ประสบการณ์เมื่อเรามีคนทักว่าเรามีองค์ (แนวให้ความรู้)

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย กาลีนะ, 13 มิถุนายน 2013.

1. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

การรับองค์รับขันธ์นี้ อันตรายจริงๆ นะคะ
    คนไม่รู้ ก็เชื่อง่ายๆ โดนหลอกเสียผู้เสียคนไปเยอะแล้ว
    คุณกาลีนะ ทำกระทู้นี้ขึ้นมา ช่วยให้คนตาสว่างเยอะเลย
    อนุโมทนาอย่างยิ่งค่ะ

2. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าองค์ท่านจะลง ร่างทรงเขามีวิธีต้านไหมครับ

... ก็พอมีคะ .. คือ การฝึกควบคุมสติตนเองให้ตั้งมั่นให้นิ่ง ( อาจใช้คำไม่ถูกนะคะ เอาตามที่เราเข้าใจละกันนะศัพท์วิชาการไม่ค่อยเป็น ) เพราะการที่องค์จะเข้าแทรกผ่านได้ คน ๆ นั้นต้องไม่มีสติเต็มร้อย ( ย้อนไปอ่านช่วงต้น ๆ จะเข้าใจ ) เพื่อจะได้ไม่มีแรงขัดขืนองค์ .. ท่าจำไม่ผิดเขาเรียกว่า " ทรงฌาณ " ส่วนมากร่างทรงที่ทรงไปนาน ๆ แล้วปฏิบัติฝึกฝนตนเองตลอดนานไปพวกเขาก็จะสามารถควบคุมตนเองได้คะ .. หรือ หมดหน้าที่ก็ลาท่านอย่างพี่คนที่เคยช่วยแนะนำ กาลีนะ ท่านก็เป็นร่างเจ้าแม่กวนอิม แต่แกก็ลาจากการเป็นทรง มายึดศีลแปด และ ฝึกสมาธิตลอดชีวิตแทน ความสามารถของแกก็ยังมีอยู่นะคะถึงลาองค์ไปแล้ว .. อาจเพราะแกไม่ได้อาศัยแต่อำนาจขององค์ท่านอย่างเดียว แต่ได้ฝึกฝนตนเองจนเกิดอภิญญาควบคู่ไปด้วย อันนี้องค์ไปแล้วเราก็ยังมีอยู่เพราะเป็นคนละส่วนกัน .. (ปกติก็ต้องถืออยู่แล้วกี่ศีลแล้วแต่ตกลงกัน ) ..

ถามอีกข้อนะครับ ถ้าได้รับเลือกแล้วมีสิทธิ์ขอยกเลิกไม่เป็นร่างได้ไหมครับ พอดีผมไปเจอมานะครับ (ที่เขาเล่ามานะ)
    แต่ก่อนเป็นร่าง ตอนนี้ ไม่เป็นแล้ว เบื่อคน(555) เห็นแกเล่าว่าเป็นมาหลายปีแล้วครับ

... ได้คะ .. พิจารณาเป็นเคส ๆ ไปคะแล้วแต่ที่มา และ กรรมกำหนดให้ เพราะบางคนก็ต้องเป็นไม่อาจเลี่ยงได้ กรรมจะบีบบังคับให้เป็นเองโดยอัตโนมัติ .. ส่วนมากไม่ค่อยเจอคะ แต่ถ้าพวกรับขันธ์มาก็แค่ปลงขันธ์ คืนขันธ์ หรือ ส่งต่อ ... ประมาณนี้คะ

3. Kalina

.. ใช่คะ ... แต่เลี่ยงไปเจอกรรมอื่นแทนนะคะ 55555555555 ... ซึ่งอาจจะดีกว่าเก่า หรือ แย่กว่าเก่าก็ได้อยู่ที่ช่วงวาระกรรมใดกำลังให้ผลตอนนั้น ... เหมือนเรากำลังเดินบนถนนเส้นหนึ่ง มักจะมีทางแยกให้เราเลือกเดินเสมอ บางคนก็ไปแบบเดา ๆ เหมือนคนตาบอด .. บางคนก็ไปแบบมีแผนที่ .. บางคนก็มีคนรู้จักพาไปทางลัด ...

.. เพราะถ้าเป็นเรื่องของกรรมแล้วองค์ก็ยากจะแก้ไข .. ต้องดูเป็นกรณีไป .. และ เราประพฤติตนยังไงด้วย .. หากมันคุ้มที่จะเสี่ยงองค์เทพสูง ๆ ท่านก็จะทำ .. แต่ถ้าไม่ท่านก็นั้งดูได้อย่างเเดียว อาจช่วยให้แค่ไม่ตายแต่คางเหลือง .ขึ้นอยู่กับวิบากกรรมนั้น ๆ ที่เราเคยสร้างมา ..

4. Kalina

... ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจที่ให้มา .. มีคนบอกว่าเข้ามาแล้ว .. ไม่กล้าคุยเพราะดูแล้วเจ้าของกระทู้ดูท่าทางจะดุ ... จริง ๆ คือ ไม่ได้ดุอย่างที่เข้าใจนะคะ เพียงแต่คิดว่าเป็นเรื่องที่สำคัญไม่น่าจะเอามาล้อเล่น " เพราะชีวิตคนไม่ใช่ของเล่น " บางอย่างพลาดแล้วแก้ไขได้ .. แต่บางอย่างพลาดแล้วพลาดเลย กาลีนะ จึงต้องใช้ความระมัดระวังมากเป็นพิเศษ .. อันไหนไม่แน่ใจก็จะไม่กล้ายืนยัน หรือ บอกเท่าที่รู้ ถ้าไม่รู้ก็บอกไม่รู้เลย .. เพราะ กาลีนะ ก็เป็นนักศึกษาเช่นเดียวกับทุกคน ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ แต่คิดว่าน่าจะเอามาเล่าสู่คนที่เขาสนใจแบบเราได้มีความรู้เพิ่มเติมจากที่เขามีบ้าง มาแลกเปลี่ยนกัน มาช่วยกัน ประมาณนี้คะ

.. แต่ก็เป็นคนไม่ค่อยมีอารมณ์ขันเข้าขั้นตลกฝืดออกแนวซื่อบื้อเสียมากกว่า .. หน้าไม่ค่อยยิ้มเพราะฟันไม่สวย 55555

5. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

รับขันธ์ดูน่ากลัวอ่า. 100 ละ 90. บอกอย่ารับ. เพราะส่วนใหญ่ที่ให้รับ. ไม่ใช่เทพเจ้า หรือ อะไร. เท่าที่เคยอ่านเคยดูมักจะบอกว่าเป็น นางไม้บ้าง. วิญญาณเร่ร่อนบ้าง. กุมารบ้าง. แต่กุมารนี่ เห็นโดนหลายเคสละ. ถ้าเกิดมีองค์ที่จะรับขันธ์กันจริงๆ. องค์ที่ต้องการให้รับ ท่านทำเองไม่ดีกว่าหรอ. แบบเข้าฝันทำพิธีให้เองเลย. ไหนๆก็มีบริวาร มีสักขีพยานอยู่แล้ว. ท่านสื่อกับเราได้อยู่แล้วนี้ แล้วถ้าไม่รับขันธ์ตามที่ท่านต้องการจะเป็นอะไนรึป่าวละค่ะ. ?

ถ้าไม่รับขันธ์อะไรพวกนั้น. แต่ใจเรายินดียอมช่วยเหลือผู้คน สั่งสมบุญ แบบนี้ก็น่าจะได้แล้วนี้ ไม่เห็นต้องรับเลย. ?

คือเป็นคน ไม่เห็นด้วยกับเรื่องนี้เท่าไร เพราะมองว่าใจต่างหากที่สำคัญกว่า. อยากรู้จัง ผู้คนที่เขารับกันเขาคิดอะไรอยู่นะ ทำไมถึงรับได้ ไม่มองด้านนี้บ้างหรอ. น่าจะมองความน่าจะเปฺนมากกว่าสิ บอกไม่ถูก.

ใครที่รับอย่าเพิ่งร้อนนะค่ะ นี่คือความคิดที่อยากทราบอยากเข้าใจ. การเรียนรู้และเข้าใจมันก็เป็นสิ่งที่ดีไม่ใช่หรอค่ะ. !

ถ้าบางคำ ที่พิมออกไปไม่สุภาพขออภัยด้วยนะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กุมภาพันธ์ 2015
  6. Kalina

... ส่วน " การเลี่ยงบาลี " อันนี้ก็จำไม่ค่อยได้ว่าอ.ต๋องท่านพูดว่าไงบ้าง .. ขอยำรวมกันตามความเข้าใจละกันนะคะ ..

... การเลี่ยงบาลี .. ในทางเข้าใจทางโลกนั้นคือ ได้คะ .. แต่ถ้าตามหลักความเป็นจริงที่กำหนดมาคือ ไม่ได้ ...

... ที่เป็นแบบนี้ก็เพราะปัญหาหลัก คือ ภาษา .. อย่าลืมว่าต้นฉบับเป็นแบบปากต่อปากนะคะ สาวกจำมาแล้วค่อยมาจดบันทึกทีหลัง มันย่อมมีการผิดพลาดกันได้ หลังจากนั้นยังมีการแปลไปเป็นภาษาต่าง ๆ อีก คิดสภาพคะว่ามันจะเป็นยังไง ..

... แล้วพอมาเป็นพี่ไทยแล้ว .. คือมันเพี้ยนจากต้นฉบับไปแค่ไหนแล้วคะ .. แล้วยังจะมาเลี่ยงอีก .. กาลีนะ ว่ามันหนักกว่าเดิมนะคะ .. เพราะอย่างตอนที่เราเคยได้ยินจากคนทั่วไป แล้วมาศึกษามันยังแตกต่างกันเลยคะในข้อเดียวกัน .. แต่คนเราคะ อะไรคิดเข้าข้างตัวเองแล้วดีก็เอาไว้ก่อน ...

... กาลีนะ ว่าเรามาดูที่ เจตนาอันแท้จริงเป็นหลักดีกว่าไหม๊คะ เพราะกรรมยังมีการแบ่งออกเป็น การคิด การพูด การกระทำ .. เรียงลำดับเบาไปหาหนักน่าจะใช้ด้วยกันได้คะ .. เพราะกฏที่ควบคุมทุกอย่าง คือ กฏแห่งกรรม .. ทุกอย่างที่เป็นไปด้วยมีกรรมเป็นตัวกำหนดทั้งนั้น ซึ่งพวกเราไม่สามารถไปทำอะไรกับมันได้มากนัก

7. Kalina

... รับขันธ์ดูน่ากลัวอ่า. 100 ละ 90. บอกอย่ารับ. เพราะส่วนใหญ่ที่ให้รับ. ไม่ใช่เทพเจ้า หรือ อะไร. เท่าที่เคยอ่านเคยดูมักจะบอกว่าเป็น นางไม้บ้าง. วิญญาณเร่ร่อนบ้าง. กุมารบ้าง. แต่กุมารนี่ เห็นโดนหลายเคสละ. ถ้าเกิดมีองค์ที่จะรับขันธ์กันจริงๆ. องค์ที่ต้องการให้รับ ท่านทำเองไม่ดีกว่าหรอ. แบบเข้าฝันทำพิธีให้เองเลย. ไหนๆก็มีบริวาร มีสักขีพยานอยู่แล้ว. ท่านสื่อกับเราได้อยู่แล้วนี้

... ถ้าเป็นผู้มีจรรยาบรรณย่อมแนะนำไม่ให้รับคะ .. เพราะมันจะทำให้ชีวิตเราเปลี่ยนแปลงไปหลายอย่าง และ ตัวเองอาจจะยังไม่พร้อมจะปฏิบัติตนตามแนวทางขององค์ท่าน .. ถ้าหากเรายังดำรงในศีลธรรมได้ตลอดชีวิต หรือ รู้วิธีแก้ไขยามผิดพลาดมันก็ยากนะคะที่จะรอดจากการเดินทางสู่การเป็น " อมนุษย์ " หลังจากที่ตายไปแล้ว

... เพราะด้วยวิสัยโดยธรรมชาติของมนุษย์สะกดคำว่า " พอ " ไม่ค่อยจะเป็นมีแต่เพิ่มทวีมากขึ้น สุดท้ายก็หลงไปในวังวนแห่ง เงินทอง ลาภยศ ชื่อเสียง ฯ โอกาศพลาดมันสูงมาก เพราะฉะนั้น หากใครที่ไม่พร้อมก็ไม่ควรรับ นอกจากมันสุดวิสัยแล้วจริง ๆ เรียกว่า " ทางเลือกสุดท้าย " มันเกิดได้ทั้ง " มงคล และ อัปมงคล "

... ที่ส่วนมากจะถูกหลอกให้รับขันธ์นั้นก็เพราะส่วนมากแล้ว จะมีการหาที่พำนักให้บริวารที่ตนเลี้ยงไว้ให้คนที่รับขันธ์เอาไปดูแลแทน ( กลายเป็นบรวารของเขานั้นเอง ) หรือ แม้แต่การดึงองค์ของเราไปเป็นของตนเองแบบสับเปลี่ยนกันก็มี ( อันนี้เคยโดนมาเอง ) แต่ไม่ได้ความว่าร่างทรงทุกคนเป็นพวกหลอกลวงนะคะ .. ของจริงก็มีคะ .. แต่โดยมากคนมักไม่ชอบเพราะมันช้าไม่ทันใจ .. เพราะมีข้อจำกัดมากมาย .... ไม่เหมือนการใช้ ผี หรือ อมนุษย์ เพราะข้อห้ามไม่เยอะ และ ที่สำคัญเร็ว และ แรงทันใจเสียด้วยสิ .. เพราะเหตุนี้คนเลยชอบ .. ทันใจวัยรุ่นดี .. ยิ่งต่ำมันยิ่งไม่ค่อยสนใจกับอะไรทั้งนั้น

... การรับเองส่วนมากจะเป็นผู้ที่มีองค์เทพระดับสูง ๆ ที่สามารถทำเองได้ หรือ ท่านจะทำให้เอง เพราะด้วยเหตุว่าอาจหาคนที่จะมาเป็นครูสอนได้ยากนั้นเอง .. เปรียบเหมือนให้เณรไปสอนเจ้าอาวาสสวดมนต์ นึกสภาพว่าจะออกมาเป็นยังไง ทั้งความรู้สึกขององค์ และ ผู้ที่รู้เห็น .. ส่วนมากถ้าระดับเดียวกันอันนี้พอถูไถไปได้ และ ส่วนมากคนที่องค์เทพสูง ๆ ท่านเลือกมักจะต้องรับเองเพราะท่านจะไม่ค่อยอยากให้ใครมายุ่งสักเท่าไหร่ แต่อาจจะส่งผู้ชี้แนะแนวทางด้วยวิธีต่าง ๆ แล้วแต่เห็นสมควร ..

8. parichatkreepat

parichatkreepat เป็นที่รู้จักกันดี

มีองค์ก็ดีนะค่ะ. ช่วยเหลือผู้อื่น ได้ด้วย. ได้บุญอีก

เราสิ อยากช่วยคนอื่น แต่ไม่สามารถช่วยได้ ได้แค่บรรเทาความทุกข์เพียงแค่ไม่กี่นาที

9. cartoonguru

cartoonguru เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบกระทู้นี้มากๆ ค่ะเพราะตนเองก้อเป็นผู้ถูกเลือกเหมือนกัน แต่เรื่องรับขันธ์ อย่าไปรับสุ่มสี่สุ่มห้านะคะ ส่วนตัวมีขันธ์ครู เพราะมีน้องคนหนึ่งเป็นร่างทางสายเทพระดับสูง ท่านเมตตาประทานให้ ทุกๆวันนี้ ก้อพยายามเร่งปฏิบัติอยู่ จับได้แค่กระแสพระญาณที่แต่ละองค์ท่านส่งมา แต่ยังสื่อไม่ได้ แต่พยายามจะไม่นึกว่าฉันมีสิ่งวิเศษเหนือคนอื่น แต่จะต้องพึงระลึกเสมอว่า ยิ่งเราเป็นผู้ถูกเลือก จะต้องปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ และช่วยเหลือมนุษย์ให้พ้นจากวัฎสงสาร และบำรุงศาสนาพุทธให้เจริญรุ่งเรือง

ส่วนตัวแล้วเคยได้คุยกับองค์เทพ หลายองค์ ผ่านจากร่างทรงเหมือนกัน ทุกๆ พระองค์จะสอนให้ทำแต่ความดี สร้างบุญบารมี แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่จิตคิดไม่ดีละก้อ โดนหนักเหมือนกันค่า

10. cartoonguru

cartoonguru เป็นที่รู้จักกันดี

แค่เราแนะนำทางให้เขาพ้นทุกข์ เช่น สอนให้เขาสวดมนต์ ปฏิบัติดี แค่นี้ ก็ถือว่าได้ช่วยแล้วค่ะ

11. parichatkreepat

ว้าวววว. เค้าไม่มีองค์น้ะ. แหะๆ. แต่ชอบเรื่องแบบนี้มาก. สาธุกับการปฏิบัติสวดมนต์ภาวนานะค่ะ.

12. TEE_L

TEE_L สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2015
    สวัสดีครับ คุณ กาลีนะ และเพื่อนครับ ได้เข้ามาอ่านกระทู้เรื่อง คนมีองค์ ได้ซักพัก ด้วยทีเดียวไม่ค่อยเชื่อเรื่องแบบนี้เท่าไหร่
    แต่เคยมีประสบการณ์แบบนี้กับตัวโดยตรงกับครอบครัวของผม คือแม่ของผมเอง เมื่อหลาย10ปี เห็นจะได้ ก่อนที่แม่ผมจะรับขันธ์
    ก่อนรับแม่มีอาการปวดหัวไม่หายไปหาหมอ หมอก็บอกไม่เป็นไร เป็นแบบนี้นานมาก และด้วยพี่สาวของแม่ผม มีองค์เป็นกุมาร
    ก็บอกแม่ผมว่า แม่มีองค์ให้รับขันธ์แล้วจะหาย สุดแม่ก็ตกลงรับขันธ์ รับมาแรกๆก็ที่บ้านไม่มีใครรู้ แม่แอบไปรับ แต่มารู้อีกทีคือรับไปแล้ว ช่วงวันแรกผมก็งงๆครับ เหมือนแม่ไม่ใช่แม่ เหมือนเป็นใครไม่รู้อยู่ในตัวแม่ ก็เลยรู้ว่าไปรับขันธ์มา พอไม่กี่วันให้หลังเริ่มไม่ปกติครับ เหมือนใครต่อใครไม่รู้ผลัดกันเข้ามา เดี๋ยวเป็นคนโน้นคนนี้ แม่เริ่มรู้ตัวบ้างไม่รู้ตัวบ้าง ไม่หลับไม่นอน จนพ่อเห็นไม่ดี เลยพาไปหาพี่สาวแม่ที่มีองค์ กุมาร ก็เหมือนเดิมพ่อเล่าให้ฟังว่า ไปอาลาวาดบ้านพี่สาวแม่ครับ บอกเป็นเด็กมาทำให้เค้าได้ไง เหมือนเด็กทำให้ผู้ใหญ่ประมาณนั้น แล้วก็ไม่ดีขึ้น พ่อพาไปวัด หาพระก็ไม่หาย พาไปหาตำหนักอะไรไม่รู้ครับ ให้เช่าพญาครุฑ ครุฑก็มาเข้า อยากจะบิน ขึ้นไปดาดฟ้าบ้านจะกระโดดลงมา คือช่วงนั้นพี่สาวแม่ที่มีองค์ กุมาร ก็มาช่วยแต่แม่ก็ไม่ดีขึ้น เป็นแบบนี้หลายอาทิตย์ ครอบครัวช่วงนั้นเป็นทุกข์กันสุดๆครับ ไม่รู้แม่เป็นอะไร ไม่มีสติเหมือนคนบ้า บอกตัวเองเป็นโน่นเป็นนี่ แล้วก็มีองค์ ท่านหนึง เป็น ปู่ฤาษี อะไรจำไม่ได้ครับ ท่านมาช่วยแม่อยู่หลายรอบ แรกๆบอกว่ารับรู้ว่าแม่ผมยังมีองค์อยู่ แต่ช่วงหลังที่ท่านมา บอกว่าองค์ของแม่ผมไม่อยู่แล้ว หลังจากแม่คุ้มครั่ง เป็นคนโน้นคนนี้เข้า หลายอาทิตย์ แม่เริ่มสงบลงครับ แต่เหมือนคนเป็นบ้า นั่งยิ้ม ใครถามอะไรก็เฉย จนครอบครัวที่บ้านทำใจคิดว่าแม่ เสียสติไปแล้ว หลายคนแนะนำพาไปโรงพยาบาลทางประสาท พ่อพาไปครับ มันไม่มีทางให้เลือกครับก็พาไป แต่มันเป็นความโชคดีของครอบครัวครับ อยู่โรงพยาบาล เค้าให้ยานอนหลับ เหมือนแม่ได้พักได้นอน
    เริ่มรับรู้ เริ่มคุยรู้เรื่อ งหลังจากดีขึ้น แม่ก็ไปหาองค์ท่านหนึ่งที่แม่นับถือครับ ท่านบอกแม่รับขันธ์มาแบบผิด ประมาณองค์แม่ผมใหญ่กว่าท่านไม่ยอมเลยลงโทษแม่ อะไรประมาณนี้ ทุกวันนี้แม่ก็ปกติครับ แต่ไม่ได้รับแขกนะครับ บูชาเฉยๆ แม่ไม่ได้ปฎิบัตอะไรนะครับ จุดธูปไหว้ทุกเช้า แต่ผมก็ไม่ค่อยเชื่อเรื่องพวกนี้นะครับ เพราะว่าเวลาที่องค์จะผ่านแม่ผม จะเข้าก็เข้าได้เลย แม่บอกว่าถ้าจะผ่าน แม่ก็ให้ผ่านได้เลย พอจะออกก็ออกปุ๊บเลย บอกว่าองค์ท่านอยู่ติดตัวแม่ตลอด แต่เวลาเข้าแม่จะใจดีผิดปกติ เหมือนไม่ใช่แม่ ผมก็เลยไม่เชื่อว่าแม่มีองค์ ไม่ได้ลบหลู่นะครับ
    แต่หลังผมเริ่มจะศึกษา เพราะว่า มีหมอทัก คือครั้งแรกเป็นองค์อะไรจำไม่ได้นะครับ พี่สาวแฟนผมเค้าชอบดูครับ ใครว่าแม่นว่าดีก็ดู เลยได้ดูกับเค้าบ้าง องค์ท่านดูลายมือนะครับ ก็มีทักว่ามีองค์เทพคุ้มครองเราอยู่ ก็ไม่ได้สนใจอะไรครับ จนล่าสุดมีเหตุให้ไปดูอีกครั้งครับ เพราะมีปัญหาหลายอย่าง ในการดำเนินชีวิต อีกอย่างนะครับผมเป็นคนไม่ค่อยเข้าวัด ไม่ค่อยทำบุญ องค์ท่านนี้น่าเป็นองค์แขกนะครับ ทำนายแบบดูไพ่ เหมือนไพ่ยีปซี แต่เป็นรูปของแขกครับ ถามโน่นนี่ปัญหา เปิดไพ่ใบหนึ่งมาท่านบอกว่า ผมก็ไม่ธรรมดานะ มีองค์เทพคุ้มครอง รูปในไพ่เป็นคน แล้วมีหน้าองค์เทพลอยอยู่ด้านบน ท่านบอกว่ามีเทพคุ้มครอง ผมก็ครับๆ ในใจเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง ก็ถามเรื่องการงาน ธุรกิจที่ทำว่าจะมั่นคง ทำรายได้เลี้ยงครอบครัวได้มั้ย ก็เปิดไพ่ ถามไปมีช่วงหนึ่งได้ไพ่มา ท่านก็บอกว่าผมมีองค์เทพ ให้ปฎิบัติ สวดมนต์ นั่งสมาธิ ให้ท่านสัมผัสเราได้ ถ้าอยากให้อนาคตสบาย ให้ปฎิบัติ ทุกทีท่านจะดูให้แค่10ใบ แต่ของผมท่านแถมให้หลายใบมาก ไพ่ที่เปิดมา มีแต่รูปคนนั่งสมาธิ ปฏิบัติ ทั้งนั้น ท่านก็บอกว่าให้ทำปฏิบัติ แล้วจะสบาย ให้ท่านสัมผัมเราได้
    ผมก็ลั่งเล กลัวด้วยครับ กลัวที่จะเป็นแบบแม่ กลัวต้องรับขันธ์ แล้วก็รับรู้มาว่า ถ้านั่งสมาธิแล้ว เดี๋ยวมีองค์นะ เดี๋ยวเห็นโน่นนี่ แล้วเดี๋ยวบ้านะ แต่ตอนนี้ก็ได้สวดมนต์ นั่งสมาธิ แล้ว เพราะอยากให้ครอบครัวสบาย พี่สาวแฟนเค้าบอกว่าท่านจะช่วยเราได้นะถ้าเราปฎิบัติ ขอบคุณครับที่ฟังมาซะยาวเลย ^_^ คุณกาลีนะ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

13. Kalina

แล้วถ้าไม่รับขันธ์ตามที่ท่านต้องการจะเป็นอะไนรึป่าวละค่ะ. ?

.... ก็ขึ้นอยู่กับว่าคุณทำตัวยังไงด้วยคะ ....

.... ทั้งนี้องค์ส่วนมากต้องการ " สร้างบุญ บารมี " เสียส่วนใหญ่ ถ้าหากคุณไม่อยากเป็นร่างทรงคุณก็ต้องทำข้อตกลงกับองค์ของคุณว่า ..... นอกจากนั้นคุณก็ต้องปฏิบัติบูชาองค์ท่านด้วย ... ยกให้ท่านเป็นเทวดาประจำตัว ผู้มีพระคุณ เจ้ากรรมนายเวรของเรา นอกจากนั้นคุณต้องรักษาศลีให้ได้ด้วยคะกี่ข้อว่ากันไปตามข้อตกลง แล้วต้องทำให้ได้ด้วยนะคะ .. หรือไม่ก็ " ปิดทวาร " หรือ ไม่ยุ่งเกี่ยวกับเรื่องเหนือธรรมชาติใด ๆ ทั้งสิ้น ไม่ยุ่งเกี่ยวเข้าใกล้ตำหนักร่างทรง รวมทั้งการไปทำนายทายทักทุกกรณี แต่ทำบุญ สวดมนต์ไหว้พระได้ตามปกติ เอาพระรัตนไตรนำหน้าตลอดชีวิต ... ก็จะได้รับโอกาสนั้น ... ยกเว้นว่า " กรรมกำหนดให้คุณเกิดมาเพื่อทำหน้าที่เป็นร่างทรง " เพราะไม่ว่าคุณจะหนีด้วยวิธีใด ๆ กรรรมก็จะตามบีบบังคับให้คุณต้องยอมรับอยู่ดี .. และ อาจจะขอเป็นระยะเวลาเท่าใดในการรับใช้ ... แต่ถ้าเป็นพวกร่างอวตารอันนี้รอดยากคะ ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กุมภาพันธ์ 2015
  14. Kalina

ถ้าไม่รับขันธ์อะไรพวกนั้น. แต่ใจเรายินดียอมช่วยเหลือผู้คน สั่งสมบุญ แบบนี้ก็น่าจะได้แล้วนี้ ไม่เห็นต้องรับเลย. ?

... ถูกต้องคะ .. เพราะการรับขันธ์ คือ การยินยอมเชื้อเชิญให้เข้ามาใช้ร่างกายของเรา หรือ เรียกว่า การเปิดทวาร .. และ เมื่อเปิดไปแล้วก็ยากที่จะปิดมันลงได้ .. จึงมักเปรียบร่างกายเป็นดั่งบ้านหลังหนึ่ง การรับขันธ์คือการเปิดประตูบ้านต้อนรับผู้มาเยือนนั้นเอง .. และ ถ้าเราทำผิดครูองค์ของเราก็จะสละร่างไปหาร่างใหม่ทันที ( กรณีที่รับองค์จริง ) จะทำให้เกิดภาวะ " ร่างว่าง " ทีนี้ละคะ อมนุษย์ทั้งหลายก็จะสามารถเข้ามาใช้ร่างเราได้ง่าย ๆ สบาย ๆ ต้องคุณไสยย์ก็ง่าย .. เพราะประตูบ้านได้ถูกเปิดออกแล้ว ... เหมือนเราเป็นเซเว่นละคะสนุกสนานเลยทีนี้ ... ยิ่งถ้าเราไม่ใช่พวกชอบปฏิบัติชอบทำผิดตลอดนี้แย่ไปกว่าเก่าเพราะจะไม่มีเกราะอะไรมาคุ้มครองเราเลย ... แต่ถ้าเป็นพวกรับ ผี มาตั้งแต่แรก .. อันนี้ขึ้นอยู่กับการดูแลให้พวกเขาพอใจคะ ถ้าพอใจถูกใจก็ให้คุณ แต่ถ้าดูแลไม่ดีทำให้พวกเขาไม่พอใจก็ซวยไป .. หรือ เจ้าของเขาสั่งพวกมันไว้ว่ายังไงบ้าง .. เหมือนโดนเรียกค่าคุ้มครองเลยใช่ไหม๊คะ ...

... คนที่อยู่ในศีลธรรม คนที่มีเมตตา มักได้รับความคุ้มครองดังว่า " คนดีผีคุ้ม "

15. Kalina

... การมีจะว่าดีก็ดีคะ .. จะว่าไม่ดีก็ได้ . . ขึ้นอยู่กับการทำตัวของเราเองนี้แหละคะเป็นหลัก ... เพราะคิดง่าย ๆ ว่า ทำดีก็ต้องแบ่งกันเพราะเราใช้อำนาจพลังของท่านในการทำความดีนั้น ๆ หากเราทำดีด้วยตนเองอันนี้คนละเรื่องนะคะ แต่ทำชั่วทำผิดเรารับคนเดียวเต็ม ๆ แถมเมื่อองค์สละเราไปเรายังต้องรับวิบากกรรมเก่าของเราคนเดียวเพียว ๆ เพราะถ้าองค์อยู่ยังพอกันได้ช่วยได้นั้นเอง .. ไม่รวมกรรมใหม่ของเราด้วยนะคะ เพราะส่วนมากพวกมีองค์มาเกิดจะแบกรับหน้าที่ หรือ วิบากกรรมมาเกิดมากกว่าคนอื่น แต่ถ้าเป็นพวกไปรับเอามานี้ก็คนละแบบกัน อันนั้นจะเป็นกรรมในอดีตชักนำให้มาเจอ และ กรรมในปัจจุบันคือผลที่เราต้องรับมันนั้นเอง

16. Kalina

... สู้ ๆ นะคะ .. ยังไงก็ลองศึกษาหาวิธีแก้ไขเมื่อเราทำผิดครูไว้ก็ดีนะ สี่เท้ายังรู้พลาดนักปราชย์ยังรู้พลัง .. รู้ไว้ไม่เสียหาย .. ปรึกษาครูท่านให้ดีเพราะแต่ละท่านอาจถือไม่เหมือนกันอยู่ที่ตอนเรารับมาว่ายังไง ...

17. Kalina

... ใช่คะ .. แต่เราเองก็ต้องศึกษาให้รู้ชัดก่อนนะคะ ..เพราะถ้าเราสอนเขาผิด ๆ ไปนี้จะกลายเป็นโทษต่อเราในภายหลังได้เช่นกัน เหมือน พ่อแม่รังแกฉันนั้นเอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กุมภาพันธ์ 2015
  18. Kalina

.... ต้องขออภัยท่านอื่นที่ยังไม่ได้ตอบโพสนะคะ กาลีนะ อ่านทุกอันคะ แต่บางโพสต้องใช้เวลาในการตอบมากหน่อย ต้องขออภัยด้วย ไม่ได้มองข้ามไปนะคะ แต่แค่ยังไม่พร้อมเท่านั้น เพราะทุกคำถามที่ถามมามันมีค่าสำหรับคนที่ถาม และ มีค่าสำหรับผู้ที่ยังไม่รู้ หรือ ต้องการรู้เพิ่ม จึงต้องใช้ความรอบคอบสักหน่อย .. เพราะ กาลีนะ เองก็ยังไม่เก่งเท่าไหร่นักยังคงต้องศึกษาอยู่คะ แต่จะพยายามคะ

19. Higtmax

Higtmax เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2011
    มาเฟียของโลกวิญญาณ ชัดๆ

20. TEE_L

TEE_L สมาชิก

18 กุมภาพันธ์ 2015
    .....ช่วงนี้ผมได้ สวดมนต์ นั่งสมาธิบ้างแล้วครับ แต่มันฟุ้งมากครับ เวลานั่งสมาธิ คิดไปเรื่อย พยายามปฏิบัติทุกวันอยู่นะครับ ก็รู้สึกว่า มีสติมากขึ้นบ้าง ใจเย็นลงบ้าง ปกติเป็นคนใจร้อนครับได้ลองหาข้อมูล เกี่ยวกับการ สวดนมต์ นั่งสมาธิ ดูหลายๆกระทู้ในห้อง อภิญญา เหมือนเปิดโลกใหม่ครับ ก่อนหน้านี้ก็มีเพื่อนแนะนำก็ไม่สนใจที่จะปฎิบัติ
    ..... สอบถามอีกข้อนะครับ ขันธ์ที่แม่ผมรับมา มีพันธะผูกพันก็ลูกหลานมั้ยครับ ถ้าเกิดวันนึง แม่ผมไม่อยู่