ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    อ่านที่พี่เขียนไว้แล้ว เรียกว่าเหมือนกับย้อนรอยกลับไปในอดีต

ยุคนั้นความบันเทิงก็เป็นแบบชาวบ้านๆนะครับ หนังขายยากลางแปลงบ้าง
    หนังตามโรงเจซึ่งจะมีฉายให้ชมเฉพาะช่วงเทศกาลกินเจเท่านั้น

ถ้าเป็นหนังกลางแปลงฉายตามลานวัด ก่อนหนังฉายพอตั้งจอหนัง ติดตั้ง
    เครื่องเสียงเสร็จก็เปิดเพลงเสียงดังสนั่นหวั่นไหว แก้วหูสะเทือน ส่วนมากจะ
    เป็นเพลงฝรั่งแนว Pop บ้าง Country บ้าง ลูกทุ่งก็มี เพลงยุคนั้นฟังแล้ว
    ติดหู ต่างกับเพลงแร็พในปัจจุบัน อีหลุบตุบตับ หูไม่ถึง ฟังไม่รู้เรื่อง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2011
  2. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่modpong
    สวัสดีครับทุกท่าน
    ยังคงติดตามอยู่เสมอครับ

3. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา และสมาชิกทุกท่านครับ
    วันนี้ขออนุญาติคุณอานำรูปมาประกอบคำถามด้วยครับ
    พระองค์นี้พี่สาวผมจับท่านแช่น้ำทำน้ำมนต์ซะหลายเดือนเลย

ส่วนภาพนี้ผมได้ใช้น้ำมันจันทน์ที่คุณลิน และคุณอาได้แนะนำไว้ในบทความครับ

คุณอาครับ เจ้าสนิมเขียวที่ขึ้นในคราบแป้ง(ที่ผมวงไว้ครับ) ผมลองใช้น้ำมันจันทน์แล้ว
    ใช้คัทตอนบัทถู แล้วยังไม่ออกมันเกาะแน่นเลย.... ผมรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
    ขอบพระคุณ คุณอาด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

........................................
    ..นั่นแสดงว่า..กินลึก..เกิดมานาน..ก็ต้องติดตามตอน..ต่อไป..กำัจัด..ด้วยวิธีเคมี...
    ...ถ้าใจร้อน..ก็ใช้..พวก SONAX หรือ THREE BOND ...แ่ต่..ควรจะลองด้วย..วิธีแบบเคมี..แบบที่ผมจะเล่าต่อไปก่อน..ออกหมดแน่นอน..แต่ต้องใช้เวลา..รอ..ขบวนการที่..ดำเนิน..การไปเรื่อยๆ
    ...ความจริง..ผมแนะนำ..พิมเสนน้ำ..โป็ยเซียน..ไป..เจ๋งกว่า..น้ำมันจันทน์อีก..แต่คุณอย่าลืมว่า่..วิธีต้องถูกต้อง..คือ..โป๊ะ..ให้ชุ่มซะก่อน..แล้วค่อยๆเ็ช็ด..พอรู้สึกว่ามันเริ่มแห้ง(เพราะมันกินลึก..ส่วนบนมันหลุดไป..แต่ด้านล่างน้ำมันยังซึม..ไม่ถึง..)..ต้องโป๊ะใหม่..ให้ชุ่ม..แล้วทำีอีก..ออกแน่นอนครับ..ผมเคยทำไอ้ที่หนากว่านี้มาแล้ว....วิธีการ..มันสำคัญ..ถ้าใช้ไม่ได้จริง..ผมไม่มาบอกพวกคุณหรอก....

5. modpong

........................................
    ..เช่นเดียวกัน..กับความรู้สึกพี่..เขาถึงเรียกกัน..ว่ายุค"คลาสสิค"..มันคือ..อะไรที่ประทับอยู่ในความทรงจำตลอดกาล..

6. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาติดตามบทความดีๆเช่นเคย ขอบคุณมากครับคุณลุง

7. modpong

.....................................
    ...มีอีกอย่าง..นึงคือ..คือ..ผมว่า..คุณเฉียวฟง..นอกจากจะทำแบบที่ผมบอกไปแล้ว..เปลี่ยนจาก..cotton bud..มาเป็น..ไม้จิ้มฟันไม้ไผ่ดีกว่า..เพราะ..เมื่อมันหนา..แล้ว cotton bud..คุณไม่จุ่ม..น้ำมันให้ชุ่ม..มันไปกลายไปเป็น..ซับน้ำมันออกไป..ด้านล่างเลยแห้ง..ใ้ช้ไม้จิ้มฟันมันไม่ซับน้ำมันมาก..ทาชุ่มๆ..ทิ้งไว้แ๊ป๊บ..รอมันซึม..แล้วค่อยแคะ..

8. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ขอบพระคุณ..คุณอามากครับที่ชี้แนะไว้ผมจะถ่ายรูปมาให้ชมอีกครั้ง
    ตอนนี้มารออ่านตอนต่อไปครับผม

9. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีพี่modpongและสมาชิกทุกท่านครับ

10. modpong

...กลับมาอีกแล้วครับ...รู้ไว้ใช่ว่า.......
    ..ครั้งที่แล้ว..ผมเกริ่นไปให้ทราบ..ว่าความแวววาว..ของ..เงิน..มันเพราะอะไร...สรุป..คือ..คุณทำยังไง..ก็ได้..ให้ผิวมันแผล็บ..ลื่น..ให้มันมี..ขนแมวน้อยที่สุด..เท่าที่จะทำได้..ครับ........เบสิค..ต้องรู้ก่อนว่า..ผิวของเงิน..นี่มันไม่แข็ง..เหมือนทองเหลือง..มันอ่อนกว่า..ถ้าคุณขัดแบบขัดทองเหลือง..จะทำให้เงิน..มีเส้นขนแมวเพียบ..เพราะฉะนั้น..เครื่องมือที่ขัด..ก็ควรจะใช้ที่อ่อนนุ่ม..วัสดุที่ใช้ขัด..ก็ควรเป็นเดียวกัน..เทคนิคคือ..เหนื่อยในครั้งแรก...ครั้งต่อไปสบาย....ครับที่ผมบอก..เหนื่อยใน..ครั้งแรก..เพราะมันต้องใช้เวลา..ในการขัดนานพอสมควร..เพื่อปรับให้ผิวมันแผล็บก่อน...ตอนหลังพอเริ่มหมอง..เราก็จะใช้เวลาขัดไม่นานครับ..เพราะเมื่อผิวมันแล้ว..ที่เราขัดก็เฉพาะ..ความหมอง..เท่านั้น..ผิวจะมัน..เหมือนเดิมครับ....พวกแป้งธรรมดา..แป้งขัดหน้าขาว..แป้งเย็น..มันมีสารเคมีครับ..พวกนี้มันจะทำให้เกิดการกัดผิว..และ..ทำให้หมองเร็ว..ยิ่งพวกแป้งหอม.ยิ่งทำให้หมองเร็ว...ซึ่งผมไม่แนะนำหรอกครับ..แต่ก็มีแป้งบางชนิดซึ่งผมจะแนะนำภายหลัง....ผมจะแนะนำ..สิ่งที่เป็น..ธรรมชาติขนานแท้..และเหมาะที่สุด..ที่ใช้..นั่นคือ...ดินสอพอง..ไงครับ..หาก็ง่าย..ถูกก็ถูก..อย่างไทยๆขนานแท้...หลายท่านหัวเราะ...อย่าเพิ่งครับ...
    อ้าว..หมดเวลาซะแล้ว..แล้วอย่าลืมกลับมาพบกันใหม่..ครับ......

11. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ตามอ่านบทความคุณภาพของพี่ตลอดครับ แต่ไม่ได้โพสท์ครับ ปุ่มอนุโมทนาก็ดันหายไปไม่หวนคืนมา
    ขอบคุณสำหรับความทุ่มเทของพี่มากๆครับ[​IMG]

12. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ
    มาติดตามบทความดีๆตลอดครับ

13. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณ ลุง สงสัยว่าดินสอพองต้องมีส่วนผสมอย่าง
    อื่นมาเพิ่มอีกด้วยใช่ไหมค่ะ แบบนี้ต้องรอลุ้นตอนต่อไปค่ะ ขอบคุณค่ะ

14. modpong

ขอบคุณทุกท่านที่ได้postมา....................

......ตอนแทรกพิเศษ...อันเนื่องมาจาก..คำถามคุณเฉียวฟง......................

................การกำจัด..คราบสนิมสีเขียวอมฟ้า..ออกจาก..พระโลหะ..เหรียญพระ...
    ....และ..เหรียญสะสม..รวมถึง..เครื่องรางของขลัง..และ..วัตถุโบราณ............(ต่อ)

.........................มันมีตัวหลัก..จริงๆ..๓ ตัวครับ................................
    ...นั่นคือ...ไฮโดรเจน........คาร์บอน..........อ็อกซิเจน.............................
    ......ท่านเรียนวิทยาศาสตร์เบื้องต้น..ก็จะทราบอยู่แล้ว...ว่า๓ ตัวนี้ถือว่าเป็นหลัก
    ในสารอินทรีย์...สิ่งมีชีวิต..ทุกรูปแบบในโลกนี้......
    ..........ถ้าเทียบแบบ..จักรๆวงศ์ๆ....นี่คือ..อยู่ใน..พวกเทพชั้นสูงสุดของ..เหล่าธาตุ
    ทั้งหลายใน..โลกนี้
    ....เราจึงอัญเชิญ..องค์เทพมาปราบ...............
    ..................แต่การอัญเชิญ..มาในสภาพธรรมดา...มันก็ธรรมดา...ทำอะไรไม่ได้
    ...เพราะ..มีฤทธิ์ไม่พอ...................ดังนั้น...จึงอัญเชิญมา...ในสภาพ....
    ............................................กรด..........................................................
    .....เพียงแค่เป็น.."กรด"...ที่..อ่อนๆ..ก็พอ..ไม่งั้น..ของเราก็..พังบรรลัยหมด....
    .......เพราะ..องค์ท่าน..ไม่เลือกที่รักมักที่ชัง..ท่านโซ้ยหมด..เพียงแต่..อันไหนที่..
    ..หลงมัวเมา..อย่าง..ทองแดง..ที่ไม่รักดี..กลายมาเป็น..ไอ้ตัวเขียว..ก็กลับบ้านเก่า
    ก่อน..ขณะไอ้พวกรักดี..ที่ไม่ได้กลายเป็น..ไอ้ตัวเขียว..ก็โดนเหมือนกัน..แต่พลังการ
    ยึดเกาะ..ยังเหนียวแน่น..ก็โดนไปบ้างแต่ไม่มาก..ผิวๆ...นิดหน่อย..นี่คือข้อควรระวัง
    ...ที่ควรจำว่า..ถ้าไอ้ตัวเขียวหมด..แล้วก็ควร..เอาออกมาซะ...ถ้าผิวเคลือบไม่ดี..โดน
    ท่านเล่น..เอา..ถึง..แดงไปเลย
    ................
    ....................แล้วเราจะไปหา..มาจากไหนง่ายๆละ..ไอ้กรดอ่อนๆพวกนี้............
    ....เมื่อตอนก่อนหน้านี้..๒-๓..ตอน..ที่ผมบอกพ่อบ้าน..ใช้"น้ำมันจันทน์"..ในการกำจัด
    "ไอ้ตัวเขียว"..ที่มันเกิดขึ้น..ที่พระบูชา..มาตั้งแต่โบราณ...แล้วผมบอกว่า..ท่านรุ่นดึก
    (ของรุ่นผม..ก็ตั้งแต่..ก่อนรุ่นชวด..มา..ถึง..ชวด..แล้ว..ย่า..ยาย..ของรุ่นผม)ท่านก็มีวิธี
    ..กำจัดไอ้พวกนี้..ที่เกิดกับ"ภาชนะทองเหลือง(ทองแดง+สังกะสี)โดยไม่เหนื่อยแรง..
    ..เรียกว่า..สบายกว่าผัวอีก..แต่ท่านเหล่านั้น..ก็ไม่ทราบหรอกครับ..ว่ามันทำยังไง..
    ก็ทำตามกันมา..บางท่านที่ไม่ได้รับการสั่งสอนกัน..เวลาไปพูดคุยกันภาษาแม่บ้าน..
    ..ก็ได้รับทราบมา..ทั้งจาก..เพื่อน..หรือ..ญาติก็มี...........................
    ............ก็บอกแล้วครับ..ว่าท่านเหล่านี้..ไม่เห็นเป็นเรื่องแปลกอะไร...ที่ความรู้เหล่านี้
    หายไป..ในยุค..สามสิบ..สี่สิบปีนี้...เพราะมันกลายเป็นยุค.."แสตนเลส"...ก็เลยไม่ได้
    ใช้แล้ว..มันจึงหายจากการถ่ายทอดจากรุ่น..แม่..สู่..ลูกสาว..ไปโดย..ปริยาย........
    .....................................น่าเศร้า..นะครับ.....................................................
    ....แม่ผม..ท่านก็ทราบ...ผมยังเคยเห็นท่านทำด้วย........แต่พ่อผม..ก็ใช้"น้ำมันจันทน์
    กำจัดไอ้ตัวเขียว..อยู่ดี................
    ............ก็.."เทพพิฆาต"..นี้..มันก็อยู่ในครัวไทย..เป็นเรื่อง..ปกติ....................
    ....มันมีอยู่ ๒ ตัวหลักๆครับ..ที่อยู่ในครัว..คือ.............
    .....กรดซิตริก(CITRIC ACID)...อันได้..แก่.."กรดผลไม้"..ที่มีอยู่ใน..ผลไม้รสเปรี้ยว..

ทั้งหลาย..มะนาว..มะกรูด..มะขาม(มะขามหวานใช้ไม่ได้ครับ..ถือว่า..ไม่มี)..ส้มซ่า..
    ..ส้ม(ไม่นิยมเพราะปริมาณน้อยไป)..เป็นต้น........สูตรทางเคมีคือ...C6H8O7.........
    ..ภาษาชาวบ้าน..เรียก..กรดมะนาว..หรือ..กรดส้ม.........
    ....................กับอีกตัว...............................
    ....กรดอซิติก(ACETIC ACID)
    ...เดิม..มันได้มาจากบ่มหมักผลไม้ครับ..แต่ตอนหลังก็
    เพื่อความสะดวก..เลย"กลั่น"..เอา..คงนึกออกแล้วนะครับคืออะไร.........
    ..........................น้ำส้มสายชู(VINEGAR)...ไงครับ..แบบหมักมันแพง..ครับ..สมัยโบ
    ราณใช้กัน..แต่..ยุคหลังใช้แบบ"กลั่น"...ถูกกว่า.............................
    ........สูตรทางเคมีคือ...........C2H4O2..........เราเรียกกันสามัญว่า.."กรดน้ำส้ม"...
    หรือ.."กรดน้ำส้มสายชู"
    ..................................................
    ...............เห็นมั้ยครับ..ไม่ต้องไปหาซื้อ..เหมือน..น้ำมันจันทน์ให้ยุ่งยาก.............
    ........................................ต่อตอนหน้าครับ.................................................
    ...................................................................สวัสดี.........................................

15. modpong

...........................
    ...นี่ก็ใจร้อน..อีกคน..รอให้ผมเล่าให้หมด..ซะก่อน...........

16. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ไม่ได้ใจร้อนค่ะ คุณ ลุง แค่คิดตามด้วยเฉยๆ แต่ว่า...... คิดดังไปหน่อยค่ะ หุๆๆๆ ขอติดตามตอนต่อไปเหมือนเดิมค่ะ

17. ri_sa_la

ri_sa_la Active Member

ขอความรู้หน่อยครับคุณลุง คุณลุงพอทราบประวัติหลวงพ่อห่วง วัดท่าใน และพระของท่านบ้างไหมครับ ขอบคุณครับ

18. modpong

..ท่านเป็น..อาจารย์ที่เก่งกาจ..ไม่แพ้ใครองค์หนึ่ง..ของ..นครปฐม...ของท่านที่..นิยมมาก..ก็..เหรียญรุ่น ๑ ท่าน..ประสพการณ์สูงมาก..ถือเป็น..เหรียญหลัก..ของนครปฐม..ได้เหมือนกัน...............
    ...เรื่องประวัติ..search..ใน GOOGLE..ได้เลยครับ..มีลง..หลายเว็บ..ส่วนตัวผมเอง..จำไม่ค่อยได้ครับ

19. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    เข้ามาติดตามคุณลุงครับ เรื่องราวกำลังน่าติดตามเลยครับ

20. modpong

.............................................
    ...รู้ไว้ใช่ว่า........มาพบกับท่านอีกแล้วครับ....
    .......ต่อจากคราวที่แล้ว..เลยนะครับไม่ให้เสียเวลา.......ดินสอพอง...หลายท่านไม่ทราบว่า..แหล่งจริงๆ..เขา..อยู่ที่..ลพบุรี..นี่แหละครับ...เป็น..ดินจริงๆ..ไม่ได้ผสมอะไร..เลย..เมื่อขุดมา..เขา..จะเอาเข้าตะแกรงร่อนอย่างละเอียด..กำจัดเศษผงอย่างอื่นที่ปะปนมา..แล้วมากวนกับน้ำ..ให้มันเหมือน..โคลนเหลวๆ...จึงมาหยอด.เข้าแบบ..ซึ่ง..จะมีแบบแผ่นกลมใหญ่ประมาณขันล้างหน้า..แบบนึง..แล้วก็มาจีบ.เป็นเหมือน..หัวกระเทียม..เล็กๆ..อีกแบบ...ซึ่งเมื่อวานผมได้รับโทรเลขมาจากอนาคต..ครับ..ในปี๒๕๕๔..ว่ายุคโน้นไม่แน่ใจ..ว่าจะมีปลอมปน..ใส่ไอ้โน่นไอ้นี่..เพราะยุคโน้นอะไร..ก็..ปลอมปน..กันหมด...อ๋อ..ไม่ต้องกลัวครับ..ผมเชื่อว่า..ตามห้างสังฆภัณฑ์ใหญ่ๆ..เขาก็มีแบบแผ่นใหญ่ขายครับ..ในกรุงเทพมีแน่นอนครับ..ถ้ากลัวมากก็ที่ลพบุรีครับ..แน่นอน..ไม่มีปลอมปนแน่...............
    .....ส่วนตัวขัด..ในยุคนี้..ตามจังหวัดเล็กๆอาจหายากหน่อยครับ..แต่อนาคตไปสัก๒๐-๓๐ ปี..คงหาง่ายครับ...
    ...ก็ไม่ใช่อะไรครับ..ของที่คุณผู้หญิง..เค้าใช้กันประจำ..นั่นแหละครับ..ตัวที่ไว้ทาแป้งผัดหน้าในตลับแป้งผัดหน้า..ครับ..ไปซื้อแบบสำรอง..ที่ยังไม่ใช้..ก็แถว..บางลำภู..ประตูน้ำ..พาหุรัด..ก็มีครับ..ถ้าหาไม่ได้จริงๆ..ตามต่างจังหวัด..ก็..เอาสำลีแทน..ก็พอไ้ด้ครับ...ซื้อมาเป็นม้วนเลยนะครับ..เผื่อไว้ใช้นานๆ............
    ....วันนี้หมดเวลาแล้ว....พบกันคราวหน้าครับ...........