ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามตอนต่อไปครับคุณอา

เป็นกำลังใจให้ตลอดครับ

2. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา และสมาชิกทุกท่านครับ

3. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ คุณลุง :cool:

4. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาติดตามเรื่องราวดีๆเช่นเคย ขอบคุณมากครับคุณลุง

5. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ
    ทุกท่านที่ได้postมา............................

......ตอนแทรกพิเศษ...อันเนื่องมาจาก..คำถามคุณเฉียวฟง......................

................การกำจัด..คราบสนิมสีเขียวอมฟ้า..ออกจาก..พระโลหะ..เหรียญพระ...
    ....และ..เหรียญสะสม..รวมถึง..เครื่องรางของขลัง..และ..วัตถุโบราณ............(ต่อ)

...........................นี่คือ..สิ่งที่คนรุ่นเก่าใช้กัน..อย่างที่ผมบอกส่วนใหญ่..ทั้ง..มะนาว
    ..และ..น้ำส้มสายชู...ก็จะเป็น..แม่บ้านใช้...เท่าที่รู้มีน้อยมาก..ในคนรุ่นเก่า..ที่จะเอา
    ไปใช้กับ..พระเครื่อง
    .........
    ...........การใช้นั้น...แตกต่างกัน..ถ้าเป็น..จุด๒จุด..และมันขึ้นไม่เป็นวงกว้าง......
    ..เขาก็จะฝาน..มะนาว(ผ่าขวางครึ่ง..ก่อน)เป็น..แว่น..ไม่ต้องหนามาก...วางแปะที่
    แผลเลย..แต่บีบมะนาวที่เหลือ..ให้น้ำมันชุ่ม.."ไอ้ตัวเขียว"..ก่อน..แล้วเอา..มะนาวที่
    ฝานไว้..โปะลงไป..ทิ้งไว้ข้ามคืน..เช้าก็มาเอาออก...มันก็จะหลุดออกมาเอง..ไม่ต้อง
    ทำอะไร..............................
    ............ถ้า..ขึ้นเยอะ..กระจายไปทั่ว..เป็นวงกว้างๆ....ก็เอา..น้ำส้มสายชู..ผสม..น้ำอุ่น
    (บางคนก็เล่นร้อนเลย...แค่อุ่นก็พอครับ)..ใส่ลงในภาชนะ..พวกกาละมังเล็กๆก็ได้ให้
    มันใหญ่กว่า..ของที่มีปัญหาหน่อย..ผสมอัตราส่วน..เท่าๆกัน(พยายามให้เข้มข้นไว้..
    ..เพราะประสิทธิภาพ..จะดี)..จุ่มไอ้ของที่เราจะกำจัด..ให้ท่วมน้ำให้หมด..ก็เช่นกัน..
    คือ..ทิ้งไว้...คืน..นึง..ถ้ายังออกไม่หมด(เพราะน้ำส้มสายชู..ไม่เข้มข้นพอ)..ก็แช่ต่อ..
    อีกวัน..ยกของออกมา..จะเห็น..เศษมันร่วง..อยู่..ก้นกาละมังบางส่วน......ส่วนนึง...
    ..มัน..กลายเป็นสารละลายอีกรูปหนึ่ง......................
    ...............น้ำมะนาว..กับ..น้ำส้มสายชู..นี่ไม่ใช่..แค่กำจัดไอ้ตัวเขียว..อย่างเดียวนะ
    ครับ.
    .........................
    ..........................................สนิมเหล็ก..แบบเป็น.."สนิมขุม"..กินลึก...ก็ออกไม่
    เหลือ....พวกตะปู..สิ่ว..บานพับ..เหล็กอะไรก็เหอะ..ที่สนิมขึ้น..เอามาแช่ในพวกนี้.
    .
    ..แค่..คืนเดียว..หลุดเกือบทั้งหมด..ไม่ต้องไปขัดให้เมื่อย..ผมลองมาแล้ว...ประสิทธิ
    ภาพเยี่ยม..แต่น้ำส้มสายชู..นี่..ควรใช้แบบล้วนๆนะ..ไมต้องผสมน้ำ..ไม่เชื่อไปลองดู
    ได้...(น้ำมะนาว..ก็เอา..แบบ.ล้วนๆเลย)..ถ้า ๒๔ ชั่วโมงนี่..เรี่ยมเลย..เห็นสนิมร่วงอยู่
    ก้น..กราวเลย..ไม่ต้องทำอะไร
    .....(น้ำมะนาวเทียม..ที่มีขายเป็น..ขวดตามห้าง..ก็ได้
    นะครับ...เพราะองค์ประกอบ..มันคือ..กรดซิตริก..เช่นเดียวกัน...)

..................แล้ว..มันเพราะอะไร.........มันถึงกำจัดได้..มันเป็นปฎิกิริยาเคมี..ล้วน
    ครับๆ..อย่างที่ผมเกริ่นไป..ตอนที่แล้ว...แต่ผมจะพยายามอธิบายให้มันเป็นแบบ
    บ้านๆที่สุด...ไอ้ตัวเขียวนี่มันไม่ธรรมดา..มันเลยต้องเจอ..ขั้นเทพ...ถึง..จะเอาอยู่..
    .....................................ต่อตอนหน้าครับ...............................................
    ...................................................................สวัสดี..................................

6. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    นี่เลยครับ เป็นตรงไหนไม่เป็น มาเป็นตรงหน้าพอดี

[​IMG][​IMG]

ปล. พี่พอจะทราบที่มาเหรียญนี้มั๊ยครับ ดูจากศิลป์บางคนว่าน่าจะสายแม่กลอง ไม่ปู่บ่าย ก็น่าจะพ่อคง

7. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณ ลุง สุดยอดตำราภูมิปัญญาครัวไทยจริงๆเลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็น พืชผัก แม้นกระทั่งดิน ขอบคุณมากๆค่ะ สำหรับสาระความรู้ที่สุดยอดค่ะ

8. modpong

....................................
    ..คล้าย..แต่ไม่น่าใช่..เพราะของทั้งสองอาจารย์..มีการเสาะหาทุกพิมพ์ของเหรียญหล่อท่าน..ไปจนหมดแล้ว...สายแม่กลองนะ..เป็นไปได้สูง..ครับ..อาจารย์ที่เก่งๆอยู่ในรุ่นๆ..ตั้งแต่หลวงพ่อแก้ว..มายันหลวงพ่อคง..มีเป็นสิบๆ..เก่งๆทั้งนั้น..แต่พอนอกเหนือ..จากหลวงพ่อหลัก..ก็เลยไม่ได้สนใจ..จะค้นคว้า..หาที่มา..เพราะ..ชื่อไม่ได้อยู่ในหลวงพ่อหลัก..ยังไงราคา..ก็ไม่แพง..ผมเห็นเหรียญหล่อ..คล้ายแบบนี้ตั้งหลายองค์..ก็หาวัดไม่เจอเหมือนกัน..แถมบางที..ไม่ใช่ก็คล้ายๆแบบนี้..คือ..ยัดวัดให้ไปเลย..สงสัยต้องลงพื้นที่เอง..มั้ง..
    ..แนวทางเบื้องต้น..ก็คือ..ในเขตแม่กลอง..มีวัดไหนที่มีพระนอนที่ศักดิ์สิทธิ์บ้าง.....หรือ...วัดไหน..ชอบออกพระ..ประจำวันเกิด..ทำนองนี้..ละครับ..ทำตัวเป็น..นักสืบเอง..สนุกดีออก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2011
  9. ri_sa_la

ri_sa_la Active Member

10. modpong

.............................
    ...ผมต้องขอโทษ..คุณri_sa_la..ด้วยครับ..ผมขอสงวนสิทธิ์..เรื่องนี้ในฐานะเจ้าของกระทู้...ว่า..กระทู้นี้..จะไม่วิจารณ์..กระทู้อื่น..ในwebนี้..และweb...อื่นครับ

11. ri_sa_la

ri_sa_la Active Member

ครับคุณลุง ขอโทษครับ....

12. sitcy

sitcy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2010
    ถามคุณลุงครับ"ตุ๊กตาทองหลวงพ่อเต๋"แบบพกพาตามรูปบางท่านว่าหลวงพ่อท่านสร้างแต่แบบบูชาไม่สร้างแบบพกพา บางท่านก็บอกว่าสร้างแบบพกพาด้วย เลยงงไปใหญ่ เลยอยากขอความรู้กับท่านอาวุโสหน่อยครับ ผมหาประวัติมาเยอะแต่ไม่เจอครับท่าน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      539.2 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      432.1 KB
      เปิดดู:
      47
  13. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาหลายวัน
    กว่าจะตามทันนี่ นานเลยครับ
    รออ่านตอนต่อไปด้วยครับ

14. modpong

.........................................
    ...โอ้ผมนะ..ไม่รู้เรื่องหรอกครับเรื่องตุ๊กตาทอง..ต้องไปถาม..น้องกำธร นครปฐม...ที่กระทู้นี้ครับ
    http://palungjit.org/threads/เรื่อง...ง่าม-ที่คนส่วนใหญ่จะไม่รู้-รู้ไม่จริง.263769/

15. zea2516

zea2516 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคุณลุงครับ
    ...............................

16. modpong

........................................
    .......ขาเก่า..ขาแก่..หายไปนานเลย..เด้อ........

17. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับพี่[​IMG]

18. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ตอนนี้กำลังรวบรวมความรู้ของพี่ ว่าจะใช้วิธีไหนจัดการกับเจ้าตัวเขียวที่บ้านดี มันเกาะเหรียญหลวงพ่อแช่ม วัดดอนยายหอม ซะหนา แถมยังมีหลายเหรียญอีกต่างหาก ต้องใช้วิธีที่ดีที่สุดครับ จัดการกับมันครับ ส่วนเรื่องตุ๊กตาทองตัวเล็กเนี่ย พูดไปมันจะกระเทือนทราง หลาย ๆ คนในเว็บนี้เข้า ครับ ขอบคุณพี่ modpong ครับ อย่างไรก็ขอให้พี่แนะนำวิธีที่ดีที่สุดการกำจัดไอ้ตัวเขียว สำหรับพระเหรียญด้วยนะครับ

19. modpong

...........................................
    ....ก็ไม่เป็นไร..เพราะหลักการของพี่..และ..ของน้อง..ก็ต้องการให้ได้ความจริง...ถ้าเขา..ถามจริง..ก็ไปตอบใน..PM..แทนหมดเรื่อง..ไม่เดือดร้อนใคร...
    .........เรื่องกำจัดไอ้ตัวเขียว..นี่มันเยอะวิธี..รอไปก่อนให้จบก็ได้..แต่..พวก..น้ำมันเซียงเพียวอิ้ว..พิมเสนน้ำโป๊ยเซียน..นี่ก็ไม่เลว..นะ..แต่รอให้หมดซะก่อนดีกว่า..ยังมีอีกหลายตอน........

20. modpong

ขอขอบคุณ
    ทุกท่านที่ได้postมา............................

......ตอนแทรกพิเศษ...อันเนื่องมาจาก..คำถามคุณเฉียวฟง......................

................การกำจัด..คราบสนิมสีเขียวอมฟ้า..ออกจาก..พระโลหะ..เหรียญพระ...
    ....และ..เหรียญสะสม..รวมถึง..เครื่องรางของขลัง..และ..วัตถุโบราณ............(ต่อ
    )

.............................จากที่ผมบอกไปตอนที่แล้ว...ว่า..กรดซิตริก(น้ำมะนาว)...
    และกรดอซิติก(น้ำส้มสายชู)....ล้วนประกอบ..ด้วย ๓ ธาตุ อินทรีย์ที่เป็นตัวหลัก
    ..หรือ..ตัวเทพ..คือ..คาร์บอน(C)...ไฮโดรเจน(H)...และ..อ็อกซิเจน(O
    ).....
    ..เพียงแต่แค่การจับ..ตัวของมัน..ไม่เหมือนกันเท่านั้น.........................
    ....แต่อิทธิฤทธิ์มัน..มันคล้ายๆกัน..แต่ไม่เหมือนกัน...แต่เมื่อ..มันมาเจอ.."ไอ้ตัวเขียว"
    ..(COPPER CARBONATE..COPPER SULFATE..COPPER NITRATE...COPPER
    PHOSPHATE...COPPER CHLORIDE...)...พวกนี้...มันฤทธิ์..หรือ..ระดับชั้น..มันต่าง
    จาก..ไอ้พวกสาวคาร์บอเนต..ไนเตรท..ฯลฯ..ที่ไอ้ทองแดงมันพิศมัย..เอาเป็นเมียอยู่
    กินด้วยกัน..กลายเป็น"สังคม..ไอ้ตัวเขียว"...................
    .................เพราะพวกนี้..เขาเป็นเด็กเทพ...ถ้าเทียบก็..คงระดับ.."โคโยตี้"..แถบรัชดา
    ..สวยบาดจิต..บาดใจ..หุ่นก็เด็ดสะระตี่..ลีลาเป็นเยี่ยม...แล้วที่ไอ้ทองแดงมัน..กอดอยู่
    มันจะเหลือเรอะ...เมื่อสาวๆเหล่านี้..มารายล้อมรอบตัว..เต้นโยกไปโยกมา..ไอ้พวกนี้ก็
    ทนไม่ไหว..ตบะแตก..ปล่อยมือที่กอดเอวเมีย..กอดคอเพื่อน..ปล่อยตีนที่เกาะไว้...
    ลอย..จะไปคว้า..แต่เหมือนโดนทำโทษ..ไปโดนพญาอ็อกซิเจน..ล็อกคอ..กลายเป็น
    ..ทองแดงอ็อกไซด์(COPPER OXIDE)..มั่ง..โดนลอยแพ..เป็นอนุมูลเดี่ยว..อยู่ตัวเดียว
    ล่องลอยหาที่เกาะ(..ผมทดลองใส่เหรียญบาท..ซึ่งเป็น..นิกเกิ้ล..ลงไปด้วยปรากฏ..ว่า
    ..ทั้ง..ทองแดง..ที่หลุดลอยมาจากไอ้ตัวเขียว..และ..ไอ้ที่ถูกลากมาจาก..ผิวที่ไม่เรียบ
    ..และกร่อนบางส่วน...มาจับ..เหรียญบาท..ทำให้..เหรียญบาท..กลายเป็น..เหรียญทอง
    แดงจางๆ..ไปได้)..ข้างฝ่ายอีเมีย..ที่ถูกผัวทิ้ง..ก็กลายสภาพเป็น..แก็ซ..เหมือนเดิม...
    ..ลอยเป็น..ฟองอากาศ..เล็กๆ..ลอยขึ้นตลอดเวลา(สังเกตได้..เลย..ในกรณีคุณเอาแช่
    ในแก้วใส..)........................................
    ........................ที่บอกไว้..ต้องคอยสังเกต..หยิบขึ้นมา..ส่องดู..ถ้ามันหมดแล้ว..ก็เอา
    ขึ้นเลย..ไม่งั้นผิวมัน..จะค่อยๆถูกกัดไปด้วย..ถ้าเคลือบผิวไม่มี..(รมดำ..หรือ..รมแดง..
    มันปู..).................................
    ......................คราวนี้..ก็มาถึง..ไอ้ลูกฟลุ้ก..กระทิงแดง..คงเกิดจากการบังเอิญ..หรือ
    ..ลองมั่วไปเรื่อย....ก็น่าจะเป็นไปได้..เพราะเสียของมาก..แทนที่จะเอาไว้กิน
    .......
    ....ผมคิดว่าคนริเริ่มคนแรก..คงไม่ทราบหรอกว่า....ในส่วนผสมหลายอย่าง..ของมัน..
    .............จะมีปริมาณ.......กรดซิตริก..อยู่ค่อนข้างมาก..เมื่อเทียบกับ..สารประกอบ
    อื่น.....ไม่เชื่อผม..ไปซื้อมาอ่าน..ส่วนผสมได้เลย.
    ................................
    ...........นั่นแหละ..ที่ทำให้มันอร่อย..เพราะจะมี..รสปร่าๆ..ที่ได้จาก..กรดซิตริก...
    ..มันก็คือ..ตัวเดียวกัน..ที่อยู่ใน..น้ำมะนาวนั่นเอง..........................
    ...............ที่นี่คง..ไม่ต้องถามผมอีก..แล้วมั้ง..ว่า..ทำไม.."กระทิงแดง"..มันถึง..กำจัด
    ไอ้ตัวเขียวได้..........................................
    ............................คราวนี้คุณก็..ลองเองได้.................................................
    ....น้ำอะไรก็ตาม...ที่มีส่วนผสม...ของ..กรดทั้งสอง..ตัวนี้อยู่..ในปริมาณพอควร.....
    ...............ก็กำจัด..ไอ้ตัวเขียวได้..ทั้งนั้น..แต่ประสิทธิภาพ..หรือ..เวลาในการ
    กำจัด..จะช้าจะเร็ว..มันก็ขึ้น..อยู่กับความเข้มข้น..ด้วย..................

.................แต่ไม่ใช่..แค่กรดสองตัวนี่เท่านั้น..นะครับ...ผมบอกแล้วไง....ว่า....
    ท่านเทพ...ประกอบด้วย..ธาตุ ๓ ตัว.............ดังนั้นมัน..ยังมี..ไอ้ที่หาง่ายกว่า..
    พวกนี้อีก(ยกเว้นกระทิงแดง)...ในการกำจัด...ผมจะมาบอกให้...
    ...............................ต่อตอนหน้าครับ......................................................
    ..........................................................สวัสดีครับ.......................................