ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. ลี้น้อย

ลี้น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

มาให้กำลังใจลุงเหมือนเดิมครับ

2. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

................................................
    ...ขอบคุณ..จากใจจริงเช่นกัน..ครับ....

3. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณลุง สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^

4. ศรีอุบล

ศรีอุบล เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2010
    ขอส่งกำลังใจให้เต็ม 100........ครับ วิทยาทานต่าง ๆ ที่พี่ให้ไว้ในกระทู้ นั้น เป็นองค์ความรู้ที่เก็บเกี่ยวไม่รู้จบ และเป็นแบบอย่างที่ดีกับน้อง ๆ ให้มีมานะเพียรพยายาม ดังเช่น ที่พี่ได้พยายามถ่ายทอดเรื่องราวที่ผ่านมา บ่อยครั้ง เรื่องราวมันก็สะท้อนและเป็นกำลังใจให้ผู้อ่านได้ซึมซับตัวอย่างและเป็นกำลังใจให้เดินในโลกปัจจุบัน อย่างระมัดระวังขึ้น อย่าเครียด.....อย่าเกร็ง.....นะครับ น้องๆ หลาน ๆ ก็เหมือนเด็ก...ที่รออ่าน....องค์ความรู้ ยามที่ว่าง และจะรีบเข้ามาสัมผัส ความอบอุ่น ความสนุก ความรู้ ความสะใจ รวมถึง ความจริงใจที่พี่ให้ไว้.............เสมอ

5. modpong

..................................................
    ...ขอบพระคุณ..อย่างสูง..ผมจะรักษามาตรฐานของผมไว้..ไม่ให้ทุกท่านผิดหวัง

6. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ...:cool:

7. ืnoui004

ืnoui004 เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    modpong ครับ จากที่อ่านเรื่อง ราวของ พระซอง อ.นาแก ทำให้ผมได้เหรียญ พระซอง นพค. 19 มาเหรียญหนึ่ง ในราคาหลักสิบ ต้นๆ อยากถามพี่ ว่าเหรียญของท่านมีปลอมใหมครับ

8. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายวัน ความรู้ที่คุณลุงมอบให้ยังสุดยอดเหมือนเดิม ขอบคุณครับ

9. modpong

...................................................
    ...สมัย..สิบกว่าปีก่อน..ไม่ได้ยินข่าว..และไม่เคยเห็นของปลอม..ในสนาม..หลังจากพระเข้าเน็ต..แล้ว..คาดว่า..แพร่หลาย..ขึ้น..ผมเห็นในเน็ต..เมื่อเดือนที่แล้ว..ผมว่าหน้าแปลกๆ..แต่พอทราบว่า..มีรุ่น ๒ ด้วย..ไม่รู้ใช้บล้อกเดิม..รึเปล่า..ต้องลองเข้า..web..พระของนครพนม..เค้าครับ..
    อาจได้ความกระจ่าง..ไม่งั้น..เข้า..webพระ..ดังๆที่มีอยู่หลาย web..เข้าไปร้านเช่าพระของ..จังหวัดนครพนม..มีเบอร์โทร..โทรไปถามโดยตรง..ท้องถิ่น..น่าจะรู้ดีที่สุดครับ.......................พระไม่ดังในส่วนกลาง
    ..แต่เอาแน่ไม่ได้

10. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ...คุณอาและทุกท่าน มารอฟังเรื่องดีๆ มีคุณภาพเหมือนเดิมครับ

11. เด็กบางแค

เด็กบางแค เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    สวัสดีครับคุณลุง มารออ่านบทความจากกระทู้คุณภาพอยู่ครับ บางครั้งอ่านแต่ไม่ได้เข้ามาโพสครับ

12. modpong

ขอขอบคุณ..คุณศรศิลป์..คุณOrkar..คุณLynn..คุณtong5959..คุณr.leebaba..คุณ๑๕ค่ำ..คุณศรีอุบล
    คุณโอ ท่าซุง..คุณnoui004..คุณโต้งชลบุรี..คุณเฉียวฟง..คุณเด็กบางแค
    ที่postมา..ให้กำลังใจ..ชม..และติดตาม
    .................................................................สวัสดีทุกท่าน................................................
    .....................................................................................................................................
    ..........ระหว่าง..รอ..การกลับดำ..ผมก็เข้า..เน็ต..เพื่อค้นคว้า...เรื่องที่..เพื่อนสมาชิกถามคือ..
    ......เจ้าน้ำเงิน...คือ..อะไรกันแน่...เกือบทุกท่านก็คง...ไม่แน่ใจว่า..อะไรกันแน่...แต่พอเจอ
    ...website..หนึ่ง..ที่มีหลักฐาน..อ้างอิงไว้..ถึง..เจ้าคุณศรีฯวัดสุทัศน์..เขียน..หนังสือถึง..พี่ชาย
    ..เกี่ยวกับ..สว่นผสม..ของกริ่งพรหมมุนี..และการเอา..ก้านช่อ..ของกริ่งพรหมมุนี..ไปพิสูจน์
    ทางวิทยาศาสตร์..ที่กรมวิทยาศาสตร์..มีผลวิเคราะห์..แยกแต่ละอย่าง...มันก็ถึงบางอ้อ...
    และพิสูจน์..แนวคิดที่ย้อนรอยของผม..ได้ด้วย..เรื่องการกลับดำ..ของ..กริ่งนวะกลับดำ..ของ
    วัดสุทัศน์..ด้วย..รายละเอียด..ดูตาม..LinK..นี้ครับ...................
    http://www.pra.kachon.com/pra/detail.asp?id=336

...เจ้าน้ำเงิน..ก็..คือ..แร่พลวงเงิน..หรือ..ภาษาทางการว่า..แร่สติปไนท์..เพราะจากการวิเคราะห์
    ....พบ..โลหะ..ที่..แปลกชื่อไปจากสูตรนวะโลหะ..คือ..เจ้าน้ำเงิน..ไม่มี(..ก็คงไม่มีละครับ..อันนี้
    มันชื่อ..ชาวบ้านเรียก)..แต่มี..พลวง..มาแทน...ต่อไปนี้..การอธิบายจะเป็นทางวิทยาศาสตร์
    หน่อย..ต้องค่อยๆอ่านเดี๋ยว..งง
    พลวง..ในทางวิทยาศาสตร์(Antimony)จะหมายถึง..ธาตุโลหะธาตุหนึ่ง..เรียกเป็นภาษาละติน
    ว่า...STIBIUM(สติเบี่ยม)..มันอยู่ตัวเดียวไม่ได้ใน..ธรรมชาติ..มันต้องรวมกับ..ธาตุอื่น..ถึง
    จะเกิดเป็น..ผลึก(ก้อนแร่)..ได้..โดยธรรมชาติ..มีอยู่ ๒ แร่..คือ..สติปไน้ท์(STIBNITE)หรือ
    ไทยเรียกว่า”แร่พลวงเงิน”...อีกอันคือ..สติปิโคไนท์(STIBICONITE)..หรือ..แร่พลวงไฮดรอก
    ไซด์(...คือมี..OXYGENและHYDROGEN..ประกอบ..กับ..STIBIUMด้วย..เป็นรูปผลึก)...
    ....เราจะพูดถึง..เฉพาะ..STIBNITE..หรือ..แร่พลวงเงิน...เกิดจากการจับตัวกันของ..๒..ธาตุ
    ..ตัวแรกผมพูดไปแล้ว..คือ..STIBIUM..แต่อีกตัว..ที่มาประกอบ..จะตอบปัญหาทุกอย่าง..
    ของการกลับดำ..อย่างสวยงาม..และเร็ว..ของกริ่งวัดสุทัศน์..ตั้งแต่..กริ่งเทพโมลี..กริ่งธรรม
    โฆษาจารย์..กริ่งพรหมมุนี..หรือแม้กระทั่ง..กริ่งเปาเรศด้วย.....
    .................ธาตุนั้น..ผมพูดถึงไว้เยอะแยะเมื่อตอนที่แล้ว..ว่าเป็นตัวเร่งให้เกิด..”สนิมเงิน”..
    ..............................................กำมะถัน (SULFER).......................ครับท่าน.................
    ..............องค์ประกอบในการจับตัวเคมีคือ..................

........................................Sb2S3….(ขออภัย..ทำตัวห้อยไม่เป็น....Sb..คือ STIBIUM..
    S..คือ..SULFER..)..ผลวิเคราะห์..ตามLink..เขาเก็บมาแต่โลหะ..กำมะถัน..ไม่ใช่โลหะ..และ
    มีปริมาณน้อย..เพราะ..ช่วงผ่านขบวนการหลอมละลาย..ก็ระเหิดปนกับoxygen..เป็น..ซัลเฟอร์
    ไดอ็อกไซด์ไปบางส่วนแล้ว...แต่ก็ยังเหลือเป็นอณูปนอยู่กับเนื้อพระ...นั่นแหละครับ..ทำให้
    .....๑.กลับดำอย่างเร็ว
    ๒. ดำมาก
    .......๓. คุณสมบัติพิเศษ..ของ..นวะโลหะกลับดำวัดสุทัศน์..คือ..เอามือ..ถูที่ดำ..ซักพัก..จะแดง
    ..ทิ้งไว้..ไม่ถึง ๒ อาทิตย์ กลับมาดำ..เหมือนเดิม
    ...............หวังว่า..หลายท่านคงกระจ่าง..แจ้ง...สำหรับ..เจ้าน้ำเงิน...นะครับ..รวมถึงการกลับ
    ดำ....ทำไม..นวะ..เดี๋ยวนี้..ถึงไม่ทำ..คือถ้า..ไม่มี..แร่พลวงเงิน..มาผสม..ก็ไม่มีตัวกระตุ้นให้ดำ
    นั่นเอง..เพราะไม่มีส่วนของกำมะถันในเนื้อโลหะ..เพื่อ..เร่งให้เกิด..สนิมเงิน......
    ..............ท่านที่..ไม่รู้จักหน้าตา..แร่พลวงเงิน..ผมมีรูปมาให้ดูด้วย...จะได้รู้จัก....
    ...แต่ถ้าถามว่า..ชื่อที่มีคำว่า..”น้ำเงิน”..มายังไง..เพราะ..สีมัน..เทาๆเงิน..อันนี้ผมก็หมดปัญญา
    ..ก็คงได้แต่..สันนิษฐานเอาว่า..อาจแยกเรียกก็ได้..เจ้า+น้ำ+เงิน...ไม่ใช่น้ำเงิน......
    ..........(แต่บางรูป..บางส่วนมันก็..อมน้ำเงิน..บ้างเหมือนกัน...)
    ........ฉะนั้น..ผมถือเอาว่า...ที่ผมสันนิษฐาน..แล้วตอบเรื่อง..เจ้าน้ำเงิน..ให้เพื่อนสมาชิกไป...
    ..ผิด..ผมขอให้ถือใหม่ตามนี้แทน..ที่ผ่านมาขออภัย..ในความผิดพลาด..แต่ความจริงที่ผม
    ตอบ..ก็..แค่คาดว่า....แต่อันนี้..มั่นใจครับ............................................
    .................................ตอนหน้า......จะมาว่าต่อ..เพราะคงกลับดำแล้ว................
    .......................................................สวัสดี...................................................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      10.4 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      7.2 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      9.8 KB
      เปิดดู:
      119
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2010
  13. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    นวะ แปลว่าใหม่
    เนาว แปลว่า เก้า
    พระชัยวัฒน์ วัดสุทัศน์ มรดกพ่อ ไม่รู้ปีไหน

ไฟล์ที่แนบมา:

14. modpong

..........................................................................
    ..ขอโต้แย้ง..หน่อยครับ.."นว"...ในพจนานุกรม..แปลว่า ๙ เหมือนกับ นะวะ...
    ..ที่ผมเขียนเช่นนี้..ผมเขียนตามที่ใช้กันทั่วไป..ขอให้เข้าใจตามนี้..และคนเล่นพระก็ทราบว่า..หมายถึงอะไร..ขออภัยด้วย

15. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

หุๆๆๆ ขอบคุณค่ะ คุณ ลุง เป็นกำลังใจให้ค่ะ

16. ศรศิลป์

ศรศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    พี่<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD bgColor=#f7fafe height=27 background=http://search.sanook.com/knowledge/search/images/bg_hd01.gif><TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD class=fontbold>พจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน</TD><TD class=fontbold2 align=right>[​IMG][​IMG]</TD></TR></TBODY></TABLE></TD><TD background=http://search.sanook.com/knowledge/search/images/m05.gif></TD></TR><TR><TD background=http://search.sanook.com/knowledge/search/images/m04.gif width=5>[​IMG]</TD><TD bgColor=#f7fafe></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE class=fontblacksm border=0 cellSpacing=8 cellPadding=0 width="100%"><TBODY><TR><TD><TR><TD>นว
    <TABLE border=0 width="100%"><TBODY><TR><TD></TD></TR><TR><TD><TABLE class=fontblacksm border=0 width="97%" align=center><TBODY><TR><TD>นว ๑</TD></TR><TR><TD>ความหมาย

[นะวะ] ว. ใหม่ (ใช้เป็นคําหน้าสมาส). (ป., ส.).

</TD></TR><TR><TD>นว ๒</TD></TR><TR><TD>ความหมาย

[นะวะ] ว. เก้า, จํานวน ๙, (ใช้เป็นคําหน้าสมาส). (ป.; ส. นวนฺ).

</TD></TR></TBODY></TABLE></TD></TR></TBODY></TABLE>

</TD></TR></TBODY></TABLE>
    พี่ modpong กล่าวถูกต้องแล้ว นวะ แปลได้สองความหมาย ผมเองก็ดันเข้าใจไปอีกอย่าง ขออภัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2010
  17. modpong

..................................................
    .....ขอบคุณครับ..ผมขอรับ..คำขออภัย..จากคุณศรศิลป์

18. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณลุง สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^

19. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าทุกท่านครับ...:cool:

20. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    สวัสดียามเที่ยง ๆ ครับ คุณลุง ยังตามเรื่องต่าง ๆ ที่คุณลุงเขียนอยู่เสมอครับ