พระดี หนุนดวง หนุนชีวิต (เชิญชมครับผม..)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย จิตตานุปัสสนา, 7 มิถุนายน 2018.

1. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ปิดรายการให้คุณ ว.... ที่ติดต่อมาทาง pm ครับผม..

พระขุนแผนเคลือบ พิมพ์ใหญ่
    (ขุนแผนมหาเศรษฐี)

หลวงปู่ดู่ ผสมพระเก่าขุนแผนวัดใหญ่ฯ ชัยมงคล

111.jpg 222.jpg 333.jpg 444.jpg

หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ
    วัดสะแก.ธนู อ.อุทัย จ.พระนครศรีอยุธยา
    หลังตัว ด. หางยาว
    หลังปั๊มตรงกงจักรสีฟ้าอมเขียว

พระขุนแผนเคลือบพิมพ์ใหญ่ หลังตัว ด.
    เนื้อดินเผาผสมผงพุทธคุณมหาจักรพรรดิ์
    ปี พ.ศ. ๒๕๓๑ ร.ต.สมพร กุลลวนิช
    รองผู้ว่าราชการจังหวัดพระนครศรีอยุธยา
    (ตำแหน่งในขณะนั้น)
    มาขอเมตตาให้ท่านหลวงปู่ดู่อธิษฐานจิต
    จัดสร้างขึ้นโดยนำของดีต่าง ๆ ในเมืองอยุธยา
    เช่นพระขุนแผนกรุวัดใหญ่ฯ ที่ชำรุด ฯลฯ

มารวมกัน และขอเมตตาลป.ดู่
    อธิษฐานจิตให้เมื่อปี ๒๕๓๑
    และในครานั้นจัดสร้างเป็นสองพิมพ์สองแบบ
    คือพิมพ์ใหญ่ และพิมพ์แขนอ่อน
    ทุกองค์จะมี ด ด้านหลัง ซึ่งกดจากขดลวด

วาระการสร้างครั้งนั้นหลวงปู่เสกที่หน้าตัก
    นาน ๓๐ นาที และเก็บไว้ในกุฏิอีก ๑ พรรษา

ศิษย์ที่ทันวาระการสร้างเคยได้ยินท่าน
    เรียกขุนแผนรุ่นนี้ว่าขุนแผนมหาเศรษฐี

ทว่าไม่มีการเรียกชื่อนี้ตามกันต่อมาในภายหลัง
    จำนวนการสร้างประมาณ ๔,๐๐๐ องค์
    สภาพสวยงามไม่มีบิ่นหรือแตกหัก
    ด้านหลังกดลวดตัว ด. มาชัดเจน

องค์นี้เป็นพิมพ์ใหญ่นะครับ
    มีตรากงจักรปั๊มหมึกสีเขียวอมฟ้าสวยสมบูรณ์แท้

เปิดบูชาที่ 3,500 บาทพร้อมส่งครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2018
  2. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

ปิดรายการนี้ให้คุณ ว..... ที่ติดต่อทาง pm ครับผม..

3. จิตตานุปัสสนา

ได้จัดส่งพัสดุให้ทุกท่านแล้วตั้งแต่เช้าหมายเลข
    1. สุกิจ eu873578026th
    2. ธนวร eu873578030th
    3. ศิระ eu873578043th
    4. ฐิติกาญจน์ eu873578057th
    5. วีรภัทร eu873578065th

ขอบคุณมากครับ
    ท่านสามารถตรวจสอบพัสดุของท่านได้ที่
    http://Emsbot.com

4. จิตตานุปัสสนา

เหรียญพระพุทธเจ้า ยุคแรกของโลก

ปิดรายการให้คุณ MATHS ขอบคุณมากครับ

สมัยอาณาจักรคูชาน อายุราว1500 -1600ปี แหล่งอาฟกานิสถาน
    ด้านหน้าพระเจ้ากนิษกะ ด้านหลังพระพุทธเจ้า
    สมบูรณ์งดงามมากครับ...

38501212_252590182016175_2143713478462930944_n.jpg 38645829_675455042821515_1295412632404099072_n.jpg 38694519_1948810908502560_7309856483196272640_n.jpg

ราคา 2,400 บาทพร้อมส่ง ems ครับผม..

ประวัติพระเจ้ากนิษกะ

พระเจ้ากนิษกะ หรือ พระเจ้ากนิษกะมหาราช (อังกฤษ: Kanishka, กุษาณะ: Κανηϸκι) เป็นกษัตริย์พระองค์ที่ 3 แห่งอาณาจักรกุษาณะในเอเชียใต้ ในราวคริสต์ศตวรรษที่ 2 ทรงมีชื่อเสียงจากความสำเร็จด้านการทหาร การปกครอง และฐานะผู้นำที่ยิ่งใหญ่ นอกจากนี้ยังทรงเป็นผู้กำหนดมหาศักราชขึ้นด้วย ที่สำคัญคือ ทรงเป็นองค์อัครราชูปถัมภ์ที่ยิ่งใหญ่ของพุทธศาสนานิกายมหายาน ซึ่งเปรียบได้กับพระเจ้าอโศกมหาราช ที่ทรงเป็นองค์อัครราชูปถัมภ์ของนิกายหินยาน ราชธานีของพระองค์คือเมืองเปศวรในประเทศปากีสถานปัจจุบัน

พระเจ้ากนิษกะเป็นนัดดาของพระเจ้ากัทพิเสส ปฐมกษัตริย์แห่งอาณาจักรกุษาณะ ได้ครองราชย์ในปี พ.ศ. 621 พระองค์มีความเลื่อมใสในพุทธศาสนามากจนได้รับขนานนามว่า "พระเจ้าอโศกองค์ที่ 2" และทรงแผ่อาณาจักรกว้างไกลครอบคลุม คันธาระ แคชเมียร์ สินธุ และมัธยประเทศ (ปัจจุบันอยู่ในเขตอิหร่าน อัฟกานิสถาน ปากีสถาน เติร์กเมนิสถาน และบางส่วนของอินเดีย) ในสมัยนี้พุทธศาสนามหายานแผ่ไปสู่เอเชียกลางและจีนอย่างรวดเร็ว วรรณคดีภาษาสันสกฤตได้เจริญรุ่งเรืองแทนภาษาบาลี พระภิกษุที่มีความรู้ในยุคนี้คือ ท่านปารศวะ ท่านอัศวโฆษ ท่านวสุมิตร เป็นต้น

ในด้านการแกะสลักพุทธศิลป์คันธาระ ซึ่งเริ่มต้นในสมัยพระเจ้ามิลินท์ ก็มีความเจริญอย่างขีดสุดในสมัยพระองค์ พระองค์ทรงสร้างวัดวาอาราม เจดีย์วิหารอย่างมากมาย พระเฮี่ยนจังพระสงฆ์ชาวจีนผู้จาริกสู่อินเดียเมื่อราว พ.ศ. 1100 เมื่อจาริกถึงเมืองปุรุษปุระ เมืองหลวงของพระองค์จึงกล่าวว่าพระเจ้ากนิษกะ ทรงสร้างวิหารหลังหนึ่ง ทรงให้นามว่า "กนิษกะมหาวิหาร" แม้ว่าพระวิหารจะทรุดโทรมลงแล้ว แต่พระวิหารมีศิลปะที่งดงามยากที่จะหาที่ใดเหมือน และยังมีพระภิกษุอาศัยอยู่บ้าง ทั้งหมดเป็นพระนิกายหินยานหรือเถรวาท พระเจ้ากนิษกะครองราชย์อยู่ระหว่างปี พ.ศ. 621 - พ.ศ. 644 รวมระยะเวลา 23 ปี

พระองค์เป็นผู้มีชื่อเสียงในด้านกองทัพความสำเร็จทางด้านการเมืองและจิตวิญญาณ บรรพบุรุษที่เป็นผู้ก่อตั้งจักรพรรดิกุษาณะคือ คุชุลา กัทพิเสส (Kujula Kadphises) พระเจ้ากนิษกะได้เป็นผู้ปกครองจักรวรรดิบักเตรียขยายออกตั้งแต่ เทอร์ฟัน (Turfan) ในแอ่งทาริม Tarim Basin ไปถึงเมืองปาฏลีบุตรบนที่ราบลุ่มแม่น้ำคงคา เมืองหลวงหลักของจักรวรรดิของพระองค์คือเมืองในบุรุษปุระ (Puruṣapura) ในแคว้นคันธาระ และมีเมืองใหญ่เมืองอื่นอีกคือเมืองกาปิสะ(Kapisa) การพิชิตและการอุปถัมภ์พระพุทธศาสนาของพระองค์แสดงบทบาทอย่างสำคัญในการพัฒนาเส้นทางสายไหมและการเผยแผ่พระพุทธศาสนามหายานจากแคว้นคันธาระผ่านหุบเขาคาราโครัมไปถึงประเทศจีน นักวิชาการก่อนหน้านี้เชื่อว่าพระเจ้ากนิษกะเสด็จขึ้นสู่บัลลังก์ในปี พ.ศ. 621 และวันที่นี้ในปีนั้นก็ถูกใช้เป็นปีเริ่มต้นแห่งปฏิทินศักราช อย่างไรก็ตามวันที่นี้ในตอนนี้ไม่ได้รับการถือว่าเป็นวันที่ทางประวัติศาสตร์ของการเสด็จขึ้นครองราชย์ของพระเจ้ากนิษกะ ไม่นานมานี้ปี พ.ศ 2544 นักวิชาการชื่อว่า Falk ได้กะประมาณการว่า พระเจ้ากนิษกะเสด็จขึ้นครองราชย์ในปี พ.ศ. 666

ที่มา wikipedia

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 สิงหาคม 2018
  5. MATHS

MATHS เป็นที่รู้จักกันดี

จองเหรียญพระพุทธเจ้าฯครับ

6. จิตตานุปัสสนา

รับทราบการจอง ขอบคุณมากครับ

7. จิตตานุปัสสนา

ปิดรายการให้คุณ j999 ครับผม..

ตะกรุดหมอกมุงเมือง (ตาข่ายเพชรพระเจ้า)
    ครูบาออ สำนักสงฆ์พระธาตุดอยจอมแวะ จ.เชียงใหม่ (เลี่ยมสามห่วง พร้อมบูชาครับ)

FB_IMG_1533734488740.jpg piZap_1533732619823.jpg IMG_20180808_190906.jpg

ตะกรุดหมอกมุงเมือง
    (หรือหมอกคลุมเมือง
    ภาคกลางเรียกยันต์ “ตาข่ายเพชรพระเจ้า”)
    ตำรายันต์เล่มครูของครูบาออ
    มีพระยันต์หมอกมุงเมืองเป็นวิชาเอก
    เป็นยอดยันต์ใหญ่เหนือยันต์ใด ๆทั้งปวง

เพราะเป็นพระยันต์ที่เชิญศิริมงคลทั้งหลาย
    คุณของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์
    คุณของพระอรหันต์ทุกพระองค์ที่อยู่ในแดนนิพพาน
    คุณของครูบาอาจารย์ทั้งหลาย
    คุณของอักขระเลขยันต์
    คุณของเทวดาฝ่ายเกื้อหนุน
    ค้ำชูดวงชะตาทั้งหลาย
    หมื่นโลกธาตุจักรวาล
    เชิญมาห้อมล้อม
    แผ่บารมีปกคลุมตัวเรา
    ปกคลุมคนในครอบครัว บริวาร ในปกครอง ปกคลุมทรัพย์สินเงินทอง บ้านช่อง บริษัท
    เรือกสวนไร่นา ทรัพย์สมบัติทั้งหลาย
    ให้เจริญงอกงาม ให้ร่ำรวย พบโชค พบลาภ
    อยู่เสมอ ๆ ค้ำชูดวงชะตาให้รุ่งเรือง
    สูงเหนือคน เสริมส่งชีวิต บารมี
    ดุจเมฆหมอก ที่ปกคลุมบ้านเมือง ปกคลุมผู้คน ท้องถนนหนทาง ช้างม้าวัวควาย ไร่นาสาโททั้งหลาย ในทุกอณูของอากาศ เต็มไปด้วยไอน้ำของเมฆหมอกที่นำพาความชุ่มเย็นปกคลุมฉันใด

ตะกรุดหมอกมุงเมืองนี้ ก็นำพาความร่มเย็น ความสุข ความร่ำรวย และศิริมงคลมาปกคลุม ชะตาชีวิต ทรัพย์สินเงินทอง หน้าที่การงาน ของผู้บูชาให้ร่มเย็น รุ่งเรืองฉันนั้นดุจเดียวกัน

อันพระยันต์หมอกมุงเมืองนี้ ภาคกลางเรียกว่า พระยันต์ ตาข่ายเพชรพระเจ้า มีเนื้อหาใจความเหมือนกันคือ อัญเชิญบารมีของพระเจ้า บารมีของเทพ พรหม ยมยักษ์ สิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลาย ถักทอเป็นตาข่ายเพชร หุ้มห่อ คุ้มครอง พิทักษ์รักษา คุ้มชะตา เสริมชีวิต เสริมดวง ค้ำชูหน้าที่การงาน เกื้อหนุนทรัพย์สินเงินทอง บ้านเรือนไร่นา ของผู้บูชาให้รุ่งเรือง ให้ร่ำรวยให้เกิดศิริมงคล ทุกเช้าค่ำ ใครดวงแย่ ดวงตก ดวงแตก ทำมาหากินไม่ขึ้น ตาข่ายเพชรก็จะแผ่คลุม ไปพัน ไปรัด ไปเกี่ยว ไปพยุง ไปดึง ให้กลับฟื้นคืนดีได้ดังเดิม ดวงไม่ดี ดวงแย่ ดวงแตก ก็กลับฟื้นคืนดีได้เหมือนเดิม ไม่มีช่องว่างให้มารเข้าแทรก ไม่มีช่องว่างให้อัปมงคลใด ๆให้อุปสรรค์ ปัญหา ขวากหนามใด ๆแทรกเข้ามาเกาะกุมดวงชะตาเราได้อีกเลย เป็นของวิเศษ ควรค่าแก่การบูชา ผู้ใดรู้แล้วเห็นแล้ว ให้น้อมนำมาสักการะแก่ตนเถิด ประเสริฐนักแล

พิธีอธิษฐานจิตปลุกเสกเดี่ยววัตถุมงคล
    ครูบาออ ปณฺฑิโต ทำพิธีปลุกเสกวัตถุมงคล ภายในสำนักสงฆ์พระธาตุดอยจอมแวะ อ.เชียงดาว จ.เชียงใหม่
    เมื่อวันอังคาร ขึ้น 7 ค่ำเดือน 12
    (ตรงกับวันที่ 20 พฤษจิกายน พ.ศ.2555)

สร้างจำนวน 2,999 ดอก

ราคา 2,000 บาทครับผม
    รุ่นแรกหายาก
    (รุ่นสองออกมาก็ 1,500 แล้วครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2018
  8. จิตตานุปัสสนา

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 5 สิงหาคม 2561 ที่ผ่านมา
    มีเหตุการณ์ปาฏิหาริย์ที่เกิดขึ้น
    ณ บริเวณที่เก็บสรีระสังขารองค์หลวงปู่
    บรรยายด้วยภาพครับผม

FB_IMG_1533734550490.jpg FB_IMG_1533734544220.jpg news_chai_1412857417.jpg

น้อมกราบองค์หลวงปู่

"ครูบาออ" รูปนี้ท่านเป็นที่เคารพศรัทธาจากประชาชนรัฐไทยใหญ่มาก
    "เจ้าฟ้าแสงเชียง" เจ้าแผ่นดินรัฐฉานหรือไทยใหญ่ เป็นผู้สักสังวาลเพชรบนศีรษะท่านตอนอายุ 20 ปี เพราะโปรดที่ "นายออ" ตอนนั้นเป็นทหารกล้า นำพากองทัพไทยใหญ่รบชนะข้าศึก โดยไม่เสียกำลังพลแม้แต่คนเดียว
    จากคำบอกเล่าของท่าน "เจ้าปิ่นยา" พระสังฆราชไทยใหญ่ เป็นผู้บวชให้ เมื่อบวชแล้วท่านศึกษาอักขระ ตำราเลขยันต์ฉบับหอคำหลวง เจนจบพุทธาคม จนได้รับการวางตัว เป็นพระมหาเถระองค์ต่อไป
    ท่านเรืองวิชาตั้งแต่เป็นสามเณร ในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 ผู้ถูกเกณฑ์เป็นทหารไทยใหญ่ รบกับพม่า ทั้งกองร้อยรบไม่เคยแพ้ เพราะก่อนรบท่านทำน้ำมนต์และสักกระหม่อมให้เพื่อนทหารสู้กับศัตรู ปรากฏว่า ปืนทหารพม่ายิงมาไม่ออกบ้าง ออกแต่ไม่ถูกบ้าง ลูกระเบิดตกใกล้ๆ ไม่ระเบิดบ้าง แม้ตอนนี้เจ้ายอดศึก ผู้นำไทยใหญ่ ก็เคารพนับถือท่านอย่างที่สุด

สิ้นครูบาออ มรณภาพขณะนั่งสมาธิ เวลา 04.05 น.
    วันที่ 24 ต.ค.2559

อ่านข่าวที่นี่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2018
  9. จิตตานุปัสสนา

ปิดรายการให้คุณ j999 ครับผม..

หนุมานพรายจันทร์เพ็ญ
    ครูบาออ วัดพระธาตุดอยจอมแวะ
    เนื้อนวโลหะ
    ก้นอุดผงพรายกุมารของหลวงปู่ทิม
    (หมายเลข 1531)

FB_IMG_1533734488740.jpg IMG_20180808_183829.jpg IMG_20180808_183520.jpg IMG_20180808_204606.jpg

สำหรับหนุมานเนื้อนวะนั้นจะอุดผงทุกตน
    ส่วน ผงที่อุดนั้นประกอบด้วย
    มวลสารที่อาจารย์ชินพร ประธานมูลนธิหลวงปู่ทิม มอบให้ ก็จะมีผงพรายกุมาร
    ซึ่งหลวงปู่ธรรมรังษี พระเกจิที่เป็นที่นับถือทั้งประเทศไทยและเขมร
    เคยกล่าวถึงผงพรายกุมารไว้ว่า

" ผงของเขาดีจริงๆ พลังแรงดี ปลุกเสกแล้วสำเร็จเร็วดีเรียกรูปเรียกนามได้ง่าย "

ซึ่งผงพรายกุมารชุดนี้มีทั้งที่เป็น
    ผงจากการอุดหนุมานหลวงปู่ทิม
    และหนุมานครองเมืองหลวงปู่ผาด
    และเป็นที่ทราบกันดีว่าพุทธคุณของผงพรายกุมารนั้นเป็นที่ประจักษ์แก่ผู้ใช้จนทำให้มีผู้เสาะแสวงหานำมาติดตัว และพร้อมกันนั้นยังได้มีมวลสารที่ได้จากผงขุนแผนฟ้าคำรามอันโด่งดัง
    ของครูบาอออีกด้วย

ส่วนชนวนมวลสารในส่วนของเนื้อนวะนั้นก็ได้รับความกรุณาจากอาจารย์ชินพร โดยจะเป็นชนวนจากพระกริ่งและวัตถุมงคลต่างๆที่ทางมูลนิธิหลวงปู่ทิมสร้าง พร้อมทั้งเหล็กยอดธาตุจากเวียงท่ากานที่เคยถูกบรรจุลงในเมีดหมอมหาธาตุพรายเดือนเพ็ญ และ จากการหลอมของนวะเต็มสูตรตามตำราโบราณ เปรียบดังหนุมานประสานกายที่มาประสานให้เกิดความวิเศษในหนุมานชุดนี้
    หนุมานทหารเอกของพระราม ที่บรรดาพระเกจิอาจารย์ นำมาสร้างเป็นเครื่องรางนั้นก็คงเพราะว่า
    1. หนุมานนั้นมีฤทธิ์มีเดช ใครฆ่าก็ไม่ตาย เพราะมีพระพายเป็นพ่อ
    2. ประการสำคัญหนุมานนั้นมีความซื่อสัตย์ กตัญญูเป็นอย่างยิ่ง

คงจะด้วยคุณสมบัติของหนุมาน พระเกจิอาจารย์ทั้งหลายที่มีตบะเดชะแก่กล้าจึงนำเอานามของหนุมาน มาสร้างเป็นเครื่องรางของขลัง ในรูปของผ้ายันต์ รูปลอยตัวหนุมาน รอยสักหนุมานในรูปแบบทรงต่างๆ แม้แต่คาถาอาคมที่เป็นหัวใจของหนุมาน ก็เอามาภาวนากันให้เกิดความเข้มขลังศักดิ์สิทธิ์ เพื่อให้คุ้มครองป้องกันตัว

ชนวนมวลสารของหนุมานชุดนี้ได้บรรจุสิ่งที่ดีที่สุดเท่าที่ทางคณะจัดสร้างจะหามาได้
    และได้ครูบาออผู้เรืองเวทย์แห่งไทยใหญ่มาเป็นผู้เสกให้ดังนั้นใครได้ครอบครอง
    ก็ถือว่าเป็นสิริมงคลยิ่งนักแล

ราคา 1,200 บาท พร้อมส่งครับ

10. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองครับ

11. j999

ขอจองครับ

12. จิตตานุปัสสนา

รับทราบการจองทั้งสองรายการ
    ขอบคุณมากครับ..

13. MATHS

MATHS เป็นที่รู้จักกันดี

โอนค่าบูชาเหรียญพระพุทธเจ้าฯแล้วครับ รายละเอียดทางpmครับ

14. จิตตานุปัสสนา

รับทราบครับผม จัดส่งพรุ่งนี้เช้าครับผม

15. จิตตานุปัสสนา

ปิดรายการครับผม...

เหรียญเจริญสุข ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน
    เลี่ยมเงินสวยพร้อมบูชา (ทองแดงหน้ากากเงิน)

เหรียญนี้มีพิเศษด้านหลังใส่พระเกศาเยอะมากครับ หายาก สร้างน้อย
    หมายเลข 12

รุ่นนี้มีอะไรดีๆ พิเศษครับ (สอบถาม pm)

ราคา 3,000 พร้อมส่ง EMS ครับ

ครูบาดวงดีวัดบ้านฟ่อน ปัจจุบันท่านอายุ ๑๐๔ ปี นับว่าเป็นพระสงฆ์มีอายุสูงสุดในเชียงใหม่เวลานี้ครับ

"หากไม่นับ ครูบาบุญปั๋น วัดร้องขุ้มแล้ว ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อนนับได้ว่า
    มีจิตที่เย็นที่สุดในเชียงใหม่ล้านนาเรายุคนี้" ที่กล่าวมาข้างต้นเป็นคำพูดของ
    ครูบาเทือง นาถสีโล เจ้าอาวาสวัดเด่นสะหรีศรีเมืองแคน อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่
    ที่มีความศรัทธาต่อ
    หลวงปู่ครูบาดวงดี ยติโก
    อันเป็นที่สุดของอริยสงฆ์ในแถบล้านนา ที่มีอายุพรรษามากที่สุด
    ถึงพร้อมด้วยจิตที่เป็นวิสุทธิจิต

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2018
  16. j999

ได้โอนเงิน เมื่อ๑๔สค.เวลา๑๐.๕๓น.เป็นค่าบูชาพระ ๒.รายการ ที่อยู่ดูในกล่องข้อความครับ

17. จิตตานุปัสสนา

จัดส่งวันนี้ช่วงเย็นครับ

18. จิตตานุปัสสนา

วันศุกร์แล้ว
    ขอน้อมบารมี ครูบาดวงดี
    จากเหรียญเจริญสุขนี้
    อวยพรแด่สมาชิกทุกท่านคระบ

19. จิตตานุปัสสนา

ปิดรายการครูบาดวงดีครับผม...

20. จิตตานุปัสสนา

พักผ่อนวันอาทิตย์ เติมพลังรับโชค

b9-89-e0-b8-b2-e0-b8-9b-e0-b8-a3-e0-b8-b0-e0-b8-97-e0-b8-b2-e0-b8-99-e0-b8-9e-e0-b8-a3-3-jpg-jpg.jpg

รายการนี้อยู่ที่หน้า 1 ครับผม...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2018