ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เยี่ยมยุทธ สุดยอดเลยค่ะ รอติดตามสาระดีๆ นะค่ะ

2. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

โอ่ว.. มีเก๊มาตั้งแต่โบร่ำโบราณเลย ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆๆ ^^

3. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ...อ่านไปก็พยายามนึกภาพตามเอาครับ ภาพในอดีตหาชมยากครับ

4. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดียามสายๆครับคุณลุง................

5. ballaman

ballaman เป็นที่รู้จักกันดี

นี่ล่ะครับ ที่น่ากลัว . . . มือใหม่อย่างผมมิอาจเอื้อมครับ อิอิ

6. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ราวีๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ลุยต่อเลยครับน้า(ลุยเขียนนะครับแฮ่ๆๆ) ^____^

7. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

อืม....

เรื่องนี้น่าสนใจอย่างยิ่ง

ผมยังเข้าใจไปเอง

ว่าเค้ามาเริ่มปลอมพระกันหลัง พศ 2500 ซะอีก

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

มาปูเสื่อรอตอนต่อไปครับ

8. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    ยิ่งเล่ายิ่งได้อรรถรสค่ะ

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    รอติดตามอ่านด้วยใจระทึกครับ

10. abnormol9

abnormol9 เป็นที่รู้จักกันดี

น่ารวมเล่มเป็นหนังสือลงรูปภาพด้วย ขายดีแน่นอนคับ

จะช่วยอุดหนุนคับ

11. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    ผมว่า พระแท้นะ เพราะออกมาจากคนทำพระปลอมก็ต้องรู้ว่าไหนปลอมไหนจริงเวลาเอามาฝากลูกหลานที่รักก็ต้องเอาของดีมาฝาก อิอิ:cool:

12. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ..คุณnut1663..คุณดาวจร้สแสง..คุณLynn&nice..คุณtrirut
    คุณ โอ ท่าซุง..คุณ๑๕ค่ำ..คุณBallaman(ยินดีต้อนรับครับ)..คุณOng
    (หายไปนาน)..คุณORkar..คุณน้ำดี๑..คุณSpecialized..
    คุณ วีรวัช(ยินดีต้อนรับครับ..และขอบคุณ..ที่..ช่วยตอบแทนใหั...ถูกต้องครับ)
    ...คุณAbnormal9(ยินดีต้อนรับครับ)..ที่ชม..ให้กำลังใจ..รอคอยติดตาม
    ..ขอบคุณ..มากๆครับ..รวมทั้งท่านผู้อ่านทุกท่านด้วย...................
    ...ก่อนอื่นเห็น..มีถามกันมาหลายข้อ...ผมก็จะไล่ตอบไปทีละอัน.......
    ...----ผม..บันทึกไว้..มีmemo..ไม่มีหรอกครับ...ร่ายสด..กันเลย..ถ่าย
    จากมันสมองผุๆของผมนี่หละ..ยกเว้น..พวกปีจำได้แต่กลัวผิดไม่ดี..ต้อง
    searchเพื่อยืนยันบ้าง..แต่ที่กระทู้..พระสมุห์ทองดี วัดบางด้วนนอก..ผม
    มีจดไว้บ้างบางจุด..เพราะถามประวัติท่านวันต่อวัน...กระทู้นี้ไม่มีครับล้วนๆ
    ------พระแม่ผมเก๊..หรือ..จริง..ผมก็ว่าไม่น่านะ..แกอุตส่าห์เลี่ยมทอง
    มาให้หลาน..และกำชับให้เก็บไว้ให้ดี...แม่ผมห้อย..องค์เดียวมาร่วม๖๐ปี
    ปาฎิหารย์มากมาย.................................
    ------ผมคงไม่รวมเล่มขายหรอกครับ..ยังงี้ดีแล้ว..ฝีมือไม่ถึงขั้นนั้น....
    เจตนาผมอยากแค่..แบ่งปัน..ประสพการณ์......
    .............กลับเข้าเรื่องเลยครับ...กรุงเทพ ยุค คลาสสิค...........
    ...................................................................................
    .....เราย้อนกลับมาที่..สี่แยกวิทยุ..ความจริงผมว่า..จะไม่เล่าที่มาของชื่อ
    ถนนวิทยุ..แต่มาคิดอีกที..คงมีไม่น้อยที่ไม่ทราบ..ก็เลยจะclearให้...
    "ถนนวิทยุ"ภาษาอังกฤษว่า WIRELESS ROAD...ไม่ใช่Radio..เพราะ
    ความหมายจริงคือ..วิทยุสื่อสาร..เพราะเดิมที่เป็นโรงเรียนเตรียมทหารใน
    ยุคนั้น..มีเจ้าของที่ตั้งเดิมแต่ถูกอับเปหิไป..คือ..กองสัญญาณ กองทัพเรือ
    ที่เป็นที่มาของชื่อ..ถนน..นั่นแหละครับ..แต่เพราะมีบทบาทร่วมในการ..
    ก่อ..กบฎแมนฮัตตัน..สมัย..จอมพล ป.พิบูลสงคราม..ซึ่งนำโดยทหารเรือ
    ..หลังจากถูกปราบแล้ว..เลยให้รื้อย้ายออกไปนอกเขตพระนคร..แล้วสร้าง
    เป็นโรงเรียนเตรียมทหารแทนที่หัวมุม..ถนนวิทยุ............
    ...ย้อนกลับไปเมื่อหลาตอนก่อนเรามาทางพระรามสี่..จนถึงแยกวิทยุ...
    คราวนี้ก็..เลี้ยวซ้ายเข้า..ถนนสาธร..ขอบเมืองด้านใต้..ความจริง..ถนน
    สาธร..ไม่ใช่แบบนี้..แต่เป็นการผ่าตัดเปลี่ยนเพศ..ใหม่..เพราะถนนสาธร
    เดิมคือ..คลองสาธร..ที่มี..ถนนประกบอยู่ ๒ข้าง..ถ้าอยากเห็น...
    บรรยากาศคล้ายๆกัน..ต้องไปดูที่นี่ครับ..คลองหลอด..หลังกระทรวง
    ...ไม่เหมือนกับ..ถนนพหลโยธิน..นั่นเป็นการทำถนน..ขุดดินสองข้าง
    เอามาถมเป็นถนน..ผลพลอยได้คือ..คลอง..๒ คลองที่อยู่ด้านข้างถนน
    ....แต่..คลองสาธร..เป็นการขุดคลองแล้วเอาดินขึ้นไปโปะ..สองข้างคลอง
    ..แล้วบดอัดดิน..สิ่งที่ได้แถมมา..คือ..ถนน ๒ เส้น ข้างคลอง..ถนนที่อยู่
    ฝั่งเหนือของคลองคือ..ถนนสาธรเหนือ..ถนนข้างคลองที่อยู่ฝั่งใต้คือ
    ถนนสาธรใต้...
    .............วันนี้เอาแค่นี้ก่อน..นี่ผมเขียน..รอบสอง..แล้ว..เขียนไปจนจะ
    จบเรื่องพระ..ไปโดนอะไรไม่ทราบหายไปหมดเลยที่เขียน..เอากลับมา
    ไม่ได้...
    ............................................................................
    ...................................................................................
    ...วกกลับมาเรื่องพระ(นี่ก็เขียนรอบสองอีก)...มูลเหตุของการเริ่มมีการ
    ปลอมพระ..ที่ผมเขียนนี่เป็นการรวบรวมและประมวลจากข้อมูลที่ผมได้ไป
    ศึกษามาจาก..หอสมุดแห่งชาติ..จดหมายเหตุเรื่องราวที่เกี่ยวข้อง.....
    ..และจากลุงจอมเก๋าเจ้าของแผงที่วัดมหาธาตุ..รวมถึงการสอบถามคนรุ่น
    เก่าๆประกอบ................................................
    .......ที่มาที่ไปก็เริ่มจาก..วิกฤต..ร.ศ.๑๑๒..ที่ทุกคน..รู้จักดี..ด้วยการที่ไอ้
    ฝรั่งเศษ..เอาเรือรบสองลำ..เข้ามาในแม่น้ำเจ้าพระยา..แล้วขู่บังคับไทย
    (ร.๕)..ให้มอบดินแดนฝั่งซ้ายแม่น้ำโขงให้...เหตุการณืดังกล่าวเป็นที่..
    สะเทือนขวัญ..คนไทยมาก..เพราะกลัวที่..จะต้องเกิดศึกสงคราม..และถูก
    ยึดประเทศ...เหมือนที่พม่า..โดนอังกฤษยึดมาแล้ว...ข่าวสารข้อมูลยุคนั้น
    ..แทบไม่มีใครรู้..เพราะส่วนใหญ่ชาวบ้านจะอ่านหนังสือ..ไม่ออก...สื่อ..ใน
    ยุคนั้น..ก็คือ..ปาก..ก็ลองคิด..ดูว่า..ปากด่อปาก..ต่อปาก..ไปเรื่อยๆ..มัน
    จะยิ่งน่ากลัว..ขนาดไหน..ก็เรียกว่า..คนทั้งฝั่งบางกอก..และฝั่ง..ธนบุรี..
    ..หวาดกลัว..เหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้น..ชาวบ้านก้ต้องหาที่พึ่งกัน..และที่พึ่ง
    ที่ดีที่สุด..ก็คือ..วัด..กับ..พระ...ในขบวนพระที่มีชื่อเสียง..ว่าอาคมขลัง..
    ..และศักสิทธิ์ที่สุด..ก็..สมเด็จโต วัดระฆัง..ตอนนั้นชื่อเสียง..ความ
    ศักสิทธิ์..ของพระสมเด็จก็..ระบือไปทั่ว..อยู่แล้ว..คนที่มีพระสมเด็จก้ได้รับปาฎิหารย์..กันมากหลาย..โดยเฉพาะเรื่อง..การคุ้มครองให้แคล้วคลาด
    ปลอดภัย...คนที่มีพระสมเด็จก็หวงแหน..ไม่ยอมให้ใครง่ายๆ..แต่ความต้อง
    การ..ของคนยามนี้มีมาก..ประกอบกับ..ท่านเองก็เสียไปได้ ๒๒ ปี..(ท่าน
    เสียปี๒๔๑๕..ร.ศ.๑๑๒..ตรงกับปี..๒๔๓๗)..ไม่มีท่านที่จะทำ..พระสมเด็จ
    ..แจกอีกแล้ว..พวกที่มีไว้กับตัว..พอมีคนเอาของมาแลก..ส่วนใหญ่ก็ไม่
    ยอม..เพราะต้องเก็บไว้คุ้มครองตัว...แต่คนไทย..เรื่องหัวคิดแก้ไขปัญหา
    ไม่เป็น..รองใครในโลก..ก็ต้องหาหนทางไห้ได้..มีคนหัวใส...และช่างสัง
    เกต..แกคงอยู่ทันสม้ย..สมเด็จโต..ก็เลยได้ช่องทาง
    ............ขออภัย..วันนี้เขียนได้ไม่เยอะ(ความจริงเขียนไปเยอะกว่านี้
    ..เท่าตัว..แต่ความโง่เรื่อง คอมพ์..ของผมทำให้ที่เขียนไปหายหมด..)
    ............ขอบคุณทุกท่านที่ได้ติดตามอ่านกันโดยตลอด
    .....................ขอบคุณ..ครับ........
    .........................สวัสดี............................

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2010
  13. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล+เรื่องดีๆๆ กำลังสนุกเลยรอติดตามตอนต่อไปครับผม ^^

14. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ...

15. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    มาเกาะขอบเหมือนเช่นเคยครับ

16. น้ำดี1

น้ำดี1 เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2008
    คุณลุงพิมพ์ไปต้องเซฟไปด้วยค่ะ ทางที่ดีเซฟไว้ในเวิร์ดเลย หรือพิมพ์ในเวิร์ดแทน แล้วก๊อปมาลงในกระทู้ค่ะ เกิดเว็บล่มจะได้ไม่ต้องนั่งพิมพ์ใหม่ค่ะ

17. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าๆครับลุง

18. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ....สำหรับ..คำแนะนำ..คุณน้ำดี...ผมเองนึกไม่ถึง..เหมือนกัน

19. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ติดตาม และ ตามติดเหมือนเดิมค่ะ

20. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

ไปซื้อข้าวโพดต้มมานั่งกินรอครับ