พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

ไปไหมครับผมขับรถให้ อิอิ:cool:

2. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ได้สิค่ะ องค์หญิงแห่งวังนาคินทร์ เลี้ยงท่านแค่นี้ยังถือว่ายังน้อยไปด้วย ในฐานะที่มีบุญคุณเหลือหลาย ทั้งพระ ทั้งยา ที่ขน ส่งมาให้ เมื่อไหร่ท่านจะทานก็บอกมาเลย เดี๋ยวลงไปเลี้ยงถึงทีเจ้าค่ะ ไปแถวเยาวราชน่าจะมีหมดนะ

แต่ช่วงนี้ภัทรกินไรไม่ได้เลยเจ้าค่ะ ไม่อยากบอกเมื่อเช้าตื่นมาฟันหักออกมาเอง เลยไปโรงพยาบาลตอนเลิกงานหมอก็ถอนฟันที่เหลืออยู่ในเหงือกออกมาให้เจ็บแบบเจียนตาย หมอก็ทั้งกระชากทั้งกระตุกเลย เย็บเหงือกด้วย นัดวันศุกร์หน้าตัดไหม แล้วก็จะให้อุดฟันอีกสองซีก มึนเลยค่ะ

เฮ้อเวงกรรมไรไม่รู้ช่วงนี้ มีแต่โรคภัยเบียดเบียน หายจากโรคนึงก็เป็นอีกโรคนึง ท่านว่าภัทรเนี่ยมันควรลาโลกนี้ได้ยัง ฮาฮา

3. jae in

jae in เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    อยากรู้เรื่องหม่าม้า ตามlinkข้างล่างเลยครับ

http://palungjit.org/threads/เปิดจักระ-รักษาโรค-ด้วยพลังจักรวาล.246823/

4. ภัทรอังคาร

5. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับชาว บ้านปรอท
    เข้ามาหาข้อมูลมาหลายวันแล้วเกี่ยวกับปรอทของหลวงปู่ลมัย แต่ยังตกลงใจไม่ได้ครับว่าจะบูชารุ่นไหน พอดีเมื่อวันแม่ที่ผ่านมาได้มีโอกาสไปกราบหลวงปู่แต่ไม่ได้คุยกับท่านเลยซักคำ เนื่องจากไม่กล้าครับ แต่เห็นน้าแอ๋วบอกว่าหลวงปู่แข็งแรงขึ้นมากครับด้วยยาสูตรม้าติดปีก ยังเห็นท่านขี่มอร์เตอร์ไซค์ปร๋อเลย แต่ที่ผมตกลงใจแน่ๆแล้วคือจะฝังคตปรอท ส่วนพระเครื่องในตู้ยังเห็นเหรียญนักกษัตริย์ ทั้ง 2 เนื้อค่อนข้างครบ คตปรอททั้งลูกแก้วและหัวแหวนอย่างละ 4-5 ชิ้น เบื้ยแก้ ปิรามิด 5-6 อันและตะกรุดถักเชือกสีน้ำตาล(ตะกรุดลูกแก้ว) แต่ที่ผมไม่แน่ใจแต่ไม่กล้ากวนใจถามน้าแอ๋วคือ ตกลงเหรียญนักกษัตริย์ราคา 12,000 นั้นเป็นเนื้อทองคำดำหรือสัตตโลหะ เนื่องจากอ่านในบ้านนี้บางท่านเรียกทองคำดำ แต่ไปถึงหน้าตู้น้าแอ๋วบอกว่าเป็นสัตตโลหะ ก็เลยไม่แน่ใจว่าเป็นอย่างเดียวกันหรือไม่ รบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ เป็นอันว่าวันนั้นได้ยากลับบ้าน 2 สูตรคือฤาษีและม้าติดปีก ที่ทานแล้วรู้สึกได้ค่อนข้างชัดคือม้าติดปีกครับทานแล้วผิวหนังร้อนวูปวาบตั้งแต่แขนถึงขาเลยแสดงว่าเลือดลมทำงานดี น้าแอ๋วบอกว่าทานกระทุ้งแรงๆ สัก 2-3 รอบแล้วก็ให้หยุดไม่ต้องทานทุกวันก็ได้ ส่วนอีกเรื่องหนึ่งคือผมสงสัยว่าธาตุผมคงจะอ่อนแอมากจริงๆ แค่ยืนดูเลือกวัตถุมงคลหน้าตู้ประมาณ 20 นาทีแค่นั้นเองเกิดอาการเวียนหัวและคลื่นใส้อย่างแรง จนต้องรีบขอตัว ตอนแรกก็คิดว่าไม่เป็นไรพอฝืนได้แต่พอขับรถพ้นจากสวน ก็จอดรถและอาเจียรเลยหมดท้องเลยครับแต่เสร็จแล้วก็หายคงไม่มีใครเป็นหนักเหมือนผมนะครับแต่ไม่กลัวหรอกยังไงก็ยังจะฝังคตอย่างเดิม และขอยืนยันว่าน้าแอ๋วสาวกว่า สวยกว่าอายุจริงๆครับ ขนาดวันนั้นไม่ได้แต่งตัวนะครับ เล่ามาซะยาวเลยสรุปแล้วคำถามผมมีคำถามเดียวคือ เรื่องสัตตโลหะกับทองคำดำน่ะครับ

6. ภัทรอังคาร

ยินดีต้อนรับสู่บ้านปรอทนะค่ะ ยาของหลวงปู่ทานแล้วดีจริงๆค่ะ ทานไปเรื่อยๆนะค่ะเดี๋ยวอาการก็จะดีขึ้น เพราะภัทรเคยทานยาสาวสองพันปีของหลวงปู่มาได้สักสองปี แล้วก็เลิกทาน แต่นานหลายปีแล้วนะค่ะ เพราะตอนนั้นมีหลวงพ่อที่วัดลพบุรีเอามาให้ทาน ยอมรับว่าดีจริงๆค่ะ ผิวพรรณ สวยแล้วก็ไม่แก่ด้วย ว่าจะโทรไปให้หน้าแอ๋วช่วยจัดส่งมาให้ทานอีก ทานแล้วสุขภาพร่างกายดียาของหลวงปู่เก็บไว้เป็นปีก็ไม่เสียค่ะ

ส่วนเรื่องสัตตโลหะ หรือทองคำดำนั้น เดี๋ยวให้ผู้ที่เชี่ยวชาญประจำกระทู้มาตอบค่ะ เพราะภัทรเองก็ไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เหมือนกัน รู้อย่างเดียวที่ตัีวเองแขวนอยู่พระปรอทนักษัติ ราคา 1,200 บาท แล้วก็คตปรอทที่ไปตอกมา มีคตปรอทไม่กลัวตายหรอก ขนาดเมื่อคืนไปถอนฟันมานึกว่าต้องตายแน่ๆยังไม่ตายเลย คตปรอทช่วยทุกครั้ง วันก่อนก็น้ำมันลวกแขนไม่เจ็บไม่ปวดเลยค่ะ ฟังแล้วจะเหมือนเว่อร์ แต่ไม่ใช่ ถ้าไม่เจอกับตัวไม่รู้หรอกค่ะ

7. snowvas

snowvas Active Member

1 มิถุนายน 2006
    สัตตโลหะกับทองคำดำ เป็นอย่างเดียวกันครับ
    สัตตโลหะ เปรียบเหมือนชื่ออย่างเป็นทางการครับ
    ทองคำดำ เป็นชื่อที่เรียกตามลักษณะภายนอกครับ ภาษาบ้านๆ หน่ะครับ เข้าใจง่ายๆ
    หรือใครต่างจากนี้
    ยังไงก็รอฟังอีกเสียงครับเพื่อความมั่นใจ

8. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    เคยสงสัยเหมือนกันครับ และเคยถามน้าแอ๋ว ได้รับคำตอบว่าเป็นอันเดียวกันครับ
    ส่วนผสมของสัตตะโลหะที่หาข้อมูลจาก internet มีดังนี้ครับ
    สัตตะโลหะได้แก่ส่วนผสมโลหะ ๗ อย่างดังต่อไปนี้
    ๑. ดีบุก หนัก ๑ บาท
    ๒. สังกะสี หนัก ๒ บาท
    ๓. เหล็กละลายตัว หนัก ๓ บาท
    ๔. ปรอท หนัก ๔ บาท
    ๕. ทองแดง หนัก ๕ บาท
    ๖. เงิน หนัก ๖ บาท
    ๗. ทองคำ หนัก ๗ บาท

แต่ไม่ทราบเหมือนกันนะครับ ว่าส่วนผสมเหล่านี้เป็นสูตรเดียวกับที่หลวงปู่ท่านทำหรือเปล่า ผมหามาให้อ่านเพื่อให้เห็นส่วนผสมที่เรียกว่าสัตตะโลหะ เท่านั้นนะครับ ถ้าจะเอาให้ชัวร์ท่านที่สงสัยลองโทรถามน้าแอ๋ว จากเบอร์โทรที่หน้าแรกได้เลยครับ น้าแอ๋วใจดีรับทุกสาย(ถ้าไม่ยุ่ง):cool: ถ้าไปที่สวนหลวงปู่จะเห็นว่าน้าแอ๋วทำงานหนักมากรับทุกเรื่อง ยอมรับว่าสุดยอดจริงๆ ครับ
    แล้วเคยได้ยินคำว่า "คำดำ" ไหมครับ ก็เป็นอีกชนิดหนึ่ง ซึ่งเป็นคนละอย่างกับทองคำดำนะครับ จะเป็นพระปิดตาองค์เล็กๆ สีดำผมเคยเห็นสององค์อยู่ในตู้ที่สวน
    ถ้าจะถามว่าดีอย่างไร ดีด้านไหน ผมก็ไม่ทราบเหมือนกันครับ ของหลวงปู่ ถ้ามีกำลังถึงอยากจะได้ทุกอย่างครับ

9. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ และยินดีที่ได้รู้จักคุณภัทร ,คุณ Ong ,คุณ Snowvas และคุณ Panamool
    ตอนยืนดูหน้าตู้ใจรู้สึกชอบเนื้อและพิมพ์ ของรุ่นทองคำดำมากเลยครับถ้าไม่เกินวิสัยคงต้องอาราธนาแน่ มีลักษณะที่เฉพาะตัวมาก น่าจะปลอมได้ยาก
    และวันนี้ผมลองทานยาม้าติดปีกเป็นวันที่ 3 แล้วและอยากจะรู้แน่ๆว่าที่ร้อนผ่าวๆเป็นเพราะยาตัวนี้รึเปล่า น้าแอ๋วเคยบอกให้ทานช้อนเดียวผมเลยลอง ทานทีเดียว 2 ช้อนเลยก่อนหน้านี้ทานช้อนชาเดียว สักพักประมาณ 20 นาที่รู้สึกได้ชัดเจนว่าร้อนผ่าวๆตั้งแต่หน้าลงไปยันขาเลยเฉพาะตามผิวหนัง ขนาดกระพริบตายังร้อนเลย ความรู้สึกร้อนเหมือนจะเป็นไข้ แต่ก็ไม่ได้เป็นไข้จริง ทำให้รู้แน่แก่ใจว่ายาตัวนี้ช่วยเรื่องเลือดลมจริงๆครับ

10. runchoo_man

runchoo_man เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2007
    ดูจากรูปแผนที่หน้าแรก ผมเคยขับรถไปถึง วัดสำนักขุนเณร
    แล้วขับตรงมาตัดที่ทางหลวงหมายเลข11 แล้ววกลงมากลับกรุงเทพ
    นี่แสดงว่าเกือบจะถึงที่ๆหลวงปู่อยู่แล้วนะเนี่ย รู้งี้ขับเลยไปนิดก็ดี

ผมชอบพระทรงสี่เหลี่ยมขนาดสมเด็จวัดระฆัง
    ไม่ทราบว่า พระปรอทของหลวงปู่ มีพิมพ์ทรงนี้มั้ยครับ ถ้ามี ให้บูชาองค์ละเท่าไร
    แล้วคตปรอท ถ้าผมไม่ฝังแขนเหมือนคนอื่น ผมจะเช่าบูชามาเลี่ยมกับพระอย่างอื่น คตปรอทมีให้บูชามั้ยครับ
    ใครช่วยตอบทีครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2010
  11. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่าๆๆ บ้านปรอทคึกคั่กดีจัง

12. pana_mool

ม้าติดปีกกินแล้วมีอาการร้อนครับ ตอนแรกผมกินยาฤาษีครอบจักรวาล ก็ร้อนแล้ว แต่กินมาติดปีกนี้ก่อนกว่าหลายเท่า เหรียญสอบสองนักษัตร ผมมีอยู่หนึ่งเหรียญ วันนั้นไปรถตู้กับขณะตอกคตปรอท ไปจับๆ ดูอยู่นาน 12,000 บาท ราคาสูงเหมือนกัน แต่ก็ตัดสินใจบูชา ตอนขากลับก็จัีบๆ กำๆ ภาวนะ (ก่อนหน้านี้เคยได้ยินว่าเหรียญสิบสองนักษัตรทองคำดำ สามารเปลี่ยนเป็นทองคำได้เราก็ฟังไว้แต่ไปเคยเห็น) หลังจากที่กำๆ ถูๆ อยู่พักหนึ่งรู้็สึกร้อนที่เหรียญก็เลยเอาเหรียญมาดู เห็นเป็นคราบสีทองๆ เกาะอยู่ที่ผิวของเหรียญทั้งสองด้าน เอามือถูๆ คราบสีทองนั้นก็หลุดไป บางวันที่แควนบูชาติดตัวก็จะเกิดคราบสีทองนี้ขึ้นเหมือนกัน แต่สีของนั้นเกิดจากอะไรอันนี้ไปกล้าฟันธงครับ ถ้ามีท่านใดทราบก็ขอความรู้ด้วยนะครับ:cool:

13. pana_mool

เห็นท่านเจ้าบ้านมาดูแลอย่างนี้ก็อุ่นใจ 55555:cool:
    ถ้ามีการตอกคตปรอท ผมว่าต้องคึกคักกว่านี้แน่ๆ

14. pana_mool

คตปรอทแบบที่ไม่ต้องฝังก็มีครับ
    ผมเห็นในตู้ที่สวนหลวงปู่ก็มี เจียเป็นหัวแหวน เป็นรูปพีระมิด
    จากรูปที่เอามาให้ชม สังเกตข้างล่างที่เป็นรีๆ กลมๆ นั้นแหละครับคตปรอทที่เจียเป็นหัวแหวน
    ส่วนราคาโทรถามน้าแอ๋ว ตามเบอร์โทรในหน้าแรกจะได้ข้อมูลที่ถูกต้องที่สุดครับ

ส่วนแบบที่ฝังผมเคยเห็น อ.ย่ามแดง ท่านเลี่ยมไว้ด้านหลังพระเครื่องครั้งหนึ่งครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      9.8 KB
      เปิดดู:
      181
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2010
  15. ภัทรอังคาร

สวัสดีเช้าวันอาทิตย์ค่ะ คุณอิน และสมาชิกบ้านปรอททุกท่านค่ะ คุณอินเปลี่ยนรูปแทนตัวน่ารักดีค่ะ สงสัยคุณอินติดหนังจีนมากๆเลยนะค่ะเนี่ย ภัทรไม่เคยเปลี่ยนรูปแทนตัวมาสองปีแล้ว อยากจะเปลี่ยนแต่คิดถึงนางอัปสร เลยไม่เปลี่ยนดีกว่า

16. ภัทรอังคาร

ตามลิงค์ไปฟังเพลงมา ร้องเพลงเพราะดีค่ะ เสียงมีพลังดีภัทรอยากร้องชอบร้องเพลงฝรั่งแต่ทำไม่เป็น โหลดโปรแกรมคาราโอเกะแล้วก็ยังทำไม่ได้ เหมือนโปรแกรมที่โหลดมามันไม่สมบูรณ์

ทำไมไม่อยากฝังคตปรอทที่แขนละค่ะ ภัทรยังฝังเลย แต่ฝังแล้วก็เห็นเป็นรอยเจอเข้าใจผิดเหมือนกันหาว่าฝังอย่างอื่น ฝังกับตัวเขาคุ้มครองเราได้ไวมากนะค่ะ ขนาดน้ำร้อนกระเด็นใส่ยังไม่เป็นไรเลยค่ะ แต่คตปรอทที่ฝังไม่ได้ใหญ่มากมายพอที่จะเอาไปเลี่ยมแขวนได้ค่ะ เล็กๆเอง แต่ฝังแล้วเหมือนจะขยายได้วันหลังต้องหาไม่บรรทัดวัดไว้

17. snowvas

snowvas Active Member

1 มิถุนายน 2006
    คราบสีทอง ที่เกิดขึ้นที่พระปรอทนักษัตร ทองคำดำนั้น เกิดจากการที่พระปรอทเนื้อนี้มีการผสมทองคำลงไปมากครับ ซึ่งอาจเป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้พระมีราคาสูงครับ
    คราบสีทองที่เกิดขึ้นเป็น เป็นผลจากการคายทองของปรอทครับ ซึ่งจากการคายทองของปรอทนั้น ย่อมทำให้รู้ว่า เนื้อนี้ปรอทผ่านการกินทองจนอิ่มแล้วนั้นเอง
    อาจจะสงสัยใช่ไหมครับว่าพระปิดตาทองคำดำ กับพระนักษัตรทองคำดำทำไมดูสีเนื้อภายนอกไม่เหมือนกัน....
    ควรจะสอบถามจากหลวงปู่โดยตรงครับประดับความรู้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กันยายน 2010
  18. pana_mool

สงสัยครับ รบกวนท่านผู้รู้ช่วยเฉลยด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 15 สิงหาคม 2010
  19. Ong

มิกล้ารับเป็นเจ้าบ้านหรอกครับ บ้านปรอทคึกคั่กได้ก็ด้วยบารมีหลวงปู่ฯ

ขนาดปรอทสัตตโลหะ ปรอททองคำดำ ผมก็ยัง คิดว่าเป็นคนล่ะชนิดอยู่เลย
    โชดดี ท่านsnowvas และพี่panamoolมาให้ ความรู้ไม่งั้น คงเข้าใจผิืดอีกนาน

55555+ :boo:

20. Ong

แฮ่ๆ ๆ ชอบครับ ชอบมากเลยหนังจีนกำลังภายใน
    ภาพนั้น นางอัปสร เหรอครับ งามดีครับ เหมาะก่ะคุณภัทรฯ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้