" ปอบ " คืออะไร ? อาถรรพ์ ความเชื่อ เรื่องผี!!

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย กาลีนะ, 27 เมษายน 2013.

1. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

... ไม่ได้พูดเล่นนะพี่ เขามีเปิดสอนกันแล้วคะ แต่เป็นแบบคอส .. แต่ต้องไปเรียนกรุงเทพ เห้อ ๆ ค่าใช้จ่ายเยอะพอสมควรคะ .. มันเป็นความชอบส่วนตัวก็ว่าได้ ดูมาหลายท่านละท่านนี้น่าสนใจสุดในตอนนี้ .. มันเป็นความฝันพี่ 55555

ส่วนเรื่อง " รับขันธ์โตก " อันนี้น้องที่สนิทกันมาเล่าให้ฟังว่าแถวบ้านมันนี้แหละ ( น้องคนนี้ก็มีครูเรียนได้ทิพยจักขุ กับ หูทิพ .. มันมองเห็นและคุยกับผีได้ .. ช่วงนี้จะเจอแต่เพื่อนประมาณนี้คะ ) ว่ามี ญ คนหนึ่งไปตำหนักทรงแล้วเขาทักว่ามีองค์แม่กวนอิมต้องรับขันธ์ พอรับขันธ์มาแล้วก็มีการทำพิธีบรวงสรวงที่บ้านมีขบวนแห่ " ขันธ์โตก " นั้นเข้าบ้าน .. หลังจากนั้นก้ไม่ทำการทำงานนั้งสวดอ้อนวอนขอทั้งวัน .. บอกว่าเดี๋ยวท่านจะช่วยให้รวย .. แล้วก็เริ่มมาบังคับคนในบ้านคนในครอบครัวไม่ให้ทำงานให้มานั้งสวดมนต์ขอพรด้วยกัน .. ใครที่ไม่ทำตามก็มักจะเจอเรื่องราวแปลก ๆ หรือ มีอันต้องออกจากงาน หน้าตาก้ไม่มีสง่าราศรี .. ผ่านไปหนึ่งปีเริ่มมีการเรียกคนโดยการใบ้หวย ทำน้ำมนต์ รับช่วยคน .. ทุกวันพระจะให้คนนุ่งขาวห่มขาวไปสวดมนต์ที่บ้าน ..
    ... น้องมาถามหนูก็ไม่ได้แนะนำอะไรมากเพราะไม่อยากมีปัญหา พอดีญาติพี่น้องมันก็ไปร่วมกับเขาด้วยเพราะความอยากได้หวยนั้นเอง น้องยายมันอายุ 85 ก็ไปนอนกินน้ำมนต์กับเขาไปนอนเฝ้าเขาทุกวันเพราะแกบอกว่าปวดเมื่อย หนูแนะนำแค่ว่าทำไมไม่ลองไปดูเองละในเมื่อมันก็สามารถมองเห็นได้ ... มันไม่กล้าไปคะ 555555 มันก็ป๊อดเหมือนกัน ที่น้องมันมาเล่าด้วยมันอยากชวนไปด้วยกันนะเอง ประมาณว่าจะเอาเราเป้นกันชนไว้ก่อนถ้ามีอะไร .. ตัวหนูเองก็รู้สึกว่าช่วงนี้ยังไม่พร้อมก็เลยปฏิเสธน้องไป .. จะว่าป๊อดก็ได้คะยอมรับ ...

... เพราะแถวนี้มีแค่ไม่กี่ที่หรอกคะที่ให้คนรับขันธ์แบบขันธ์โตก .. ถ้าย้อนไปคงจำได้ว่าเพื่อนสาวหนูคนนั้นก็ไปรับมาแล้วแปลสภาพเป็นอะไร .. เหตุการณ์นี้มันทำให้หนูรู้ว่า " พานของเพื่อน " ที่มันให้หนูช่วยเตรียมไปไหว้พี่คนนั้นของมัน .. มันคืออะไร .. ของรายนี้ก็น่าจะมาจากที่เดียวกันเพราะเขาลูกศิษย์เยอะมากแถวนี้เป็นพัน ๆ คน ก็พอ ๆ กับผีที่เขาเลี้ยงไว้นั้นแหละคะมากมายเช่นกัน .. หนูขอบาย

.... มัน คือ พาน 108 .... ที่ยกไหว้รับขันธ์นั้นเอง และ จะต้องมีการไหว้ ทำพิธีบรวงสรวงทุกปี เป็นขันธ์ที่สูงมากรักษายาก .. หากประครองตนไม่พลาดท่าเสียทีก็ดีไป .. พลาดเมื่อไหร่ .. ฉิบหายทันที .. เพราะมันเป็นการเปิดรับทุกสิ่งทุกอย่างใส่ตัวเอง .. อันตรายเกินไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2014
  2. Kalina

เรามาเปลี่ยนวิกฤติให้เป็นวิกฤติที่ยิ่งกว่าดีไหมล่ะ...มารวมกลุ่มแม่บ้าน จัดส่งปอบไปต่างประเทศ ทำเป็นวิสาหกิจชุมชน...อันนี้นะ จะขอตั้งให้หนูพายุเป็นผู้นำกลุ่ม...รวยจริงๆนะแก...

... ส่งไปหาพี่นะโอเคเลยคะ อิอิ ให้ท่านพี่แปลรูปให้ฝรั่งดู 55555 แล้วใครเขาจะมาอุดหนุนเราละคะท่านพี่มิงค์ขาาาาาาาาาาาาาาาา

3. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

อืม

เผื่อคณะ ปอบ อยากโกอินเตอร์มั่งละเน้อ

แต่ว่า เกรงใจ ระหว่างทำวีซ่า ปอบจะหิว รับประทานเรา เป็นแอปเปอไทเซ่อ (อาหารเรียกน้ำย่อย) ก่อนนะซี่ ยิ่งพี่ติง มีเนื้อหนังชวนรัปประทาน ยิ่งแล้วด้วยซี่

เรื่องหลอกกันเองนี่

เคยอยู่บ้างเหมือนกันน่ะค่ะ

๕๕๕๕

เคยบอกเพื่อนว่า

เวลามีอันตราย ตื่นเต้นตกกะใจเสียขวัญ
    แล้ว
    หากคิดถึง พระถึงเจ้าไม่ทัน

ขอให้นึกถึงหน้า พายุ ให้ชัด
    นึกปุ๊บ ให้ปรบมือขึ้น ๓ หน

แล้วพายุ จะไปรากฎอยู่ข้างกายเป็นกำลังใจให้เอง

แต่ อย่ากังวล ว่าคนอื่นจะเห็น (ตัวคุณเองก็จะไม่เห็น)
    แล้วให้ เค้า จัดการ กะอันตรายตรงหน้าด้วยวิธีที่ดีที่สุด จำไว้ว่า ข้ายืนข้างๆ เป็นเพื่อนท่านแล้ว

๕๕๕๕๕

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

๕๕๕ ติงขอยืนห่างๆอย่างห่วงใยได้ไหมคะ
    ยิ่งช่วงนี้อ่านนิยายผี ส่องกระจกทีไร เห็นว่าตาดำน้อยลงทุกที
    ส่วนตาขาวก็ขยายอาณานิคมออกไปได้เรื่อยๆ
    ไว้เวลานับเงินเมื่อไร เรียกใช้บริการสายด่วนทันใจได้เลยค่ะ
    วันนี้ง่วงนอนก็เลยเพ้อเจ้อไปได้เรื่อยเปื่อยค่ะ

5. Kalina

... วันนี้ขอเอาน้ำจิ้มแถวบ้านมาเล่าให้ฟังนะคะ ..

เรื่องมีอยู่ว่ายายเจ้าของร้านใกล้ ๆนี้แหละคะ แกมีพฤติกรรมประหลาดที่ชอบมาทำกับร้าน กาลีนะ บ่อย ๆ จนแม่แกเริ่มมีอารมณ์ปริ๊ดดดดดดแตกถามหาน้ำมนต์มาราดหน้าบ้านกันเลย ทั้งที่ตัวแม่แกเองเคยพูดว่า ไม่เชื่อเรื่องพวกนี้ งมงาย ไร้สาระ ถงขนาดว่า กาลีนะ อีกไม่นานคงบ้าเหมือนพ่อตัวเอง ... แต่นางไปค้นหาขวดน้ำมนต์ที่เก็บไว้เพื่อมาราดล้างซวยกันเลย .... แต่ใช้ไม่ได้คะเพราะ น้ำมนต์ที่ กาลีนะ ผสมไว้นั้นมันต้องได้รับอนุญาติ และ ปลุกใหม่ก่อนใช้ ... ( มันเป็นสูตรมิกซ์ เองแล้วต้องมีการขออนุญาติตามแบบ อ.ต๋อง สอนมาคะ ) ซึ่ง กาลีนะ จะไม่ค่อยทำให้แกเพราะแกไม่เชื่อมันจะไม่ดีต่อคนที่นำไปใช้เพราะเขาย่อมมีใจ " อคติ ปรามาศ " พุดแค่นี้คงพอเข้าใจนะคะ ผลที่ได้จะไม่ค่อยดีนัก ...

... ยายคนนั้นเวลาที่พวกเราเชือดวัวใหม่ ๆ ขึ้นเขียงถ้าแกอยุ่แกจะเดินมาเวลาที่แม่ และ กาลีนะ ไม่อยู่ตรงนั้นมีเพียงแม่บ้านอยู่เท่านั้น หรือ เล่นทีเผอลนั้นเอง แกจะใช้ " นิ้วชี้ขวา " กราดไปตามเนื้อที่แขวนอยู่สายตาจะมองอย่างพิจารณาตั้งใจทีละชิ้น บางครั้งจะจับแล้วพลิกไปมา แล้วถามว่า " ตัวนี้ซื้อมาราคาเท่าไหร่ " แรก ๆ ก็ไม่มีใครคิดอะไรมากหรอกคะถ้าไม่เกิดเรื่องแปลก ๆ ตามมา .... เรื่องแปลก ๆ ที่ว่านั้นคือ ... เนื้อเหล่านั้นมักจะเน่าเร็วผิดปกติทุกครั้งที่ยายคนนั้นมาทำแบบนี้ ย้ำว่าทุกครั้งนะคะ ... พร้อมกับนิมิตที่น่ากลัวตามมา นั้นคือ หมาดำนัยต์ตาสีแดง .. จ้องจะทำร้าย กาลีนะ ในบริเวรนอกบ้าน .. แต่ก่อนจะเป็นลุกหมาแอบมาวิ่งเล่นในบริเวณบ้าน .. แต่ตอนนี้เรียกว่า หมาปีศาจดีกว่า เจอแบบนี้สองคืนติด .. นี้ครั้งล่าสุดที่ยายคนนี้มาทำแบบนี้กับเนื้อที่ร้าน กาลีนะ แล้ว กาลีนะ อยู่แถวนั้นพอดี .. พอเมื่อวานได้ไปถวายสังฆทานตามที่วิญญาณแฟนขอเพราะกำลังเขาอ่อนแรงลง ก็ได้นิมิตใหม่ว่า " ในรั่วกำแพงสีขาวคล้ายเขตวัด ... มีบ่อจรเข้รุ่น ๆ เต็มบ่อ " ใจบอกว่านั้นคือที่พักของเราจรเข้พวกนั้นก็เป็นของเราเลี้ยงไว้ พร้อมด้วยพี่ๆ ที่รู้จักหลายท่านมาเยี่ยมถามข่าว ... ใจชื่นอย่างบอกไม่ถูกคะ ..

6. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าลูกหมาโตแล้ว กลายเป็นปิศาจ แล้วรึป่าวน้อ

7. Kalina

.. คงงั้นแหละคะ .. แม่โดนลิงยักษ์บุกห้องนอนจะอำ ... แฟนก็เจอหมาดำตัวโต กาลีนะ ก็เจอหมา กับ ปลิง ...

... แต่ไม่เข้าใจว่า พวกเป็น " ปลิง " นี้จัดเป็นอสุรกายประเภทไหนดี ... ล่าสุด .. ฝันว่าเหมือนเราตักน้ำมนต์จากอ่างด้วยแก้วใส มีลูกปลิงเกาะอยู่ที่ก้อนแก้วตอนเรายกดื่ม .. ปลิงพวกนั้นพยายามเกาะนิ้วแล้วดูดเลือดเราจากปลายนิ้ว .. เราเองรู้สึกเหมือนโดนดูดเลือดจริง ๆ .. ก่อนหน้าจะหลับนั้นจะมีการละเมอ และ ผวา ซึ่งปกติไม่เป็นคะ

... ช่วงนี้ก็ทดลองน้ำมนต์ที่ป๋านบสอนให้ทำคะ มีความรู้สึกว่า ลมในตัวไล่ออก ตัวเบา .. ถือว่าดีคะ .. คงทดลองต่อไปอีกสักระยะคะ

8. ราคุเรียวซาย

คุณกาลีนะ เหมือนผจญภัยอยู่ทั้งครอบครัวเลย

สู้สู้เน้อ
    บุญรักษา นะคะ

9. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงนี้เหลียวซ้ายแลขวา ก็พบเห็นร่างทรงองค์เทพ ชักจะเยอะมากขึ้นๆทุกวัน เป็นอะไรกันมากไม๊นะ???
    มีทั้งวัยรุ่นหนุ่มสาวต่างก็พากันมาเป็นร่างทรงให้กับเทพต่างๆ เวลาบูชาหรือทำพิธีที่วัดแขกก็จะไปชุมนุมกัน เดือนที่แล้วก็พึ่งมีไป อันนี้ฟังพวกน้องๆเขาเล่ามาอีกที มีการลองของกันหลายวิธี...

นี่ถ้ามีกันเยอะๆแบบนี้ รัฐบาลจะสนับสนุนให้มีการส่งออกร่างทรงไปยังต่างประเทศ เพื่อใช้เป็นช่องทางในการนำรายได้กลับสู่ประเทศบ้างไหมนะ...
    ลงทุนก็น้อย รายได้ก็ดี...คิดๆอีกที มันก็น่าจะสนับสนุนให้มีการส่งออกกันบ้างนะ...

10. Kalina

.... เป็นแนวทางที่ดีคะ .. แต่มันแย่ตรงที่ว่า " คนส่วนมากไม่ได้มีพื้นฐาน หรือ ความเข้าใจที่ถูกต้องนี้สิคะ ความเข้าใจผิดในเรื่องหลาย ๆ เรื่องยังมีอยู่เยอะ .. ก่อให้เกิด .. อันตรายในการจะ กลายพันธ์ "

11. Kalina

.... มันเป็นมาตามสายเลือดคะ ... ที่เรียกว่า " กรรมมะพันธุ " ไม่ใช่แค่ครอบครัวหรอกคะ .. คนรอบข้างเดี๋ยวนี้ก็มีแต่แบบนี้คะ ..

12. Kalina

... ช่วงนี้ยุ่ง ๆ คะแต่ก็มีเรื่องจะมาเล่าประสบการณ์ .. นอกเรื่องปอบ ให้ฟังนะคะ ... เพราะว่ามีพี่ใจดีสองท่านได้ให้ของ กาลีนะ มาเพื่อช่วยเหลือให้พ้นทุกข์ในช่วงนี้ และ ด้วยนิสัยส่วนตัวที่เป็นพวกชอบทดสอบเรื่องแบบนี้ก่อยจะเชื่อสนิทใจ .. ไม่ได้คิดลบหลู่นะคะ .. อย่าโลกสวย อิอิ

..... เรื่องที่ 1 เหรียญครูบาชัยยะวงศาพัฒนา อ.ลี้ จ.ลำพูน

.. มีอยู่ว่ามีพี่ใจดีได้เมตตาส่งมาให้ กาลีนะ เพื่อแก้ไขผ่อนผันในส่วนของกรรมหนักที่ติดตัวมานี้เอง เชื่อไหม๊คะของถึงตั้งแต่วันที่ 14 พย. แต่ตัวเราไม่มีโอกาศไปรับของที่ไปรษณีกลางเลยจนรวมสิบกว่าวันถึงได้กล่องพัสดุลังใหญ่นั้นมา และ อีกสองวันถึงจะมีเวลาไปถวายสังฆทานเพื่อบูชารับเหรียญนี้มาเป้นของตนโดยสมบูรณ์ .. วาระกรรมบังทางจริง ๆ กาลีนะ เชื่อแบบนั้นคะ พอเสร็จใจเช้ามืดคืนนั้นเลยคิดอุตริตามประสาหลังจากสวดมนต์ตามปกติแล้วก้เอาเหรียญพระนั้นมาอธิฐานจิตขอท่านแสดงนิมิตให้ กาลีนะ ได้รู้ว่าท่านเมตตาอยากจะช่วยเหลือ กาลีนะ ก่อนจะเอาเหรียญนั้นไว้ใต้หมอนของตัวเองแล้วก็ลองเปิดอ่านประวัติของท่านจากกูเกิ้ล .. อ่านแล้วก็ชอบใจปลื้มมากคะ แต่ติดนิดเดียวตรงท่านเป็นพระฉันมังสวิรัต ... กาลีนะ ขาดเนื้อสัตว์ไม่ได้คะ ถ้าให้อดเนื้อสัตว์ และ ของหวาน คงทรมานใจอย่างรุนแรง เคยลองอดแล้วหลายครั้งจนบอกตัวเองว่าจะไม่ทำอีก .. และ มักโกรธแบบไม่มีสาเหตุถ้าใครมาบอกให้เลิกกินเนื้อสัตว์ โดยเฉพาะเนื้อวัว .. แต่ก็เลี่ยงแบบนาน ๆ กินทีหนึ่งส่วนมากจะกินไก่แทนจนกว่าจะโหยมาก ๆ ส่วนน้ำตาลนี้กินทุกครั้งที่รู้สึก .. ถึงได้อ้วนอยู่ทุกวันนี้ 555555

... เข้าเรื่องต่อเลยนะคะ .. วันนั้นเลยฝันแบบนี้คะ

... ฝันว่าตัวเองเกือบกลายเป็นปีศาจกระหายเลือดออกแนวจะคุมตัวเองไม่ได้รู้สึกอยากกินเลือดคนตลอดเวลาแต่ตอนนั้นยังไม่ได้ลอง .. แต่มีคนช่วยไว้บอกให้อดทนแล้วก้ผ่านไปได้ ... เป้นเสียงผู้ชายคะ ... ตื่นรอบแรกตอนห้าโมงเช้าเพราะน้องที่รู้จักกันโทรมาหา .. แล้วก็นอนต่อ ..

.... ฝันรอบที่สอง ... ฝันว่าตัวเองขึ้นเหนือเป็นคืนที่สี่ ติดต่อกันแต่เป็นเวลาไม่นานจำเหตุการณ์ไม่ได้มันเบอ ๆ ไปหมด .. สะดุ้งตื่นเข้าห้องน้ำตอนบ่ายโมงแล้วนอนต่อ

.... ฝันว่าตัวเองไปอยู่บนขื่อบ้านไม้ชั้นเดียวเทพื้นปูนค่อนข้างมืด ประตูหน้าบ้านเป้นไม้พับเปิดได้มีแสงสว่างในบ้านไม่มาก .. แล้วพอมองลงไปข้างล่างมีมุ้ง ในมุ่งมีชายสองคนเล่นหยอกล้อกันเป็นชายหนุ่มวัยฉกรรณ์สักพักก็ล้มตัวลงนอนลักษณะไขว้หัวท้ายเราแอบดูอยู่ด้านบนเงียบ ๆ กลัวเขาจะรู้ แล้วพวกเขาก็กลายเป็นเสือโครงตัวใหญ่สีเหลือง กับ ขาวนอนคู่กัน ..

... แล้วก็เป็นภาพเราเปลื่อยกายอาบน้ำมีคนเข้ามาเราจึงรีบหลบ เสือตัวสีเหลืองตื่นมาเดินไปมามีแต่คนกลัวมันจะทำร้าย ตัวเราไปแอบอยู่หลังแคร่ไม้เอาของบังไว้กลัวมันมาทำร้ายแต่ผิดคาดมันเดินมาใกล้ แต่มันไม่ทำร้ายเรามันกลับหมอบลงเฉย ๆ ...

.... แล้วก้เป็นลานกว้างโล่งแจ้งมีเสือโคร่งอีกตัวจะทำร้ายเรามีชายร่างกำยำผมยาวมีจุกคนหนึ่งนุ่งห่มหนังสัตว์มาช่วยสู้ กับ เสือตัวนั้น เราหลบอยู่ด้านหลังดูการต่อสู้มีเด็กชายหนึ่งคนอยู่ กับ เรา เสือถูกถลกหนังออก และ เนื้อส่วนหน้าผากถูกเอาออกมาเขาเอามาแป๊ะหัวเราแบบแกล้ง ๆ เด็กชายคนนั้นเรียกเราว่า .. แม่ เด็กชายคนนั้นช่วยเราเก็บเศษโลหะแบบต่าง ๆ จากการสู้รบ มีทั้งสร้อย ต่างหูทั้งเล็กใหญ่ เข็มกลัด ฯ แล้วเสือนั้นเป็นของเราแปลกที่มันทำไมไม่ตายแต่กลับมานอนหมอบข้างหลังเรา ... แล้วก้มีวัวกระทิงสีหมอกทำท่าวิ่งเข้ามาสามีเราเลยไปปล้ำเล่นกับมันเราจำหน้าชายคนนั้นไม่ได้จำได้แค่ด้านหลังแต่ใจบอกว่าเขา คือ สามีของเรา .. จากนั้นเราก็สะดุ้งตื่น

.... ไม่รู้ว่าคนที่อ่านจะคิดยังไงนะคะ แต่ กาลีนะ ไม่ได้นึกถึงเรื่องพวกนี้ก่อนนอนเลย ไม่อยากบอกว่าก่อนนอนนอกจากอ่านประวัติหลวงปู่ท่านนี้แล้ว กาลีนะ ก็ทำแค่เล่นเกมส์เศรษฐีเท่านั้นคะ ...

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 ธันวาคม 2014
  13. Kalina

... เรื่องที่ 2 ภายในวันเดียวกัน ( 14 พย. ) ได้รับซองพัสดุจากพี่ชายอีกคน ..

.... เป็นซองใส่ผงเล็ก ๆ สีดำมีเหลือบทองอยู่ ... สารทำน้ำมนต์ ... น่านได้ของมีคุณมาอีกแล้ว .. เริ่มมองหาหนูทดลองสิเราเอาใครดี .. มองซ้ายมองขวาเลยเอาตัวเองนี้แหละทดลอง กับเอาไปผสมในโอ่งน้ำใช้ในบ้าน .. เริศไหม๊คะ .. เพราะโอ่งน้ำนี้ใช้สารพัดในร้านเลยบวกกับน้ำมนต์ที่สะสมไว้ ...

... วันแรกที่ทดลอง " กินเอง " รุ้สึกถึงความปั่นป่วนของลมในตัว ตัวเบาขึ้น แล้วก็มีความฝันประหลาดเกี่ยว กับ น้ำมนต์ประมาณว่า เราเอาแก้วใสไปตักน้ำมนต์มากินปรากฏว่าใต้ฐานแก้วมีปลิงเล็ก ๆ เกาะอยู่เต็มไปหมดมันพยามดูดเลือดเราจากนิ้วมือจนรู้สึกได้ว่าเลือดเราไหล ... ก่อนหน้านี้แฟนมักจะโวยวายว่ามีสัตว์ประหลาดขึ้นมาบนเตียงนอน และ ตอนที่เขาป่วยได้มียายแก่ ๆ ชอบมาเอาหน้าใกล้หน้าเขาเวลานอนแล้วคายอะไรก็ไม่รู้ใส่ปากเขาเวลานอน .. ช่วงนั้นแฟนป่วยหนักมากแต่ยังไม่กล้าให้ลองน้ำมนต์ด้วย ..

... แล้ววันนี้ก็ฝันว่ามีปลิงตัวใหญ่เท่าขวดน้ำปลาสองตัวออกมาจากช่องคลอด .. อยากจะกรีดดัง ๆ ไม่พอยังมีพวกเครื่องในวัวเป็นแผ่น ๆ ไหลออกมาด้วยพร้อมไส้ !! พูดถึงตอนนี้ที่ไรสติแทบจะขาด .. มันสยองเกินจะรับไหว .. แต่ก็ยังบ้าพอจะเอามือไปสาวดึงไส้นั้นออกมาจากช่องคลอด ( เรานอนราบชันเข่าอยู่ ) ความรู้สึกนั้นยังฝังใจตอนที่ไส้และพวกนั้นไหลออกมายังกะมันเป็นความจริงไม่ใช่ฝัน ... แต่ไม่น่าปวดตัวเท่าพอหันไปข้าง ๆ พ่อตัวดีของเรานอนเล่นโทรศัพท์เฉย ๆ ไม่สนใจ ... ยอดมากเรียกให้มาช่วยก็ทำเฉย ... เรียกว่า กลัวจนตกใจตื่นเลยคะ ..

.. จะว่าไปพี่่คนที่ส่งของสิ่งนี้มาให้ กาลีนะ ก็เคยฝันเห็นแกหลายครั้งมาก แกจะมาในชุดสีขาว ใส่แว่น ผมเกรียน รูปร่างสันทัด ผิวสีดำแดง ... ครั้งสุดท้ายแกมาหาที่บ้านมาสอนอะไรบางอย่าง และ อยู่เป็นเพื่อนตอนที่มีชายร่างท้วมจับ กาลีนะ ล้างน้ำเอาเสนียญออกจากตัว .. ตอนนั้นจะมีสัตว์หน้าตาแปลก ๆ คล้ายปลิงแต่เป็นแบบเรืองแสงสีแดงแว๊บ ๆ เกาะตามขา กาลีนะ เพื่อดูดเลือด และ มันพยายามจะเข้ามาในตัว กาลีนะ ...

... ไม่ว่ามันจะเป็นนิมิตลางบอกเหตุ หรือ เป็นเพียงความฝันก็ตาม กาลีนะ มีความเชื่อเป็นการส่วนตัวคะ ..

14. ราคุเรียวซาย

คุณกาลีนะ

ฝันได้ แบบว่า น่าเอาไปสร้างหนังได้

แต่ฝันอันสุดท้ายนี้ สยองขวัญ จังค่ั(one-eye)

15. raming2555

เรื่องกินเนื้อหรือกินมังสวิรัตนั้น ความจริงพระท่านก็ไม่ได้ห้ามอะไร...เพียงแต่สมัยก่อน ท้องถิ่นแดนไกล กันดาร พอจะเลี้ยงพระ เลี้ยงคน ก็ต้องล้มหมู ล้มวัว ... เมื่อพระท่านเห็นว่าเป็นต้นเหตุให้สัตว์ต้องมาเสียชีวิตลง...จึงเป็นอุบายด้านเมตตาธรรมขององค์ท่านเองที่จะเลี่ยงมาฉันมังสวิรัตดีกว่า โยมจะได้ไม่ต้องฆ่าสัตว์...

ธรรมดาของคนวัยหนุ่มสาวก็ย่อมจะกินเนื้อ พอๆกับกินผักผลไม้..แต่เมื่ออายุมากขึ้น ก็จะค่อยๆลดการบริโภคเนื้อลงไปเอง แล้วไปกินผัก ผลไม้มากขึ้น แม้จะไม่ถึงกับเลิกกินเนื้อไปเลย แต่ก็แทบจะไม่ค่อยได้กินเนื้ออีก...

ดังนั้นตอนนี้แม่กาลีนะ อยากจะกินอะไรก็กินๆไปเหอะ..เดี๋ยวแก่ตัวไปแล้วเกิดเบื่อไม่อยากกินเนื้อขึ้นมาจะได้ไม่ต้องนึกเสียดาย..เพราะว่าเรากินไปเยอะแล้วนี่เอง...

ผมไม่กินเนื้อวัวนั้นเพราะ เตี่ยกับแม่ สั่งห้ามเอาไว้...นัยว่าสัตว์พวกนี้ไถนา ช่วยเราปลูกข้าวแล้วยังไปกินเนื้อมันอีก ... เป็นการเนรคุณ...แต่เรื่องนี้ผมก็มีเถียงเหมือนกันนะ...ทุกวันนี้ใช้ควายเหล็กไถนาแล้ว ควายจริงๆ ไถนาไม่เป็น ดังนั้นเอาเนื้อมากิน มันก็ไม่เนรคุณนี่นา???

ส่วนพี่ชายผมบอกว่า วัว ควายกินหญ้า แล้วพิษที่ตกค้างในเนื้อเยื่อจากหญ้าชนิดต่างๆที่กินเข้าไป ไปสะสมในเนื้อวัว เนื้อควาย พอเรากินเข้าไป พิษนี้ก็เข้าสู่ร่างกายคน ทำให้เกิดอาการคัน จากโรคผิวหนัง หรือเมื่อเป็นแผลแล้วหายยาก ฯลฯ

แต่สรุปแล้ว ถ้าไม่จำเป็นจริงๆ ผมก็ไม่กินเนื้อวัวหรอกนะ...ที่ต้องบอกว่าไม่จำเป็นจริงๆ ก็เพราะว่า บางพื้นที่มีแต่เนื้อวัว เนื้อแพะ เนื้ออูฐ แถมผักก็ไม่ค่อยมีให้กิน เวลาเทศกาลงานเลี้ยงทีนึงก็ต้องกินกะเขาหน่อยเหมือนกัน...หรือไม่มีจริงๆจะอดตายหรือไงล่ะ...คงไม่อ่ะนะ...กินๆไปพอกันตายเนื้อวัว เนื้อแพะ ก็กินไปเถอะนะ...เขาฆ่าตายมาก่อนแล้วไม่ได้ฆ่าเฉพาะเจาะจงจะให้เรากิน...อีกทั้งถ้าไม่ผิดในเนื้อ10อย่างที่พระวินัยบัญญัติไว้แล้วนั้น ถ้าจำเป็นก็กินๆมันไป...อึ่งยังเคยกินเลยนะ...

คิดซะว่า..."กินเพื่ออยู่ สู้เพื่อศักดิ์ศรี พลีชีพเพื่อรัก" ละกันนะ...(f)

16. raming2555

สงสัยนิดนึง..ชาวต่างชาตินี่เขาจะเป็นปอบได้ไหมนะ.....
    แล้วก็ว่าวันร้ายคืนร้ายจะหาทางไปแกล้ง สมัครพรรคพวกชาวต่างชาติ ประมาณว่า เอาเครื่องรางของขลังที่แรงๆไปให้พวกชาวต่างชาติบูชา...
    เสร็จแล้วพอเขาผิดครูผิดคาย ตายไปก็จะได้เป็นปอบ...
    ....
    หรือว่าชักชวนปอบจากเมืองไทยไปอยู่ต่างประเทศ ... ไปเป็นพ่อหมอ รักษาโรค ทำคุณไสย ทำไปทำมาก็ให้หาสาวกปอบเป็นคนพื้นเมืองที่นั่นเลย เป็นการแพร่พันธุ์ปอบ...แบบนี้มันจะเป็นไปได้ไหมเนี่ย...
    คือว่า อยากเห็นคนต่างชาติเป็นปอบน่ะ...
    คนไทยเป็นปอบนี่เยอะแล้ว...ไม่ค่อยแปลกซะแล้ว...

อ้อ..อีกอย่างนึงที่สงสัยคือ มีกะเทยเป็นปอบบ้างหรือเปล่า?...
    คือร่างเป็นกะเทยแล้วโดนปอบเข้าสิง...
    หรือร่างเป็นหญิงเป็นชาย แต่โดนปอบกะเทยเข้าสิง...
    แม่กาลีนะเคยเห็นบ้างป่ะล่ะ...:p

17. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

คุณกาลีนะฝันได้สนุกตื่นเต้นเร้าใจดีนะคะ
    ส่วนพี่ระมิงค์กำลังดีดลูกคิดรางทองคำเรื่องสินค้าส่งออก
    น้องราคุฯ กำลังจินตนาการแบบมนาวต่างดุ๊ด

18. Kalina

" กินเพื่ออยู่ สู้เพื่อศักดิ์ศรี พลีชีพเพื่อรัก "

... โอ๊ยยยยยยยยยยยย บาดลึกจังคำนี้ .. อิอิอิ .. จะเอาไปเป็นสโลแกนตัวเองละยึดเลย ... เพราะทุกวันนี้ก็ประมาณนี้แหละคะ .. ยิ่งนั้งศึกษาประวัติย้อนไปของพระแม่ที่อยู่ด้วยก็ทำให้ทำใจ .. สู้ต่อไป .. ต้องสู้ทั้งคน และ ผี .. ปวดตับจริง ๆ

19. Kalina

... ส่วนในเรื่องของการกินเนื้อ .. หนูคิดแบบเดียวกับพี่คะ .. ประมาณว่า ถ้าคุณต้องอดตายไม่มีจะกินมีเพียงแค่เนื้อวัว คุณจะกิน หรือ คุณจะยอมอดตาย .. มันเป็นคำถามที่หนูชอบใช้ถามกลับไป ... เพราะคิดว่าถ้ามีให้เลือกมันก็พอเลี่ยงกันได้ แต่ถ้าจำเป้นละ .. คนเราสมัยนี้ ( ไม่นับคนที่ถืออิสลามนะคะ ) เขาไม่ได้ถูกสอนมาให้มีน้ำอดน้ำทนมากเท่าไหร่หรอกคะอดข้าวแค่วันเดียวก็จะแย่ละยิ่งคนที่ต้องใช้แรงงานเยอะ ๆ ความสะดวกสบายมันเยอะ เลยพูดกันได้เลือกกินกันได้ เลยลืมนึกกลับไปว่า .. แล้วถ้าไม่มีให้เลือกละจะทำยังไง ... จะยอมตายใช่ไหม๊ ... ถ้ามันจำเป็นจริง ๆ ก็ต้องกินเพื่อความอยู่รอด ..

... แต่ถ้าแก่ตัวมาก็ค่อยว่ากันอีกทีคะ .. อิอิ .. ของหนูท่านไม่ได้ห้ามกินเนื้อด้วยนิคะ

20. Kalina

.... ก่อนหน้าที่จะถามหนูได้ นิมิต มาก่อนหน้านี้แล้วเดี๋ยวคะ .. ชัดเจนมากเลย .. มันเป็นภาพห้องพักมีคนนอน ในห้องแต่ะห้องมี หญิงไทยนอนอยู่บนที่นอนกำลังถูกสามีตัวเองทำร้ายด้วยการ " ดูดเลือด " ที่คอ สิ่งที่เห็นเป็นภาพแบบนี้หลายคู่คะ .. ลักษณะพวกเขาจะมีเขี้ยวงอกจากฟันบนเหมือนแดร็คคูล่าเลยคะ แต่เป็นลักษณะของการ "แฝง " ในร่างกายนะคะ หญิงไทยไม่ตายแต่จะค่อย ๆ โทรม ซีด ป่วยตายไปคะ เรียกง่าย ๆ ว่า ... " พวกเขาดูดพลังชีวิต " นั้นเอง

สงสัยนิดนึง..ชาวต่างชาตินี่เขาจะเป็นปอบได้ไหมนะ.....

.... เป็นได้คะ .. แต่ปอบของเขาจะ " กินเลือด "

แล้วก็ว่าวันร้ายคืนร้ายจะหาทางไปแกล้ง สมัครพรรคพวกชาวต่างชาติ ประมาณว่า เอาเครื่องรางของขลังที่แรงๆไปให้พวกชาวต่างชาติบูชา...
    เสร็จแล้วพอเขาผิดครูผิดคาย ตายไปก็จะได้เป็นปอบ...

.... ทุกวันนี้เขาก็มีกันเยอะแยะถมไปคะ ทั้งที่มีในท้องถิ่นตัวเอง และ นำเข้า จะเห็นได้ว่าพวกเขามีลัทธิต่าง ๆ มากมาย และ บางลัทธิก็พิศดารจนเกินจะคาดเดาได้ เป็นที่มาของการที่จะถูกแฝงได้ง่ายมากคะ ไม่ต่างจากพี่ไทยหรอกคะ .. แค่เขาไม่เรียกว่า ปอบ ก็แค่นั้นเอง ..

....
    หรือว่าชักชวนปอบจากเมืองไทยไปอยู่ต่างประเทศ ... ไปเป็นพ่อหมอ รักษาโรค ทำคุณไสย ทำไปทำมาก็ให้หาสาวกปอบเป็นคนพื้นเมืองที่นั่นเลย เป็นการแพร่พันธุ์ปอบ...แบบนี้มันจะเป็นไปได้ไหมเนี่ย...
    คือว่า อยากเห็นคนต่างชาติเป็นปอบน่ะ...
    คนไทยเป็นปอบนี่เยอะแล้ว...ไม่ค่อยแปลกซะแล้ว...

... หนูว่าอยากเห็นคนสมัยนี้ได้ไปอยู พรหมโลกเยอะ ๆ จะดีกว่านะคะเพราะมันหายากขึ้นทุกวัน .. มีแต่สร้าง วิมานในอากาศเสียมากกว่า

อ้อ..อีกอย่างนึงที่สงสัยคือ มีกะเทยเป็นปอบบ้างหรือเปล่า?...คือร่างเป็นกะเทยแล้วโดนปอบเข้าสิง...หรือ ร่างเป็นหญิงเป็นชาย แต่โดนปอบกะเทยเข้าสิง...

.. คนทุกคนมีสิทธิเป็นเท่ากัน ไม่เลือกเพศคะ .. ด้วยพื้นฐานที่ว่า " จิตไม่มีเพศ ขึ้นอยู่กับภาชนะที่ใส่เข้าไป " มันแยกแค่ว่า ... ร่างเราเปิดรึยังปิด .. เปิดแบบไหน .. มีใครคุมอยู่ .. และ จิตของคุณแข็งแกร่งแค่ไหนมีพลังสู้จิตแฝงได้รึเปล่า

แม่กาลีนะเคยเห็นบ้างป่ะล่ะ...:p

.. .. มีเยอะคะ เห็นบ่อยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ธันวาคม 2014