ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา... มาตามอ่านบทความดีๆตอนต่อไปครับ

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.............ครบ..๓ ตามกติกา
    ..ต่อตามที่ขอ...(ผู้ขอ..STONE1..หลานเขม..และ..เฉียวฟงหลานรัก)

............แบบแรกที่..เนื้อหาไม่ได้..ผสมอะไรลงไปเป็นพิเศษนั้น..อาจจะเลือกจาก
    ..ดินที่อยู่ในที่เป็นพิเศษ..หรือ..เป็นดินอาถรรพณ์..อะไรซักอย่างที่ต้องแฝงเคล็ด
    เพื่อเสริม..อานุภาพ...เพียงแต่ผมว่า..ในสมัยเริ่มต้นนั้น..ก็คงเป็น..ดินธรรมดานี่แหละ
    .....ผมทราบจากคนรุ่นเก่าว่า...คนไทยนั้น..เล่นลูกหิน..นับย้อนไปได้ถึง..อยุธยา..เลย
    .....ก็คง..มีสิทธิ์..ที่จะเริ่มจาก..ลูกหิน..เพราะที่ไหน..มีบ้าน..มีเด็ก..ก็ต้องมีลูกหิน..
    ..สำหรับผม..ยอมรับเลยว่า..เป็นเครื่องเล่นที่ต้องแข็งขันกัน..ที่รู้จัก..ก่อนเป่ากบอีก..
    ..โรงเรียนผม..เรียกว่า..หลุม..เต็มไปหมด..เหมือน..เตาขนมครก...เป็น..ร้อยๆหลุม..
    ...นักการภารโรง..ไม่ต้องเหนื่อย..ตัดหญ้า...เพราะไม่มีสิทธิ์ขึ้น....
    .....สำหรับข้อสันนิษฐานอีกอัน..ที่มีสิทธิจะเป็น..รุ่นแรกๆ..เลย..นี่เก่ากว่าอีก..เพราะ
    ย้อนไปถึง..สุโขทัย..หรือ..เก่ากว่านั้นอีก..คือ...
    .........ลูกกระสุน..สำหรับล่าสัตว์..โดยใช้คันธนู...เป็นเครื่องยิง..(ที่กลางสายธนู..จะ
    ใช้แผ่นหนัง..ยึดติดไว้..สำหรับจับ..ลูกกระสุนดิน)..ส่วนใหญ่ก็จะเป็น..ดินเหนียวปั้น
    กลม..แล้วเอาไปตากแห้ง...ในเมืองไทย..เคยได้พบคันกระสุนนี่..ย้อนไปถึงยุคสัมฤทธิ์
    เลย(..มีอาจารย์จากคณะโบราณคดี ม.ศิลปากร..เล่าให้ฟังเองกับ..หู).......
    ..มันเป็นอุปกรณ์..ทำมาหากิน..ล่าได้ทั้ง..นก..กระต่าย..อีเห็น..หรือ..กระจง..กะรอก..และ
    ลูกกวาง..คือ..ยิงเข้ากบาล..เป็นไม่รอด...สมัยก่อนนั้น..เราไม่มีหนังสติ้ก..นะครับ..
    ..หนังสติ้ก..พึ่งมีมายุค..ที่เรารู้จักใช้ยาง...
    .....มันเป็นของประจำบ้านเช่นกัน..สำหรับคนโบราณ..เพราะทั่วไป..แม้เราเป็นสังคม
    เกษตร..แต่เราก็ล่าสัตว์ด้วย.....
    ....ดังนั้น..คนโบราณใครๆ..ก็ต้องรู้จักของทั้งสองอย่างนี้...อาจารย์ผู้ค้นคิด..ก็คงนึกได้
    ..และเป็น..ของที่บ้านไหนก็มี..ไม่ต้องไปนั่งทำให้เมื่อย..ใครอยากได้ของขลัง..
    ..ก็..ไปเอามา..แล้วหลวงพ่อก็จารคาถา..กำกับปลุกเสก..เท่านี้ก็เสร็จ...
    ..(..เรื่อง..ลูกกระสุนดิน..นี่ผมเคยเขียนไปแล้วนะครับ..เพราะเป็นของขลัง..ของ..
    เจ้าคุณอินทร์ วัดยาง เพชรบุรี..คนเมืองเพชรรู้จักกันดี..ลองกลับไปหาอ่านรายละเอียด
    เอาเอง..ผมจะไม่เขียนซ้ำ)
    .....ดังนั้น..ผมจึง..สันนิษฐานตามเหตุตามผล..ว่า..ลูกอมแบบนี้..เกิดขึ้นก่อน...
    ...เพราะทำง่าย..หาง่าย..วัสดุ..ก็มีเรียบร้อยอยู่แล้ว....
    ....ผมมีลูกอมแบบแรกนี่ ๑ ลูกคือ..ลูกอมกระสุนดิน..ที่หล่นอยู่ในป่าช้า..ลงอักขระ
    ด้วยดินสอล้อม..ทั้งลูก..ของเจ้าคุณ(อินทร์) วัดยาง เพชรบุรี..(เคยลงเรื่องไปแล้ว
    สนใจก้กลับไปย้อนหาอ่านเอาเอง...
    ........
    ...ลูกอมแบบที่สอง..นี่..ไม่ใช่ชาวบ้านทำ..แต่ต้องเป็นพระอาจารย์ที่ปลุกเสกทำเอง..
    ..เป็นการพัฒนา..มาจากแบบแรกอีกที..เพราะทำให้อานุภาพ..หลากหลาย..และ..
    ครอบคลุมกว่า..เพราะ..มาจากที่..เนื้อที่บนลูกอมที่จะ..ลงจาร..น้อย..ทำให้คาถาที่ใช้
    นั้น..ไม่หลากหลาย..และ..ใช้ได้หนักไปทางเดียว..(สมัยนั้น..ก็..คงกะพัน..มหาอุตม์..
    เป็นหลัก..แน่นอน..)

...ต่อเมื่อขอมา....

3. split

split เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    มารอติดตามรับความรู้ดีๆต่อไปครับ....สนใจเรื่องตะกรุดลูกอมหลวงปู่ใจ อยากทราบว่าตอนนี้ยังมีใครสืบทอดวิชาอยู่รึเปล่าครับ

4. ARUNNO

ARUNNO เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะครับคุณอา สำหรับความรู้ดีๆ ถึงแม้ไม่ถูกนับเป็นมิตรแท้ แต่ก็ยังรอติดตามอ่านเสมอ

5. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    ขอบคุณครับพี่ ช่วงนี้จะเปลี่ยนเป็นหน้าหนาวแล้ว รักษาสุขภาพด้วยครับ

6. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    น่าจะมาจากภูมิปัญญาครับอ้าย
    เพราะบางพื้นที่ หาวัสดุได้ง่าย
    บางพื้่นที่หาวัสดุได้ยาก
    เลยมีการนำเอาภูมิปัญญามาประยุกต์ใช้
    เพื่อให้เข้ากับสถานการณ์
    อย่างเช่น
    ไปงานพระราชเพลิงศพพระอาจารย์ของผมที่สุรินทร์
    ไปได้ดินปั้นลูกกลมๆ มาจำนวนหนึ่ง
    ทีแรกไม่รู้จักครับ ไปกราบพระอาจารย์ทางภาคกลางมา
    ท่านเมตตาบอกให้ครับ
    เป็นเบี้ยแก้ชนิดหนึ่งตามภูมิปัญญาท้องถิ่นครับ

7. stone1

stone1 เป็นที่รู้จักกันดี

ยังติดตามอยู่ครับ 1 post........1คำขอ.........1คำขอบคุณครับ...พี่ modpong.....
    จากที่มีผู้ถามเรื่องตะกรุดลูกอมหลวงปู่ใจผมขอตอบเบื้องต้นครับไม่เคยได้ยินว่าท่านให้ใครสืบทอดต่อ.....ทางคุณยายบอก(แม่ของแม่แฟนครับ)...แต่ทางแม่ฟนบอกหลังหลวงปู่ใจเสียแล้วถ้าทำต่อคงเป็นใบฏีกาทำต่อเพราะอย่างที่เล่าแล้วคือตะกรุดหลวงปู่ใจสั่งทำที่ร้านทองฉะนั้นรูปลักษณ์ภายนอกเหมือนกันครับ......... ตอนสมัยท่านทำมีคนเห็นว่าท่านเดินลงไปจารในแม่น้ำแม่กลองครับแถมขึ้นมายังไม่เปียกด้วย.........(ที่ทางแม่ของแม่แฟนและแม่แฟนเล่าให้ฟังครับ)....ผมขออนูญาติ พี่ modpong เล่าประสบการณ์เกี่ยวกับตะกรุดลูกอมที่ผมใส่อยู่..........คือเมื่อซัก 5 ปีที่แล้วผมขี่รถมอเตอร์ไซด์ไปทำงานแล้วสร้อยที่ใส่ตะกรุดขาดไม่รู้ตัวเมือจอดรถเข้าที่ทำงานรู้ว่าสร้อยขาดผมก็เดินหาจากที่จอดรถ(จอดนอกที่ทำงาน)หาเท่าไรก็ไม่เจอจริงจริงแล้วไม่รู้ว่าขาดตั้งแต่เมื่อไรด้วยซ้ำและระยะทางจากบ้านไปที่ทำงานประมาณ 50 กม.(จากฝั่งธนไปมหาชัยเมืองใหม่)ทั้งที่จอดเป็นลานโล่งๆ ครับ พอหาไม่เจอก็ถึงหงอยเลยครับ.......เลยโทรหาแม่แฟนที่ให้ตะกรุดผมมาบอกท่านว่าผมทำตะกรุดหลวงปู่ใจหาย............ท่านบอกผมว่าท่านไม่ให้ใครแต่ให้ผมท่านพูดทางโทรศัพท์แล้วท่านบอกว่าจะไปจุดธูปไหว้พระแล้วอธิฐานบอกหลวงปู่ใจให้ผมใจเย็นทำงานตามปกติ......พอถึงช่วงเย็นมาที่จอดจะกลับบ้านก็มาเจอป้าที่แกอยู่ที่จอดรถแกบอกเจอแล้วอยู่โคนต้นเข็ม(ต้นใหญ่พอสมควร)โดยหลานแกอายุประมาณ 5 - 6 ขวบ เป็นคนเจอ.........(ตอนเช้าที่หายแกก็ช่วยผมเดินหาแต่ก็หาไม่เจอ).....แกเลยเก็บไว้ให้.....พอกลับมาถึงบ้านเจอแม่แฟนบอกท่านว่าได้มาแล้วแต่แปลกมากว่าไปอยู่ใต้ต้นเข็มได้อย่างไรในเมื่อที่จอดรถกับต้นเข็มที่เด็กเจอคนละที่กันเลยแล้วถ้าตกไปแล้วจะกระเด็นเข้าไปอยู่ใต้โคนต้นเข็มได้อย่างไรท่าน(แม่แฟน)ก็บอกว่าไปอธิฐานบอกแล้วไม่ให้ใครไง......ท่านเชื่อมั่นของท่านมากท่านบอกสมัยเด็กลูกขนุนลูกใหญ่ตกใส่หัวสลบไป 2 วันคนในบ้านนึกว่าจะตายแล้วแต่ก็ฟื้นขึ้นมาไม่เป็นอะไรแถมสมัยก่อนท่านขึ้นพะองค์(ไม้ไผ่ที่ลำยาวทำที่เหยียบเพื่อไปกรีดต้นมะพร้าวทำน้ำตาลปี๊ป).........ตกก็บ่อยเพราะไม่พะองค์หักหรือขึ้นไปเจองูบนยอดตกใจถอยพลาดตกลงมาไม่เป็นไรครับก็ได้ตะกรุดของหลวงปู่ใจนี่แหละครับท่านเล่าให้ฟัง(แม่แฟน)....ท่านยังมีล็อคเก็ตของหลวงปู่ใจด้านหน้าเป็นรูปพระพุทธสิหิงค์ด้านหลังเป็นรูปหลวงปู่ใจไปวิ่งลอดราวตากผ้าเท่านั้นแหละครับรูปหลวงปู่ใจหายไปเลย(ล้อคเก็ตอันนี้ยังอยู่ที่ผมครับ)...ประสบการณ์ตรงเล็กๆ น้อยๆครับ...เดี๋ยวรอเจอพี่ modpong ดีกว่าครับ..........

8. modpong

............
    ...อีกสักหลายพัก..ก็จะถึงเรื่อง..เบี้ยแก้..

9. คนบ้านสะแก

คนบ้านสะแก เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้พี่เขียนตอนต่อไปครับ ผมรออ่านครับ

เรื่องคันธนู ที่ใช้ลูกกระสุนดินนี่ผมเกิดทัน มีพระหลวงน้าองค์หนึ่ง ยิงแม่นมาก ใครหาปลาผ่านหน้าวัด ไม่วางฉมวกนี่โป๊ะ ตะเกียงเจ้าพายุ ถูกยิงแตกผมโดนมาแล้ว 5555

10. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับอา รอติดตามตอนต่อไปครับ

ประสบการณ์ของแม่ยายพี่ stone1 นี่มันส์มากเลยครับ

ขอบคุณพี่พลศิริที่นำของแปลกมาให้ดูครับ

11. modpong

.....................................
    ...แล้วถ้าแม่ยาย..ตายแล้ว..มาหาย..อีกที..ทำยังไง
    ......แกผูกพันกับ..หลวงปู่ใจมาก..ก็เลยได้ของคืน..
    ..แล้วน้องSTONE..ถ้าไม่ทำจิตให้ผูกพันได้อย่างแก
    ..จะได้คืนมั้ย..ดังนั้นต้องทบทวนให้ดี..นั่นเพราะบารมี..ของ..แม่ยายคุ้มครองอยู่..เราต้องสร้างบารมีศรัทธาและ..ความเชื่อมั่นให้เต็มเปี่ยม..จึงจะวางใจได้...

12. modpong

......ครบ ๓ ตามกติกา................
    ...ต่อให้ตามที่ขอ(เรื่องของมองโกล)...(ผู้ขอ...STONE1..คนบ้านสะแก..หลานเขม..)
    ............
    ...............ในการบุกยุโรป..ครั้งแรกนั้น..ยุโรปกลาง..และ..ตะวันตก..รวมถึงตะวันออกบาง
    ประเทศ..ไม่ได้รับ..ผลกระทบโดยตรง..มีแต่รัสเซีย..อ่วมอรทัย..กว่าเพื่อน....
    ..โป๊บ..ก็ไม่ได้ออกโรงอะไร..เพราะถือว่า..จิ๊บจ้อย..ความจริงก็สมน้ำหน้ารัสเซียต่างหาก
    ..เพราะรัสเซียนั้น..กับ..ยุโรปตะวันออกหลายประเทศ..ไม่ได้เป็นคาธอลิค..เป็น..
    ออร์โทด็อกซ์..(คริสต์แบบดั้งเดิม)...และ..ประเมินว่า..คงไม่ได้เข้ามาด้านในยุโรปด้วย..
    ....แต่พอการบุกครั้งที่ ๒ นี่..ยุโรปตะวันออกทั้งแถบ..และกลางโดนเกือบหมด..และ
    ..กำลังจะเข้าตี..อิตาลี..ที่ๆเป็นที่ตั้งของวาติกัน..ตั้งแต่..ฮังการี..รูมาเนีย..เช็ค..สโลวัค
    บุลกาเรีย..เซิรบ์..โครอัท...(ซึ่ง..เช็ค..สโลวัค..โครอัท..ฮังการี..นั้น..เป็น..คาธอลิก)
    ..นั้น..สายของวาติกัน..พอทราบมาแล้วว่า..ต่อไปก็ถึงคิวแน่..โป๊บถึงกับเยี่ยวแตก..
    เชิญ..จักรพรรดิอาณาจักรโรมัน(คาธอลิก)ที่..ตัวเองตั้งขึ้นมา..พร้อมกับทูตแต่ละ
    ประเทศ..ให้มารับสาสน์จากโป๊บ..ไปให้กษัตริย์เพื่อร่วมกันปกป้อง..อาณาจักร..
    และช่วยส่ง.กำลังมาที่อิตาลีด้วย..แต่ปรากฎว่า..ทุกชาติ..เหมือนกันหมด..คือ...
    จากข่าวคราว..ทางทหารที่ได้รับมา..นั้น..น่ากลัวมาก..จนไม่มีใคร..สนใจจะช่วยใคร
    ..เพราะแค่..ชาติตัวเอง..จะรอดรึเปล่า..ยังไม่รู้..ทั้ง..ฝรั่งเศษ..เยอรมัน..ออสเตรีย..
    ...เงียบฉี่..โชคดี..ที่ข่านโอโกไตเดดซะมอเร่..กองทัพมองโกล..ส่วนใต้กำลัง..จะเข้าตี
    อิตาลี..และ..ส่วนเหนือ..กำลังจะเข้าตีออสเตรียและเยอรมัน..ต้องทัพกลับบ้านเพื่อไป
    ร่วมประชุมเลือกข่าน..องค์ใหม่..จึงรอดตัวไป...
    ....นักวิชาการที่ศึกษาเรื่องนี้มีความเห็นเป็นเสียงเดียวกันว่า..ถ้า..โอโกไตข่านมีอายุยืน
    ซัก ๕ ปี...ยุโรป..จะเหลือ..แต่อังกฤษ..เท่านั้น..ไม่ใช่..อังกฤษเก่ง..แต่เพราะ..
    อังกฤษ..เป็นเกาะ..การยกทัพข้ามไปเป็นเรื่องลำบาก....อังกฤษสมัยยุคกลางนั้น..
    กระจอกเทศมาก..ไม่เหลือบ่ากว่าแรง..ของสุโบไต..ไปได้....
    ........ที่ผมสาธยายมา..เพื่อให้เห็นว่า..พอถึงเวลาจริงๆ..ฝรั่งมันก็..ตัวใครตัวมัน
    ..ไม่มีใครมาช่วยใครหรอก..

......๙. ระบบการสื่อสารที่ยอดเยี่ยม....

....หน่วยทหารมองโกล..ในแต่ละส่วนที่แยกออกไปจากทัพใหญ่..กองทัพเหนือ...
    กองทัพใต้...กองทัพที่ตั้งมั่นที่เมืองสมาร์คันต์..จนถึง..อาณาจักรมองโกลที่จีน..
    ..มีโครงข่ายการข่าว..ที่เชื่อมโยงกันแบบใยแมงมุม..โดยอาศัย..การส่งข่าวด้วย
    ม้าเร็ว...ถ้าคุณลองนึกถึงพื้นที่..ระยะทางที่ต้องทำการส่งข่าวนั้น..ห่างไกล
    กันมหาศาล..เป็นหลายพันไมล์..ก็คงจะงง..แล้ว..ม้ามันจะวิ่งไหว..เรอะ..ต่อให้ใช้
    รถยนต์..หรือ..รถไฟยังอ้วก....แต่ไม่ต้องแปลกใจครับ..เพราะ..มองโกลทำได้..

...ต่อให้เมื่อขอมา....

13. stone1

พี่ modpong กล่าวได้ถูกต้องกับเพราะบารมีท่าน(แม่ยาย)จริงๆ ผมยังห่างไกลครับแม่ยายผมสวดมนต์ไหว้พระไม่ได้ขาดกำหนดจิตวิปัสนากรรมฐานทุกวัน(ไม่นั่งก็นอนกำหนดเดินไม่ไหวแล้วครับ) แผ่เมตา(หรือที่เรียกว่าบุญกุศล)ทุกครั้ง บิดา มารดา ครูบาอาจารย์ ผู้มีอุปการะคุณ เทพพรหม เจ้าที่เจ้าทาง เจ้ากรรมนายเวรหรือแม้กระทั้ง ผีต่างๆ ไม่ว่าผีราฏ.. ผีหลวง...ผีเร่รอน...ผีเปรต....ผีแขนขาครบก็ดีไม่ครบก็ดี .....เหล่าเทวดามิจฉาทิฎฐิต่างๆ...ท่านก็สอนผมทั้เป็นแม่ยายและครูบาอาจารย์ครับ....อยากทำให้ได้แต่ยังห่างไกลครับ....

14. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007
    สวัสดีครับพี่ๆ มาขอตามต่อเรื่องลูกอมครับ .... สมัยนี้ผมเห็นมีหลายแบบเลยครับ เช่น ที่ทำด้วยพวกว่านผสมกับผง บางที่ทำจากเทียนมาปั้นปิดทอง บางที่หล่อมาเลย อาจจะด้วยกรรมวิธีแบบโบราณทำได้ยาก และได้รับการถ่ายทอดมาน้อยด้วยมั้งครับ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

[ไล่ตามอ่านย้อนหลังหลายหน้าเลยครับ .... สำหรับบางคอมเม้นต์พี่modpong ไม่ต้องใส่ใจนะครับ คนที่อ่านกระทู้นี้มาตั้งแต่ต้น จะรู้ดีกันทุกคนครับ ว่าอะไรคืออะไร ....ผมเป็นกำลังใจให้ครับ]

15. stone1

post พอดีทีกับพี่ modpong เลย เรื่องของมองโกล ที่พี่ modpong เล่านี่ เค้าต้องมีระบบบริหารจัดการที่ดีเค้าถึงยิ่งใหญ่ ผมเคยอ่านหนังสือของ คุณก่อศักดิ์ ไชยรัศมีศักดิ์ เรื่องรัฐศาสตร์ ถังไท่จง ตอนที่มองโกลครอบครองแผ่นดินจีน น่าจะยุค กุปไลข่าน หลานเตมูจินไม่แน่ใจว่าเป็นราชวงศ์หยวนหรือเปล่า ครองได้อยู่ไม่แน่ใจว่า 93 หรือ 96 ปี เท่านั้นเอง แล้วโดนจูหยวนจาง(ราชวงศ์หมิง) ยึดคืนในหนังสือเค้ากล่าวว่าระบบการบริหารจัดการไม่ดี(อย่างว่าแหละก็หนังสือเค้าเขียนออกแนวบริหารจัดการ) พอใหญ๋แล้วสบายแล้วก็อ่อนแอลงมันเตือนใจตัวเองดีครับ.........พอได้อ่านเรื่องราวจากพี่มันทั้งได้ความรู้ทั้งยังได้เตือนตัวเองไปด้วย.........1 post ที่ยังตามต่อครับ ขอบคุณที่พี่ยังเป็นผู้นำทางเล่าเรื่องครับ และขอบคุณทุก post ที่ทำให้ไปต่อครับ.............

16. เด็กบ่อผุด

เด็กบ่อผุด เป็นที่รู้จักกันดี

มารอติดตามตอนต่อไปครับครู

17. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องมองโกลนี่สนุกมากเลยครับ นึกๆ ไปก็อยากเห็นมองโกลทะลวงวาติกัน เหมือนกันนะครับ

ขอบคุณครับอา รอติดตามตอนต่อไปครับ

18. beleive

beleive เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งได้มีเวลาเข้าเว็ป
    มาตามอ่านความรู้ครับ
    ขอบคุณครับ

19. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับคุณอา มาติดตามอ่านบทความต่อนต่อไปครับ

20. split

split เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2013
    ชอบอ่านเรื่องแนวนี้ครับ ติดตามตั้งแต่แรก อ่าน กรุข่าจนมา มองโกล มารอรับความรู้และเป็นกำลังใจ ให้พี่สร้าสรรค์บทความดีๆ อย่างนี้อีกต่อไปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ตุลาคม 2014