ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

สวัสดีครับอาจารย์ลุง และทุกๆ ท่าน ^_^

ผมขอทายว่าน้ำมันมะพร้าว กับ น้ำมันงา ไม่รู้ว่าจะใกล้บ้างหรือเปล่า

แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น 4 รูปลักษณ์หลวงปู่เทพโลกอุดร ครับ
    แจกเหรียญน้ำมนต์รุ่น-4-รูปลักษณ์-หลวงปู่เทพโลกอุดร-ครับ<!-- google_ad_section_end -->

2. CHAIYO5

CHAIYO5 สมาชิก

20 กรกฎาคม 2008
    แล้วพระที่ทำจากเรซิ่น ทำความสะอาดยังไงครับ

3. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดียามเช้าครับพี่modpongและสมาชิกทุกท่าน

4. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ ลินว่าเรซิ่น ทำความสะอาดง่ายนะคะ ลองนำผ้าสะอาดชุบน้ำบิดหมาดๆค่อยๆเช็ดถู ก็หน้าจะใช่ได้ค่ะ ถูกผิดอย่างไร รอ คุณ ลุง กลับมาให้ความรู้เพิ่มนะคะ

5. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอาและสมาชิกทุกท่านด้วยครับ

6. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..........................................
    ...ขออภัย..ทุกท่านไม่ได้เข้ามา..หลายวัน..มีปัญหาทางบ้าน..ต้องเคลียร์กัน..เลย..หมดอารมณ์..จะเขียน..จะอ่าน..จะตอบอะไร..ทั้งนั้น..ผมเลยไม่ได้เข้ามาเลย..ก็ตอนนี้ปรับอารมณ์ได้พอควร..แล้ว..

7. modpong

.......................................
    ....ไล่มันไป..ดีกว่า...เอาน้ำมันจันทน์..ทาพระให้ชุ่ม..ใส่..ผอบ..ปิดฝา..ทิ้งไว้ ๓ วัน..เดี๋ยวก็หมด..ไม่ต้อง..กลัว..ทิ้งพระไว้..น้ำมันจะค่อยๆ..ระเหยไปเอง..แถมพระจะหอมด้วย...

8. modpong

.....................................
    ..ไม่ต้องทายเลย..เดี๋ยวก็รู้.....

9. modpong

..............................
    ..ก็ไม่เห็นมี..อะไร..ถ้าพระบูชา..ก็ฟองน้ำ..กับ..น้ำยาล้างจาน...ถ้าพระเครื่อง..ก็..แทนที่จะใช้ฟองน้ำ..ก็มาใช้..cotton bud..หรือ..สำลีแผ่นเล็ก..ที่ผู้หญิงเขาไว้ใช้เช็ดเครื่องสำอาง..ก็ได้...

10. modpong

.....................................
    ...ขอบคุณ..หลานลินช่วยมา..ตอบให้...ผมเข้าไปดู..ลูกอมมาแล้ว...ทำได้สวย..กว่าของทุกคนเลย..มีทาห่วงทอง..ซะด้วย...

11. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณ ลุง ขอบคุณค่ะที่ชม.....เขินจังเลยค่ะ
    ลินก็คิดเป็นสองทางใจหนึ่งก็คิดว่าคุณ ลุง หยุดเพราะเซงเวบอืด แถมต่อด้วยวันเมเดย์
    สอง ห่วงเรื่องสุขภาพ คุณ ลุง ว่าจะเป็นอะไรหรือเปล่า?
    ตอนนี้ทราบแล้วว่าคุณ ลุง สบายดี ลินก็ ดีใจค่ะ ขอให้ทางบ้าน คุณ ลุง กลับมาเป็นปรกติสุขไวๆนะคะ ขอบคุณค่ะ

12. modpong

.....................................................
    ...ขอโทษทีครับ..รู้ไว้ใช่ว่า..หายไปหลายวัน..ก็ผม..ผู้จัด..ก็ธรรมดาครับ..ทะเลาะกับเมีย..แต่พอดีหนักไปหน่อย..เลยหงุดหงิด..ไม่มีอารมณ์..มาจัดรายการ..ช่วงว่างๆคลายเครียด..ก็ไปเดินเล่นอนุสาวรีย์ชัยฯ..เหมือนๆเดิม..คลายเครียด..ดูปาหี่..อับดุล..ขายยา..งูเห่ากัดกะพังพอน..กินก๋วยเตี่๋ยวเรือ..ไปเรื่อยเปื่อย..พอดีตอนบ่ายแก่ๆ..ผมก็ไปยืนดู..ขายยาแก้แมงกินฟันซึ่งอีกชา่ตินึง..มันถึงจะเอา..งูมากัดกะพังพอนให้ดู..ไอ้ผมนะความจริงก็รู้อยู่แล้วว่า..มันแหกตา..แต่ชอบมันพูดเพลินดี..ฆ่าเวลาดีมาก..พอดีข้างๆผม..มี..พ่อมากับลูก..มายืนใกล้ๆผม..ไอ้เด็ก..ก็ไม่ถึง ๑๐ ขวบหรอกครับ..ทั้งพ่อทั้งลูก..ก็ตั้งใจดูมาก..ตอนที่คนขายมันเรียก..เด็กหน้าม้าของมัน..ออกมา..เอายาเทใส่สำลี..แล้วเอาไปกดใส่ที่ฟันเด็ก..ซักพัก...แล้วมันก็เอา..สำลีออกมาพร้อมกับ..หนอนขนาดเล็ก ๑ ตัว..อยู่ติดกับสำลี..เอามายื่นให้..ผู้ชม..ดูรอบๆ...ก็เหมือนกัน..เป็น..ร้อยครั้งแล้วมั้ง..ตั้งแต่ผมเป็นเด็กแล้วเริ่มดูมา..พอมันเอา..มายื่นใกล้ๆ..ที่พ่อกับลูก..ยืนดูอยู่..ก็สนใจตั้งใจดูใหญ่เลยทั้งคู่...สักพักมันก็กลับไป..โม้ต่อ..ส่วนไอ้ลูกชาย..มันก็สกิดพ่อ..บอก.."พ่อ..ซื้อ..ไปฝากย่า..หน่อยนะ..ย่าแกบ่นปวดฟันมาหลายวันแล้ว..นะพ่อนะ"..ไอ้พ่อก็ยิ้มแล้ว..ส่ายหน้า..แสดงภูมิปัญญา..ทันที..บอกว่า"..ซื้อให้โง่..ทำไมวะ..เพิ่งรู้นะเนี่ย..ว่าตัวมันเป็นหยั่งงี้...เหมือน..หนอนผักที่สวนบ้านเราเลย....เดี๋ยวกลับไป..พ่อจะเอาใบผัก..๒-๓ใบใหญ่ๆ..ให้ย่าเค้า..อม..ไว้ในปากแทน..ก่อนนอน..เช้าเราค่อยมาเอาใบผักออก..ขี้คร้าน..แมงกี่ตัว..ต่อกี่ตัว..มันก็ต้องมากินผัก..ของชอบมัน..ฮ่ะ..ฮ่ะ..ฮ่ะ"...เอ้าเวลาหมดพอดี..ไม่ได้เข้าเรื่อง..ก็ขอลาไปก่อนแล้วกันนะครับ......

13. modpong

ขอขอบคุณ
    ทุกท่านที่ได้postมา............................

......ตอนแทรกพิเศษ...อันเนื่องมาจาก..คำถามคุณเฉียวฟง......................

................การกำจัด..คราบสนิมสีเขียวอมฟ้า..ออกจาก..พระโลหะ..เหรียญพระ...
    ....และ..เหรียญสะสม..รวมถึง..เครื่องรางของขลัง..และ..วัตถุโบราณ............(ต่อ)

.....................เพราะ..การที่มันเป็น..ของเหลว..และ..ลื่น..มัน.....ทำให้มันแทรกไป
    ..อยู่ที่ใด..จะทำให้วัตถุ..หรือ..สารประกอบ..คนละอย่างที่อยู่ติดกัน..โดยอาศัย..
    ประจุ..คนละอย่างกันทำให้ดูดกัน..หรือ..การที่ผิวสัมผัส..ที่ขรุขระ..ยึดจับกันอยู่ไม่มั่น
    คงเหมือนเดิม...................................................
    ....................ลองคุณยืนเอาสองมือจับเสาธงไว้..สองขาใส่เรองเท้าปีนเขา..ยึดติด
    กับพื้นได้ดี..มีลมพัดมาแรงๆ..ต่อเนื่อง..คุณก็ไม่เสียหลัก..แต่มือคุณเหนียวแข็งแรง
    กำลังขาก็ดียึดติดกับพื้นเราเท้าคุณก็มีดอก..ฝืด..ยึดกับผิวพื้นได้ดี........อยู่เป็น...
    ชั่วโมงๆ..อยู่อย่างนั้น..ได้สบาย.........................
    ..........แต่ผมเอาน้ำมันไปรดที่มือคุณ..ที่จับเสาอยู่กับที่เสาตรงนั้น..และราดไปที่พื้น
    ที่คุณเหยียบ..รวมทั้งบนรองเท้าของคุณ..ด้วย......ตลอดเวลา............
    ...........น้ำมัน..มันจะค่อยๆแทรกซึม..ไปเรื่อยๆ...แล้วความฝืด..ที่พื้นรองเท้า..กับ..
    พื้น..ก็ค่อยๆลดลงไป...ขณะเดียวกัน..น้ำมันที่เสาและมือ..ก็ค่อยๆแทรก..ผ่านจุดสัม
    ผัส..ของผิวมือ..กับ..ผิวเสา..ไปจนทั่ว..ทำให้เกิดความลื่นขึ้น...ซึ่งลมแรงที่พัดต่อ
    เนื่องมานั้น..เดิมทำอะไรคุณไม่ได้..แต่ตอนนี้..คุณออกแรงกดตัวตัวลงเกร็งเท้า..ยัง
    ไง..เท้าคุณก็ค่อยๆเลื่อนออกไปจากจุดเดิม..ขณะเดียวกัน..มือคุณออกแรงจับยังไง
    ..นิ้วก็ค่อยๆ..คลายออกจากตำแหน่งเดิม..เช่นกัน.........................
    ..........แล้วอีกแป๊บ..เดียว..ทั้งมือ..ทั้งเท้าคุณ..ก็หลุดออกจากตำแหน่ง...โดยสิ้นเชิง
    ..เพราะแรงลมยังมาต่อเนื่อง..คุณก็หลุดลอยไป..ตามลม..ทิ้งเสา..และ..พื้นอย่างไม่
    เต็มใจ.
    ............................................
    ..................ฉันใด..ก็..ฉันนั้น...เมื่อเราเอา..มาเปรียบกับ..ไอ้ตัวเขียว..ตามผมเปรียบ
    ไว้ตอนก่อนหน้านั้น..ไอ้ทองแดงตัวผัว..มือข้างนึง..ก็ยึด..พวกเดียวกันไว้..มืออีกข้าง
    ..ก็เกาะเอวเมียคาร์บอเนตไว้..สองเท้า..ก็เกาะเกี่ยวพื้น..ทุกๆตัวที่เกาะเกี่ยวเป็นสัง
    คมใหญ่..โดนสภาพเดียวกันหมด..คือมีน้ำมันเข้าไปแทรก..ทำให้เมื่อถูกแรงถู..ที่..
    เปรียบได้กับ..ลม..ที่ผมอ้างข้างต้น..มันก็เอาตัวไม่รอด..แรงยึดเกาะที่เกี่ยวกัน..ทั้ง
    หลาย..ก็ลดลง..มันจึงต้องหลุดลอยไปตาม..แรงเช็ด..ไป..นั่นแหละครับ...
    .......................................ต่อตอนหน้า.........................................................
    .........................................................สวัสดี...............................................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 พฤษภาคม 2011
  14. lynn@nice

วันนี้ คุณลุง กลับมาจัดให้ได้อ่านกันทั้งสองรายการเลยนะคะ ขอบคุณค่ะ

15. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา และสมาชิกทุกท่าน มาขอรับความรู้เหมือนเดิมครับ

16. modpong

................................
    ..ยังดี..ที่มีคุณ..และ..หลานลิน..สองคนนี่..ที่ยังเหนียวแน่น..ถ้าไม่มีสองคนนี้..ผมคงเลิกเขียน..ตลอดกาลไปแล้ว........

17. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณลุง
    เมื่อวานนึกสนุก เอาพระมาปิดทอง
    แต่ด้วยความเป็นมือใหม่...เลยดูไม่ได้เลย
    สงสัยต้องย้อนกลับไปอ่านอีกรอบ...ทีแรกอาศัยจำคร่าวๆ
    เห็นพี่ลินปิดแล้วเนียน ยังแอบอิจฉาอยู่เหมือนกัน

เป็นกำลังใจให้ถ่ายทอดความรู้ต่อไปครับ...

18. modpong

ขอขอบคุณ
    ทุกท่านที่ได้postมา............................

......ตอนแทรกพิเศษ...อันเนื่องมาจาก..คำถามคุณเฉียวฟง......................

................การกำจัด..คราบสนิมสีเขียวอมฟ้า..ออกจาก..พระโลหะ..เหรียญพระ...
    ....และ..เหรียญสะสม..รวมถึง..เครื่องรางของขลัง..และ..วัตถุโบราณ............(ต่อ)

..................นั่น..ก็..หมายความ..ว่า..น้ำมันอะไร..ก็ได้..ที่มัน..และ..ลื่น..........
    .......ไม่ว่า..น้ำมันพืช..น้ำมันหมู...น้ำมันจิ้งเหลน................น้ำมันมะพร้าว..
    ..น้ำมันมะกอก.......น้ำมันหล่อลื่น
    .....แต่อย่าลืมว่า..บางอย่าง..ชื่อ..เป็นน้ำมัน..
    ...................แต่ไม่มัน.......และ...ไม่ลื่น.....................................
    ....................เช่น..น้ำมันบนซิน....น้ำมันโซล่า.....ฯลฯ...อันนี้ถ้ามันขัดออก..ก็ด้วย
    ...การเปลี่ยนแปลงทางเคมี...........ไม่ใช่การเปลี่ยนแปลงทางฟิสิกส์..แบบที่ผมว่ามา
    ............ประสิทธิภาพการกำจัด..จากการที่ผมทดลองมา..เยอะ....ก็คือ.........
    .....................ถ้าข้น...ถ้าหนืด.....ต้องแช่ให้มันชุ่ม..บริเวณที่เป็นนาน..เพื่อให้แทรก
    ตัว..เข้าไป...ในทุกส่วน..อาจจะต้องสัก ครึ่งนาที..อย่างเช่น..น้ำมันพืช
    ........
    ....................ถ้าออกเหลวๆหน่อย...แช่ให้ชุ่ม..แป๊บเดียว..เพราะมันซึมซาบเข้าทุก
    ส่วน..ได้เร็วกว่า..แค่ ๕-๑๐ วินาที..นี่ออกโลด..ถอนยวงเลย....ยกตัวอย่างเช่น...
    ...เซียวเพียวอิ้ว..พิมเสนน้ำ...
    .........................ตัวนี้...ผมแนะนำ..เลย...ก็ตามรูปแบบผม...หาง่ายไม่แพงเกินไป..
    ...................................พิมเสนน้ำ....จะตรา..โป๊ยเซียน..หรือ..อะไรก็ได้.....

...ไม่แพงมาก..หาซื้อโคตรง่าย(7-11)...ประสิทธิภาพดีมาก..ไวด้วย..แล้วคุณก็เก็บ
    ไว้ใช้ทาจมูก..ขมับ..ของคุณก็ได้...ไม่เสียเปล่า...............................
    ................ผมเอ่ยถึง...น้ำยาขจัดสนิมไว้ว่า..มันทรงประสิทธิภาพ..กว่าเพื่อน..เพราะ
    ...ไม่ต้องเช็ด..ด้วยซ้ำ...เพราะนอกจากที่ผม..พูดไปข้างต้น..คือเหลว..และ..มัน..
    (ถ้า..พูดถึง..ความเหลว..มันจะ..เหลว..กว่าตัวอื่นๆหมด)...มันจะสว่นผสม..ที่ใช้..
    ปฏิกิริยาทางเคมี..มาเสริมช่วย..แต่เหนือ..สิ่งอื่นใด..คือ.............
    ..........มันถูกฉีดอัด..ออกไปเป็นฝอย..คือ..นอกจาก..มันซึมแทรก..ไปในทุกสว่น
    ของ..ไอ้ตัวเขียว..ได้รวดเร็วแล้ว...มันยังมี..แรงอัด..ของตัวมันเอง..ทำให้..บางส่วน
    ที่..ไอ้ตัวเขียวขึ้น..ไม่หนามาก..กระเด็นหลุดไปเลย...ส่วนที่หนาๆ..กดซ้ำ..๒-๓ปื้ด
    ..ก็กระเด็นหลุดหมด.
    ................แต่ข้อเสียของมันคือ...กลิ่น..ไม่น่าพิสมัย..แถมติด
    นานด้วย..........
    .............................แม้แต่..น้ำมันอื่น..ก็มีปัญหาเรื่อง..กลิ่น(ยกเว้น..น้ำมันจันทน์)..
    ....ผมจึงว่า...ไอ้พิมเสนน้ำ..นี่เหมาะสุด...หอมด้วย..และ..ไม่เป็นอันตรายต่อผิว....
    ................วิธีใช้..ของพวกน้ำมัน(ยกเว้น..น้ำยาจัดสนิม..)..ก็คือ...คุณเอา.......
    ..cotton bud..หรือ..ปลายไม้จิ้มฟัน..จุ่ม..น้ำมันแล้วมา..หยด..ลงที่"ไอ้ตัวเขียว"..
    ให้ชุ่มก่อน..(อย่าเอามาเช็ดเลยทันที..เพราะอาจจะออกไม่หมด)..รอสัก ๕ วินาที
    (แบบเหลว..นะครับ)...แล้วใช้ cotton bud..เช็ดออก..แค่นี้..ก็ไม่เหลือหลอ.....
    ...แต่เกิดมาเป็นคน..อย่าประมาท......ต้องเช็คด้วย..กล้องส่องพระ..อีกที...ถอนราก
    ถอนโคน..ไม่ให้มี..สีเขยว..หลงเหลือ..บนพระ..ท่าน..เรื่องการป้องกันการเกิดซ้ำ..
    ..เราจะมาว่ากันทีหลัง..อีกที...................
    .............................ต่อตอนหน้า............................................................
    .............................................สวัสดี.........................................

19. modpong

......รู้ไว้ใช่ว่า..กลับมาแล้วครับ...คราวที่แล้วผมอธิบายให้ท่าน..ทั้งหลาย..ทราบไปแล้วนะครับ..ว่าการกำจัดสนิมเงิน..แบบอย่างหนา..ดำปึ้ด..กำจัดยังไง..ถึงจะดี..
    ...คราวนี้ผมก็จะมาแนะนำ...เกี่ยวกับการกำจัด..สนิมอย่างบาง..หรือจะเรียกว่า"หมอง"..ก็ได้..ความจริง..ถ้าเราหมั่นทำ..อยู่บ่อยๆ..ไม่ให้มันพอกจนหนานะ..ดีที่สุด..เพราะคุณๆไม่ทราบหรอกครับ..หรือบางคนอาจทราบแล้ว...ว่า..เนื้อเงิน..ที่ผิวมันหลุดไปตามแรงขัด..เท่าไหร่....วิธีที่ผมแนะนำ..นี่จะเหมาะกับ..พวกเงินที่เริ่มหมอง..และ..จะแถมวิธีการที่..คุณขัดไปทีเดียว..เก็บไปอีก ๖ เดือน..หรือ ปีนึง..เอามาใส่ออกงานได้เลย..ไม่ต้องไปเสียเวลาขัดอีก..ซึ่ง..วิธีนี้จะเหมาะกับ..เครื่องประดับ..ของสุภาพสตรี..ครับ..แล้วเจอกันใหม่นะครับ............

20. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับคุณลุง
    ผมชอบเรื่องแนว ๆ กรุข่า ที่คุณลุงเขียนมาก ๆ ครับ ย้อนกลับไปอ่าน เมื่อไหร่ ก็ให้ความรู้สึกที่สนุก และต้องยอมรับในความเป็นนักรบของชาวกรุข่าจริง ๆ ว่าแต่คุณลุงมีเรื่องแนว ๆ นี้ มาเขียนให้ได้อ่านอีกหรือเปล่าครับ