ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ย..ผมละขอบคุณ..คุณนัท..มากกว่า..ได้บรรยากาศ..หลากหลายดี
    นี่ดีนะ..ผมไม่ได้เขียนเรื่อง..โผน กิ่งเพชร..ไม่งั้นเพลงเชี่ยร์..โผน..มาอีก
    ....โผน กิ่งเพชร...เปเรซ กิ่งไผ่..โผนมือไวจับ..ไข่..เปเรซ....

2. modpong

.............................................................
    ...ผมอนุโมทนา..สาธุให้กับ...คุณบอย..ด้วยเลย..นอกจากจะได้บุญ..อันยิ่งใหญ่.ในการสร้าง พระพุทธรูป..เจดีย์..วัด..แล้ว...ยังได้ช่วยอนุรักษ์โบราณสถาน..อันมีความสำคัญไว้...ผมกล้าพูดว่าสำคัญ..ได้เพราะ..ผมเป็นนักโบราณคดีสมัครเล่น..ที่ศึกษาด้วยตัวเองมากว่า..๓๐ ปี..และทำงานอยู่แถวเหนือ..อยู่เกือบ ๒๐ ปี(เชียงราย..ด้วย)..ชอบไปดูเจดีย์เก่าๆ..ยิ่ง..แถบเชียงแสนชอบมาก..ศึกษาวัฒนธรรมที่เกี่ยวกับ..พุทธศาสนา..แถบนี้..ผมเห็นรูปครั้งแรก..ก็มั่นใจแล้ว..สิ่งที่ผมเห็นนั้น..สร้างสมัยเชียงแสน..อายุไปได้ถึง ๗๐๐ ปี ด้วยซ้ำ...และวัฒนธรรมที่สร้างเจดีย์..หรือสถูป..บนยอดเขา..แถบนี้..มีอยู่ ๒ อย่าง......
    ๑.สร้างครอบอัฐฐิ..ผู้มีบุญอันยิ่งใหญ่..เช่นกษัตริย์ที่ยิ่งใหญ่(มีบารมีสูง...ไม่ใช่กษัตริย์ธรรมดา)...หรือ..พระสงฆ์ผู้มีบุญญาธิการยิ่งใหญ่(ระดับ..พระอรหันต์)
    ๒. ครอบ..พระธาตุ..อาจเป็น..พระบรมสารีริกธาตุ..หรือ..พระอรหันต์ธาตุ..ที่ได้อัญเชิญ..มา
    ลักษณะการเรียงซ้อนอิฐ..แสดงลักษณะชัดเจนถึงยุคสม้ย..และไม่ใช่ระดับชาวบ้านในยุคนั้นทำ..ต้องเป็น..สล่า(ช่างฝีมือ)ชั้นดี......................
    ...........................................................
    เชื่อผมเถอะคุณบอย...คุณทำในสิ่งที่ถูกต้องแล้ว...
    สี่งที่เจดีย์คุณครอบ..นั้น..ไม่ใช่ธรรมดา..และผมเชื่อว่า..ศักสิทธิ์แน่นอน...........................
    ถ้ามีโอกาศขึ้นเหนือ..ผมจะเวลาไปสักการะ..........
    ขอบคุณมากครับ..สำหรับรูป..และข้อมูล..ที่ให้มา..และทำให้รู้ว่า..เด็กหนุ่มสมัยนี้ยังมีจิตที่ทุ่มเท..เพื่อพุทธศาสนาอย่างมาก..อยู่..ในสังคม

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ถ้าได้ขึ้นมาเชียงรายบอกผมได้ครับท่านลุงจะพาไปสักครา (ถ้าผมขับรถเป็น หุหุ กำัลังฝึกขับอยู่ครับ)

และผมก็ยินดีอย่างยิ่งที่ได้ทราบเพิ่มว่าท่านลุงเป็นนักโบราณคดีด้วย โอ้ ผมมีคำถามเยอะแยะไปหมด เพราะใจผมก่อนที่จะเอ็นท์เข้ามหาวิทยาลัย ผมเลือกมหาวิทยาลัยศิลปากร คณะโบราณคดีเป็นอันดับ 1 แต่ว่าสอบไม่ติด เสียใจมากครับ ปัจจุบันเลยเรียนคณะการจัดการท่องเที่ยวของมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวงพึ่งจบหมาดๆครับ แต่ใจยังรักเรื่องโบราณคดีเสมอครับ

ฝึกงานผมยังเลือกไปฝึกงานที่พิพิธภัณฑ์เพราะอยากหาความรู้เรื่องโบราณคดี แต่ก็ต้องแห้วเพราะช่วง 3 เดือนที่ไปฝึกงาน ทางพิพิธภัณฑ์ไม่เปิดโอกาศให้ได้เรียนรู้เลย บอกกับผมว่าผมเรียนมาไม่ตรงสาย แถมบางคนในพิพิธภัณฑ์ไม่รู้เคยเป็นศัตรุกับผมแต่ชาติก่อนหรือไร ชอบกัดผมด้วยคำแรงๆด้วยอาการที่ไม่ได้ล้อเล่น เช่น '..มาฝึกงานที่นี่ กะจะมาขโมยพระใช่ไหม..', '...เรียนมาไม่ตรงมาฝึกที่นี่ทำไม ไม่ให้ทำนะ' ฯลฯ ซึ่งผมก็ผิดหวังนิดหน่อย ที่บางคนไม่ให้โอกาศ แต่ผู้อำนวยการก็ดีมาก เปิดโอกาศให้ผมเต็มที่ ให้ผมได้นำนักท่องเที่ยวชมโบราณวัตถุที่จัดแสดง, ให้ผมได้มีโอกาศเปิดหนังสืออ่านเรื่องโบราณคดีมากมาย จนห้องสมุดของพิพิธภัณฑ์ผมอ่านเรื่องที่ผมสนใจได้เกือบครบทุกเล่ม สงสัยผมต้องมีคำถามมาถามท่านลุงอีกแน่ครับ เพราะไม่มีโอกาศได้ศึกษาโดยตรง แต่อยากรู้อะไีรอีกเยอะครับ ^^

4. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    สวัสดีคับคุณลุง และสวัสดีทุกๆท่านด้วยครับ
    อนุโมทนาบุญกับคุณบอยครับ ผมกับคุณบอยนี้ชอบคล้ายกันหลายๆอย่างนะครับ
    ตอนผมเข้ามหาวิทยาลัยยังเป็นระบบเอ็นทรานอยู่ คะแนนคณะโบราณคดีก่อนหน้าที่ผมจะเข้าปีนั้นไม่สูงมากคะแนนผมถึง แต่พอผลสอบออกมาคะแนนคณะโบราณคดีสูงขึ้นมากเลยไม่ติด แต่ติดคณะประวัติศาสตร์ มหาวิทยาลัยอื่น แต่ไม่ได้ไปรายงานตัว สุดท้ายก็มาเรียนด้านการท่องเที่ยว ดีหน่อยที่จบมายังได้ทำงานด้านนี้ต้องใช้ความรู้ด้านประวัติศาสตร์ แต่สงสัยผมต้องมาขอความรู้คุณลุงด้านศิลปะไทยบ่อยๆแล้วนะครับ

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ดีครับคอเดียวกัน ผมว่าเรื่องประวัติศาสตร์นี้มันน่าจะอยู่ในสายเลือด แต่ก็น้อยที่จะมีคนสนใจ ผมว่าเราสนใจและศึกษาเรื่องนี้ให้ความเคารพในสถานที่ เคารพในบรรพบุรุษไทย ผมเชื่อว่าเราไม่ตกต่ำแน่ๆครับ (เชื่อแบบนี้จริงๆครับ)

6. modpong

..........
    .......................................................................
    ไหนๆก็ไหนๆ..แล้ว..หลังจากที่ผมเล่าเรื่อง..แกะอิฐเสร็จ..ผมกำลังจะเล่าเรืีอง..พฤติกรรมผม..นอกเหนือจาก..ไปสนามพระ..ก็นี่เลยครับ..พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติ..ที่อยู่ใกล้ๆกัน..ไปตลอด ๑๐ ปีครับ..ยิ่งปิดเทอมไปแทบทุกวัน
    ...แล้วผมจะเล่าว่า..ทำไมตอน..เอ็นฯ..ผมถึงเลือกโบราณคดี..ศิลปากรไม่ได้..ทั้งๆที่อยากเข้าใจจะขาด...

7. modpong

<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=utf-8"><meta name="ProgId" content="Word.Document"><meta name="Generator" content="Microsoft Word 11"><meta name="Originator" content="Microsoft Word 11"><link rel="File-List" href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CADMINI%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtml1%5C01%5Cclip_filelist.xml"><o:smarttagtype namespaceuri="urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:smarttags" name="City"></o:smarttagtype><o:smarttagtype namespaceuri="urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:smarttags" name="place"></o:smarttagtype><!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1\:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><style> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:Tahoma; panose-1:2 11 6 4 3 5 4 4 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:1627421319 -2147483648 8 0 66047 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:12.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-fareast-font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Angsana New";} @page Section1 {size:595.3pt 841.9pt; margin:9.0pt 1.3pt 9.0pt 36.0pt; mso-header-margin:35.4pt; mso-footer-margin:35.4pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </style><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> ขอขอบคุณ..คุณSpecialized..คุณเด็กบางแค..คุณNut1663..คุณ<st1:city w:st="on"><st1:place w:st="on">Lynn</st1:place></st1:city>..คุณโอ ท่าซุง..คุณ๑๕ค่ำ<o:p></o:p>
    คุณThantod..คุณพี เสาวภา..คุณน้ำ..<o:p></o:p>
    ที่ชม..ให้กำลังใจ..และติดตามกัน..รวมถึงท่านผู้อ่านทุกท่านที่ติดตาม<o:p></o:p>
    ......................................................สรรมาเล่า..เรื่องเก่าๆ......................................<o:p></o:p>
    ......ผมก็ไปดูมวยอยู่เรื่อยๆแต่ก็เริ่มสังเกตว่า...มวยตัวใหญ่..รุ่น..มิดเดิ้ลเวท..เวลเตอร์เวท..แทบไม่มี<o:p></o:p>
    ขณะพวก..อภิเดช..เดชฤทธ์..เริ่มแก่ลง..มีรุ่นใหม่กำลังห้าวน้ำหนัก..รุ่นเวลเตอร์เวท..น่าสนใจอยู่คน<o:p></o:p>
    ที่ผมสนใจ..เพราะความดุดัน..คงเดช ลูกบางปลาสร้อย..ฉลามร้ายตัวนี้เป็นลูกน้ำเค็ม..ลีลาดุดัน..<o:p></o:p>
    ฝีไม้ลายมือดี..ดังเร็ว..คงเดช..มีลูกเด็ด..อยู่สองอย่าง..คือ.หมัดที่หนักสามารถน็อคใครก็ได้....<o:p></o:p>
    ..และลูกเตะตัดล่าง..รุนแรงมาก..นักมวยหลายคน..ขาเสีย(ไม่ใช่ใช้ไม่ได้นะครับ..หมายความว่า..<o:p></o:p>
    หลังจาก..โดนคงเดช..เล่นงาน..ส่วนใหญ่..ขาลาก..ถูกน็อคหรือไม่..ต้องยอมนับสิบไปเอง..เส้นเอ็น<o:p></o:p>
    จะเสียไม่เหมือนเดิม..ไปต่อยกับคนอื่น..โดนเตะเบาๆ..ก็ขาเป๋แล้ว..หลายคนก็เลย..ต้องเลิกชกไป<o:p></o:p>
    โดยปริยาย..เคยมีผู้เชี่ยวชาญออกมาตำหนิ..คงเดช..ว่าไม่ควรเตะแบบนี้มันอันตราย..ปกติ..มวยไทย<o:p></o:p>
    ก็..จะเตะกัน..แค่พับนอก..พับใน...แต่คงเดช..แตะที่ข้างเข่า..ที่เป็นตำแหน่ง..จุดรวมเส้นเอ็น..ครูมวย<o:p></o:p>
    เขาไม่สอนให้เตะแบบนี้กันอยู่แล้ว..แต่คงเดชก็ไม่สนใจเพราะเป็นลูกถนัด..คงเดชได้ขึ้นชก..กับนัก<o:p></o:p>
    มวยแม่เหล็กรุ่นพี่เกือบทุกคน..แพ้มั่ง..ชนะมั่ง..จนหมดรุ่นนี้..มวยรุ่นน้องก็ขึ้นมาบ้าง..ที่เด่นๆก็คือ..<o:p></o:p>
    หัวไทร สิทธิบุญเลิศ..เรียกว่าเป็นหัวหอกมาจากปักษ์ใต้..อำเภอหัวไทร(ดงนักเลง)..นครศรีธรรมราช<o:p></o:p>
    ..หัวไทรในรุ่นเดียวกัน..ถือว่า..หมัดสั่งได้เลย..โดนเป็นหลับ..หมัดหนักกว่า..คงเดชอีก..ที่ทราบ..<o:p></o:p>
    เพราะ..หัวไทรน็อกคู่ต่อสู้ได้..ด้วยหมัดเดียวมากกว่า..และมวยหมัดหนัก..ก็ไม่แคล้ว..ต้องมาเจอกัน<o:p></o:p>
    ..วันนั้น..แฟนมวยเพียบ..อยากดูการชกของคนทั้งสอง..แรกๆหัวไทร..เกือบไม่รอด..ด้วยลูกเตะเข่า<o:p></o:p>
    ของคงเดช(หลังจากนั้น..หัวไทรเลย..มีจุดอ่อนที่ขา)..แต่หัวไทรก็รีบเดินชิดตัว..แล้วท้าดวลคงเดช<o:p></o:p>
    ด้วยหมัด..ก่อนหน้านี้..คงเดชก็มีคางที่ทนใช้ได้..ไม่โดนจังจริงๆ..ก็ล้มคงเดชไม่ลง..แต่ผลของการ<o:p></o:p>
    แลกหมัดกับหัวไทร..ก็นำมาถึงจุดจบของคงเดช..หลังจากแลกหมัด..กันได้ไม่เท่าไหร้..คงเดช..ก็รูด<o:p></o:p>
    ลงไปให้กรรมการนับแปด..ขณะที่ยืนพยักหน้าให้กรรมการ..ผมเห็นแววตาคงเดชที่แสดงให้เห็นว่า<o:p></o:p>
    ...ไม่สร่าง...ตายังลอย..แต่ด้วยสัญชาติญาณนักสู้..คงเดชไม่หนี..เดินเข้าบวกหมัดแลกกับหัวไทร<o:p></o:p>
    ..แบบใครดีใครอยู่แล้วก็ลงเอย..เหมือนเดิม..คงเดชร่วงลงไปอีก..แกก็เกาะเชือกลุกขึ้นมา..ขาเปลี้ย<o:p></o:p>
    ไปแล้วเห็นได้ชัด..แต่ใจยังอยู่พยักหน้าให้กรรมการว่าพร้อมจะสู้ต่อกรรมการนับถึง ๘ แล้วสับมือ..<o:p></o:p>
    เพื่อให้ชกต่อ..คราวนี้คนละปฎิกิริยา..หัวไทรปราดเข้าไปฮุคและอัปเปอร์คัท(หมัดสอยดาว..จากล่าง<o:p></o:p>
    ขึ้นบน..จุดหมายที่เดียว..คือคาง..ลูกเก่งของหัวไทร)..คราวนี้เรียบร้อย...คงเดชได้นอนอย่างสมบูรณ์<o:p></o:p>
    แบบ...และหลังจากนั้น..คงเดชก็กลายเป็น..โรคเมาหมัด..แพ้มากกว่าชนะ..ที่แพ้คือ..แพ้น็อค..แม้คู่<o:p></o:p>
    ชกที่หมัดธรรมดาๆ..ก็..น็อคคงเดชได้..นี่คือผลของการแลกหมัดขณะที่ประสาทเกือบไม่รับรู้..ไม่นาน<o:p></o:p>
    ..คงเดชก็ต้องแขวนนวม...ก่อนถึงวัยอันควร..เหมือนกับที่คู่ชกของคงเดชที่..ขาเสีย..เพราะการเตะ<o:p></o:p>
    ของเขา.........กงกรรมกงกวียน.................<o:p></o:p>
    ...............................................................................................................................<o:p></o:p>
    ................................................................................................................................<o:p></o:p>
    .......ก่อนอื่น..ผมมีความยินดีต้อนรับ..นักประวัติศาสตร์และโบราณคดี..สมัครเล่นทุกท่าน<o:p></o:p>
    ด้วยครับ............................................................................................................<o:p></o:p>
    .......................ความจริงผมควรจะเล่าที่มาของการปลอมพระ..ด้วยการแกะอิฐเก่าเสียก่อนแต่ผม<o:p></o:p>
    ลืม...มาจากทางภาคเหนือตอนล่างครับ..พระปลอมที่ใช้เทคนิคนี้..ตามที่ลุงเจ้าของแผงบอก..ก็คือ<o:p></o:p>
    ...พระนางพญา..ไอเดียมาจากคนพื้นที่(นักปลอมพระพิ้นที่)..หลังจากพระนางพญาแตกกรุ..ตั้งแต่<o:p></o:p>
    สมัย ร.๕..เจดีย์ได้รับความเสียหายมาก..จนต้องเปิดกรุ..เป็นเรื่องเป็นราว...สภาพเศษอิฐ..จากเจดีย์<o:p></o:p>
    ก็..กองกันอยู่อย่างนั้นเป็นสิบๆปีนานมาก..หลังจากพระนางพญาดังขึ้นมา..ถูกจัดป็นพระเบญจภาคี<o:p></o:p>
    มีความต้องการสูง.....ขบวนการปลอมก็เริ่มทำปลอมมา..ก็ไม่ใกล้เคียง..เพราะยังไงก็ดูใหม่..เนื้อหา<o:p></o:p>
    ยิ่งไม่ใกล้เคียง..ขายแบบพระเหมาไป..เกิดมีเจ้าของไอเดียไปสังเกต..ว่าอิฐเจดีย์นี่..เนื้อใกล้เคียง<o:p></o:p>
    มาก(เรื่องจริง..เพราะผมสมัยประมาณปี..๒๕๒๒-๒๕๒๔..ไปทำงานที่พิษณุโลก..ตอนนั้นชีวิตอิสสระ<o:p></o:p>
    ทุ่มให้เรื่องพระ..และโบราณคดี..เต็มที่..ผมความจริงไปศึกษา..รุ่นเจดีย์..และโบราณสถาน..ซะมาก<o:p></o:p>
    กว่า..พระนางพญา..ไม่กล้าอาจเอื้อมมาแต่แรก..แต่เคยเห็นของจริง..ได้ดูนานๆ..พระกรุผมไม่เคยดู<o:p></o:p>
    ..ตำหนิ..ผมดูแต่เนื้อ..คราบกรุ..และกลิ่น(..ดมกลิ่น..นี่แหละครับ.อาวุธหลักนักเล่นพระสมัยก่อน..<o:p></o:p>
    แล้วผมจะเล่าให้ฟัง..ทีหลังว่า..สำคัญยังไง)..ก็จะจำเนื้อ..และกลิ่นได้ติดตา..ติดจมูก..ตอนนั้น...วัด<o:p></o:p>
    นางพญาเองไม่เหลือ..อะไรแล้ว..ผมไปที่วัดราชบูรณะ..ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามถนน..กับ..วัดใหญ่(วัดพระ<o:p></o:p>
    พุทธชินราช)..สมัยนั้นเจดีย์..องค์นี้ซึ่งประวัติรุ่นราวคราวเดียวกับ..วัดนางพญา..ยังอยู่ในสภาพค่อน<o:p></o:p>
    ข้างดี...ทรงลังกาฐานใหญ่แปดเหลี่ยม..ก่ออิฐไม่สอปูน..มีรอยขุดกรุที่ฐานไปแล้ว..แต่ไม่ทราบว่าได้อะไรไป.(.สมัยนั้นไม่มีการล้อมคอก..เหมือนเมื่อผมไปอีกครั้งสักสิบปีมานี่)..ผมก็เดินไปดูอิฐที่ฐาน<o:p></o:p>
    เจดีย์..เพื่อจะเปรียบเทียบอิฐ..กับ..อิฐอยุธยา..และอิฐยุคอู่ทอง..ของสุพรรณบุรี(วิญญาณนักโบ<o:p></o:p>
    ราณคดีเข้าสิง)..ทั้งขนาด..เนื้อหา..และการเรียงซ้อนอิฐ..มีเศษอิฐ..ที่หลุดออกมา ๒-๓ ก้อน..ผม<o:p></o:p>
    มีน้ำใส่ขวดพลาสติก..เวลาไปดูโน่นดูนี่ผมไปทั้งวัน..บางทีไปที่ไม่มีน้ำกิน..ผมก็เลยพก(สะพาย)ขวด<o:p></o:p>
    น้ำติดตัวไปตลอด..และก็ประโยชน์เอาไว้ล้างเวลาจะดูอะไร........ผมก็เอาน้ำล้างอิฐ..เช้ดแล้วเอา<o:p></o:p>
    แว่นส่องพระดู..ความแกร่งเหมือนกัน..แต่เนื้อไม่เหมือนค่อนข้างแดงกว่า..เศษทราย(Quartz)ผสม<o:p></o:p>
    ค่อนข้างมากกว่า..ขี้เถ้าแกลบน้อยมาก..แล้วผมก็รู้สึกคุ้นๆขึ้นมา..ว่าเคยเห็นคล้ายๆนี่ที่ไหน..ยืนคิด<o:p></o:p>
    ยืนส่องอยู่พัก..ปรากฎว่ามีพระที่วัดราชฯมาสะกิด..ทำหน้าขึงขังเล็กน้อยถามโยมทำอะไรนะ..ผมเข้า<o:p></o:p>
    ใจใน..ความหมาย..เพราะเคยเจอแบบนี้มาจนชินแล้ว..ผมก็เลยบอกท่านว่า..ผมกำลังศึกษาอิฐที่นี่อยู่<o:p></o:p>
    ครับ..ผมเป็นนักโบราณคดีสมัครเล่น...เห็นเจดีย์องค์นี้เก่าแก่..เลยอยากศึกษา..ผมทำอยู่กรมชลประ<o:p></o:p>
    ทานที่..หน่วยแปรสภาพลำน้ำนี่เอง(อยูใกล้ๆวัด)..ไม่ได้จะเอากลับบ้านหรอกครับ..ผมดูเสร็จเดี๋ยวก็<o:p></o:p>
    คืนที่เดิม..ท่านก็ยิ้มเพราะเราแถลงไขหมด..ท่านก็เลยบอกว่า..อ๋อ..อยู่กรมชลฯเหรอ..เชิญโยมตาม<o:p></o:p>
    สบาย..ไม่แน่ใจทีแรกเห็นก้มๆเงยๆ..นึกว่ามาแอบขุดพระ..........................ผมก็ส่องต่อแบบไม่มี<o:p></o:p>
    อะไรเกิดขึ้น..แล้วก็นึกไปด้วย..ซักพักความทรงจำก็กลับมา..จำได้เรื่องที่ลุงเจ้าของแผงพูด..และนึก<o:p></o:p>
    ออกว่าที่เห็น..ก็คือ..เนื้อพระนางพญานี่เอง..อิฐเหล่านี้เวลาราดน้ำนี่..ไม่ซึมน้ำแบบอิฐมอญนะครับ<o:p></o:p>
    เพราะเนื้อแน่นมาก..ซึมนิดเดียวเช็ดสักพักก็แห้งแล้ว...เนื้อคล้ายกันมาก..ก็คงต้องคล้าย..เพราะ..<o:p></o:p>
    ดินที่ทำ..ก็ต้องดินแถวนี้..เทคนิค..ส่วนผสมก็ต้องคล้ายกันอยู่แล้วเพราะ..เป็นดินเผา..เหมือนกัน..<o:p></o:p>
    ..แถมอายุ..ยังใกล้เคียงกันต่างหาก.....)<o:p></o:p>
    .............................แล้วผมจะมาเล่าต่อว่าทำไม..แกะรุ่นแรกๆ..ถึงไม่ค่อยประสพความสำเร็จ....<o:p></o:p>
    .............................................ขอบคุณทุกท่านที่ติดตามอ่านกัน...ขอบคุณ..ครับ..............<o:p></o:p>
    ...........................................................สวัสดี.................................................<o:p></o:p>

8. ธรรมภณ

ธรรมภณ เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    สวัสดีค้าบคุณลุง..... สวัสดีค้าบทุกท่าน.....

ผมขออนุโมธนา กับคุณบอยค้าบ สา..ธุ สา..ธุ สา..ธุ

9. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    อรุณสวัสดิ์ยามเช้าค่ะ

10. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ...ขอบคุณครับ ได้สาระความรู้มากๆๆๆครับ

11. Specialized

23
    รออ่านต่อคราบ

- ถามอีกแล้วครับ อย่างที่เชียงแสนนี่ผมก็เห็นว่ามีวัดร้าง เจดีย์ร้างอยู่มากมาย แต่ไม่ได้รับการบูรณะ และผมก็สงสัยมานานว่าส่วนมากเจดีย์เหล่านี้ด้านในเขาบรรจุอะไรไว้เพราะมีเยอะมากพวกเจดีย์ร้างปรักหักพัก แต่ก็ได้ลุงช่วยตอบข้อสงสัยที่ว่า อาจจะบรรจุอัฐิของพระมหากษัตริย์ที่มีบุญญาธิการมาก(เคยเห็นที่วัดเจ็ดยอด เชียงใหม่ เจดีย์บรรจุอัฐิพระเจ้าติโลกราชใหญ่มากๆ) หรือพระอรหันต์ แล้วส่วนของ พระบรมสารีริกธาตุ นี้ส่วนมากจะมีแต่ในเจดีย์ที่เขาจารึกไว้ใช่หรือเปล่าครับเพราะเป็นของสำคัญย่อมมีการจารึกไว้ ส่วนเจดีย์ทั่วๆไปอาจจะเป็นเจดีย์ที่บรรจุอัฐิทั่วๆไปใช่ไหมครับ

ไว้ลุงมาเล่าเรื่องที่มาขุดๆ ขุ้ยๆที่เชียงแสนให้ฟังหน่อยนะครับ ผมเคยไปกินข้าวร้านข้าวขาประจำ มารู้ว่าบ้านเก่าแกอยู่เชียงแสน แกเลยให้ฟังว่าพี่ชายแกไปทำสวนหลังบ้าน ขุดจอบลงไปไม่กี่จอบเจอพระพุทธรูปเชียงแสนแบบทรงเครื่อง แล้วพี่ชายแกเอาขึ้นมาล้างน้ำกับเพื่อน แต่ไม่รู้ยังไงพี่ชายแกพูดกับเพื่อนว่า

'เฮ้ย พระม๊าบต๋าใส่ฮาบ่ะ (พระขมิบตาให้ดู)'

เพื่อนเขาก็ไม่ได้คิดอะไร ปรากฎว่า 3 วันต่อมาพี่ชายของป้าแกตายโดยไม่ทราบสาเหตุเลยครับ สยองจริงๆ ปัจจุบันพระองค์นี้เศรษฐีซื้อไปแล้วครับ ไม่รู้เป็นยังไงบ้างเรื่องมันนานมาแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      265.2 KB
      เปิดดู:
      801
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2010
  12. เด็กบางแค

สวัสดีครับคุณลุง และสวัสดีพี่ๆทุกท่านด้วยครับ พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร นี้ทางผ่านบ้านผมกลับทุกวันเลยครับ ตอนเรียนเสร็จก็ต้องนั่งรถมาลงที่สนามหลวงแล้วต่อรถที่สนามหลวงเข้าบ้านอีกทึนึง ตอนเด็กๆผ่านบ่อยครับแต่เข้าไปดูไม่กี่ครั้ง โตแล้วเลยเข้าไปบ่อยครั้งขึ้นครับ

13. Specialized

23
    พิพิธภัณฑ์สถานแห่งชาติพระนคร นี่เป็นพิพิธภัณฑ์แห่งแรกในไทยใช่ไหมครับ ถ้าจำไม่ผิด

14. เด็กบางแค

ผมว่าเป็นแห่งแรกนะครับคุณบอย แต่พิพิธภัณฑ์ของไทยเรา การจัดเก็บรักษาโบราณวัตถุยังเก็บรักษาไม่ดีนัก เป็นเหมือนห้องเก็บของเก่ามากกว่าครับ บางคนเวลาไปเข้าชมก็เลยไม่สนใจกันนัก

15. Specialized

23

รู้สึกจะแห่งแรกครับเท่าที่เคยค้นข้อมูลมา สักวันผมคงได้แวะไปบ้าง
    :cool:

16. modpong

.....ขอบคุณครับ..ที่เอาบรรยากาศที่ยังไม่เคยลืมของผมกลับมาให้ดู...เรื่องที่ผมแค้นที่สุด..ก็คือ...การยำ่ยีเชียงแสน..มันติดในใจผม..มากกว่า..๒๐ปี..ในประเทศไทย..มีที่ไหน..มีกำแพงเมืองครบ..และ..สมบูรณ์เท่ากับที่นี่...โบราณสถานสวยงาม..โดยเฉพาะมอสส์..ที่ปกคลุม..ทั้งเจดีย์..และกำแพง..ดูมันไม่แห้งแล้ง..แบบ..อยุธยา..หรือ..สุโขทัย.เรียกว่าเขียวไปหมด(สมัยเมื่อ ๓๐ ปีก่อน)..แม้เมืองไม่ใหญ่..แต่โบราณสถานมาก..และกระจัดกระจายอย่างสวยงาม..ความจริงถ้ารู้จัก..รักษา..รูปแบบของชุมชน..รู้จักปรับตัวให้เข้ากับวัฒนธรรมดั้งเดิม..บ้านหรือตึกที่สร้างใหม่ในเมือง..ทำให้เป็นสไตล์ล้านนา..โรงแรม..ต่างๆ..ไม่ให้มีตึกสูงเกิน๒ชั้น..แม้เป็นส่วนราชการ..ผังเมืองต้องไม่ให้ม่การปลูกสร้างมาใกล้โบราณสถาน....ป่านนี้..เชียงแสนได้เมืองมรดกโลกไปนานแล้ว..ที่นี่สวยยิ่งกว่าหลวงพระบาง..แล้วพวกฝรั่งมันจะหนีไปไหน...ขี่จักรยานชมเมือง...กินอาหารแบบเหนือแท้ๆ...แต่ทั้ง..ททท...มหาดไทย..หรือนักการเมืองท้องถิ่นไม่เคยเห็นข้อนี้..ปล่อยให้เมืองเจริญแบบไร้ทิศทาง...ผมไปเมือง BRUGGEในเบลเยี่ยม..เขาเป็นเมืองมรดกโลก..ได้โดยการกลมกลืนเทคโนโลยี..กับบรรยากาศของเมืองได้...แต่ไทยทำไม่ได้...มันสายไปแล้ว..ผมถึงแค้น..เพราะสมัยนั้น..ผมว่า..เชียงแสนเป็นเมืองที่สวยที่สุดในประเทศไทย...คุณจะไปหา..เจดีย์สีเขียว..กำแพงสีเขียวที่ไหน..ในประเทศไทย...ไม่มีครับ..มีที่นี่ที่เดียว
    ..นี่ถ้าลาว..คิดตื้นๆเหมือนไทย..ป่านนี้..หลวงพระบาง..ก็ไม่มีอะไรให้ไปดูแล้ว.....................
    ...ขอระบายหน่อย..มันอยู่ในใจมาตลอด..เข้าเรื่องครับ...ในเจดีย์ส่วนใหญ่ที่นี่..ก็จะเป็น..พระพิมพ์..พระพุทธรูป..และสิ่งที่เกี่ยวข้อง..สำหรับ..การบูชาที่มีค่า..ซะมาก..ตอนผมไป..ก็โดนขุดไปพอสมควร..ครับ..ยิ่งเจดีย์ที่ใกลหูใกลตา..จะโดนเยอะ..เชื่อมั้ย..ผมเดินดูเจดีย์..ในเชียงแสนได้ทั้งวันเพราะ..ร่มรื่น..สบายตา..ทุกอย่างเขียวไปหมด
    สำหรับ..เจดีย์ทั่วๆไป..จะไม่มีจารึกในการสร้างครับ
    ต้องเป็น..แบบพระธาตุซะมากกว่า
    ...เมืองเชียงแสนอายุ..๗๐๐-๘๐๐ ปี...วัตถุโบราณกระจัดกระจายไปทั่ว..ภายในกำแพง ๓ ด้าน..เพราะฉะนั้นไม่แปลกครับที่เจอ..ผมก็ทราบมาว่า..พระเชียงแสนที่อยู่ตามบ้าน..หรือ..gallery..ต่างๆ..มาจากในเมืองเชียงแสน..มากกว่าเพื่อน..ก็อย่างที่ผมบอก..ถ้ามองย้อนหลังไป ๗๐๐ ปี..ไอ้ที่บ้านหรือตึก..สร้างคร่อมอยู่..ก็..ถิ่นอาศัยโบราณ..ของย่อมเพียบ..ใครปลูกบ้าน..ขุดหลุมเสาก็เจอได้ไม่ยาก...........................

17. modpong

................................................................
    ถูกต้องครับ..อาศัย..ที่ๆเป็น.."วังหน้า"..เกือบทั้งหมด

18. modpong

...ผมว่า..อยู่ที่ใจด้วย..ถ้าใจรักอย่างผม..ผมใช้เวลา ๑ วัน..ต่อ..๑ ห้อง..เรียกว่าพนักงานเฝ้า..จำหน้าได้..เวลาไปเอา..แว่นขยายที่..มีด้ามจับพก..ใส่กระเป๋าไปด้วย....
    ...ผมว่าเดี๋ยวนี้...ดีขึ้นเยอะ..เเมื่อเทียบกับ..เกือบสี่สิบปีที่แล้ว

19. Specialized

23
    ขอบคุณครับผม :cool:

ผมก็สงสัยมานานว่า ..ทำไมเชียงแสนถึงไม่ได้เป็นมรดกโลกหว่า ? เพราะไม่เห็นจะพัฒนาด้านนี้อย่างจริงจังสักที เขตเมืองก็รุกรานเข้าเขตโบราณสถานมากขึ้นเรื่อยๆ

ผมนำภาพมาให้ท่านลุงชม ผมว่าท่านลุงคงจำที่นี่ได้ใช่ไหมครับว่าัวัดอะไรในเชียงแสน ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      221.3 KB
      เปิดดู:
      1,068
      ขนาดไฟล์:
      242.4 KB
      เปิดดู:
      1,061
      ขนาดไฟล์:
      359.8 KB
      เปิดดู:
      1,082
      ขนาดไฟล์:
      200.5 KB
      เปิดดู:
      1,031
  20. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    เพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้พี่เป็นครั้งแรกเลย

ได้ความรู้ดี สนุกด้วยครับแล้วจะมาติดตามชมบ่อยๆนะครับ

ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ^^พี่เจ้าของกระทู้และพี่ๆทุกๆท่าน

ขอตัวไปตามเก็บข้อมูลตั้งแต่หน้า1แล้วกันครับผม