ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. dinso

dinso เป็นที่รู้จักกันดี

22 กันยายน 2005
    ผมไม่ชอบดูหนังผีเลย ชอบเก็บไปคิด...ที่กลัวสุดของผมคือ เรื่องตุ๊กตา ที่มันร้องว่า ตุ๊กจ๋า ข้ารักเจ้ายิ่ง.......จนป่านนี้ 30กว่า ยังไม่เคยพิศมัยตุ๊กตาเลย...

2. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***เข้าแถวรอ คอย พี่มาเล่าต่อ ครับ กำลังเสียวเลยครับพี่***

3. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

โอว์ ลุ้น จน เกร็ง ไป หมด แล้ว ครับ คุณอาว์...

4. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนเป็นเด็ก กลัวสุดต้องนี่เลย ปู่โสมเฝ้าทรัพย์, ตุ๊กตา, มิติมืด

ดูทีไรต้องหาผ้ามาคลุมโปงไปด้วย

5. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา มาติดตามอ่านผีบ้านแก่งต่อครับ...ลุ้นทุกตอนเลยผม:boo::boo::

6. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

........
    ...หวัดดี..คนชอบ(อ่านเรื่อง)ผี..ทุกท่าน...
    .หลานลิน..Pardy..Samzuza..Mrchan..น้องดินสอ..น้องรุ่ง..หลานเขม..ดอกรัก
    Bearkery..สวนพลู..และ..เฉียวฟงหลานรัก
    .........................
    ..ต่อจากตอนที่แล้ว...
    ......................
    ..................................................................
    ....คืนแรกที่ตึกท่านปู่.....
    ........................................................
    ...ความจริงเรื่องนี้ผมคิดมาตั้งแต่บ่ายแล้ว...ก็แปลกใจว่า..ทำไม..เขาไม่เลือกไอ้ห้องที่อยู่ตรงข้ามโถง
    ..เพื่อให้เช่า..เพราะสภาพ..ไอ้รูปท่านปู่นี่ก็เหลือกำลังรับแล้วสำหรับคนทั่วไป...ดันไปเอาห้องที่
    มีเสาตกน้ำมันปิดทองซะหนา..ติดประตูนี่..มาให้คนเช่า..ผมยังคิดเลย..ว่าใครจะเช่า..แล้วถึงว่า..
    ...ทำไม..ถูก...เดี๋ยวว่างๆเวลาไปหาอะไรกินใกล้ๆตลาด..ต้องเริ่มสืบ..ซะหน่อย......
    ......ระหว่างจะเดินกลับขึ้นไปห้อง....ผมยังนึกอยู่เลยว่า..โชคดีที่กินข้าวเย็นซะก่อน..ไม่ต้องเสีย
    เวลา..ออกไปอีกรอบ...ในสมองส่วนนึง..ก็คิดเกี่ยวกับเรื่องงาน..และ..อย่างอื่น..ไม่ได้นึกหรอก
    ครับ..เรื่อง..จะเจออะไร...พอถึงตอนนี้..ก็เริ่มมืด..เกือบสนิทแล้ว...ผมเปิดไฟในห้องไว้..ไม่กลัว
    แมลงหรอกครับ...เพราะแมลงมันไปหา..ไฟดวงใหญ่กว่าแรงกว่า..ที่เสาไฟฟ้า..ข้างถนน..ซึ่ง
    อยู่ใกล้ๆ..กัน..ข้อดีคือ..ที่เปิดไฟ..ทั้งในห้อง..และที่โถงไว้..ก็จะได้ไม่ต้องมาคลำหาอีก....
    ....................พอผมเดินมาถึง...หน้ารูปท่านปู่...ผมก็ดำเนินพิธี..เป็นทางการๆการเข้าพักอาศัย...
    ที่นอกบ้าน..และ..ไม่ใช่โรงแรม..ผมทำมาจนเป้นปกติแล้ว...พ่อสอนไว้ว่า..ต้องให้ความเคารพ
    เจ้าที่..เจ้าทางเขา....ผมยืนห่างรูป..ไม่ถึง ๒ เมตรดี..แล้วก็ยกมือ..บอกว่า..ผมชื่ออะไร..มาทำอะไร
    ที่บ้านแก่งนี่...ขออนุญาตเข้ามาพักอาศัยที่นี่..ตลอดเวลาที่ทำงานอยู่ที่..บ้านแก่งนี่..
    ..........ระหว่างที่ผมพูด..ผมก็ไม่ได้พูดในใจนะครับ..ก็พูดออกมาดังๆนี่แหละ...ผมก็จ้องหน้าแก
    ตลอด...และก็ตบท้ายว่า..ผมจะให้ความเคารพ..ต่อสถานที่สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่มีอยู่ที่นี่..และ..ตัวท่านด้วย
    ..ขอให้ปกป้องคุ้มครองผม..ระหว่างที่อยู่ที่นี่ด้วย...ก็จบ......
    ........ผมก็ไปทำแบบเดียวกันที่..เสาทองคำ...เพราะจากการปิดทอง..ก็ประเมินได้ว่า..คงมีวิญญาน
    อะไรซักอย่างอยุที่เสานี่แน่..และต้องมีการเกื้อกูล..กันกับคนที่อาศัยอยู่..ถึงได้มีการปิดทองหนา
    ขนาดนี้..และอีกอย่าง..ดอกไม้บางส่วน..ก็ยังไม่เหี่ยว..แสดงว่า..เจ้าของบ้าน..เขาก็ต้องมาไหว้
    ประจำ......ก็แค่นั้น..แล้วผมก็เข้าห้อง..จัดเข้าจัดของ..ขึงเชือกไว้แขวนเสื้อ....เอาเสื้อออกมาแขวน
    ...แล้วก็ออกกำลัง..ซึ่งผมจะทำทุกวันตอนเย็น..ก่อนอาบน้ำ..ทั้งยึดพื้น..sit-up....แล้วก็นั่งพักรอ..
    เหงื่อแห้ง...ผมชะโงกมองลงไปที่ถนน..ก็เริ่มปิดบ้านกันแล้ว..ซักทุ่มกว่าๆเอง...แต่มีไอ้ตัวน่ารำคาญ
    ..อยู่อย่าง..ที่รบกวนผม..คือ..ไอ้บ้านที่อยู่ติดกัน..มันเสือกเลี้ยงนกพิราป..ไว้เยอะ..ซัก ร่วม ๒๐ ตัว
    มั้ง..มีแต่เสียงไอ้ตัวผู้หลายตัว..คอยส่งเสียงประสานกัน..ครื้อ..ครื้อ..ครื้อ..ระงมไปหมด....
    ......พอเหงื่อแห้งดี...ก็ลงไปอาบน้ำข้างล่าง...ซึ่งใหม่ๆนี่ไม่ชินเลย..เพราะเดินไกล..แถมอาบน้ำ
    แทนที่จะรื่นรมย์..ต้องมาดมกลิ่นขี้หมู..ที่เขาเลี้ยงไว้ข้างๆห้องน้ำอีก...หลายวันครับกว่าจะชิน...
    .......ผมกลับขึ้นห้องมาเปลี่ยนกางเกงเล..แล้วก็หยิบสมุดบันทึกรายงานประจำวัน..ที่ต้องทำทุกวัน
    (เดือนนึง..ส่งที)..ขณะเดียวกัน..ก็เอา..เครื่องเล่นเทปคาสเซทPANASONIC..ที่พึ่งซื้อมาซิงๆ..ออก
    มาเปิด...เพราะผมไม่ชอบฟังวิทยุ..แล้วก็มีแต่ AM (ยุคนั้น..ต่อให้อยู่ในตัวเมือง..ก็ไม่มีครับ FM)..
    เพลงลูกทุ่ง..เพลงสุนทราภรณ์..ตอนนั้น..ยังไม่มีครับ..ทั้งแกรมมี่..นิติทัศน์..รถไฟดนตรงดนตรี..อะไร
    นี่....ผมฟังแต่เพลงฝรั่ง..โดยเฉพาะ..เพลงร็อค...ผมขนมาด้วย..ส่วนนึง..อีกส่วนซื้อใหม่ซิงๆเลย
    ....ผมก็เปิดเพลงจากเทป..แล้วก็นั่งเขียนรายงานไป....ก็ไม่ได้เปิดดัง..เพราะมันเงียบมาก....
    ....มีอยู่ช่วงที่หมดเพลง..จะเริ่มเพลงใหม่..ผมได้ยินเสียง..มาจากนอกห้อง..อยู่แถวห้องโถง...
    ..................เหมือนเสียง..คนรื้อของอะไร....ผมก็วางปากกา..แล้วก็ลุกออกไปดู..ทุกครั้งที่เดินออก
    จากห้อง..สิ่งที่จะเห็นและ..ดึงดูดสายตา..ก็จะอยู่ทางซ้ายมือเสมอ..ก็คือ..รูปท่านปู่..ผมก็แค่เห็น
    แวบแรก..แล้วก็มองไปรอบๆ..ต้องเข้าใจนะครับ..ไอ้ไฟนี่มันไม่ใช่นีออน..มันเป็นไฟดวง(หลอดใส้)
    ...มีแค่ดวงเดียว..สำหรับ..ห้องโถงขนาดใหญ่..ดังนั้นถ้ามองออกไปไกลๆ..มันก็มองเห็นไม่ชัด...
    .....ผมก็ไม่คิดอะไร..เพราะโอกาศเป็น..หนู..ก็เยอะ....กลับเข้าไปเขียนรายงานต่อไม่นานก็เสร็จ..
    วันนี้เสียเวลาเตรียมของอะไรเยอะ..เวลามันก็เลย ๓ ทุ่มแล้ว..ก็เลยเข้านอนดีกว่า...ก็เอามุ้งแขวน
    เสร็จ..ก้ลงไปเข้าห้องน้ำ..แปรงฟัน..แล้วก็เข้านอน..โดยก่อนเข้าห้อง..ผมก็ปิด..ไฟที่โถง..ไหว้
    ท่านปู่อีก ๑ ทีลาไปนอน..ไหว้เสาอีกที..แล้วก็เข้าห้อง...ผมไม่ได้ปิดประตูห้องนอนหรอก..เพราะ
    มันจะร้อนไป..และ..ครูกับเมียแก..บอกสบายใจได้...ที่(บ้าน)นี้..ไม่มีขโมยมาขึ้นแน่นอน..เปิดประตู
    ไว้ได้..(...ทำไม..ขโมยไม่มาขึ้น..แกก็ไม่บอกซะด้วย..ให้คิดเอง)...
    .......ตอนที่ผมจะดับไฟห้องนอนผม..ผมมองออกไปที่หน้าประตูห้องที่หันออกไปโถง.....
    .......ผมยังคิดเลย...โอ้โห..มันโคตรมืดเลยว่ะ..ถ้าไฟฟ้าดับ..นี่แค่จะไปล้วงไฟฉาย..คงคลำกันตายหะ
    ..เพราะถ้าไฟฟ้าไม่ดับ..ในห้องนอนผม..ไม่มืดเท่าไหร่..เนื่องจากเปิดหน้าต่าง..ยังพอมีแสงไฟ..
    จากถนนมาบ้าง...ถ้าไฟดับ..จะเอาแสงอะไรละ..ก็เลยคิดว่า..พรุ่งนี้..ต้องเตรียมซื้อเทียนไว้ด้วย...
    ................................พอดับไฟ..ในห้องนอน..ปุ๊บ....ต้องปรับสายตาซักพักเหมือนกัน..ถึงจะเห็น..
    ของในห้องพอเป็นรางๆ....แต่ขอโทษ..ผมมองผ่านไปที่ประตูไปถึง..ห้องโถง...มันเหมือน...
    ....................เฉาก๊วยเลย..มืดสนิท..(ห้องโถงปิดหน้าต่างหมด..ตลอดเวลา..ตอนนอนผมก็ปิด
    ประตูด้านนอกด้วย..).....ผมเข้ามุ้ง..ไหว้พระ..และ..สักการะเจ้าที่ที่นี่..ท่านปู่..และ..วิญญานที่
    อยู่ในเสาด้วย.........
    ........ผมไหว้พระเสร็จ..เอนตัวลงนอน..ไม่ถึง...๕ นาที..(ปกติ..ผมเป็นคนนอนยาก..และ..นอนดึก
    ..หัวถึงหมอนก็นานละครับ..กว่าจะหลับ...)....ผมเริ่มได้ยินเสียง...ไม้พื้นลั่น..........
    ....แต่มันไม่ได้ลั่นทีเดียว...มันลั่นต่อเนื่อง..เว้นระยะเท่าๆกัน...แอ๊ด...แอ๊ด...แอ๊ด...แอ๊ด....
    .....ถ้าจำได้ตอนก่อนหน้านี้..ที่ผมบอกตอนเข้ามาดูห้องใหม่ๆ...ผมก็ได้ยินเสียงนี้มาแล้ว..ก็คือ..
    เสียง..ครู..ผม..และ..ไอ้ตัวแทนมันเดิน.....
    .........ผมรีบกระโดดออกจากมุ้ง...และ..เปิดไฟในห้อง...และ..คลำไปหาเสา..และเปิดไฟที่โถง..
    ทันที...เพราะความคิดแรก..ผมนึกว่า..มีขโมยแอบเข้ามา....ก็
    ...........ไม่มีอะไร..ไม่เห็นอะไร...มีแต่ท่านปู่ที่ทำหน้าหงุดหงิด..เหมือนเคย....ผมพยายามเดินไป
    ดูร่องรอย..รอบโถง..รวมทั้งที่..เสาทองคำด้วย..ก็ไม่มีอะไร..ประตูนอกก็ปิด..ลองเช็ค..หน้าต่าง
    ก็ใส่กลอนอยู่เหมือนเดิมทุกบาน....ก็จนด้วยเกล้า...แล้วผมก็ไปยืนจ้องแก...แล้วก็คิดว่า....
    ..................................หรือ..เป็น....แก..วะ...................................
    ...................หันไปมอง..ที่เสา..หรือ..เป็นไอ้ที่..อยู่ในเสา............
    .....ก็ยืนอยู่พักนึง...ทุกอย่างเงียบสนิท...จนปัญญาขี้เกียจคิด..ไปนอนต่อดีกว่า....
    ......ปิดไฟ..ทั้งสองดวง..เข้านอน...หัวถึงหมอน..ยังไม่ทันหลับตาเลย...เอาอีกแล้ว.....
    ......คราวนี้..ผมนอนฟังอย่าง..พินิจพิเคราะห์....จากจังหวะห่าง..ไม่ผิดแน่.....
    ..................เสียงเดิน.................
    .....พอฟังไปเรื่อยๆ..นานๆ.ก็แยกแยะได้..จากความดังของเสียง.....
    .......คือ..ไอ้อะไรนี่...มันเดินไป.....เดินมา.....เดินไป..เดินมา..อยู่อย่างนี้ตลอด...และ..ไอ้ที่เดินมา
    นี่..ใกล้ผนังไม้ชิงชัน..ห้องนอนผมเลย..แล้วก็เดินค่อยๆห่างออกไป..คิดว่า..น่าจะเดินไปใกล้
    ผนังด้าใต้เช่นกัน...แล้วก็เดินกลับมาที่ใกล้ผนังห้องนอนผม..วนเวียนอยู่อย่างนี้.....
    .....ผมประเมินในตอนนั้น..ว่า..น่าจะเป็นท่านปู่..นี่แหละ...เพราะ..ลักษณะเหมือน..กับคนที่
    ยึดติดกับอะไรสักอย่าง..ครุ่นคิด..อยู่ตลอดเวลา..มันก็ส่วน..จากที่ผมเห็น..ในรูปว่า..คนแบบ
    นี้..ไม่ละวางอะไรง่ายๆ..ขณะถ่ายรูป..หัวคิ้วยังขมวดหน่อยๆเลย...
    ........ผมคิดว่า..ไม่น่าจะเป็นวิญญาณ..ที่อยู่ในเสา..เพราะน่าจะเครียดน้อยกว่า..เนื่องจากยังมีคน
    คิดถึง..และ..บูชา..อยู่สม่ำเสมอ..(..ที่แรก..ผมไม่ทราบหรอกว่า..ลักษณะแกเป็นยังไง..มารู้เอา
    ในภายหลัง...อีกหลายๆวันต่อมา)
    ............................คิดว่า..น่าจะทั้งคืน.......ผมก็ไม่รู้เหมือนกัน..แต่อย่างน้อย..ผมก็นอนฟังอยู่ซักครึ่ง
    ชั่วโมง..จนแน่ใจได้ว่าสรุปไม่พลาด..แต่เสียงเดิน..ไม่ใช่เสียงสุดท้าย.....
    ..............มันดัน..มี..เสียงอื่น..ขึ้นมาประสานเสียง..ของการเดินด้วย.....
    .........................ต่อตอนหน้า..(คืนแรกที่ตึกท่านปู่(ต่อ))....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2013
  7. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ชอบมากมาย..กด LIKE พันครั้ง...

8. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สวัสดีค่ะ คุณลุง และพี่ๆสมาชิกทุกๆท่านค่ะ หนังผีสมัยก่อนน่ากลัวมากๆจริงๆค่ะ มีปัจจัยหลายอย่างสนับสนุนให้น่ากลัว ทั้งเรื่องความเจริญของฟืนไฟสถานที่อยู่อาศัย เด็กๆสมัยก่อน เคารพและเกรงกลัวผู้ใหญ่มาก เวลาผู้ใหญ่ขู่ว่าถ้าดื้อหรือซนมากๆผีจะมาหลอก :'(เข้าห้องน้ำก็ให้ระวังกระสือล้วงก้น :'( พอหนังผีมานั่งคลุมโปงจนเหงื่อท่วมตัวทั้งที่ร้อนมากๆแต่ก็ไม่กล้าเปิดผ้านั่งดู หุๆๆ เรื่องเสียงของการเดินพื้นลั่น ลินก็มีประสบการณ์เหมือนกันค่ะ บ้านเช่าที่บางนา ห้องชั่นบนของเจ้าของบ้านก็มีเสาตกน้ำมัน กลางวันบางวันจะมีเสียงพื้นลั่นเหมือนคนเดินไปเดินมา ทั้งๆที่ไม่มีใครอยู่ในห้องนั้นเลยค่ะ เคยถามแม่ว่าเสียงดังมาจากอะไร แม่ว่า คงเป็นเสียงของเจ้าที่ที่ท่านอยู่ในเสาออกมาเดินคุ้มครองบ้านค่ะ เป็นกำลังใจให้คุณลุงทุกวันค่ะ :cool:

9. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ย...เกร็งไปหมดแล้วครับ

ดันเข้ามาอ่านตอนดึกซะด้วย กลัวๆๆๆ

10. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    หนาวหนาวนี่ต้องนอนคลุมโปงอ่านครับ
    ได้บรรยากาศหลาย อิอิ

11. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าว่าตอนเด็กกลัวผีเลย ตอนนี้ก็ยังเกรงใจอยู่ครับ

12. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้เสียงมาแล้ว
    ต่อไป จะมีกลิ่น มีรูป ตามมาด้วยไหมครับคุณลุง
    ปล. สำหรับผมแค่เสียงก็เกรงว่าจะอยู่ไม่ไหวแล้วครับ

13. punthai

punthai เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2011
    มารออ่านด้วยคนครับ....ทีวี น่าขอซื้อเรื่องจากคุณลุงไปสร้างละคร หลังข่าว... รับรองคนดูล้นจอ

14. modpong

....
    เออ..น่าสน..แต่เสียดายไม่มีนางเอก..แต่ไม่เป็นไร..
    เดี๋ยว..เปลี่ยนบทรอง(ตอนนี้..ยังไม่ออก)..ให้เป็นนางเอกแทนก็ได้

15. modpong

........
    ..หวัดดี..หลานลิน..พลศิริน้องรัก..Porpek..Bearkery ..และ..Punthai
    ....................
    ..ต่อจากตอนที่แล้ว..(คืนแรกที่ตึกท่านปู่ ๒)
    ..................
    ....................................
    ............ไอ้เสียงที่ว่า..นี่ไม่ใช่อะไรหรอกครับ..มันมาจากบ้านติดกันที่ผมบอกไปแล้ว...
    ...เสียงนกพิราบตัวผู้...กรงมันอยู่ห่าง..หน้าต่างด้านทิศเหนือ(..หน้าต่างด้านทิศตะวันออกอยู่
    ติดกับ..ถนน)..สัก ประมาณ ๕-๖ เมตรเอง...แต่ไอ้ที่แปลกใจ..และผมก็ไม่ทราบมาก่อนเพราะ
    ไม่เคยเลี้ยง....ก็คือ...กลางคืน..ทำไมมันเสือก..ไม่นอน...จะมาร้องเกี้ยวสาวอะไรกัน..สามทุ่มสี่ทุ่ม
    ..(..เป็นอย่างงี้ตลอด..ที่ผมอยู่)..เสียง...ครื้อ...ครื้อ..ครื้อ..ดัง..น่ารำคาญมาก...
    .....แถมมาประสานกับ..เสียงเดิน..ท่านปู่อีก...ไปกันใหญ่...แต่พอผมพยายามคิดว่า..ไอ้เสียงพวกนี้
    ..มันเลี่ยงไม่ได้วะ..ทำใจหน่อย..ก็ถึงหลับได้...
    ........ก่อนจะเข้านอน..ผมก็สังเกต..เสาตะเคียนต้นนี้..ว่าเออ..มันแปลกวะ..ทำไม..ไอ้ไม้ชนิดนี้..
    ...น้ำมัน..หรือจะเรียกว่า..ยางของมันนี่..ไม่หมดไปง่ายๆ....ความจริง..ผมเคยมีประสพการณ์..
    มาก่อนคือ..ตอนผมเล็กๆ..อยู่ซักประมาณ ป.๒ ผมอยู่ที่บ้านหลวง..ที่บางเขน....บ้านหลังนี้...
    สร้างมานานมาก..ร่วมประมาณสี่สิบปีก่อนที่จะเข้าไปอยู่(..ผมมาถาม..พ่อทีหลัง)...ผมจำได้ว่า
    ...บ้านหลังใหญ่มากครับ...บ้านไม้ทั้งหลัง..ยกพื้น...เนื่องจากบ้านใหญ่..ไอ้เสาต้นโด่ๆ..ที่ไม่ได้ติด
    กับ..อะไร..เป็นตัวค้ำโครงสร้างเฉยๆ..มันก็มีหลายต้น....แต่มันมีต้นนึง....ที่..มันเหมือนชุ่มน้ำตลอด
    ...เอานิ้วไปถู..ก็เปื้อนนิ้วออกมา..ผมเองเป็นคนช่างสังเกตตั้งแต่เด็ก...ก็ข้องใจ..ไปถามพ่อ...ว่า
    ...ทำไม..เสาต้นอื่นไม่เปียก..บ้านก็ไม่เห็นน้ำรั่วตรงไหน..ทำไมมันเป็นอยู่ต้นเดียว..ตอนนั้นผมไม่
    รู้หรอก..ว่า..ไอ้น้ำมัน..มันต่างจากน้ำ..แค่ไหน...
    ......พ่อก็เลยบอกผมว่า...อ๋อ..ไอ้เสาต้นนี้เหรอ...ไอ้ที่เปียกนะ..มัน..เป็น..น้ำมัน..อยู่ในเนื้อไม้...
    ...ผมก็ถามต่อว่า..ทำไมมันไม่หมดซักที...พ่อก็บอกก้บอกว่า..มันเป็นธรรมชาติของมัน....
    ....................ของ..ไม้ตะเคียน................
    ...แต่ขอโทษ..ที่บ้านผม..เสาต้นนั้น..ก็ไม่ได้วิเศษวิโส..ไปกว่า..เสาต้นอื่น..หรือ..แผลงฤทธิ์อะไร
    ....ไม่ได้..มีใครใส่ใจ...แต่จำได้ว่า..เพื่อนแม่..กับ..เพื่อนพ่อ..หลายคนเขามาบ้าน..แล้วพอเห็นเข้า
    ก็ทักกัน..ว่าเห็นผีมันออกมารึเปล่า..ทั้งพ่อ..ทั้งแม่..ก็ต้องตอบคำถาม..อยู่หลายครั้ง..และที่เหมือน
    กันคือ....................ไม่มี.......ไม่กลัว....กลัวไปทำไม.....
    .....ครับที่ผมมาเล่า..นั้น..ก็แน่นอนที่จะบอกว่า...อายุมันที่ถากเป็นเสาแล้ว..คือ..ตายแล้วนั่นเอง..
    ....น้ำมันๆ..ก็..ออกมาไม่หมดซักที.......
    ....ส่วนหลังนี้...ตอนที่มันตาย..จนถึงปี ๒๕๒๐ ผมก็ว่า..มันน่าจะ..๕๐ ปี..ขึ้นไป...มันก็เยิ้มอย่างนั้น
    ....เพียงแต่ไอ้ต้นนี้..มันรู้สึกว่าจะเยิ้มชุ่มกว่า..ที่บ้านเก่าผม..เท่านั้นเอง.......
    ............ดังนั้น..การที่..วิญญาณในเสาต้นนี้..สิงมาตั้งแต่ต้น..พูดง่ายๆตั้งแต่..เริ่มปลูกตึก..ท่านปู่..
    ก็คงได้เคารพบูชามาก่อนแล้ว..เพราะปริมาณทองที่ติด..นอกจากมาก..และ..หนา..ซึ่งผมว่า..คง
    ต้องใช้เวลา..หลายสิบปี..ถึงได้ขนาดนี้..มีโชค...ปิด...หายป่วย..ปิด...ขออะไรซักอย่างแล้วได้..ปิด
    ...ซึ่งผมว่าท่านปู่เองหรือเมียแก..คงปิดที่เสานี้เองมาแล้ว..จนกระทั่งตัวเองตาย...เรียกว่า..ยังไง
    ก็..ระดับชั้น..ห่างกันแน่..แต่...ทางเสานี่..เขาอยู่ตัวไม่หวือหวาอะไร..ตราบใด..ที่ให้สิ่งผู้ที่ขอ..และ
    ..ผู้ขอก็ให้บุญ..และ..พลังศรัทธา....ก็นิ่งได้....ต่างคนต่างอยู่..เพียงแต่..อีตาปู่นี่คงไม่ค่อยมีใครมา..
    เหลียวแล...เลยหงุดหงิด........
    ......แล้วผมก็ไม่รู้เรื่องอีก..หลังจากหลับไป..ไอ้เรื่องฝันนะ..ผมฝันประจำเลอะเทอะ..ไปเรื่อย..
    ..เพราะระหว่างตื่นสมอง..ไม่เคยหยุดหมุน...ไม่มีสาระอะไร....แล้วก็เช้ามา...ผมตื่นขึ้น...ก็..
    พยายามคิดถึง..ว่า..เราฝันเกี่ยวกับ..พวกนี้มั้ย..ก็..ไม่มี......
    ...........เช้ามา..ไอ้สองตัวนั้น..ก็มาบีบแตรเรียก..แต่ผมตื่นตั้งนานแล้ว...เพราะปกติ..ผมนอนดึก
    กว่านี้เยอะ...อาบน้ำแต่งตัวเรียบร้อยแล้ว..ผมก็เดินออกไป..แล้วก็ลา..ท่านทั้งสอง...แล้วก็ไป..
    ขึ้นรถ...เข้าตลาด..ไปหาข้าวเช้ากิน...
    ...............ระหว่าง..อยู่ในรถ..ไอ้ตัวแทน..รีบถามเลย..
    ....นายช่างเมื่อคืน..เป็นยังไงมั่ง..เล่าให้ฟังหน่อยซิ.......ผมก็บอกไปว่า..ไม่มีอะไรนี่..หลับสบาย...
    ....ไอ้ตัวแทนไม่เชื่อ..นายช่างอย่ามาหลอกผมนะ.....ได้หลับรึเปล่า..ขนาดกลางวันที่ผมเห็น..ยัง
    ขนาดนั้น..ผมนึกถึงตอนกลางคืน..นายช่างอยู่คนเดียว..ต้องโดนไอ้พวกนั่นเล่นงาน..แหงๆเลย..
    .....ผมก็บอกมันว่า..อ้าวก็บอกไปแล้วไง..ว่า..ไม่เห็นมีอะไรเลย...ก็เหมือนห้องนอนปกติธรรมดา
    ....มันเอาอีก..ผมถามจริงๆนะนายช่าง..เอาแค่บรรยากาศนี่..นายช่างไม่รู้สึกกลัวมั่งรึไง...
    ...ผมก็..ตอบสั้นๆ..ไม่.....
    .......พอลงรถไป..ไอ้แซบได้โอกาศ..ถามมาสไตล์เดียว..กันเลย...ผมก็ตอบสไตล์เดิม.....
    ............เราเข้าไปกินข้าวเช้ากัน....ความจริง..เราก็มาหลายหนแล้ว...งวดนี้แม่ค้าก็ถาม..พวกคุณนี่
    มา..สร้างสะพาน..ของ..รพช. รึเปล่า...ผมก็บอกว่าใช่..แล้วก็แนะนำตัวเองว่า..เป็นนายช่างมาจาก
    กรุงเทพ..ไอ้สองคนนี่..เขาอยู่กับบริษัทรับเหมา....แกก็ถามต่อว่า..อ้าวแล้วกลางคืนนอนที่แค้มป์
    กันหมดทั้งสามคาเรอะ...ผมก็บอกไปว่าเปล่า..ไอ้สองตัวนี่..นอนที่แค้มป์..ผมนอนที่บ้านแก่งนี่
    แหละ...พอดีได้ห้องเช่าถูกหน่อย..เป็นของครู(..ผมลืมชื่อแกไปแล้ว..ที่ผมบอกไปโดยไม่บอกว่า
    อยู่ตรงไหน..เพราะง่ายกว่า..เนื่องจากบ้านแก่งนี่มันเล็ก..เขารู้จักกันหมด..ขนาดผมไปอยู่อาทิตย์
    กว่าๆ..ทุกคนก็รู้ว่า..ผมเป็นใคร..มาทำอะไรแล้ว).....
    .....แค่นั้น..แกก็ตาลุกแล้ว..เอ้าไปเช่าห้องที่บ้านครูเหรอ..แล้วช่างไม่กลัวเหรอ..ไอ้สองตัวที่กำลัง
    กินข้าว..ก็หยุดกึก..
    .....ผมก็แกล้งไก๋....กลัวอะไรครับ...
    ...ก็ใครๆ..เขาก็รู้กันทั้งบ้านแก่ง..ว่า..บ้านครูเขานี่...ผีดุ..เฮี้ยนที่สุด..ในละแวกนี้ทั้งหมด.......
    ...ก็ที่แกให้เช่าถูกนะ..เพราะไม่มีใครไปอยู่หรอก..บางคนมาเล่าว่า..พอขึ้นไปดูห้องก็เปลี่ยนใจ
    เลย...บางคนเห็นว่าถูก..อยู่ได้คืนเดียวก็เผ่น...อย่างเก่ง..ได้แค่ ๒-๓ วัน...แล้วช่างไม่เจอกะเขา
    บ้างเหรอ....
    ...ผมก็บอกว่า..ไม่เห็นมีอะไรนี่ครับ..ผมเพิ่งไปนอนมา..เมื่อคืน..ก็เงียบดี...
    ....แม่ค้าก็หัวเราะ..อ๋อ..พึ่งคืนเดียว...รับรองไม่เกิน ๓ คืน..ช่างก็ต้องย้ายที่นอนใหม่....
    ...แล้วแกก็เดินไป....
    ....โอ้โห..คราวนี้..ไอ้สองตัวนี่..ที่นั่งอ้าปากหวอฟังแม่ค้า..เขาพูดเมื่อกี้..ก็เริ่มใส่ผมกันใหญ่..
    ....เห็นมั้ยผมว่าแล้ว..น่ากลัวจะตายฮ่ะ..มันไม่มีผีได้ยังไง...ระวังนายช่างจับไข้หัวโกร๋นนะ..
    ..ย้ายเหอะ..นายช่าง..หาที่ใหม่ดีกว่า..นายช่างยังต้องอยู่อีก..ตั้งไม่รู้กี่เดือน..จะไปทนอยู่ทำไม..
    ............ผมรำคาญ..ก็ตัดบทบอก..ไอ้เรื่องนี้..บอกได้เลยว่า..ไม่ย้ายหรอก..อยู่ที่นี่แหละ...แลัวไม่
    ต้องมาถามผม...เรื่องนี้อีก..ผมอยู่ของผมได้...รอแค่ไอ้มอเตอร์ไซค์..ของเรานั่นแหละ..เมื่อไหร่
    จะได้(มันบอกว่า..จะหาไว้ให้ใช้..เพราะสะดวกทั้ง..ตัวผม(ไปเอง-กลับเอง)..และมัน(..ไม่ต้อง
    มาขับรถมา..รับ-ส่ง)....)....
    .....แล้วผมก็..ไป..เข้าหัวงาน..ทำงานต่อจนเย็น..กินข้าวเสร็จ..แล้วก็กลับเข้าไป..คฤหาสน์ชวนฝัน
    ..ของผม..เพื่อพักผ่อน..ซึ่งนับเป็นคืนที่สอง...
    ...........แล้วเหตุการณ์ที่เหลือเชื่อ....ก็เกิดขึ้น..ในคืนนี้..นั่นเอง.....................
    .............ค่อตอนหน้า..(ตอน..มึงชอบ..กูไม่ชอบ..)...
    ...........................................

16. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

รอตามอ่านคืนที่สองครับคุณลุง

17. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

เสียงนกพิราบ หุ หุ ดีครับที่พิสูจน์ว่าเป็นอะไร ถ้าเป็นผมก็คิดว่าสิ่งลี้ลับนั่นแหละ อ่านแล้วทำให้ได้รับความรู้ว่าสิ่งที่เห็นสิ่งที่ได้ยิน อาจไม่ใช่สิ่งที่คิดก็ได้ ต้องพิสูจน์ให้ประจักษ์เสียก่อน ก่อนที่จะตัดสินอะไรไป ขอบคุณมากๆครับ

18. MrCHAN

MrCHAN เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจัง คืนสองคืนสามจะเป็นอย่างไร

คืนแรกยังเนียน ๆ แค่เสียง รออ่านต่อครับพี่ modpong

19. modpong

.......
    ...เออของเรา..ยังดี..เดินเป็นบางคืน..แล้วเราอยู่ข้างล่างกับแม่...
    ..ของลุง..ระยะห่างไม่ถึง ๒ เมตร..แค่มีฝากั้น..แต่..เดินทุกคืน...
    ...ขอบใจที่เป็นกำลังใจให้เสมอ..นะหลานรัก

20. modpong

...อ่านชื่อตอน..หน้าที่เขียนไว้..
    ..ก็น่าจะรู้ว่า..มีปฏิกริยากัน..แน่นอน..ทั้งสองฝ่าย..
    ..ก็ในเมื่อ.."มึงชอบ..กูไม่ชอบ"..ก็บอกอยู่แล้วว่า..เป็นเรื่องแน่ๆ..