ปิดประมูลวัชระบัว ๒ องค์ หน้า ๖๖๑ ,ธรรมะจากพระอาทิพุทธะ หน้า ๖๕๙ ค่ะ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Numsai, 21 สิงหาคม 2012.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

25 กรกฎาคม 2010
    ประสบการณ์พบเจอผีครั้งแรกก็ตอนอายุประมาณหกเจ็ดขวบ
    ตอนนั้นพ่อกับแม่ไม่อยู่บ้าน ... ตาลต้องนอนกับน้องสาวเพียงลำพังสองคน
    ตกดึกในคืนนั้น...จู่ ๆ ก็รู้สึกตัวตื่นขึ้นมากลางดึกเพราะรู้สึกปวดฉี่

มีแสงไฟจากบ้านใกล้เรือนเคียงส่องเข้ามาในห้อง
    ทันใดนั้นตาลก็เห็นหมวกใบหนึ่ง....คล้ายกับหมวกคาวบอยสีน้ำตาล
    ลอยอยู่นอกมุ้งที่นอนอยู่...ลอยอยู่กลางอากาศ คล้ายกับมีคนสวม
    และคนสวมหมวกนั้น...ก็ดูเหมือนกับกำลังจ้องมองมาที่ตาล
    ตาลรู้สึกสงสัยมากกว่ากลัว จึงนอนมองนิ่งอยู่....

ซักพัก...หมวกใบนั้นก็ค่อย ๆ ลอยห่างออกจากมุ้งและลับหายไป
    ตาลรู้สึกกลัวจึงนอนคลุมโปงและภาวนาขอให้พ่อกับแม่กลับมาไว ๆ
    แต่ก็เผลอหลับไปเมื่อไหร่ไม่ทราบ...พอเช้าขึ้นมาก็ถูกแม่ตีค่ะ เพราะฉี่รดที่นอน อิอิ

2. เอ๋ปากน้ำ

เอ๋ปากน้ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณขาล ต้องขออภัยค่ะที่ไม่ได้รับ พอดีติดธุระอยู่ ต่างจังหวัดค่ะ และได้โทรกลับ แต่ไม่มีใครรับจ้า รบกวนโทรมาอีกครั้งค่ะ

จันทรกาล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ตุลาคม 2012
  3. เอ๋ปากน้ำ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ moom และพี่น้ำใส กับน้องน้ำตาลด้วยค่ะ

จันทรกาล

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 ตุลาคม 2012
  4. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญกับคุณ suwat ค่ะ นอกจากจะร่วมทำบุญแล้วยังส่งเพชร
    พญานาคสัณฐานสวยงาม มาร่วมประดับองค์พระด้วย ขอให้เจริญรุ่งเรือง
    ยิ่งๆ ขึ้นไปนะคะ

5. Miss Brown

Miss Brown เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เงียบเชียบกันจริง ๆ ขอปล่อยหนังปี๋เรื่องที่สองนะคะ

เมื่ออายุประมาณสิบเอ็ดขวบ มีเหตุการณ์ครั้งหนึ่งที่ถือว่าช็อคสำหรับเด็กมากก็คือ
    เย็นวันหนึ่งได้เดินกลับจากโรงเรียน ในขณะนั้นได้เดินผ่านวัด
    แลเห็นผู้คนมากมาย คล้ายกับทางวัดจัดงานศพใครสักคน
    ด้วยความอยากรู้อยากเห็นจึงขึ้นไปที่ศาลา
    และแลเห็นคุณลุงที่เป็นญาติสนิทนอนนิ่งอยู่...

ในตอนนั้นไม่เข้าใจว่าทำไมคุณลุงถึงต้องมานอนนิ่งอยู่ตรงนั้น
    แถมศีรษะก็หันไปทางทิศตะวันตก...
    เพียงครู่เดียวญาติ ๆ ก็เข้ามาและนำโลงศพมาใส่
    พร้อมทั้งไล่ให้เด็กออกไป ไม่ใช่เรื่องดีสำหรับเด็กที่จะมาเห็นศพ...
    มันจะติดตานะ มีคนบอกอย่างนั้น...แต่ตาลก็ไม่ได้รู้สึกกลัวอะไร
    แค่คิดว่าลุงตายแล้วจริง ๆ หรือ? ตาลเพิ่งเคยเห็นคนตายครั้งแรก...
    จึงคิดในใจว่า จริง ๆ แล้วคนตายนี่ก็คล้ายคนนอนหลับนะ
    และก็รู้สึกแปลกใจมากที่คุณลุงผู้ที่เคยคุยหัวเราะสนุกสนานกันเมื่อเช้านี้ กลับมานอนเสียชีวิตได้

ในคืนนั้น พ่อกับแม่ได้มานอนเฝ้าศพที่วัด
    ตาลเป็นเด็กก็วิ่งเล่น วิ่งเข้าวิ่งออกวัดกลางดึกโดยไม่ได้เกรงกลัวอะไรเลย
    พอง่วงแม่ก็พากลับบ้านมานอน...และคืนนั้นตาลก็ฝันไป...

ตาลเห็นตัวเองกำลังยืนอยู่ในรั้วบ้าน และคุณลุงคนนั้นก็ยืนอยู่นอกรั้ว...
    คุณลุงมีท่าทางเศร้าสร้อยอย่างเห็นได้ชัด ตาลร้องทักด้วยความดีใจ
    แต่แล้วก็ต้องชะงักเพราะนึกขึ้นได้ แล้วก็เอ่ยคำถาม "คุณลุงตายไปแล้วไม่ใช่หรือคะ?"
    คุณลุงพยักหน้าแล้วพูดว่า "ลุงเป็นห่วงลูก"
    ตาลพยักหน้าเข้าใจ "ไม่ต้องห่วงนะ หนูจะช่วยดูแลให้ ลุงไปให้สบายเถอะ"
    ลุงถอนหายใจแล้วก็ขอฝากฝังลูกชายไว้กับตาลด้วย...เสร็จแล้วตาลก็ตื่นขึ้นมา...

ไม่ได้รู้สึกกลัวเลย ตรงกันข้ามกลับสงสารคุณลุงมาก ๆ ค่ะ
    เรื่องนี้ถือเป็นเรื่องผีได้ไหมคะ? อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2012
  6. Miss Brown

เรื่องสุดท้ายก่อนลาไปนอนนิทรา...

บ้านของตาลที่จังหวัดหนองคายนี้ขึ้นชื่อค่ะว่าเจ้าที่ดุมาก
    แม่ซึ่งเป็นคนมีเซ็นส์และจิตอ่อน มักจะเห็นท่านเสมอ ๆ
    ส่วนตาลนั้นตั้งแต่เด็กจนโตไม่เคยเห็นท่านเลยค่ะ
    บางครั้งท่านก็มาปรากฎตัวเป็นชายรูปร่างสูงใหญ่ อ้วนดำ สวมโจงกระเบนสีแดง มาโผล่ตรงปลายเตียง

บางครั้งมีเพื่อน ๆ ของน้องสาวขับมอเตอร์ไซด์ผ่านหน้าบ้านก็จะเห็นทีวีเปิดปิดได้เอง
    ทั้ง ๆ ที่ไม่มีคนอยู่บ้านซักคน...

บางครั้งน้องสาวพาเพื่อนมานอนค้างที่บ้าน...
    ตกดึกแม่ก็จะเห็นเจ้าที่มายืนชี้หน้าด่าทันทีว่าเอาคนแปลกหน้าเข้ามาในบ้านได้อย่างไร
    ไม่รู็หรือไงว่าเขาเอาของเข้ามาด้วย...
    เมื่อสอบถามเพื่อนของน้องก็สารภาพว่า มีสาลิกาลิ้นทองซึ่งเป็นของเขมรเพิ่งไปรับมา...

ส่วนตาลเคยโดนฤทธิ์ท่านตอนกลับมาเยี่ยมบ้านหลังจากไปเรียนที่กรุงเทพนานหลายเดือน...
    ด้วยความเหนื่อยอ่อนจึงหลับไปในห้องนอนของตัวเอง
    ตกดึกคืนนั้น จู่ ๆ ก็ตื่นขึ้นมากลางดึก รู้สึกอึดอัดหน้าอกมากเหมือนมีใครมานั่งทับ
    ลืมตาก็ไม่ได้ ขยับตัวก็ไม่ได้ แต่รู้สึกเหมือนเห็นเงาดำรางเลือน
    ยิ่งดิ้นก็ยิ่งทับหนักขึ้น...และรู้สึกกลัวมาก คิดว่าใครกัน ผีตัวไหนกันที่มาทำกับเราแบบนี้?
    จู่ ๆ ก็นึกขึ้นได้ว่าเรากลับมาบ้านยังไม่ได้บอกท่านเจ้าที่เลย...
    จึงตั้งใจบอกดัง ๆ ในหัว ว่าหนูขอโทษนะคะที่ไม่ได้บอกกล่าวว่าไปอยู่กรุงเทพและกลับมาก็ไม่ได้บอกท่าน...

สักพักเท่านั้น อาการก็คลายลง หายได้สะดวกและไม่แน่นหน้าอกอีกแล้ว
    หลังจากนั้นก็เข็ดค่ะ จะไปจะมาก็ต้องไหว้และบอกกล่าวท่านเสมอ...

หลังจากเหตุการณ์นั้นหลายปีจนกระทั่งมาถึงเมื่อไม่กี่เดือนมานี้
    ตาลย้ายกลับมาอยู่บ้านที่หนองคาย...
    เมื่อจะเจริญพระกรรมฐานในตอนเช้า ก็พบว่าเห็นชายแก่คนหนึ่ง
    สวมชุดขาว ผมยาวถึงกลางหลัง ที่ไหล่มีผ้าขาวม้าพาดอยู่ กำลังยืนยิ้มให้
    ต๊กกะใจอ่ะ เพราะเห็นด้วยตาเนื้อ ๆ เลยค่ะ
    คิดว่าน่าจะเป็นท่านเจ้าที่ เพราะมีคนเคยเห็นชายแก่ลักษณะแบบนี้ในบ้านของตาล

แฮ่...จบดีกว่า อิอิ ไว้ต่อวันหลังค่ะ ขี้โม้จริงเลยเรา...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2012
  7. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

สนุกจังเลยเพื่อน โดนปี๋หลอกอีกเมื่อไร มาเล่าอีกนะ ชอบจังอะ

8. Miss Brown

ผีหลอกฉันออกจะบ่อย แต่ไม่ค่อยรู้ว่าโดนหลอกอ่ะเพราะความรู้สึกช้า
    เวลาเจอผีเลยไม่ค่อยกลัว พี่ ๆ ท่านเลยมาหลอกขอส่วนบุญเอาบ่อย ๆ

แต่สู้โดนเทวดาหลอกไม่ได้หรอกนะ อันนั้นเจ็บใจกว่า อิอิ...

กระทู้เงียบขนาดนี้ หลังประมูลดวงแก้วของเพชรซี่เสร็จแล้วมีรายการอื่นอีกไหมคะพี่น้ำใส?

9. Phuya

Phuya เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งยอดเงินในบัญชีกองบุญกฐินบรมจักพรรดิ์

วันนี้มีเรื่องราวดีๆ มาให้ทุกๆท่านได้ร่วมอนุโมทนาบุญกันค่ะ

*** ยอดเงิน ในบัญชีกองบุญ ณ วันที่ 8/10/2555 มียอดรวมทั้งสิ้น 100,510.58 บาท

*** ซึ่งทางเราจะทำการปิดบัญชีกองบุญนี้ ในวันที่ 12/11/2555 และจะนำเงินที่ได้ไปรวมกับเจ้าภาพกฐินบรมจักรพรรดิ์
    ในแต่ละสาย และนำไปทอดที่วัดพระพุทธบาทหริภุญชัยห้วยทรายขาว ในวันที่ 17/11/2555 โดยไม่หักค่าใช้จ่ายใดๆ ทั้งสิ้น

*** เรียนเชิญกัลยาณมิตรทุกท่าน ไปร่วมงานบุญ " มหากฐินบรมจักรพรรดิ์ไตรประทาน สมเด็จพระสังฆราชสกลมหาสังฆปรินายก "
    ด้วยกันนะคะส่วนความคืบหน้า จะแจ้งให้ทราบเป็นระยะ ค่ะ

10. เอ๋ปากน้ำ

สาธุ สาธุ สาธุ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่าน ที่ได้ร่วมบุญในครั้งนี้

จันทรกาล

11. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    เพชรพญานาคของคุณ suwat งดงามมาก ๆ ค่ะ สำหรับสัณฐานแค็บซูล หรือบางแห่งเรียกว่า เหล็กไหลน้ำ ค่ะ มีพลังงานสูงกว่า พลังเพชรพญานาค สัณฐานธรรมดา เท่าที่ทราบพระฤาษีท่านเป็นผู้อธิษฐานจิตค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ suwat ด้วยค่ะ

Numsai

12. Numsai

ครบแสนบาทแล้ว สาธุ..สาธุ..สาธุ...

เท่าที่ทราบจากคุณ Phuya ว่า ยอดแสนกว่าบาทนี้มาจากยอดเพื่อนสมาชิกชาวพลังจิตเป็นส่วนใหญ่ เนื่องจากยอดผู้ร่วมบุญแต่ละสายจะรวบรวมก่อนจะนำไปวันกฐินค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

13. Miss Brown

ขอโมทนาสาธุบุญกับทุก ๆ ท่านที่ร่วมประมูลและร่วมบุญในกองบุญกฐินนี้ด้วยกันนะคะ
    ขอขอบคุณพี่ Phuya ที่นำรายการบัฐชีมาอัพเดตให้ชมเป็นขวัญตา
    เห็นแล้วปลื้มใจพิกลเจ้าค่ะ....ไม่คิดว่าจะได้ปัจจัยเยอะขนาดนี้

สาธุ ขอโมทนาบุญอีกครั้งค่ะ

^-^^-^^-^^-^^-^

14. Ton_PB

Ton_PB เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2009
    หุหุ ไม่ค่อยได้เข้ามาเท่าไหร่ครับ เห็นว่ามีงานบุญด้วย คืออยากจะส่งเพชรพญานาคไปร่วมบุญด้วย รบกวนขอทราบรายละเอียดด้วยครับผม

15. Miss Brown

ตามนี้เลยค่ะคุณต้น

<TABLE id=post6683546 class=tborder border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid" class=thead>[​IMG] 12-09-2012, 12:35 PM </TD><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=thead align=right> #954 </TD></TR><TR vAlign=top><TD style="BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" class=alt2 width=175><!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Phuya<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_6683546", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สถานที่: เมืองคนดี
    Groans: 0
    Groaned at 0 Times in 0 Posts
    ได้ให้อนุโมทนา: 119
    ได้รับอนุโมทนา 861 ครั้ง ใน 62 โพส
    พลังการให้คะแนน: 52 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid" id=td_post_6683546 class=alt1><!-- google_ad_section_start -->อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Nakraksa [​IMG]
    ง่า หาที่อยู่ส่งเพชรพญานาคไปประดับสมเด็จองค์ปฐมไม่เจอ ตาลายหมดแย้ว
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

http://palungjit.org/picture.p...ctureid=120250

กรุณาส่งไปที่...

คุณ Phuya
    หจก.ออลทูล เซอร์วิส 10280
    445/26 -27 หมู่ 4
    ต.แพรกษา อ.เมือง
    จ.สมุทรปราการ 10240

อนุโมทนาบุญกับคุณ Nakraksa นะคะ<!-- google_ad_section_end -->

16. Paktawadee

Paktawadee เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Miss Brown อ่านเรื่องผีของคุณแล้วสนุกมากๆ หนูดีก็เคยเจอคะ เป็นร่างชายตัวใหญ่ดำอยู่ที่บ้าน บังเอิญหนูดีไปนอนเล่นห้องแม่ประมาณเวลา06.10น.ตอนเช้า รอไปทำงานคะ จู่ๆก็มีร่างชายใหญ่ดำ มาดึงขาหนูดีในความคิดตอนนั้นถามว่ามาดึงขาทำไม พึ่งจะ06.10น.เองมาหลอกกันแต่เช้าเลยต้องการอะไร ไม่มีคำตอบแล้วก็หายไป เรื่องนี้ข้องใจหนูดีมากจึงนำเรื่องนี้ปรึกษาพี่น้ำใส ก็สวดมนต์นั่งสมาธิแผ่เมตตาให้ก็ไม่พบร่างชายใหญ่ดำอีกเลย ตอนหลังได้รู้คำตอบว่าที่มาดึงขาเพราะอยู่ที่ที่บ้านนานแล้วไม่มีใครทักไม่มีใครรู้ว่าเขาอยู่ที่นี้ :boo:
    และขออนุโมทนาบุญกับทุกบุญและทุกท่านด้วยคะ สาธุ สาธุ สาธุ

17. Miss Brown

ใคร ๆ ก็เคยเจอผีเนอะน้องหนูดี อิอิ
    มีอีกมาเล่าอีกน้า...เรื่องผีพี่ก็ชอบ...

18. Numsai

ขออนุโมทนาบุญในธรรมทานของน้องตาลด้วยจ้า..ได้อ่านเรื่องสนุก ๆ ของน้องตาล ทำให้พี่คิดถึงเรื่องผี ๆ ในอดีต เมื่อครั้งยังอยู่ประเทศกัมพูชา มีหลายเวอร์ชั่น ตั้งแต่ผีอัปสรา ผีกุมารทอง ผีทีวี ที่บอกมามีเรื่องจริงทั้งหมด.. เด๋วจะทะยอยนำมาให้อ่าน ..นะคะ

เกิดมาพี่ไม่เคยกลัวผีเลย ตั้งแต่สมัยเรียน เคยเดินผ่านป่าช้าคนเดียว เคยผ่านสถานที่มีคนผูกคอตายมาแล้ว ผ่านถนนที่มีคนถูกรถชนตาย เพราะเวลาผ่าน ก็จะพูดบอกว่า..

"นี่พวกเธอ ผีอยู่ส่วนผี คนอยู่ส่วนคน ถ้ามาหลอกฉันจะไม่ทำบุญไปให้นะ"

คาถาอันศักดิ์สิทธิ์ ไม่มีผีตัวไหนกล้าแหยม 555++ แล้วก็เดินผ่านฉลุย เวลานั้นยังไม่เคยปฏิบัติธรรมค่ะ แต่เพียงทำสังฆทานเท่านั้น

ผ่านไปหลายปี จนกระทั่งเริ่มปฎิบัติ เดิมทีฝึกภาวนาพุท-โธ กับพระธุดงค์ ครั้งนั้น เริ่มพบผีครั้งแรก คือ ผีตายทั้งกลม

ขออนุโมทนาบุญกับน้องน้ำตาล และทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ

Numsai

19. Miss Brown

จะรออ่านเจ้าค่ะพี่น้ำใส อิอิ

ส่วนใหญ่หนูก็ไม่ค่อยเจอผีด้วยตาเนื้อ ๆ ค่ะ
    จะเห็นตอนเคลิ้ม ๆ ครึ่งหลับครึ่งตื่นในฝันมากกว่า..
    แต่ถ้าเห็นศพนี่บ่อยเหมือนกัน สงสัยจริตจะมาทางนี้ค่ะ อิอิ

วันหนึ่งได้เดินทางกลับบ้านจากกรุงเทพโดยการนั่งรถทัวร์ทั้งคืน
    กลางดึก จู่ ๆ ก็ตื่นขึ้นมาเห็นเหตุการณ์แบบจะ ๆ
    ไส้ยาวสีแดงกองอยู่กลางถนนพร้อมแสงไฟสีแดงวาบวับ
    พี่ปอเต๊กตึ้งกำลังสาวเก็บอย่างตั้งใจ...

มองไปอีกทาง เห็นรถพ่วงคันใหญ่จอดนิ่ง...
    ที่ล้อมีศีรษะคนติดอยู่ ... อูยยย ... อะไรนี่ ฝันหรือเปล่านะเรา...
    เบือนหน้าหนีไปอีกทางกลับเจอครึ่งบนกับครึ่งล่างของมนุษย์ผู้ชายวางกองอยู่กลางถนน
    ขาดสองท่อน เลือดแดงฉานนน เอิ้กกก

แล้วตูจะตื่นขึ้นมาดูทำไมนี่?...

20. Numsai

โห..น่ากั๊ว ๆ ขออนุโมทนาบุญกับน้องตาลอีกครั้งจ๊ะ พี่เห็นแบบตาเนื้อ เห็นเป็นเงา ๆ พอจะแยกออกว่า เป็นชายหรือหญิง แต่ก็โชคดีที่พี่ไม่กลัว อิอิ ชอบเอาบุญมาขู่ผี

สมัยพี่สาว ๆ อาจจะเป็นเพราะเรียนเกษตร เลยออกห้าว ๆ ไม่กลัวอะไร อิอิ

แต่ก็ยังไม่เคยเจออุบัติเหตุแบบไส้ไหลเหมือนน้อง บรือสสส์..

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้