ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    แหม ไม่รู้ว่าแกล้งหรือเป็นจริง แต่ขออนุโมทนาในน้ำใจด้วยนะครับพี่โจ :cool:

2. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ว่าแต่วันนี้กระทู้ดูคึกคักจริงๆ หลังจากเงียบมาหลายวัน อยากให้เพื่อนสมาชิกทั้งใหม่และเก่าที่ศรัทธาในองค์หลวงปู่ดู่ แวะมาเล่าประสบการณ์ มาแลกเปลี่ยนคุยกันมากๆนะครับ ถือว่าช่วยกันเผยแพร่บารมีและธรรมะขององค์หลวงปู่ครับ

สุดท้ายสำหรับท่านที่อยากได้พระของหลวงปู่ดู่เหมือนที่ พี่ธรรมประทีป พูดไว้ครับ ตั้งใจ-ตั้งสัจจะ-ปฎิบัติธรรม-ยกหลวงปู่เป็นพ่อแม่ครูอาจารย์-ทำด้วยความตั้งใจจริง อธิษฐานถึงองค์ท่านไม่นานพระเครื่องของท่านจะมาโปรดแน่นอนครับ ผมเจอกับตัวเองมาแล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2011
  3. ธรรมประทีป

ธรรมประทีป เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นการเทียบขนาดความยาวของตะกรุดให้ดูครับ
    หาไม้สเกลไม่ได้ ก็เลยใช้ซิมมาวางเทียบ

ตะกรุดส่วนใหญ่ จารลงเป็นยันต์ไตรสรณคมน์

.

4. ธรรมประทีป

.
    .
    .

ขอเชิญชวนทุกท่านผู้ศรัทธา
    หลวงปู่ทวด เหยียบน้ำทะเลจืด
    หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ

ส่งแผ่นทองจารอักขระยันต์ เป็นชนวน

ที่อยู่ในการจัดส่ง

คุณคันธ์ชิต บุญลาภวงศ์สกุล
    9/165 หมู่บ้านลลิลกรีนวิลล์
    ถ.สุขาภิบาล 5
    แขวงออเงิน เขตสายไหม
    กรุงเทพฯ 10220

* ดูรายละเอียด โดยคลิ๊กที่ภาพได้เลยครับ

-----------------------------------------------------------------------------

ร่วมสร้าง "พระศรีอาริยเมตไตรย หลวงปู่ทวด"

ติดต่อทางเมลล์ : BrassLanterns@gmail.com

.
    .

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 มีนาคม 2011
  5. ถิรวุษิ

ถิรวุษิ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    รบกวนถามคุณบอย องค์ขวามือที่เป็นรูปหล่อหลวงปู่ดู่ เขาเรียกว่ารุ่นอะไรครับ ผมชอบมากครับ

6. Specialized

23
    รูปหล่อรุ่นพิเศษ ปี 32 ครับ เป็นรูปหล่อรุ่นสุดท้ายที่ทันหลวงปู่ครับ

7. ถิรวุษิ

ผมอยากได้มาบูชามากๆครับ พอมีประวัติการสร้างไหมครับ ขอบคุณครับ:cool:
    ช่วงนี้แปลกๆครับ อยากได้วัตถุมงคลที่เป็นรูปองค์หลวงปู่ดู่ ท่านมาบูชามากๆครับไม่เกี่ยงว่าเป็นเหรียญหรือรูปหล่อ ไม่เกี่ยงนิยมหรือไม่นิยม ขอให้ทันท่านและแท้เป็นพอ

8. Specialized

23
    ข้อมูลครับ

รูปหล่อลอยองค์หลวงปู่ดู่ (รุ่นพิเศษ) ปี 2532

จากหนังสือพรหมปัญโญเถระ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      124.1 KB
      เปิดดู:
      2,143
      ขนาดไฟล์:
      61.2 KB
      เปิดดู:
      2,112
      ขนาดไฟล์:
      118.7 KB
      เปิดดู:
      2,180
  9. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นคุณถิรวุษ อยากได้รูปหล่อ 32 ของหลวงปู่ ผมพอจะให้ข้อมูลได้คราวๆดังนี้ครับ..รูปหล่อรุ่นนี้เป็นรุ่นสุดท้ายของหลวงปู่ครับ จัดสร้างโดยวัดสะแกเอง สร้างเพียงแค่ 2 เนื้อ คือ เนื้อเงิน กับ โลหะผสม (เนื้อเงินสร้าง 800 องค์ / โลหะผสม 5,000 องค์ ) โดยเนื้อเงินจะตอกโค๊ดรูปยันต์ตัวนะ ไว้ทื่ก้นองค์พระ ซึ่งจะแบ่งเป็น 2 โค๊ด คือ โค๊ดนะจม และโค๊ดนะลอย (มีกรอบสี่เหลี่ยมล้อมตัวน่ะ) ย้อนหลังไปเมื่อสัก 1 ปีที่แล้ว วงการจะเล่นหานิยมเฉพาะองค์ที่เป็นโค๊ดยันต์น่ะลอย เนื่องจากมีข้อมูลแน่นอนว่า ทันองค์ท่าน 100% แต่ปัจจุบันกลุ่มลูกศิษย์เก่าๆที่ทันองค์หลวงปู่ยีนยันว่าทันหมด ปัจจุบันโค๊ดยันต์จมจึงเล่นหาเป็นทันด้วยเช่นกัน แต่ราคาเช่าหาจะถูกกว่า ราคา ณ ปัจจุบัน โค๊ดยันต์ลอย(นิยม) น่าจะอยู่ที่ประมาณ 12,000 - 14,000 ส่วนยันต์นะจม น่าจะอยู่ที่ไม่เกิน 10,000 บาท แต่หากท่านผู้ใดอยากได้รุ่นนี้ แต่งบน้อยหน่อย ก็เช่าหาเป็นเนื้อโลหะผสมก็ดีครับ ราคาก็ถูกกว่ากันมาก ราคาปัจจุบันตอนนี้น่าจะไม่เกิน 3,500 บาท และวงการก็ถือว่าทันแน่นอนทั้งหมดครับในเนื้อนี้ (เนื้อนี้โค๊ดยันต์นะ จะตอกที่ชายสังฆาฏิ ด้านหลังองค์พระครับ)
    อนึ่ง : สำหรับเนื้อเงินที่เล่นหาไม่ทัน คาดว่ามีจำนวนประมาณ 2,000 องค์ จะตอกโค๊ดที่ชายสังฆาฏิเหมือนรุ่นเนื้อโลหะผสม รุ่นนี้เป็นชนวนของหลวงปู่ที่อธิษฐานจิตแล้วทั้งหมด เพียงแต่เมื่อหล่อขึ้นองค์พระแล้วหลวงปู่ท่านละสังขารเสียก่อน จึงนำพระส่วนนี้ไปให้หลวงปู่บุดดา วัดกลางชูศรี จ.สิงห์บุรี อธิษฐานจิตให้แทน (สหธรรมมิก ที่หลวงปู่ดู่ท่านนับถือ และยืนยันว่าหลวงปู่บุดดา ท่านคือพระอรหันต์) รุ่นนี้ถือไม่ทัน แต่น่าอาราธนาใช้เช่นกันครับ เป็นเนื้อเงิน แต่ราคาเช่าหาถูกมาก ราคาไม่น่าจะเกิน 1,500 ณ.ปัจจุบัน
    อย่างไรก็ดี : จากประสบการ์ณผม อยากจะยืนยันว่า ขึ้นชื่อว่าพระหลวงปู่ดู่ท่าน ไม่ว่าจะเป็นเนื้อผงพิมพ์ใดๆก็ตาม ราคาเพียงแค่หลักร้อยต้นๆ หรือเนื้อโลหะราคาแพงๆ องค์ละเป็นแสนๆ ที่สุดแล้ว "พระพุทธคุณเท่ากันครับ อยู่ที่จิตของผู้อาราธนาองค์ท่านมากกว่า"

10. Jopaa

ผมขออนุญาติเพิ่มเติมข้อมูลให้อีกนิดครับ : สำหรับท่านที่สนใจในวัตถุมงคลของหลวงปู่ฯในหมวดรูปหล่อลอยองค์ ( สำหรับนักเล่นใหม่ : คำนิยามของคำว่าลอยองค์ หมายถึง พระที่ขึ้นรูป ซึ่งสามารถแลเห็นได้โดยรอบองค์พระ 360 องศา) , บรรดารูปหล่อลอยองค์รูปเหมือน(รูปองค์ท่าน) จะมีทั้งหมดรวม 4 รุ่นครับ แบ่งเป็นรุ่นออกโดยวัดสะแกเอง 2 รุ่น คือ รุ่นแรก (ปี 2522) และรุ่นพิเศษปี (2532) ส่วนที่ออกโดยกลุ่มลูกศิษย์อีก 2 รุ่น คือ รุ่นวิเชียร (ปี 2530) และรุ่นป่าหวาย (ปี 2531 ) ราคาเล่นหา ณ. ปัจจุบันประมาณการ์ณดังนี้ครับ
    1. หล่อรุ่นแรก มีเฉพาะเนื้อโลหะผสมประมาณ 3 หมื่น Up นิดๆ
    2. หล่อพิเศษ ราคาดังที่บอกกระทู้บน
    3. หล่อวิเชียร มีเฉพาะเนื้อโลหะผสม ประมาณ 4,500 - 5,500
    4. หล่อป่าหวาย เนื้อโลหะผสมประมาณ 5,000 Up /เนื้อเงินประมาณ หมื่นปลายๆ ถึงแสนต้นๆ

11. Jopaa

เพิ่มเติมคำผิด : ไม่ได้อ่านทบทวน ส่งไปก่อนซะแล้ว จริงๆหล่อรุ่นแรก ปี 2522 ไม่ได้มีแต่เนื้อโลหะผสมครับ เนื้อเงินก็มี แต่ราคาเล่นหาแพงมาก ปัจจุบันคาดว่าไม่น่าจะต่ำ 2 แสนบาทครับ
    และขอออกตัวสักนิดน่ะครับว่า..ที่ผมดูจะเข้ามาวุ่นวาย (ใครจะไม่พอใจหรือเปล่าก็ไม่รู้) และบอกข้อมูลไป ก็เพื่อหวังให้กลุ่มลูกศิษย์ใหม่ๆ ที่อยากได้วัตถุมงคลขององค์ท่าน จะได้เช่าหาไม่ผิดราคา ไม่โดนใครเขาหลอกจนเกินจริง และผมเองก็ไม่ได้จำหน่ายน่ะครับ (ไม่มีจะให้) เพียงแต่พอจะรู้ราคาและความเคลื่อนไหวตลาดบ้างเล็กน้อย ส่วนแหล่งเช่าหา ข้อนี้ผมไม่ยุ่งครับ (กรุณาอย่า Pm.ถามเลยครับ มันไม่ดี จะเป็นการชี้นำ) อันนี้ท่านต้องหากันเอาเองครับ ดูคนดีๆที่เขาเชื่อใจได้ รับประกันให้
    จุดสังเกตุที่ดีอย่างหนึ่งของคนขายพระตัวจริงก็คือ รับประกัน เก๊คืน 100% หรือรับประกันระยะเวลายาวนานพอสมควร หรือตลอดชีพ เป็นต้น เพราะบางทีก็มีพวกขายพระเก๊ จะนิยมบอกว่าไม่พอใจหัก 10% บ้าง ,20% บ้าง อันนี้ให้ตั้งข้อสังเกตุระวังตัวกันไว้ก่อน ว่าน่ากลัวครับ เพราะแค่เปอร์เซ็นต์หักจากมูลค่า ลองคำนวณดูเอา ก็รวยแล้วครับ
    อีกนิดหนึ่งครับ ราคาที่ผมบอกไว้เป็นราคา ณ วันนี้น่ะครับ อาทิตย์หนึ่ง สองอาทิตย์ บางที่บางรุ่นก็เปลี่ยนราคาแล้วครับ ตอนนี้วัตถุมงคลท่าน ได้รับความนิยมสูงสุด ราคาขึ้นรายวันเลยครับ ของเก๊ก็เริ่มออกมาระบาดมากขึ้น เช่าหาก็ต้องระวังมากกันหน่อยครับ..ขอให้องค์หลวงปู่คุ้มครองครับ / ด้วยความหวังดี แก่ผู้เคราพรักหลวงปู่ฯทุกคน

12. ถิรวุษิ

ขอบคุณ คุณJopaa มากๆครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากๆเลยครับ

13. ธรรมประทีป

พาหุง บทที่ 7

ชนะพญานาคนันโทปนันทะ

คราวหนึ่งท่านอนาถบิณฑิกคฤหบดีได้ฟังพระธรรมเทศนาของพระผู้มีพระภาคเจ้าแล้วจึงทูลนิมนต์พระพุทธองค์พร้อมทั้งภิกษุ ๕๐๐ รูป ฉันภัตตาหาร

ใกล้รุ่งวันนั้นพระผู้มีพระภาคเจ้าทรงตรวจดูสัตว์โลก พญานาคนันโทปนันทะปรากฏในพระญาณพระพุทธองค์ได้ทรงเห็นอุปนิสัยแห่งสรณคมน์ของพญานาคราชผู้เป็นมิจฉาทิฏฐิ

พระพุทธองค์เรียกพระอานนท์มาตรัสบอกว่าพระองค์จะเสด็จจาริกไปยังเทวโลกให้ภิกษุทั้ง ๕๐๐ รูปตามเสด็จด้วย

ในวันนั้นเองเหล่านาคบริษัททั้งหลายได้ตระเตรียม
    สถานที่สำหรับดื่มสุราเพื่อนันโทปนันทนาคราชกางกั้นด้วยเศวตฉัตรทิพย์นพรัตนบัลลังก์ทิพย์ห้อมล้อมด้วยนักฟ้อน๓พวกและเหล่านาคบริษัทมากมายพญานันโทปนันทนาคราชนั่งมองดูอาหารที่เขาจัดวางไว้

พระผู้มีพระภาคเจ้าทรงทำให้นาคราชเห็นว่าพระองค์เสด็จข้ามวิมานของนาคราชบ่ายพระพักตร์ไปยังดาวดึงส์เทวโลกโดยมีหมู่ภิกษุ๕๐๐ตามเสด็จ

นันโทปนันทนาคราชเห็นพระผู้มีพระภาคเจ้าพร้อม
    ด้วยภิกษุ๕๐๐ก็พาลโกรธว่า พวกสมณะหัวโล้นเหล่านี้ข้ามหัวตนไปมาโปรยขี้ตีนลงบนหัวของตนไม่เกรงอกเกรงใจจึงขึ้นไปยังเชิงเขาสิเนรุเอาขนดวงรอบเขาสิเนรุ๗รอบแผ่พังพานปิดภพดาวดึงส์ไว้

พระรัฏฐปาลได้กราบทูลพระผู้มีพระภาคเจ้าว่าเมื่อก่อน
    ยืนอยู่ก็สามารถมองเห็นภพดาวดึงส์ตลอดจนธงบนยอดเวชยันตปราสาทเหตุไรบัดนี้จึงไม่เห็น

พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสบอกว่านาคราชชื่อว่านันโท
    ปนันทะโกรธพวกเธอจึงเอาขนดหางวงรอบเขาสิเนรุ๗รอบ

แผ่พังพานปิดบังภพดาวดึงส์ ไว้แม้ท่านรัฏฐปาละ ท่านพระ
    ภัททิยะท่านพระราหุล และภิกษุแม้ทั้งหมดขอทรมานนาคราช
    พระผู้มีพระภาคเจ้าก็ไม่ทรงอนุญาต

ในที่สุดพระมหาโมคคัลลานะเถระกราบทูลขอทรมานนาคราชนั้นพระผู้มีพระภาคเจ้าจึงทรงอนุญาต

พระเถระนิรมิตกายเป็นรูปพญานาคราชใหญ่เอาขนดหาง
    วงรอบนันโทปนันทนาคราช๑๔รอบวางพังพานของตน
    ลงบนยอดพังพานของนันโทปนันทนาคราชแล้วกดเข้ากับ
    เขาสิเนรุนาคราชบังหวนควันขึ้น

พระเถระกล่าวว่ามิใช่จะมีแต่ควันในร่างกายของท่านเท่านั้นแม้เราเองก็มีควันเช่นกัน จึงบังหวนควันขึ้นบ้าง ควันของนาคราชไม่สามารถทำอันตรายแก่พระเถระได้แต่ควันของ
    พระเถระกลับทำอันตรายแก่พญานาคราช
    นาคราชจึงพ่นไฟ
    ออกไปด้วยความกราดเกรี้ยว
    พระเถระกล่าวว่าไม่ใช่จะมีแต่
    ไฟในร่างกายของท่านเท่านั้น
    แม้เราก็มีไฟเช่นกันจึงพ่นไฟ
    ออกไปบ้าง

ไฟของนาคราชไม่สามารถทำอันตรายแก่พระเถระได้
    แต่ไฟของพระเถระกลับทำอันตรายแก่นาคราช
    นาคราชคิด
    ว่า พระองค์นี้กดหัวเราเข้ากับเขาจึงบังหวนควันและพ่นไฟ
    พร้อมกับถามว่าท่านเป็นใคร
    พระเถระตอบว่า เราโมคคัลลานะ
    นาคราชจึงตระโกนออกไปด้วยความโกรธว่าเป็นพระทำไมไม่อยู่ส่วนพระ

พระเถระจึงเปลี่ยนร่างเ ข้าไปทางช่องหูขวาออกทางช่องหูซ้าย
    แล้วเข้าทางช่องหูซ้ายออกทางช่องหูขวา

เข้าทางช่องจมูกขวา ออกทางช่องจมูกซ้าย
    เข้าทางช่อง
    จมูกซ้าย แล้วออกทางช่องจมูกขวาของนาคราช
    พอนาคราช
    อ้าปากเท่านั้น พระเถระก็พุ่งเข้าไปทางปากแล้วเดินจงกรมอยู่ภายในท้อง

พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสเตือนพระเถระว่าโมคคัลลานะ
    เธอจงตั้งสติให้ดีอย่าได้ประมาทนาคราชมีฤทธิ์มาก
    พระเถระ
    กราบทูลว่า ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญข้าพระองค์เจริญอิทธิบาท ๔ ดีแล้ว
    กระทำให้มากแล้วสามารถทำให้เป็นเหมือนยาน

ได้กระทำให้เป็นดุจวัตถุที่ตั้งตั้งมั่นสั่งสมและปรารภไว้ดีแล้ว
    อย่าว่าแต่นันโทปนันทะเลยต่อให้พญานาคราชเช่นกับ
    นันโทปนันทะสักร้อยสักพัน สักแสน
    ข้าพระองค์ก็สามารถ
    ทรมานได้

ส่วนพญานาคราชคิดว่าตอนพระเถระเข้าไปเรา
    ไม่ทันเห็นในเวลาออกมาจักใส่เขี้ยวเคี้ยวกินเสียเลยเมื่อคิด
    แล้วจึงแสร้งกล่าวว่าขอท่านจงกลับออกมาเถิด อย่าเดินไป ๆ
    มา ๆ ในท้องทำข้าพเจ้าให้ลำบากเลยพระเถระได้ออกจาก
    ท้องไปยืนข้างนอกนาคราชเห็นว่านี้คือเขาละจึงพ่นลมทาง
    จมูกพระเถระเข้าจตุตถฌานลมนาคราชไม่สามารถทำให้
    ไหวได้แม้แต่ขุมขนของพระเถระ

ที่จริงภิกษุทั้งหลายสามารถทำปาฏิหาริย์ได้ตามที่พระ
    โมคคัลลานะทำมาตั้งแต่ต้นแต่พอถึงตรงนี้ไม่มีใครสามารถ
    ตั้งตัวและเข้าสมาบัติได้ทันเมื่อเป็นเช่นนั้นก็จะแพ้แก่นาคราชเพราะเหตุนั้นพระผู้มีพระภาคเจ้าจึงไม่ทรงอนุญาตให้ภิกษุอื่นทรมานนาคราชแต่อนุญาตพระโมคคัลลานะเพราะฤทธิ์
    ของพระโมคคัลลานะเท่านั้นจะสามารถกำหนดได้

นาคราชคิดว่าลมจมูกของเราไม่สามารถทำแม้
    ขุมขนของพระองค์นี้ให้ไหวได้พระองค์นี้มีฤทธิ์มากแล้วจึงรีบ
    หนีไปพระเถระได้แปลงกายนิรมิตเป็นพญาครุฑไล่ติดตาม
    พญานาคราชไปนาคราชจึงละอัตภาพนาคกลายเป็นมาณพ
    น้อยกล่าวว่าท่านผู้เจริญกระผมขอถึงท่านเป็นสรณะ
    แล้วกราบลงที่เท้าพระเถระพระเถระกล่าวว่า

นันทะพระศาสดาเสด็จมาแล้วท่านจงมาพวกเราจะไป
    พระเถระทรมานนาคราชจนสิ้นพยศแล้วจึงกลับไปเฝ้าพระพุทธองค์นาคราชถวายบังคมพระผู้มีพระภาคเจ้าแล้ว
    กราบทูลว่าข้าแต่พระองค์ผู้เจริญข้าพระองค์ขอถึง
    พระองค์เป็นสรณะพระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสว่าท่านจงเป็น
    สุขเถิดนาคราชหมู่ภิกษุห้อมล้อมได้เสด็จไปยังนิเวศน์ของท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐี

ท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐีทูลถามว่าข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ
    เหตุไรพระองค์จึงเสด็จมาสาย
    พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสว่า โมคคัลลานะและนันโทปนันทะได้ทำสงครามกัน

ท่านอนาถบิณฑิกเศรษฐีทูลว่าก็ใครแพ้ใครชนะพระเจ้าข้า
    พระผู้มีพระภาคเจ้าตรัสว่า โมคคัลลานะชนะส่วนนันทะเป็นผู้แพ้

อนาถบิณฑิกเศรษฐีทูลว่า
    ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญขอพระผู้มีพระภาคเจ้าจงทรงรับภัตตาหารของข้าพระองค์ตามลำดับแห่งเดียวตลอด ๗วันข้าพระองค์จักกระทำสักการะแก่พระเถระ๗วันแล้วได้กระทำมหาสักการะแก่ภิกษุ๕๐๐
    มีพระพุทธเจ้าเป็นประมุขตลอด ๗ วัน

อ้างอิง

-----------------------------------------------------------------------------

ร่วมสร้าง "พระศรีอาริยเมตไตรย หลวงปู่ทวด"

ติดต่อทางเมลล์ : BrassLanterns@gmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 มีนาคม 2011
  14. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

สวัสดีครับคุณJopaa และทุกๆ ท่าน
    ข้อมูลของคุณJopaa ได้ใจจริงๆ นานๆ จะเจอคนข้อมูลแน่นอย่างนี้ และกล้าเปิดเผย ถ้าเจอแบบนี้ผมก็เชื้อไว้ก่อน จนกว่าจะมีข้อมูลอื่นมาให้พิจารณาใหม่ ถือว่าเป็นความรู้จริงๆ
    ^_^

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end -->

15. Jopaa

พอดีแวะผ่านเข้ามา..อยากหาข้อธรรมดีๆอะไรให้อ่านบ้าง..เพราะเรามันความรู้น้อย ความดีน้อย กิเลสเยอะ..ก็ต้องค่อยๆศึกษากันไป..และต้องขอบคุณมากครับ..สำหรับท่านสมาชิกที่ให้คำชม : อย่างไรก็ดี อย่าได้เชื่อผมหมดน่ะครับ ในวงการนี้ยังมีคนที่เก่งๆกว่าผมเยอะ..ผมนี่..ยังถือว่าอยู่ระดับปลายแถวครับ..ขอบคุณครับ

16. Specialized

23
    พี่โจ ข้อมูลแน่นจริง ขอบคุณครับ :cool:

17. Specialized

23

สาธุ ภาพงดงาม เรื่องราวแห่งธรรมะยิ่งงดงาม :cool:

18. Specialized

23
    หลวงปู่ให้กำลังใจ

บทความจากพี่สิทธิ์
    www.luangpudu.com

หลวงปู่ดู่ท่านนอกจากจะชี้แนะให้แนวทางการปฏิบัติแล้ว ท่านยังคอยให้กำลังใจลูกศิษย์ในการปฏิบัติอยู่เสมอๆ

ครั้งหนึ่งท่านกล่าวกับลูกศิษย์ที่กำลังเริ่มปฏิบัติกรรมฐานว่า

"เพื่อนบ้านแก เอาว่าสัก ๑๐ หลัง
    แกคิดว่าจะมีสักหลังไหมที่เขาสนใจปฏิบัติภาวนา ...?"

(ลูกศิษย์คนนั้นแอบนึกอยู่ในใจว่า อย่าว่าแต่ ๑๐ หลังเลย มากกว่านั้น ก็ยังยากที่จะมีคนสนใจปฏิบัติภาวนา) หลวงปู่กล่าวสรุปโดยมีใจความว่า

"พวกแกเหลวไหลมานาน กว่าจะได้รู้จักพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์
    กว่าจะรู้จักการภาวนาซึ่งถือเป็นสิ่งที่มีคุณค่าต่อชีวิตจริง ๆ"

เหมือนหลวงปู่จะพูดให้คิดเพื่อเพิ่มพูนกำลังใจว่า น้อยคนเต็มที ที่จะมีโอกาสมาใส่ใจปฏิบัติภาวนา ในหมู่บ้านหนึ่ง ๆ จะมีสักหลังไหม ในบ้านหลังหนึ่งจะมีสักกี่คน ...ทำให้ลูกศิษย์เกิดกำลังใจขึ้นมาทันที ว่าเป็นโชคลาภอันประเสริฐที่เกิดมาชาตินี้ ได้มีโอกาสปฏิบัติธรรม จึงไม่ควรที่เราจะท้อถอยหรือทอดธุระในการปฏิบัติให้ ยิ่ง ๆ ขึ้นไป หากวันใดเกิดเริ่มท้อถอยเหนื่อยหน่าย ก็ให้นึกว่า เราจะฝืนกิเลสและอุตสาหะในการปฏิบัติต่อไปเพื่อถวายกุศลแด่หลวงปู่อันเป็น ที่เคารพรักของเรา

ไฟล์ที่แนบมา:

19. สังคมธรรม

สังคมธรรม สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจที่ดีมากครับ ผมตื่นตี 2 นังภาวนาถึงองค์หลวงปู่พอออกจากภวนาเลยมาเปิดเนตได้กำลังดีมาครับคุณ เป็ก เหมือกับหลวงปู่กำลังคุยกับเราและกำลังให้กำลังใจเราอยู่ตลอดเวลา ตอนนี้ึผมมีกำลังใจไม่ท้อถอยในการปฏิบัติอีกแล้วครับ:cool:ขอกุศลนี้จงย้อกลับไปหาคุณเป็กเช่นกันนะครับ สู้ๆๆ

20. artwhan

artwhan เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2007
    อนุโมทนากับทุกท่าน ชุมชนออนไลน์ถ้ามีอย่างนี้กันเยอะๆน่าจะดี ทุกคนต่างที่มาแต่ศรัทธาเดียวกัน
    ผมก็ศรัทธาหลวงปู่ แวะเข้ามาศึกษาความรู้ครับ