ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณค่ะ คุณ ลุง ที่แนะนำ พี่หล่อให้ลิน ลินเคยซื้อแบบที่ร้านขายยาเขาต้มแล้วกรอกใส่ขวดขาย รสชาด อร่อยดีค่ะ ไม่ค่อยจะหวานมาก ตอนนี้ลินซื้อ ยานางเม็ด กับ ฟ้าทะลายโจรเม็ด มาทานแล้วค่ะ สงสัยจะเป็นเพราะนอนดึกค่ะ

ลินรบกวนสอบถาม คุณ ลุง ค่ะว่า ทำไม พระสมเด็จขององค์พระสังฆราชแพ เซียนไม่ค่อยนิยมค่ะ เป็นเพราะองค์ท่านใหญ่หรือค่ะ
    รบกวนตอบด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......................................................
    ..จะว่า..ผมเชย..หรือ..ด้อยความรู้ก็ได้..ตั้งแต่ผม..เล่นพระมา..ผมไม่เคยทราบว่า..ท่านเคยทำพระผงพิมพ์แบบพระสมเด็จฯ...ของวัดสุทัศน์..ที่รู้จักกัน..เท่าที่ผมทราบ..(ของยุคก่อน..นะครับ)
    ..มีแต่..พระพิมพ์แบบพระสมเด็จ..ของพระครูมูล..และ..ของ..พระุพุทธมนต์วราจารย์(สุพจน์)..เท่านั้นแหละครับ..นอกจากนี้ไม่ทราบจริงๆ

3. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามค่ำครับคุณลุง.......

เข้ามาติดตามอย่างเคยครับ........

4. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สุดยอดจริงๆครับคุณอา modpong ครั้งหนึ่งในชีวิต ที่ต้องจารึกเอาไว้

5. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

องค์นี้ค่ะ คุณ ลุง ลินยิ่งไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยค่ะ เดี๋ยวลิน พีเอ็มไปหานะคะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      89.8 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      79 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      76.7 KB
      เปิดดู:
      49
  6. modpong

.........................................
    ...ผมไม่ตัดสินให้..ว่าจริง..หรือ..เก๊..
    แต่จากรูปนี้..คนให้ข้อมูลมา..นะ..มั่วครับ(อย่าว่ากัน..ถ้าเป็นผู้ใหญ่ของ..คุณลิน)...องค์นี้คือ
    พระพิมพ์พระสมเด็จของ..พระพุทธมนต์วราจารย์(สุพจน์) วัดสุทัศน์..ครับ..สร้างก่อนปี ๒๕๐๐ ได้รับความนิยมมานานแล้ว..และมีปลอมมานาน..แล้วด้วย..แต่พระไม่แพงมาก..พุทธคุณสุดยอด....
    ไม่ใช่ของ..สมเด็จสังฆราชแพครับ..ผมยืนยัน......

7. modpong

ขอขอบคุณ
    ทุกท่านที่ได้postมา.................................

........................................การพิจารณาพระฯ..ของ..คนรุ่นเก่า............................

หู..(ต่อ)
    .................หายไปหลายตอน..ขาดความต่อเนื่องไปหน่อย..คราวที่แล้วผมแสดงให้
    เห็น..ว่า..วัตถุ..ที่มีคุณสมบัติทางกายภาพ..ต่างกัน..จะสร้างเสียงที่แตกต่างกัน...
    ...ก่อนอื่นผมจะต้อง..อธิบายธรรมเนียมการซื้อ-ขาย..พระ..ในยุคโน้น..ซะก่อน..
    ไม่งั้น..จะงง..เพราะมันเป็นเรื่องจริง...วิธีการพิจารณาพระ..จะเพื่อการตรวจสอบ
    หรือ..ซื้อ-ขาย..ก็ตาม..ในตลาด..ระดับกลาง..ถึง..ทั่วไป..(ระดับสูง..ก็คงไม่เพราะ
    ต้องเกรงใจกัน)...โดยเฉพาะ..การทดสอบทางกายภาพ..ทางเสียง..เจ้าของพระ
    ต้องยอมรับ..ตามธรรมเนียม..ไม่งั้น..ผู้ตรวจสอบ..หรือ..ผู้ที่จะซื้อ..ก็จะไม่ OK
    .......ทำไมรึครับ..ก็เพราะ..ลักษณะที่ทำการทดสอบนี่แหละ...ที่ทำใจลำบากให้
    กับทุกคน....ถ้าของคุณ..สามารถตรวจสอบง่าย..คือ..ใช้แว่นส่อง..หรือ..วิธีอื่น..ที่
    ผมจะเล่า..ในภายหลัง..สอบตกในข้อใด..ข้อหนึ่ง..ก็แล้วไป..รอดตัว.....
    .................แต่ถ้าดีเกินไป..ผ่านหมด..แต่มันมีข้อสงสัย..บางประการ..ที่จะต้อง
    ตรวจสอบ..กันด้วย..หู..ละก็...ผู้ตรวจสอบ..ก็จะบอกคุณ..ว่าจะต้องตรวจแบบนี้นะ
    ...(ถ้าคุณเอาพระมาปล่อย..ตามแผง..ส่วนใหญ่..จะไม่ถามด้วยซ้ำ)
    .......................................................................................................
    การตรวจสอบโดยทำให้..พระองค์นั้น..ตกลงมาอย่างอิสสระ..เพื่อลงมากระทบกับ
    ..วัตถุที่..มีความ..แข็ง..และ..แกร่ง..ไม่ยืดหยุ่น..เนื้อแน่น..ไม่เป็นโพรง.....ถ้าลำ
    พัง..ตัวมัน..มากระทบกันเอง..ก็จะเกิดเสียง..ที่ดังใส..กังวานพอสมควร..และอาจ
    จะแตกร้าว..ได้.......สิ่งนั้นที่เป็นที่นิยมใช้กัน..ลักษณะ..ขนาด..อาจต่างกันแ่ต่...
    ทำจาก..วัสดุเดียวกัน.นั่นก็คือ...
    ..........................................กระเบื้องเคลือบ..ที่ภาษาอังกฤษ..เรียกว่า......
    CHINA WARE...ไม่ใช่..กระเบื้องมุงหลังคา..นะครับ..................................
    .......ของที่ใช้ทดสอบ..ก็คือ..ชาม..จานข้าว..ถ้วยกาแฟ...ที่ีทำจาก..กระเบื้อง
    ขาวๆ..แบบที่คุณใช้ในบ้าน...นั่นแหละครับ......ผู้ที่ตรวจสอบ..จะมีไว้เฉพาะตัว
    (ในกรณีต้องการความจริงจัง)..ผู้ที่เคยฝึกกับ..ชาม..ถ้าให้เปลี่ยนไปใช้จาน
    ข้าว..ก็จะตัดสินกรณียากๆไม่ได้..ต้องกลับไปใช้ชาม..เพราะคุ้นกว่า..แต่ถ้าฟัง
    แบบคร่าว..ก็ไม่เป็นไร........................................................
    ..................................ต่อตอนหน้าครับ...........................................
    ..........................................สวัสดี...................................................

8. Step&Time

Step&Time เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2010
    ยังติดตามเหมือนเดิมครับคุณอา :cool:

9. lynn@nice

ขอบพระคุณค่ะ คุณ ลุง ผู้ใหญ่ท่านนั้นเป็นเซียนพระธรรมดาค่ะ ท่านก็บอกว่ามีคนเคยบอกให้ท่านทราบมาอีกทีค่ะ

10. ฤาษีน้อย

ฤาษีน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    สวัสดียามดึกครับคุณลุง เเละทุกๆท่าน ดีใจที่คุณลุงเมตตานำสิ่งดีๆมาเล่าให้ทุกๆคนได้อ่านกันอีกครั้ง เข้ามาขอเก็บความรู้ต่อไป

11. nuanhadyai@hotmail

nuanhadyai@hotmail เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    มารายงานตัวค่ะคุณลุง......ดูเวลาตอนนี้ ตีหนึ่งกว่าจะตีสอง คุณลุงคงนอนแล้ว....
    ในเรื่องความประทับใจหรือค่ะ คุณลุง.....มีหลายเรื่องค่ะที่ประทับใจ แต่ถ้าเป็นพระเครื่องก็มีความประทับใจที่สุดคือการที่ได้รับของที่มีค่า......ซึ่งทุกวันนี้ถ้าหยิบมาส่องก็จะนึกถึงและคิดถึงผู้ที่มอบให้..... เคยจดค่ะว่าองค์นี้ได้รับจากท่านใด...เพราะอะไร........หน้าปกเขียนบันทึกว่าวัตถุมงคลของเซียนสาว ......แต่หลักสี่แล้วค่ะคุณลุง ต้องไปเปลี่ยนเขียนบันทึกใหม่ว่าเซียนป้า....เซียนคุณยาย...
    บางองค์ต้องไปเสี่ยงในพื้นที่เสี่ยงภัยและรออีก 1 ปีถึงจะได้รับ.. บางองค์ก็จากการเจอค่ะ... หลายองค์เหมือนกันฯลฯ...บางองค์แย่งกันโต๊ะแตกยังมีเลยค่ะ ที่ยื้อแย่งกันนะคะระดับบิ๊กด้วย... เช้าเมื่อวานดูข่าวที่เขายื้อแย่งน้ำมันปาล์ม ประมาณนั้นเลยค่ะ... อีกความประทับใจนะคะ ที่นครศรีธรรมราชค่ะไปมาแล้วค่ะ งานนี้เกือบโดนเหยียบค่ะ.....ไปนั่งดมยาดมเพราะคนแน่นจริงๆ.....
    คุณลุงเคยได้ยิน...รุ่นเงินไหลมา เป็นคนหนึ่งที่ไม่พลาดค่ะไปกับเขาด้วย.....
    โชคดีไม่โดนเหยียบ....

*พระพุทธศีล 5 ไปจองที่อ.รือเสาะ จ.นราธิวาส ปี49 (วันนั้นเกิดเหตุระเบิดที่ยะลา)
    *พระที่พบส่วนใหญ่ หลวงพ่อทวดค่ะ
    *พระพุทธสิหิงค์ท้าวจตุคามรามเทพ รุ่นสร้างพระบรมธาตุ50 ชุดพิเศษ เงินไหลมาชุดพิเศษ
    ที่นครศรีธรรมราช

เมื่อก่อนจะแอบอ่านข้างนอก....... แต่ตอนนี้ไม่ต้องแอบอ่านแล้ว เลยมารายงานตัวแล้วนะคะ..
    ว่าเข้ามาแล้ว....

หลับฝันดีค่ะคุณลุง.

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มีนาคม 2011
  12. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    สวัสดีครับพี่ modpong วันนี้มาเปิดกระทู้เก่า ๆ ดู ดีใจที่เห็นพี่กลับมาอีกครั้งหนึ่ง ขอบคุณมาก ๆ ครับ ผมเองไม่ค่อยได้เข้ามากระทู้เรื่องเล่าซักเท่าไร ก็เลยไม่เห็นกระทู้ของพี่ขึ้นบอร์ดเลย ยินดีมาก ๆ ครับ :cool::cool::cool:

13. modpong

.........................................
    ...สวัสดี..น้องกำธร..และขอบคุณที่ยังนึกถึงกัน...........

14. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
  15. modpong

ขอขอบคุณ
    ทุกๆท่านที่ได้ post มา

.................................การพิจารณาพระ..ของคนรุ่นก่อน....................

หู..(ต่อ)....

.....................การฟังเสียง..พระที่หล่นกระทบ..ชามกระเบื้อง..นั้น(..ระยะปล่อยตกกระทบอยู่ประมาณ
    ๒นิ้ว..ถึง..๒นิ้วครึ่ง..ขาดเกินเล็กน้อย..)ใช้..ได้กับ..พระทุกเนื้อ..จะมียกเว้น..หน่อย..ก็พระเนื้อตะกั่ว..นี่
    แหละ..เพราะ..พระปลอม..ก็ตะกั่วเหมือนกัน........
    ...จุดประสงค์การทดสอบ..พิจารณาโดยการฟังเสียงเพื่อให้ได้ทราบ..ดังต่อไปนี้
    ............................................................................................................
    .............๑...เนื้อใน..ของพระนั้นๆ..ทำด้วยวัสดุ..และมีคุณสมบัติของเนื้อ..รวมถึง..อายุใกล้เคียง
    กับ..พระแท้..หรือ..ไม่.............
    ........บางท่านเริ่มต้น..ก็..สงสัยไปแล้ว..โม้รึเปล่า..ไม่โม้หรอกครับ..เป็นหลักการทางวิทยาศาสตร์ครับ
    ..(อย่าลืมอ่านประกอบ..กับ..๒ตอนก่อนหน้านี้ด้วยที่..ผมเกริ่นไว้..เรื่องหลักการของเสียงที่ผ่านวัสดุที่
    มีคุณสมบัติ..กายภาพต่างกัน)..................................
    ...............ผมจะแยกเป็นข้อย่อย...ทีละข้อ
    ................วัสดุ..............
    ..............................พระเก๊..สมัยก่อนส่วนใหญ่(..สมัยนี้..มีบ้างแต่..น้อยกว่า..)...สิ่งที่คุณเห็นข้างนอก
    ..กับ..ข้างใน..ไม่เหมือนกัน..จะมีการทำผิวด้านนอกหลอกไว้...ให้ดูเหมือนของจริง.....แต่วัสดุข้างใน
    คนละเรื่อง...ผมจะยกตัวอย่าง..แต่ละเนื้อ..สำหรับยุคโน้น......................
    ................เนื้อผง......................
    .............................. -สมเด็จวัดระฆัง..วัดบางขุนพรหม..วัดเกษฯ
    -สมเด็จหลวงปู่ภู..วัดอินทรวิหาร
    -สมเด็จเผ่า.........วัดอินทรวิหาร
    -พระผงวัดพลับ
    -พระวัดเงิน คลองเตย
    -พระผงของหลวงปู่เผือก วัดกิ่งแก้ว ปากน้ำ..ขุดสระ..สมเด็จอินโดจีน
    -สมเด็จวัดเฉลิมพระเกียรติ นนทบุรี
    -สมเด็จหลวงพ่อหม่น วัดคลอง๑๒ ปทุมธานี
    -สมเด็จบึงพระยาสุเรนทร์ มีนบุรี กทม.
    -สมเด็จพระครูมูล วัดสุทัศน์ฯ
    .........................................ฯลฯ...................................เป็นต้น.......
    .......พวกนี้จะมีการตบแต่ง..ผิวนอกไว้อย่างดี..ทั้งความฉ่ำ..ความอะไร..ต่อมิอะไร.เรียกว่าเอาแว่น
    ส่อง..สำหรับมือใหม่..แล้วเรียบร้อยเลย..คราบกรุ..สี..ก็แต่งกันเต็มที่...แต่ขอโทษ..ข้างใน
    .................................ปูนพลาสเตอร์........................................
    ....ถามว่า..ทำไมไม่ทำเนื้อให้มันใกล้เคียงหน่อยละ....ตอบได้ง่ายมาก....
    .. พระแบบนี้..ทำไว้หลอก..คนทั่วไป..มือใหม่..คนพื้นฐานไม่ดี...(ไอ้ที่ทำไว้หลอกเซียน
    ..เสี่ยๆ..นักเลงพระที่มีระดับ..นะ..เขาก็ไม่ทำแบบนี้ละครับ )..ก็ไม่ต้องพิถีถัน..อะไรกันมาก
    ..ทำง่าย..ทำได้เร็ว..ประหยัดวัสดุ..ค่าลงทุน..แรงงาน..ต่ำ.....ถูก..........แต่งแต่หาแค่ตัวเคลือบ
    ผิวให้เหมือน..แต่งผิวนอกให้เหมือน..ก็พอ............
    ..................เมื่อพระที่เนื้อในเป็นปูนพลาสเตอร์...กระทบ..ชามกระเบื้อง...เสียงมันจะเบา..ไม่แน่น
    ..ทึบ..ไม่ใส..ถ้าจะให้ออกเสียงเทียบ..ก็...แก็ก..แก็ก..เบาๆ(เวลาปล่อยพระลง..ก็..เพื่อความแน่ใจ
    ซัก ๒ ที..ก็รู้แล้ว..ถ้าเนื้อในของเก๊ที่ไม่ใช่..ปูนพลาสเตอร์..ใกล้เคียงหน่อย ก็ต้องเพิ่มจำนวนครั้ง)(สาเหตุเพราะ..เนื้อในไม่แกร่ง..ไม่แน่น...มีช่องว่างจิ๋วๆในเนื้อเต็มไปหมด....และ..เบา)
    .......................ส่วนพระแท้..เป็นปูนเปลือกหอย..ผสม..น้ำมันตังอิ้ว..และผงต่างๆ..เนื้อจะแน่น
    และแกร่ง..เสียงจะมีกังวาล..แน่น..และใส..และ..ดังกว่าอย่างชัดเจน..ถ้าให้ออกเสียงเทียบก็จะ
    เป็น...........แก็งงงง....แก็งงงง...
    ...................................ต่อตอนหน้าครับ..........................................

........................................สวัสดี............................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2011
  16. lynn@nice

ขอบคุณค่ะ คุณ ลุง แบบนี้ต้องลองทดสอบดูบ้างแล้วค่ะ ขอบคุณค่ะ

17. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    กระทู้คุณภาพ ที่รอคอย ครับ ขอบคุณมาก ๆ จริง ๆ ครับ ตอนที่พี่ modpong ไม่ได้เข้ามาในกระทู้ประสบการณ์เรื่องเล่า ผมก็เลยไม่ค่อยได้เข้ามาเหมือนกัน ทำให้ไม่รู้ว่าพี่เข้ามาเล่าเรื่องสาระที่เป็นประโยชน์เมื่อไร เพิ่งรู้ก็จะวันนี้ครับ หวังว่าคงจะให้ความรู้กับน้อง ๆ และสมาชิกในเว็บไปนาน ๆ นะครับ

18. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดียามดึกครับพี่modpong:boo:

19. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

สวัสดีครับอาจารย์ลุง ช่วงนี้กำลังกลับไปอ่านทบทวนวิชาอยู่ครับ ^_^

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end --> ​

20. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

แอบเข้ามาดูทุกวันล่ะ่ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      66.1 KB
      เปิดดู:
      58