พญานาคราช 4 ตระกูล นครคำชะโนด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Ajarn Pithak, 23 พฤศจิกายน 2009.

1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

จ้า สาธุจ๊ะ เดี๋ยวถ้าพี่อุ้มจะไปนะ อาจจะมาซื้อกับหนู ถ้าไปคนเดียวนะ เห็นเพื่อนชวนอยู่่ว่าจะไปกับเขา ถ้ายังไงแล้วจะบอกอีกทีจ๊ะ มีเว็บไซท์ไหมละจ๊ะ ทำเว็บสิขายง่ายดีนะ หรือไม่ก็ทำบล๊อก คนเขาจะได้เข้าไปดูได้จ๊ะ

2. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกท่านครับ ที่มาเยือน

3. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

มองด้วยใจ...ใช้เมตตา

อย่าตัดสิน...กันเพียง...รูปภายนอก
    มันบ่งบอก...นิสัย...กันไม่ได้
    อันรูปชั่ว...ตัวดำ...อาจน้ำใจ
    บริสุทธิ์...สดใส...ยิ่งกว่าทอง

อย่าเชื่อคน...เขาบอก...ว่าควรคบ
    จงทวนทบ...เหตุผล...ด้วยสมอง
    มองด้วยตา...เพ่งด้วยใจ...ถึงครรลอง
    ว่าสมควร...เกี่ยวดอง...หรือหมางเมิน

อันคนเรา...มีหลากหลาย...ให้ค้นหา
    ไม่มีใคร...เลิศค่า...หรือตื้นเขิน
    คนเรานั้น...มีดีชั่ว...เป็นแนวเนิน
    อย่าประเมิน...คิดหมิ่น...จงเมตตา

คนเราเกิดมาด้วยจิตใจที่ไม่เหมือนกัน คือพื้นฐานของจิต

ตอนถือปฏิสนธินั้นไม่เหมือนกัน จึงมีอุปนิสัยแตกต่างกันมาตั้งแต่เยาว์ เมื่อกระทบกับสภาพแวดล้อมที่แตกต่างกันอีกก็ทำให้บุคคลแตกต่างกันไปเป็นอันมาก

การอยู่รวมกันของคนหมู่มากที่มีอุปนิสัยใจคอพื้นฐานทางใจ และการอบรมที่แตกต่างกัน จึงมีปัญหามาก ถ้าเราถือเล็กถือน้อย ไม่รู้จักให้อภัย เราก็จะมีความทุกข์มาก

บางทีก็เกี่ยวกับช่องว่างระหว่างวัย ผู้ใหญ่อยากจะให้เด็กทำ พูด และคิดอย่างตน ส่วนเด็กก็อยากจะให้ผู้ใหญ่ทำพูด คิด อย่างตนเหมือนกัน ซึ่งโดยทั่วๆ ไปแล้วเป็นไปไม่ได้

ฝ่ายผู้ใหญ่ควรให้อภัยว่าแกเป็นเด็ก ส่วนเด็กก็ควรให้อภัยว่าท่านแก่แล้ว มาเข้าใจกันเสีย คือเห็นใจซึ่งกันและกัน เมื่อเป็นดังนี้เรื่องเล็กก็จะไม่กลายเป็นเรื่องใหญ่ ทุกฝ่ายอยู่กันด้วยความเห็นใจ เข้าใจ มองกันอย่างเป็นมิตร ไม่เป็นศัตรูต่อกัน

ข้อมูลจากหนังสือ ซีเคร็ต

4. ภัทรอังคาร

อ่านหนังสือเล่มเดียวกันเลยน้องยา พี่อุ้มก็อ่าน เดอะซีเคร็ต อ่านมาหลายรอบแล้วนะจ๊ะ ทุกอย่างในหนังสือเล่มนี้ ควรค่าแก่การนำมาใช้จ๊ะ แล้วชีวิตเราก็จะมีความสุข ขอบคุณที่นำมาแบ่งปัน

5. zaza3

zaza3 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007

ฝากด้วยนะค่ะ

6. Ajarn Pithak

ครับพี่อุ้ม อ่านแล้วดีมากๆ เลย

7. ภัทรอังคาร

จ้ารับฝาก ดูแล้วถือว่าไม่แพงนะ แล้วไปรถอะไรค่ะ รถทัวร์เหร๋อ

8. ภัทรอังคาร

ใช่น้องยา ดีมากๆแต่แนะนำให้อ่านหลายๆรอบนะจ๊ะ จะได้ซึมซับ พี่อุ้มอ่านจบไปแล้วกำลังจะเริ่มอ่านใหม่ หนังสือเล่มนี้สอนให้เราอยู่กับปัจจุบัน และสอนให้เราคิดบวกนำพลังความคิดออกมาใช้ ไม่ได้สอนให้เรางมงาย และให้เชื่อว่าทุกอย่างเราทำได้เพียงแค่เราคิด และปรารถณาเนาะ เป็นหนังสือที่สุดยอดอีกเล่มนึง

พี่อุ้มอยากให้น้องยาทำตามหนังสือให้ได้ แล้วพี่เชื่อว่าชีวิตน้องยาจะเปลี่ยนไปอย่างไม่คาดฝัน พี่อุ้มรองมาแล้ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2010
  9. สิทธา

สิทธา สมาชิก

17 มิถุนายน 2010
    คุณ ZaZa3 ครับ ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นนะครับเกี่ยวกับประสบการณ์
    ที่คุณไปประสบมา ถ้าคุณรู้สึก หรือมีเซนต์ที่มองเห็นคนอื่นเป็นโน่นเป็นนี่
    แสดงว่าคุณต้องมีสัมผัสพิเศษอย่างหนึ่งหรือ มีสื่อที่ทำให้คุณสามารถ
    เชื่อมโยงสู่บุคคลอื่นได้...
    และที่คุณเห็นเพื่อนคุณเป็นพญานาคสีขาว และ ตัวเองเป็นสีเขียว นั้นแสดงว่า
    คุณและเพื่อนของคุณต้องมีอะไรที่เกี่ยวข้องกันมา

ซึ่งมีความเชื่อว่า พญานาคสีขาว คือ พญาอนันตนาคราช
    ซึ่งเป็นพญานาคราชประจำองค์พระนารายณ์หรือพระวิษณุุ
    พระองค์จะใช้พญานาคราชองค์นี้เป็นบรรลังค์หรือที่บรรทม
    หรือที่เรียกว่านารายณ์บรรทมสินธุ์ ซึ่งอยู่ในเกษียรสมุทรหรือทะเลนม
    ถ้าอยู่ในประเทศไทย พระองค์จะมีถิ่นพำนักและดูแลปกครองบริเวณ
    ลุ่มแม่น้ำเจ้าพระยาเรื่อยมาจนถึงอ่าวไทย

ถ้าสีขาวอีกองค์ ก็คือ พญาปัญญาเตชาวุฒินาโค
    หนึ่งในเจ็ดพญานาคราชที่ดูแลพิทักษ์รักษาองค์พระธาตุพนม

สำหรับองค์สีเขียว มีเยอะมากครับ ไม่รู้ว่าคุณ ZaZa3
    จะรู้สึกสัมผัสได้กับพระองค์ไหน มีทั้งเขียวอ่อน เขียวเข้ม เขียวปนเทา
    ถ้าเขียวเข้มก็ เช่น
    สูงสุดก็ พญานาคาธิบดีศรีสุทโธวิสุทธิเทวา แห่งคำชะโนด
    พญานาคาธิบดีศรีสัตตนนาค แห่งประเทศลาว
    พญานาคเสนนาคราช แห่งลุ่มแม่น้ำภาคกลาง
    พญาเทวะนาคราช ฝ่ายซ้ายของพญาศรีสุทโธฯ
    ฯลฯ
    สีเขียวอ่อน ก็เช่น
    นางพญานาคิณีศรีปทุมมา มเหสีของพญาศรีสุทโธฯ
    นางพญาสัตตนนาคิณี มเหสีพญาเทวะนาคราช
    ฯลฯ
    สีเขียวอมเทา เช่น
    พญาอเนกชาติภุชงค์ พญานาคราชประจำพระอิศวรเจ้า
    พญานาโคตรบุตรโคดม(พญามุจลินทร์)
    เป็นพญานาคราชที่เราเห็นแทบทุกวัด ทุกบ้าน
    เพราะเป็นพญานาคราชประจำประพุทธเจ้าองค์ที่ ๔ องค์ปัจจุบัน

10. WallN

WallN สมาชิก

อยากไปคำชะโนดเหมือนกาน

รู้สึกว่าอยากไปที่นี่มากๆ > <

11. ภัทรอังคาร

สวัสดีค่ะ ยินดีต้อนรับสู่กระทู้ นะค่ะ ขอบพระคุณมากๆสำหรับข้อมูลที่อัดแน่น และมีประโยชน์ต่อผู้ที่ไม่ร้มากๆเลยค่ะ มีเนื้อหาสาระมากเลย หลายๆอย่างก็พึงจะรู้ จากที่คุณเข้้ามาโพสนี่แหละค่ะ แล้วยังไงแวะเข้ามาบ่อยๆนะคะ มาให้ความรู้กัน กระทู้นี้อยากให้เป็นกระทู้ ที่มีข้อมูลที่ชัดเจน เป็นกระทู้ที่แชร์ประสบการณ์ และความรู้เกี่ยวกับพญานาค อย่างรู้ลึก รู้จริง มีเนื้อหาที่สุด

12. ภัทรอังคาร

สวัสดีค่ะ ที่นั่นเหมือนมีอะไรดึงดูดมากๆเลย ทำให้ยากไป คิดถึง แต่ที่นั่น ยิ่งเห็นภาพยิ่งใจเต้นเป็นกลองเลย อยากไปมากถึงมากที่สุด

13. Ajarn Pithak

สาธุ สาธุ สาธุ ครับขอบพระคุณที่นำความรู้ดีๆมาเล่าสู้กันฟังครับ และยินดีต้อนรับครับ ผมขอถามหน่อยครับ พอทราบประวัติไหมครับ ตำนานเป็นอย่างไร และก็มีประวัติไหมครับ
    องค์ นาคาธิบดดีทั้ง 9 พระองค์
    1.พญาอนันตนาคราช
    2.พญามุจลินท์นาคราช
    3.พญาภุชงค์นาคราช
    4.พญาศรีสุทโธนาคราช
    5.พญาศรีสัตตนาคราช
    6.พญาเพชรภัทรนาคราชหรือพญาเกล็ดแก้วนาคราช
    7.พญานาคดำแสนศิริจันทรานาคราช
    8.พญายัสมันนาคราช
    9.พญาครรตระศรีเทวานาคราช

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2010
  14. zaza3

อ่านแล้วขนหัวลุกเลยอ่าค่ะ แต่ก้อมีคำเฉลยอะไรมากมายแล้ว เพราะนั่งสมาธิเพ่งไป อืม ถึงเข้าใจอ่าค่ะ แต่ภพชาติมีอะไรให้เราได้ระลึงถึงเสมอเลยนะค่ะ ..

15. Ajarn Pithak

ถึงเวลา เดียวก็ได้มาครับ ใจเย็นๆ ครับ

16. zaza3

ไปรถตู้ แบบ VIP เลยค่ะ แบบไปรับ-ส่งที่ กทม แล้วมาขึ้นรถโค๊ช VIP 2 ชั้นของบริษัทที่โคราชค่ะ แต่ก้อยังแปลกใจว่าทำไมต้องมาเอาคนใน กทม อีก 12 คน เพราะว่าตอนนี้คนโคราชจองไปก้อเกือบ 70 ท่านแล้ว แต่เหมือนมีอะไรมาบอกว่าให้มาเอาใน กทม หรือ ต่างจังหวัดอีก 12 ท่านนะค่ะ

ปล.เรื่องนี้เป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะค่ะ
    ปลล. ตั้งแต่ไปไหว้ท่านที่คำชะโนดมา หนูได้ของดีมาเพียบเลยละค่ะ เด๋ววันหลังจะถ่ายรูปมาให้ดู ^^

อันนี้เป็นตัวโปรแกรมนะค่ะ โหลดไปดูได้ค่ะ เว็บฝากไฟล์ ฟรี! บริการ ฝากไฟล์ Upload File ฝากรูป ไม่มีลบ

มาแก้ไข เอารูปมาฝากคะ

อันแรกกะอันที่สองเป็นรุปที่คำชะโนดค่ะ ตอนนั้นประมาน 4 โมงเยนแล้ว
    ส่วนสีเหลืองๆ เปนนี้อ่าค่พ ที่เทียนทำน้ำมนต์อ่าค่ะ พอดีวันนั้นนำพญานาคมาบูชาแล้วมีคนมาประกอบพิธีให้ น้ำตาเทียนก้อออกมาเป็นรูปแบบนี้อ่าค่ะ ..

ดูแล้วพิจารณากันเอาเองนะค่ะ ^^ แต่ยังไงก็เปนความเชื่อส่วนบุคคลนะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2010
  17. zaza3

ใช่ค่ะถึงเวลาก็ได้ไปเอง เหมือนหนูไง ขับรถไปแบบไม่รู้จุดหมายสักเท่าไหร่แต่ก็ถึงนะค่ะ ถ้าหากท่านใดได้เคยไปคำชะโนดจะรู้ว่า ป้ายบอกทางน้อยมาก
    โอกาสขับรถหลงนี้มีเยอะค่ะ แต่เราดันแปลก ไปแบบชิวเลย
    .. แถมตอนเดินเข้าไปในคำชะโนด เดินเข้าคนเดียวต่างหาก กลัวจนน้ำตาจะไหล เพราะลึกๆ เป็นคนกลัวงูและเกล็ดงูมาก แต่พอได้เห็นก้อคุ้มค่ากับการได้เดินทางไกลๆมาค่ะ ^^

18. naf06

naf06 เป็นที่รู้จักกันดี

เหล่างูใหญ่ แห่งดงผักขา....55555+

19. ภัทรอังคาร

ใช่จ๊ะ อ่านแล้วขนลุก แต่ก็ทำให้ได้รู้อะไรอีกมากมายที่เราไม่เคยรู้จ๊ะ ภพชาติมีอะไรให้เราคอยติดตามเสมอเลยจ๊ะ

20. ภัทรอังคาร

น้องยาพูดถูกเมื่อเวลานั้นมาถึง เราก็จะได้ไปในที่ๆเราต้องการไปอย่างแน่นอน