หมดแล้ว พระขรรค์แก้วมหาจักรพรรดิ พระขรรค์ในตำนาน เริ่มจัดส่งแล้ว

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย จารุ, 8 สิงหาคม 2013.

1. อ้อมน้อย

อ้อมน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2011
    แล้วทำไม พระขรรค์ต้อง หล่อเป็นชิ้นแล้วนำมาประกอบ?

-----------------------------------------------------------------------

ปูเสื่อรอติดตามครับ

2. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    อยากให้พี่ freedomk หรือพี่อจินไตย ตอบก่อน ครับ 555
    หรือ ท่านที่แสวงหาพระขรรค์ จะสามารถ ตอบได้
    เพราะคำตอบอยู่ในใจ เขาเหล่านี้แล้ว:cool:

3. อจินไตย

อจินไตย เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2007
    เอาไป 1 ล้านไลค์เลยครับ โดนใจจริงๆ (1,000,000 like)

4. อจินไตย

เคลียร์ ชัดเจนเลยครับ ผมไม่ข้องใจตั้งแต่แรกแล้ว (smile)(smile)(smile)

เอาไป ล้านไลค์ครับ (1,000,000 Like)

ที่คุณจารุเหนื่อยแบบนี้เพราะอะไรรู้หรือเปล่าครับ?

5. จารุ

ยังไม่ได้ตอบเลยทำไมต้องหล่อแล้วนำมาประกอบ5555

6. อจินไตย

ผมยังไม่แน่ใจในคำตอบ แว๊บๆ แต่ยังไม่ชัด ก็คงประมาณว่า

ทำไมเวลาที่สร้างศาตราวุธจึงต้องแค่ 108 ?

รอให้เจ้าของกระทู้ตอบเองดีกว่าครับ

7. จารุ

พระขรรค์นี้ สร้างจำลองมาจากองค์ในนิมิต
    เพื่อให้เหมือนจริงและสมพระเกียรติอหลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐม
    ถ้าหล่อทั้งอันแล้วนำมาเข้าเครื่องปัดเงา
    ตามซอกจะเก็บขี้กลากไม่ได้ ส่วนลายละเอียดส่วนที่นูนออกมาจะลบหายไปหมด
    พระขรรค์แก้วลายต้องครบชัด ส่วนเรื่องชุบนี่ผมตัองไปคุยกันอีกรอบ
    ขอให้เนี้ยบกว่านี้

ทางโรงงานเคยถามผมว่า
    คุณจารุคิดว่าจะมีคนทีมีบารมี ได้ครองครองพระขรรค์นี้สักกี่คน
    ขนาดคนที่ไม่เคยทำพระขรรค์ ยังรับได้ถึงบารมีพระขรรค์แก้ว
    เขาบอกว่าคนที่จะปกครองนี้ต้องบารมีเก่าเยอะมาก

สำหรับผมมีความคิดแตกต่างจากเขาครับ
    1. คนที่ปกครองต้องเกี่ยวเนื่องกับหลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐม
    2.คนที่ปกครองพระนี้ต้องเกี่ยวเนื่องในสมัยท่านหลวงพ่อสมเด็จองค์ปฐมเสวยชาติเป็นพระเจ้ามหาจักรพรรดิ
    ดังนั้น ผมไม่คิดว่า ใครจะจองใครจะไม่จอง ตามวาระเท่านั้น

แต่สิ่งที่ทำให้ผม คาดไม่ถึงคือรูปแรกที่ทางโรงงานส่งมา
    มองแล้วเหมือนตัวใบและด้ามเป็นเหมือนทำด้วยแก้วจริงๆ
    รวามรู้สึกบาดจี๊ดเข้าไปในใจผมว่านี่ซิพระขรรค์แก้วสมเด็จพ่อจริงๆ

8. จารุ

ใสเหมือนแก้วไหมครับ

9. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

รุ่นนี้ทดสอบกำลังใจทั้งผู้สร้างและผู้จองจริงๆครับ พอราคาออกมาตอนแรกนึกจะตัดใจยกเลิกแล้ว เพราะค่าพระที่จองรวมบุญกับพี่จารุอยู่ก็ยังค้างอีกหลายรายการ สถานะตอนนี้ก็ฝืดเคือง ก็อธิฐานเสี่ยงทายเปิดไพ่ดูว่าจะยกเลิกดีไหม

ท่านว่าจะหาแบบนี้ไม่ได้อีกแล้ว อย่ายกเลิก เดี๋ยวมีทางเอง
    เลยสู้ต่อหาเงินให้ทันกำหนดครับ

10. naron

naron เป็นที่รู้จักกันดี

ที่ผมจองไว้ ก็ยังอยู่นะครับ เดียวหามาจ่ายให้ครบครับ แฮะๆหลายทางมันดึงกันไปมา
    แต่สู้ๆครับ

รอพระขรรค์เล็กๆอยู่พี่จารุจะออกมาเมื่อไร องค์เล็กได้พกติดตัวคงดี

11. kraiwit

kraiwit เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2005

สวัสดีพี่จารุ , ผมขอจอง1เล่ม พระขรรค์เนื้อเทวฤทธิ์ (ชุบทอง) ขนาด 16 เซนติเมตร ครับ ขอบคุณมากครับ:cool:

12. อจินไตย

ชัดเจนครับ ถ้าผมตอบเองก็คงไม่ชัดเจนขนาดนี้ครับ

13. c_apirom

c_apirom เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้ว ฮึกเหิมพิลึก...

ต้องขอประทานโทษ คุณจารุ และ คุณสุวัฒน์นะครับ แหะๆ
    ผมไปคุยกับแก๊งค์ลิงวุ่นวายของผม เลยว่าจะขอเป็น "ชุบทอง"

ลำดับที่ 4 ขอเปลี่ยนเป็น เทวฤทธิ์ 1 องค์ ชุบทอง 2 องค์
    ลำดับที่ 298 ลิงท้ายฝูง ขอเปลี่ยนเป็น "ชุบทอง" ครับ

ขอโทษครับ ๆ ๆ

14. จารุ

เปิดไพ่อะไร เอ่ย?

15. sorasith

sorasith เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2008
    ผมขอจองพระขรรค์ เนื้อเทวฤทธิ์ 1 เล่ม และเนื้อเทวฤทธิ์ชุบทอง 2 เล่ม
    เนื้อเงิน 1 เล่ม

16. ngasye

ngasye เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับพึ่จารุด้วยครับ เมื่อเป็นพระขรรค์แก้วของสมเด็จองค์ปฐมผมเคารพสุดใจ เงินก็เป็นไปเพื่อทำบูญกฐินและทุกอย่าง ...ผมจึงตัดสินใจขอจองบูชาเนื้อเงินอีก1องค์ครับ(เพิ่มในรายการที่118ครับ)...สาธุๆ มหาโมทนาครับ_/|\_

17. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    พระขรรค์แก้วมหาจักรพรรดิ

รายการพระขรรค์
    1.พระขรรค์เนื้อเทวฤทธิ์ ขนาด 16 เซนติเมตร (ใส่ทองคำและเงิน)
    หล่อลายเป็น ชิ้นแล้วนำมาประกอบ ฝังเพชร 1 เม็ด เดิมด้ามละ 2,499 บาท ปรับราคาเป็น 3,699 บาท
    2.พระขรรค์เนื้อเทวฤทธิ์ (ชุบทอง) ขนาด 16 เซนติเมตร เดิมด้ามละ 2,699 บาท ปรับราคาเป็น 3,899 บาท
    3.พระขรรค์เนื้อเงิน ขนาด 16 เซนติเมตร เดิมด้ามละ 4,499 บาท ปรับราคาเป็น 6,999 บาท
    4.พระขรรค์เนื้อสัมฤทธิ์ ประสิทธิ์ผล ขนาด 16 เซนติเมตร เดิมด้ามละ 1,499 บาท ปรับราคาเป็น 2,899 บาท

สร้าง จำนวนอย่างละ 108 เล่ม
    ปิดจองวันที่ 15 กันยายน 2556
    ชำระเงิน ไม่เกินวันที่ 30 กันยายน ครับ
    เพราะ ต้องรวบรวมปัจจัยหักค่าใช้จ่ายที่เหลือ
    นำถวายกฐิน 108 วัดก่อน

ปิดรับการโอน 10 พฤษภาคม 2557

ชนวนมวลสาร มีพร้อม รวมทั้งของท่านหลวงปู่พวง ที่ท่านเสกมาให้ด้วยเมื่อคราวที่แล้ว เช่น
    - ตะกรุดท่านพ่อมนัส
    - พระขรรค์เล็ก เนื้อทองเหลือง (หลวงปู่ศรี มหาวีโร)
    - ตะกรุดหล่อ เนื้อทองเหลือง (หลวงปู่แย้ม วัดตะเคียน)
    - ตะกรุดเนื้อเงิน ๑๐๘ - ๑๐๐๙ วัดเขาวง
    - พระขรรค์โสฬส วัดท่าขนุน
    - ชนวนท่านครูบากฤษดา
    - ตะกรุดมหามงคลครอบจักรวาล รุ่น ๑ วัดพระพุทธบาทถ้ำป่าไผ่
    - ชนวนโลหะ ที่หล่อสมเด็จพระพุทธจักรพรรดิ์ หลวงตาม้า วัดถ้ำเมืองนะ
    - ตะกรุดเมฯ ที่ท่านหลวงพี่เล็ก สร้าง รุ่น 2
    - ตะกรุดเมฯ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    - ตะกรุดหลวงปู่ปาน ของหลวงพ่อ

ท่านใดจะส่งมาเพิ่มได้เลยนะครับ

จัดเข้าพิธี วันที่ 7 ธันวาคม 2556
    วัดท่าขนุน
    วัดท่าซุง
    เข้าพิธี วันที่ 1 พฤษภาคม 2557 ที่วัดเขาวง

รายชื่อวัดที่จะทอดจะ ทยอยมา เรื่อย ๆครับ
    รายชื่อวัดจะไม่เรียงกันนะครับต้องขออภัย เอาตามที่นึกได้
    เป็นลำดับครับ
    1. วัดพระธาตุดอยแต
    2. วัดเขาวง (ถ้ำนารายณ์)
    3. วัดศาลพันท้ายนรสิงห์
    4. สำนักฟื้นฟูจิต เขาแหลม
    5. วัดชอนทุเรียน
    6. วัดวีระโชติ
    7. วัดเขาแร่
    8. วัดพุทธโมกข์
    9. วัดพืชอุดม ปทุมธานี
    10.วัดบางนมโค

จะเน้นวัดสายวัดท่าซุง แล้ว จะออกไปตามวัดต่าง ๆ ครับ

ท่านใดอยากร่วมบุญ ตามศรัทธา โอนได้เลยครับ

มีคนถามมาหลายคนเรื่องความแตกต่างของแต่ละเนื้อ
    1.เนื้อเงิน จะใช้มวลสารชนวนเงิน ทั้งหมดเป็นหลัก คือจะเอาชนวนเงินหลอม รวมกันทั้งหมดก่อนครับ และจะนำมวลสารอื่นใส่เติมครับ
    2.เนื้อเทวฤทธิ์ จะนำมวลสารทั้งหมดหลอมรวมกันก่อน ใส่ทองคำ และนำชนวนเงินมาเติมใส่ ครับ
    3.เนื้อเทวฤทธิ์ (ชุบทอง) จะนำมวลสารทั้งหมดหลอมรวมกันก่อน ใส่ทองคำ และนำชนวนเงินมาเติมใส่ แล้วนำไปชุบทองจิวเวอรี่ ครับ
    4.เนื้อสัมฤทธิ์ จะนำมวลสารทั้งหมดหลอมรวมกัน แต่ไม่ได้ใส่ทองคำ และชนวนเงิน ครับ

ทั้งหมดนี้ กรรมวิธีต่างกันเพื่อไม่ให้เสีย สีของแต่ละเนื้อครับ

ดังนั้น เนื้อเงิน ชนวนหลัก คือตะกรุดเม และมวลสารเงินต่างๆ
    เนื้อเทวฤทธิ์ และเนื้อสัมฤทธิ์ มวลสารจะเหมือนกัน แต่เนื้อเทวฤทธิ์ มวลสารเข้มข้นกว่า และใส่ทองคำ ครับ

Update 05/04/57 กระทู้ที่ 1410

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 เมษายน 2014
  18. suwat.su

suwat.su เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

27 กรกฎาคม 2008
    ขอแจ้งให้ทราบครับ ว่า ยอดเต็มจำนวน 108 เล่ม รวมกลุ่มสำรองเข้าไปด้วยครับ
    แต่รอยืนยันครับ ว่าจะจอง หรือสำรองไปเรื่อยๆ รอตัดยอดภายหลัง เพราะถ้าเขายังจะยืนยันจอง ต้องรีบมาทวงสิทธิ์จองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2014
  19. wara43

wara43 ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขออนุญาตรบกวนพี่สุวัฒน์

ลำดับที่ 5 ขอนำเงิน 280 บาท ร่วมบุญกฐินเช่นเดิมตามที่ตั้งใจไว้ครับ

ขอขอบพระคุณพี่จารุที่เตือนสติ ครับ

20. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนแรกก็ไม่่ได้จองเพราะกำลังไม่ถีงครับ นับว่ามีวาสนามีกำลังถึงขึ้นมาได้มีโอกาสร่วมบุญมหาสังฆทานในในโค้งสุดท้ายครับ
    อุปสรรคทำไมถึงมากกว่า การสร้างพระเครื่องครับ
    เดี๋ยวจะหาจังหวะโอนครับ

ขออารธนาคุณพระครีรัตนตรัย ท้าวมหาพรหม เทพยดาฟ้าดินทั้งปวง อำนวยพรให้สมาชิกWeb พลังจิตญาติมิตรและผู้อ่านทุกท่านเจริญทั้งทางโลกและทางธรรมครับ ประเทศไทยเจริญรุ่งเรืองอย่างยั่งยืนครับ สาธุ สาธุ สาธุ
    อนุโมทนาสาธุการในทุกบุญกุศลด้วยครับ