ผม...พระ...และ...สาระยุคก่อน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย modpong, 8 พฤษภาคม 2010.

1. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......................................................
    ....ทอง..แก้ว..เงิน..นาค...แดง..ดำชื่อคนโบราณ..ถือว่าเป็นชื่อโหล....ก็อย่างว่า..หลวงพ่อสมัย..ร.๓-ร.๔..ที่ไม่ค่อยดัง..ชื่อว่า.."แก้ว"..ทั่วไทย..คงมีหลายสิบองค์...ที่เมืองเพชรในรุ่นนั้นคงมีบ้าง..แต่ไม่ดัง..ยกเว้นรุ่นหลัง..คือหลวงพ่อแก้ว วัดหัวนา...เรื่องที่คุณธีระ..ถามนี่..ดีครับ..ได้ประโยชน์..ทำให้เด็กรุ่นหลังๆ..หัดคิด..ถึงไม่มีผลมาก..แต่ขอให้สะดุดคิดก็ยังดี...
    ...เอี้ยงสาริกา..คือเอี้ยงที่ปีกสีน้ำตาล..และมีติ่ง..ข้างตา..ข้างคอคล้ายๆ..นกขุนทอง..กินแมลงตามพื้นสนาม..ส่วนเอี้ยงหงอน..นะตัวดำสนิท..ไม่มีสีอื่น..ผมPostรูปมาให้แล้วครับ
    ..คำว่า"นกเอี้ยง"..เฉยๆ..ที่คนโบราณ..เรียกก็คือ..เอี้ยงหงอน..นั่นแหละครับ..พอดีไอ้นกทั้งสองตัว..นี่มันอยู่ในตระกูล..เดียวกัน..เมื่อมีการบัญญัติ
    ศัพท์เป็นทางการ..ก็เรียกไปว่า..ตระกูลนกเอี้ยง..ก็เลยต่อท้ายชื่อ..เพื่อแยก
    ลักษณะ...ฉะนั้น.."เอี้ยง"...เลยมีคำต่อท้ายอีก..หลายชนิด..ครับ..แถม..
    "เอี้ยงโครง"..ให้เปรียบเทียบ..ไว้อีกรูป(หัวขาว)
    ขอบคุณมากครับ..ที่ช่วยกัน..จรรโลง..มีอะไรก็ถามได้ครับ...........

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 ตุลาคม 2010
  2. modpong

ขอขอบคุณ..คุณคนเมืองแป้..คุณLynn..คุณ๑๕ค่ำ..คุณโอ ท่าซุง..คุณฤาษีน้อย..คุณกำธร นครปฐม
    คุณTeera-chang
    ที่postมา ให้กำลังใจ..ชม..และขอบคุณ

.....................................................สวัสดีทุกท่าน.........................................................

.............ตอนนี้..มือปลอม..ก็มีของทุกอย่าง..พร้อมที่..จะ..ผลิตของเลียนแบบ..มีข้อที่จะต้อง
    ระลึกอย่างหนึ่ง..คือ..อะไร..ที่มันเก่า..เป็นวัสดุสำคัญ..ทั้งนั้น..จะใช้ส่งเดช..ไม่ได้..บางทีวันหลัง
    ต้องใช้..แล้วมันหาได้ยาก..จะลำบาก..เขาจะเลือก..แยกแยะ..วัสดุที่ซื้อมา..ทั้งหมด..ออกเป็น..
    ส่วนๆ..เชือกด้ายดิบร้อยตะกรุด..เก่า..สำคัญ..ค่อยๆ..รื้อออกมา..บางทีมี..เชือกที่ถัก..ประกอบ
    กับ..ตะกรุดชุด..เช่น ๑๖ ดอก..ก็ค่อยๆแก้ที่ถักมา..ให้เป็นเส้น..ตรงไหนเปื่อยมาก..จนถักไม่ได้
    ก็ตัดทิ้งไป...เชือกถักตะกรุด..บางแห่ง..ม้วนพันไว้แค่ยึดหัวท้ายไว้..ก็รื้อออก..เอาเชือกถักไว้ใช้
    ได้อีก...ตะกรุด..ก็..แยกไว้เลย..ตะกั่ว..ทองแดง..ทองเหลืองฝาบาตร..พวกตะกรุด..๗..๙ นิ้วนี่
    ดีมาก..เพราะสามารถ..คลี่ออกมา..แล้วตัดให้สั้น..ลงตาม..ที่ขนาดตะกรุดที่..จะเลียนแบบได้
    ง่าย................
    ............ตอนนี้..ผมใช้ความพยายาม..เขียนรูปมาประกอบ...เขียนมา..แค่ครึ่งดอก..ก็คงพอเข้า
    ใจ..คือการที่จะทำ..ตะกรุดปลอม..ทั้งที..ก็ต้องปลอมตะกรุด..ที่อยู่ในความนิยม..เพื่อจะได้ราคา
    และ..คุ้มกับ..การทำ..ตะกรุดยอดนิยม..ก็มี..ตะกรุดโสฬส วัดสะพานสูง..ตะกรุดหลวงพ่อกลั่น
    ..ตะกรุดหลวงพ่อจง..ตะกรุดวัดมะขามเฒ่า..ตะกรุดหลวงพ่อบ่าย..ตะกรุดหลวงพ่อแก้ว..ตะกรุด
    หลวงพ่อคง...ฯลฯ..เป็นต้น....ผมสมมุติ..ยกเอาตะกรุดโสฬส..มาอันนี้..บอกไว้ก่อน..ว่ามันแค่
    ประกอบเรื่อง..รายละเอียด..หลายส่วน..ผมจะไม่พูดถึง..เพียงแค่จะบอกว่า..เขาจะมีเทคนิค..
    การหลอก..โดยใช้ของเก่า..ที่หามาได้ยังไง...............................................
    ...เทคนิคขุดบ่อล่อปลา..ก็เหมือนกับ..การที่เราเอาของทีเด็ดของเราโชว์ให้มันเด่น..เพื่อล่อพวก
    ที่นึกว่าตัวเองดูตะกรุดเป็น..มามองที่จุดนี่เบี่ยงเบนความสนใจ..ในจุดอื่น...นอกจากนี้..ยังมี
    เทคนิค..ที่แทรกอยู่คือ..”สอดใส้”..ของดีเห็นได้อย้างนอก..ของไม่ดีไม่ให้เห็นอยู่ข้างใน....
    ...คล้ายๆในหนังครับ..เปิดกระเป๋าออกมา..เห็น..แบ๊งค์พัน..เรียงอยู่เต็ม...เอาโชว์ให้ดู..แล้วปิด
    กระเป๋า..ใต้แบ็งค์พัน..๒-๓..ใบเป็น..กระดาษเปล่า..ตัดเท่าแบ็งค์..
    ................รูปที่ผม..เอามาแสดงไว้ด้านล่าง..เป็นรูปเหมือน..กับว่า..ผมเลาะรักออก..ไปครึ่งซีก
    ..จะเห็น.ตัวตะกรุด..เชือกเก่า..เชือกใหม่..และผิว..ของรักที่หุ้มอยู่.................
    ...ถามทำไม..ไม่ใช้เชือกถักเก่าทั้งหมด...ตอบว่า..ไม่จำเป็น..เพราะ..เชือกใหม่อยู่ใต้รัก..ไม่มี
    ใครเห็น..และต้องจำไว้เลยว่า..มือแรกที่จะถูกหลอก..จะไม่มีสิทธิ์มาแกะ..ขูดดู..อะไรทั้งสิ้น...
    เพราะ..มีการเซ็นยอมรับ..ถ่ายรูปประกอบ..รับประกันแท้ ๗ วัน (ก็คือเอาไปแห่ได้)..แต่..ดูได้..
    อย่างเดียว..ถ้ามีร่องรอยใดๆ..ไม่รับคืน..หรือต้องชดใช้ค่าเสียหาย..คุณไม่เอาผม..ก็ไม่ว่า..ไป
    หารายอื่นต่อ...เดี๋ยวก็ปล่อยได้....พวกที่ยอมให้ผ่าหรือแกะ..นี่ก็คือ..โดนไปแล้ว..แล้วไม่รู้..ไป
    ปล่อยคนอื่นต่อ...ถ้าเป็นรายแรก..ไม่มีทาง..ก็คนเอาไปปล่อย(ไอ้นายทุนเอาของปลอมมา..จะไม่ไปปล่อยของเอง..จ้างคนอื่นเป็นคนปล่อย..ถ้าเขาจับได้ว่าปลอม..รอเรื่องเงียบซัก ๓-๔ เดือน
    ..จ้างคนใหม่ไปล่อย..ที่อื่น..กันการโทรบอกต่อกัน..แล้วทิ้งระยะไว้หน่อย..คนไทยลืมง่าย)ก็รู้
    ว่า..เป็นของปลอม..จะให้เขาผ่าได้ไง..ก็รู้หมด..แล้วถ้าไม่ตั้งราคาเว่อร์..ก็ไม่มีเหตุผล..ที่จะมา
    ผ่าด้วย...............................................
    .........................ที่ผมบอกไว้..ว่า..พวกเชือกเก่า..นี่ต้องเก็บสำรอง..ไว้ทำดอกอื่นด้วย...คือ
    ถ้าใช้..แบบสอดใส้..เชือกเก่าถักทั้งดอก..ได้ ๑ ดอก ..จะกลายเป็น ๓ ดอก..เชือกด้ายดิบใหม่
    ที่เอามาต่อ..ก็ต้องให้ขนาดเดียวกัน..เพื่อความแนบเนียน..เวลาทารักออกมาแล้ว..ลายจะสม่ำ
    เสมอกัน(เวลาต่อเชือก..เก่ากับใหม่..เดี๋ยวนี้ยิ่งง่าย..จากลายถักที่เป็นปมลายสุดท้ายตัดปลาย
    เชือกเก่าเสมอปม..แล้วเอาปลายเชือกใหม่มาชนเฉยโดยทากาวช้างที่ปม..และปลายเชือกใหม่
    แล้วทาให้มันติด..กับผิวตะกรุดด้วย..เวลาถักต่อ..มันจะไม่หลุด...............
    ..เมื่อทารักหุ้มแต่งผิวเก่า..ลายเชือกจะเนียนเหมือนเป็นเส้นเดียวกัน......................
    .......รูปลายถักที่เห็น..นะผม..แสดงไว้ให้รู้เท่านั้น..ว่าเป็นลายถัก..เขียนให้เหมือนไม่ไหว..หรอก
    ครับ..ลายจริง..เป็นแบบ..นาคเกี้ยว..หรือ..นาคเวียน ๔ ตัว..คล้ายๆกับที่รูปที่ผมถัก..ตะกรุดไม้
    ไผ่ของผม..ตอนโน้น..เพียงของผมเป็น..แบบหยาบ..เพราะขี้เกียจ..เสียเวลา.............
    .......จุดสำคัญอีกที่ต้องระมัดระวัง..คือ..ตอนทารักหุ้ม..ต้องเอา..แผ่นพลาสติกบางๆ..หรือแผ่น
    ฟอยล์..พันกันไว้ที่ส่วนปลายของรักที่จะทา..เพราะเราจะต้องกระเทาะรักตรงปลายออก..หลัง
    จากรักแห้ง..มันจะได้ไม่ติดกับเชือกถักเก่าตรงที่กระเทาะ..เพราะเป็นจุดอ่อนถ้าเอาเศษรักออก
    ไม่หมด..เอาหินลับมีดหรือ..กระดาษทรายหยาบ..แต่ผิวเชือกเล็กน้อย..........
    .......ทำให้เหมือนว่า..ตะกรุดดอกนี้ใช้มานาน..จนรักกระเทาะออก..ด้ายเปื่อย..แล้วในสภาพจริง
    นั้น..รักที่ส่วนกระเทาะ..หลังจากใช้ต่อไปซักพัก..เศษรักน้ำเกลี้ยงมันก็จะหลุดไปหมดด้วย..
    ......ต้องไม่ลืม..แต่งผิวที่กระเทาะ..กระดาษทรายละเอียด..ตามด้วยผ้าหยาบๆ..ค่อยๆขัดแต่ง..
    ยัดฝุ่นดินลูกรังทั้งที่เชือก..และรอยกระเทาะ..เอาผ้าหยาบ..ขัดอีกเมื่อให้ขี้ฝุ่นฝังต้ว..ก็พอไปวัด
    ไปวาได้..เป็นระดับ..มัธยมต้น...ตัวตะกรุดนี่ต้องเลือก..เนื้อให้เหมือน..ระยะตัดลบมุม..ของแผ่น
    ตะกรุดนี่..ต้องให้เหมือนจริง....
    ..อย่าลืม..นะครับ..นี่เป็นแค่ตัวอย่าง..กระจอกๆ..ง่ายๆ..และโบราณ..คุณเจอจริง..มันยิ่งกว่านี้
    เยอะ...จำไว้อย่างเดียว..ต้องดูทุกจุด..ถ้าจุดไหน..มีข้อสงสัย..อย่าเอา..รอวันหน้า..อย่าเสียดาย
    ...................ก็เอากันแค่พอสังเขป..แค่นี้..ก็หลอกเด็กประถม..ได้แล้ว.........................

.......................................สวัสดี..............................................................................

3. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เป็นกำลังใจให้คุณ ลุง เหมือนเดิมค่ะ ขอบคุณค่ะ

4. phrae2010

phrae2010 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีแฟนกระทู้ทุกท่าน ความรู้แยอะเลยวันนี้ มีปักษีวิทยาด้วย ขอบคุณมากครับ

5. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ...ชอบภาพประกอบด้วยครับ..:cool:

6. 15 ค่ำ

15 ค่ำ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับคุณลุง สวัสดียามเช้าครับทุกท่าน ^ ^<!-- google_ad_section_end -->

7. joenok

joenok เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2010
    สวัสดีครับพี่modpong
    สวัสดีครับทุกท่าน

8. samzuzaa

samzuzaa เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008

อืมมมมม...ผมก็รู้สึกอย่างนั้นครับพี่...รู้สึกว่าในเวปนี้เล่นกันแปลกๆแพงเว่อร์มากๆไ่ม่พอยังเล่นของแปลกๆคาบลูกคาบดอก...หรือไม่ก็เก๊ตาเปล่า...ผมคิดว่าที่นี่เป็นที่ทำเงินชั้นดี...ศรัทธามีมากมายมากจนไม่สามารถอธิบายด้วยเหตุผลได้...แต่ความรู้นั้นไม่ถึงครึ่งของศรัทธา...ดังนั้นหวานครับ...ร้องอี๊ดๆเลย...แหะแหะถ้าตรงไป...แรงไป...โดนใจใครขออภัยด้วย...พวกที่รู้แต่แกล้งไม่รู้นี่ร้ายนัก...เจ็บด้วยครับ...อิอิอิ...(*๐๐*)

9. modpong

.................................................
    ....ศรัทธาในตัวบุคคล(ไม่ได้พูดถึง..พระ..นะครับ)..ก็ยังดี..อย่าให้ถึงขั้นงมงาย..รับฟังข้อมูลอะไรมา..คิดตรึกตรอง..ดูทั้งด้านบวกและลบ..เชื่อนะเชื่อได้..แต่จะเชื่อแค่ไหน..ต้องมีสติ..และหัดประเมินครับ..ชั่งเอา..จะทำให้เราไม่ประมาท..ขอบคุณครับ..คุณSamzuzaa..ที่ออกมาเตือนสติ..เพื่อนๆ..และ..น้องๆ

10. namitta

namitta เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2010
    มาเรียน เลคเช่อร์

วิชา วัตถุมงคลวิทยา รหัส วว 999

ว่าแต่ กี่หน่วยกิตครับ

อาจารย์

อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2010
  11. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับน้า

เอี้ยงโครงนี้หายไปไหนไม่ทราบนะครับแถวบ้านผมไม่เคยเห็นมาหลายปีแล้ว น่าเสียดาย

มากๆ แถมพูดได้คล้ายขุนทองด้วย

ตอนนี้ร้องเพลงรอการปิดทองพระเพราะอยากทำเองบ้างเห็นเขาทำแล้วสวยดีครับผม

:cool:

12. modpong

.....เข้าใจ..ตั้งชื่อดี..ผมชอบ"วัตถุมงคลวิทยา"...อันนี้..แบบฝาผนังวัดโพธิ์..FREE OF CHARGE.ผมไม่ใช่อาจารย์ครับ..แค่ผู้บรรยาย์์..........ขอบคุณครับ

13. trirut

trirut เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

มาแอบอ่านประจำครับ แต่ไม่ค่อยได้โพส อิอิ ^^

ได้ประโยชน์มากมายจริงๆครับ กับกระทู้คุณภาพล้นปรี่แบบนี้ ขอบคุณ คุณอาเจ้าของกระทู้มากๆครับ ขอบคุณครับที่ให้ปัญญา ขอบคุณที่ทำให้ตาสว่าง ขอบคุณที่ทำให้กระจ่าง ขอบคุณที่ทำให้รู้สึกตัว ผมว่ากระทู้นี้ เปิดหูเปิดตาคนชอบพระได้เป็นอย่างดีมากๆอยู่ที่ว่าจะเปิดใจยอมรับความจริงกันได้แค่ไหนเท่านั้น

ขอบคุณจริงๆครับ ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2010
  14. modpong

.................................................
    ...ขอบคุณ..และ..ยินดีต้อนรับครับ...
    ..รู้สึกดีใจครับ..ที่เกิดประโยชน์..ก็ยังมีอะไรอีกเยอะครับ..ตามอ่านไปเรื่อยๆ..แล้วกัน

15. modpong

ขอขอบคุณ..คุณLynn..คุณคนเมืองแป้..คุณโอ ท่าซุง..คุณ๑๕ค่ำ..คุณjoenok..คุณSamzuzaa
    คุณNamitta..คุณTeera-chang..คุณTrirut
    ที่postมา ให้กำลังใจ..ชม..และติดตาม

..........................................................สวัสดีทุกท่าน......................................................

.............เนื่องจากที่เกริ่น..ไว้เดิม..มีเรื่องปิดทอง..แล้วมีหลายคนสนใจ..ผมก็เลย..เอามาเลื่อน
    เรื่องนี้..ขึ้นมาก่อน..ทีแรก..จะว่าด้วยเรื่อง..เชือกถักตะกรุด...OK..เอาเรื่องปิดทองก่อนแล้วกัน
    ..............การปิดทอง..พระ..วัตถุมงคล..มีประวัติศาสตร์..มายาวนาน..ตั้งแต่ปลาย..สุโขทัย....
    แล้ว..ทั้งเพื่อเสริมความสวยงาม..การบูชา..แก้บน..และการป้องกัน..ผิวของวัตถุด้วย......
    ........การปิดทองนั้น..ไม่สามารถ..ปิดให้ติดแน่น..กับวัตถุได้เอง..จะต้องมีตัวช่วย..ที่จะยึดทอง
    กับ..วัสดุนั้นๆ..ซึ่งจะมีทั้ง..การทารักก่อน..การทาชาด(อันนี้..จะไม่ค่อยสวย..และคงทน..เพราะ
    ชาด..เมื่อทาแล้ว..ผิวจะไม่เรียบมัน..ทองเมื่อถูกใช้งาน..จะหลุดออกมาง่ายกว่า)..ชาวบ้านโบ
    ราณ(อย่าง..พ่อ..และ..ผมสมัยก่อน)..ใช้...หัวหอม..ถูเอาแล้วปิดทองทับ..(เอาง่ายๆ..ไม่ต้องซื้อ
    ..อยู่ในครัว)..แต่ถ้าจะให้ดี..สุดก็ต้อง..รัก..เพราะ..รักใช้เวลานาน..กว่าจะแห้งสนิท..ไอ้ตอนแห้ง
    ไม่สนิท..นี่เป็นเวลาเหมาะที่สุด..ถึงจะมีแรงกด..ลงไปที่รัก..รัก..ก็..ไม่ยุบ..ซึ่งช่างปิดทอง..ด้วย
    ความชำนาญ..ก็จะกะเวลาที่เหมาะสมได้
    .............ปัญหาสำคัญของการปิดทอง..อย่างหนึ่ง..ที่ทำให้ออกมาไม่สวย..ก็คือ..ร่อง..หลืบ..
    ..หลุม..ส่วนนูน..ส่วนแหลม..ซึ่งผู้ปิดต้องใช้ความชำนาญ..นอกจากจะออกมาไม่สวย..ยังเปลือง
    แผ่นทองอีก..ต่างหาก..นอกจากนั้น..การทารักก็ไม่ใช่ง่าย..เพราะไม่ควรทาหนาเกินไป..จะแห้ง
    ช้า..บางที่อาจต้อง..ผสม..ทินเนอร์..หรือ..น้ำมันสนช่วย..เพื่อจะทาได้บาง..ยิ่งถ้าเป็นพระพุทธ
    รูปเล็กๆ..พระเครื่อง..ฯลฯ...
    ...บางส่วน..ทั้งทารัก..และ..การปิดทอง..ยิ่งยากเข้าไปใหญ่..อย่างเช่น..ไรพระศก(..ผมที่ขมวด
    เป็นก้นหอย)..ต่อให้รูปแบบ..ที่ผมจะแนะนำ..ต่อไปข้างล่างให้ง่ายขึ้น..แต่ทำใหม่ๆ..ก็อาจจะเละ
    ตุ้มเปะ..ก็ได้..ต้องอดทน..ลองทำและหาเทคนิคส่วนตัวช่วย..ตามความถนัดของแต่ละคน..ผม
    นำเสนอ..เป็นแค่แนวทาง..ฉะนั้นถ้าหัดทำใหม่ๆ..ควรเลือกพระใหม่ๆ..เพราะถ้าออกมาไม่ดี..ยัง
    ไม่เสียดายมาก.....................
    ..............................ผมเองชอบดัดแปลง..ไอ้โน่นไอ้นี่..เป็นธรรมชาติส่วนตัวอยู่แล้ว..และชอบ
    ทำอะไร..ที่เอาง่ายๆ..แต่ก็ไม่ลืมพื้นฐาน..และหลักการทั่วไป....ผม..จะแบ่ง..เรื่อง..วัสดุทาเบื้อง
    ต้น..แยกกัน..ระหว่าง..พระเครื่อง...กับ..พระบูชา...........
    .........สำหรับพระเครื่อง..หรือ..วัตถุมงคลขนาดเล็ก..วัสดุ..มีให้เลือก..๒ แบบ....
    ........แบบแรก..ซื้อหา..ได้..ไม่ยาก..ยิ่งใครมีครอบครัว..ยิ่งสบาย..ไปขอเมีย..มาได้เลย..
    ...ก็คือ...............น้ำยาเคลือบเล็บ............คุณสมบัติมัน..แห้งไม่เร็วมากนัก..แต่เร็วกว่ารักเยอะ
    ....ข้อเด็ด..ของมันคือ..คุณไม่ต้องไปหาซื้อพู่กัน..เพราะ..มันมีอยู่ที่ฝา..มันอยู่แล้ว..ข้อเสีย..คือ
    ใช้ในปริมาณ..ไม่มาก..ผมจึงเลือกใช้กับ..พระเครื่อง..และอีกข้อคือ..คุณเอาไปคืนเจ้าของไม่
    ได้..เพราะมันจะมี..ผงโน่น..ผงนี่..ติดตามแปรง..แล้วลงไปอยู่ในขวด..เจ้าของไม่รับคืนแน่นอน
    ..คุณต้องซื้อไปใช้ให้เขา..ใหม่....ตัวมันเอง..ก็..มีคุณสมบัติคล้ายๆรัก..ติดกับ..วัสดุได้เกือบ
    ทุกชนิด..ทั้ง..ไม้..เชือกถัก..พระผง..พระดินเผา..พระโลหะได้หมด..และติดแน่นดี(ผมลองมา
    หมดแล้ว)...อีกข้อ..ถ้าคุณปิดทองเสร็จ..เรียบร้อย..คุณไม่อยากให้..ทอง..ของคุณ..ถลอก..
    จาก..โดนมือถู..หรือ..ไปกระทบกับไร..คุณก็ทาบางๆอีกที..รับรอง..เอามือถู..ทองก็ไม่ลอกติด
    มือ..(ผม..ก็..ลองมาแล้ว)..แถมทำให้ทองสีสวยขึ้น..เนียน..มันเลื่อมเลย....คงทน...
    .........แบบที่สอง...ใช้ได้ทั้งของเล็ก..และ..ของใหญ่..ใช้สะดวก..หาซื้อง่าย..ตามร้านขายวัสดุ
    ก่อสร้าง...........แล็คเก้อร์.......ครับ...ถ้าอ่าน..เรื่องรักมา..แต่ต้น..ก็ไม่ต้องอรรถาธิบายให้มาก
    ความ..เพราะมัน..ก็คือ..รักสำเร็จรูป..ข้อดีไม่ต้องมา..ผสมแบบรัก..หรือ..นั่งคอยให้แห้งหมาด
    ..เพราะมันแห้งเร็วกว่า...ราคาไม่แพงมาก..ขวดนึง..ทา..พระบูชาได้หลายองค์..ข้อเสีย..ทาไว้
    พื้นที่..กว้างมากไม่ได้..เพราะจะแห้งเร็ว(วีธีแก้..ทาแล้ว..ไม่ต้องรอให้แห้ง..ทาทับชั้นที่สอง..จะ
    หน่วงเวลา..ทำให้..แห้งช้าลง..)..แต่เหมาะ..สำหรับ..ทาไปปิดไป..ไม่ต้องรีบร้อน..วันนี้ปิดไป ๕
    แผ่น..แล้วหยุด..พรุ่งนี้มาทำต่อ..ไม่ต้องรีบร้อน..เสร็จแล้วเหมือนกัน..ป้องกันถลอก..ทาทับผิว
    ทองอีก๑ชั้น..ทองก็สีสวยขึ้น..อร่ามขึ้น....แต่ต้องซื้อพู่กันมาเอง..ไม่เหมือน..น้ำยาเคลือบเล็บ
    .............สำหรับ..น้ำยาเคลือบเล็บ..ต้องถามคนขาย..หรือเมีย..เลือกยี่ห้อดีๆหน่อย..อย่าไปเอา
    ประเภท ๑๐ บาท..ไม่งั้นคุณภาพอาจ..ไม่ค่อยดี..................
    .............สำหรับทั้งสองอย่างนี่ดีคือ..มันใสครับ...ไม่ต้องใช้รักใส..นี่ใสกว่าเยอะ...ตัดขั้นตอน..
    ...ใช้เวลาน้อยกว่ากันเยอะ

................ตอนหน้าจะมา..ว่าเรื่องอุปกรณ์เสริม..สำหรับการปิดทอง..และเทคนิคการปิด..แบบ
    ง่ายๆ................

............................................................สวัสดี...............................................................

16. Dhanainan

Dhanainan เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาแอบอ่านครับ ได้สาระเยอะมากครับ ขอบคุณครับ ตั้งแต่เลิกเล่นพระแล้วเวลาเหลือเยอะจริงๆ

17. Orkar

Orkar เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ได้เข้ามาอ่านซะนานเลย
    ยังแน่นเหมือนเดิมนะครับ
    คุณลุง องค์นี้ใช่พระผงเทพนิมิต
    ของอาจารย์ชุม รึปล่าวครับ ??
    ไม่ทราบว่าคุณลุงพอจะมีข้อมูล หรือมุมมอง
    เกี่ยวกับอาจารย์ชุม นอกเหนือจากที่ลงทั่วไปรึปล่าวครับ
    ขอบคุณครับ

18. lynn@nice

lynn@nice เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

คุณ ลุง นำเทคนิค ที่ดีและง่ายแบบนี้มาให้อ่าน สงสัย ลินจะอยู่ เฉยไม่ได้แล้วค่ะ ต้องนำไปลองทำดู ซะหน่อย หุๆๆๆ แต่จะรออ่านเทคนิคพิเศษตอนหน้าค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

19. phrae2010

phrae2010 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน จะได้ลองปิดทองดูบ้างแล้ว ช่วงนี้ต้องติดตามตลอดเนื้อหาเข้มข้นมาก คลาดสายตาไม่ได้เลย ขอบคุณมากๆครับ

20. modpong

...ถูกต้องครับ..เห็นเนื้อคล้ำนี่..ผมก็ทำเอง...เนื้อเนียนกว่าปกติ..ผมก็ทำเองอีก..ที่ปิดทอง..มีที่มาครับ..พระหล่น..หักเฉียงสะพายแล่ง..สองท่อนเลย..ผ่านไปที่เอวพระด้วย..ผมต่อแล้ว..ความจริงจะใช้เทคนิคเกลี่ยลบรอยต่อก็ได้..แต่ปิ๊งไอเดียว่า..องค์พระก็ดำๆคล้ำดูแล้วไม่มีเสน่ห์เลย..ผมเลยปิดทองซะ..แต่ทำให้คลาสสิกหน่อย..ด้านหน้าปิด..แค่องค์..แล้วเจตนาให้เลอะๆด้วย...ด้านหลัง..และข้างปิดหมด...ใช้เทคนิคขุดบ่อล่อปลา..ให้คนสนใจทอง..ที่องค์พระซะ..จะได้ไม่ไปมองรอยแตก(ผมทำไว้ล่อ..ตัวเอง..ไม่อยากไปดูรอยแตก)..นี่ใช้น้ำยาเคลือบเล็บครับ..ทาแล้วปิดทอง..แล้วก็เคลือบด้วย..เอาหัวแม่มือถูทอง..ยังไม่ออกเลย...............
    ..........พระองค์นี้..พ่อได้จากมือแก..เมื่อปี๒๕๑๑...ผมเองก็นับถือท่านนะครับ..ท่านเป็นคนเก่ง..ถ้าไม่เก่งจริง..ก็เวลา..สำนักเขาอ้อ..ปลุกเสก..ท่านก็เป็นประธานฝ่ายฆาราวาส..เกือบจะทุกครั้ง..แล้วท่านก็รักชาติยิ่ง..ทำพระตอนอินโดจีนแจกทหาร..พอทหารไทย..ไปเกาหลี..ไปเวียตนาม..ท่านก็ไปแจกพระด้วยตนเองเลย...น่านับถือครับ...