**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. โยมแถวหลัง

โยมแถวหลัง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับอาจารย์
    บ่ายวันนี้ผมได้โอนปัจจัยจำนวน 1050 บาท ตามที่จองบูชาพระไว้ ให้อาจารย์เรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

2. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    ส่งแล้วจะแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ...

3. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันที่ 26/07/2016 ส่งพระให้คุณ

- โยมแถวหลัง EQ 3263 7514 5 TH
    - Little Dragon EQ 3263 7515 9 TH

ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กรกฎาคม 2016
  4. Lo_olLo

วันที่ 28/07/2559 ส่งพระให้คุณ

- jimmyuro EQ 3263 7880 0 TH

ขอบคุณครับ

5. Lo_olLo

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 มิถุนายน 2017
  6. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

จองครับ

7. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    จอง1องค์ครับ

8. Lo_olLo

ขออนุญาตยังไม่สรุป ยืนยันการจองนะครับ จนกว่าจะยืนยันทาง Pm ท่านที่สอบถามราคา เข้ามาทางPmเท่านั้นครับ ขอบคุณทุกๆท่านที่ให้ความสนใจครับ

ส่วนหลายๆท่านที่สอบถามราคาเข้ามา ได้ตอบกลับไปทุกๆท่านแล้วนะครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กรกฎาคม 2016
  9. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

สอบถามราคาไปทางPM แล้วครับ

10. Lo_olLo

ขออนุญาตปิดรายการนี้ครับ
    ขออนุญาตปิดรายการนี้ครับ

มีผู้ยืนยันการจองรายการนี้แล้วครับ นับเวลาตาม Pm ครับ ขออภัยทุกท่านที่สนใจสอบถามเข้ามา และขอบคุณทุกท่าน ที่ให้ความสนใจครับสอบถามราคาเข้ามาทุกท่านครับ

ขอขอบคุณครับ

11. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    แจ้งโอนเงินครับ
    ที่อยู่จะPMไปให้ครับ
    ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

12. Lo_olLo

รับทราบครับ ส่งแล้วจะแจ้งให้ทราบ ขอบคุณครับ

13. Lo_olLo

วิทยาทาน
    วัตถุมงคล หลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน
    วัดป่าบ้านตาด จ.อุดรธานี
    (เฉพาะรุ่นที่หลวงตาเมตตาอนุญาตและอธิษฐานจิตเดี่ยวให้ เท่าที่ทราบ)
    ด้านหลังเป็นล๊อกเก็ตหินอ่อน ไม่ได้อุดอะไรเป็นพิเศษ
    ล็อกเก๊ต8เหลี่ยม""มรรค8""(องค์หลวงตาท่านเรียก)...เป็นวัตถุมงคลรุ่นเดียวที่องค์หลวงตาท่านมีบัญชาให้สร้างเพื่อมอบเป็นที่ระลึกแก่ผู้ถวายทองคำเข้าโครงการช่วยชาติฯ 1 ก.ก. ต่อ 1 องค์ ในงานกฐินทองคำช่วยชาติ เมื่อปี 2544 ซึ่ง ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ฯ ทรงเสด็จเป็นองค์ประธานฯ มีผู้เข้ารับจากพระหัตถ์ของพระองค์ 67 ราย จากจำนวนการสร้างประมาณ1พันองค์ ส่วนที่เหลือคณะกรรมการ ได้ถวายและมอบให้แก่ศิษย์พระสงฆ์และศิษย์ฆราวาสที่เป็นกำลังสำคัญของโครงการฯ...

รูปหล่อของหลวงตามหาบัว รุ่นช่วยเพื่อนถูกรุมกินโต๊ะ สร้างโดยคุณหลวงสร้างถวาย มี 3 เนื้อ เนื้อทองเหลือง ทองแดงชุบนาค นวะ สร้างเนื้อละ 999 องค์ ลูกศิษย์คงทราบดีสำหรับรูปหล่อรุ่นนี้ องค์นี้เกศาหลวงตาที่อุดใต้ฐาน
    เหรียญหลวงตามหาบัว รุ่นแรก ปี๒๕๔๔ จัดสร้างเนื่องในโอกาสจัดงานประกวดพระเครื่อง จังหวัดอุดรธานี ในปีนั้น โดยจัดสร้างด้วยกัน 4 เนื้อ คือ เนื้อทองคำ(ไม่ทราบจำนวน) เนื้อเงินลงยาเขียว(300เหรียญ) เนื้ออัลปาก้าลงยาน้ำเงิน(2000 เหรียญ) เนื้อนวโลหะ(5000 เหรียญ) โดยแต่ละเหรียญก็แจกให้กรรมการจัดงาน และผู้ส่งพระปเข้าระกวดที่ชนะการประกวด ตามรายการ.....
    เงินในการจัดงาน มอบให้มูลนิธิคนพิการและการกุศลต่างๆ ซึ่งรุ่นนี้ผู้สร้างได้กราบเรียนขอเมตตาจากหลวงตาแล้ว และหลวงตาก็อนุญาต พร้อมให้จัดทำจำนวนที่แน่นอนกราบเรียนถวาย และหลวงตาก็เมตตาอธิษฐานจิตให้เป็นกรณีพิเศษ
    แต่จากข่าวทุกแหล่งตรงกันว่า หลวงตาเสก ให้แล้วแน่นอน100%
    ที่ใช้คำว่าเสกเพราะ หลวงพ่ออุทัย สิริธโร วัดเขาใหญ่เจริญธรรม(เดิมอยู่วัดภูวัว)เป็นผู้กล่าวไว้ตอนแจกว่า

"นี้เหรียญหลวงตา เก็บไว้ดีๆนะ ของค้ำของคูณ(ค้ำชูอุดหนุน)
    ขออนุญาตหลวงตา หลวงตาอนุญาต แล้วก็เสกให้ด้วย"

ผมยืนยันว่า หลวงพ่ออุทัยพูดเองจริงๆและท่านใช้คำว่า เสก ไม่ใช่แผ่เมตตาหรืออธิษฐานจิต และที่หลวงปู่ฟักท่านก็เลือกแจก เอาเป็นว่าจะขอพระหินหยกจากท่านง่ายกว่าเหรียญรุ่นนี้เยอะครับหรือหลวงปู่ลี ผาแดงที่ สั่งให้ตามทหารมารับพระรุ่นนี้จากท่าน ดังนั้นพระรุ่นนี้ที่อยู่กับท่านจึงตกอยู่กับทหารเป็นส่วนมาก
    ทุกแหล่งข่าวตรงกันว่า หลวงพ่อทุย วัดด่านวิเวก
    เป็นผู้นำขึ้นไปถวายหลวงตาอธิษฐาน (ที่จริงตั้งแต่การสร้างแล้วที่หลวงตาสั่งให้ท่านทุยเป็นผู้กำกับดูแลจะได้ไม่รั่วไหล)

ผมตั้งใจอธิษฐานให้ หากใครเอาไปเคารพกราบไหว้บูชา
    ก็จะมีสิริมงคลเกิดขึ้น หากใครเอาไปซื้อไปขายจะหาความเป็นมงคลไม่ได้เลย
    เรื่ิองการแจกให้ท่าน(ทุย)เป็นผู้พิจารณานะ

พระชุดนี้กระจายไปในสายกรรมฐานเป็นส่วนมาก แต่ก็ได้รับแจกแต่ละองค์น้อยมาก
    มากที่สุดมี5องค์คือ
    หลวงพ่อทุย วัดด่านวิเวก
    หลวงพ่อสุธรรม วัดหนองไผ่
    หลวงพ่ออินทร์ถวาย วัดป่านาคำน้อย
    หลวงปู่ลี วัดผาแดง
    หลวงพ่อวันชัย วัดภูสังโฆ
    องค์ละ2,000เหรียญ(พระพุทธและรูปหลวงตาอย่าละ1,000)

นอกนั้นได้ตั้งแต่100-1,000เหรียญ

และผมเชื่อว่าพระชุดนี้ต่อไปจะเป็นของหลักของหลวงตาอย่างแน่นอน
    แค่ตอนนี้ราคาก็ถีบตัวสูงขึ้นจนน่าใจหายแล้วครับ
    ใครมีก็เก็บเงียบ
    เห็นประมูลกันในwebอื่น ขึ้นไปเหรียญละ10,000บาท​
    พระชุดนี้ทั้งหมดได้รับการอธิษฐานจิตจากหลวงตาแน่นอนแล้ว
    โดยพระทั้งหมดได้รับการอธิษฐานที่บ้านของเสี่ยสมหมาย
    แห่งโรงสีบัวสมหมาย จ.ร้อยเอ็ด เมื่อราวปีที่แล้ว
    โดยเสี่ยสมหมายเป็นผู้อาราธนาหลวงตา ขอเมตตาอธิษฐานจิต
    และเนื่องจากเสี่ยสมหมายมีความเคารพในหลวงพ่อทุยมากจึงได้
    ถวายเหรียญเกือบทั้งหมดให้หลวงพ่อทุยเป็นผู้พิจารณาแจกและบรรจุเจดีย์​
    สำหรับรูปหล่อ รุ่น "โลหิตดี" (นามสกุลเดิมของหลวงตาฯ) คุณแม่จันดี โลหิตดี
    (น้องสาวแท้ๆ ของหลวงตามหาบัว ซึ่งหลวงตาฯ รับรองว่าสำเร็จแล้ว)
    ได้ขออนุญาตหลวงตาฯ จัดสร้างขึ้นเพื่อแจกเป็นที่ระลึกแก่วงศ์ตระกูล “ โลหิตดี ”
    เนื่องในวาระที่หลวงตามหาบัวมีอายุครบ 8 รอบ 96 ปี ในปี 2552
    โดยมี ตาเยี่ยม ซึ่งเป็นหลานของหลวงตามหาบัว เป็นผู้ดูแลและดำเนินการจัดสร้าง

จำนวนการสร้าง
    1. เนื้อนวะพิเศษ ก้นอุดทองคำ แจกกรรมการ (ตอก 3 โค๊ต ไม่ตอกหมายเลข) 3 องค์
    2. เนื้อนวะพิเศษ แจกกรรมการ (ตอก 3 โค๊ต ไม่ตอกหมายเลข) 4 องค์
    3. เนื้อนวะ 227 องค์
    4. เนื้อขันลงหินพิเศษ แจกกรรมการ (ตอก 3 โค๊ต ไม่ตอกหมายเลข) 6 องค์
    5. เนื้อขันลงหิน 996 องค์

มวลสารบรรจุในองค์พระ เป็นของที่เกี่ยวเนื่องกับองค์หลวงตาทั้งสิ้น
    อาทิ เกศา เล็บ ชานหมาก จีวร สายสิญจน์
    แล้วปิดด้วยฝากริ่ง ตอกโค๊ตรูปธรรมจักรและรันหมายเลขทุกองค์ที่ใต้ฐาน

(ยกเว้นเนื้อพิเศษแจกกรรมการที่ตอกโค๊ตอย่างเดียว)

การอธิษฐานจิต ได้นำถวายให้หลวงตาท่านอธิษฐานจิตเป็นกรณีพิเศษที่กุฏิของหลวงตา เมื่อวันที่ 14 มกราคม 2552 เมื่อเวลา 16.15 น.
    ซึ่งองค์หลวงตาท่านได้แผ่เมตตาให้นานราว 10 นาที
    (ในการนี้ได้มีการขออนุญาตถ่ายรูปเก็บไว้เพื่อเป็นหลักฐานยืนยันว่ารุ่นนี้ได้มีการขออนุญาตอย่างถูกต้องจริง ซึ่งรูปนี้ปัจจุบันอยู่ที่คนขับรถของหลวงตา)

รูปหล่อรุ่นนี้จัดได้ว่าเป็นรูปหล่อที่หายากมากรุ่นหนึ่งของหลวงตามหาบัวเลยทีเดียว
    เนื่องจากจำนวนสร้างที่น้อยมาก และแจกในหมู่วงศาคณาญาติที่เกี่ยวเนื่องกับองค์หลวงตาฯ ท่าน
    และเนื่องจากผู้ขอจัดสร้างเป็นอริยะขนิษฐาขององค์หลวงตาฯ เพื่อมอบเป็นที่ระลึกแก่ลูกหลาน
    หลวงตาท่านจึงเต็มใจที่จะทำให้อย่างเต็มที่ ซึ่งเวลา 10 นาที สำหรับบางคนอาจจะรู้สึกว่าเร็วมาก
    แต่ถ้าใครลองไปนั่งนิ่งๆ ต่อหน้าองค์หลวงตาฯ ท่านสัก 10 นาทีจะรู้ได้เลยว่าเหมือนเวลามันเดินช้ามาก
    และยิ่งสำหรับองค์หลวงตาแล้ว ถือได้ว่านี่เป็นการอธิษฐานจิตที่นานที่สุดเท่าที่เคยมีมา
    ปกติแล้วแค่ท่านชายตามอง หรือแค่กำหนดจิตแว๊บเดียวก็เสร็จสิ้นแล้ว

หมายเหตุ รูปหล่อรุ่นนี้บางองค์ที่เห็นมีพระธาตุเสด็จมาเกาะด้วย

และเมื่อเช้ามืดของวันนี้ เวลา 01.03 น. คุณแม่จันดี โลหิตดี (น้องสาวแท้ๆ ขององค์ลต.มหาบัว ญาณสัมปันโน) ได้ถึงแก่อนิจกรรมลงด้วยโรคชรา ​
    ขอมูลจาก http://palungjit.org/8206367-post299.html

14. Lo_olLo

รายการที่ 27.รูปหล่อบูชา หลวงพ่อขันตี ญาณวโร ปี 2557 เนื้อทองเหลือง รุ่นนี้เททองหล่อที่ วัดม่วงไข่ โดยหลวงพ่อเมตตา เททองและอธิษฐานจิตให้ โดยเททองหล่อในวันมาฆบูชาเลย เป็นรุ่นแรกและรุ่นเดี่ยวในขณะนี้ที่มีการเททองหล่อในวัด...

รูปหล่อรุ่นนี้เจ้าของโรงน้ำแข็งกิจวารี จ.เลย สร้างถวายจำนวนทั้งสิ้น 2000 องค์ มีเนื้อเดี่ยวคือทองเหลือระฆัง มีทั้งรมดำ และ ทาทองเหลือ ทุกองค์มีโค๊ตหมายเลข ทุกองค์...

พิเศษครับ....เฉพาะองค์นี้เจ้าของเดิมนำไปอุด 1.พระนางพญามหาลาภ หลวงปู่ทาบ วัดกระบกขึ้นผึ่ง จ.ระยอง ปี 2505 โดยมวลสารศักดิ์สิทธิ์มากมาย เช่น ผงถ่านคัมภีร์โบราณ ผงปถมัว ผงอิทธิเจ ผงวิเศษหลวงปู่มี เป็นต้น เฉพาะพระนางพญานี้พิธีพุทธาภิเษก 2 วาระ โดยว่าระที่ 2 นี้ หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ร่วมพิธีด้วย

ลายมือหลวงพ่อขันตี จารมือ(ใช่ปากกาจาร)
    2.ตะกรุดมงคล(จารมือหลวงพ่อขันตี ทุกดอก) 3 ดอก ตะกรุดนี้ลูกศิษย์กรุงเทพ ขอเมตตาหลวงพ่อจาร แผ่นทองเหลืองให้ ตามแต่หลวงพ่อจะมีเมตตาจารให้ โดยหลวงพ่อขันตี เมตตาจารมือให้เป็นกรณีพิเศษ 26 ดอก และหลวงพ่อเมตตาอธิษฐานจิตให้อีก 1 วาระ ก่อนที่คณะลูกศิษย์ ลูกหาจะนำมาแจกกัน ในพรรษาที่ไปปฎิบัติธรรมกันนั้นครับ(เมื่อปี 2553) โดยตะกรุดชุดนี้หลวงพ่อสมศรี เมตตาให้อีก 1 วาระ(โดยคณะเดียวกันนี้)

3.เกศา+เศษจีวร หลวงพ่อขันตี ญาณวโร วัดป่าม่วงไข่ ซึ่งเจ้าของเดิมนำมาบรรจุให้เป็นกรณีพิเศษครับ

ตะกรุด 3 ดอกมงคลมหาลาภ
    พระนางพญามหาลาภ หลวงปู่ทาบ วัดกระบกขึ้นผึ่ง จ.ระยอง ปี 2505
    เกศาหลวงพ่อ+เศษจีวร
    ********************​
    2800
    รุ่นนี้เคยนำมาให้บูชาแล้ว เมื่อหลายปีก่อน เพื่อท่านใดยังไม่มีบูชา เพื่อความเป็นสิริมงคล ตั้งบูชาไว้ที่ใดก็เป็นมงคลโชคลาภ ห้างร้าน บริษัท เพราะลูกศิษย์หลวงพ่อรู้กันดีในความเมตตา ของท่านด้านสงเคราะห์ศิษย์ทุกชนชั้นครับ...
    ///////*********/////////////***********///////////////
    หลวงพ่อขันตี เกิดเมื่อวันที่ 12 ตุลาคม พ.ศ.2486 ตรงกับวันอังคาร ขึ้น 14 ค่ำ เดือน 11 ปีมะแม เป็นชาวขอนแก่นโดยกำเนิด ปัจจุบัน สิริอายุ 74 พรรษา 53
    หลวงพ่อขันตี ญาณวโร วัดป่าม่วงไข่ จ.เลย ท่านเป็นพระอริยสงฆ์สายธรรม หลวงปู่คำดี ปภาโส หลวงปู่ชอบ ฐานสโม หลวงพ่อขันตี ท่านเป็นพระที่มีความเพียรมาก ท่านกล่าวว่าตั้งแต่บวชมา ท่านตั้งใจปฎิบัติเป็นอย่างมาก เพราะอยากรู้อยากเห็นธรรมตามครูบาอาจารย์ ตามที่ได้อ่านในตำรามาว่ามีจริงแท้แค่ไหน
    ท่านว่าเมื่อท่านอยู่ปฎิบัติติดตามหลวงปู่คำดี มาอยู่วัดถ้ำผาปู่ หลวงปู่คำดีก็แนะนำข้อวัตรปฎิบัติต่างๆ แม้กระทังอุบายธรรมต่างๆพอสมควรแล้ว ท่านก็ได้กราบลาหลวงปู่คำดี ไปอยู่กับหลวงปู่ชอบ ฐานสโม ท่านว่าสมัยอยู่กับหลวงปู่ชอบ ลำบากมาก หลวงปู่ชอบเคี่ยวเข็ญ ทรมานกิเลสในใจท่านอย่างเอาจริงเอาจังบางครั้ง 3 วัน 4 วันก็ไม่ได้หลับได้นอนเพราะประกอบความพากเพียรอยู่ตลอด
    ท่านว่าแม้เดินไปตามทางจิตอยู่กับ พุทโธ ตลอดไม่ให้เผลอเลย นอนก็พุทโธ เดินไปตากฝนไปก็พุทโธ ท่านว่าครั้งหนึ่งจิตท่านสงบมาก จิตอยู่กับความสงบนั้นแทบไม่รู้เลยว่า กำลังเดินจงกรมอยู่ เพราะจิตในขณะนั้นมันเย็นสงบขึ้นมา ขนาดเดินเข้าป่าเข้าก่อไผ้จนจีวรขาด เป็นแถบๆ ก็บึกเบินไปเพราะจิตตอนนั้นท่านว่ามันสงบจนรู้เห็นธรรมตามสภาพอย่างอัศจรรย์ แต่นั้นมาท่านก็ได้รับความไว้ว่างใจจากครูบาอาจารย์หลายองค์ว่า "ท่านขันตีนี้ เก่งมากด้านความเพียร"
    จอง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 กรกฎาคม 2016
  15. อาทิตย์03

อาทิตย์03 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015
    จองรายการที่27 รูปหล่อหลวงพ่อขันตี ครับ

16. bigger_up

bigger_up Active Member

รายการที่ 27.รูปหล่อบูชา หลวงพ่อขันตี ญาณวโร ปี 2557
    จองครับ

17. Lo_olLo

รับทราบการจอง ขอบคุณครับ....

18. Lo_olLo

มีสมาชิกจองก่อนหน้านี้แล้ว ต้องขออภัยด้วยครับ ไว้โอกาสหน้านะครับ ขอบคุณครับ

19. อาทิตย์03

อาทิตย์03 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2015
    วันนี้โอนเงินบูชาพระ รายการที่ 27 จำนวน 2,800.
    รายละเอียดแจ้ง ทางกล่องข้อความแล้ว ขอบคุณครับ

20. Lo_olLo

เรื่องสงใสที่สอบถามเข้ามาทั้งสัปดาห์
    สวัสดีครับท่านสมาชิกทุกๆท่านทีแรกผมคิดว่าจะไม่เขียน บทความนี้เสียแล้วเพราะถือว่าเป็นเรื่อง ความเชื่อส่วนบุคคลว่ามีศรัทธาแบบไหนอย่างไร ซึ่งเรื่องที่ว่านี้ก็คือ เกศาและพระธาตุ ครูบาอาจารย์.....
    ซึ่งทั้งสัปดาห์ที่ผ่านมานี้ครับ มีเรื่องแปลกอยู่หนึ่งเรื่อง ซึ่งมีการสอบถามเข้ามาทั้ง ทาง Pm และ ทางโทรศัพท์ มากพอสมควร(13-15 ท่านได้) สอบถามว่า เกศาหรือพระธาตุที่ดิฉันหรือผม ได้มานี้ของจริงหรือป่าว ของครูบาอาจารย์ที่ ผู้มอบให้มากล่าวอ้างจริงหรือไม่.....ผมขอเรียนท่านสมาชิกที่ส่งรูป ไม่ว่าทาง Pm ก็ดี อีเมล์ หรือแม้แต่ข้อความก็ดี ที่สอบถามเรื่องนี้เข้ามา ตามตรงเลยครับว่า ผมเองก็ไม่อาจจะทราบได้ ว่าเป็นเกศาหรือพระธาตุ ตามที่ท่านกล่าวอ้างจริงหรือป่าว
    เพราะเหลือวิสัยที่จะดูจริงๆครับ เนื่องจากว่าเกศาหรือพระธาตุ ก็มีลักษณะที่คล้ายๆกันหมด(ไม่ว่าเส้นผมพระอริยะหรือผมปุถุชน) ดังนั้นจึงไม่อาจที่จะทราบได้ในกรณีนี้ เว้นเสียแต่ว่าที่ไป ที่มาพอรู้ได้เช่น ได้จากวัดโดยตรง ได้จากศิษย์ใกล้ชิต อันนี้ก็พอหน้าเชื่อถือได้
    ซึ่งเหตุการสอบถามเรื่องเกศาพระธาตุ เคยเป็นกระแสสอบถามผมมาครั้งหนึ่งแล้ว เมื่อหลายเดือนก่อน(เกือบปีได้) หลายท่าน แต่ก็ได้หายไประยะหนึ่ง จึงกลับมาใหม่ จากการสอบถามได้ทราบว่า....ได้เกศาหรือพระธาตุจากการบูชาพระของผู้ให้เช่าพระบางท่านมอบแถมมาให้ แต่เมื่อได้มาแล้วหรือกำลังจะเช่าบูชาเกิดความไม่แน่ใจ จึงอยากสอบถามมาทางผมเสียก่อน โดยให้เหตุผลที่มาสอบถามผมว่า "เห็นอาจารย์ใกล้ชิตครูบาอาจารย์หลายท่าน อาจทราบหรือรู้รายละเอียด"
    แม้....ท่านสมาชิกครับผมเองมันคนศิษย์นอกกุฎิ ไปๆมาๆไม่ได้รู้จักมักคุ้นเหมือนศิษย์ก้นกุฎิ แต่ถ้าจะพูดตามหลักความจริงแล้ว เกศาครูบาอาจารย์บางทีบางครั้งก็ใช่จะขอ หรือหากันได้ง้ายๆนะครับ เพราะอย่างที่กล่าวส่วนใหญ่เมื่อมีการปรงผมในวันโกน(คือก่อนวันพระ) ศิษย์ก้นกุฎิมักได้ไปก่อนเสมอ แต่ครูบาอาจารย์บางท่านก็สั่งให้นำไปทิ้งในบางที่เสีย หรือถึงได้มาจริงๆ ก็ได้มาคนละเล็กๆน้อยๆนิดๆหน่อยๆ เพียงพอเพื่อสนองศรัทธาเท่านั้น
    โดยประสบการณ์ส่วนตัว เคยได้เกศาครูบาอาจารย์มาเหมือนกันครับ แต่การได้มานี้ไม่ได้ขอมา แต่ท่านก็ให้มาเอง แต่ทั้งชีวิตได้รับเกศาหรือพระธาตุ มาก็ไม่เกิน 5-6 รูป หรือมีญาติธรรมศรัทธามอบให้(อันนี้ขอบพระคุณอย่างสูงในน้ำใจครับ) ซึ่งศรัทธาญาติธรรมที่มอบให้ ส่วนใหญ่ก็เป็นคนวัด หรือคนที่มีศรัทธาในพระศาสนา ให้มาด้วยน้ำจิต น้ำใจ แบ่งปั้นมา หาได้มีอามิสสินจ้าง ใดๆไม่
    สุดท้ายครับ...การส่งรูปเกศาหรือพระธาตุ เพื่อมาสอบถามว่าจริงหรือไม่ อันนี้บอกตามตรงว่า ไม่ทราบจริงๆครับว่าของแท้ไหม หรือของครูบาอาจารย์ท่านใด แต่ถ้าท่านใดอยากสอบถามเรื่องเหรียญ เรื่องพระเท็จแท้ ของจริงหรือไม่อันนี้ สอบถามเข้ามาได้ครับ พร้อมที่จะตอบถ้ารู้ หรือถ้าไม่รู้ก็อาจสอบถามผู้รู้ให้ได้ครับ
    ส่วนพระธาตุเกศาอันนี้ขึ้นอยุ่ที่วิจารณ์ญาณของท่านสมาชิกแต่ละท่านๆ จะตัดสินใจกันเอาเองนะครับ เพราะเหลือวิสัยที่จะทราบจริงๆ แต่อย่างที่บอกครับการได้มาโดยอามิสสินจ้างย้อมมีผลประโยชน์เสมอ​
    แต่ถ้าท่านใดอยากได้ระธาตุหรือเกศาครูบาอาจารย์ของจริงๆ ที่ไม่มีการต้องสงใสเลยนั้น ก็อาจมีได้ครับเช่น วัดสร้างเองแล้วนำเกศา หรืออัฐิธาตุครูบาอาจารย์นำมาอุดพระรูปหล่อ หรือ ผสมพระผงเอง แล้วออกให้บูชา อันนี้หน้าจะของจริงแท้มากกว่าครับ​
    สวัสดีครับ