ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

สวัสดีครับอาจารย์ลุง และทุกๆ ท่าน

ไปต่างจังหวัดหลายวัน ไม่มีอะไรมาให้อาจารย์ลงดูเลย เดี๋ยวพรุ่งนี้จะเอารูปปั้น(น่าจะสิบกว่าปีแล้ว) อยากให้อยู่นานๆ เลยลองมาเผาดู เผามาแล้วหลายรอบ ไม่รู้ว่าจะเป็นดินเผาตอนไหน เพราะเผามาหลายรอบสีแทบจะไม่เปลี่ยนเลย ^_^

แต่ก่อนของที่ปั้น นานๆ ไม่กล้าเผาเพราะเคยเผาแล้วแตกเสียหาย อันเนื่องมาจากไม่มีความรู้ ก็ได้จากอาจารย์ลุงนี้แหละ เลยลองนำมาเผาดูครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2011
  2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

..........................................
    ...มากอีกแล้วครับ"รู้ไว้ใช่ว่า"...
    ...ผมก็จะมาต่อเลยครับ..เรื่องสำลีที่ว่า..นี่ไม่ใช่ดึง..ออกมาจากห่อ..ก็มาใช้เลย..นะครับ..อันนี้มันจะเรียก อินโนเซนต์..ไปหน่อย..ต้องปั้นๆ..ให้มันเนียนและแน่น..หน่อย..ไม่งั้นถูแป๊บเดียว..กระจาย..ผมคิดว่าอนาคต..คงมีที่เขาทำ..เป็นแผ่น..ซึ่งน่าจะเหมาะดีครับ...ดินสอพอง..ที่ว่า..นี่ไม่ต้องมีอะไรมาปน..นะครับ..ก็เอาสำลีหรือ..ที่ผัดแป้งนี่..ละครับถูกับ..ดินสอพอง..ให้มันติดเอง..แล้วเอาไปขัด...ขัดไปเรื่อยๆ..ท่านๆจะเห็นว่า..มันจะวาว..มากขึ้น..อยากลอง..ให้เห็นความแตกต่าง..คุณก็ลองเอายาสีฟัน..ขัดผิวก่อนจนขาวดีแล้ว..ส่องดูด้วย..กล้องส่องพระ..แล้วลองเอาดินสอพอง..ขัด..ต้องใช้เวลาหน่อยนะครับ..แล้วผิวเงิน..ตรงนั้น..จะค่อยๆวาว..เด้งแสงขึ้น..แล้ว..คุณก็เอาแว่นส่องอีกครั้ง.ผิวเงินครงนั้น..จะมันวาว..ครับ..พอคุณทำตรงนั้น..ได้มันแผล็บแล้ว...คราวหลังก็ง่าย...ไม่ต้องใช้เวลานาน..ครับ..........
    ..แต่มันเรื่องอะไร..จะต้องมาขัดอยู่บ่อยๆจริงมั้ยครับ...ตอนหน้า..ผมมีวิธี..ที่จะรักษาความมันวาว..อยู่ได้นาน..เป็นหลายๆเดือน..เลย....
    ....พบกันใหม่ตอนหน้าครับ.......

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณ ลุง เดี๋ยวนี้ คุณ ลุง มีมุขเด็ดๆให้ได้ ฮา ตลอดเลยนะคะ อ่านไปก็ขำไป งั้นลินตั้งสโลแกนให้ค่ะ " สาระเด็ด กลเม็ดมันฮา ลีลาไม่ซ้ำใคร " ดีไหมค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

4. modpong

.......................................
    ..ขอบคุณครับ...ก็มันเรื่องทางเทคนิควิชาการ..อธิบายธรรมดา..ก็คงทั้งเบื่อ..ทั้ง..งง......ก็เลยต้องออกมารูปนี้..แหละ

5. ภูวดิท

ภูวดิท เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2010
    สวัสดีครับ คุณอาmodpong ฮาฮ่าฮา ขาเก่ายังพอทน..แต่ขาแก่ไม่ไหวครับ 555+

6. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ฮะๆเห็นด้วยเลยครับ...คุณลิน:cool:

7. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งรู้ว่าทำไมกระทิงมันถึงกัดผิวพระได้ ขอบพระคุณคุณอาครับ

รออ่านตอนต่อไปครับ

8. เฉียวฟง

สวัสดียามเย็นครับคุณอา และสมาชิกทุกท่านครับ

9. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีครับพี่modpongและสมาชิกทุกท่าน

10. modpong

..........................................
    ...มาพบกันอีกเช่นเคยครับ..กับ..รายการรู้ไว้ใช่ว่า...........
    ...ผมบอกไปตอนที่แล้วใช่มั้ยครับ..ว่าจะมาแนะนำการเก็บ..เครื่องประดับเงิน..ที่ขัดแล้ว..กระซิบหน่อย..ควรจะทำให้..จะทำให้มันเลื่อมแบบที่ผมว่านะครับ..ให้เป็นอย่างนั้น..ก็หลังที่..บรรดาคุณๆท่านๆ..ใส่ไปโชว์งานโกนจุก..ลูกเพื่อน..หรือ..ญาติ..มาแล้ว..ใส่แค่..แว๊ปเดียว..ไม่ถึง..ครึ่งวัน..ขัดแทบตาย...อันนี้ขอเสริม..หน่อยนะครับ..เครื่องประดับทุกชนิด..พยายามอย่าให้โดน..น้ำหอม..นะครับ..ไม่ใช่แค่ตัวเรือน..ที่เป็น..เงิน..หรือ..ทองคำขาว..จะหมอง..ดำ..เร็วแล้ว..หินสี..มีค่าบางชนิด..สีจะเปลี่ยนได้..มีหลายตัวนะครับ..แต่ที่แน่..คือ..พลอยไข่นกการะเวก..หรือ..เทอร์ค้อยส์..ที่สีฟ้าอมเขียว..สวยๆนั่นแหละครับ..โดนเข้าไป..สีจะซีดลงหน่อยนึง..ถ้าโดนบ่อยๆ..สีจะซีดลงแบบเห็นได้เลย..แล้วอย่าไปต่อว่า..ร้านที่คุณซื้อมานะครับ..ว่าของคุณเก๊..เดี๋ยวโดนด่ากลับ..ผมไม่ทราบด้วย..เพราะนี่คือ..คุณสมบัติของมันครับ...
    ..พวกแป้งหอม..ก็เช่นกัน..ควรอย่าให้ไปโดนเครื่องประดับ..ทำให้เงิน..หมองง่าย..เช่นกัน..
    .....เงิน..ที่มันหมอง..นี่..มันหมองได้..จาก..๒แบบ..หลักๆนะครับ..อันนี้ผมเสริม..ความรู้ให้..บางท่านที่ทราบแล้ว..ก็ทำไม่รู้ไม่ชี้..ซะนะครับ....คือ..ดำจาก..เหงื่อของเราเอง..และ..ดำจาก..อากาศโดยรอบ..ครับ....
    อ้าวเวลา..หมดอีกแล้ว..แล้วพบกันใหม่นะครับ........

11. modpong

ขอขอบคุณ
    ทุกท่านที่ได้postมา............................

......ตอนแทรกพิเศษ...อันเนื่องมาจาก..คำถามคุณเฉียวฟง......................

................การกำจัด..คราบสนิมสีเขียวอมฟ้า..ออกจาก..พระโลหะ..เหรียญพระ...
    ....และ..เหรียญสะสม..รวมถึง..เครื่องรางของขลัง..และ..วัตถุโบราณ............(ต่อ)

....................................ถ้า..เอ่ยถึง..น้ำคาร์บอเนต...หลายคนคง..งง..มันคือ...
    ..น้ำอะไร...ความจริง..มันก็คือ..น้ำที่ทุกคนคุ้นเคย...อยู่แล้ว...
    .............มันก็คือ...น้ำที่ใส่..ก๊าซคาร์บอนไดอ็อกไซด์..ลงไป..หลายคนเริ่มนึกออก..
    ..................เครื่องดื่ม..อะไรก็ได้ที่...เปิดแล้ว..ดัง..แล้วซ่า..ฟองลอยขึ้นไม่หยุด..
    ....โซดา...โคลา..เป็บซี่..สไปรท์...แชว็ป....บาร์คาดี้..หรือ..ที่เป็น..ลูกครึ่งเช่น...
    ..แชมเปญ...ฯลฯ...เป็นต้น.
    ...................................................................
    ....................................พวกนี้..ทั้งหลายถือว่า...อยู่ในตระกูล..น้ำคาร์บอเนต..
    (CARBONATE WATER, CARBONATE DRINKS)
    ....ทั้งสิ้น...........................
    ...............เมื่อเราอัด..คาร์บอนไดออกไซด์..ลงไป..เราต้องเพิ่ม..ความดันอย่างสูง
    ..เข้าไปด้วย..ไม่งั้น..มันก็ไม่อยู่..ลอยเป็นฟอง..ออกไปหมด...เมื่อ..อยู่ภายใต้ความ
    ดันสูง..มัน(CO2)จะเข้าไป..จับกับน้ำ(H2O)...กลายเป็นกรดอินทรีย์ชนิดหนึ่ง....
    ...ที่เราเรียกกัน.สามัญว่า......กรดคาร์บอนิค..(CARBONIC ACID)...ที่มี..สูตรเคมี..
    .........ว่า.................H2CO3.
    ..ขบวนการนี้..ก็..เรียกว่า CARBONATION..........
    ....ท่านจะเห็นแล้ว..ใช่มั้ยครับ..ส่วนเหมือนของ..กรดมะนาว(CETRIC ACID)...
    ..กรดน้ำส้มสายชู( ACETIC ACID)....คือ.......
    ๑. มีธาตุอินทรีย์..ระดับเทพ..ตัวเดียวกันคือ..ไฮโดรเจน..คาร์บอน..อ็อกซิเจน
    เหมือนกัน........
    ๒. เป็น..กรดอินทรีย์..เช่นเดียวกัน.........
    .....นั่นคือ..จุดสังเกตของ..ผม..ทำให้ผมมั่นใจ..ล่วงหน้า..ว่ามัน..ต้องกำจัดสนิม...
    ไม่ว่า..สนิมเหล็ก..หรือ..ไอ้ตัวเขียว..ได้เช่นกัน
    .....................
    ..............ผมก็ทำการ..ทดลอง..ทั้งโคล่า..โซดา...แชว็ป...ผลคือ...สวยงามมาก..
    ..เพราะขบวนการมันค่อนข้างเร็ว..ทั้งสนิมเหล็ก..และ..ไอ้ตัวเขียว..นี่ฟองเกาะเต็ม
    ..แล้วก็..ค่อยๆผุด..ขึ้นตลอดเวลา..สนิมเหล็กแบบสนิมขุมนี่..ทะยอยหลุดไปเรื่อยๆ
    ..เช่นเดียว..กับไอ้ตัวเขียว....ส่วนที่เร่ง..มันก็คือ..คาร์บอนไดอ็อกไซด์..ที่ทยอย..
    หลุด..มาจากกรดคาร์บอนิค..เมื่ออยู่ในความดันบรรยากาศปกติ.................
    .............................ต่อตอนหน้าครับ...................................................
    ......................................................สวัสดี............................................

12. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณ ลุง มาลงผลงานทดลองให้ชมค่ะ พอดีไปเจอเหรียญเก่าที่ด้านหลังมี พี่เขียวเยอะมาก วันนี้เลยลองวิธีที่คุณ ลุง แนะนำค่ะ คือนำน้ำมัน สูดดม ของผู้ผลิตเพื่อนบ้าน ( จะเหมือนน้ำมันกวางรุ้ง สมัยก่อนคะ) มาลองแช่และ ขัดดูค่ะ ด้านหน้าไม่ได้ขัดมากค่ะ ขัดแต่ด้านหลัง ตามภาพก็ยังจะออกไม่หมดค่ะ สังเกตุว่า รอยนูนของตัวหนังสือ หรือรูปพระเวลาโดนขัด สีจะออกทองแดงเร็วมาก แต่ตัวพื้นเหรียญ จะขัดออกยากค่ะ ในภาพคือ สีผิวเหรียญก็สีไม่เท่ากันด้วยค่ะ คุณ ลุง ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      80.5 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      98.1 KB
      เปิดดู:
      35
      ขนาดไฟล์:
      64 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      75.2 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      94.5 KB
      เปิดดู:
      39
  13. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากครับ
    กับสาระดีๆที่หายาก

14. modpong

..เห็นมั้ยว่า..มันก็ออก..ลอง..เซียวเพียวอิ๊ว..มั่ง..น่าจะออกดีกว่า..
    แล้ว..มาลองแบบ..แช่..ไม่ต้องขัดบ้าง....
    ...ดีแล้ว...ลองไปเลย..หลายๆรูปแบบ..เดี๋ยวก็..ไปลอง..แช่พวกน้ำมะนาว..น้ำส้มสายชู..บ้าง..และ..ก็ยังมีอีก..เยอะแยะ..ที่ยัง..ไม่ลง..แล้วก็เลือก..เอาแบบที่ชอบ..

15. anoldman

สาธุๆ

สวัสดีครับอาจารย์ลุง และทุกๆ ท่าน

ขอแทรกเรื่องดินเผามาถามอาจารย์ลุงนิดหนึ่ง นะครับ ว่าสีประมาณนี้จะเรียกว่าได้ที่ หรือเกินจนไหม้แล้ว ^_^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      61
      ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      53
  16. modpong

.........................................
    ...ถ้าเราสังเกต..ที่ฐาน..เราจะทราบได้ว่า..ตรงนั้น..สุกใช้ได้..แล้ว..แต่ส่วนบน..กับ..ด้านนอก..เป็นสีดำ..ซึ่งหมายความว่ายังไม่สุก..นั่นเพราะ..ดืนเผามีความหนา..ความร้อน..แล่นไป..ไม่ทั่วถึง..ที่ฐานได้รับความร้อน..โดนตรง..แต่ความร้อน..รอบๆไม่พอ.......
    .......นั่น..คือ..สาเหตุ..ที่ทำไมต้องใช้..เตาเผา..แบบปิด..(มีช่องระบายเล็กๆ)เพราะ..ความร้อน..มันจะไม่ไปไหน..เราสามารถเร่ง..ความร้อนให้สูงขึ้น..โดยใช้ลมช่วย..มันก็จะสุกได้..โดยทั่วถึงกัน..ทั้งด้านบน..ด้านล่าง..และข้างๆ....
    ...ซึ่งไม่ใช่ความผิด..เพราะ..ที่เราทำ..อยู่มันไม่ได้..เป็นเตาปิด..อย่างแท้จริง..การกระจายความร้อน..มันยังไม่ทั่วถึงพอ..ถ้าจะเผา..รูปแบบดินเผา..แบบนี้..ต้องสร้างเตาเผาจริงๆ..อยากรู้ง่ายนิดเดียว..
    ..เอารูปปั้นทั้งหมด..กลับหัว..หาอะไร..ค้ำไว้..แล้ว...เผาใหม่..คราวนี้..รับรอง..บริเวณ..หัว..จะสุก.......กลายเป็น..สีแดง..เหมือนที่ฐาน..หรือ..จะแดง..กว่าด้วยซ้ำ..
    ...เตาถ่าน..เหมาะสำหรับ..พระองค์..เล็กๆ..ไม่ใหญ่..
    ..ถ้าอยากลองมากกว่านั้น..เอา..รูปปั้น..วางนอน..แล้วหา..กระถาง..ดินเผาที่..ใหญ่..พอจะครอบ..รูปปั้นโดยไม่ติด..คว่ำลงครอบ..ไว้..หาก้อนหิน..สักอัน..มาอุดก้น..กระถาง..แล้วเผาใหม่..ความร้อน..จะกระจายอยู่ใน..กระถาง..แล้ว..รูปปั้น..จะสุกดีขึ้น.....

17. anoldman

สาธุๆ

โอ้วขอบพระคุณอย่างสูงครับอาจารย์ลุง

เดี๋ยวลองเอานอนดูครับ ถ้าเอากลับหัวโดยใช้ลวดล็อคไว้กล้วจะไม่อยู่ ถาดลองหามาแล้วครับ แต่ตอนนี้ใช้อบในหม้อดินโดยเปิดฝาไว้นิดหนึ่ง สงสัยช่องระบายอากาศใหญ่เกินไปอย่างที่อาจารย์ลุงแนะนำ ^_^

18. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาติดตามเช่นเคย ขอบคุณมากครับคุณลุง

19. เฉียวฟง

สวัสดีครับคุณอา และสมาชิกทุกท่านครับ

20. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเคยเอาเบ้าไฟหน้าของรถไปแช่ในน้ำเป๊บซี่ให้มันกัดสนิม ก่อนเอาไปชุบโครเมียม

ครึ่งวันสนิมออกเกลี้ยง กองอยู่ก้นกาละมังเพียบ เล่นเอาผมสยองไม่กล้ากินเป๊บซี่ไปหลายวัน

ปัจจุบันไม่เหลือความกลัวแล้ว เลยกินวันละขวดเป็นอย่างน้อย :cool:

ขอบคุณคุณอาสำหรับความรู้ครับ