ผมฝันแปลกๆว่าผมติดต่อกับคนบนโลกอื่นครับ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย k0l2nl3aza, 14 เมษายน 2010.

1. k0l2nl3aza

k0l2nl3aza เป็นที่รู้จักกันดี

ของจริงมีอย่าลบลู่ ผมเคยฝันแบบนี้บ่อยและเคยเจอจริงจริงด้วย

เล่าให้ใครฟังเขาก็หาว่าบ้าอย่าไปสนใจเลยครับทำสมาธิไปเรื่อยเรื่อยแล้วจะรู้มากกว่านี้

แต่เรื่องย้อนกาลเวลาไปอดีตอนาคตผมว่าไม่น่าจะเป็นไปได้

รู้ไว้คนเดียวดีที่สุดหรือไม่หากลุ่มคนที่เจอเหตุคล้ายคล้ายกัน
    <!-- google_ad_section_end -->__________________

ครับผม เรื่องย้อนเวลาไปอดีตอนาคตอะไรนั่นผมก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไรหรอกครับ แต่ผมจะทำสมาธิจนกว่าผมจะรู้อะไรมากกว่านี้ขอบคุณครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) --><!-- google_ad_section_end -->

2. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** การตัดลดนิสัยตนเอง ****

ขอให้เชื่อ
    สัจจะมีผลตอบแทน
    เจอกันในฝัน

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

3. k0l2nl3aza

ครับคุณหมุมาน ผมจะลองทำในสิ่งที่คุณบอกขอบคุณครับ

4. ผู้มีสติ1

ผู้มีสติ1 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    dream dream All I have is dream.

เพลงนะครับอย่าคิดไรมาก

5. k0l2nl3aza

dream dream All I have is dream.

เพลงนะครับอย่าคิดไรมาก<!-- google_ad_section_end -->

--------------------------

ใช่ครับมันก็แค่ความฝัน แต่ผมควรทำไงต่อไปดีละครับล

6. k0l2nl3aza

ผุ้รุ้ไปไหนหมดดดดครับบ

7. แสงอุ่น

แสงอุ่น เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้ตั้งใจช่วยดันกระทู้ใดๆ แค่จะบอกว่า " จินตนาการ สำคัญ ต่อการเรียนรู้และวิวัฒนาการ " วัยเด็กจินตนาการได้กว้างและไกลกว่าวัยผู้ใหญ่ เนื่องด้วยผู้ใหญ่มีกรอบทางความคิดมากกว่าเด็ก คือ มีสิ่งที่ต้องยึดติด โดยตั้งใจและมิได้ตั้งใจ มากว่าเด็ก เด็กที่มีจินตนาการถือเป็นสิ่งดีมาก มนุษย์เรามีสิ่งที่เหนือว่า สิ่งมีชีวิตอื่นๆในโลกนี้ คือ จินตนาการ และความคิดฝัน....
    ดีแล้วที่เรามีจินตนาการ

8. axzon47

axzon47 เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2006
    อยากแนะนำให้อ่านกระทู้ ของคุณ Chayutt ที่รวมรวมแปลจากเว็บ ตปท. มีตั้งหลายกระทู้นะ ลองอ่านดูครับ

และ novaanlai กระทู้ เชิญเข้าร่วมสนทนาพิเศษเรื่อง-มิติ-ความฝัน-ชาติภพ-จิตวิญญาณ-โดย-@โนวา-อนาลัย@-[writer

9. Starseedz

Starseedz เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2010
    เข้ามาอ่านซ้ำสองครับขอบคุณมาก

10. worrior

worrior เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2008
    อย่าพึ่งไปค่อนขอดน้องเค้าเลยครับ ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่เค้าคงอึดอัดอยากเล่า อยากระบาย ส่วนเรื่องจะจริงไม่จริงก็คงไม่มีใครบอกได้หรอก จริงมั้ย? อีกอย่างไอ้ที่เราคิดว่าตื่นๆกันอยู่นี่จริงๆแล้วกำลังหลับลึก กำลังฝัน กำลังสร้างประสบการณ์อยู่ใน Matrix อะไรซักอย่างรึเปล่า? (เพียงแต่มันดูเหมือนจริงมากไปเท่านั้นเอง):z8

11. adubis

adubis Active Member

16 มิถุนายน 2007
    ผมอยากฟังต่ออะครับ คิดว่าคุณเป็นคนที่โชคดีมาก ผมอยากติดต่อหรือฝันบ้าง ถ้าเขามาเข้าฝันหรือติดต่อผมคงมีกำลังใจหรืออาจจะรุ็สึกอะไรๆเปลื่ยนแปลงไปเลยก็ถ้าได้เจอกับตัวเอง

12. kamoochi

kamoochi เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปคิดอะไรมากครับกับคำวิจารณ์ เรามาเล่ามาหนุกหนานก็ทำตามฝันของเราไปครับ
    ที่เขาบอกว่าฝันอย่าเอามาปะปนกับความเป็นจริงคือ ฝันแล้วไม่ทำให้การดำเนินชีวิตประจำวันต้องเดือดร้อนต้องวุ่นวายใจก็ขอให้สนุกกับมโนภาพนั้นๆ ถ้ามันเกิดภัยพิบัติขึ้นมาอย่างที่คุณเข้าใจและเข้าใจว่าคุณคือผู้นำนั่นน่ะ คุณคือผุ้นำจริงๆเป็นผู้นำของจักรวาลที่คุณรับรู้ได้(คือตัวคุณเอง) เป็นผู้นำตัวเอง ผุ้นำของกายและใจคือธาตุขันธ์ทั้งหมดที่เป็นคุณ

13. kim_potter

kim_potter เป็นที่รู้จักกันดี

เล่าต่อเถอะนะ เราก็อยากฟังค่ะ เราก็อยากฝันแบบนี้บ้าง

จะดีไหมถ้าเราได้ฝันว่าได้ผจญภัย แล้วทำให้เรามีแรงบันดาลใจเมื่อตื่นขึ้น!

ได้ฝันถึงสิ่งที่ไม่คาดคิด ฝันถึงสิ่งที่ไม่น่าเป็นไปได้

แต่เราก็ยังได้ฝัน ซึ้งถ้าฝันทำให้เรามีกำลังใจมากขึ้น มีพลังที่จะทำในสิ่งที่ดีมากขึ้น

มันก็ดีนะคะ

14. yavoiii

yavoiii Active Member

30 พฤษภาคม 2010
    บอร์ดนี้ไม่ได้หรอกครับ ใครพลาดพลั้งก่อนโดนแทงยับ

--เข้ามาบ่อยๆก็รู้เอง--

15. เมทิกา

เมทิกา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2008
  16. thanathama

thanathama เป็นที่รู้จักกันดี

ฝันก็คือความจริง ของอีกภาวะหนึ่ง นอกกายเนื้อ
    มันเป็นเรื่องที่ยากที่จะเข้าใจ แต่ใช่ว่าจะเข้าใจไม่ได้
    คนส่วนใหญ่ไม่ค่อยเปิดกว้าง อะไรที่ตัวเองไม่รู้ไม่เชื่อก็จะสรุปเองว่าไม่จริง
    เสียดายจริง ๆ ที่น้องเค้าไม่ได้มาอัพเดทต่อ
    อีกหลายคนเลยพลาดข้อมูลที่นำมาต่อยอดได้อีกมากมาย
    ถ้าน้องได้กลับมาอ่านอีอยากให้น้องลองหากระทู้ของ โนวาอนาลัย ครับ
    มันเป็นที่ที่เหมาะกับน้องครับ

17. Lastquarter

Lastquarter เป็นที่รู้จักกันดี

24 ธันวาคม 2010
    คราวหลังอย่าตั้งกระทู้เล่าอะไรแบบนี้เลยดีกว่า จะโดนด่าเอาปล่าว ๆ โดยเฉพาะเรื่องแบบนี้ (เห็นใจนะ)

18. ballbeamboy2

ballbeamboy2 เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2011
    ผมเป็นนะ แต่ผมอายุ 14 ศึกษาธรรมะ เมื่อวันนั้นมาถึง เด็กอายุ ราวๆผม (ที่เริ่มลงมาเกิดกันจากสวรรค์บ้างนรกบ้าง พรหมบ้าง จะลงมาเกิดกัน) คนเหล่านั้น จะเป็นคนช่วยโลก (แต่ยังไม่แน่ มันขึ้นอยู่กับว่า คนเหล่านั้นจะทําไหม) ถ้าไม่เชื่อ ลองดูคนที่อยู่เวปนี้ มีวัยรุ่น ผู้ใหญ่ อ่าครับ

19. Andromeda Galaxy

Andromeda Galaxy เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่รู้ว่า จขกท. ยังอยู่ในเวบบอร์ดมั้ยคะ
    อยากรู้ความคืบหน้าค่ะว่า
    จนถึงวันนี้แล้วมีอะไรคืบหน้าไปจากที่เล่าไหม

ส่วนคำพูดของ จขกท.
    ที่เราทำตัวสีแดงขีดเส้นใต้ไว้....ที่พูดว่า...
    เมื่อเราหลับเราจะได้กลับไป ที่นั้นๆ
    เพื่อจะบอกว่า...ตรงคำพูดนี้ของ จขกท.
    เป็นคล้ายๆกับที่เราเป็นอยู่เลยแฮะ
    (ถึงได้เข้าใจในสิ่งที่ จขกท.เล่ามา)

เรากับความฝันของเรา
    มีอะไรบางอย่างที่มันเชื่อมโยงกันอยู่
    เพราะฉะนั้น...เวลาเราหลับ
    ความฝันจะนำพาตัวเราไปยังที่เราจากมา
    และเราใช้เวลาและชีวิตอยู่ในความฝันนั้น
    (ขนานไปกับโลกปกติ)
    พอตื่นมาก็ใช้ชีวิตอยู่ในโลกตามปกติ

แต่ว่า ตอนนี้เราหายสงสัยแล้วล่ะ
    ว่าโลกที่ตัวเราไปใช้ชีวิตอยู่อีกโลกหนึ่งนั้น
    มันคืออะไร

เรารู้และเกิดความเข้าใจ
    ภายหลังจากอ่านหนังสือของ
    อ.โนวา อนาลัย
    ที่พูดถึงเรื่องเกี่ยวกับความฝัน(อย่างละเอียด)
    พออ่านจบแล้ว เราก็เข้าใจ
    ในสิ่งที่ปรากฎในความฝันของเราเลยล่ะ
    ไม่มีอะไรค้างคาใจอีกต่อไปแล้ว

พอมาอ่านกระทู้ของ จขกท.อันนี้เข้า....
    ก็พอจะเข้าใจในสิ่งที่คุณเล่ามาค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2012
  20. Big c

Big c สมาชิก

เล่ามาเรื่อยๆ ถ้าฝัน แปลกๆแบบนี้อีกน่ะ อยากรู้ สนุกดี