พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ชาลี(ตรี)

ชาลี(ตรี) เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008

คุณภัทร ลองทานกล้วยน้ำหว้าดิบตากแห้งดูซิครับ โดยนำกล้วยน้ำหว้าดิบมาฝานให้เป็นแผ่นบาง ๆ (ทั้งเปลือก) แล้วตากแดดให้แห้งสัก 3-4 แดด แล้วนำมาบดหรือปั่นให้เป็นผง จะผสมน้ำผึ้งทานหรือใส่แคปซูลก็ได้ครับ ทานก่อนอาหารทุกมื้อและก่อนนอนครับ ปัจจุบันผมก็ทานอยู่นะครับ

2. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

หนทางของการปฏิบัติ

ผู้ปฏิบัติ ยิ่งปฏิบัติ ตัวตนยิ่งหดสั้นและเล็กลง เรื่อยๆ

แต่ถ้าปฏิบัติแล้วตัวตนโต ยิ่งใหญ่ คั่บโลก อันนั้นก็เป็นทาง อันตราย

3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ คุณชาลี มากนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ จะรองดูค่ะ แถวนี้หากล้วยน้ำหว้าดิบยากเลยค่ะ แล้วแดดช่วงนี้ก็ไม่ค่อยจะมีนะค่ะ ฝนตั้งเค้าทุกวันเลย แต่ภัทรก็จะพยายามรองดูค่ะ เหมือนเป็นสูตรโบราณเลยใช่หรือป่าวค่ะ

4. ภัทรอังคาร

โดนใจมากเลยค่ะ คุณอิน ปฎิบัติแล้วตัวตนยิ่งต้องลดน้อยลง ถ้ามีมากอยู่ ก็ยังถือว่าไม่ดีพอ

ทุกวันนี้ภัทรยังโดนว่าประจำเลยนะค่ะจากคนรอบข้าง ปฎิบัติธรรม แล้วทำไมยังโมโห ยังโกดอยู่ ยังด่าได้ อ้าว ก็ปฎิบัติแล้วยังไม่ได้บรรลุนี่ ยังไม่ถึงขั้นพระโสดาบัน ยังไม่ได้เป็นพระอรหันต์นี่หว่า จะให้ดับโกรธ ดับโมโหจนไม่เหลือซาก จะไม่ให้ว่าไรใครเลยทั้งๆที่เลวและผิด มันก็ไม่ใช่แล้ว

เพียงแต่ว่า ความโกรธ ความโมโห และอะไรอื่นๆเราลดน้อยลงมากกว่าจากเมื่อก่อน สมมุติเมื่อก่อนโกรธได้ทุกวัน โมโหได้ทุกชั่วโมง ด่าได้ทุกครั้งที่ใครผิดมา แต่เดี๋ยวนี้ เราลดเหลือน้อยลง เดือนนึงจะโมโห จะโกรธสักครั้งนึง ไม่จำเป็นจริงๆก็นั่งบื้อเป็นใบ้ ไม่ด่าไม่ว่า แต่ถ้ามันสุดๆทนไม่ไหว ก็ต้องพูดให้คนมางรู้บ้างว่า เอ้อ แบบนี้ เราไม่ไหวแล้วนะ

ใครอย่ามาพูดกับภัทรเลยว่าปฎิบัติธรรมแล้ว ทำไมยังโกรธ ยังโมโหอยู่ ยิ่งพูดยิ่งโกรธเลยนะนั่น 5555 ตัดยังไม่ได้หมดหรอก เพราะธรรมะของเราก็อยู่ในภาคลงสนามปฎิบัติ ยังไม่ได้สำเร็จจนได้รับปริญญา แค่น้อยลงกว่าเดิมมาก ก็ถือว่าทำได้ดีที่สุดแล้ว

5. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006

ไชโย เจ้าบ้านกลับมาแล้ว:cool:

6. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ยกตำแหน่งเจ้าบ้านให้ อ.ตู่เลย :boo:

ผมขอสมัครเป็นลูกบ้านตัวน้อยๆพอแล้ว (kiss)

7. pana_mool

ไม่รับครับผม
    ผมเป็นลูกบ้านแหละดีแล้ว ถ้าให้ผมเป็นเจ้าบ้านรับลองได้เลยว่า บ้านไม่แตก ก็คงพาลูกบ้านหลงทางกันเป็นขบวนแน่ๆ 555555

อีกอย่างคุณอินก็ศึกษาวิชาแขนงต่างๆ มากมาย เมื่อเกิดประโยชน์ต่อตัวเองแล้วยังชักนำผู้อื่นให้ได้พบสิ่งดีๆ นั้นด้วย อย่างนี้แหละถึงเหมาะที่จะเป็นเจ้าบ้านครับ
    สำหรับผมยังต้องใช้ความพยายามอีกเยอะ ถึงวันนี้เป้าหมายยังไม่ชัดเลยครับว่าจะไปทางไหนกันแน่

8. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

...สวัสดีครับ...พี่ๆ น้องๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน..

9. louis07

louis07 เป็นที่รู้จักกันดี

Bloggang.com : "Love conquers everything." นี่ก็น่าลอง

10. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากค่ะ ภัทรไปอ่านมาแล้ว อิอิิอิ อ่านแต่ภาษาอังกฤษ ภาษาไทยไม่ได้อ่าน รวดเีดียวจบ แต่เป็นคนที่ทานนมแล้วอาเจียนค่ะ แล้วก็ตัวบัวหิมะ ภัทรเคยได้ยินมานานแล้ว แต่ไม่เคยกล้าทานเลยค่ะ แบบว่ากลัว ซึ้งใจกับความหวังดีของทุกท่านมากเลยนะค่ะ ภัทรว่าทางที่ดีต่อไปภัืทรคงต้องทานข้าวมื้อเช้ามื้อเดียวให้หนักๆไปเลย แล้วตลอดทั้งวันก็ดื่มน้ำผลไม้ มันคงจะช่วยทำให้ท้องไม่ต้องทำงานหนักหรือปาวค่ะ

11. อภิโรจโน

อภิโรจโน เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2007

ยังไม่มีเลยครับ....มีแบบไหนบ้างครับ ขอบคุณครับ

12. pana_mool

สิบสองนักษัตร เนื้อปรอท = 1,200 บาท
    สิบสองนักษัตร เนื้อปรอททองคำดำ = 12,000 บาท

ทั้งสองชนิดในเบื้องต้นต่างกันที่ส่วนผสมของเนื้อครับ
    ในเรื่องความละเอียดคมชัดของเนื้อหาบนเหรียญ เนื้อทองคำดำจะละเอียดกว่า

ชุด ปิดตา ปิดหู ปิดปาก บางคนก็เรียก ตาทิพย์ หูทิพย์ ปากทิพย์
    ชุดนี้ 15,000 บาท
    ถ้าต้องการบูชาองค์ใดองค์หนึ่งลองโทรหาน้าแอ๋วนะครับ

ทั้งสามภาพนี้ผมไม่ได้ถ่ายเอง ต้องขออนุญาติท่านเจ้าของภาพที่นำมาลงในกระทู้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2010
  13. pana_mool

เอารูปในครั้งอดีตที่ยังมีการตอกคตปรอทมาลงให้ชม
    สังเกตหลวงปู่นะครับ ว่าท่านตั้งใจทำให้เราขนาดไหน
    เสียดายที่ไม่สามารถเรารูป อ.ย่ามแดง มาลงได้เนื่องจากท่านไม่อนุญาต
    จะเห็นว่าท่านก็ให้พวกเราอย่างเต็มที่เหมือนกัน แต่ละครั้งที่มีการตอกคตปรอทท่านเหนื่อยมาก
    แล้วของดีที่ หลวงปู่มอบให้ ที่ อาจารย์ ให้เรา ผมเชื่อมั่นว่าพี่น้องทุกๆ ท่านยังคงระลึกนึกถึงอยู่เสมอ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      154.3 KB
      เปิดดู:
      157
      ขนาดไฟล์:
      132.4 KB
      เปิดดู:
      110
      ขนาดไฟล์:
      130.5 KB
      เปิดดู:
      122
      ขนาดไฟล์:
      85.9 KB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      123.4 KB
      เปิดดู:
      127
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 30 กรกฎาคม 2010
  14. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

ตามความรู้ของผมนะครับ เรียกว่า ลมเสียดหน้าอกเสียดท้อง เกิดได้หลายสาเหตุครับ เช่น
    1. ลักษณะการนั่งทำงาน จะนั่งหลังงอหรือตรงเกินไป คอยื่นเป็นเต่า แบบนี้ทำให้หลอดลมหลอดอาหารและกล้ามเนื้อรอบๆคอเกิดอาการเกร็งเป็นเวลานานโดยที่ไม่รู้ตัว ทำให้กล้ามเนื้อเรียบกล้ามเนื้อลายมีการยืดยุ่นน้อยลง มันจะรู้สึกตึงตั้งแต่คอลงไปถึงกระเพาะอาหาร สังเกตได้จากการหายใจ ลมลงไปถึงแค่กระเพาะจริงๆ แต่ถ้าตั้งใจทำแล้วลมจะลงไปท้องน้อย จะรู้สึกโล่งกว่า....จริงมั้ยครับ และการหายใจไปถึงแค่กระเพาะอาหารทำให้กระบังลมทำงานได้ไม่เต็มที่จนเกิดอาการแน่นกลางหน้าอกทะลุไปกลางหลัง เวลาไม่กินอาหาร จะหายใจได้โล่งนิดหน่อยแต่ก็ยังไม่เต็มที่ เวลากินอาหารจะหายใจไม่ค่อยได้ มันแน่นขึ้นมาถึงคอ จะเรอก็ถึงแค่คอไม่เรอออกมาทำให้มึนหัว อยากอาเจียน ถึงจะเรอได้แต่ก็มักจะีมีน้ำย่อยมาด้วยทำให้แสบคอ....ผมโม้มามั่ว ไม่รู้ตรงตามที่คุณภัทรเป็นหรือเปล่า

15. Tanagrit

ผมลองมาแล้วหนักเช้าแ้ล้วไม่กินอะไรอีก มันอืดในท้องทั้งวัน เนื่องจากอาหารเยอะเกิน ย่อยไม่ทันครับ เป็นผลเสีย เอาเป็นว่า เช้าทานให้รู้สึกพออิ่มนิดๆ เที่ยงทานสลัดหรือผลไม้ เย็นงด ลองทำดูนะครับ ทั้งนี้การหายใจอย่างเกร็งด้วยนะครับ ถ้าเกร็งแล้วถึงจะทานแค่ไหน มันก็อืดได้นะครับ

16. ภัทรอังคาร

ขอบพระคุณมากนะค่ะ ที่พูดมาภัทรว่าอาจจะมีส่วนนะค่ะ แต่เรื่องของเรื่องคือภัทรไม่เคยสังเกตุตัวเองสักทีค่ะ เลยไม่รู้ว่ามันใช่อย่างที่คุณพูดไหม แต่ที่รู้ๆเวลาภัทรสวดมนต์ภัทรจะเหนื่อยค่ะ แล้วภัทรก็จะเล่นเป่าลมออกทางปากมันก็จะดีขึ้นค่ะ แล้วตอนนี้ภัทรควรจะทำยังไงหร๋อค่ะ จะหายใจแบบไหนหร๋อ สรุปทุกว้ันนี้ภายใจผิดท่าหร๋อค่ะ ฮาๆๆๆๆ

17. ภัทรอังคาร

ภัทรจะรองทำตามคำแนะนำค่ะ จะทานตามนั้นรองดูสักระยะ แต่งดมื้อเย็นนี่ภัทรไม่ค่อยแน่ใจค่ะ เพราะเวลาไม่ทานมื้อเย็นทีไร ดึกมาหิวจนแสบท้องเลย แล้วหายใจไม่เกร็งเป็นยังไงหร๋อค่ะ แล้วภัทรจะรู้ไหมเนี่ย

อืม กระทู้นี้จะเป็นกระทู้รักษาโรคเพราะภัทรไปแล้ว จะผิดวัตถุประสงค์ป่าวค่ะ จริงๆเราต้องหาเรื่องพระปรอท และประสบการณ์ปรอทมาคุยให้เยอะๆเนาะ จะได้ไม่ออกนอกเรื่อง ต้องกราบขออภัยทุกท่านไว้นะที่นี้ด้วยนะค่ะ

18. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

มื้อเช้าทานเยอะดี ครับ แต่ตอนกลางวันก็ควรทาน นะ เพราะจะหิวโซในตอนเย็น ครับ yimm

19. ภัทรอังคาร

เจ้าค่ะ รับฟังแต่ยังไม่รู้จะปฎิบัติตัวเยี่ยงไร แต่ขอบคุณที่เป็นห่วงนะค่ะ

20. Tanagrit

ผมเพิ่งได้รับปรอทแม่ซื้อชื่อ ทิพวัลย์ เมื่อวานนี้หลังจากอธิษฐานไว้สองอาทิตย์ที่แล้ว ดีใจจังครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้