ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

...พบกับรายการ "รู้ไว้ใช่ว่า"..ได้เลยครับ..........
    ........ตอนต่อไปนี้..ผมจะพูดถึง..เรื่อง..ความหมอง..ของเงิน..ที่อยู่ในบรรยากาศ..ปกติ..ซึ่งจะสังเกตได้เลย..นะครับ..ว่าจะหมองช้ากว่า..ปกติ..และไม่ดำด้าน..แบบที่ใช้ติดตัว..ซึ่งแบบนั้นคือ..ซิลเวอร์ซัลไฟด์..หรือ..สนิมเงินที่เกิดจาก..กำมะถัน..แต่ในบรรยากาศปกติ..อากาศดีๆ..มันจะเป็น.ซิลเวอร์อ็อกไซด์..ซะมากกว่า..ที่ฝรั่งเรียกว่า..ทาร์นิช..นี่ละครับ..คือ..หมอง..คล้ำบ้าง..แต่ไม่ดำปี๋...ยกเว้น..บ้านคุณอยู่ใกล้..ที่เก็บขยะ..ใกล้วัด...ใกล้โรงฆ่าสัตว์..ทำนองนี้..เครื่องเงินคุณ..ก็จะมีสิทธิ์..ดำปี๋ได้..เพราะ..พวกแก็ซ..ซัลเฟอร์ไดอ็อกไซด์..หรือ..ก็าซไข่เน่า..ซึ่งทั้งสอง..ตัวมีกำมะถันอยู่ด้วย..ก็มาสัมผัส..เครื่องเงินคุณได้.........แต่มีคนช่างสังเกต..ว่า..มันมีอะไร..อย่านึง..ที่เป็นตัวเร่ง..ให้เกิด..แล้ว..ถ้าเราหาทาง..หลีกเลี่ยง..ที่จะสัมผัส..ไอ้พวกนี่ละจะเป็นยังไง.....
    ..ก็ต้องตามต่อ...ตอนหน้าครับ...สวัสดี.........

2. modpong

ขอขอบคุณ
    ทุกท่านที่ได้postมา............................

......ตอนแทรกพิเศษ...อันเนื่องมาจาก..คำถามคุณเฉียวฟง......................

................การกำจัด..คราบสนิมสีเขียวอมฟ้า..ออกจาก..พระโลหะ..เหรียญพระ...
    ....และ..เหรียญสะสม..รวมถึง..เครื่องรางของขลัง..และ..วัตถุโบราณ............(ต่อ)

........................ความจริง..แบบชั่วคราวนี่..ถ้าเอาไปเลี่ยม..เลย..ก็จะช่วยได้..เพราะ
    สามารถป้องกัน..การระเหยของน้ำมันได้..ก็แล้วแต่ครับ..แต่ที่เล่าไปคราวที่แล้วนั้น..
    ..พูดถึง..พวกรูปหล่อ..หรือ..พระกริ่งประเภท..กลับดำ..ไม่จริง..ความจริง..จะรวมพวก
    ..แบบรมดำ..ไปด้วยก็ได้....แบบนี้ที่บอกไป..บริเวณที่เป็นแผล..แดง..แต่ตรงอื่น..ดำ
    ..ก็ขี้เหร่..พิลึก..บางคนที่ผมเคยพบมา..เอาBRASSO..ขัดแดง..ไปทั้งองค์หมดเรื่อง
    ไปเลย....แต่ผมว่า..หาทางอื่นดีกว่า........ผมมีทางเลือกให้เลือกอีกอย่างคือ
    ....การเอาไปทำให้กลับดำโดย..กำมะถัน...อย่างที่ผมเคยสอนไป..นั่นแหละครับ
    (..กลับไปย้อน..หาอ่านเอาเอง...........)
    ........................................................
    ....ต้องระวังอย่างหนึ่ง..คือ..หาถุงกันชื้น..ใส่ลงไปในโหล..กำมะถันด้วย..เพราะ..ถ้ามี
    ความชื้นมา..ก็เป็นโอกาศเปิดทางให้..ไอ้ตัวเขียว..กลับมาอีก..และห้ามเอาน้ำมันทา
    ที่แผล..ก่อน..เพราะเดี๋ยว..ผิวตรงนั้นจะไม่กลับ....กรณี..เป็นพวกทองแดงรมดำ..ก็ใช้
    ได้นะครับ..อาจจะใช้เวลานานหน่อย..หลายสัปดาห์......
    ....พวกที่เป็นเนื้อทองเหลืองอยู่แล้ว...ถ้าเป็นจุดเล็ก..ไม่ใหญ่..กว่า..หัวไม้ขีด...ผม
    แนะนำ..แก้แบบถาวร..คือ..ใช้กาวช้าง..แต้มทับเลยครับ..เหนียวแน่นดี..แต่จะใช้..
    กาวช้าง..แต้ม..ต้องมีเทคนิคหน่อย..คือ..การควบคุม..ปริมาณ..กาวจากหลอด..ค่อน
    ข้างยาก..รวมทั้ง..การเอาไปแต้ม..ที่จุดเล็กด้วย..ผมแนะนำ..ให้ค่อยบีบกาว..ลงที่
    ปลาย..ไม้จิ้มฟันทีละหยด....(กาวช้าง..นี่อย่าไปใช้แบบแพงนะครับ..เพราะมันแห้ง
    เร็วมาก..ใช้ยี่ห้อ..คาโต้..มันจะแห้งช้าหน่อย..แล้วทาหนาได้)...แล้ว..จึงเอาไปแต้ม
    ตามตำแหน่ง...
    ............................มาถึงช่วงท้าย...ผมว่า..ท่านทั้งหลาย..คงจะมีเหรียญ..ที่ท่าน..ไม่
    สนใจ..ใครให้มาก็ไม่รู้..สุมๆกันอยู่เยอะ..หรือ..รูปหล่อ..พระกริ่งปลอมๆ..ต่างๆ..เอามา
    ทดลองได้นะครับ..ดีกว่าทิ้งไว้เฉย...ใส่กล่องพลาสติก..แล้วหยดน้ำไปให้พอ..แฉะๆ..
    ..ทิ้งไว้สัก ๒ อาทิตย์..ไอ้ตัวเขียว..ก็มากันเพียบแล้ว..อ้อ..อย่าปิดฝานะครับ..เปิดให้
    สัมผัสอากาศ...แล้วท่านก็..เลือกวิธีการ..กำจัด..ทดลองเอาดูเอง..ก็สนุกไปอีกแบบ
    ..ถ้าได้แบบที่ถูกใจ..แล้ว..ค่อยไปทำกับ..องค์พระจริง..............
    ...................................ต่อตอนหน้าครับ......................................................
    ...........................................................สวัสดี.............................................

3. modpong

...รู้ไว้ใช่ว่า..ตอนจบ...
    ....ก็ไม่มีอะไรมากหรอกครับ..เราก็เอาไปใส่ในตู้เย็นซะ..ใส่ถุงพลาสติก..ผูกปากถุงให้แน่น..ก็ไม่เจอก๊าซไม่ดี..อากาศก็เย็นเฉียบ..ไม่เอื้อให้เกิด..สนิม..แค่นี้..คุณก็คง..ความมันวาว..ได้นาน...
    ...ก็จบแต่เพียงเท่านี้ครับ............

4. modpong

ขอขอบคุณ
    ทุกท่านที่ได้postมา............................

................................การพิจารณาพระ...ของคนรุ่นก่อน.................................

สัมผัส................
    ...................................ในเรื่อง"สัมผัส"..นี่เป็น.."ความรู้สึก"..ที่เกิดได้โดย..การ
    สัมผัส..ด้วยมือ.....ส่วนใหญ่แล้ว......จะเป็นเรื่อง..น้ำหนัก
    ..ซึ่งส่วนนี้..ความจริงแล้ว..
    ...คุณจะรับรู้ได้..เป็นจุดแรกด้วย..ซ้ำ...ก่อนที่สายตาคุณจะเห็นได้..ถนัด.....หรือ...
    ...จมูก..คุณ..จะรับรู้กลิ่นด้วยซ้ำ..............ซึ่งต้องยอมรับว่า.....การปลอมในยุคนี้..
    ได้..ทำการปรับ..แก้..ส่วนต่างๆไปเยอะมาก..สำหรับ..การปลอมในยุคนี้...เรื่อง..
    ..น้ำหนัก...จะมีความใกล้เคียง..มากกว่าเดิม..เพราะ..กาวใช้วัสดุ..ที่มาทำใกล้เคียง..
    ........แต่อย่าลืมว่า...ของปลอมรุ่นเก่า..หรือ.."ยุคเก่า"..ยังมีเวียนว่ายตาย..เกิด..อยู่
    ในสนาม..ไม่น้อย..ถ้าเอาไปเข้า..กรอบทองซะแล้ว..และไม่ยอมเปิด..ให้ดู...ยิ่งลำบาก
    ....เพราะ..ของเก๊เก่า..ที่ฝีมือ..การตบแต่ง..ภายนอกดีๆ..ก็มีไม่น้อย..และฝีมือบางเจ้า
    ..ไม่ได้น้อนหน้ากว่า..ยุคนี้..สำหรับ..พระกรุ..หรือ..พระสมเด็จ........
    ..............เพราะปลอมรุ่นเก่า..ระดับมหาลัย..จะเลี่ยงเรื่อง..ประสาทสัมผัส..ที่มาจากที่
    ผมกล่าวมา..แล้ว..ทั้ง..หู..จมูก..และสัมผัสด้วย..น้ำหนัก..โดยการเลี่ยมทองปิดตาย..
    ..อย่างที่ผมเคยเล่ามาแล้ว..พระ..ถูกเอาไปขึ้นคอ..หรือ..จะเก็บไว้..หลายสิบปี....
    ..เมื่อมี..การจะนำมาปล่อย..ในยุคนี้..ก็ต้องแกะ..กุฏิออก..ถ้าคนที่ไม่ได้..เรียนรู้เรื่อง
    ที่ผมเคยเล่า..ไป..ทั้ง..หู..จมูก..และเรื่อง..น้ำหนักที่จะกล่าวถึงต่อไป..ก็..ลำบาก...
    .......ดั่งที่..เซียนรุ่นใหม่..กลัวกัน..ก็คือ........."พระเก๊เก่า"..ที่ท่านทั้งหลาย..คงจะเคย
    ได้ยิน..เขาพูดกัน...เพราะพวกรุ่นใหม่..จะจับทางไม่ถูก..แถม..ไม่เคยเห็นเป็นตัวอย่าง
    ด้วย..ซึ่งก็ไม่ได้มีเยอะนัก..หรอกครับ..แบบที่ว่า.."เซียนใหม่..หงายหลัง..เจอ..เก๊เก่า"
    ..แต่ก็มี..แล้วโอกาศ..มันจะเวียนมาหาเมื่อไหร่..ไม่มีใครทราบ..พระไม่หัก..X-RAY..
    ผ่าน..ก็หนาวขี้แล้ว.............เคยคุ้นแต่ฝีมือ..นักปลอมรุ่นใหม่ที่ว่าเจ๋งๆ(ภาคเหนือ)..
    ..แต่มาตกม้าตาย..เมื่อเจอ..เก๊เก่า........
    .................ความแน่นอน........คือ......ความไม่แน่นอน..ฉันใด..ก็..ฉันนั้น.........
    ...ถ้า..เราพยายาม..เก็บ..เสาะแสวงหา..ความรู้..และความเข้าใจ..อย่างมีเหตุมีผล..
    ไว้เรื่อยๆ...สัมผัส..ทั้ง..อดีต..และ..ปัจจุบันให้มาก..ไว้..ก้าวตามให้ทันยุค..คุณก็จะเป็น
    คนที่ไม่ประมาท...ผมสังเกต..นักเล่นพระรุ่นใหม่..ไปจำอะไร..บางอย่างที่..ไม่เห็นควร
    จะต้องจำตั้งเยอะ..เพียงแต่เอาไว้..คุย..ว่าข้าแน่..รู้ละเอียด..ข้อมูลใหม่ๆ..ที่สร้างกันขึ้น
    มาโดยแฝง..ผลประโยชน์..จากสังคมพระ..ก็ไม่ได้ตรวจสอบ..จำไปหมด..จนสับสน...
    ...........ดังนั้น..เมื่อกลับเข้าเรื่อง..เซียนใหม่เจอ..เก็เก่า.......อาจารย์รุ่น่ก่อน..เคยสอน
    ไว้จำได้เลย..พระเก่าย่อมไม่มีกลิ่น...ก็มันจะไปมีได้ยังไง..เลี่ยมทองสมัยก่อน..ไม่ได้
    เลี่ยมกันน้ำ..อายุพระปลอม..มากกว่า ๕๐-๖๐ ปี..คุณไม่เคยดมพระมาจริงๆจังๆ..คุณก็
    จับกลิ่นไม่ได้..กลิ่นพระสามารถ..ระเหยออกจาก..กรอบได้..กลิ่นดินเผาใหม่..ก็..ไม่
    เหลือแล้ว...การจะทดสอบ..ด้วย..หู..ยุคนี้..เจ้าของพระก็ไม่ยอมกันหรอก..พระหลัก
    แสน..หลักล้าน...มาเรื่องน้ำหนัก..คุณไม่คุ้นมาก่อน..ก็แยกแยะ..ไม่ได้...ฉะนั้น..ก็ต้อง
    ...........พึ่ง...สายตา..อย่างเดียว............และนั่นคือ..สิ่งที่นักปลอมรุ่นเก่า..ทำไว้..
    ต้อนรับพวกคุณ.................
    .....................แต่..เราต้องมาดู..ลักษณะ..พระปลอมเนื้อผง..ยุคก่อนที่..น่ากลัวนั้น
    ...คือ..ต้องแยก..ระหว่าง
    ๑. เอาพระ..เนื้อใกล้เคียง..มาแกะใหม่.........
    ๒...สร้างขึ้นมาใหม่..........
    .............แบบที่ ๑. นั้น...ต้องปลอมที่สุดยอดจริงๆ..เป็นศิลปิน..สามารถดัดแปลงได้
    พระแบบนี้..น้ำหนัก..ของจริง..กับ..ของเก๊..แทบแยกไม่ออก..เนื่องจากมือ..เซียนจับ
    น้ำหนักพระตัวจริง....
    ...............................ส่วนแบบที ๒....ส่วนใหญ่แล้ว..จะทำแบบ ๓ ขั้นตอน.....
    .........คือ ก. ทำตัวใน..ส่วนใหญ่..ก็จะเป็น..เนื้อปูนพลาสเตอร์..หรือ..ปูนขาวห้อง
    น้ำ....ทำให้..เหมือนจริงทุกอย่าง..แต่เล็ก..กว่าจริงนิดนึง.....
    ข. ผสม..เนื้อพระที่จะทำเป็นผิว..เพื่อ..จะมา..เทเคลือบ..ตัวใน
    ค. ตบแต่งผิว..และ..รายละเอียดที่เหลือ..................................
    ....คือ..ในส่วนแบบที่..๒..นี่เอง...ที่น้ำหนัก..จะต่างกัน..เพราะ..เนื้อในเป็นปูนธรรมดา
    ...ซึ่งจะเบา..ถามว่า..ทำไมเขาไม่ทำเนื้อในให้เหมือนตัวที่เคลือบเลย...
    ก็ตอบได้ง่าย..เลย..คือ..เปลือง..ต้องหาส่วนประกอบ..ทีจะมาทำให้เหมือน..ใช้..
    ปริมาณเยอะ..แล้วทำไมจะต้องทำเนื้อในให้เหมือน..ก็ไม่เห็นอยู่แล้วนิ...
    ...........ถ้าเป็นปูนซีเมนต์ขาวยาแนวห้องน้ำ..ก็จะหนักกว่า..ปูนพลาสเตอร์..แต่ก็ไม่
    หนักเท่า..ของจริง..อย่างพระสมเด็จ..หรือ..แม้แต่..วัดพลับ..ก็ตาม...........
    ......................ซึ่งที่ผมบอกนี่คือ..พระปลอมรุ่นก่อน..อย่าเอามาปนกับ..พระปลอม
    รุ่นใหม่..ที่มีวิธีการแตกต่างกัน..และใช้เทคโนโลยีเยอะกว่า................
    ................................ส่วนพระ..เนื้อดิน..ถือว่า..ลำบาก..เพราะวิถี..การใช้คนสมัย
    ก่อนคือ..เลี่ยมเปิด..ใส่อาบน้ำบ้าง..ใส่ทำงานทั้งวัน..พระจะอม..ความชื้นอยู่..ภายใน
    ..ทิ้ง..วางไว้เฉยๆ..ก็ไม่หมด..ทำให้ไม่ได้น้ำหนักแท้จริง....
    .............................สำหรับ..พระเนื้อชิน...การตรวจสัมผัส..น้ำหนักยุคนั้น..ทำการ
    ตรวจ..กัน..ในพระชินเงิน....เป็นส่วนใหญ่...พระชินเงินปลอม..ยุคนั้น..ส่วนใหญ่แล้ว
    วิธีการ..จะคล้าย..พระผง...คือ..มีเนื้อใน...ซึ่งเนื้อใน..ก็คือ..ตะกั่ว..นี่เอง............
    ...แล้ว..มาเทผิว..เคลือบอีกชั้น..แล้วตบแต่ง..รายละเอียดอีกที................
    ............ในกรณีนี้...ต่างจากพระผง..ตรงที่..พระเก๊..จะหนักกว่า..พระจริง..(เพราะใส้
    ใน..เป็นตะกั่ว..)
    ...........................ส่วนพระเนื้อว่าน..อย่างหลวงปู่ทวด..นี่..พอตรวจได้เป็นคร่าวๆ..
    เว้นแต่มือฉมัง..เคยได้ทราบมาว่า..เด็ดขาดเหมือน..ใช้..จมูกดม...คือใช้..มือ..เดาะๆ
    ..ของจริงมามาก..แล้ว..ประสาทแกละเอียด..เช็คขาดเลย......
    ..........แต่ถ้าของฝีมือ..อนุบาล..ประถม..นี่ไม่ยากเท่าไหร่ครับ..เพราะหลวงปู่ทวด..
    ของแท้ปี ๒๔๙๗ จะ..เบา..ถึงแม้มี"ดินกากยายักษ์"..แต่ก็เป็นดินที่เบา..ตามที่ทราบ
    ..แล้วที่เหลือ..นะว่านล้วนๆ..จึงทำให้พระ..น้ำหนักเบา...ของเก๊มันก็ไม่เอาว่านมาให้
    เมื่อย..หรอกครับ..ก็ใช้ดินนี่แหละ..ก็เลยหนักกว่า.............................
    ....................ก็เป็นอันว่า..เอาพอเคร่าๆแล้วกัน..เพราะผมเริ่มเบื่อแล้ว..........
    ................ก็ขอจบเรื่อง..การพิจารณาพระ..ของคนรุ่นเก่า..แต่เพียงเท่านี้ครับ......
    ..........................................สวัสดี................................................................

5. saweit

saweit เป็นที่รู้จักกันดี

31 พฤษภาคม 2010
    น่าติดตามมากครับคุณลุง

6. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณ ลุง ทุกโพส์มีแต่สาระและความรู้ ขอบคุณ คุณ ลุงมากๆเลยนะคะ ที่ทนปวดเมื่อย ขอเป็นกำลังใจให้คุณ ลุง ในทุกๆวันค่ะ ขอบคุณค่ะ

7. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    หวัดดีครับพี่modpongและสมาชิกทุกท่าน

8. modpong

...........................................
    ..งานเลี้ยง..ย่อมมีวันเลิกรา..ฉันใด..
    ...บทความ..มัน..ก็ย่อมมีการสิ้นสุด..ฉันนั้น......................
    ..............ผมรู้สึกอิ่มตัว...และ..เบื่อ..มานานพอสมควร..อีกทั้ง..เวลาผมเข้า..กระทู้..ก็พบ..ว่าจำนวนผู้เข้าอ่าน..ลดลงไปเยอะ...เรื่อง..การเข้า.เว็ป..ก็ลำบาก..สร้างความหงุดหงิด...บทความที่ผม..เขียนไป..ก็คงสร้าง..แรงบันดาลใจ..ความรู้..แนวคิด..ให้กับท่านผู้อ่าน..ได้บ้าง..แค่นี้ผม..ก็..พอใจ..แล้ว..ก็คงยุติได้ซักที......ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่..postมา..ลูกศิษย์ชั้นดี..ของผม..ทั้ง..คุณลิน..และ..คุณanoldman..ที่เชื่อมั่นในตัวผม..รวมทั้งลูกศิษย์ที่ผมไม่ทราบนาม..อีกหลายท่าน...........
    ...ผมจะ LOG OUT ออกตลอดกาล..ฉะนั้น..โปรดอย่าPM..มาหา..เพราะ..ผมจะไม่ทราบ..และ..ท่านก็จะไม่ได้รับคำตอบ..และโปรด..อย่าถามปัญหาผมในกระทู้นี้..อีก..เพราะผมจะไม่ทราบ..และ..จะไม่ได้รับคำตอบเช่นกัน...
    ....เฉพาะตัวผมเอง...ก็ขอปิดตัวลง..และจะ..ไม่มีบทความ..หรือ..กระทู้อื่น..ใน..เว็ปนี้..ตลอดไป..สวัสดี...............

9. หมอเป่า

หมอเป่า เป็นที่รู้จักกันดี

ชอบมากครับ เเปะๆๆๆ

10. tawatd

tawatd เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2006
    เสียดายบทความที่ให้ความรู้ดีๆต้องปิดตัวลง
    ขอบคุณอย่างสูงสำหรับความรู้ด้านพระเครื่องที่ให้มาครับ
    ธวัช

11. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ใจหายเลยครับ..ไม่คิดว่า งานเลี้ยงจะจบเร็วแบบนี้....เสียดายกระทู้ดีๆที่ต้องหายไปอีก
    ขอบพระคุณ คุณอา modpong มากๆครับที่สละเวลามาให้ความรู้ตลอดที่ผ่านมาจนถึงวันนี้
    ขออราธนาบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย ให้ครอบครัวของคุณอา modpong จงมีแต่ความสุขทั้งกายและใจโชคดีตลอดไปครับ (หากมีวาสนาคงได้พบกันครับ)

ขอบพระคุณมากครับ

12. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอขอบพระคุณ คุณ ลุง มากๆเลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นบทความดีๆที่มากด้วยสาระ การพร่ำสอนแนะนำเคล็ดลับ ต่างๆ คุณ ลุง เป็นผู้ใหญ่ที่ใจดี และ เป็นคุณครูที่เมตตาค่ะ ถ้ามีโอกาสดีๆหัวงว่าคงจะได้ อ่านบทความดีๆจากคุณ ลุง อีกค่ะ ขอให้ คุณ ลุง รักษาสุขภาพ ด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

13. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณมาก ๆ ครับพี่ modpong หากบุญพาวาสนาส่ง คิดว่าคงจะมีโอกาสได้พบพี่ครับ ขอบคุณสำหรับทุก ๆ ความรู้ที่พี่สอนสั่ง น้องคนนี้่จะจำไว้ ขอให้พี่มีความสุข และสุขภาพแข็งแรงมาก ๆ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 พฤษภาคม 2011
  14. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับกับสาระดี
    ใจหายครับ
    บอกตรงๆ

15. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

สวัสดีครับอาจารย์ลุง และทุกๆ ท่าน

ไม่รู้ว่าหยุดยาวๆ ไปไหนกันมาบ้าง ส่วนผมไปเดินดูของฮิตติดตลาด ที่ท่าพระจันทร์มา

ตอนจะไปก็ลืมคิดว่าเป็นวันพืชมงคล ดีแต่ว่ารถไปติดเพราะกว่าจะถึงก็ 5 โมงกว่าแล้ว โชคดีไป ก็เลยนำภาพปฏิบัติการหาข้าวเปลือก ซึ่งแดดร้อนเหลือรับประทานครับ ^_^

[​IMG][​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

16. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

เสียดายกระทู้ บทความดีๆ แบบนี้ครับ

:'(

17. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ขอขอบคุณพี่modpong ที่นำบทความดีๆและสิ่งที่มีสาระมาเผยแพร่ให้น้องๆได้ศึกษากัน ขอให้พี่โชคดีมีความสุขตลอดไปครับ

18. punthai

punthai เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    ติดตามอ่านมาอย่างยาวนาน ตั้งแต่เริ่มแรก จนกระทั่งสิ้นสุด ไม่มีงานเลี้ยงใด ไม่มีวันเลิกลา ขอให้พีมีความสุข เจริญรุ่งเรือง สุขภาพแข็งแรง อายุยืนหมื่นปี

19. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ผมก็ว่าแล้วทำไมกระทู้ถึงไม่ขึ้น ยังไม่ทันได้ล่ำลาเลยครับ อาจารย์ลุง แต่สุดท้ายก็สำนึกในพระคุณที่สอนสั่ง ถ้าไม่ได้อาจารย์ลุง ลำพังผมเองคงไม่ได้อะไรก้าวหน้า กล้าคิด กล้าทำอย่างนี้

และหลักคิดก็คงไม่มีเพราะไม่มีแบบอย่างให้ยึดถือ จนได้พบอาจารย์ลุง ถึงจะแค่ตัวหนังสือที่ถ่ายทอด ก็ถือว่าเป็นตัวหนังสือทองคำที่จะจดจำเอาไปใช้และพัฒนาฝีมือต่อไปจนวันตายครับ ;41

ขอบพระคุณที่สอนสั่งครับ __-/|-__

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

20. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    เอิง เงิง เอย ฉะ เอิง เอ้ยยยยยย

ไม่ทันได้ล่ำได้ลา ครูบาท่านก็มาหลีกลี้
    ท่านลุงความรู้ท่านดี ก็หลีกก็ลี้ออกจากบอร์ด

เกล้า ห่างหายไปนาน อดทนทำงานเอาตัวรอด
    กลับมาดูอีกที เรือก็จอด กระทู้ ดี ในบอร์ด ก็เงียบ

ขอบคุณท่านลุง modphong
    ลุงคงอยู่ในใจผม
    ลูกหลานใครอ่านก็นิยม
    ชื่นชมความรู้ ท่านฝาก

ขอวอนพระศรีไตรแก้ว
    เพริดแพร้วสุดพระพิสุทธ์
    บันดาลให้ลุงถึงสุด
    พระธรรมที่ พระสั่งสอน

เถิดเอยยย