ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนาบุญกับ...การปล่อยปลา ครั้งที่สาม

ก่อนอื่นต้องขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณวาสุเทพ ที่ได้ดูแลดวงแก้วพุทธพรหมมุนีค่ะ...สังสารวัฏ ไม่สิ้นสุดจริงๆ กี่ร้อยกี่พันชาติก็ยังต้องกลับมาเจอกันอีก ไม่ว่าอดีตจะเป็นเช่นไรก็ตาม แต่ปัจจุบันได้ร่วมกันสร้างบุญ สร้างกุศล กันแบบเหนียวแน่น เป็นกลุ่มเป็นก้อน ... ในเมืองแห่งนี้ ... ขอให้ทุกท่านที่ปรารถนาสิ่งใดไว้ ขอให้สำเร็จตามที่ปรารถนาโดยพลันนะคะ

เช้าวันนี้...นำโดย พี่น้ำใส น้องแพร ภูญ่า นูดี จันทกาล ได้ทำหน้าที่เป็นตัวแทนหมู่คณะไปปล่อยปลาที่บึงใหญ่ สำนักงานเขตบึงกุ่ม ซึ่งเป็นบึงกว้าง อยู่ในสถานที่ราชการ บรรดาน้องปลาปลอดภัยแน่นอนค่ะ มียามอยู่หลายจุด และห้ามตกปลาในบึงกว้างแห่งนี้ หลังจากที่วนรถหาที่เหมาะๆ รอบบึงก็มาพบจุดปล่อยปลาใต้ต้นไทรใหญ่...เราจึงคืนชีวิตให้กับน้องปลา (ยกเว้นเต่า, กบ, ปลาไหล) ในบริเวณนี้....ซึ่งในระหว่างที่กำลังปล่อยพวกเค้า พี่น้ำใส และนู๋ดี ก็ได้ยินเสียง...สาธุ...จากเทวดาที่อยู่บริเวณต้นไทร ส่วนบรรดาน้องปลาก็ไม่ไปไหน แหวกว่ายให้เราดูอยู่ตรงนั้นเลย เหมือนกับพวกเค้าอยากจะบอกกับเราว่า ... ขอบคุณมากๆนะ ที่คืนชีวิตให้กับพวกเรา

ส่วนเต่า, กบ, และปลาไหล นำไปปล่อยในบึงบัวที่อยู่ไกล้ๆ กัน ซึ่งสิ่งแวดล้อมในบึงบัวเหมาะกับพวกเค้ามาก พอปล่อยปลาไหลลงดิน แป๊บเดียว ทุกตัวมุดลงโคลนหมดเลย

การปล่อยปลารอบนี้...ชุดใหญ่ค่ะ

มีกบ 9 ตัว, เต่า 3 ตัว,ปลาหมอไข่ซึ่งกำลังตั้งท้อง 2 กิโล 12 ตัว, ปลาไหล 19 ตัว, ปลาช่อนไข่ 5.7 กิโล 13 ตัว, ปลาดุก 43.2 กิโล 99 ตัว,ปลาหมอเล็ก 19 ตัว

ดีใจจังที่รอบนี้หมู่คณะเรา...ได้คืนชีวิตให้กับพวกเขา มากถึง 174 ชีวิตซึ่งไม่นับรวมกับที่กำลังจะเกิดมาจากไข่ของแม่ปลาหมอและแม่ปลาช่อนอีกเป็นจำนวนมาก

รวมเป็นเงินทั้งสิ้น 5,098 บาท...ถอนจากกองบุญ 4,500 บาท (อีก 598 บาท คณะตัวแทนจัดสรรกันลงตัวค่ะ อิอิ)

ขอบคุณพี่น้ำใสที่เป็นต้นเหตุ สิ่งดีๆ แบบนี้ (คราวหน้า พี่อย่าลำบาก เฉพาะ เด็ก สตรี และคนชราเลยนะคะ เพราะการแบกรับภาระของหลายๆ ชีวิตมันหนักหนาสาหัสอยู่ค่ะ...พี่บอกพวกเราเถอะ ยิ่งกว่ายินดีและเต็มใจ อย่างยิ่ง ไม่เชื่อถามนู๋ดีดูนะคะ อิอิ)

กราบอนุโมทนาบุญทั้งหมด ทั้งมวลกับทุกๆ ท่านค่ะ

2. Callme Zupta

Callme Zupta เป็นที่รู้จักกันดี

ชีวิตและลมหายใจ คือทรัพย์สมบัติที่มีค่ายิ่งของทุกสรรพสัตว์ ธรรมะมีอยู่ในชีวิต พุทธะก็มีอยู่ในชีวิต ทุกชีวิตล้วนมีคุณค่าอยู่ภายใน...ขอกราบอนุโมทนาบุญร่วมกับทุกๆท่านด้วยครับ /\/\/\

3. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    82
    1.ขอแสดงความยินดีและอนุโมทนาบุญกับคุณวาสุเทพ ที่ได้ดูแลดวงแก้วพุทธพรหมมุนีด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

2.ขออนุโมทนาบุญกับพี่น้ำใส น้องแพร พี่หม่อน พี่เอ๋ พี่หนูดี ในบุญปล่อยปลาด้วยนะครับ สาธุ สาธุ
    รูปภาพสวยมากครับ อ่านแล้วยิ้มไปด้วยครับ

3.เมื่อวานไปร่วมบุญระฆังหลวงพ่อศักดิ์สิทธิ์ สะเดาะเคราะห์ รับพระเสวยอายุ ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ณ วัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี มาครับ
    เอาบุญมาให้ร่วมบุญอนุโมทนาครับ

ขอความสุขความเจริญ ความปรารถนาสมหวัง จงมีแก่สมาชิกทุกคนนะครับ จงมีแต่ความร่ำรวย ความขัดข้องใดๆจงอย่ามี
    อีกทั้งปรารถนาสิ่งใดก็ขอให้ได้สิ่งนั้นสมความปรารถนาทุกประการครับ ด้วยอำนาจของพระพุทธเจ้าคุ้มครองครับ สาธุ สาธุ

4.ร่วมทำบุญถวายสังฆทาน และทำบุญหยอดตู้ร่วมทำบุญต่างๆกับวัดท่าซุง
    ที่วิหารแก้ว 100 เมตร วัดท่าซุง อ.เมือง จ.อุทัยธานี
    เอาบุญมาให้อนุโมทนา ขอให้ทุกท่านมีความสุข และสมหวังทุกประการครับ สาธุ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2014
  4. ธรรมวิวัฒน์

ธรรมวิวัฒน์ เป็นที่รู้จักกันดี

82
    เรื่องเนื้อหนุ่มหลงนางเนื้อจนตัวตาย

ในครั้งก่อนโน้น มีเนื้อหนุ่มตัวหนึ่งอยู่ตามเชิงเขาได้มารักใคร่ผูกพันกับนางเนื้อที่อยู่ในป่าใกล้บ้านตัวหนึ่ง แล้วติดตามนางเนื้อนั้นมา พอมาถึงทางแห่งหนึ่ง นางเนื้อได้กลิ่นคนก็รู้ว่ามีนายพรานแอบอยู่ข้างทาง จึงให้เนื้อหนุ่มออกเดินหน้าส่วนตัวเองเลี่ยงลงมาเดินหลัง นายพรานได้พุ่งหอกออกมาถูกเนื้อหนุ่มล้มลงตายทันที นางเนื้อนั้นก็กระโดดหนีไป เมื่อรุกขเทวดาตนหนึ่งได้แลเห็นจึงกล่าวติเตียนเนื้อหนุ่มนั้นขึ้นว่า เจ้าตายเพราะอำนาจมาตุคาม การตายแห่งเนื้อหนุ่มนี้ไม่ใช่บิดาหรือมารดาทำให้ แต่มาตุคามทำให้แท้ๆ ผู้ที่ต้องภัยได้ทุกข์ในโลกนี้และโลกหน้าโดยมากที่สุดเป็นเพราะมาตุคาม ในบ้านใดเมืองใดมีหญิงเป็นหัวหน้า บ้านนั้นเมืองนั้นน่าติเตียนฯ การที่บุรุษยิงลูกศรไปถูกร่างกายแห่งสัตว์เป็นของน่ากลัวอย่างหนึ่ง การที่มีหญิงเป็นใหญ่ในบ้านเมืองนั้นๆ ก็เป็นของน่ากลัวอย่างหนึ่ง การที่บุรุษอยู่ใต้อำนาจหญิงก็เป็นของน่ากลัวอย่างหนึ่ง รวมของน่ากลัว ๓ อย่างด้วยกันดังนี้

มาชาติสุดท้ายเนื้อบนภูเขาได้มาเกิดเป็นพระภิกษุองค์หนึ่ง เทวดาได้มาเกิดเป็นพระพุทธเจ้า
    จบเรื่องนี้ในกัณหณะชาดก เอกนิบาต เท่านี้

เรื่องนี้ชี้ให้เห็นว่า สิ่งที่น่าติเตียนมีอยู่ ๓ อย่าง สิ่งที่น่ากลัวก็มีอยู่ ๓ อย่าง เช่นกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มีนาคม 2014
  5. ธรรมวิวัฒน์

82
    เรื่องผู้เคยชอบกันมาในชาติก่อน

ครั้งก่อนโน้น มีลูกสุนัขตัวหนึ่งเข้าไปอาศัยกินข้าวอยู่ในโรงพญาช้างทุกวันจนคุ้นเคยกับพญาช้าง พญาช้างได้จับลูกสุนัขนั้นชูขึ้นเล่นด้วยอาการต่างๆ บางทีก็เอาขึ้นวางไว้บนหัวของตน
    อยู่มาวันหนึ่งมีคนขอลูกสุนัขนั้นไป นับแต่นั้นมาพญาช้างก็ไม่กินหญ้าไม่ดื่มน้ำ ได้แต่นึกถึงลูกสุนัขนั้นอยู่ ควานช้างจึงไปกราบทูลพระเจ้าพาราณสี
    พระเจ้าพาราณสีจึงโปรดให้อำมาตย์ผู้หนึ่งไปพิจารณาดู เมื่อรู้ต้นเหตุแล้วจึงให้ไปตามลูกสุนัขนั้นกลับมา พญาช้างจึงกินหญ้ากินน้ำได้

มาชาติสุดท้าย ลูกสุนัขนั้นได้มาเกิดเป็นอุบาสกคนหนึ่ง พญาช้างได้มาเกิดเป็นพระภิกษุองค์หนึ่งซึ่งชอบพอกันอีก
    พระเจ้าพาราณสีได้มาเกิดเป็นพระอานนท์ อำมาตย์ผู้รู้เหตุผลได้มาเกิดเป็นพระพุทธเจ้า
    จบเรื่องนี้ใน อภิณทชาดก เอกนิบาต เท่านี้

เรื่องนี้ชี้ให้เห็นว่า ความรัก ความชังกัน อย่างแรงกล้า ย่อมมีมาจาก เคยรัก เคยชังกันในชาติก่อนๆ

6. ธรรมวิวัฒน์

82
    เรื่องพญานกคุ่มป้องกันไฟ

ในครั้งก่อนโน้น มีไฟป่าไหม้ลุกลามจนถึงป่าใหญ่แห่งหนึ่งอันมีในต้นกัลป์นี้ ที่ป่าใหญ่แห่งนั้นมีลูกนกคุ่มอยู่ตัวหนึ่ง เวลานั้น พ่อแม่บินไปหาอาหาร ลูกนกคุ่มตัวนั้นยังไม่มีปีกหางที่พอจะบินหนีได้ อีกทั้งยังไม่มีกำลังแข้งขาพอที่จะวิ่งหนีได้ ลูกนกคุ่มจึงคิดว่า สิ่งอื่นนอกจากศีลและสัจจะแล้ว ไม่มีสิ่งใดพอที่จะเป็นที่พึ่งของเราได้ เราจะต้องถูกไฟไหม้ตายเป็นแน่ ส่วนลูกนกอื่นๆ ก็จักต้องตายสิ้น วันนี้เราควรที่จะช่วยตัวเราและลูกนกอื่นๆ ในป่านี้ให้พ้นจากความตายด้วยสัจจะวาจาของเรา ครั้นคิดแล้วก็นึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ในปางก่อน แล้วกล่าวสัจจะวาจาขึ้นว่า ปีกทั้งสองของเราก็มีแต่ยังบินไม่ได้ เท้าทั้งสองของเราก็มีแต่ยังเดินไม่ได้ ทั้งพ่อแม่ของเราก็ออกไปจากรังเสียแล้ว ไฟเอ๋ย เจ้าจงกลับไปในบัดนี้ พอว่าขาดคำไฟก็หวนกลับแล้วดับลงทันใดเหมือนกับจุ่มลงไปในน้ำ ต่อนั้นมาที่ป่าใหญ่แห่งนั้น ก็ไม่มีไฟไหม้อีกจนกระทั่งบัดนี้

มาชาติสุดท้าย นกคุ่มพ่อแม่นั้นได้มาเกิดเป็นพระพุทธบิดามารดา ส่วนลูกนกคุ่มได้มาเกิดเป็น พระพุทธเจ้า จบเรื่องนี้ในวัฏฏกชาดก เอกนิบาต เท่านี้

เรื่องนี้ชี้ให้เห็นว่า กำลังสัจจะวาจาของพระโพธิสัตว์ทั้งหลาย ย่อมศักดิ์สิทธิ์เป็นอัศจรรย์

--------------------------------------------------------------------------

บทสวด วัฏฏกปริตตสูตร พร้อมคำแปล
    บทขัดวัฏฏะกะปะริตตัง

ปูเรนตัมโพธิสัมภาเร นิพพัตตัง วัฏฏะชาติยัง ยัสสะ
    เตเชนะ ทาวัคคิ มะหาสัตตัง วิวัชชะยิ เถรัสสะ
    สารีปุตตัสสะ โลกะนาเถนะ ภาสิตัง กัปปัฏฐายิ
    มะหาเตชัง ปะริตตันตัมภะณามะ เห ฯ

(ด้วยเดชแห่งพระปริตรใด ทำให้ไฟไม่เผาไหม้ ในที่ที่พระมหาสัตว์ถือกำเนิดเกิดเป็นนกคุ้ม ผู้กำลังบำเพ็ญบารมี เพื่อเสริมสร้างพระโพธิญาณ
    ท่านทั้งหลายโปรดจงสาธยายพระปริตรนั้น ซึ่งมีเดชมากมาย ตั้งอยู่ได้ตลอดกัปป์ ที่พระโลกนาถเจ้าทรงตรัสไว้แก่พระสารีบุตรนั้นเถิด)

บทวัฏฏะกะปะริตตัง

อัตถิ โลเก สีละคุโณ
    เตนะ สัจเจนะ กาหามิ
    อาวัชชิตวา ธัมมะพะลัง
    สัจจะพะละมะวัสสายะ
    สันติ ปักขา อะปัตตะนา
    มาตา ปิตา จะ นิกขันตา
    สะหะ สัจเจ กะเต มัยหัง
    วิชเชสิ โสฬะสะ กะรีสานิ
    สัจเจนะ เม สะโม นัตถิ

สัจจัง โสเจยยะนุททะยา
    สัจจะกิริยะมะนุตตะรัง
    สะริตวา ปุพพะเก ชิเน
    สัจจะกิริยะมะกาสะหัง
    สันติ ปาทา อะวัญจะนา
    ชาตะเวทะ ปะฏิกกะมะ
    มะหาปัชชะลิโต สิขี
    อุทะกัง ปัตวา ยะถา สิขี
    เอสา เม สัจจะปาระมีติ ฯ

คำแปล

คุณคือศีล ความสัตย์ ความสะอาดและความเอ็นดูมีอยู่ในโลก ด้วยคำสัตย์นั้น
    เราจักทำสัจจะกิริยา อันยอดเยี่ยม เราน้อมนึกถึงกำลังแห่งพระธรรม รำลึกถึงพระชินะพุทธเจ้าทั้งหลาย ในปางก่อน
    เราอาศัยกำลังแห่งสัจจะ จึงขอทำสัจจะกิริยา ปีกทั้งสองของเรามีอยู่ แต่บินไม่ได้ เท้าทั้งสองของเรามีอยู่ แต่เดินไม่ได้
    มารดาและบิดาของเรา ก็ออกไปหาอาหารเสีย นี่แนะไฟป่าขอท่านจงหลีกไปเสียเถิด

เมื่อเราทำสัจจะแล้ว เปลวไฟอันลุกโชติช่วง ก็หลีกไปห่างไปถึง ๑๖ กรีส ดุจดังเปลวไฟที่ตกถึงน้ำแล้วย่อมดับไป
    ฉะนั้นสัจจะอื่นเสมอด้วยสัจจะของเรา ย่อมไม่มี นี้เป็นสัจจะบารมีของเรา ดังนี้แล

7. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาในทุกบุญกุศลของคุณpizza4G และน้องธรรมวิวัฒน์ด้วยค่ะ

Numsai

8. วาสุเทพ

วาสุเทพ เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    โอนเงินประมูลดวงแก้ว 21,000 บาทแล้วครับ
    วัน-เวลาที่หักบัญชี 15/03/2557 - 22:40:45
    เลขที่บัญชีผู้รับเงิน 0802550227

ขออนุโมทนาในทุกบุญกุศลของทุกท่านด้วยครับ

9. Numsai

..อนุโมทนาบุญถวายสังฆทานพระภิกษุพม่า ๑๐๘ รูป..

ก่อนอื่นต้องขออนุโมทนาบุญกับคุณมิ๊กกี้ คุณนัท และคุณเอก กัลยาณมิตรที่เดินทางไปร่วมบุญครั้งนี้ ตั้งแต่วันที่ ๑๒ -๑๖ มีนาคม ๒๕๕๗ ส่งภาพบางส่วนมาให้อนุโมทนาบุญกันค่ะ

46132.jpg 46133.jpg

46138.jpg 46139.jpg

สำหรับพระภิกษุที่ได้รับพระบรมสารีริกธาตุ ต่างปลื้มปิติใจอย่างมาก ไม่คาดคิดว่าจะได้รับพระบรมสารีริกธาตุในงานนี้

คุณมิ๊กกี้ ซึ่งได้มโนมยิทธิเต็มกำลังได้เล่าว่า...

"คุณพี่น้ำใส หนูเห็นแระที่เทวดาบอกว่า จะได้ถวายสังฆทานกับพระดี นี่หนูพบแล้วนะคะ โห...ดวงจิตสว่างมาก เทวดามาโมทนาก็เยอะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณพี่ และเพื่อน ๆ ด้วยนะคะ พิธีการเขาใหญ่มาก ๆ ค่ะ "

เธอได้เล่าด้วยความตื่นเต้นเพียงเท่านี้ แล้วได้ส่งภาพมาให้อย่างต่อเนื่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2014
  10. Numsai

..ทำความสะอาดพระพักตร์พระมหามัยมุนี(พระมหาเมี๊ยะมู่นี่)..

1012309400423.jpg 1012316749388.jpg

46135.jpg 1012319853259.jpg

การล้างพระพักตร์พระมหามัยมุนีองค์จริง และองค์จำลอง ทางการพม่าให้ทำไปพร้อมกัน สตรีไม่สามารถขึ้นไปทำความสะอาดได้ เป็นพิธีที่ศักดิ์สิทธิ์มากค่ะ

คุณนัทเล่าให้ฟังว่า ตื่นมารอตั้งแต่ตี ๓ จึงจะได้เริ่มพิธีล้างพระพักตร์ และทราบจากคุณเอกกัลยาณมิตรอีกท่านหนึ่งที่ได้ร่วมเดินทางไปร่วมบุญ บอกว่า ..

"ทางพม่าขอทำพิธีพุทธาภิเษกต่ออีกหลายวัน จะอัญเชิญมาประดิษฐานในเมืองไทยประมาณวันที่ ๒๐-๒๐ มีนาคม ๒๕๕๗ ค่ะ"

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2014
  11. Numsai

..ภาพบรรยากาศงานคืนวันที่ ๑๕ และเช้า ๑๖ มีนาคม ๒๕๕๗ ค่ะ..

46376.jpg 46378.jpg

46379.jpg 46382.jpg

46383.jpg 46384.jpg

ขอนำภาพบรรยากาศเพิ่มเติมค่ะ ไม่มีคำบรรยาย

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านอีกครั้งค่ะ

Numsai

12. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเชิญ...ร่วมอนุโมทนาบุญกับการถวาย ดวงแก้วโภคเศรษฐีนวรัตน์​

ณ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ จ. สมุทรสาคร
    โดย...คุณวาสุเทพ เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาค่ะ

ดวงแก้วโภคเศรษฐีนวรัตน์ เดิมทีมีกายสิทธิ์ 44,980,000 องค์ แต่ปัจจุบันมีกายสิทธิ์เพิ่มเป็น 65,890,000 องค์ (ตามบุญบารมีของผู้เป็นเจ้าของ) มีพระธิปบดีเหสรัตนะและบริวาร เป็นหัวหน้ากายสิทธิ์ ปัจจุบันอยู่สวรรค์ชั้นปรนิมมิตสวัตตี (ชั้น6)

>>> คุณวาสุเทพ...ได้เป็นเจ้าภาพถวาย ดวงแก้วโภคเศรษฐีนวรัตน์ แก่หลวงน้าสุภาพ ณ วัดศาลพันท้ายนรสิงห์ ...อนุโมทนา สาธุบุญกับคุณวาสุเทพด้วยค่ะ

>>> นอกจากจะมีดวงแก้วเพื่อน้อมถวายแล้ว ยังมี อาสนะ 3 ผืน (ของนู๋ดี), ข้าวสาร 1 กระสอบ (จันทกาล), น้ำผึ้งพุทธารา 2 ขวด (พี่น้ำใส), น้ำผลไม้ 2 กล่องใหญ่ กระดาษทิชชู่ ยาสีฟันสมุนไพร (พี่นัย), ชุดยาสามัญประจำบ้าน (ภูญ่า)

>>> เงินร่วมบุญจากเพื่อน พ้อง น้อง พี่ อีก เจ็ดพันกว่าบาท (ต่างคนต่างใส่ซองจนนับไม่ทันค่ะ คริ คริ)

-----กราบขอบคุณ คุณวาสุเทพ นะคะที่เป็นเจ้าภาพถวายดวงแก้วในครั้งนี้ เห็นในความวิริยะ ที่ขับรถมาจากระยอง เพื่อถวายดวงแก้วภายในครึ่งชั่วโมง ก็ต้องรีบกลับ...แบบนี้ปัญหาและอุปสรรคใดๆ ก็คงเป็นเรื่อง ชิล ชิล ใช่ไหมคะ

ขออานิสงค์ในการร่วมถวายดวงแก้วและสิ่งของที่เป็นบริวารทั้งหลายเหล่านี้ จงเป็นเหตุ เป็นปัจจัย ส่งผลที่ดีสำเร็จสมความปรารถนาแก่หมู่คณะ พร้อมทั้งผู้ที่ร่วมอนุโมทนาบุญนี้ด้วยเทอญ

---​

13. ธรรมวิวัฒน์

82
    ขออนุโมทนาบุญกับคุณวาสุเทพ พี่น้ำใส และชาวคณะทุกท่านด้วยนะครับ สาธุ สาธุ

14. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ ... พระศาสดาตรัสว่าการให้ชีวิตเป็นมหาทานชั้นเลิศค่ะ _/|\_

15. Giant 1

Giant 1 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2011

ขออนุโมทนาบุญกับคุณวาสุเทพ คุณน้ำใส คุณภูญ่า คุณนู๋ดี คุณจันทรกาล คุณพี่นัย และชาวคณะทุกท่านด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

16. kratium

kratium เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เห็นภาพงานบุญต่างๆแล้ว ให้รู้สึกยินดีกับทุกท่านที่มีส่วนร่วมและได้สร้างกุศล ดังที่ได้นำภาพมาให้ชมกัน โมทนาสาธุในมหากุศลทั้งมวลค่ะ

ฝากคำถามค่ะ "ทางพม่าขอทำพิธีพุทธาภิเษกต่ออีกหลายวัน จะอัญเชิญมาประดิษฐานในเมืองไทยประมาณวันที่ ๒๐-๒๐ มีนาคม ๒๕๕๗ ค่ะ" ไม่ทราบว่าพระที่อัญเชิญมาเมืองไทย อยู่ที่ใหนคะ หากมีโอกาสจะได้ไปกราบค่ะ

17. NamfonBaanfa

NamfonBaanfa เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตตอบคำถามนี้นะคะ...พระมหามัยมุนี 2 แผ่นดินองค์นี้ จะมาประดิษฐานที่วัดพระธาตุดอยแต จ.ลำพูนค่ะ ทราบข่าวจากกลุ่มพระธาตุแก้วมณีโชติว่าจะมาถึงท่าขี้เหล็กในวันที่ 21 มี.ค. และถึงฝั่งไทยในวันที่ 22 มี.ค. นี้ค่ะ อย่างไรลองตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูลจากแหล่งอื่นด้วยนะคะ

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ NamfonBaanfa ด้วยค่ะ ข้อมูลถูกต้องค่ะ การประดิษฐานที่วัดพระธาตุดอยแต จ.ลำพูนนั้น ยังเป็นเพียงชั่วคราว

ส่วนจะไปประดิษฐานที่ใดเป็นการถาวรนั้น ยังอยู่ในระหว่างการตัดสินใจของพระอาจารย์อภิวิชญ์ค่ะ ท่านอยากให้สมพระเกียรติค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทั้งสองท่านอีกค่ะ

Numsai

19. Numsai

..ร่วมโมทนาบุญยกช่อฟ้าโบสถ์ วัดพระธาตุตอยตุง โดยท่านจิตโตค่ะ

Transfer has been made according to the following details.
    From Account
    Account No. ปล่อยปลา-อื่น ๆ - XXXX550227
    New Balance 9,586.70 Baht
    To account
    Account nickname - Account No. พรรณรวี ปริปุณณะ - 0310221064
    Account Name น.ส.พรรณรวี ปริปุ
    Bank Name KRUNG THAI BANK PUBLIC COMPANY LTD.
    Transfer Option
    Transfer Option Real-time

Amount transferred
    Amount 388.00 Baht
    Fee 25.00 Baht
    Description ร่วมบุญไหว้พระธาตุจอมกิตติ และยกช่อฟ้าโบสถ์วัดพระธาตุดอยตุง จ.เชียงราย
    Transaction Date - Time 18/03/2014 - 14:21:09
    Account Debit Date - Time 18/03/2014 - 14:21:09

ช่วงวันที่ ๑๔ มีนาคม ๒๕๕๗ ท่านจิตโตได้ทำพิธีบวงสรวงเทวดาที่พระธาตุจอมกิตติ
    และวันที่ ๑๕ มีนาคม ๒๕๕๗ ได้มีพิธียกช่อฟ้าโบสถ์ ณ.วัดพระธาตุดอยตุง จ.เชียงรายค่ะ

ในนามกองบุญพระพุทธวิปัสสีโภคมหาบพิตร ได้ร่วมบุญ จำนวน ๓๘๘ บาทค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

หมายเหตุ ภาพต่าง ๆ ติดตามที่กระทู้กองบุญฯ ค่ะ

http://palungjit.org/threads/ร่วมปล...-และบุญอื่น-ๆ-ค่ะ.283863/page-119#post8868753

20. Callme Zupta

Callme Zupta เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบขอบพระคุณและขออนุโมทนาสำหรับเรื่องราวดีๆมหาทานมหากุศลทั้งหลายที่เพื่อนพี่น้องชาวกองบุญพระพุทธวิปัสสีฯทั้งหลายได้พึงกระทำกันอย่างต่อเนื่องเต็มที่และเต็มกำลัง เพื่อเป็นเสบียงบุญติดตัวไปตลอดทุกภพทุกชาติจนตราบเข้าสู่พระนิพพาน /\ /\ /\ สาธุ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้