ปิดประมูลพระแกะจากหินธาตุกายสิทธิ์หลายรายการ หน้า ๒๐ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2014.

1. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008

จองดวงแก้วครบแล้วครับ ๙ ดวง
    สำรอง 4 ท่าน
    - pasteque
    - bealm
    - am12
    - kraiwit

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2014
  2. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    มารออ่านประวัติ ดวงแก้วชุดนี้ครับ
    ช่วงเปิดบูชา กำลังทำงานอื่นอยู่พอดี สงสัย ผู้ที่ได้ร่วมบุญคงเป็นเจ้าของจริง ๆ
    พี่น้ำใสครับ ผมรบกวนสอบถาม ชุดที่ 18 เป็นชุดเดียวกันกับชุดนี้หรือเปล่าครับ
    แล้วหากพี่เคยลงไว้แล้วผมรบกวนขอลายแทงด้วยนะครับ เพื่อเพิ่มพูนความรู้ สาธุครับ

3. holybleam

holybleam เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2013
    รออ่านเพื่อเป็นความรู้เหมือนกันครับ

4. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ชุดที่ ๑๘ เป็นของพระปัจเจกพุทธเจ้า สมัยก่อนสมเด็จพระพุทธสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้า ๕๐๐ พระองค์ ขึ้นมาเป็นชุดสุดท้าย แต่ไม่ครบทั้ง ๕๐๐ ดวงค่ะ เด่วพี่จบประวัติชุด ๑๐๐๐ ดวง จะนำประวัติชุด ๕๐๐ ดวงให้อ่าน หน้าแรกค่ะ

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

5. Numsai

สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ suwat.su ที่ได้สร้างบุญร่วมกันนะคะ

ขอให้วิชาเก่ากลับคืนมา และเจริญทั้งทางโลก และทางธรรมค่ะ

Numsai

6. kraiwit

kraiwit เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005
    สวัสดีครับ ผมขอสำรอง 1ดวง
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ

7. prapart54

prapart54 สุรสีห์

19 กุมภาพันธ์ 2012
    แจ้งโอนเงิน จำนวน 2,398 บาท เมื่อ 26/08/14 เวลา 16.27 น.
    ขอโทษด้วยครับที่ล่าช้า ติดราชการ
    จัดส่งตามที่อยู่ใน PM ขอบคุณครับ

8. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญสร้างพระพุทธวิปัสสีฯให้สำเร็จด้วยนะครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุข และสมหวังทุกประการครับ สาธุ สาธุ

9. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับน้องธรรมวิวัฒน์เช่นกันค่ะ สำหรับประวัติดวงแก้วพระปัจเจกพุทธเจ้า ๑๐๐๐ พระองค์ ก่อนยุคสมเด็จพระพุทธวิปัสสีนั้น จะเป็นประวัติของพระมังคลปัจเจกพุทธเจ้า และสหธรรมิก

ซึ่งจะเกิดก่อนประวัติที่เคยลงรายละเอียดของหลวงปู่เกษรีค่ะ ในยุคนั้น พระองค์ได้เกิดเป็นกษัตริย์ และออกผนวชค่ะ โปรดติดตามในหน้า ๕ พรุ่งนี้ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

10. บรึ๋นรัตนะ

บรึ๋นรัตนะ เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งโอนเงินครับผม

โอนเงินจำนวน 900 บาท 26/8/57
    เวลา 15:10น. แล้วครับผม

11. ทัพขวัญชัย

ทัพขวัญชัย เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012
    จะมีอีกมั๊ยครับ ถ้ามีขอลงชื่อสำรองไว้ก่อนนะครับ

12. starone

starone เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอสำรอง 1 ดวงครับ ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

13. เติบโต

เติบโต เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2011
    ผมขอสำรอง 1 ดวง จะบูชาสร้างพระชำระหนี้สงฆ์ ให้แม่ครับ จะถึงวันเกิดท่านอยู่แล้วสิ้นเดือนนี้ หากได้ผมขอสอบถามว่า ดวงแก้วพระปัจเจก สามารถส่งมอบให้บุคคลในครอบครัวได้หรือไม่ครับ เช่น ผมขอสำรองหรือบูชา ผมได้ชำระเงินแทนแม่ แต่อธิฐานให้เสมือนว่าแม่ได้ทำบุญด้วยตัวท่านเอง แล้วเก็บดวงแก้วไว้บูชาเอง ได้หรือไม่ครับ หรือต้องทำอย่างไร ถึงเป็นการสมควร ส่วนหากเราอยากนำดวงแก้วบรรจุในองค์พระประจำบ้านเรา สามารถทำได้หรือไม่ครับ เหมาะสมหรือเปล่าครับ คำถามเยอะไปหน่อยแต่เพื่อความเข้าใจที่ถูกต้อง หากพี่สะดวกแล้วค่อยตอบก็ได้ครับ สาธุ สาธุ

14. รักษ์พระ

รักษ์พระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณน้ำใสและผู้ร่วมบุญสร้างพระทุกท่านครับ และขอแสดงความยินดีกับทุกท่านที่ได้รับดวงแก้วไปบูชาด้วยครับ

15. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

โอนปัจจัยร่วมบุญเรียบร้อยแล้วค่ะ วันที่ 27/8/2014 จำนวน 1200 เวลา 8.19 ที่อยู่จัดส่งแจ้งในพีเอ็มค่ะ

16. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008

ไฟล์ที่แนบมา:

17. pasteque

pasteque เป็นที่รู้จักกันดี

คำถามของคุณเติบโตโดนใจ pasteque มากๆเลยค่ะ
    เหมือนคุณเติบโตได้เป็นตัวแทนพวกเรา รวมถึง pasteque ด้วย
    ขอบพระคุณคุณเติบโตมากนะคะที่เปิดประเด็นนี้ขึ้นมาถาม

ขอปูเสื่อรอฟังคำตอบด้วยคนนะคะ

18. Numsai

สาธุ สาธุ สาธุ

ขออนุโมทนาบุญในคำถาม เพื่อเป็นธรรมทาน พี่ขออนุญาตตอบคำถามเลยค่ะ คำถามนี้ พระที่สงเคราะห์คือ สมเด็จพระมังคลปัจเจกพุทธเจ้า ทรงตรัสว่า...

" ดวงแก้วพระปัจเจกพุทธเจ้า ในยุคก่อนพระพุทธวิปัสสีฯ นี้ ฉันตั้งใจให้ผู้ที่ร่วมบุญได้แสดงความกตัญญูต่อบิดามารดา ครูบาอาจารย์ สามารถทำแทนผู้มีพระคุณได้

แต่จะได้บุญมากน้อยเพียงใด ต้องให้ผู้มีคุณเหล่านั้น ได้อนุโมทนาบุญเสียก่อน จึงจะสัมฤทธิ์ผล ๑๐๐%

ดังนั้น แม้เราสละทรัพย์แก่ผู้มีคุณเหล่านั้น ต้องให้ท่านยินดีกับการสร้างทานของเราด้วย หากท่านไม่ยินดีในการสร้างทาน ผลยังมีอยู่คือ

-ในตอนมีชีวิตไม่ยินดี เนื่องจากความตระหนี่ แต่เมื่อสิ้นบุญละโลกนี้ไปแล้ว บุญการสร้างพระพุทธวิปัสสีนี้ ส่งผลให้ท่านพระยายมราชรับรองการสร้างบุญ จึงต้องไปผ่านสำนักพระยายมราช

เมื่อท่านเหล่านั้นมีจิตยินดี ก็จะเสวยผลบุญถึง ๗๐%
    - เมื่ออยู่ต่อหน้าท่านพระยายมราชแล้ว ถ้ายังไม่เติมใจโมทนาบุญ นั้นก็ยังได้ ๕๐% เนื่องจากบุญได้จากความกตัญญูของลูกที่มีต่อบิดามารดา หรือครูอาจารย์

ขอกล่าวถึงบุญ ๕๐% นั้นได้อะไร ได้พ้นอบายภูมิในชาตินี้ เมื่อเป็นเทวดานางฟ้า ก็ยังได้รับผลบุญ เสวยบุญตามกำลังบุญเก่าของตน

ไม่ต้องกล่าวถึงผู้ที่เต็มใจสร้างบุญย่อมได้ผล ๑๐๐% ไม่ว่าปรารถนาสิ่งใด แม้การปรารถนาเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ย่อมสำเร็จตามความปรารถนา"

สำหรับคำถามที่สอง สามารถบรรจุในองค์พระได้ค่ะ เป็นการเพิ่มบารมีองค์พระนั้น ๆ
    แต่ต้องบอกกล่าวแก่เทวดารักษาองค์พระก่อนว่า จะนำดวงแก้วมณีมาประดิษฐานไว้ในองค์พระ

ปกติมักไม่ค่อยนิยม เนื่องจากการนำดวงแก้ววางบนโต๊ะหมู่บูชา หรือหิ้งบูชาพระจะได้ประโยชน์มากกว่า คือ เราสามารถมองเป็นอาโลกสิณ เพื่อการเจริญก้าวหน้าในการปฏิบัติค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

หมายเหตุ เคยมีเทวดารักษาองค์สมเด็จองค์ปฐม ปางจักรพรรดิที่เคยจับฉลากได้ ท่านเคยบอกว่า เทวดารักษาดวงแก้วนั้น มีบารมีสูงกว่าเทวดาประจำองค์พระ

เนื่องจากจะต้องเป็นผู้ที่ทานบารมีเต็ม หากทานบารมีไม่เต็มจะไม่สามารถบันดาลความสำเร็จแก่ผู้เป็นเจ้าของได้ อีกทั้งต้องได้รับการคัดเลือกจากเทวดาชั้นผู้ใหญ่ในเทวสภา จึงจะมาทำหน้าที่ได้

ขออนุโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 สิงหาคม 2014
  19. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ผมขอสำรองดวงแก้ว 1 ดวงด้วยครับ

20. รักษ์พระ

รักษ์พระ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคุณน้ำใสที่นำเอาคำตอบมาเฉลยได้ตรงใจครับ ถ้ายังสามารถสำรองการจองบูชาดวงแก้วได้ ขอสำรองบูชาไว้ 2 ดวงสำหรับบุพการีทั้งสองท่านเพื่อจะได้มีโอกาสร่วมบุญสร้างพระพุทธวิปัสสีด้วยครับ