ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. เหลิมม

เหลิมม เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2013
    เหมือนว่า อำเภอนี้มีเรื่องมาให้พี่เล่าได้มากมายเลย
    ไม่รู้ว่า ผีนางตะเคียน ผีคุณปู่ ผีบรรพบุรุษเจ้าถ้ำ(จากเรื่องหลวงพ่อทวี) ปัจจุบันนี้จะเป็นยังไง

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......
    ...คิดแบบนี้ละ..ถูกต้องเลย...จะสักยันต์(..ใช้แบบสักน้ำมันก็ได้)..จารลงกระหม่อม...พวกนี้นะ..ติดตัว..แล้วไม่ต้องคอยมาใส่เข้าใส่ออก..
    ...บางคน(อย่างเรื่องของไอ้หนอง..โดนเล่นตอนนอน)..ไม่ใส่พระ..ไม่คาดตะกรุด..หรือของขลังอื่น..ตอนนอน..ตอนไม่นอน..ทำอะไรไม่ได้..
    ..พอนอน..เอาออกหมด...เรียบร้อย..

3. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ อ่านไปลุ้นไป มีสรุปให้เพิ่มความรู้ด้วย...

4. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***สุดยอด วิชา และ สุดยอดประสพการณ์เลยครับ พี่***

5. rungaran

***ตอนนี้ น้องสาว และ น้องชาย รวมทั้ง ตัวกระผม ได้ ขอให้ หลวงพ่อ แถม
    จารหัว กัน ทุกคนแล้วครับ พี่***

6. rungaran

***กระผมว่า พวกเครื่องราง พวก สักยันต์ ตะกรุด ลูกอม เบี้ยแก้ แหวนพิรอด วัวธนู ผ้ายันต์ น่าจะหากันเอาไว้ บ้างนะครับ เพราะเป็นวิชาเฉพาะทาง
    เช่น กันผี กันคุณไสย์ แก้เสนียดจัญไร แก้ คุณผี คุณคน มนต์คาถา เห็นด้วยกับพี่ ที่กล่าวเอาไว้ครับ***

7. modpong

..........
    ....ดีมาก...ศิษย์น้อง...ไหนๆมีโอกาศก็ทำ..พร้อมๆกันไปเลย..
    ...เรา..นี่ก็..เบิ้ล..เลยนะ..ทั้งของ..ลูกศิษย์..และ..หลานศิษย์
    .....เจ๋ง..กว่าพี่อีก....
    ...น้องรุ่ง..นี่..ลงกระหม่อม..กับ..ลูกศิษย์หลวงพ่อศุข..มาแล้ว..ก็คือ..
    หลางพ่อเมี้ยน วัดหนองข้าวเหนียว(เจ้าอาวาสวัดช้างแทงกระจาดเดิม)...
    ...ตอนนี้มาลงกับ..หลานศิษย์อีก..หลวงพ่อแถม..เจ้าอาวาสวัดช้างแทงกระจาดปัจจุบัน...
    ....ซึ่ง..นับว่า..หายากที่..จะมียันต์ครู..ซ้อน สองรุ่น ในหัวเดียวกัน...

8. rungaran

***สุดยอดครับ พี่ และ คุณ สวนพลู
    กระผมอยากได้แบบนี้ บ้างครับ ขออนุญาติอิจฉาครับ อิอิ***

9. rungaran

***กระผม ได้อ่าน ที่พี่เขียนเอาไว้ แล้วไปเล่าให้น้องๆฟัง
    น้องๆบอก อย่างนี้ ต้อง ขอให้ หลวงพ่อ แถม ท่านลงให้บ้าง
    แม้กระทั่งน้องสาวของกระผมเอง ก็ยังตื้อหลวงพ่อ แถม ขอลงด้วย
    หลวงพ่อแถม บอก เอ็ง น่าจะเป็นผู้ชายมากกว่าผู้หญิงว่ะ
    และ หลวงพ่อ แถม ก็ได้เมตตาลงกระหม่อม ให้น้องสาวกระผมด้วยพี่
    และ คุณพ่อของกระผม ก็ขอ เป็นเจ้าภาพจองกฐิน ปีหน้า ที่วัดหลวงพ่อแถมต่อเลยครับ พี่***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2013
  10. rungaran

***คุณพี่
    เขียนถึงตอนนี้ ทำให้กระผมได้คิดถึงเรื่อง สักยันต์ที่ตัว.หัว .อก.เอว แข้ง...
    การใส่สายสินธ์ที่ข้อมือ การใส่แหวนครูหรือพิรอด ที่นิ้วตลอด นี่ มีประโยชน์มากจริงๆโดยเฉพาะเรื่องผี คุณไสย์ ครับ แต่ สังเกตุจากคุณพ่อของผม และ ญาติผู้ใหญ่ และ พวกๆพ่อสมัยก่อนๆ จะ เลือก สักยันต์กัน มากที่สุดครับ ทั้งแบบหมึก และ สักน้ำมันครับพี่***

11. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

พี่รุ่งครับ
    พอบอกได้ไหมครับว่าลงอะไรบ้าง (จะขออนุญาติ copy เลยครับ) ถ้ามีโอกาสดีๆ ผมจะขอติดตามไปรบกวนพระอาจารย์ท่านลงให้บ้างครับ อยากมีของดีติดในตัวบ้าง

ปล. แนะนำหลวงพ่อท่านไหนดีครับพี่รุ่ง อยากให้พี่ชี้ทาง นำทางให้หน่อยครับ คุณลุงท่านแจ้งไว้หลายท่าน ไม่รู้ว่าหลวงพ่อแถมท่านจะยังลงให้อยู่ไหมครับ ผมกลัวไปเจอทศกัณฐ์ในวัด ไปแล้วจะอดลงครับ

12. modpong

........
    ....แสดงว่า..น้องสาวเราฉลาด..โชคดีแล้ว..เพราะส่วนใหญ่หรือเกือบ..ทั้งหมด..พวกผู้หญิง..จะไม่รู้กัน..ว่าลงกระหม่อม..ให้ผู้หญิงได้..
    ....ความจริง..เป็นเรื่องที่ไม่อยากเล่า..และไม่เคยเล่ามาก่อน..
    ..พอดี..เรามาเล่าว่า..หลวงพ่อแถมลง..กระหม่อม..ให้น้องสาวเรา...
    ......................................
    .....เรื่องของเรื่อง..เพราะ..ที่พี่เล่า..ในกระทู้..หลวงพ่อทองศุข วัดโตนดหลวง กับ หลวงพ่อจันทร วัดมฤคทายวัน..นั้น..
    ...บางที..เราเล่าอะไร..มากไปเดี๋ยวมีบางพวกที่..ชอบกระเแนะกระแหน..จะคอยมาแซะ..แล้วจะหาว่า..เว่อร์..เป็นไปไม่ได้...
    ......................
    ...วันที่..หลวงพ่อศุข..จารหัวให้...พี่ชายผมนั้น...ตามเจตนารมณ์..ของพ่อ..เสร็จแล้ว..ท่านก็เรียก..พี่สาวคนรอง(ที่พี่เคยเล่าว่า..วิ่งไปกอดขา..หลวงพ่อศุข..นั่นแหละ..แล้วพ่อกลัวท่านจะอาบัติ..แล้วท่านบอกว่า..ไม่เป็นไร..เด็กเล็กมันบริสุทธิ์..)...ให้มา..จารหัว..ลงกระหม่อม..ยันต์ครูด้วย...ซึ่ง..พ่อเองก็ตกใจ..แต่เป็นความประสงค์ของหลวงพ่อเอง..(..เพราะพ่อ..กลัวจะอาบัติ..เดี๋ยวไปโดนตัวท่านอีก)
    ....คราวนี้..มันไม่เหมือนแบบ..เด็กเล็กมากๆ..จับง่าย..นี่พี่สาวผมวิ่งได้แล้ว
    ..(๒ขวบกว่าๆ)..พ่อต้องช่วยจับหัว..และ..กลัวจะอาละวาด..เพราะยังไงก็ต้องเจ็บบ้าง..เพราะท่านก็ชราพอควร..การควบคุมน้ำหนัก..คงทำไม่ได้เต็มที่
    ..ปกติ..พี่สาวนี่ซน..และ..ขี้งอแง..แต่มาคราวนี้..ปรากฎว่านิ่ง..ว่าง่าย..และ..ไม่ร้องอะไร..ให้หลวงพ่อศุข..จารหัวให้โดยดุษฎี....
    ...........ดังนั้น..ถ้านับว่า..น้อยยิ่งกว่าน้อย..ที่มีผู้หญิง..ที่ได้..รับจารหัวจากตัว..หลวงพ่อศุขเอง..และ..ตอนนี้ยังมีชีวิตอยู่นี่..

13. rungaran

***ที่วัด ท่าน ไม่มี ทศกัณฐ์ครับ
    เพียงแต่ ต้องเช็ค ที่วัดว่าท่านอยู่ หรือเปล่าครับ เพราะ ท่านโดนเชิญ เสกพระต่าง จังหวัดบ่อยมากครับช่วงนี้***

***กระผมเองก็ บอก หลวงพ่อ ช่วยจาร หัว ให้หน่อยครับ ท่านจะมองดูสักครู่ครับ
    แล้วหลังจากนั้น ท่าน ก็ จะ เอาดินสอ มาจาร หัวให้ครับ แล้วจะ ตบท้ายด้วย การรดน้ำมนต์ ให้ครับ น้ำมนต์ ของท่าน สุดยอดครับ น้องสาวกระผมโดนท่านรดน้ำมนต์ให้ น้องสาวของกระผมท่าทางเปลี่ยนเป็น ท่าเสือนั่งไปเลยครับ
    แล้วหลังจากท่าน รดน้ำมนต์เสร็จ+ว่าคาถาตลอด ท่านได้ถาม น้องสาวของกระผมว่า ไปสักเสือ พระอาจารย์ใหนมา แรงมาก น้องสาวกระผมบอกเปล่าสักค่ะ แต่แขวนเสือ หลวงพ่อ สงวน วัดเนรัญค่ะ ***

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 พฤศจิกายน 2013
  14. modpong

........
    ...ก็ลง"ยันต์ครู"..นี่แหละ..อย่างเดียวจบ
    ...เหนื่อยแน่ละคราวนี้..รุ่งเอ้ย..เจ้าถิ่น..เดี๋ยวก็มีอีก..

15. rungaran

***ครอบครัว ของพี่ นี่ บุญเยอะมากๆครับ แสดงว่า ทุกๆท่านล้วนแต่เคยร่วมสร้างบารมีมากับ หลวงพ่อ ทองศุข วัดโตนดหลวง กันมาหลายชาติแล้วล่ะพี่
    ชาตินี้ถึงได้ มาเจอกันและร่วมสร้างบารมีกันต่ออีก
    อนุโมทนาบุญด้วยพี่***

16. rungaran

***แหะๆ....สงสัยจะโดน แล้วล่ะพี่ เอิ๊กเอิ๊ก***
    แนะนำนะครับ ใครว่างก็ลองไปหา ท่านพระอาจารย์ จิ วัดหนองหว้าดู บ้างนะครับ ท่าน เก่งนะครับ ถึงจะเป็นพระหนุ่ม ก็เถอะ
    องค์นี้ หละ ที่ หลวงพ่อ ยิด วัดหนองจอก บอก คนเพ็ดรีที่ไปหาท่าน ว่า คราวหน้าให้ไปหา คุณ จิ วัดหนองหว้า ที่ เพ็ดรีได้เลย คุณ จิ ท่านเก่งทำวิชาทุกอย่างแทนแกได้หมดแล้ว โดยเฉพาะ ปลัด และ ด้านเมตตา***

17. bearkery

bearkery เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่รุ่ง ขอบคุณครับคุณลุง
    อยากมีโอกาสไปเมืองเพชรไวๆ จังครับ
    ผมอยู่แต่เมืองชล ไม่ค่อยได้ไปไหนเท่าไหร่ครับ

18. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    มีโอกาศเมื่อไหร่ จะไปลงให้ได้เลยครับ ..

19. modpong

.....
    ..โฮ้ย..จะไปเหลือเรอะ..ไอ้พวกห้องแถวไม้..แบบโบราณติดถนนผ่ากลางนี่..ป่านนี้กลายเป็นตึกแถวไปหมดแล้ว..เพราะ..บ้านแก่งอยู่ติดกับ..อำเภอเลย..เมืองขยายไปเยอะ..แล้ว..ผีท่านปู่..นะอาจจะสิงอยู่กับรูป..
    ...ตึกโดนรื้อ..ก็คงไม่มีอะไร..ให้ห่วงแล้ว.....ไปตามรูปตัวเองได้..
    ..................
    ....นังตะเคียน..นี่..เรียบร้อย..สลายร่างแน่..โดนพวกเจ้าพ่อแบ็คโฮ..เข้าไป..กระเจิง..คงหงองก๋อย..ซุกไม่กล้าโผล่...ถูกย้ายที่..แล้วก็คงสลายร่าง..ตอนโดนแปรรูป..ไปทำอย่างอื่น..นั่นแหละ..หมดสภาพแน่นอน...............
    .............
    ...ผีเจ้าถ้ำเขาเต่า..ที่น้ำอ่าง..นี่ซิ..พี่ว่ายังอยู่..เพราะวัฒนธรรมคนอีสาน..นั้น..ไม่ค่อยเปลี่ยนแปลง...คงยังมีการบูชา..ตาม..รุ่นปู่..รุ่นพ่อ..ก็ทำกันต่อไป..แล้วถ้าให้ลาภเขาได้..ก็มีเครื่องเซ่นกินต่อ..เพียงแต่ว่า..
    ...แค่หลังจากการต่อสู้แล้วแพ้..อำนาจฤทธิ์เดช..มันถูกทอนไปเยอะแล้วด้วย..คนที่ยังกราบไหว้มันก็มีน้อยลง....พลังมันก็จะหดไปเรื่อยๆ...
    ....คงขึ้นเขาไม่ได้...เพราะหลวงพ่อลง..อาคม..กันไว้ตั้งแต่ตีนเขาแล้ว..คือ..ถึงแม้มันยอมแพ้..และ..ตกลงจะไม่มายุ่งท่านก็ต้องรอบคอบ..เพราะ..เมื่อท่านเสียไป..แต่ไอ้ผีมันไม่ตายด้วย..แล้วคนใหม่มาอยู่ไม่เก่ง..
    รับรองมันต้องมา..อาละวาดอีก..แน่..ท่านวางอาคมฝัง..ในดินรอบเขา..
    ..แค่นี้ก็..หมดห่วง...แต่อีกอย่างพี่ว่า..ยุคนี้..คนสักการะน้อย..เผลอ..ไอ้
    พวกรุ่นใหม่มันก็ไม่สน..เหลือแต่คนแก่ๆ..ของเซ่น..สักการะน้อยลง...
    ..อำนาจมันก็น้อยลงตาม...มันก็คงออกมาซ่าแบบเดิม..ไม่ได้อีก
    ....พอไอ้คนรุ่นแก่..ตาย..ก็ไม่มีใครไปไหว้....คราวนี้..มันก็กลายเป็น..
    แค่..วิญญานกิ๊กกีอก..เหลือแค่..หลอกเด็กได้..แค่นั้นแหละ

20. modpong

........
    ...หวัดดี..ท่านทั้งหลาย....
    ...เรื่องที่อยู่ในข่าย..ที่อธิบายด้วยวิทยาศาสตร์ไม่ได้อีกเรื่อง..ของผม
    ....และเป็นเรื่อง..สุดท้ายคือ.....
    ....................................................
    ....หลวงพ่อดับภัย(ไม่อยู่)กับผม......
    .................................................
    .....นำเสนอพรุ่งนี้......................