พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ไม่ใช่แฟนเครื่องรางหรอกค่ะ แค่ศึกษาเรื่องกายสิทธิ์บ้างนิดหน่อย ที่จริงแล้วเหล็กไหลหรือที่เรียกว่าพญาสมิงเหล็กที่อัญเชิญมา ถือว่าเป็นเหล็กไหลชั้นยอด
    (เหล็กไหลบารมี) และเหล็กไหลเหล่านี้ก็จะมีแร่ธาตุต่างๆอยู่ในตัวรวมถึงธาตุปรอทด้วย ถ้าคุณหยกเขียวมีเหล็กไหลครอบครองอยู่แล้วแล้วจะฝังคตปรอท
    ก็ไม่น่าจะต่อต้านกัน เพราะในเหล็กไหลก็มีธาตุปรอทอยู่ ไม่น่ามีปัญหาอะไรค่ะ
    ส่วนเรื่องประสบการณ์ของพญาเหล็กของหลวงพ่อสด ไม่รู้ค่ะ เพราะยังไม่เคยได้มา

2. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

ฉบับปรับปรุงแก้ไข วันที่ 2 กันยายน 2553 เวลา 23:22 น.

กำหนดการเดินทาง อย่างแน่นอน ครับ 19 กันยายน นะครับ

คณะตอกคตปรอท ครับ เอาที่ยืนยัน กันก่อนนะ ครับ

สำหรับผู้เดิน ทางโดยรถตู้

1. ญาณธรรม ....... ตอกคตปรอท (เดินทางจากสระบุรี)
    2. nut1663 ....... ตอกคตปรอท (เดินทางจากชลบุรี)
    3. D-Dom ...... ตอกคตปรอท (เดินทางจาก บางแค กทม.)
    4. aoffy_s ...... ตอกคตปรอท (เดินทางจาก สมุทรปราการ)
    5. คุณชาวฟ้า ...... ตอกคตปรอท (เดินทางจาก วิภาวดี 16 กทม.)
    6. คุณร่มบุญ.......ตอกคตปรอท (เดินทางจาก .....)
    7. นาย สมพล.......ตอกคตปรอท (เดินทางจาก มีนบุรี กทม.)
    8. คุณสัญญา ...... ตอกคตปรอท (เดินทางจาก .....)
    9. ภัทรอังคาร (ไปกราบหลวงปู่ ไม่ได้ตอกเพราะตอกไปเมื่อคราวที่แล้วครับ แล้วน้าแอ๊วบอกว่าไม่จำเป็นต้องตอกเพิ่ม) (เดินทางจากชลบุรี)
    10. คุณTanagrit........(ไปกราบหลวงปู่และบูชาอื่นๆ) (เดินทางจาก นวมินต์ กทม.)
    11. h_pisit ........ (ไปกราบหลวงปู่และบูชาอื่นๆ) (เดินทางจาก ........ )

สำหรับผู้เดินทางไปเอง

1-2. gasnaka ตอกคตปรอท 2 คน (ขับรถไปเองจากหนองคาย)
    3-6. Ma-Li ตอกคตปรอท อาจารย์ suttip + น้องชาย + อาจารย์หนุ่ย + พี่ชายจากนครปฐม รวมแล้ว 4 ท่าน (สำหรับกลุ่มของผมจะออกเดินทางจากย่านปทุมธานี แล้วแวะไปรับคุณหนุ่ย ที่อยุธยา..แล้วก็เดินทางไปวัดหลวงปู่เลยครับ)
    7-8. louis07 ...... ตอกคตปรอท 2 คน (ขับรถไปเอง เดินทางจากกทม.)
    9. then ...... ตอกคตปรอท 1 คน (ขับรถไปเอง เดินทางจากนครสวรรค์)
    10-11. หยกเขียว ...... ตอกคตปรอท 2 คน (ขับรถไปเอง เดินทางจากเลย)
    12-13. 9046 + เพื่อน อีก 2 ผมตอกแล้วครับ แต่เพื่อนผมจะตอกคตปรอท 1 คน (ขับรถไปเองจากตาก)
    14. Palita N ...... ตอกคตปรอท (เดินทางไปเอง ยังไม่ทราบจากที่ไหน)
    15. คุณใบโพธิ์.....ตอกคตปรอท 1 ท่าน (เดินทางไปเอง ยังไม่ทราบจากที่ไหน)
    16. ekkorn9 ........(ไปกราบหลวงปู่และบูชาอื่นๆ รวม 3-4 คน) (ขับรถไปเองจากศรีราชา)

ผู้ร่วมเดินทาง ที่จะตอกคตปรอท รวม 23 คน
    ช่วยดูด้วยนะครับ ว่าถูกต้องหรือเปล่า ช่วยแย้งด้วยนะ ครับ

สรุปเรื่องค่าใช้จ่ายให้อีกครั้งครับ จากข้อมูลที่คุณญาณธรรมเคยให้ไว้และคุณ panamool มาเพิ่มเติมให้ครับ

1.ค่าครูตามกำลังวันเช่นวันอาทิตย์กำลังวัน6 คูณ300 เท่ากับ 1800 บาท (เราไปกันวันอาทิตย์)
    2.ค่าปรอทองค์ละ 3200 บาท
    3.ค่าบายศรีไหว้ครูบาอาจารย์ประมาณ500-800 บาทคุณอุ้มจะไปสั่งทำให้ๆช่วยกันทำบุญตามศรัทธา ไม่เน้นว่าต้องเท่าไหร่
    - ค่ารถตู้คันละ 5000 บาท ถ้าได้สมาชิกครบ 10 ก็จะเฉลี่ยคนละ 500 บาท
    - ส่วนจะรู้ว่าจะมีค่าใช้จ่ายแน่นอนเท่าใดนั้น ต้องรอให้มีการสรุปก่อน(คือรอให้สมาชิกรถตู้ครบสิบครับ)

ว่า แต่ ว่า ใครยังไม่ได้ PM รบกวนทุกท่าน ช่วย PM เบอร์ติดต่อ ชื่อ และที่อยู่ หรือสถานที่ๆ จะเริ่มเดินทาง เพื่อรวบรวมเป็นข้อมูล ไว้แต่เนิ่นๆ เพื่อจะได้ติดต่อ นัดหมายได้สะดวก นะ ขอรับ

และ ที่ตัวอักษรสี เขียว คือผู้ที่ ยืนยัน มาแล้ว แต่ เป็นกำหนดการ วันที่ 12 กันยายน แต่ตอนนี้ได้ ข้อสรุปแล้ว คือ วันที่ 19 กันยายน ครับ เพราะฉะนั้นรบกวน ช่วยยืนยัน ให้อีก สักครั้ง นะ ขอรับ ใช้สีนี้ ครับ[/COLOR

3. D-Dom

รายงาน บ้านปรอท ขอรับ

คุณ The29 ...... ไม่สามารถร่วมเดินทางไปกับคณะตอก คตปรอท ในครั้งนี้กับพวกเราได้ เนื่องจาก (อยู่ต่างประเทศ และลางานไว้ จะมาถึงไทย 10/9/53 เพราะ ตอนแรก กำหนดวันไว้ ที่ 12 กันยายน ไปไม่ได้ เพราะไม่สามารถเลื่อนวันลาได้ ทางบริษัทได้จองตั่วเครื่องบินไว้ให้แล้ว)

ต้องขอโทษ คุณ The29 ไว้ ณ. ที่นี้ ด้วยครับ ที่มีการเลื่อนกำหนดการ ตอกคตปรอท และไไม่ได้ มีการกำหนด ที่แน่นอน ทำให้พลาด ร่วมการเดินทางไปตอก คตปรอท ในครั้งนี้ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กันยายน 2010
  4. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ D-Dom อยู่ดึกเลยนะครับ

5. D-Dom

ครับ วันนี้ กลับมาถึงบ้าน ทานข้าวเสร็จ ก็นอนไปพักนึง (พอดีเปื่อยๆ อยู่ หลาย วันแหละ ยังไม่หายดี) ตื่นมาก็เข้า บ้านปรอท มาเนี่ย ล่ะ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2010
  6. jae in

jae in เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010

จริงๆแล้วทั้งของที่วัดหลวงพ่อสด ธรรมกายารามและหลวงพ่อหวล วัดพุทไธศวรรย์มาจากที่เดียวกันคือมาจากอาจารย์ฆราวาสชื่อ ปู่..... หลวงพ่อหวลไปเรียนวิชาเรียกเหล็กไหลจากปู่..... ท่านนี้ ที่รู้เพราะเคยเข้าไปคลุกคลี
    พญาเหล็กหรือเรียกอีกชื่อหนึ่งว่าเจ้าแม่ทองธรรมชาติ เมื่อก่อนมีตั้งหลายองค์ แจกเค้าไปหมดแล้ว อ้อ ลืมไป ยังเหลืออีกองค์นึงเป็นเนื้อเงินยวง เป็นเหรียญรูปไข่ เป็นรูปเสด็จเตี่ยกรมหลวงชุมพร เนื้อเงาแว๊บเลย สนใจบ่ ถ้าสนใจ เดี๋ยวจัดให้

7. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ Jai in นี่ใจกว้างดังแม่น้ำมหาสมุทรเลยนะครับ
    ตืนมาเช้ามืดก็ลองมาเยี่ยมชมบ้านปรอทครับ
    วันนี้จะลองเสี่ยงโทรไปหาน้าแอ๋วนะครับเพราะได้เวลาช่วงแรกแล้ว
    แต่ต้องเตรียมคำถามเผื่อทางหนีที่ไล่ด้วยเผื่อได้รับคำตอบ .......ยังจ๊ะ
    แต่แน่นอนวันที่ 19 กันยาจ๊ะ
    เช่นงานก่อสร้างหลวงปู่เป็นอย่างไร ก้าวหน้าไปถึงไหนแลัว อันนี้น่าจะเข้าท่าไม่ต้องตั้งสำรองงบประมาณ
    หรืออะไรดีน้อ...............

แต่อยากได้จังเหล็กไหลนี่ไม่รู้ว่าจะไปหาของแท้ที่ไหน และของหลวงพ่อหวลนี่ที่วัดยังมีไหมครับ ราคาเป็นอย่างไรครับ
    ขอบคุณครับ

8. suttip

suttip เป็นที่รู้จักกันดี

31 สิงหาคม 2006
    200 หน้่าแล้ว.. ฉลอง 200 หน้ากันหน่อยครับ..ไชโยๆๆๆๆ

9. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    หลวงปู่กะครกตำหมากคู่ใจครับ ร่วมฉลอง200หน้าด้วยคนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอชมบารมีหน่อยครับ เมื่อก่อนชอบมาก ตอนนี้ก็ยังชอบอยู่ เคยไปที่วัด อยุธยาได้แต่ดูวาสนาไม่ถึง 555 (ตังค์น้อย)

11. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

ฉลอง ครบ 200 หน้า มี พระธาตุข้าวบิณฑ์ มาแจกครับ ฟรี ลงชื่อ และที่อยู่ ได้เลยครับ ส่งมาใน pm ก็ได้ครับ 20 ชุดครับ

พระธาตุข้าวบิณฑ์ ครูบาวงศ์ฯ

พระธาตุข้าวบิณฑ์ไม่จัดเป็นพระบรมสารีริกธาตุ และพระอรหันต์ธาตุ แต่จัดเป็นพระธาตุเทพนิมิต ตาม ตำรากล่าวว่า ในสมัยพุทธกาล สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าได้เสด็จไปตามสถานที่ต่างๆเพื่อโปรดเวไนยสัตว์ วันหนึ่งได้เสด็จมาไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือของแม่ระมิงค์เพื่อไปโปรดพวก ละว้า พวกละว้าเหล่านั้นอยู่ในภาวะอดอยาก ผืนดินแห้งแล้งทำการเพาะปลูกไม่ได้ผล ต้องหาหัวเผือกหัวมันมาต้มผสมกับข้าวกินเป็นอาหาร เมื่อพระพุทธองค์ได้เสด็จมาถึงที่นั่น พวกละว้าก็เอาข้าวผสมมันซึ่งเป็นโภชนาหารของตนมาใส่บาตร พระบรมโลกนาถก็ทรงรับแล้วฉันภัตตาหารเช้า ณ ที่นั้นซึ่งเรียกว่า ดอยน้อย เสร็จแล้วก็ทรงให้ศีลให้พรพวกละว้าทั้งหลาย หลังจากนั้นจึงทรงโปรดให้พระอานนท์นำข้าวในบาตรหลังจากฉันเสร็จไปเทคว่ำไว้ และแสดงปาฏิหาริย์ให้ข้าวนั้นกลายเป็นหิน กลายเป็นพระธาตุข้าวบิณฑ์ เพื่อให้พวกลั้วะ หันมานับถือพระรัตนตรัย แทนการนับถือผี และเพื่อเป็นตัวแทนของพระพุทธองค์ บางคนเรียกว่า พระธาตุข้าว หรือ พระธาตุพุทธนิมิตร ลักษณะเป็นองค์กลมๆสีขาวแกมเหลือง พวกละว้าเมื่อเห็นดังนั้นก็เกิดเลื่อมใสศรัทธาเป็นอันมาก พระพุทธองค์จึงทรงให้ศีล 5 และแสดงธรรม และรับสั่งให้พวกละว้ารักษาดอยน้อยไว้ให้ดี ให้รักษาศีล 5 ไว้เป็นปกติ ถ้ารักษาศีลได้ก็เหมือนอยู่ใกล้พระพุทธองค์ ถ้ารักษาศีลไม่ได้ก็เหมือนอยู่ไกลสุดขอบฟ้าจักรวาล

<table style="border: 1px none rgb(192, 192, 192); width: 112px; height: 79px;" align="center" cellpadding="2" cellspacing="1" width="112"><tbody><tr><td style="border: 1px none rgb(192, 192, 192);">[​IMG]</td></tr></tbody></table>
    เมื่อพระครูบาชัยยะวงศาพัฒนาได้มาจำพรรษาเพื่อพัฒนาวัดพระพุทธบาทห้วยต้ม ณ อ.ลี้ จ.ลำพูน ท่านได้นิมิตเห็นพระธาตุข้าวซึ่งอยู่ห่างออกไปประมาณ 200 กม. ที่ดอยเกิ้ง ท่านจึงได้อัญเชิญพระธาตุข้าวบางส่วนมาไว้ที่วัดและแจกให้ลูกหลานนำไปสักการบูชา ผู้ที่อยู่ในศีลในธรรมที่มีพระธาตุข้าวไว้บูชาแล้ว ความอดอยากขาดแคลนจะไม่บังเกิดขึ้น การทำมาค้าขายโดยสุจริตจะได้ผลเจริญงอกงาม เมื่อประสงค์สิ่งใดให้ทำสมาธิ จิตระลึกถึงคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและครูบาชัยวงศาฯ แล้วตั้งจิตขอในสิ่งที่ปรารถนา จะได้ผลดีมากสำหรับผู้ที่มีศีล 5 เป็นปกติ

ข้าวก้นบาตรที่กลายเป็นหินนี้ แต่ละเม็ดมีเทพคุ้มครองอยู่ พระธาตุข้าวอาจเพิ่มขึ้นได้เรื่อยๆ
    หากเกิดโรคภัยไข้เจ็บที่รับประทานยาแผนปัจจุบันแล้วไม่สามารถบรรเทาทุกข์เวทนาให้หายลงได้ ก็ให้ทำน้ำพระพุทธมนต์โดยจุ่มพระธาตุข้าวลงในภาชนะใส่น้ำที่จะทำน้ำพระพุทธมนต์ ตั้งจิตอธิษฐานแล้วดื่มน้ำพระพุทธมนต์นั้น จะบรรเทาทุกข์เวทนาที่เกิดขึ้นได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2010
  12. D-Dom

ใช่ ใช่ ขอชม ด้วยคน ขอรับ ชอบเหมือน กัน (deejai)(deejai)(deejai)

13. gasnaka

แบบนี้สิ ทีวีพูล รู้ลึกรู้จริงมาก ใจดีขั้นเทพอีกแล้ว คนเดียวในประเทศแล้วแบบเนี๊ยะ ตอนนี้สนใจวิชากสินไฟ มีจะแนะนำป่าวคะ อันนี้เรื่องจริงนะคะ ก็เห็นท่านเจทราบหลายเรื่องอ่ะค่ะ

14. gasnaka

ของหลวงพ่อหวลที่วัดยังมีให้บูชาอยู่ค่ะ ขนาดเมล็ดข้าวสาร ชิ้นละ 500 บาทใหญ่ขึ้นไปหน่อยก็ 1000 แต่ไม่รู้ว่าเหลือสีอะไรบ้าง ถ้าจะบูชาให้สาวๆก็กำไลมีบางสุด ก็ 500 หนาขึ้นหน่อยก็ 1000 แต่ยังไงก็ต้องไปดูราคาเองอีกครั้งเพราะราคานี้ทราบมาเมื่อปีที่แล้ว
    แต่ถ้าอยากให้มีผู้เมตตาก็ต้องถามท่านเจแล้วค่ะ
    อิอิ..เดี๋ยวเจ้อุ้มมาก็อยากได้อีก คงต้องหาเพื่อนไปอยุธยา

15. jae in

มีสมาชิกpmมาขอเหรียญเสด็จเตี่ยไปเรียบร้อยแล้วนะครับ ต้องบอกว่าสมกับเป็นสมาชิกบ้านปรอท เพราะไวอย่างกับปรอท 55555

16. jae in

เรื่องธรรมะธรรมโม ข้อยไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ เอ ว่าแต่ว่าทำไมอยากฝึกกสินไฟอ่ะครับ อยากได้ทิพจักขุญาณ หรือว่าอยากได้อภิญญา5 หรือว่ากรรมฐานที่สมเด็จพระบรมครูบรมศาสดาสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงสอนไว้40กอง ท่านสำเร็จแล้ว39กอง เหลือกสินไฟเป็นกองสุดท้าย อ่ะป่าว 55555

17. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเจ เหมือนแม่น้ำแยงซียังไงงั้น

ของหลวงปู่หวล ผมเคยไปที่วัด ราคา ห้าหกพันขึ้น ไปจนถึงหลักแสน ครับ

18. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเจ เหมือนแม่น้ำแยงซียังไงงั้น

ของหลวงปู่หวล ผมเคยไปที่วัด ราคา ห้าหกพันขึ้น ไปจนถึงหลักแสน ครับ

19. jae in

ชาติที่แล้ว ผมทำบุญมาน้อย จึงลำบากยากเข็ญ ขอเร่งทำ ชาติหน้าจะได้ไม่ลำบากยากจนเหมีอนชาตินี้

20. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ข่าวด่วนครับ
    น้าแอ๋วแจ้งข่าวว่าช่วงนี้หลวงปู่ไม่ค่อยสบาย อีกทั้งบริเวณใกล้เคียงวัดหลวงปู่ก็เริ่มมีน้ำท่วมแล้ว ทำให้การเดินทางไม่สะดวกมาก น้าแอ๋วเลยของเลิ่อนกำหนดตอกคตปรอทออกไปอีก ต้องรอดูสุขภาพหลวงปู่ก่อน และรออาจารย์ย่ามแดงด้วย
    ผมงี้พูดไม่ออกเลย

เอาไงดีพวกเรา

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้