยวนี้ พวกคนทำมันทำออกมาเยอะ ผมเรียก ดิวิชั่น ๒ เขาไม่ว่ากันหรอกครับ ตาดีก็ได้ ตาร้าย ก็เสีย แต่เราเอาไปเข้าพิธีได้ แต่จะไปออกให้ได้ราคา เหมือนของแท้ ที่ออกจากวัดนั้น ถ้าคนดูเป็น เขาจะไม่เอาครับ ถ้าเอา ก็คนมันมีหลายจำพวก ถ้าผมจะ บูชาหาไปไว้ ศึกษา หรือไว้ให้คนดู เรื่องนี้พูดแล้ว มันยาวจริงๆครับ ถ้าเขาเปิดเป็นร้านค้าทั่วไป ส่วนใหญ่เขาจะรับประกันครับ ถ้าพูดกันแล้ว ใช้เวลาอธินานมากครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 มิถุนายน 2015
  13. บุญทรงพระเครื่อง

2
    :cool: ({) ส่วนพระหางหมาก ราคา ก็จะสูงกว่าพระคำข้าว มากหน่อย อยู่ว่า ราคาเขาออกกัน ถ้าสวย นี่ คนบูชา เขา สู้ราคาครับ ราคาขั้นต่ำ หลักร้อย ตั้งแต่ ไปหลักพันกลางๆครับ อยู่ความสวย ถ้ามีเกศา ก้อย่างน้อย เส้นละพัน บวกเพิ่มเข้าไปครับ ถ้ายิ่งมีเกศา เยอะ เรียกราคาได้แบบชิวๆครับ ถ้าพูด ขอย้อน ไปก่อน หลวงพ่อพระราชพรหมยานเถระ มรณะ ๗ วันอยู่ที่ โรงพยาบาล ศิริราช หลวงพ่อ ที่ตามประวัติ ท่านเรียก หลวงพี่ อ.วิรัช โอภาโส ปัจจุบันอยู่ที่ วัดธรรมยาน อ.หนองไผ่ จ.เพชรบูรณ์ เข้าไปหา บอกว่า ถ้าข้าตายไป

ไม่แน่ใจว่า มีหลวงปู่ประทีปด้วยเปล่าไม่แน่ใจครับ ท่านเรียกเข้าไปบอก แล้วบอกว่า ถ้าข้าตายไปแล้ว ๗ วัน ให้ขึ้นราคา วัตถุมงคล ๔ เท่า หลังจาก ข้าตายไปได้ ๕๐ วัน ให้ขึ้น ๘ เท่า หลังจากข้าตายไป ได้ ๑๐๐ วัน ให้ขึ้นราคา วัตถุมงคล ที่มีอยู่ทั้งหมด ๑๖ เท่า จาก ๑๐ บาท เป็น ๑๖๐บาท จาก ๒๐ บาทเป็น ๓๒๐ บาท จาก ๓๐ บาทเป็น ๔๘๐ บาท จาก ๑๐๐ บาทเป็น ๑,๖๐๐ บาท จาก ๒๐๐ บาทเป็น ๓,๒๐๐ บาท จาก ๕๐๐ บาทเป็น ๘,๐๐๐ บาท จาก ๑,๐๐๐ บาทเป็น ๑๖,๐๐๐ บาทครับ เป็นแบบนี้ครับ ทุกวันนี้ วัตถุมงคล บางอย่าง ที่ราคาไม่แพง ยังพอมีให้คนเช่า อยู่ครับ แล้วแต่ใครจะบูชาที่ไหน แล้วแต่ความพอใจ แต่ละท่านครับผม ส่วนราคาไม่เท่ากันแน่นอนครับ :cool:

14. บุญทรงพระเครื่อง

2
    สวัสดีครับ พี่ๆน้องทุกๆท่าน วันนี้ ก็ไม่มีอะไรมากครับ ขอพูดนิดหน่อย แล้วกัน เพราะว่า พอดี มีคนมาหา เรื่องพระวัตถุมงคล ของหลวงพ่อ ฤาษี นี่ ถ้ามีความเคารพจริงๆ ก็พิสูตรกันไม่ยากครับ ประสบการณ์ แต่ละคนจะไม่เหมือนกันครับ บางท่าน นิมนต์ ขึ้นคอแล้ว ก็นำอธิษฐาน ทำพระกรรมฐาน ไห้อารมย์ ดีขึ้นตามลำดับ หรือให้คุม อารมยื อยู่กับคำภาวนา ให้จิตจดจ่อ กสิน หรืออะไรก็ว่าไป ความเชื่อศรัทธาครับ ส่วนใหญ่แล้ว ก็จะได้ผล ตามความเหมาะสม ตามอัตภาพ อยู่กำลังสมาธิ ของคนๆนั้น ว่า มีอารมย์ จิตสอาดได้ระดับใด เพราะว่า ลวงศิษย์ หลวงพ่อท่านมีหลายระดับครับ แล้วแต่ กำลังแต่ท่าน จะทำได้แค่ไหน ไปธุระก่อนครับ มีคนมาหาสวัสดีครับ

15. 26

26 เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ลุงไม่ธรรมดาจริงจริง

16. พญาเสือดาว

พญาเสือดาว เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    สวัสดีครับคุณ ดีครับ ที่นำมาลงแชร์กัน ส่วนผมนั้น จะค่อยๆลงมาเรื่อยๆครับ ผมว่า จะไม่ลงแล้ว แต่ว่า เหตุการณ์ มันมาบีบให้ต้องลงไว้ เผื่ออนุชนรุ่นหลัง และรุ่นต่อๆไป จะได้รู้ ได้เห็น ได้ยิน และได้เป็นกำลังใจ ต่อทุกๆท่าน ส่วนผม จะเรียกว่า พระธรรมธาตุ ครับ ที่เสด็จขึ้นเป็นขุย ขาวๆ ส่วนคุณลุง บักเฮง อยู่ที่ตลาด โพธิ์นางดำ อ.สัพยา จ.ชัยนาท ที่ทำ พระในชุด ฤาษีท่องสวรรค์ ท่านบอก กับผมว่า เวลาท่าน ทำพระ หรือ นวดดิน ให้ดินให้ดี ร่อนดิน และทำให้ละเอียด ท่านบอกว่า พระมาให้ ภาวนา พระคาถาเงิน ล้านบ้าง พุทโธ บ้าง

17. พญาเสือดาว

พญาเสือดาว เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2011
    เจ้าของกระทู้ผมสอบถามหน่อย ครับ ที่ผมเขียนสีเเดง อนาคต เกิดพระปลอมมากขึ้นหรือเกิดอะใรขึ้นมากครับ หรือพระเครื่องที่ดีๆจะหาไม่ใด้เเล้วใช้ใหมครับ คือผมสงสัยอะครับ หรือจะเกิดเหตุการที่ไม่ดีหรือเปล่าครับ เหมือนเจ้าของกระทู้บอกเป็นไนยะ ว่าจะเกิดอะใรขึ้นครับ ผมขอขมานะครับมท่าผมถามอะใรเเปลกๆครับ เมือคืนผมอ่านดูเเล้วผมสงสัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 มิถุนายน 2015
  18. sorravut

sorravut เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ก็มีมากมายครับพระปลอมของหลวงพ่อองค์ละ 10-20 บาทเยอะแยะครับ แต่เราต้องศึกษาพิมพ์ของพระ ตำหนิ รวมถึงเนื้อพระครับ ส่วนมากผมเห็นเซียนพระ เขาแนะนำแบบนี้ครับ บางครั้งเรามีของแท้ตอนนี้ เราต้องมาศึกษาองค์พระบ้างครับ เช่น ต้องส่องบ่อยๆๆดูเนื้อพระ หาตำรามาดูว่าพระมีตำหนิที่ตรงไหนบ้าง ชึ่งผมเห็นมีคนนำมาลงบอกตำหนิอยู่ครับ แล้วเวลาท่านไปเจอของปลอมท่านจะดูออกครับ ส่วนพระธาตุ ผมว่าเป็น ความเชื่อส่วนบุคคลครับ แต่ผมเชื่อว่ามีจริงครับ บางท่านผมเห็นพระเขามีพระธาตุ พอเอาไปให้คนอื่นดูว่าพระเป็นพระธาตุ คนที่ดูบอกว่าไม่ใช่ มันเป็นปฏิกิริยาบางอย่างทำให้เกิดแบบนี้ เจ้าของพระเลยหมดความเชื่อมั่นในองค์พระไปเลยก็มี ส่วนบางท่านนั้นเชื่อมั่นในสิ่งที่ตนเองมีไว้บูชาและมีความศรัทธาเต็มเปี่ยม ใครมาบอกว่า มันไม่ใช่พระธาตุ แกก็ปล่อยให้เขาพูดไป แถมแกเอาเก็บไว้เลยไม่ออกมาแขวนคอด้วยช้ำเพราะกลัวว่าคนอื่นๆจะมาขอดู แล้วบอกว่าไม่ใช่พระธาตุ จะตกนรก เพราะปรามาสองค์พระครับ สู้ๆๆครับ สายหลวงพ่อทุกๆท่าน ศรัทธาสำคัญสุด อย่าเสื่อมศรัทธาครับ ส่วนอนาคตเหตุการณ์จะเกิดอะไรขึ้น ผมเตรียมรับเต็มที่ครับ หลวงพ่อท่านทำนายไว้ ไม่รู้ผมจะอยู่ถึงหรือป่าว เพราะหลวงพ่อบอกว่า ให้เตรียมตัวไว้ว่าเราสามารถตายได้ทุกเมื่อ ให้เตรียมตัวรับความตายไว้ ผมทำใจไว้พร้อมละ พอถึงเวลานั้นมาถึงก็ไปเลยครับ ไม่ต้องห่วงอะไร มีอะไรก็มาแบ่งปันความคิดเห็นและความรู้ รวมถึงประสบการณ์กันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 มิถุนายน 2015
  19. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ ๒๖ พี่ๆน้องๆทุกๆท่าน ผมเองก้ไม่ได้ เข้า มาในห้องนี้ ๒-๓ วันแล้วครับ เรื่องประสบการณ์ มันเป็นปรกติ ธรรมดา ของผมครับ หลายๆหลวงพ่อ เดี๋ยวผมจะลงประสบการณ์ มาขั้นไว้ กับพระของหลวงพ่อพระราชพรหมายานมหาเถระ พระของสมเด็จพระพุทฒาจารย์โต พรหมรังษี วัดระฆัง ที่ผมเจอประสบการณ์ตรง หลวงปู่ทวด วัดช้างไห้ หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค และไม่ใช่ พระที่ออกจากวัด ว่ามีประการณ์ อย่างไร อันนี้แล้วแต่มุมมอง และความเชื่อส่วนบุคคลเท่านั้นครับ :cool:

20. บุญทรงพระเครื่อง

2

:cool:({) สวัสดีครับคุณ พญาเสือดาว คุณถามผมว่า เหมือนพูดเป็นนัยยะ อะไรหรือเปล่า เอางี้ดีกว่า ผมไปตั้งกระทู้ ไว้ ๕ ห้อง ลองเข้าไปติดตามอ่านดูก็ได้นะครับ ห้อง วิทยาศาสตร์ ห้อง อภิญญา ห้องกฎแห่งกรรม ห้อง พุทธศาสนา ผมได้อธิบายบางอย่างไว้ครับบ้างแล้วครับ ทุกอย่าง มีเหตุ ก็ต้องมีผล เท็จๆจริงๆเท็จๆ อันนี้ ขอให้ทุกๆท่านจงใช้ ปัญญา ให้จงหนักครับ

ทุกวันนี้ มีจริงก็มีเท็จ มีสุขก็มีทุกข์ มีมืดก็มีสว่าง มีนินทา ก็มีสรรเสริญ มันเป็นของคู่กัน มิอาจหลีกเลี่ยงได้ จะทำพระแท้ในวัด หรือ พระนอกวัด ถ้าเรามีความเคารพ ก็บูชาพระได้ผลเช่นกัน ถ้าเราไม่มั่นใจก็ นำไปเข้าพิธี วัดไหนก้ได้ แต่พุทธานุภาพ จะไม่เสมอ กัน ถ้าเป็นพระนอกวัด คนที่เขาดูเป็น ถ้าออก เขาจะไม่เอา ถ้าดูไม่ขาดหรือดูไม่เป็น มีคนบูชา ก้ออกได้อยู่แล้ว อยุ่เขาจะบูชาหรือคุยกัน ทุกวันนี้ มันอยู่ ๓ ประเภท ดิวิชั่นที่ ๑ บูชาเขารับประกัน ดิวิชั่นที่ ๒ เขาไม่รับประกัน ตาดีก้ได้ ตาร้ายก็เสียท่า ดิวิชั่นที่ ๓ พระมาจากโรงงาน

เหตุร้ายๆต่างๆ ทุกอย่างก้อยู่ที่เรา จะดีหรือร้าย มันอยู่ที่เราเป็นผู้กำหนดครับ ถ้าพูดตรงนี้แล้วยาว (พระทุกๆพิม ผมเองไม่นิยม บอกว่า ปลอม หรือ เก๊) ผมจะเรียกว่า พระออกนอกวัด กับพระออกในวัด ถ้าใครไม่เข้าใจ ผมก็จะบอกว่า พระทำเทียม เลียนแบบครับ มันมีครูบาอาจารย์ ท่านหนึ่ง ท่านบอกว่า มันไม่เหมาสม ที่จะเรียกแบบนั้นนะครับ ผมจะบอกพูด ใครๆมาตลอดนะ แม้คุณหรือใครๆก็ตามผมให้ข้อคิดไปคิดเอาครับ ไม่มีเจตนา คงไม่มีโทษนะครับ ถ้ามีเจตนา เต็มๆครับ

เดี๋ยวนี้ ไอ้คนข้างนอก มันก็ขยันทำขึ้นมาจริงๆเหมือนกันครับ ไม่ว่าหรอกครับ หลวงพ่อคูณ ท่านยังว่า มันที่ทำกินของพวกมัน ดีกว่า มันไปลักโขมยเขากิน จี้นปล้นเขากิน นี่ความเมตตาของท่านครับ คือคนที่ไปวัดท่าน บอกว่า ที่วัดท่านทำไม คนขายพระท่านเยอะจัง หน้าวัด บ้านไร่ ผมเดี๋ยวนี้ สายตา ก้มองแย่แล้ว ใส่แว่นแล้ว ยังต้องใช้ กล้องส่องอีกที แหม อยากจะพูดเยอะกว่านี้ครับ เดี๋ยวคนอื่นเขาไม่อยากอ่านครับ :cool: