พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยนะค่ะ แล้วพระปรอทแม่ซื้อยังมีอยู่หร๋อค่ะ ก็ตอนไปตอกคตปรอท ภัทรถามที่วัดบอกไม่มีแล้วค่ะ ภัทรก็อยากได้ค่ะ

2. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีบ้านพระปรอทตอนบ่ายๆ ครับ

3. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีสมาชิก บ้านพระปรอททุกท่านครับ

4. casyhero

casyhero Active Member

เดี๋ยวนี้พระสร้างใหม่ราคาแพงมากเพราะทำเพื่อหากำไร ไม่เหมือนสมัยก่อนครูบาอาจารย์สร้างเพื่อแจก ไม่มีการกำหนดราคา เพราะการทำบุญขึ้นอยู่กับใจไม่ใช่ทรัพย์

5. ภัทรอังคาร

ค่ะ ถูกการทำบุญขึ้นอยู่กับใจไม่ใช่ทรัพย์ แต่เดี๋ยวนี้ยุคสมัยมันเปลี่ยนไปหมดแล้วค่ะ อะไรก็เป็นเงินเป็นทองไปหมด การสร้างวัตถุมงคลครูบาอาจาย์ท่านก็ต้องใช้ปัจจัยในการสร้าง ซึ่งพระจะถูกหรือจะแพงนั้นก็ขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่าง ความยากง่าย มวลสารที่จะต้องจัดเตรียมหามาสร้างพระเพื่อให้มีความเข้มขลัง ปัจจัยที่ครูบาอาจารย์ได้รับจากผู้บูชาพระก็จะไปพัฒนาวัด หรือสร้างวัดให้เจริญขึ้น คงไม่มีครูบาอาจารย์ท่านใดสร้างเพื่อหวังเกร็งกำไร ยกเว้นที่ไม่ใช่ครูบาอาจารย์นะึ้ค่ะ

การบูชาพระหรือวัตถุมงคลมองแล้วเป็นคุณค่าทางจิตใจ ความชอบพอ จะถูกจะแพงก็ขึ้นอยู่ที่กำลังทรัพย์ของผู้บูชา ทุกคนมีสิทธิ์เลือกถ้าเห็นว่าแพงไปก็ไม่ต้องตามกระแส ก็หาเช่าที่ถูกๆที่มีพุทธคุณเหมือนกัน โลกทุกวันนี้่ทุกอย่างเป็นเงินเป็นทอง ของยิ่งดีก็ยิ่งต้องมีราคาแพง และของฟรีก็ไม่มีบนโลกใบนี้ค่ะ แม้กระทั่งพระที่แจกฟรีๆ ครูบาอาจารย์ที่ท่านแจก ท่านก็ต้องใช้ปัจจัยซื้อหามาค่ะ

6. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ของ "ทรงคุณค่าแต่ไม่มีราคา" ที่สวนหลวงปู่ ก็มีนะครับ ที่ผมมีอยู่ก็ตามรูปที่ลงให้ชมครับ
    ไม่มีราคาหมายความว่าท่านแจกฟรีโดยไม่คิดเงิน ทั้งๆ ที่การทำวัตถุมงคลต่างๆ นี้ต้องมีค่าใช้จ่าย แล้วใครเป็นคนแบกรัีบค่าใช้จ่ายๆ ต่างๆเหล่านั้นครับ

เรื่องต้นทุนในการทำวัตถุมงคล ยกตัวอย่างเป็น เหรียญนักษัตรทองคำดำ ซึ่งมีทองคำเป็นส่วนผสมอยู่ด้วย เอาแค่เรื่องส่วนผสมนะครับ ยังไม่ได้พูดถึงเืรื่องอื่นๆ ถ้าไม่มีการตั้งราคาที่ชัดเจนท่านคิดว่าท่านจะทำบุญเท่าไรครับ

เรื่องกำไรที่ได้จากการจำหน่ายวัตถุมงคล
    สำหรัีบผม ผมบูชาวัตถุมงคลที่สวนของหลวงปู่ คิดว่าเงินนั้นถึงหลวงปู่ และผมมีความศัทธาและมั่นใจในองค์หลวงปู่ ว่าเงินที่เรานำไปบูชาวัตถุมงคล เมื่อถึงหลวงปู่แล้วท่านนำไปทำประโยชน์แน่นอนครับ

และที่ผมบูชาขึ้นคอคิดตัวอยู่องค์หนึ่ง ก็คือของที่ "ทรงคุณค่าแต่ไม่มีราคา" องค์สีทองในรูปนั่นแหละครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      596.6 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      674.4 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      713.1 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      649.7 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      826.2 KB
      เปิดดู:
      51
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 กรกฎาคม 2010
  7. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก้อได้รับมาฟรี จากน้าแอ๋ว หลังจากที่ร่วมทำบุญคตปรอท กับยา ที่สวนหลวงปู่ครับ ยังไม่ได้เลี่ยมเลย อยากทราบพระผงทาสีทอง พุทธคุณเป็นอย่างไรบ้างครับ ...(^_^)...
    มีเรื่องเราให้ฟังครับ เมื่อหลายวันก่อน ช่วงที่หวยจะออก ผมฝันเห็นหมูมาหาผมที่ห้อง โดยตัวหมูที่เห็นในฝันมีอักขระยันต์เต็มตัวเลย ตื่นขึ้นมาก้อแปลกใจ นึกขึ้นได้ว่าน้าแอ๋วเคยให้ผ้ายันต์คุณอู๊ดมา ก้อเลยโทรไปบอกน้าแอ๋ว น้าแอ๋วบอกว่าคุณอู้ดมาให้โชคให้หาของไว้ ผมก้อซื้อผลไม้มาไว้ครับ แต่วันที่หวยออกกลับซื้อไม่ถูก ทั้งๆที่พี่ที่ออฟฟิสบอกเลขจากทำนายฝัน ตรงๆ 34 กลับไปโลภซื้อสามตัวซะงั้น อดเลย โปรดใช้วิจารณาญาณนะครับ

8. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ถามว่าพุทธคุณเป็นอย่างไร ผมไม่ทราบเหมือนกันครับ
    แต่ที่ผมบูชาเพราะว่า ด้านหนึ่งเป็นพระพุทธเจ้าห้าพระองค์ เพื่อระลึกถึงคุณของท่านที่ท่านตรัสรู้ชอบด้วยพระองค์เอง คือท่านทรงพบธรรมที่ทำให้พ้นทุกข์ และ นำธรรมนั้นมาสอนเรา ถ้าเราทำตามก็มีโอกาส พ้นทุกข์ได้เช่นกันถ้าทำตามท่านจริง

อีกด้านหนึ่งเป็นรูปหลวงปู่ เพื่อระลึกถึงหลวงปู่ แค่นึกถึงท่านก็ Happy แล้วครับ

ส่วนเรื่องอื่นๆ เช่น บูชาแล้วรวยไหม แคล้วคลาดไหม ไว้ผมรวยก่อนนะครับแล้วจะมาเล่าให้ฟัง แต่ตอนนี้ก็ยังเป็นมนุษย์เงินเดือนอยู่ครับ ต้องค่อยๆ เป็น ค่อยๆ ไปครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 31 กรกฎาคม 2010
  9. ekkorn9

ekkorn9 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากๆครับ ...(^_^)...

10. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

ผมได้จากการไปเยี่ยมลูกค้านะครับ คุณป้าเค้าเคยไปกราบนมัสการหลวงปู่นานแล้ว มีรูปหลวงปู่ละมัยถ่ายกับครอบครัวของคุณป้า ท่านเมตตายิ้มให้กล้องด้วย ตอนจะกลับคุณป้าให้ปรอทแม่ซื้อแบบกล่องเดิมๆเลยละครับ พอได้รับเท่านั้นละครับ ขนลุกทั้งตัว ชื่นใจจัง

11. ภัทรอังคาร

สาธุ โมทนาบุญด้วยค่ะ โชคดีมาก ภัทรก็เคยมีพระแม่ซื้อของหลวงปู่สมัยที่ท่านสร้างใหม่ๆ ภัทรเคยบูชา ตอนนั้นยังไม่เป็นที่รู้จักดีค่ะ แต่พอดีน้าสาวของเพื่อนเขาพาไปกราบหลวงพ่อองค์นึงที่ลพบุรี หลวงพ่อองค์นี้ท่านสนิทกับหลวงปู่ละมัย หลวงปู่ละมัยมาที่วัดนี้ที่ลพบุรีบ่อยค่ะ ก็เลยได้พระแม่ซื้อไว้เยอะ หลวงพ่อท่านก็นำออกมาให้เช่าบูชา ตอนนั้นยังไม่รู้จักหลวงปู่ละมัยเลยว่าท่านเป็นใคร แต่เห็นพระปรอทแม่ซื้อท่านแล้วสวยงามมากก็เลยตัดสินใจบูชา พร้อมยาสาวสองพันปีค่ะ ได้มาเราก็ยังไม่รู้ว่าจะมีคุณค่ามากมายและจะหาไม่ได้แล้ว ก็ดันเอาไปให้ใครไม่รู้จำไม่ได้แล้วค่ะ ทุกวันนี้เสียดายที่ไม่เก็บเอาไว้ อยากจะบูชาอีกก็ไม่มีเสียแล้ว ขนาดไปถึงวัดหลวงปู่แท้ๆ

คุณโชคดีแล้ว เก็บรักษาไว้ให้ดีนะค่ะ ยินดีด้วยค่ะ

12. louis07

louis07 เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีสมาชิก บ้านพระปรอททุกท่านครับ<!-- google_ad_section_end -->

13. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปเสียดายครับ ต้องคิดว่าดีใจที่ได้ให้ของที่ดีเลิศกับผู้อื่น เป็นการฝึกทำทานบารมี แล้วของดีๆจะเข้ามาหาเองแบบไม่ทันตั้งตัว....ดังคำว่า ยิ่งให้ ยิ่งได้ ยิ่งหวง ยิ่งอด หมดไม่มา เราไม่หวง เราไม่อด หมดก็มา เป็นคำพูดของหลวงพ่อจรัญ ฐิตธัมโม พระอริยสงฆ์อีกรูปที่ผมเคารพทั้งกายและใจ

14. ภัทรอังคาร

ค่ะ ก็ตอนแรกที่ให้ไปก็ไม่ได้คิดว่าจะต้องเสียดาย นึกอยากจะให้ก็ให้เพราะเป็นคนแบบนี้อยู่แล้ว ใครอยากได้ไรก็ให้เขาหมด ขนาดหลวงปู่ทวดองค์ที่ทำให้ภัทรรอดชีวิตจากอุบัติเหตุมาได้ ยังเอาไปใ้ห้เขาเลย นึกในใจว่าให้ไปปกป้องคุ้มครองคนอื่นบ้าง ภัทรไม่ค่อยหวงของหรอกค่ะ แต่ตอนนี้เห็นจะต้องหวงเสียแล้วเพราะพระปรอทของหลวงปู่นับวันยิ่งจะหายาก อีกหน่อยไม่รู้จะทำออกมาอีกหรือป่าว ขนาดพระแม่ซื้อยังไม่มีแล้วเลย

หลวงพ่อจรัญ ภัทรก็ศรัทธาท่านมากค่ะ ไปบวชวัดท่าน 3 ครั้ง ครั้งแรกอยู่ 10 วัน นอกนั้นก็อยู่แค่ 2-3 วัน แล้วก็เขียนจดหมายสนทนาธรรมกับท่านมาตลอด ท่านก็เมตตาตอบทุกครั้ง แต่เมื่อหลายปีที่แล้วพาเพื่อนไปกราบท่าน เพื่อนทำเสียไปปรามาศท่าน ภัทรเลยไม่กล้าเอาหน้าตัวเองไปให้ท่านเห็นอีกเลยอ่ะค่ะ แต่ทุกวันนี้ก็สวดมนต์ตามแนวที่หลวงพ่อจรัญท่านสอนไว้ทุกอย่าง สวดพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ บทพาหุง แล้วก็อิติปิโสเท่าอายุ

15. jae in

jae in เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010

16. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงทาทอง มีบางท่านกล่าวว่า พุทธคุณเป็นเมตตา และมีคุ้มครองแคล้วคลาด
    วัตถุมงคลที่หลวงปู่เสกก็ดี อธิฐานจิตก็ดี แข็มขลังมาก

ในด้านบารมีแล้ว ท่านเป็นคนจริง ทำอะไรก็จะเข้มขลังเป็นพิเศษอยู่แล้วครับ

17. ภัทรอังคาร

18. ภัทรอังคาร

แง แง แง ลืมบอกวันนี้หนูเสียดท้องอีกแล้วเจ้าค่ะ ไม่ได้กินของเผ็ด ข้าวกลางวันก็แทบจะไม่ได้กิน ชักจะลำคาญกับมันมากแล้ว ุถ้าพ้นพรรษาไม่ดีขึ้นก็ขอลาขาด ลาจาก ลาตายเลยนะ แบบว่ามันหงุดหงิดกับมันมาก

กราบขอบพระคุณ คุณอรูปญานที่เมตตาสงเคราะห์ส่งยามาให้ทานนะค่ะ ภัทรกลับมา้บ้านมืดยังไม่ได้ไปเช็คพัสดุเลยค่ะ เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้ารองเช็คดู ซาบซึ้งในน้ำใจมากค่ะ ขออานิสงค์ผลบุญที่ทำกับภัทรในครั้งนี้ จงส่งผลให้คุณมีแต่ความสุข อย่าเจ็บ อย่าจน ร่ำรวยเงินทองค่ะ

19. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีบ้านปรอทครับ
    และสวัสดีสมาชิกที่น่าเคารพทุกคนครับ
    ไม่เข้ามาบ้านไม่กี่วันดูครึกครื้นดีจังเลย

20. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีบ้านปรอท ครับ

เข้ามาตามทุกวันเลย แต่ไม่เห็นมีความคืบหน้า การตอกคตปรอทเลย ง่ะ (cry)(cry)(cry)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้