ประสบการณ์ ธรรมะ พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ วัดสะแก จ.อยุธยา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 14 ตุลาคม 2009.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    กราบหลวงปู่ทุกวันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      142.7 KB
      เปิดดู:
      2,596
  2. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
  3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    แกจำไว้เลยนะ

บทความจากพี่สิทธิ์
    www.luangpudu.com

ในยุคปัจจุบันซึ่งผู้คนถูกโลกวัตถุนิยมครอบงำหล่อหลอมให้เป็นคนไม่อดทน เทคโนโลยีถูกนำมาสนองตอบความเร่งด่วนในทุก ๆ ด้านของชีวิต ไม่ว่าอาหารจานด่วน โอนเงินด่วน อัดรูปด่วน จองตั๋วด่วน คอมพิวเตอร์ และระบบการสื่อสารที่ต้องเร็วขึ้นๆ สารพัดสารพันที่มีแต่ด่วนๆ ดังนั้น พร้อมๆกับความสะดวกสบายและความรวดเร็วที่ป้อนให้แก่เรา สิ่งที่ตามมาก็คือจิตใจของคนที่อ่อนแอลง ขาดน้ำอดน้ำทน ทนรออะไรๆได้ยาก

เข้ามาที่วงวัดวา นักปฏิบัติรุ่นใหม่แทนที่จะมุ่งปฏิบัติไปตามแนวทางที่พระพุทธเจ้าและครูอาจารย์ผู้ผ่านประสบการณ์มาอย่างโชกโชน กลับมีแนวโน้มเสียเวลาไปกับการหาหนทางลัด เพราะติดนิสัยทางโลกๆ ที่ต้องการเห็นผลแบบด่วนๆ ทันใจ(กิเลส) ผลที่ตามมาจึงเข้าทำนองที่หลวงปู่ดู่เคยกล่าวเตือนไว้ว่

“เบื้องต้นก็จะขึ้นยอดตาล มีหวังตกลงมาแข้งขาหัก หรือตายเท่านั้น”

จิตที่หยาบและมักง่ายย่อมขยายผลต่อไปถึงการมองข้ามวินัยหรือศีลเพราะมองว่าเป็นเรื่องเปลือก หรือเรื่องนอกๆที่ไม่ใช่แก่นของการปฏิบัติ โดยไม่ได้เฉลียวใจว่าหากไม่สำคัญทำไมพระพุทธเจ้าจึงต้องทรงบัญญัติไว้ตลอด ๔๕ พรรษาแห่งพุทธกิจ อีกทั้งทรงให้ความสำคัญถึงขนาดว่าให้มีการปรับอาบัติกับผู้ที่ละเมิด นั่นก็เพราะทรงต้องการให้วินัยหรือศีลนี้เป็นเครื่องช่วยให้พุทธบริษัทอยู่ร่วมกันอย่างเรียบร้อยดีงามเกิดเป็นสภาพแวดล้อมที่เอื้อต่อการเจริญธรรมคือการพัฒนาจิตด้านในของแต่ละคนๆต่อไป หากขาดวินัยหรือศีล ก็จะทำให้ขาดความระมัดระวังที่จะไปกระทบกระเทือนคนรอบข้าง หากมีวินัยหรือศีล จะนั่งจะเดินจะนอนก็เป็นสุขเพราะไม่มีเวรภัยกับใครๆ

ท่านจึงอุปมาว่า แก่นไม้หากขาดเปลือกกระพี้ แก่นไม้นั้นก็มิอาจตั้งอยู่ได้นาน วินัยหรือศีลจึงเป็นเหมือนเครื่องห่อหุ้มธรรมให้ธรรมแท้ที่เป็นแก่นตั้งอยู่ได้นาน ไม่อย่างนั้นศาสนาพุทธคงตั้งอยู่ไม่ได้จนถึงปัจจุบัน

เรื่องนอกๆ ภาษาพระเขาเรียกว่าบัญญัติหรือสมมุติ (สมมุติสัจจะ) คือเป็นเรื่องที่เกิดจากการตกลงร่วมกันว่าให้ทำอย่างนี้ๆนะจึงจะดีงาม ต่างจากเรื่องธรรม (หมายถึงปรมัตถสัจจะ) ซึ่งเป็นความจริงอยู่โดยธรรมชาติไม่ขึ้นกับการบัญญัติของใครๆ

ในสมัยหลวงปู่ก็เคยมีลูกศิษย์ที่มองข้ามข้อวัตรภายนอก (ก็รวมอยู่ในเรื่องของวินัยหรือศีลนั่นเอง) ไม่ต้องสวดมนต์ ไม่ต้องนั่งสมาธิ ไม่ต้องสมาทานศีล ไม่ต้องปัดกวาดเสนาสนะที่ปฏิบัติ ไม่ต้องสนใจเรื่องแต่งเนื้อแต่งตัว ไม่ต้องสนใจอะไรๆ ที่เป็นเรื่องภายนอก มุ่งจะเอาแต่เรื่องจิตล้วนๆ

กระทั่งหลวงปู่เมตตากล่าวเตือนว่า
    “แกจำไว้เลยนะว่า วิมุติมันก็มาจากสมมุติ”

หลวงปู่ท่านประสงค์ที่จะสอนว่าสมมุติ ถึงแม้จะเป็นเรื่องนอกๆ ซึ่งไม่ใช่ตัวแก่น แต่สมมุติก็ยังเป็นเรื่องที่จำเป็น สมมุติเป็นสิ่งที่เราต้องอาศัยมัน ต่อยอดจากมันไปสู่วิมุติอีกชั้นหนึ่ง สมมุติเป็นเครื่องอาศัยของนักปฏิบัติ เพียงแต่เราต้องตระหนักว่าเครื่องอาศัยก็คือเครื่องอาศัย เครื่องอาศัยไม่ใช่จุดหมายปลายทาง บางคนหลงเคร่งเครียดกับเรื่องพิธีรีตองหรือข้อวัตรภายนอกเสียจนลืมไปว่ามัน เป็นแค่บันไดหรือเครื่องอาศัยเท่านั้น จุดหมายปลายทางอยู่ที่การฝึกจิตอันเป็นความดีงามที่ยิ่งๆ ขึ้นไปกว่าการมาติดยึดอยู่แค่สมมุติ

เมื่อรู้ว่าสมมุติเป็นแค่เครื่องอาศัย ไม่ใช่ตัวแก่นแล้วจะปฏิเสธสมมุติก็ไม่ถูก เหมือนจะกินข้าวแต่ปฏิเสธไม่เอาจานเอาช้อน ฯลฯ จะเดินทางแต่ปฏิเสธไม่เอารถ ฯลฯ จะเอาความสงบแต่ปฏิเสธคำบริกรรมภาวนา ฯลฯ จะเอาปัญญา (ภาวนามยปัญญา) แต่ปฏิเสธไม่เอาสมาธิ ฯลฯ

สังเกตดูเถิดวัดที่มีข้อวัตรที่ดี จะดูเรียบร้อยดีงามและเกิดเป็นสภาพแวดล้อมที่เอื้อต่อการปฏิบัติธรรมเพียงใด ที่สำคัญนักปฏิบัติที่จิตประณีตย่อมไม่มองข้ามหรือดูถูกดูแคลนสมมุติหรือเครื่องอาศัยเหล่านี้ เพียงแต่จะใช้มันอย่างผู้มีปัญญา คือใช้มันให้เกิดประโยชน์โดยที่ไม่ลุ่มหลงยึดติดสมมุติเหล่านั้น

4. si12a

si12a Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2011
    ผมมีเหรียญเจ็ดรอบที่เเปลกกว่าเค้ากันลองดูครับเเละรอยจารดูให้ทีว่าลายมือใครครับโปรดสังเกตโคตที่ตอกเเละรอยจาร ผมศิษย์ใหม่ครับไม่ค่อยมีความรู้

ขนาดไฟล์:
      179.3 KB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      182 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      211.1 KB
      เปิดดู:
      131
      ขนาดไฟล์:
      272 KB
      เปิดดู:
      159
      ขนาดไฟล์:
      270.7 KB
      เปิดดู:
      174
  5. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านตั้งแต่หน้าแรก วันนี้อ่านถึงหน้าสุดท้าย (แต่ไม่ท้ายสุด) ใช้เวลา 2 วัน ^^
    เข้ามากราบหลวงปู่ดู่ค่ะ

6. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามากราบนมัสการหลวงปู่ดู่ครับ :cool:

7. Specialized

23
    เหรียญนี้ผมไม่มีของจริง รบกวนพี่ๆช่วยมาตอบหน่อยเด้อ

โอ้โฮ ไม่ธรรมดาจริงๆ อนุโมทนาด้วยนะครับที่ตั้งใจศึกษาธรรมะของหลวงปู่

8. Jopaa

Jopaa เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณ Si12a : ดูรายละเอียดด้านล่างครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2011
  9. si12a

ขอบคุณมากครับ กำลังสงสัยพอดี

10. si12a

ว่าเเต่ดูกันยังไงเหรอครับรุ่นนี้ อยากได้ความรู้ครับ ถ้ามีภาพประกอบจะยินดีมากครับ

11. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ด้วยความเคารพครับ

12. poozaa

poozaa เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008

อนุโมทนาเช่นกันค่ะพี่บอย

ไม่รู้ใครเคยเป็นบ้างหรือเปล่า เวลาท้อหรือมีเรื่องไม่สบายใจ ก็จะเอารูปหลวงปู่ขึ้นมานั่งดู (กระทั่งนั่งร้องไห้กับรูปหลวงปู่ก็เคยมาแล้ว 555 )

พอเห็นหน้าหลวงปู่ ก็จะมีคำพูดขึ้นมาในใจทุกทีว่า ไม่เป็นไร เรื่องแค่นี้เอง เดี๋ยวก็ผ่านไป แล้วเรื่องไม่สบายใจก็จะหายไปทุกที

ทุกวันนี้ก็แขวนพระสมเด็จกรรมฐานของหลวงปู่ ไว้ตลอดค่ะ แม้กระทั่งเวลานอน
    รู้สึกสงบมาก ยิ่งเวลากำพระนั่งกรรมฐาน ยิ่งรู้สึกสงบเร็วกว่าปกติ

เคยมีโอกาศไปวัดสะแกมาครั้งหนึ่ง แต่ก็ไปนั่งร้องไห้ตอนเห็นรูปหลวงปู่ซะอย่างนั้น 555+ เพราะรู้สึกปิติ และมีความสุขมากๆ

แม้จะเกิดไม่ทันได้เจอสังขารธรรมของหลวงปู่ แต่ครั้งหนึ่งในชีวิตได้เคยปฏิบัติตามคำสอนของหลวงปู่แค่นี้ก็ดีใจมากมายแล้วค่ะ

อนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะคะ ^^

13. Jopaa

- ขออนุโมทนาบุญกับ คุณผู้หญิง สุวรรณนาคี ด้วยครับ..ต้องมีความเพียรแล ความอุตสาหะมากที่เดียว..ยอดเยี่ยมจริงๆครับ..สาธุ

- ขออนุญาติเสริมความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับเหรียญปั้ม 84 ปี (7 รอบ) ปี 2531 เท่าที่ผมพอจะรู้บ้างสักเล็กน้อยครับ..เกิดมีผู้สนใจอยากจะรู้

** เหรียญ 84 ปี **

เป็นชนิดเหรียญปั้ม สร้างในปี 2531 โดยคณะลูกศิษย์กลุ่มคุณสุเมธ ครั้งแรกคุณสุเมธสร้างเป็นเหรียญทองแดง (รมดำ) ก่อน จำนวน 2,000 องค์ ถวายให้วัดสะแกทั้งหมด และวัดจำหน่ายหมดอย่างรวดเร็ว ต่อมาจึงได้สร้างเป็นเหรียญอัลปาก้าเพิ่มขึ้นอีก 20,000 องค์ (นี่คือข้อมูลจากหนังสือหรหมปัญโญเถระ หรือที่เราเรียกกันว่าหนังสือเล่มเขียว ของวัดสะแก)

แต่ปัจจุบันข้อมูลได้เปิดเผยขึ้นเมื่อสักประมาณ 3 เดือนที่ผ่านมา โดยกลุ่มนักเล่นสายตรง 2 ท่านได้มีโอกาสพบคุณสุเมธ จึงได้รู้รายละเอียดต่างๆเพิ่มขึ้น รวมถึงสิ่งอัศจรรย์และความประทับใจที่คุณสุเมธได้รับ (แต่ผมคงจะไม่กล่าวในที่นี่ เดี๋ยวจะกลายเป็นการโปรโมทเหรียญรุ่นนี้ไป จะดูไม่ดี) เอาแต่เพียงจำนวนการสร้างที่แท้จริงว่า เหรียญชุดแรก ทองแดง (รมดำ) จริงๆสร้าง 3,000 องค์ ครับ ไม่ใช้ 2,000 องค์ (ข้อมูลนี้ปัจจุบันนักเล่นสายตรงทุกคน ยอมรับเป็นทางการแล้วครับ) ส่วนอัลปาก้าจำนวน 20,000 เหรียญถูกต้องแล้วครับ

มีเพิ่มเติมคือ
    1.เนื้อเงิน สร้างน้อยมาก ถ้าผมจำไมผิดรู้สึกจะ 19 เหรียญเท่านั้น
    2.เหรียญพิเศษอื่นๆ
    2.1 เหรียญอัลปาก้าปกติแต่ชุบกระไหล่ทอง
    2.2 เหรียญทองแดง แต่โค๊ดเป็นของรุ่นเนื้ออัลปาก้า และชุบกระไหล่ทอง
    สองเหรียญพิเศษนี้ พบเห็นน้อยมากๆ ซึ่งนักเล่นสายตรง ยังสับสนข้อมูลพอสมควร จึงมีทั้งฝ่ายเล่น และฝ่ายไม่เล่น แต่สำหรับผมคอนเฟริ์มครับ ส่วนเหตุผล...

สำหรับราคาเล่นหา

1. เนื้อทองแดง (รมดำ) โค๊ดจะอยู่ด้านหลังเหรียญ ราคาเช่าหาปัจจุบันประมาณ 4,000 - 5,000 บาท ครับแตกต่างกันที่ความสวย

2. เนื้ออัลกาก้า โค๊ดอยู่หน้าเหรียญ บริเวณอกด้านซ้ายหลวงปู่ ราคาเช่าหาปัจจุบันประมาณ 2,500 - 3,200 บาท
    3. เนื้อเงิน ราคาประมาณ 120,000 - 150,000

ด้วยความเคารพครับ / ผิดพลาดประการใด ขอผู้รู้ (มากกว่า) โปรดให้อภัยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2011
  14. Jopaa

เรียน คุณ Si12a

ตามที่คุณได้ถามทั่วไป(ใครก็ได้)ถึงเหรียญ 84 ปี ของคุณว่าเก๊หรือไม่ ? ซึ่งผมได้ตอบว่าเก๊ และวันนี้ผมว่าง เลยเข้ามาเปิดดูภาพของคุณทุกภาพโดยละเอียดมากๆ (กินเวลามากกว่า 1 ชม.) พร้อมทั้งเอาเหรียญของผมที่มีทั้งหมดประมาณ 40 เหรียญมาเทียบดูประกอบ เนื่องจากผมรู้สึกเอะใจอะไรบางอย่าง ดังนั้นจึงต้องตอบคุณเป็นข้อๆ ซึ่งอาจต้องขอรบกวนพื้นที่หน้าคุณบอย มากหน่อยดังนี้ครับ

1. การที่ผมบอกว่าเก๊ เนื่องจาก
    1.1 การดูโค๊ดเบื้องต้นก็ผิดแล้ว จริงอยู่อาจเป็นไปได้ว่าโค๊ดไม่ใช่ของรุ่นนี้ แต่อาจเอาของวัดหรือของรุ่นอื่นๆมาตอกแทนกันได้ (ซึ่งพบน้อยมากๆๆๆไม่เกิน 0.00001%) แต่โค๊ดนี้ผมรับรองได้ว่าไม่เคยมีในพระรุ่นใดของหลวงปู่ทั้งสิ้น คือ หมายถึงนอกสารบบโค๊ดจริงๆ

1.2 รอยจารด้านหน้าข้างซ้ายมือเรา ดูเหมือนของหลวงลุงดำถือว่าค่อนข้างดี แต่ด้านขวาไปคนละเรื่องเลย เป็นเริ่มที่ตัวนะล้อม ซึ่งเหรียญรุ่นนี้หลวงลุงดำจารทั้งหมด ไม่เคยมีจารอย่างนี้ อาจมีบ้างที่เป็นลักษณะจารของอ.ศุภรัตน์ แต่จะว่าใช่ก็ไม่ใช่ซะที่เดียว สรุปรอยจารด้านหน้าขัดแย้งกันเอง ส่วนรอยจารหลังเป็นเลข ๘ น้ำหนักเส้น และอื่นๆ ถือว่าค่อนข้างดีทีเดียว (แต่ก็วนมากรอบจนเกินไปนิด ปกติรุ่นนี้หลวงปู่เหรียญจำนวนเยอะมากตั้ง 20,000 เหรียญ ทั่วไปจารแค่รอบครึ่งครับ) และจารหลังก็ไม่เคยมี หรืออาจมีก็น้อยมาก ทั่วไปมีแต่จารหน้า 2จุดเท่านั้น กับไม่ได้จารเลย นอกจากพระเก็ที่ให้จารมากๆ ขายได้ราคาดี

1.3 มีพระโลหะหลวงปู่จำนวนพอสมควร ที่ตลาดของเก๊เอาโค๊ดที่ใด โค๊ดรูปอะไรไม่รู้มาตอก วงการไม่สนใจอะไรทั้งสิ้น ถือว่าตีเก๊หมด (โค๊ดผิดถือว่าไม่ต้องเสียเวลาดูรายละเอียดด้านอื่นๆ)

2. วันนี้เวปประจำผมอืด เลยเข้ามาแช่อยู่หน้านี้นาน ไม่มีอะไรให้ดู เลยกลับเข้ามาดูภาพพระคุณอย่างละเอียดที่สุด ดูไปดูมาจากจุดที่ผมคิดว่าผมแม่นด้านหน้าประมาณ 8 จุด หลังประมาณ 6 จุด รู้สึกเอะใจว่า "ทำไมมีหมด และใกล้เคียงมาก" แม้จุดที่รู้ว่าการทำเหรียญเก็ทำได้ยากมากๆ ก็มีครบ (เท่าที่ผมเห็นจากภาพ) ขณะที่เหรียญเก็ทัวๆไปผมยังไม่เคยพบงานเนี๊ยบขนาดนี้ และเหรียญนี้เท่าที่ดูก็มีอายุพอสมควร ไม่ใช่งานเก็ที่เพิ่งออกมา

3. จากข้อ 2. รู้สึกน่าสนใจขึ้นมา อยากทำเป็น Case Study เลยจำเป็นต้องเอาเหรียญที่ผมมีทั้งหมดมาเปรียบเทียบ สรุปงานเหรียญค่อนข้างดีที่เดียว แม้แต่หูเหรียญ ขอบเหรียญ เนื้อเกิน ทุกอย่างดูดีมาก มีแต่รอยจารที่มีทั้งดูดี และดูแม่งๆ

4. การที่ผมตอบว่าเก็ เป็นความรับผิดชอบยิ่ง จะซี้ซั่วผ่านๆไป ไม่ได้เด็ดขาด รู้สึกละอายใจ ดังนั้นเหรียญดูยากอย่างนี้ จึงจำเป็นต้องโทร.เพื่อแชร์ความคิดเห็นจากเพื่อนๆสายตรงทั้งหมด ขณะนี้รวม 3 คน (รับรองว่ามีชื่อเสียงทุกคน) โดยผมส่งรูปโพสต์ต่อไม่เป็น ก็ต้องอธิบายกันนานเพื่อให้เขาช่วยเข้ามาหน้านี้ (ปกติเค้าไม่ได้เข้ามาหน้านี้ครับ)

5. คำแรกที่ตอบผมก็คือ " ทำไมล่ะพี่ ก็เก็ดูง่ายๆ แค่โค๊ดก็ไม่ต้องไปดูอะไรแล้ว มีซะที่ไหนโค๊ดแบบนี้ในพระหลวงปู่"

6. ผมได้ชี้นำว่าอย่าเพิ่งด่วนสรุป ลองดูจุดและทุกอย่างที่เรารู้ๆกันอยู่ ช่วยรบกวนดูที่ละภาพให้หน่อย สรุปทุกคนดูก็ว่า พอจะเข้าท่าเหมือนกันน่ะพี่ เก็ที่เคยเห็นก็ไม่เคยเห็นสภาพนี้ แต่จารเพี้ยนๆไงไม่รู้ (บางจารก็ดี บางจารก็แปลกๆ)

7. สรุปเซียนใหญ่ว่า ดูก็มีแววดีอยู่บ้างเหมือนกันพี่ อาจแท้ก็ได้ แต่ไม่รู้เอาโค๊ดที่ไหน ของวัดอะไรมาตอกก็ไม่รู้ และเหรียญเปลือยๆที่ไม่ตอกโค๊ด รุ่นนี้ก็แทบไม่เคยเห็นมีซะด้วย ถ้ามียังอาจเป็นไปได้ แต่ผม(ทั้ง 3 คน)ว่ายังไงๆ ก็แม่งๆ คือ ให้ตีเก็ / แท้ ไม่ตี (หนึ่งคนขณะนี้ตีเก๊ 70 แท้ 30, อีกสองคนตี 50/50) แต่ทั้งสามคนพูดเหมือนกันหมด ให้ซื้อไม่เอา และเชื่อว่านักเล่นทุกคนไม่เอาหมด เหรียญทั่วๆไป มาตรฐาน ดูง่ายๆมีให้เล่นมากมาย (ภาษนักเล่น)

8. สำหรับผมเรื่องของนักเล่นก็ว่ากันไป แต่ในหน้าเวปนี้ทุกคนเป็นศิษย์หลวงปู่ เป็นคนค่อนข้างธัมมะธัมโม วัตถุมงคลเพียงชิ้นหนึ่งสำหรับนักเล่นอาจธรรมดา ผ่านมือวันละเป็นสิบเหรียญ แต่สำหรับที่นี้วัตถุมงคลของหลวงปู่เพียงชิ้นเดียว มีค่ายิ่งหมด เพราะเป็นผู้เคราพหลวงปู่ฯอย่างแท้จริง

9. ผมจึงนิ่งเฉยไม่ได้ ก็ต้องอธิบายรายละเอียดทั้งหมดมาตามนี้ โดยสรุปก็คือ ผม 50/50 ครับ ใจลึกๆผมว่าตัวเหรียญผมว่าแท้ เพียงแต่โค๊ดแปลก รอยจารแม่งๆครับ

10. คุณ Si12a อาจต้องไปให้นักเล่นสายตรงคนอื่นๆที่เก่งๆดูอีกที่ โดยเฉพาะเหรียญกำกวมอย่างนี้ต้องดูที่เหรียญจริงอีกที ในภาพ ก็ดูได้แค่ระดับหนึ่งครับ

11. ขอชี้แจงมาตามนี้ ผิดพลาดอย่างไรขออภัยด้วยครับ (ผมไม่ค่อยสบายใจครับ ปกติดูพระให้ใครหากเก็ไม่ร้อยเปอร์เซ็นจริงๆ ผมจะไม่พูดครับ จะเลี่ยงบอกว่าให้ไปถามคนอื่นๆที่เค้าเก่งกว่าผมดีกว่าครับ แต่นี้ตอบไปแล้วรู้สึกไม่สบายใจ ถึงแม้ในบางเหรียญใจลึกๆคิดว่าน่าจะเก็เกินกว่า 50-60 % ก็ตาม แต่โอกาสที่เหลืออีก 20-30 % หากแท้ขึ้นมา ผมจะรู้สึกผิดต่อองค์หลวงปู่ฯมากครับ อยู๋ดีๆมาว่าของข้าฯเก็ จะเป็นบาปติดตัวผมน่ะครับ อันนี้กลัวมากๆ จึงไม่ค่อยอยากจะดูพระให้ใคร

12. ขอรบกวนคุณบอยที่ต้องใช้เนื้อที่มากไปหน่อยน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2011
  15. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พี่บอย & พี่โจ และพี่ๆ ทุกท่านครับรบกวนช่วยดูเหรียญเปิดโลก ปี 2532 เนื้อตะกั่วเหรียญนี้ให้หน่อยครับ ว่าเป็นยังบ้าง เพิ่งได้มาเมื่อเย็นนี้ครับ วิจารย์ได้เต็มที่ครับไม่ต้องเกรงใจ.....ขอบคุณมากครับบบบ...

16. Jopaa

ครับ..พอดียังอยู่ในหน้านี้พอดี..ขอตอบเป็นเหรียญสุดท้ายดีกว่าน่ะครับ คราวหน้าหากมีโอกาส.ขอนำเสนอในแง่ข้อมูล ข่าวสาร เบื้องลึก อะไรประเภทนี้ดีกว่า..แต่ถ้าเป็นเหรียญนี้ค่อยตอบแบบสบายใจหน่อย..ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณ Komsang เหรียญเปิดโลก ตะกั่ว (แบบมีตัวหนังสือ) เหรียญนี้ " เก็ 100 % " ขอรับ ถามว่าเก็ที่ไหน ตอบว่าเก็ทุกอย่างเลยครับ สมมุติมีจุดเก๊ 10 จุด เหรียญนี้เข้า 10 แต้ม เต็มเลยครับ ไปล่ะ..นอนแล้วครับ..สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน

17. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอีกครั้งครับ โดนอีกละ 555555 จะมีเหรียญกะเค้ามั่ง โดนซะแล้ว.... จุกเลย....

18. IEC

IEC เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    โมทนากับคุณ Jopaa ด้วยนะครับ

ข้อมูลต่างๆมีประโยชน์มากๆ

ขอบคุณครับ

19. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

1
    โมทนาคุณJopaa ค่ะ ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านค่ะ
    ชื่นชอบกับคำตอบค่ะ......

ขอบคุณค่ะ

20. Specialized

23
    ตอบได้เป๊ะๆมากเลยครับพี่โจ ขอบคุณครับ ผมเลยเก็บความรู้ไปได้ด้วย

ไว้มาแบ่งความรู้กันอีกนะครับ เพื่อนๆสมาชิกรออยู่ครับ ^^