ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณอย่างมากๆครับคุณลุง ที่กรุณาถ่ายทอดเรื่องราวดีๆให้พวกเราอ่านทุกๆวัน พักผ่อนมากๆนะครับ ตรวจสุขภาพบ้าง น้องๆหลานๆเป็นห่วงนะครับ ^ ^

2. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ไม่ต้องพิมพ์ทุกวันก็ได้ครับคุณลุง คนอ่านบางทีก็มีติดธุระบ้างเหมือนกัน แต่ดีกว่าละครทีวีหน่อยตรงที่ว่า กระทู้คุณลุงถึงจะไม่ได้ติดตามแบบติดกระทู้แต่ว่างเมื่อไรก็กลับมาย้อนอ่านได้ครับ ไม่หนีไปไหน 555

เอาตามสะดวกครับ เรื่องแบบนี้มันเป็นงานศิลป์ ต้องอารมณ์พริ้วๆถึงจะออกมาสวยครับ :cool:

พวกเราคนอ่านทุกคนก็ต้องขอบคุณคุณลุงอย่างมากที่ได้ถ่ายทอดเรื่องราวต่างๆเอาไว้ให้ น้องๆ ลูกๆ หลานๆ รุ่นหลังได้รับทราบกันในส่วนที่ไม่อาจหาฟังได้จากที่ต่างๆ ผมว่าคนรู้มีแต่ไม่มีคนบอก

3. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณลุง สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^

4. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ ขอบคุณคุณอาฯครับ ไม่อยากให้เป็นภาระคุณอาฯน่ะครับ ถ้าไม่มีเวลาก็เว้นบ้างครับ รอได้เสมอครับ..:cool:

5. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
  6. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่modpong
    สวัสดีครับทุกๆท่าน
    ขอบคุณมากครับกับเรื่องราวดีๆยังคงติดตามอยู่เสมอครับ

7. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ยังตามอ่านอยู่นะครับคุณลุง.......(^_^)..

8. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

9. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ครับต้อง บอกได้คำเดียวว่า สุดยอด...

10. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    น้าครับ เล่าถึงเรื่องนี้แล้ว รบกวนย้อนไปเล่าถึงว่า โบราณจารย์รุ่นเก่าๆท่านทำพระโลหะสูตรต่างๆนั้นมีอะไรบ้าง และ อยากจะถามอีกเรื่อง เจ้าเหล็กละลายตัว กับ เจ้าน้ำเงิน นี้คือโลหะอะไรครับ เคยแต่ได้ยินไม่รู้จักว่าคืออะไรสักที

จะเคยได้ยินโลหะพิเศษอีกอย่างก็แร่บางไผ่ที่ว่าจะกินตัวไปเรื่อยๆ ถ้าไม่รักษาให้ดี

11. modpong

..................................................
    ..จนถึงปัจจุบัน..ยังเถียงกันไม่จบ..๔๐ กว่าปี...ทั้งสองตัวเลย..บางคนบอก..เหล็กละลายตัว..เป็น..เหล็กไหลแบบหนึ่ง..แต่ก็ไม่ได้เอารูป..มาให้ดู...บางท่านบอกเป็น..หินHeMAtite...ซึ่งเป็นหินที่มีองค์ประกอบเป็นเหล็ก..เป็นปุ่มๆมันๆ..และบางส่วนมีรูปทรงเหมือนของเหลว......
    ..ส่วนเจ้าน้ำเงิน...เป็นพวกแร่เหล็กเหมือนกัน..แต่มีสีน้ำเงินเข้ม...ผมเคยเห็นที่หลัง..พระวัดประสาทฯ๐๕..แปะเป็นเกล็ดๆอยู่หลังพิมพ์สมเด็จโต..เนื้อสีชมพู..ว่าแร่นี้ หลวงพ่อทิม..วัดช้างไห้..เอามาให้..แต่ไม่ทั้งหมด..มีอยู่ ๑ เกล็ดเ่ท่านั้น..จาก..ยี่สิบ-สามสิบเกล็ดที่แปะอยู่..เป็นสีน้ำเงินวาววับ..ส่วนเกล็ดอื่น..เป็นสีดำวาวๆ..ซึ่งก็ไม่ทราบว่าใช่หรือเปล่า.....
    ..ต้องถามคนที่รู้แน่ๆ..และเคยสัมผัส..และผสมมาจริง..ในสมัยสังฆราชแพ..มีคนเดียว..เท่านั้น..ที่ให้คำตอบได้คือ...
    ...อาจารย์นิรันดร์ แดงวิจิตร..ถึงจะ sure ครับ...คนอื่น..ประเภท.."เขาว่า"..ทั้งนั้น
    ..ลืมเรื่องแร่บางไผ่...เขาว่า(ผมเอง..ก็..เบื่อคำนี้มาก)..หลวงพ่อจันผู้สร้าง
    ปิดตาแร่บางไผ่..ท่านดักมาจากคลองบางไผ่..ใกล้ๆวัด..คาดว่ามีส่วนผสม
    ปรอทเช่นกัน..แต่ไม่ทั้งหมด..เพราะลักษณะ..จะเป็นเสี้ยนเต็มไปหมด...ส่วน
    ด้านอื่นนี่ผมไม่ทราบครับ.........

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2010
  12. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านลุงครับ ขออนุญาติ "เขาว่า" อีกซักครั้งนะครับ
    เขาว่าแร่บางไผ่เนี่ย อมแก้หิวน้ำได้ ดับพิษไฟได้
    จริงรึปล่าวครับ ไอ้กระผมจะหาพระปิดตาแร่บางไผ่
    มาอมก็เกินความสามารถไป ตกลงมันเป็นเรื่องจริงรึปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ

13. modpong

..................................................
    ....อันนี้.."ผมว่า"(ยั้งงี้..ไม่เบื่อ)..ดับพิษไฟ..อาจเป็นไปได้...แต่อมแก้หิวน้ำ..ไม่น่าเป็นไปได้..ยกเว้น..แร่ธาตุที่มีอยู่..อาจมีสารกระตุ้น..ต่อมน้ำลาย..ให้ขับน้ำลายออกมามากกว่า..ปกติ...ได้น้ำลายตัวเอง..ออกมากิน..เลยช่วยได้บ้าง........

14. Orkar

ขอบคุณครับ
    เรื่องดับพิษไฟเนี่ย
    คุณลุงว่าน่าจะเป็นที่คุณสมบัติของธาตุ
    หรือว่าว่ากระแสจิต ของครูบาอาจารย์ผู้สร้างครับ
    ในทัศนคติของผม ผมว่าน่าจะเป็นเพราะ
    กระแสจิตของครูบาอาจารย์มากกว่าครับ
    ลำพังคุณสมบัติของธาตุ ไม่น่าจะทำได้ขนาดนี้
    คุณลุงคิดว่าไงครับ

15. modpong

.................................................
    ....ผมว่าเข้าใจ..ถูกแล้วนะ..ถ้าเป็นสมบัติของ..ธาตุ..น่าจะออกไปทางความกายสิทธิ์..ไม่ใช่ทางวิทยาศาสตร์...ส่วนกระแสจิต..ของอาจารย์..ก็คงกำหนดไว้ด้วย...สมัยก่อน..แถวนั้นเป็น..สวน..ลึก..ห่างไกลความเจริญมาก
    การเดินทาง..ใช้เรือ..อย่างเดียว..ห่างไกลหมอ

16. modpong

<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:ApplyBreakingRules/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if !mso]><object classid="clsid:38481807-CA0E-42D2-BF39-B33AF135CC4D" id=ieooui></object> <style> st1\:*{behavior:url(#ieooui) } </style> <![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-bidi-font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> ขอขอบคุณ..คุณLynn..คุณOrkar..คุณ๑๕ค่ำ..คุณวีรวัช..คุณtong5959..คุณJoenok..คุณNorragate
    คุณteera-chang..คณเฉียวฟง
    ที่postมาชม..ให้กำลังใจ..และติดตาม
    ......................................................................................................................................
    .............................................................สวัสดีทุกท่าน.....................................................
    ..............
    .................ความจริงแล้ว..ถ้าเลือกได้..ควรเลือก”โถแก้วใส”..หรือ..”โถพลาสติกใส”...เพราะเมื่อเรา
    ตั้งทิ้งไว้..มันเหมือนการปลูกต้นไม้..ที่รอวันโต...แต่นี่..”รอวัน..ดำ”..จะเห็นการเปลี่ยนแปลง..ไป
    เรื่อยๆ..สีจะค่อยๆเข้มขึ้นเรื่อยๆ..ผมว่าได้feelingดี.......
    ..................หลังจากทำความ..สะอาด..ผิวพระ..ดีไม่มีสิ่งเคลือบใดที่ผิวแล้ว....ต่อไปนี้ผมจะ
    อธิบาย..การวางพระ..เพื่อให้ได้ความดำ..สมบูรณ์..ทั่วทุกส่วน.....................
    ...ถ้าคุณไม่สนใจ..ก็วางไปเลย..ตรงกลาง..จะเป็นเหรียญ..รูปหล่อ..หรือ.กริ่ง..ก็ตาม..แต่ถ้า
    อยากให้ออกมา..สวยสมบูรณ์...ผมจะแนะนำให้..พอเป็นไอเดีย..ใครจะไปดัดแปลงเอง..ก็แล้ว
    แต่...จะแยกกันครับ..คือ..เหรียญ..อย่างหนึ่ง.......รูปหล่อกับกริ่ง....อีกอย่างหนึ่ง...ว่าด้วย
    ....เหรียญ..ซะก่อน............
    ................๑. เตรียม..ด้าย...หรือ..เอ็น..เล็กๆ..ไม่ต้องใช้เบอร์ใหญ่...ยาวสัก..คืบกว่า...
    ............. ๒. เจาะรูเล็กๆ..ตรงกลางฝา
    ................๓. เอาด้ายมา..ทบกัน..สอดส่วนปลายทั้งสอง..ผ่านจากฝาด้านล่าง..ขึ้นมาทะลุด้าน
    บน....
    ๔. กะระยะความลึก..ว่าเอา..ห่วงเหรียญคล้องกับด้ายส่วนที่ทบ....แล้ว..เหรียญจะไม่
    ห้อยลงไปแตะ..ก้นโถ..หรือ..ก้นโหล..ได้ระยะ..ก็ผูกปม..โดยสอดกับ..ไม้จิ้มฟันไว้..ค้ำไว้ไม่ให้
    ด้ายหล่น..ซึ่งตอนนี้จะได้..ฝาที่มีด้าย..ห้อยอยู่..โดยมีส่วนที่ทบด้ายอยู่ปลายสุด..เพื่อเอาไว้
    คล้องกับ..ห่วงคล้องเหรียญ...
    ....สำหรับ..รูปหล่อกับ..กริ่ง...เป็นดังนี้
    ............ ๑. ..หา..เม็ด..อะไรก็ได้..๓ เม็ดเล็กๆ....ผมยกตัวอย่าง..ข้าวสาร(ยังไม่หุงนะครับ)
    ..เอา..มาวางที่ก้น..โถ..ให้เป็น..รูปสามเหลี่ยม...โดยเสมือน..”เส้า”..ที่เป็น..หินใหญ่ๆ ๓ ก้อน
    ไว้รอง..หม้อหุงข้าว..เวลาเราเข้าป่า..แล้วเอาฟืนสอดข้างใต้..หุงข้าว...ตำแหน่ง..ให้เล็กกว่า
    ฐานเล็กน้อย(..เอาพระวาง..แล้วเอาดินสอขีดรอบฐาน..เอาพระออก..จะได้วางตำแหน่งได้ง่าย)
    ได้ตำแหน่งเสร็จ..ก็เอากาวติด..ข้าวสารไว้ตามตำแหน่ง...อย่าลืมทดลองวางพระไว้ก่อน..ว่ามั่น
    คงดี..แล้วก็พร้อม..(สาเหตุ..เพราะ..แก๊ซ..จะได้ลอดเข้าไปใต้ฐาน...ใต้ฐานจะได้..ดำเหมือน...
    กับส่วนบน...เพราะฐานพระ..ไม่ติดกับพื้นโหล)
    ............................................................................................................................
    .................เมื่อทุกอย่างพร้อม..ก็..เริ่ม.............................................................
    .......ก่อนอื่น...ต้องเตรียม..ตำแหน่ง..ที่วางโหล..ซะก่อน..อย่าลืมว่า..เมื่อวางแล้ว..ไม่ควรจะยก
    เปลี่ยนที่..เพราะระหว่างเคลื่อนย้าย..สำหรับ..พระกริ่ง..รูปหล่อ..เราวางอยู่เฉยๆ..เดี๋ยวล้ม..ไป
    สัมผัสกำมะถัน..หรือ..กำมะถัน..กลิ้งมาโดนพระ....โดยไม่รู้ตัว..แตะอยู่อย่างนั้นซัก ๒ อาทิตย์
    ผิวเสียเลย...อย่างที่ผมเล่าไปตอนที่แล้ว....อย่าให้อยู่ที่ตำแหน่งที่เด็กมาเล่น..เพราะไม่งั้นจบกัน
    .................................................................................................................................
    ...........เริ่มต้นด้วย.. ๑. การวาง..โหลตามตำแหน่ง..ที่เลือกไว้
    ๒. เอากำมะถันที่เตรียมไว้..มาวาง..ที่ก้นโหล..ให้ชิดขอบไว้(กรณีเป็น..
    พระกริ่ง..รูปหล่อ...ถ้าเหรียญ..ก็ไม่จำเป็น..แต่อย่าให้สูง..จนมาชนเหรียญ
    ๓. สำหรับเหรียญ..ก็..เอาห่วงคล้องกับ..ด้าย..แล้ว..ปิดฝา..ให้แน่น(ลืม
    บอกไป..รูที่เจาะ..เมื่อ..ผูกปมด้ายสอดไม้จิ้มฟันค้ำแล้ว..เอาเทียน..หยดอุดรู..ไม่ให้..แก็ซ.ออก
    ด้วย )........สำหรับกริ่ง..รูปหล่อ..ค่อยๆวาง..พระ..ลงที่ฐาน..ที่เราเตรียมไว้..แล้ว..ให้มั่นคง
    แล้วปิดฝาให้แน่น..เช่นกัน
    ๔....................รอ..รอ..รอ.....

...............................................ต่อตอนหน้าครับ...................................................
    .......................................................สวัสดี.......................................................

17. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    หลวงปู่ตี๋ เสกเสือ พอเช้าวันรุ่งขึ้น ศิษย์ท่านเข้าไปหา เห็นเสือหลุดออกมาจากถาดหลายตัว น่าจะเสกจนกระโดดออกมา หลวงปู่ ท่านก็ไม่ได้พูดถึงว่าทำไมเสือจึงออกมานอกถาด ท่านก็ทำเฉยๆ ศิษย์ก็ไม่ซักถามอะไร มีเพื่อนคนนึงเก็บเสือหลวงปู่ตี๋ ทั้งรุ่นสอง รุ่นสาม ต่อมาเอาเสือหลวงปู่ตี๋ ไปหลอมร่วมสร้างพระหลายตัว ผมเองยังเสียดายจนทุกวันนี้ จะทักท้วงก็ไม่ได้ เพราะเขาศรัทธาจะหลอม ถ้ายังเก็บอยู่ ผมคงเช่าต่อเขามาหลายตัว นึกแล้วยังเสียดายที่ของดี ได้ถูกหลอมไป เฮ้อ

18. Orkar

รอติดตามกรรมวิธีครับ
    น่าสนใจมากครับ

19. tong5959

tong5959 เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2009
    ทั้งหลักวิทยาศาสตร์ ประวัติศาสตร์ และศาสตร์ต่างๆ รวมทั้งความละเอียดรอบครอบ พี่นี่สุดยอดจริงๆ ผมไม่ได้แกล้งชมนะครับ ผมชมพี่จากใจจริง ในนี้ไอ้พวกอวดรู้ขี้โม้แมร่งเยอะ สิ่งไหนที่พี่รู้ก็อธิบาย สิ่งไหนที่พี่ไม่รู้ไม่ชำนาญพี่ก็ยอมรับ ผมติดตามอ่านพี่มาตั้งแต่แรกเลย บอกได้เลยพี่นี่ ของจริง

20. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบคุณค่ะ คุณลุง ความรู้เพิ่มมาวันละเล็กละน้อย สุดยอดเลยค่ะ :cool: