ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ส้มจุก

ส้มจุก เป็นที่รู้จักกันดี

ได้โอนเข้าบ/ชไทยพาณิชย์1000บาทวันนี้ตอน4โมงเย็นกว่าๆ โดย ขอร่วมบุญ
    ถวายดวงแก้ว. 400บาท บูรณะศาลา. 600 บาทค่ะ
    ขออนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยค่ะ

2. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ขอแสดงความยินดี และอนุโมทนาบุญกับคุณ am12 ด้วยนะครับ
    ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาทุกประการครับ

3. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ..พญาอัสดรนาคราชฝากบอกมาค่ะ..

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ พญาอัสดรนาคราชฝากบอกมาว่า ..

"ขอบใจมากนะที่นึกถึงเรา ขอให้เจริญในธรรมยิ่งขึ้นไป ขอให้เธอสำเร็จตามความปรารถนาทุกประการ

หากมีสิ่งใดที่ให้เราช่วย เรายินดีนะ"

ท่านฝากมาเท่านี้ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

Numsai

4. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนาบุญกับคุณพีระชัย ไชยช่วย ค่ะ

คุณพีระชัย ไชยช่วยได้โอนเงินร่วมทำบุญดังนี้

วันที่ 4/4/56
    โอนเงินร่วมบุญกับกองบุญสมเด็จพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร จำนวนเงิน 300 บาท

วันที่ 5/4/56
    1.โอนเงินเข้า (ธ.กสิกรไทย )732-2-41469-9
    ร่วมบุญถวายดวงแก้วกับท่านวิทยา จำนวนเงิน 300 บาท

2. โอนเงินเข้า (ธ.ไทยพาณิชย์ )080-2-50584-0
    ร่วมบุญบูรณะศาลาปริยัติธรรม จ.สุรินทร์ 300 บาท

และโอนเงินเข้า (ธ.กรุงเทพฯ)036-7-14744-4
    ร่วมบุญสร้างศาลา จ.ลำพูน อีก 300 บาท

ขออนุโมทบุญกับคุณพีระชัย ด้วยค่ะ ขอให้สมปรารถนาทุกประการ ค่ะ
    ขอให้มีสมบัติอัศจรรย์ทันใช้ ในปัจจุบันด้วยนะค่ะ ทั้งผู้ทำบุญและผู้ที่ร่วมโมทนาบุญทุกๆท่านค่ะ

จันทรกาล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 เมษายน 2013
  5. Numsai

..ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 ด้วยค่ะ..

Transfer has been made according to the following details.

From Account
    Account No. XXXX526472
    New Balance
    To account
    Account No. – Account nickname 7322414699 - พุทธารา โรจนฤทธิกร Account Name MS.PHUTTARA ROJJH
    Bank Name KASIKORNBANK
    Transfer Option
    Transfer Option Real-time

Amount transferred
    Amount 500.00 Baht
    Fee 25.00 Baht
    Description จากประมูลดวงแก้วพศตบุญฤทธิ์
    Transaction Date - Time 06/04/2013 - 12:50:25
    Account Debit Date - Time 06/04/2013 - 12:50:25

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 ผู้เป็นเจ้าของดวงแก้วพศตบุญฤทธิ์ ได้โอนปัจจัยจากการประมูลดวงแก้วพศตบุญฤทธิ์ เพื่อเข้าบัญชีถวายดวงแก้วสิริรัตน์โรจน์ฤทธิ์แด่ครูบาวิฑูรณ์ ในวันที่ ๗ เมษายน ๒๕๕๖ จำนวน ๕๐๐ บาทค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 อีกครั้งค่ะ

Numsai

6. Numsai

สาธุ สาธุ สาธุ ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาที่ดีทุกประการค่ะ

Numsai

7. Numsai

..ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 ร่วมบุญบูรณะศาลา..

Transfer has been made according to the following details.

From Account
    Account No. XXXX526472
    New Balance
    To account
    Account No. XXXX505840
    New Balance 7,121.25 Baht

Amount to be transferred
    Amount 500.00 Baht
    Fee 0.00 Baht
    Transaction date 06/04/2013
    Account Debit Date 06/04/2013

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 ด้วยค่ะ ได้โอนปัจจัยจากการประมูลดวงแก้วพศตบุญฤทธิ์ เพื่อร่วมบุญบูรณศาลาชำรุด วัดดงมัน จ.สุรินทร์ จำนวน ๕๐๐ บาท

ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาทุกประการค่ะ

Numsai

8. Numsai

สรุปยอดปัจจัย ๒ บุญ..

จากการตรวจสอบยอดปัจจัยร่วมบุญดังนี้ค่ะ..

๑.ร่วมบุญถวายดวงแก้วสิริรัตนโรจน์ฤทธิ์ ดังนี้

ดูยอดเงินในบัญชี - ผลการค้นหาข้อมูล

เลขที่บัญชี 732-2-41469-9
    ชื่อบัญชี MS.PHUTTARA ROJJHANARITTIKORN
    ชื่อย่อบัญชี
    ยอดเงินคงเหลือ (บาท) 3,506.05
    ยอดเช็คนำฝากเมื่อวานนี้ (บาท) 0.00
    ยอดเช็คนำฝากวันนี้ (บาท) 0.00
    ยอดเงินที่ถูกสำรองไว้ (บาท) 0.00
    ยอดเงินที่ใช้ได้ (บาท) 3,506.05

๒. ยอดปัจจัยในบัญชีบูรณศาลา ฯ วัดดงมัน ดังนี้

Account no. A/C Nickname Balance (Baht) Available Balance (Baht)

Savings XXXX505840 บูรณศาลาฯ 7,121.25 7,121.25

ตามปัจจัยที่ทุกท่านได้มีจิตศรัทธาร่วมบุญด่วนทั้งสองบุญในวันนี้ ดิฉันได้พิจารณาแล้วว่า จะไม่มีการโอนเงินออกจากบัญชีทั้งสอง(ยกเว้นกรณีเงินสด) ส่วนต่างในการร่วมบุญจากทั้งสองบัญชี ดังนี้

๑.การโอนปัจจัยจากกสิกรไทย ไปบัญชีไทยพาณิชย์ ๓๐๐ บาท

๒.การโอนปัจจัยจากไทยพาณิชย์ เพื่อเข้ากสิกรไทย เป็นจำนวนทั้งสิ้น ๒,๗๐๐ บาท

ทั้งสองส่วนนี้ ดิฉันจะปัจจัยร่วมบุญเพิ่มเติมจากการประมูลดวงแก้วพศตบุญฤทธิ์ เป็นปัจจัยทั้งสิ้น ๓,๐๐๐ บาทค่ะ เพื่อให้ทางวัดทั้งสองแห่งมีปัจจัยเพิ่มขึ้นดังกล่าวค่ะ

ดังนั้นปัจจัยร่วมบุญถวายดวงแก้วฯ เป็นจำนวนทั้งสิ้น ๖๒๐๖.๐๐ บาท(ณ. ๑๓.๒๒ น.)

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2013
  9. world999

world999 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ขอแสดงความยินดี และขออนุโมทนาบุญกับคุณ am12 รวมทั้งขออนุโมทนาบุญอันยิ่งใหญ่กับทุกท่านที่ร่วมบุญต่างๆข้างต้นมากมาย โดยเฉพาะท่านน้ำใส ที่แจ้งข่าว การบูชา ท่านพญาอัสดรนาคราช และคณะ ที่ดูแลคลังแก้วมณี เพชรพญานาค และพระแก้วต่าง ๆ จนครบ ๕,๐๐๐ ปี
    ข้าพเจ้าขออุทิศบุญที่ได้กระทำมาตั้งแต่อดีต จนถึงปัจจุบันแด่ท่านพญาอัสดรนาคราช และคณะ ขอปวงท่านจงมีแต่ความสุขความเจริญและประสบความสำเร็จตามความปรารถนาทั้ง อิทธิฤทธิ์ บุญฤทธิ์ และทิพยสมบัติทุกประการเทอญ ข้าพเจ้าขออนุโมทนาบุญกับท่านพญาอัสดรนาคราช และคณะ ด้วยศรัทธาและความบริสุทธิ์ใจอย่างแท้จริงครับ สาธุ สาธุ สาธุ

10. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญอันเป็นมหากุศลกับทุกท่านครับ

วันเสาร์ ที่ ๖ เม.ย.๕๖ เวลา ๑๘.๔๒ น.

ได้โอนปััจจัยเข้า ธ. ไทยพาณิชย์ ๐๘๐ - ๒๕๐ - ๕๘๔๐

เพื่อร่วมบุญบูรณศาลา ฯ วัดดงมัน ๑,๖๑๖.๑๖ บาท

11. half wave

half wave เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2007
    ขอนำภาพถวายดวงแก้วสิริรัตนโรจน์ฤทธิ์ แด่ครูบาวิฑูรณ์ ในวันที่ ๗ เมษายน ๒๕๕๖
    โดยท่าน widya เป็นเจ้าภาพ
    ให้ชาวเมืองได้ชมกันนะครับ สำหรับรายละเอียดรอพี่น้ำใสนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      478.2 KB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      465.1 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      528.9 KB
      เปิดดู:
      47
  12. ขาล

ขาล เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2009
    อนุโมทนาสาธุการจ้า อยากไปด้วย แต่อยู่ไกล รอพี่น้ำใสมาเล่ารายละเอียดค่ะ

13. mooom

mooom เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2010
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านวิทยาและทุกท่านด้วยครับ เสียดายจังครับที่ไม่ได้ร่วมบุญกับทุกท่านในครั้งนี้

14. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาสาธุบุญกับทุกๆท่านด้วยนะครับ
    ขอขอบคุณพี่น้ำใสที่เป็นสะพานบุญให้ด้วยนะครับ

15. am12

am12 เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขออนุญาติพี่น้ำใส นำภาพดวงแก้วที่ได้ถวาย แด่หลวงพ่อวิชิต วัดตะคร้อวนาราม เมื่อวันที่ 8 เมษายน 2556 มาให้ทุกท่านได้ชมและร่วมโมทนากันนะครับ
    ต้องขอขอบคุณพี่น้ำใสที่ได้ร่วมบุญถวายดวงแก้วในครั้งนี้ด้วยนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

16. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    อนุโมทนาบุญกับท่านวิดยา พี่น้ำใส และทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

อนุโมทนาบุญกับ คุณ am12 ด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

17. widya

widya เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญถวายดวงแก้วกับคุณam12 ด้วยนะครับ

18. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ขอโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านที่ได้ไปร่วมถวายดวงแก้วนะคะ
    ทั้งคณะของท่านวิทยาและคณะของคุณ am12

รอก็เพียงพี่น้ำใสนำรูปมาให้ชมค่ะ อิอิ
    น้องน้อยรอคอยด้วยใจหวัง ^^

19. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ระหว่างที่รอพี่น้ำใส...ขอคั่นเวลาด้วยธรรมะเบา ๆ นะคะ...

คือช่วงนี้ตาลไม่ค่อยสบาย ครั่นเนื้อครั่นตัว...เป็นหวัดมานานหลายสัปดาห์แล้ค่ะ
    ทำอย่างไรก็ไม่หาย คือมันจะมึน ๆ หัว สติไม่ค่อยมี อาการเหล่านี้รบกวนการนั่งสมาธิมาก
    เพราะไม่สามารถทำจิตให้ตั้งมั่นได้ ดังนั้น กำลังใจก็ค่อย ๆ ไหลรูดลงสู่เบื้องต่ำ
    จิตใจฟุ้งซ่าน ทำงานผิดพลาดหลายครั้งหลายหน ความเลวในใจปรากฎชัดเจนขึ้นเรื่อย ๆ
    รวมถึงกิเลสที่เคยกดไว้ได้ก็โผล่หน้าเข้ามาเยี่ยมเยือน โดยเฉพาะโทสะ...

พอนั่งสมาธิไม่ได้ตาลก็ไม่นั่งมันเลย ... รอให้หายดีก่อนจึงค่อยทำใหม่
    อาการเหล่านี้เกิดจากกรรมปาณาติบาตของตนเองในสมัยที่เป็นทหารค่ะ...
    เคยฆ่าคนเอาไว้มาก แม้จะไม่ได้ฆ่าเพราะความแค้นแต่ก็ยังต้องรับผลของกรรม
    ตามกฎแห่งกรรม...ซึ่งให้ผลต่อทุก ๆ คน อย่างเท่าเทียม ไม่เลือกข้าง...

ครั้งแรก ๆ ก็รู้สึกว่า ไม่สนใจในอาการเจ็บไข้ได้ป่วยของตนเอง
    แต่เมื่อนานวันเข้า โทสะเริ่มเข้าครอบงำจิต อารมณ์หลงเกิดขึ้น นั่นคือ
    คิดแต่ว่าเมื่อไหร่จะหาย เมื่อไหร่จะหายดีหนอ? จะได้นั่งสมาธิและรวบรวมจิตเสียที
    คิดอยู่อย่างนี้ย้ำไปย้ำมา...อาการก็ไม่ทุเลาเลยค่ะ ...และอาการรำคาญก็ทวีความรุนแรงขึ้น

หลายวันก่อนได้ใช้มโนมยิทธิไปกราบสมเด็จองค์ปัจจุบันท่านที่วิมานบนพระนิพพาน
    พระองค์ได้ทรงตรัสคำหนึ่งแก่ตาลค่ะ "เราไม่มีในร่างกาย ร่างกายไม่มีในเรา"แล้วตาลก็กระเด็นลงมา
    คือ ... จิตใจเต็มไปด้วยนิวรณ์ ทำให้อยู่บนพระนิพพานนานไม่ได้
    จึงได้แต่จดจำคำของพระองค์ท่านมาคิดตรึกตรอง....แต่ปัญญาไม่ถึงค่ะ รู้ความหมายแต่ไม่เข้าใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
  20. Miss Brown

เมื่อเช้านี้ ตาลก็ยังรวมจิตไม่ได้ แถมอาการปวดหัวทวีความรุนแรงขึ้น
    คือปวดตาจนทนแทบไม่ไหว กินยาก็ไม่หาย ทำอะไรไม่ได้จึงคิดว่าหากเราตายลงในอารมณ์อย่างนี้
    เราจะไปไหน? คำตอบคืออบายภูมิแน่ ๆ
    รู้สึกกลัว จึงได้นั่งพิจารณาถึงความตายเป็นอารมณ์ ...นึกคิดถึงคำที่พระอาจารย์เล็กเคยกล่าวเอาไว้มาเตือนสติตนเอง

ชีวิตเหมือนฟองน้ำ.................. ผุดขึ้นมาก็แตกเลย
    ชีวิตเหมือนรอยไม้ขีดลงในน้ำ.... วูบเดียวก็หายไป

ชีวิตเหมือนลำธารไหลจากภูเขา.... พรวดเดียวก็ผ่านหน้าไป
    ชีวิตเหมือนโคที่เขานำไปฆ่า........ ไม่พ้นความตายเด็ดขาด

ชีวิตเหมือนน้ำค้าง....โดนแดดก็ระเหยหมดไปแล้ว

เราจะตายลงไปวันไหนก็ไม่รู้ รอบข้างมีแต่ภัยอันตรายที่จะพาเราสิ้นชีวิตไปได้ทุกเวลา
    ถ้าไม่ฉวยโอกาสที่มีอยู่น้อยนิดสร้างความดีให้แก่ตัวเองมากที่สุด
    การจะเวียนตายเวียนเกิดเพื่อทุกข์ทนก็จะยาวไปไม่มีที่สิ้นสุด

พระครูวิลาสกาญจนธรรม
    เจ้าอาวาสวัดท่าขนุน อ.ทองผาภูมิ จ.กาญจนบุรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2013
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้