**พระกรรมฐานสาย ลป.ชอบ ลป.คำดี ลป.หลุย และครูบาอาจารย์สายต่างๆ**//

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Lo_olLo, 12 พฤษภาคม 2016.

1. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

23 กรกฎาคม 2012
    ต้องขออภัยท่านสมาชิกด้วยนะครับ เนื่องจากยอดเต็มแล้วครับ ไว้โอกาสหน้านะครับ
    ปล.เนื่องจากยอดตัดที่ทางวัดเต็มก่อนครับจำนวนเลยไม่พอกันครับ ต้องขออภัยอีกครั้งครับ

2. Lo_olLo

Lo_olLo เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ปิดยอดจองครับ
    (ยอดเต็มกะทันหัน)

......ขออนุญาต ปิดยอดนะครับ หลายท่านที่โอนปัจจัยมาแล้วที่ผมทักไปคืนเงิน ก็ต้องขออภัยครับเพราะว่ายอดทางวัด "ถูกตัดไปจำนวนมาก" หมายถึงมีคนศรัทธารู้ข่าวไปจองที่วัดเองครับ (ซึ่งจะมีผู้ดูแลรับผิดชอบของเขาเองนะครับ ไม่เกี่ยวกับทางเรา ซึ่งที่วัดจอง 199 นะครับ)

.....ดังนั้นท่านที่จองไม่ทันผู้เขียนต้องขออภัยมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ
    (เพราะเมื่อเช้าเช็คไปทางวัดบอกจองเต็มแล้ว)

......ปล.เพราะผู้เขียนก็ไม่ทราบว่าทางวัดเปิดจองด้วยนะครับ เมื่อเช้าโทรไปถึงทราบ (จริงๆทางวัดก็เปิดตามกำลังศรัทธานะครับ 300 - 500 ก็เห็นว่ารับกันคนละ 1 องค์ ส่วน199 คงผู้ร่วมบุญขั้นต่ำแล้วได้ไปครับ)

ต้องขออภัยอีกครั้งนะครับ

3. Lo_olLo

วันที่ 9/7/2566 ผู้เขียนได้เดินทางไปกับคณะ เพื่อไปรับมอบ "พระกริ่งชินบัญชร สุวัฑฒโน" ที่ได้นำไปฝากขอเมตตา "หลวงพ่อท่านเจ้าคุณ" ไว้ตั้งแต่วันที่ 2 ก.ค.2566 ครับ วันนี้ครับ 7 วันพอดีทางคณะจึงไปขอกราบเรียนท่านขอคืน

....ท่านเมตตามอบคืนให้
    "ก่อนจะอธิษฐานจิตซ้ำอีกครั้ง" ท่านบอกทิ้งท้ายเลยครับว่า "ให้ได้ขลังๆเลย" !! ทางคณะสาธุก่อนรับกลับคืน

....ในการนี้น้อมถวายปัจจัยขอสมาชิกทุกท่าน
    "เพื่อสมทบกองทุนการศึกษากับโรงเรียนที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเมตตาอุปถัมภ์อยู่จำนวน 9000 บาทครับ" ร่วมกันอนุโมทนาบุญด้วยกันอีกครั้งครับ

....บอกเลยครับว่า "พระกริ่งชินบัญชร สุวัฑฒโน" ชุดนี้หล่อออกมาเนื้องามมากครับ ซึ่งเป็นการหล่อเหวี่ยงแบบโบราณ ผู้เขียนสอบถามทางโรงหล่อจะทำไมหล่อแบบโบราณไม่หล่อแบบใช้เครื่องสูญญากาศ

....โรงงานแจ้งว่า "เพราะมวลสารจะได้หล่อเข้าช่อทีเดียว" มวลสารจะได้เข้มข้นไม่งันจะได้หล่อเป็นแท่งๆแล้วมาหล่อใหม่อีกมันหลายรอบอาจทำให้มวลสารไม่เข้มข้นได้(เจือจางหลายรอบ) และที่สำคัญสร้างจำนวนไม่มาก

....การหล่อออกมาสวยดีครับบางองค์ไม่ผ่าน QC มาตรฐานกล่าวคือ รูพรุนเยอะบ้าง แตกบ้าง สวนนี้ทางผมจะคัดออกนะครับ ไม่นำเข้าพิธีคัดไปคัดมาเหลือเท่าจำนวนจองพอดี ฉะนั้นทุกองค์จึงสวยงามเข้มขลังตามเจตนาทุกประการครับ

.....ดังนั้นการหล่อแบบโบราณแบบนี้ จึงทำให้พระมีสีที่แตกต่างกัน คือ ถ้าออกสีทองเหลือเลยนั้นหมายถึงการเจือจางมวลสารอยู่ที่บนเบ้าหลอม(เจอไฟมาก) ส่วนองค์ที่ออกสีพิ้งโกล(อมชมพู) นั้นหมายความว่าองค์นั้นชนวนมวลสารก้นเบ้าแล้ว(องค์ท้ายๆเบ้า) เพราะเนื้อชนวนมวลสารตกตะกอนครับเลยออกทองแดงบางๆ สวยไปอีกแบบ แต่ทั้งหมดหล่อพร้อมกันช่อเดียวกันหมดทุกองค์นะครับ

ทุกองค์ตอกโค๊ต "ธรรมจักรหลังองค์พระทุกองค์ครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กรกฎาคม 2023
  4. Lo_olLo

บอกข่าวเล่าเรื่องให้ทราบครับ
    รูปหล่อพระสังกัจจายนะ รุ่นแรก ที่ระลึกอายุ 80 ปี หลวงตาวิลาศ
    พระเก่าเก็บที่ยังเหลืออยู่ที่วัดครับ
    **โปรดอ่านรายละเอียดให้เข้าใจก่อนโอนปัจจัยนะครับ**

.....วันนี้ครับ 10/7/2566 ผู้เขียนได้เดินทางไปกราบนมัสการและทำบุญกับหลวงตาวิลาศ ปสาทิโก ซึ่งตั้งใจไว้ว่าวันเกิดปีนี้จะไปถวายผ้าอาบน้ำฝนกับหลวงตาท่านอยู่แล้วครับ (ไม่ได้เอาพระอะไรไปให้ท่านเมตตานะครับ)

....หลังจากทำบุญถวายผ้าและปัจจัยจำนวน 2000 บาท กับท่านระหว่างสนทนา ท่านก็บอกผู้เขียนว่า "รออยู่นี้ก่อนเด้อ สิไปเอาพระมาให้" ผู้เขียนก็ไม่ทราบว่าพระอะไรครับ ท่านคงจะให้เป็นที่ระลึกวันเกิด(เพราะกราบเรียนท่านมาทำบุญวันเกิดย้อนหลัง)

....สักพักท่านเดินกลับมาพร้อมถุงใส่พระขนาดใหญ่ หน้าจะมีพระในถุงนั้น ร้อยกว่าองค์ได้ท่านมอบให้ผู้เขียน 2 องค์ซึ่งเมื่อผู้เขียนเห็นครั้งแรก รุ้สึกปีติมากเลยครับ เพราะองค์พระสวยมากและที่สำคัญ"ทำจากเนื้อสำริดแดง" และเป็นรูปพระสังกัจจายนะ

....ท่านบอกผู้เขียนว่า "เขาทำมาถวายไว้ให้คนมาทำบุญ ท่านลืมแจก(พร้อมทั้งหัวเราะ)" พอผู้เขียนนำกระดาษที่ติดกับพระมาด้วยจึงทราบว่า "ที่ระลึกอายุ80ปีของท่าน" เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ที่ผ่านมานี้เองครับ ซึ่งพิธีอธิษฐานจิตเดียวดีมากครับ
    มีทั้งครูบาอาจารย๋หลวงปู่เฉลิม วัดป่าภูแปลก(องค์นี้ศิษย์หลวงตามหาบัว) , หลวงพ่อสมศรี
    , หลวงตาณรงค์(ศิษย์หลวงปู่คำดี) , และอีกหลายองค์ครับ

....ผู้เขียนจึงกราบเรียนถามท่านว่า "หลวงตาจะให้ทำบุญเท่าไรครับ ผมอยากได้หลายองค์เผื่อมีผู้อยากได้บูชาครับ" ท่านตอบว่า "เท่าไรก็ได้ตามศรัทธานั้นละ แจกหมด ที่ไม่ได้แจกเพราะลืม(พร้อมหัวเราะไปพลาง)"....

....ผู้เขียนเลยบอกท่านว่า "ถ้าอย่างนั้นกระผมขอโอกาส แจ้งข่าวบอกบุญกับท่านผู้ศรัทธาได้ไหมเผื่อใครอยากได้ไว้บูชาครับ"

....ท่านบอกว่า "ได้อยู่สิเอาจักองค์(จะเอากี่องค์)" ซึ่งนี้ด้วยความเมตตาของท่านครับว่าอยากได้กี่องค์เอาไปเลย

....ด้วยผู้เขียนจึงกราบเรียนท่านว่า "เดียวพรุ่งนี้กระผมไปบอกบุญก่อน ได้มากน้อยจะนำมาถวายหลวงตา และมาขอพระไปนะครับ"

...ท่านบอกว่า "ได้อยู่ฟ่าวมาเอาเด้อ(ได้อยู่รีบมาเอานะ)" ผู้เขียนจึงกราบลาท่านกลับครับ

พรุ่งนี้ผู้เขียนจะเริ่มทะยอยจัดส่งพระกริ่งชินบัญชร+พระปิดตาครับ
    ท่านใดมีความประสงค์อยากร่วมบุญกับหลวงตารับพระสังกัจจายนะรุ่นแรกนี้ แจ้งความประสงค์มายังผู้เขียนได้เลยนะครับ
    (ตามกำลังศรัทธานะครับไม่ต้องมากมาย และแจ้งมายังผู้เขียนว่าอยากรับกี่องค์ ผู้เขียนก็จะนำปัจจัยทำบุญจากทุกท่านน้อมถวายหลวงตาและขอรับพระจากท่าน เพื่อส่งให้ทุกท่านต่อไปครับ)

จึงเรียนแจ้งมาเพื่อทราบ อนุโมทนาครับ

เนื้อสำริดแดงขัดเงาสวยงามมาๆครับ

ด้านหลังตอกโค๊ตอักษรขอม "ว" เป็นสัญญาลักษณ์ทุกองค์ครับ

5. Lo_olLo

หลวงตาวิลาศ ปสาทิโก
    ศิษย์สายธรรมหลวงปู่คำดี ปภาโส

6. shaj

shaj เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2012
    ผมขอร่วมบุญพระสังกัจจายน์ หลวงปู่วิลาศฯ 3 องค์ครับท่านอาจารย์
    (ผมรอท่านอาจารย์ยืนยันยอดก่อนโอนปัจจัยร่วมบุญนะครับ)
    ขออนุโมทนาครับ

7. pcharn

pcharn เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอร่วมบุญพระสังกัจจายน์ หลวงปู่วิลาศฯ 5 องค์ครับท่านอาจารย์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2023
  8. Lo_olLo

ขออนุโมทนานะครับ สามารถโอนได้ตามกำลังศรัทธาเลยนะครับเพราะ
    ปัจจัยส่วนนี้ถือเป็นค่าบำรุงวัด ค่าน้ำ ค่าไฟ รวมไปถึงศาสนกุศลต่างๆของวัดด้วยนะครับ

อนุโมทนาครับ

9. Lo_olLo

ขออนุโมทนาบุญกับท่านสมาชิกด้วยครับ

10. api_suphot

api_suphot เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2012
    โอนเรียบร้อยแล้วครับ รายละเอียดส่งให้ทางข้อความแล้วครับ

11. songsakth

songsakth เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ผมขอร่วมบุญพระสังกัจจายน์ หลวงปู่วิลาศฯ 3 องค์ครับท่านอาจารย์

12. Lo_olLo

ขออนุญาตปิดร่วมบุญรับพระสังกัจจายนะ
    หลวงตาวิลาศ ปสาทิโก แล้วนะครับ

.....ต้องขออนุโมทนาบุญกับท่านสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับที่ร่วมบุญกันมาในโอกาสนี้ปัจจัยส่วนนี้ถือเป็นค่าบำรุงวัด ค่าน้ำ ค่าไฟ รวมไปถึงศาสนกุศลต่างๆของทางวัดด้วยนะครับ พรุ่งนี้ผู้เขียนจะนำเงินปัจจัยทั้งหมด 2150 บาท ถวายหลวงตาวิลาศ และขอรับพระรูปหล่อพระสังกัจจายนะจากมือท่าน และส่งให้ทุกท่านต่อไปนะครับ

แล้วจะบันทึกภาพมาให้ร่วมอนุโมทนากันอีกครั้งนะครับ

ส่วนท่านใดที่ได้รับข้อความตอบกลับและโอนปัจจัยแล้ว ถือว่าได้ร่วมบุญสำเร็จแล้วนะครับ จึงถือโอกาส ปิด ร่วมบุญด่วนในวาระนี้ ขอบคุณครับ

อย่าลืมนะครับ ขอเชิญชวนเข้าร่วมกลุ่มเฟสบุ๊ค "วัตถุมงคลพลังจิต" ด้วยนะครับ ซึ่งจะถือเป็นช่องทางหนึ่งในการสื่อสาร และอัปเดทข้อมูลต่างๆ "ที่เป็นประวัติหรือวัตถุมงคล" ที่ไม่สามารถเผยแพร่ในที่สาธารณะได้ ได้ลงให้อ่านกันในช่องทางนี้ครับ ตอนนี้ลงประวัติและปฏิปทา ครูบาอาจารย์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ แต่ท่านเหล่านี้ยังไม่เปิดตัวต่อสาธุชนจำนวนมาก(ท่านชอบอยู่แบบสันโดด)

มาลงให้ได้ติดตามเพื่อเจริญศรัทธากันด้วยนะครับ และ เข้าพรรษานี้อาจจะเปิดให้จอง "
    ตะกรุดโสฬสมหามงคล" ซึ่งมีตำนานและที่ไปที่มายาวนาน(เป็นยันต์เดียวที่ใช้ในสมัยอยุธยาที่ประทับอยู่หน้าวัดหน้าพระเมรุราชิการาม (พระอารามหลวง) จ.พระนครศรีอยุธยา อาจจะมีเปิดจองเฉพาะในเฟสนี้นะครับ ท่านใดสนใจ
    สามารถเข้าได้ที่ลิ๊งนี้ครับ : https://www.facebook.com/groups/1337602133458401

ขอขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กรกฎาคม 2023
  13. Lo_olLo

วันนี้ 11/7/2566 เวลาประมาณ 11.30 น. ผู้เขียนได้เดินทางไปวัดวารินทราวาส น้อมถวายเครื่องดื่มปานะ และ ปัจจัยที่ทุกท่านร่วมบุญมาจำนวน 2650 บาท ถวายวัดวารินทราวาส โดยมีหลวงตาวิลาศ ปสาทิโก เมตตารับถวายครับ

ในการนี้ หลวงตาวิลาศ ปสาทิโก ท่านได้เมตตานับจำนวน "รูปหล่อพระสังขจายน์" ให้ทุกท่านด้วยตัวท่านเองเพราะท่านถือว่า "ทุกท่านจะได้รับจากมือท่านโดยตรงครับ" แล้วผู้เขียนจะจัดส่งให้ทุกท่านต่อไปนะครับ หลวงตาวิลาศปรารถว่า "รูปหล่อนี้อาตมาเสก 2 เดือนกว่าเด้อ(รูปหล่อนี้อาตมาเสก 2 เดือนกว่านะ)"

อนุโมทนากับทุกท่านด้วยครับ

เมตตาพิจารณานับทีละองค์ตามจำนวนผู้ทำบุญด้วยครับ

เมตตาโชว์ให้ดูว่า "กับมือจริงๆครับ"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2023
  14. Lo_olLo

อันนี้คือพระกริ่งของผู้เขียนบูชาติดตัวเองนะครับ
    นำส่งช่างเลี่ยมหน้ากากสวยงามมาก
    .....วันที่ 15 และ18 กรกฎาคม 2566 ผู้เขียนได้จัดส่ง
    "พระกริ่งชินบัญชร สุวัฑฒโน"
    "รูปหล่อพระปิดตา รุ่นเจริญ"

"รูปหล่อพระสังขจายน์ หลวงตาวิลาศ"
    ให้สมาชิกทุกท่านที่ร่วมบุญ(ครบทุกท่านแล้ว) นะครับ ส่วนท่านใดอยากได้รหัสไปรษณีย์สามารถแจ้งขอรับทาง PM ได้เลยครับ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2023
  15. supachaipnu

supachaipnu ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ถืงเเล้วครับ ขออนุโมทนาบุญกับ อ.ครับ

16. ktv

ktv เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระกริ่งชินบัญชร สุวัฒฑโณและ ตะกรุดพระพุทธนิมิตร เรียบร้อยขอขอบพระคุณท่านอาจารย์ด้วยครับ

17. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระกริ่งชินบัญชร และตะกรุดพระพุทธนิมิตร แล้วครับ

ขอโมทนา

18. songsakth

songsakth เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    ได้รับพระกริ่งชินบัญชร สุวัฒฑโณ
    พระปิดตา รุ่นเจริญ
    พระสังกัจจายน์ หลวงตาวิลาศ
    และตะกรุดพระพุทธนิมิตร แล้วครับ
    ขอขอบพระคุณท่านอาจารย์เป็นอย่างยิ่งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2023
  19. Lo_olLo

....วันที่ 19/7/2566 ผู้เขียนได้เดินทางไปที่สำนักงาน ของท่านอาจารย์บุญเลิศ (อาจารย์ฆราวาส สายวัดประดู่ทรงธรรม) พอดีท่านกำลังนั่งภาวนาอะไรสักอย่างอยู่ในห้องพระด้านล้าง เลยสอบถามเลขาท่านดูจึงทราบว่า "ท่านกำลังภาวนาลบผงพุทธคุณ" ผู้เขียนจึงฝากเลขาท่านเรียนบอกท่านได้ไหมว่าผู้เขียนมาหา

....ยังไม่ทันได้สิ้นเสียงที่ผู้เขียนคุยกับเลขาท่าน ปรากฏว่าท่านหันมาพอดีแล้ว
    กวักมือเรียกผู้เขียน ผู้เขียนจึงเดินเข้าไปหาท่านจึงเห็นว่าท่านกำลัง"ทำผงพุทธคุณ"อยู่จริงๆ ผู้เขียนจึงเรียนสอบถามท่านครับว่า

.....ทำผงอะไรหรือครับ ท่านบอกว่า"ผงนวะนวรหคุณ(อ่านว่า นะ-วะ-ระ-หะ-คุณ)
    " ซึ่งมาจากคำว่า "นวะ แปลว่า 9" + "อรหันต์ แปลว่า ผู้ไกลจากกิเลส"

....ท่านอธิบายต่อครับว่า "ผงนี้ใช้สูตรลงด้วยอักขระ "อิติปิโสรัตนมาลา" สายวัดประดู่ทรงธรรม ในห้อง "พุทธคุณ" คนสวนใหญ่จึงเรียกว่าผงพุทธคุณเพราะเสกและลบผงด้วยบทสรรเสริญพระพุทธเจ้า โดยลงคุณวิเศษของพระพุทธเจ้า 9 ประการ คือ
    1.อรหัง - ผู้ไกลจากกิเลส
    2.สัมมาสัมพุทโธ - ตรัสรู้ด้วยพระองค์เอง
    3.วิชชา - ผู้ถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ
    4.สุขโต - เสด็จไปดี เสด็จไปงาม
    5.โลกะวิทู - ผู้รู้แจ้งโลก
    6.อนุตฺตโร - ปุริสทมฺมสารถิ ผู้ฝึกคนได้ดี ไม่มีผู้ใดเทียมเท่า
    7. สัตถา เทวมนุสสานัง - ศาสดาของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย
    8.พุทโธ - เป็นผู้รู้
    9.ภะคะวา - เป็นผู้เสด็จไปด้วยดี

ผู้เขียนขออนุญาตถ่ายรูปในช่วงนี้ครับ
    (ว่ามีการเขียนผงจริงๆ)

.....ตอนผมไปถึงท่านกำลังลบผงช่วงของ "โลกะวิทู" ผู้รู้แจ้งโลก ท่านบอกว่าบทนี้น้อมกำลังพระพุทธเจ้าในการที่ท่านเป็นผู้รู้แจ้งโลก อุปเทห์คือ บัดเป่าอุปสรรคทั้งหลายกล่าวคือ แจ้งสว่าง ปัญหาก็หมายถึงตกอยู่ในที่มืด เมื่อพุทธบารมีฉัพพรรณรังสี แห่งพระพุทธเจ้าส่องเข้าไปจึงทำให้อุปสรรคที่มืดมิดอยู่กลับหายไปในทันตา อย่างนี้เป็นต้น

....จะต้องลบและเสกแบบนี้ทับกันไปมาถึง 9 ครั้ง มีอิติปิโสรัตมาลา 9 บทและบทสรรเสริญพุทธคุณ 9 คาบ จึงถือว่าได้ผงวิเศษ 1 ครั้งครับ

....ซึ่งคุณวิเศษข้างต้นนี้ก็เป็นหนึ่งใน 9 คุณวิเศษแห่งอักขระยันต์นี้ครับ ท่านว่าแบบนั้น
    ผู้เขียนเรียนถามท่านว่า ท่านจะใช้ผงนี้ทำอะไรครับ

....ท่านบอกว่าจะลบไว้เยอะๆหน่อย(ลบ 1 ครั้งให้เวลาราวๆ30นาที) เผื่อจะนำไปสร้างพระของขวัญเล็ก และส่วนหนึ่ง
    "นำมาพอกผงทำตะกรุดโสฬสมหามงคล" ที่จะจัดสร้างเร็วๆนี้ตามตำราวัดประดู่ทรงธรรม และ สูตรของหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง (ซึ่งปัจจุบันราคาหลายล้านครับ)

....ซึ่งผงนี้นอกจากจะลบและเสกไปพร้อมๆกันแล้ว เมื่อได้ผงจำนวนหนึ่งก็ต้องนำไปทำพิธีบูชาพระครูบาอาจารย์ด้วยซ้ำอีกครั้ง จึงจะถือว่าใช้ได้เต็มสูตรนะครับ ไม่ได้ทำกันง่ายๆ(ว่ากันว่าแรงครูนี้แรงมากครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 กรกฎาคม 2023
  20. pcharn

pcharn เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระกริ่งชินบัญชรฯ
    พระปิดตา รุ่นเจริญ
    พระสังกัจจายน์ หลวงตาวิลาศ
    และตะกรุดพระพุทธนิมิตร แล้วครับ
    ขอบคุณท่านอาจารย์มากครับ