ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เครือข่ายต้องโยงใย มีที่มาที่ไปถึงกันค่ะ สิ่งที่คุณ ลุง ถ่ายทอดออกมานั้น มีคุณค่าและสาระ พร้อมทั้งประสบการณ์ค่ะ
    และ ลินเชื่อว่าเพื่อนๆสมาชิกที่ได้เข้ามาอ่านไม่มากก็น้อยที่ได้ เปิดรับสิ่งใหม่ๆเข้ามาในชีวิต เรื่องบางเรื่องอาจจะฟังดูเข้าใจยาก แต่ถ้าลองได้อ่าน วลีแบบกำปั้นทุบดิน แบบคุณลุง ที่มีทั้งบุ๋น และ บู๊ + เฮฮา รับรอง สมองซีกซ้ายและ ขวาได้ทำงานร่วมกันแน่ๆค่ะ :cool::cool::cool::cool:(k)(k)(k)

2. อู๋นะครับ

อู๋นะครับ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2010
    สวัสดีครับ คุณลุงmodpong ผมเพิ่งเริ่มติดตามอ่านได้ 40 หน้าแล้วครับ ขอบคุณ
    ที่ได้มีเรื่องเล่าเก่าๆ แถมความรู้อีกมากมาย มาให้อ่านกัน เลยจะขออนุญาต copy
    ข้อความไว้ เพื่อเก็บไว้เป็นความรู้หรือแนะนำคนอื่นต่อไปครับผม ขอบคุณครับ

3. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...................................................
    ....ขอบคุณ..และยินดีต้อนรับครับ..เชิญได้เลยครับ..ไม่มีลิขสิทธิ์ครับ..copyได้เลย..ถ้าเป็นประโยชน์..รูปที่ผมถ่ายเอง..ไม่ได้ไปขอยืมตามwebมา..ถ้ามีประโยชน์..จะเอาไปใช้ที่อื่น..ก็ได้เลยเช่นกันครับ..ไม่มีปัญหา.........

4. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่modpong

5. mature_na

mature_na เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    พระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัววันที่ 5 ธันวาคม 2553 ตอนเช้า

ขออัญเชิญกระแสพระราชดำรัสมาให้อ่านกันนะครับ

<table class="tborder" style="margin: 10px 0pt;" cellpadding="6" cellspacing="1"> <thead> <tr> <td class="tcat" colspan="2" style="text-align: center;"> [ame="http://www.youtube.com/watch?v=Cp_5pj8eBfs&feature=player_embedded"]YouTube - พระราชดำรัสในหลวง 5 ธันวาคม 2553[/ame] </td> </tr> </thead> <tbody> <tr> <td class="panelsurround" align="center">
    </td> </tr> </tbody> </table>​

"ขอขอบพระทัยและขอบใจท่านทั้งหลายเป็นอย่างยิ่งที่มีไมตรีจิต
    พรั่งพร้อมกันมาให้พรวันเกิดรวมทั้งให้สำคัญคำมั่นสัญญาโดยประการต่างๆ
    ข้าพเจ้าขอสนองพรและไมตรีจิตทั้งนั้นด้วยใจจริงเช่นกัน

บ้านเมืองของเราเป็นปึกแผ่นมั่นคงและร่มเย็นเป็นปกติสุขสืบมาช้านาน เพราะเรามีความยินดียึดมั่นในชาติ
    และต่างร่วมแรงร่วมใจกันบำเพ็ญกรณียกิจต่าง ๆ ทำหน้าที่โดยถือประโยชน์ส่วนรวมของชาติ
    เป็นเป้าหมายสำคัญสุด ท่านทั้งหลายในสมาคมนี้ตลอดจนคนไทยทุกหมู่เหล่า จึงควรจะได้
    ทำความเข้าใจในหน้าที่ของตนไว้ให้กระจ่าง แล้วตั้งใจปฏิบัติหน้าที่ของตนให้ดีที่สุด
    มีความไม่ประมาทและด้วยความมีสติรู้ตัวอยู่เสมอ เพราะการกระทำโดยประมาทขาดความรอบคอบ
    เป็นเหตุให้เกิดความผิดพลาดเสียหายในหน้าที่และการกระทำโดยขาดสติยั้งคิด
    ขาดเหตุผลความรู้จักถูกผิดนั้นเป็นเหตุให้เกิดความหลงความลืมตัว ทำให้กระทำสิทธิ์
    ที่ไม่ใช่หน้าที่โดยชอบได้ ซึ่งเป็นอันตรายมาก อาจจะนำความเสียเสื่อมสลายมาสู่ตนเองตลอดถึงประเทศชาติได้
    จึงขอให้ทุกคนได้สังวรระวังให้มาก และประคับประคองกายใจให้เที่ยงตรงหนักแน่น
    ในอันที่จะปฏิบัติภารกิจในตนของตนให้ถูกต้องตามหน้าที่ เพื่อความมั่นคงและเพื่อสามารถ
    ประโยชน์สุขอันยั่งยืนของชาติบ้านเมืองเรา

ขออำนาจแห่งคุณพระรัตนตรัย และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ จงคุ้มครองและรักษาท่านให้ปราศจากทุกข์
    ปราศจากภัยและอำนวยสุขศิริสวัสดิ์พิพัฒนมงคลให้สำเร็จผลแ่ก่ท่านทั่วหน้ากัน"

============​

ดูโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจตั้งแต่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวเสด็จออกจากโรงพยาบาลศิริราช
    จนกระทั่งเสด็จถึงวัดพระแก้ว มีประชาชนรับเสด็จสองข้างทางเป็นจำนวนมาก ประทับใจคำปฏิญาน
    ของทหารรักษาพระองค์มาก พระองค์ทรงมีพระราชดำรัสกับผู้ที่เข้าเฝ้าและประชาชน
    ซึ่งขออัญเชิญกระแสพระราชดำรัสบางส่วนมาให้อ่านกันนะครับ

หากมีข้อผิดพลาดประการใดเกล้ากระหม่อมขอพระราชทานอภัยโทษมา ณ ที่นี้ด้วยเทอญ

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ถอดความพระราชดำรัสโดย

คุณพยัพหมอก และคุณบุญโทนคนซื่อ pantip.com

credit:บางส่วนจาก

ลานสนทนาคนรักหลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ หลวงปู่ทวด - หน้าแรก

6. modpong

...................................................
    ...ขอบพระคุณครับ..ที่ได้อัญเชิญมาให้ได้รับทราบกัน..............

7. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    นี่ก็เป็นอีกเหตุผลหนึ่ง ที่ผมติดตามกระทู้ของพี่ และน้อง ๆ อีกหลาย ๆ คน ก็คงคิดอย่างผม คือนอกจากจะมีสาระดี และไม่เหมือนใครแล้ว ยังดูเป็นธรรมชาติอีกครับ แต่คนไทยส่วนใหญ่จะชอบคนพูดดี ๆ ประดิษฐ์คำพูดให้ดูสวยหรู ฟังดูเคลิ้ม และจะไม่ชอบคนพูดตรง ๆ โดยเฉพาะคนที่โดนพูดเสียดแทงหัวใจของตนเอง จะไม่ชอบครับ ขอบคุณพี่ modpong มาก ๆ นะครับ จะพยายามติดตามอ่านกระทู้ของพี่ตลอดครับ ไม่อยากพลาดสาระความรู้ดี ๆ ช่วงหลังคงต้องหาเวลาว่างเข้ามาดู เพราะช่วงนี้งานยุ่งเหลือเกินครับ

8. modpong

..ขอบคุณมาก..น้องกำธร..เรื่องการเขียน..ตั้งแต่แรกเลย..ก็ไม่ได้คิดจะเขียนแบบ..ที่เขาเขียนกันอยู่แล้ว..เพราะไม่รู้จะเขียนไปทำไม...ซ้ำซาก..และที่เขาเขียนกัน..ตามหนังสือแพงๆนะ..เขาก็เป็นผู้ทรงความรู้อยู่แล้ว..พี่เป็นคนไม่เหมือนชาวบ้าน..มาตั้งแต่เด็ก..ชอบคิด..ชอบทำ..ชอบประดิษฐ์..รวมทั้งไขว่ขว้าหาความรู้ที่ชอบ..เท่าที่จะทำได้(แต่ดันมาเรียน..ด้านที่ไม่ชอบ..เพราะจำใจ)...เรามาคิดข้อมูลต่างๆ..เอามาวิเคราะห์ความน่าจะเป็นด้วยตัวเอง..มันก็เกิดเรื่อง..แปลกๆแบบที่อ่านนี่แหละ..นิสัยโผงผาง..ไม่กลัวใคร..และนำเสนอ..ทุกเรื่องที่ต้านความอยุติธรรม..หยิ่ง(หน่อยๆ)...ยะโส(นิดๆ)..และกวนบาทา(เป็นบางอารมณ์)..แต่เพื่อนฝูงสนิท..บอกว่า...มันบ้า...
    ..ผมทำอะไร..ที่เป็นส่วนตัว..แต่คนอื่นเห็นได้..อย่างไม่แคร์สายตาใคร..(หน้าด้าน)..
    ถ้า..พี่ๆ..น้องๆ..หลานๆ..เห็น..ตัวตนผมได้ด้วยตาเนื้อ...จริงๆ...อาจตกใจ..แล้วคิดใหม่ว่า...Oh !..My...God..ไอ้นี่นะเรอะ
    ที่มาเขียนเรื่องสาระ..มาให้อ่าน..ทุกวัน....

9. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา..และทุกๆท่านครับ....

10. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ชอบครับ...สำนวนแบบนี้ผมชอบมาก...ดูไม่แคร์สื่อดีครับ(อิอิแอบแซวคุณลุงนิดนึง)...แต่ยังไงผมก็อยากเจอคุณลุงสักครั้ง...เลี้ยงกาแฟคุณลุงสักแก้ว...แล้วคุยทุกอย่างที่ผมอยากรู้นะครับ...(^๐๐^)

11. modpong

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> ขอขอบคุณ..ทุกๆท่านที่
    Postมา ให้กำลังใจ..ชม..ติดตาม..และทักทาย..

...................................................สวัสดีทุกท่าน..วันเฉลิมฯ............................................
    ............กุรข่า..นักรบเลือดดุ.........................................................................................
    ............................................นักรบผู้กล้าสูงสุด..ของ..กุรข่า..มีมากกว่า สิบ..ที่ได้รับเหรียญ
    กล้าหาญสูงสุดVICTORIA CROSS..ทุกๆท่าน..ก็..นอกจากความกล้าหาญ..เด็ดเดี่ยว..อย่าง
    สุดๆแล้ว..ก็มีความแตกต่างกันไปในลีลา..แต่ในความกล้าหาญ..บางคนก็ใจพระด้วย..เรียกว่า
    ..พระเอกดีๆนี่เอง(แต่ด้อยความหล่อเล็กน้อย..อาจจะเรียกว่า..หล่อโหด..ก็ได้)..หลายคนก็เป็น
    เช่นนี้..แต่ความโดยรวมสมบูรณ์แบบ..อย่างพระเอกบู๊จะมี..คงไม่มีใครเกินนี้..ผมอ่านชีวประวัติ
    ของวีรบุรุษสงคราม..ในสงครามโลกครั้งที่๑..และ ๒..มา..ทั้งของไอ้กัน(วงการจะยอมรับกันว่า
    ..เนื่องจากเป็นประเทศผลิตหนัง..อันดับหนึ่ง..ฉะนั้น..การเขียนวีรกรรม..นักรบ..จะออกแนวเว่อร์
    กว่าเขาเพื่อน)..อังกฤษ..และพวกพันธมิตร..รวมถึง..ของเยอรมันด้วย....ไม่มีใครสมบูรณ์แบบ
    เท่า..ผู้หมู่..เลือดเดือด..ชาวกุรข่า..คนนี้..เรียกว่า..สร้างหนังจากชีวิตจริง..แบบไม่ต้องเสริมให้
    เว่อร์..แบบไอ้กันได้เลย..เรียกถ้าออกมาเป็น..หนังละก็..ไอ้แรมโบ้(จอมตอแหล)..นี่ชิดซ้าย..ไป
    เลย....นี่มีนักเขียนฝรั่ง..ให้ฉายาแกไว้เลยว่า..THE REAL LIFE RAMBO...ผมต้องใช้ประวัติ
    ของแก..จากบทความหลายบทความ..เพื่อจะมา..ประมวล.ให้ท่านทั้งหลายได้รับทราบ...เรื่อง
    ของ..”แรมโบ้ ตัวจริง”..อาจจะยาว..มากกว่า..๒ ตอน..แต่รับรองครับ..ว่าคุ้มกับการอ่าน.....
    .............................................................
    .....เด็กชาย Bhanbhagta Gurung..ถือกำเนิดมาจาก..หมู่บ้านเล็กๆPhalpa..แร้นแค้น..ในทาง
    ด้านตะวันตก..ของประเทศเนปาล..ซึ่งอยู่ในเขตของ..ชนเผ่ากุรข่า..จากที่ผมบอกไป..จังหวะ
    พอดีที่เขา..โตเป็นหนุ่มฉกรรจ์อายุ ๑๘ หมาดๆอังกฤษ..ก็..ต้องเกณฑ์(ว่าจ้าง)..ชาวกุรข่าไปรบ
    จำนวนมากในสงครามโลกครั้งที่๒(ประมาณ ๒๕๐,๐๐๐ นาย)..เขาก็ได้มีโอกาศทำตามฝัน..ที่
    บรรพบุรุษ..และรุ่นปู่..พ่อ..และพี่ๆ..ในหมู่บ้าน..ได้ไปเป็นทหารรับจ้างให้อังกฤษ....หลังจากการ
    ฝึกอย่างหนักแล้ว..เขาก็ได้ประจำใน..กองพันที่ ๓ กรมทหาราบเบากุรขาที่ ๒ ในองค์สมเด็จ
    พระเจ้าเอ็ดวาร์ดที่ ๗ (เช่นกันครับ..ไม่ใช่พระเจ้าจ๊อด..หรือ..พระเจ้าหลุยส์วิตตอง).....
    ....หน่วยของเขาถูกส่งเข้าไปร่วมอยูในบังคับบัญชา..ของผู้การWINGATE..ที่บังคับบัญชากรม
    ที่อยู่ในกองกำลังCHINDITS(กองพลผสมของอังกฤษ)..และเริ่มเดินทางเข้าสู่พม่า..ในปี..
    ค.ศ.๑๙๔๓..ก็ได้แสดงผลงานให้ประจักษ์..หลายครั้ง..จนได้รับเลื่อนขั้น..เป็นสิบตรี..ในเวลา
    ไม่นาน..................
    ......................................................ต่อตอนหน้า.............................................

นี่แหละครับ Bhanbhagta Gurung พระเอกของเรื่อง

หน่วยทหารกุรข่ากำลังเคลื่อนพล.ผ่านเมือง..ในพม่า(หน้าตึกของชาวจีนที่อาศัยอยู่)..เห็นหุ่นทหารแล้วแทบไม่น่าเชื่อ..ว่า..รบเก่ง..โหด..และห้าวหาญ

................................................................................................................................
    .................................................................................................................................
    ..................................................พลังที่ฝากไว้............................................................
    ...............ผมศึกษา..และเก็บข้อมูล..ของอาจารย์ต่างๆที่ระดับใช้พลัง”ฌาน”..หรือ..พลังจิต..
    อย่างช่ำชอง..หลายๆท่าน..มา..ซึ่งสรุปว่า..พระคุณท่านเหล่านี้..ท่าน..แบ่งจิต..ได้..และสามารถ
    ..หรือ..จะเรียกว่าเป็นปกติก็ได้..กับหลายองค์..ยกตัวอย่างเช่น..ขณะที่ท่านทำอย่างอื่น..เช่น
    พูดคุย..กับ..ญาติ..โยมอยู่(แน่นอน..ก็ต้องใช้จิตส่วนหนึ่ง..อยู่กับ..ญาติโยมเพราะ..ไม่งั้นคุย
    ไม่รู้เรื่อง)..พลังจิตอีกส่วน..จะตรวจตรา..ทั่วๆไป..เรียกว่า..แสกน..ความเป็นไป..ของสรรพสิ่ง
    รอบๆ..วัด..หรือ..ไกลออกไปเท่าไหร่..ก็แล้วแต่พระคุณท่าน..หลายๆท่านที่ชอบอ่าน..ประวัติ
    พระอาจารย์ต่างๆ..ผมเชื่อว่า..ต้องเคยเจอแบบนี้..ในอาจารย์หลายๆองค์..แถม..อาจารย์หลายๆ
    องค์..ไม่ได้แสกน..แค่ในเฉพาะ..เวลาปัจจุบัน...แต่บางองค์..ท่าน(เอา..พระคุณออกแล้วกัน..
    ..ยาวไป)..แสกนล่วงหน้า..คือ..ไปในอนาคตใกล้ๆ..อย่างพรุ่งนี้..หรือ..อีก..สองสามวันข้างหน้า
    ..หรือ..เป็นอาทิตย์เลยก็มี....อันนี้..ผมเข้าใจว่า..ท่านอาจจะดูเผื่อถ้าวันนี้ไม่มีอะไร..พรุ่งนี้ละมี
    มั้ย..ทำนองนี้จะมีเรื่องอะไรบ้าง..จะได้เตรียมการได้..ตรงนี้ผมจะยังไม่ได้เข้าเรื่องที่บอกไว้ตอน
    ที่แล้ว..เพียงแต่จะปูก่อนว่า..อาจารย์ของไทยนั้น..อาจด้วยเพราะแนวทางฝึกที่เกี่ยวข้องกับ
    ศาสนา..ทำให้พลังจิต..พัฒนาไปสูงมาก..อย่างเช่น..แบ่งจิต..ออกได้..เป็น ๒ หรือ ๓ ได้..อย่าง
    ที่..พวกพลังจิตธรรมชาติแบบของฝรั่งทำไม่ได้.................................
    ..........................ไอ้เรื่องที่ผมจะยกตัวอย่าง..โดยเอาเรื่องของคนอื่นมาเล่า..ก็คงสู้เอาเรื่องที่
    เกิดกับครอบครัว..ของผม..ซึ่งผมเคยเล่าไปละเอียด..ในกระทู้”หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง
    กับ หลวงพ่อจันทร์ วัดมฤคทายวัน “ มาแล้ว..แต่ผมจะตัดตอน..รายละเอียดออก..และเล่าในเชิง
    วิเคราะห์เลย...เนื่องจากเรื่องนี้..ชัด..มาก..แต่เรื่องคล้ายๆนี้..ผมก็เคยอ่านในประวัติของอาจารย์
    องค์อื่นมาไม่น้อยกว่า...๔-๕ องค์.............
    .................นั่นคือ..เรื่องที่..หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง..รู้ล่วงหน้า..ก่อน ๑ วันที่..แม่ผมกับ
    ภรรยาของทหาร..ที่อยู่ใต้บังคับบัญชาของพ่อผม..จะทำอาหารไปถวายเพล..หลวงพ่อ..กับ..
    พระที่วัดโตนดหลวง..เรื่องนี้..แม่ผมยืนยันอยู่แล้วว่า..หลวงพ่อไม่ทราบแน่..เพราะบรรดาภรรยา
    ทหาร..ทั้งหลายนี่..อยู่บ้านพักในกองพันที่อยู่ในเมืองเพชร..มือถือ..ไม่มี..โทรศัพท์ไม่มี...
    (รายละเอียด..ในกระทู้ที่#๑๘..ในLink..ท้ายกระทู้นี้)...นั่นแสดงให้เห็นว่า..หลวงพ่อศุขท่านที่
    มีชื่อเสียงโด่งดังที่สุด..ในเมืองเพชรขณะนั้น..ท่านแทบจะไม่มีเวลาว่าง..นอกจากจะรักษาคนไข้
    (ส่วนใหญ่..จะบ้า..และบ้าอาละวาด..หมอไม่รับแล้ว)..ทีอยู่เต็มศาลาวัด..ยังจะต้อง..สอนลูกศิษย์
    (ที่ดังๆทั้งหลาย..ในเพชร..และประจวบฯ)จำนวนไม่น้อยแล้ว..คนมาหาเกือบทั้งวัน..ศาสนกิจก็
    ต้องปฏิบัติ..ปลุกเสกของขลัง..ที่มีคนมาขอทำให้อยู่เรื่อยๆ..ยังมี..คนที่จะมาเข้าคิว..สักยันต์ครู
    ของท่านอีก...เรียกว่า..ต้องมีเรื่องให้ท่าน..ยันกลางคืน..เป็นอาจารย์ที่เรียกว่า BUSYที่สุดของ
    เพชรบุรี...การนั่งสมาธิของท่านแต่ละวัน..จึงจะเป็นความสงบ..และฝึกจิต..และพักผ่อนไปด้วย
    ในตัว...ฉะนั้นท่านจะไม่มีเวลามาคิดหรือเพ่ง..สมาธิ..ว่าใครจะมาหา..หรือ..จะเกิดอะไร..ภายใน
    ระยะเวลาใกล้ๆนั้น...ท่านคงจะต้องแบ่งจิต..ของท่านได้..ขณะที่ท่าน..ใช้จิต..ทำอะไรที่อยู่ตรง
    หน้าท่าน..จิตอีกส่วนของท่านก็คง..scan..ไปเรื่อยๆ..ในสิ่งที่เป็นไปในปัจจุบัน..และ..ในอนาคต
    ด้วย..เพราะผมว่า..เหมือนกับ..นักบิน..ถ้าไม่ได้บินบ่อยๆ..จะทำให้บินไม่ดี..และถ้าเขาเคยบิน
    ผาดโผนได้..อย่าน้อยในการขึ้นบินแต่ละครั้ง...เขาก็ต้องหาโอกาศ..ทำในสิ่งที่เคยทำได้..หรือ
    แม้กระทั่ง..คิด..รูปแบบที่ท้าทายมากขึ้น..เข้าทำนองว่า..มีดาบดี..ไม่หมั่นลับ..ก็มีแต่จะทื่อ..และ
    สนิมขึ้นฉันใด..ฉันนั้น
    ...................................................ต่อตอนหน้าครับ......................................................

.........................................................สวัสดี................................................................

http://palungjit.org/threads/หลวงพ่อทองศุข-วัดโตนดหลวง-กับ-หลวงพ่อจันทร์-วัดมฤคทายวัน.230869/

ไฟล์ที่แนบมา:

12. modpong

...ครับผม..เมื่อโชคชะตา..ต้องกัน..และเวลาเหมาะสม..เราคงได้เจอกันแน่..(ถ้าผมไม่ลงไปเดินเล่นอยู่..ในอีกแดน...ซะก่อน)

13. Tanarkon

Tanarkon Active Member

17 พฤศจิกายน 2010
    อ่านแล้วก็อึ้งครับ สาระแน่ๆเต็มๆดันครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

14. modpong

.................................................
    ......ขอบคุณ....และยินดีต้อนรับ..ครับ

15. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    ...ครับผม..เมื่อโชคชะตา..ต้องกัน..และเวลาเหมาะสม..เราคงได้เจอกันแน่..(ถ้าผมไม่ลงไปเดินเล่นอยู่..ในอีกแดน...ซะก่อน)

ขอบคุณคุณลุงมากๆครับที่ให้เกียรติเด็กน้อยอย่างผมครับ...จะติดตามกระทู้นี้ตลอดไปครับ...มือผมมีกี่นิ้วผมยกให้หมดเลยครับ....กระทู้คุณภาพอย่างแท้จริง...:cool:

16. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เป็นกำลังใจให้คุณ ลุง ค่ะ ขอบคุณค่ะ

17. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโหวตให้เป็นกระทู้ยอดเยี่ยมแห่งปีเลยครับ กระทู้ขวัญใจมหาชนคนพลังจิต..อิอิ

18. modpong

..................................................
    ...โอ้โห..ผมรับไม่ไหวมั้งครับ..แต่ยังไง..ก็รู้สึกปลาบปลื้มใจมากครับ..ขอบคุณในความปราถนาดี..ด้วยความจริงจากใจ..ครับ....

19. Step&Time

Step&Time เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากจะบอกว่า แ้ม้ว่าจะไม่ค่อยได้มา Post
    แต่ตามอ่านกระทู้ของคุณอาเรื่อย ๆ นะครับ
    ขอบพระคุณครับ

20. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดียามเย็นครับคุณอา..และทุกๆท่าน