ปี56จะร้ายแรงเหมือนหลายๆคนพูดหรือไม่?

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย interpoo, 29 ธันวาคม 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. komsant

komsant เป็นที่รู้จักกันดี

คุณปูเธอมีเจตนาดี เพราะมันจะรุนแรงขึ้นเรื่อย ๆ จนเกินปกติ และคำว่าภาคใต้ไม่น่าอยู่ คงมิได้เป็นการกล่าวร้าย แต่คงเป็นการเตือนน่าจะเป็นคำพูดทำนองว่า ช่วงนี้ภาคใต้อันตราย ให้ระมัดระวังเตรียมพร้อมอยู่เสมอ มากกว่าครับ

2. nccplace

nccplace เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ค่ะคุณปูเธอแค่ออกมาเตือนว่าช่วงนี้ภาคใต้ไม่น่าอยู่เพราะจะเกิดภัยพิบัติก็แค่นั้นไม่มีเจตนาว่าใคร สังเกตว่าคุณปูจะพูดสั้นๆเท่านั้น

3. zixma99

zixma99 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2011
    เพราะท่านๆทั้งหลายไม่เคยไปอยู่เลยบอกว่ามันรุนแรงขึ้นกว่าเมื่อนก่อน ตลอดชีวิตผมเจอน้ำท่วมทุกปี มีปี2537 ที่หนักสุดท่วมถึงชั้น2 ผมพยายามจะบอกครับว่าการที่จะรู้อะไรให้จริงต้องไปดูด้วยตาสัมผัสด้วยกาย อย่าเชื่อหรือเข้าใจด้วยคำว่ารู้สึกหรือได้ยินเค้าเล่ามาอีกที และการกล่าวด้วยความหวังดีอันนี้ผมก็เข้าใจครับไม่ได้โกรธเคืองอะไรกัน แต่อยากจะให้ระมัดระวังเพราะมันอาจกระทบกับวิถีการดำเนินชีวิตของคนอื่นเค้า เพราะเมื่อมันเกิดผมเชื่อว่าเราไม่สามารถรับผิดชอบได้หรอกครับ อีกอย่างถ้ามันเกิดขึ้นจริงก็ให้มันไปตามวิถีของกฏแห่งกรรมเถอะครับ เพราะไม่มีใครใหญ่เกินกรรม

4. kasarus

kasarus เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อก่อนก็ไม่เคยได้ยินว่ามีแผ่นดินไหวรุนแรงแบบนี้ที่ภาคใต้ ที่ภุเก็ต หรือที่ระนองเลยนะครับ

5. UncleGee

UncleGee เป็นที่รู้จักกันดี

ธรรมดาของคำเตือน
    1. เป็นเรื่องที่คาดว่าจะเกิดในอนาคต
    2. เป็นเรื่องที่ไม่ดี

ขออาราธนาคุณพระรัตนตรัย และสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก
    โปรดช่วยคุ้มครองทุกท่าน ให้รอดพ้นจาก ภัยพาล และภัยพิบัติทั้งปวงเทอญ

6. jkwm

jkwm Active Member

ภูเก็ต แผ่นดินไหว นี่ ปรกติไหม ?? ระนองแผ่นดินไหว นี่ ปรกติไหม ?? เข้ามาให้กำลังใจคุณปูครับ ท่านก็เตือนด้วยความหวังดีแหละครับ อยากให้เตรียมพร้อมรับมือไว้ด้วยความไม่ประมาทครับ

7. piramid111

piramid111 เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นกำลังใจให้คุณปูค่ะ อย่าเพิ่งท้อแท้นะค่ะ การเตือนเป็นสิ่งที่ดีค่ะ ยิ่งกระทู้คุณปูเสียงตอบรับค่อนข้างเยอะค่ะ ส่วนการการรับฟังส่วนมากเป็นความเชื่อส่วนบุคคลกันรับไปพิจารณากันเอง แค่ความเห็น 10 คนยังไม่ตรงกันเลยค่ะ แต่ของคุณปูส่วนมากยอมรับกันได้ค่ะเพราะคุณปูมักเตือนให้ใช้สติในการสื่อสารรับฟังมากกว่าให้หลงเชื่องมงายค่ะ สู้ สู้ อย่าท้อนะค่ะ

8. Kiddee_p

Kiddee_p Active Member

เอากำลังใจมาฝาก
    (kiss)(kiss)

9. kimjung2012

kimjung2012 เป็นที่รู้จักกันดี

ตั้งสติก่อนสตาร์ทอีกรอบครับ สู้ๆ

10. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ผม ขออนุญาต คุณ ปู และทุกท่านนะครับ..

ขออนุญาติ หยิบยก คำกล่าว ที่ หลวงปู่สุภา กันตสีโล วัดสิริสีลสุภาราม ศิริวัฒนะ ที่ ๑๑๗ ปี วันที่ ๑๗ กย.๒๕๕๕ ปีนี้...

หลวงปู่สุภา ท่านเมตตา ให้ ศิษยานุศิษย์ ทุกคน ตั้งจิต ตั้งใจ ใว้ว่า..

อย่า นำจิต ไปคิด สิ่งที่ไม่ดี สิ่งที่เป็น ลบ อย่านำมาคิด มันจะเพิ่มกระแส ดำ ความมืดมิดใน สมอง คนเรา...
    ความดำ ความมืดมิด จะเพิ่ม กระแส ลบ ทำให้ พื้นที่ นั้น จะ ติด ลบ ..

สร้างพลัง ความดี ด้วย ศีล สมาธิ ปัญญา ..

ปัญญา จะ สร้างพลัง บวก สลาย พลังลบ ...

มาดูภาพ หลวงปู่สุภา สิ ครับ..
    ขณะนี้ ท่าน ยังรักษา ธาตุขันธ์ ท่าน ที่ สกลนคร..เพราะ ภูเก็ต เป็นเมือง คนดี แต่ อาจจะมี พลังจากต่างชาติ เข้ามา...
    สกลนคร คือ มาตุภูมิ หลวงปู่สุภา มี หลาน เหลน โหลน ดูแล หลวงปู่สุภา เต๋มที่..
    หลวงปู่สุภา ยังไม่ทิ้งภูเก็ต ท่าน ยังเมตตา ส่งกระแส พลังมาช่วย แม้ ว่า..
    หลวงปู่สุภา สังขาร ไม่แข็งแรง..

ดร.พระ....

แจ้งข่าวมายังศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่สุภา กนฺตสีโล....
    วันนี้อาการโดยรวมของหลวงปู่สุภา กนฺตสีโล ดีขึ้นมาก
    หลวงปู่สามารถฉันอาหารได้เยอะขึ้น
    และวันนี้ก็เป็นวันที่..อาตมารู้สึกว่าเกิดมาไม่เสียชาติเกิด...
    เพราะได้เอาเลือดของอาตมาให้..องค์หลวงปู่สุภา
    เพราะท่านเป็นเกล็ดเม็ดเลือดต้องการเลือดกรุ๊ป B ซึ่งอาตมาก็มีศักด์เป็นหลาน
    แท้ๆ ขององค์หลวงปู่ ก็เลยกรุ๊ปเลือดเดี่ยวกัน
    ซึ่งวันนี้องค์หลวงปู่สุภา หมอก็ให้เลือดไป 200 ซีซี
    จึงแจ้งข่าวมายังลูกศิษย์ของหลวงปู่สุภา กนฺตสีโลทราบ..ธรรมะสวัสสดี

ดร.พระ.....

วันเสาร์

แจ้งข่าวมายังศิษยานุศิษย์ของหลวงปู่สุภา กนฺตสีโล....
    วันนี้อาการโดยรวมของหลวงปู่สุภา กนฺตสีโล คณะนายแพทย์ถวายอาหารเหลวแด่องค์หลวงปู่สุภา ทางสายยาง สุขภาพโดยรวมของหลวงปู่ก็แข็งแรงขึ้น..ธรรมะสวัสดี

ภาพ พระอาจารย์เล็ก วัดท่าขนุน กราบสักการะ พระพุทธบาท รอยที่ ๕ นัมทานที นั่งเรือจากหาดราไวย์ ไปที่ วัดเกาะแก้วพิสดาร..

เก็บตกจากบ้านวิริยบารมี เดือนเมษายน ๒๕๕๕
    พระครูวิลาศกาญจนธรรม (หลวงพ่อเล็ก สุธมฺมปญฺโญ) วัดท่าขนุน

ถาม : เกาะแก้วพิสดารที่ภูเก็ตอยู่ตรงไหนครับ ?
    ตอบ : ลงเรือที่หาดราไวย ถามเรือแถวนั้นแล้วเช่าเรือไป แต่ว่าเลือกฤดูให้ถูก เพราะว่าบางจังหวะคลื่นแรง เทียบข้างหน้าเกาะไม่ได้ ต้องไปหลังเกาะ

ตอนที่อาตมาไปเป็นฤดูที่คลื่นแรง แต่ว่าเจ้าที่ท่านช่วย วันนั้นก็เลยวิ่งเรือด้วยสองแรงพญานาค สิบกว่านาทีถึง ไม่มีใครเขาเชื่อ เพราะปกติวิ่งเรือกันครึ่งชั่วโมง แต่คณะของเราไปด้วยสองแรงพญานาค วิ่งพักเดียวก็ถึง คลื่นแรงขนาดไหนไม่รู้ แต่เรือเทียบหน้าเกาะให้เฉยเลย ไปกับเจ้าถิ่นก็สบายหน่อย

ถาม : ควรจะไปช่วงเดือนประมาณไหนครับ ?
    ตอบ : เดือนมกราคมคลื่นลมจะเบา แต่ถ้าไปแล้วเจอสึนามิพอดี รับรองจะประทับใจไปตลอดชีวิต..!
    -------------------------
    ฉนั้น ผม ในนาม นาคา นาคี ..

<!-- google_ad_section_end -->จะยังคง ช่วยงาน หลวงปู่สุภา เสมอ ในการ ช่วยดูแล งานพระพุทธศาสนา ดูแล ..ในส่วนสัมมาทิฏฐิ..

หลวงปู่สุภา ท่านเมตตา ให้อัญเชิญ สมเด็จหลวงปู่อุปคุต ประดิษฐานใว้ ๕ มุมเมืองภูเก็ต..
    แล้ว ลูก หลาน , ชาวบ้าน ที่มาทำมาหากิน เลี้ยงปากเลี้ยงท้องในภูเก็ต จะมีจิต ช่วย ทำให้..

เป็น กระแส บวก นะครับ..( ผมฟัง จาก ปาก หลวงปู่สุภา หลวงปู่สุภา ท่านออกเป็นคำสั่ง มาในคืนวันพระ ที่ใด้ถวาย พวงมาลัย มะลิ บูชา ครู )
    ภาพ ที่ 8 พระธาตุภูหว้า วัดป่าเทส รังสี บนเขาต้นน้ำตกกระทู้ ภูเก็ต สมัยที่หลวงปู่เทส เทสรังสี มาปักกลด ณ. สถานที่นี่

เหตุการณ์ แผ่นดินไหว สึนามิ เมื่อคราวก่อน หลวงปู่สุภา ท่านยังห่วง ศิษยานุศิษย์ ทุกคน..
    เรา คิด และ เตรียมความพร้อม ด้วยความไม่ประมาท นั่นคือสิ่งที่ดี ครับ...

ผมเอง เตรียมความพร้อม ทั้ง วิทยุสื่อสาร ที่ stand by ทั้ง วิทยุสมัครเล่น, เครื่องแดง ..ทั้งภูเก็ต
    และ ใด้ ผมสร้าง เรือนปฏิบัติธรรมภาวนา ใว้บนเนินเขา ที่ความสูง 70 เมตร ที่อ.คุระบุรี จ.พังงา ตาม นิมิต หรือความฝัน จาก พ่อแม่คุรุอาจารย์กายทิพย์ เนื่องจาก คุณพ่อ อยู่ใกล้จุดนั้น ..เตรียมความพร้อม ใว้..ทั้ง วิทยุสื่อสาร..
    เรือนธรรมภาวนาเวียงนาคา บนเนินเขา อ.คุระบุรี..(ปัตจัตตัง ) ตามลายเซ็นต์ นาคา ..
    ห่างกันไม่มาก กับ เรือนธรรม มี สำนักสงฆ์ ที่ ศิษยานุศิษย์ หลวงปู่สุภา จำวัด และเป็นจุดที่มีการ ขุดค้น ลุกปัด สมัยโบราณ..

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=46335[/MUSIC]

กราบอนุโมทนากระแสคลื่นพุทธคุณ
    Artist: เสฐียรพงษ์ วรรณปก ราชบัณฑิต
    Album: เพลงคาถาชินบัญชร - เพลงคาถาพาหุง

[/QUOTE]

<!-- google_ad_section_end -->http://palungjit.org/threads/มหานาค...ทีพระพุทธบาท-up-น-15-ว-สื่อสาร.124284/page-32

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2012
  11. interpoo

interpoo เป็นที่รู้จักกันดี

25 กรกฎาคม 2011
    ขอโทษด้วยนะคะ ที่ทำให้คนใต้สะเทือนใจ.. แค่พูดความจริง ว่า ... ภาคใต้แย่ลง...

ถ้าคนที่คุ้นเคยกะการทำนายของปู ปูจะเป็นคนที่พูดอะไรตรงๆ คำว่า ปลอบใจ ไม่ค่อยมีหรอกค่ะ... บางทีคนอื่นจะรับไม่ได้... เช่น... ล่าสุด ก็มีคนที่คุยการบ่อยๆ น้องชายเค้าโดนยิง... มาให้ปูดูให้ ปูก็บอกว่า "ทำใจนะคะ" ปูไม่เห็นอนาคตเค้าแล้ว... มันมืดหมด... ไปลาเค้านะคะ... ถ้ามีคนมาบอกว่า ญาติสนิทเราจะตายแน่... เราก็ช๊อกเหมือนกัน แต่ถามว่า ถ้ารู้ก่อนว่า ไม่รอดแล้วได้ไปสั่งลา... จะดีกว่า เขาไปกระทันหัน โดยไม่ได้สั่งลาไหมล่ะ...

ใครจะว่า อะไรก็ช่าง ... ถ้าไม่พอใจในคำทำนายของปู ก็ไม่ต้องมาเปิดกระทู้ดูค่ะ

12. interpoo

ลองไปย้อนคำทำนายนะคะ ปูจะบอกว่า "ภาคใต้ไม่ต้องดูละ เพราะเขาก็ท่วมของเค้าทุกปี ตลอดปีอยู่แล้ว... แต่ว่า ช่วงปีนี้ ขอบอกว่า มันรุนแรงขึ้น ย่าปู อายุ 95 ปี อยู่ใต้มาตั้งแต่ เด็กๆ ยังบอกเลยว่า ไม่เคยเห็นน้ำท่วมเยอะขนาดนี้

ไปย้อนดูคำทำนายปูแรกๆ จะบอกว่า ภาคใต้น้ำท่วมเยอะ อันนี้ เด็กอนุบาลก็รู้ค่ะ... ปูจะตัดภาคใต้ออกเลยถ้าทำนายอากาศ เพราะรู้อยู่แก่ใจ ว่า "ภาคใต้เป็นภาคที่มี 2 ฤดู คือ ร้อน กะ ฝน ... ฝนมันร้อยละ 80 คือเดือน มี.ค. ถึง ธ.ค."

แต่ถ้าบอกว่า น้ำท่วมปีนี้ ธรรมดาๆ ก็ รอดูปลายปีละกันนะ ว่า มันธรรมดาจริงหรอ

13. llilliilliiill

llilliilliiill เป็นที่รู้จักกันดี

5 มิถุนายน 2012
    เป็นกำลังใจให้ทุกคนนะครับ

ขอให้ทุกท่านมีสติ ใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ครับ

สาธุ... ครับ

14. ทูนอยุธยา

ทูนอยุธยา สมาชิก

ขอเป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณทีเตือนครับ ปัจฉิมโอวาท ของพระพุทธองค์ ท่านใ้เราดำรงตนอยู่ในความไม่ประมาทครับ

15. interpoo

วันที่ 7 มิถุนายน 2555

วันนี้ ดวงดีได้ทองมาอีก 5000 บ.... ก็โดนโจมตีทั้ง 2 กระทู้ละคะ.. ช่างเค้าเถอะ... ว่างจัดไม่มีทำ เลยระบายอารมณ์กะเรา... ปล่อยเค้า... บางคนแปลกนะ ยิ่งด่ากลับ ยิ่งชอบใจ เหมือนคนที่ปูเคยมีปากเสียงตอนสมัยเล่นติดเกม... เค้าก็ชอบให้เรา ด่า ... ไปดูหน้า ก็ แค่เด็ก 17-18 ... รู้ละว่า "เก็บกด แถมเป็นเพศที่ 3 อีกด้วย"

แต่ ตอนนี้ รู้อย่างนึง คือ โกรธคือโง่ โมโหคือบ้า... ถ้าเรามีอารมณ์แบบนั้น จิตใจเราก็จะตกต่ำ... ต้องรักษาอารมณ์ให้สม่ำเสมอ เพราะสมัยนี้ คนที่มีอารมณ์ทั้ง 2 อย่าง เยอะจริงๆ ... แค่ไม่พอใจอะไรกันนิดหน่อย ก็ฆ่ากันได้ง่ายๆ ... ตอนไปเข้าวัดวันวิสาขบูชา รู้สึกมีความสุขอย่างประหลาด... การที่ได้ทำบุญ ทำทาน... จะช่วยจรรโลงจิตใจให้ดีขึ้น

ถ้าใครๆ ว่าง ก็ หมั่นนั่งสมาธิ กำหนดจิต... จะได้มีสติตลอดเวลานะคะ ... มีประโยชน์ต่อตัวเองแน่นอน... เพราะถ้าจิตใจดี ร่างกายเรา ก็ดีไปด้วย ... เหมือนที่เค้าบอกว่า กำลังใจ เป็นยาให้ชีวิต

16. tossapon15

tossapon15 เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    ใช่ครับคุณปูมีให้เลือกสองอย่างครับคือท่วมมากกับท่วมน้อยเพราะท่วมทุกปี

17. interpoo

สำนักข่าวต่างประเทศ (7 มิ.ย.) รายงานเรื่องราวอัศจรรย์ใจที่เกิดขึ้นกับ เด็กชายอนิล บารเรลล่า เด็กชายวัย 12 ขวบ เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่ออนิลลงเล่นไปเล่นน้ำในแม่น้ำสายหนึ่งที่ประเทศ อินเดีย เขาเกิดสำลักน้ำเป็นเหตุให้กลืนปลาทองเข้าไปอยู่ในปอด ทำให้หายใจอย่างยากลำบาก พ่อแม่ของอนิบจึงรีบนำตัวส่งโรงพยาบาล
    แพทย์ได้ทำการช่วยเหลืออย่างเร่งด่วน และเปิดเผยว่า ในกรณีที่เด็กชายคนดังกล่าวสำลักน้ำและกลืนปลาทองเข้าไปนั้น ที่น่าแปลกคือปลาไม่ไปตกที่กระเพาะอาหาร แต่กลับลงไปที่ปอดแทน หลังจากการผ่าตัดพบว่าปลาทองขนาดประมาณ 9 เซนติเมตรนั้นยังมีชีวิตอยู่อีกด้วย สร้างความฮือฮาและประหลาดใจเป็นอย่างมาก

ถ้ากลืน 2 ตัว ปล่อยไว้นาน... มันคงได้ออกลูกเป็นฝูง (5555 ล้อเล่นนะ ขำขำกัน)

ขนาดไฟล์:
      9.5 KB
      เปิดดู:
      41
  18. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

[ame="http://www.youtube.com/watch?v=oAmAhpbXMQs"]บทสวดชัยมงคลคาถา(ชัยน้อย) - YouTube[/ame]

"จุลชัยยะมงคลคาถา" หรือ"ชัยมงคลคาถา" หรือในท้องถิ่นอีสานเรียก "สวดไชยน้อย" ประพันธ์ในสมัยล้านช้างร่มขาว ประเทศลาว โดยพระมหาปาสมันตระมหาเถร ว่าด้วยชัยชนะของพุทธเจ้า ต่อเทพพรหม ครุฑ นาค ปีศาจ ฯลฯ และอวมงคลทั้งหลาย

ถ้าผม นาคา จำไม่ผิด นะครับ บทชัยยะน้อย
    ท่านองค์หลวงตามหาบัว ท่านเมตตา ให้ เจริญ เพื่อ บ้านเมือง สยามประเทศ

ต่อมา พระอาจารย์สายพระป่า ธรรมยุติ สวดเจริญ พลังธาตุขันธ์ พ่อ แม่ คุรุอาจารย์ นะครับ..

พระพุทธบาท วัดเหล อ.กะปง จ.พังงา
    พระพุทธบาท วัดเหล อ.กะปง จ.พังงา
    พระพุทธบาท น้ำตกทรายขาว อ.ท้ายเหมือง จ.พังงา
    ทั้ง ๒ รอย พระพุทธบาท ตาม จารึก ของ พระอาจารย์ ชัยวัฒน์ ใน หนังสือตามรอยพระพุทธบาท และ เว็ป ตามรอยพระพุทธบาท

-----------------------------------​

โครงสร้างคณะทำงานเครือข่ายเพื่อนเตือนภัยแห่งประเทศไทย
    แจ้ง ข่าว..
    23-24 มิย.2555 จัดโครงการสื่อสาร เพื่อการเฝ้าระวังภัย และ การเตือนภัย
    อบรมพัฒนาเครือข่ายความร่วมมือภาคประชาชนผู้มีจิตอาสา​

เพื่อนเตือนภัย...​

ขอบคุณในไมตรี ของคุณปู จริงๆ ผม นาคา ติดตาม กระทู้ คุณปู มาพอสมควร นะ ทราบว่า ที่แจ้งใว้ในกระทู้ ทั้ง ห้องภัยพิบัติ และ ห้องวิทยาศาสตร์ ครับ ส่วนมาก ก็ เกิดตามนั้น..
    ฉนั้น กำลังต่อ ทุกท่าน ด้วยความไม่ประมาท นะครับ..ด้ง พระปัจฉิมโอวาท ขององค์ พระสัมสัมพุทธเจ้า..
    ที โพสส์ นี้ ไม่ใช่ มาแก้ต่างนะครับ...
    เพราะ นาคา มี กระทู้ ช่วยตรึง ,งานบุญ ทางภูเก็ต,พังงา อยู่แล้ว ..และ นาคา ผม ก็ อยู่ ช่วยงาน ใน war room falkman ; A.4
    ปัจจุบันนี้ ต้องยอมรับ ว่า..พายุสุริยะ มีผลกระทบ ต่อ สังคมโลก เป็นอย่างมาก แม้กระทั่ง การตัดไม้ ทำลาย ต้นน้ำ นะครับ..​
    ขอถวาย พระพรชัยมงคล ..ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
    นาคา (พจน์ ) HS8HNB นักวิทยุสมัครเล่น
    พ่อหลวง ท่าน เมตตา ให้ ..เศรษกิจพอเพียง..
    --------------------------------------------
    หลายท่าน ในภูเก็ต พยายาม ตรึงพื้นที่ กันทั้ง แรงกาย สังขาร ,แรงใจ ทั้ง พละกำลัง ศรัทธา ใน พุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ ศีลานุสติ เทวตานุสติ (ทวยเทพเทวา )
    คำสั่ง จาก ปาก หลวงปู่สุภา กันตสีโล ศิริวัฒนะ ที่ ๑๑๗ ปี ในปีนี้ นะครับ

ทราบว่า พี่ชาย คุณปู ก็ อยู่ ภูเก็ต

เครือข่ายเพื่อนเตือนภัยแห่งประเทศไทย " หากไม่มีเพื่อนเตือนภัยแล้วใครจะเตือนเพื่อน "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2012
  19. fanfanfan

fanfanfan สมาชิก

7 มิถุนายน 2012
    ติดตามอ่านมานาน หวยงวดก่อนก็เกือบจะถูกละ ดันตีเลขผิดไปนิดนึง งวดนี้เอาใหม่นะคะ
    ขอชื่นชมคุณปูด้วยใจจริงค่ะ ที่กลับมายังบอร์ดนี้ และจะติดตามตลอดไปค่ะ

ยังไงกลับมาคราวนี้ก็รอบคอบหน่อยละกันนะคะ
    อย่าง ทะเลสาบสีแดงนั่น ดิฉันก็ว่ามันมีตั้งนานแล้ว เคยอ่านหนังสือเจออยู่ค่ะ ไม่ใช่พึ่งเกิดนะคะ

ส่วนทางภาคใต้ ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงค่ะ เพราะดิฉันว่ามันค่อนข้างละเอียดอ่อน และที่นั่นก็ทำเงินให้บ้านเมืองเราเยอะอยู่ค่ะ

20. pmahteerapat

pmahteerapat Active Member

เข้าใจเจตนาของคุณปู ว่าเตือนด้วยความหวังดีและพูดตรงๆ ที่บอกว่าภาคใต้ไม่น่าอยู่

หมายถึงจากนี้ต่อไปไม่นาน ภัยธรรมชาติต่างๆจะรุนแรงขึ้น ซึ่งที่จริงมันก็ทั้งประเทศแหละ

แต่ ทางใต้คงหนักกว่าที่อื่น ซึ่งอันนี้ตรงกับทั้งหลักฐานทางวิทบยาศาสตร์และหลายๆท่าน

ได้บอกไว้ ผมเป็นคนใต้คนนึงรู้สึกได้ถึงความไม่ปรกติของธรรมชาติเพราะมันรุนแรงและ

แปรปรวนขึ้นทุกวัน ทำให้ต้องเตรียมตัวและใจให้เข้มข้นมากยิ่งขึ้น ขอบคุณและขอเป็น

กำลังใจคุณปูนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้