พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีครับคุณญานธรรม
    ผมก็เข้ามาบ่อยๆ ครับ ติดตามพี่ๆ น้องๆ อยู่เสมอ
    เรื่องตอกคตปรอท ไม่ต้องกังวลนะครับ อนาคตมีโอกาสครับ
    ถ้ามีโอกาสก็จัดรถไปกราบหลวงปู่กันนะครับ ไปดูก่อนว่าที่สวนหลวงปู่เป็นอย่างไร ปฏิปทาท่านเป็นอย่างไร แต่ไปที่สวนหลวงปู่ต้องหางานทำนะครับ ถ้าจับกลุ่มนั้งเมาท์ มีหวังโดนเอ็ด 5555

2. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ตู่ครั้งที่แล้วไปวัดพี่ตู่เห็นคตปรอทราคาห้าหมื่นไหมครับ รูปร่างเป็นอย่างไรครับ ต่างจากคตปรอทราคาห้าพันยังไงครับ

3. นะจักรวาล

นะจักรวาล เป็นที่รู้จักกันดี

ปรอทนักษัตรเนื้ออกขาว ถูไม่ดำ
    ปรอทชมพูนุช ถูไม่ดำ เนื้อแข็งสวยสุดๆ
    ปรอทเนื้อขาวๆ จะลื่นๆ ถูแล้วดำ บางทีถูไปถูมาจะออกมาเป็นน้ำปรอทเลยครับ เนื้อนี้จะสึกง่ายต้องระวัง

4. หยกเขียว

หยกเขียว เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นลูกกลมเกลี้ยง วรรณะออกสีทองผสมเงิน เส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ 1.5 เซ็นต์ครับ ไม่รู้ว่าอันเดียวกันกับที่ถามหรือไม่ครับแต่ก็ไม่น่าพลาดเพราะมีอยู่ 3 ลูกในตู้ ถามราคาแล้วก็ต้องปล่อยและวางลงที่เดิม(ปล่อยวางอย่างแท้จริง)555

5. pana_mool

คตปรอทราคาห้าหมื่นไม่เห็นนะครับ
    ที่ราคา ห้าหมื่นเป็นสมเด็จปรกโพธิ์ แต่ไม่แน่ใจว่าหลวงปู่ท่านสร้างหรือเปล่า
    ถ้าเป็นคตปรอท ผมเคยเห็นเป็น เจียเป็นหัวแหวน, เป็นรูปหัวใจ, เป็นพีระมิด
    ราคาก็ หัวแหวน ห้าพัน
    พี่ระมิดหมื่นห้า
    หัวใจไม่ทราบครับ

6. pana_mool

ที่คุณหยกเีขียวพูดถึง น่าจะเป็นปรอทกรอ เวลาจับดูเหมือนมีอะไรกลิ้งๆ อยู่ภายในหรือเปล่าครับ ถ้าใช่ก็เป็นปรอทกรอครับ

7. ญานธรรม

มะตูม นิ่มที่พบจะมี 2 พันธุ์ คือ แบบกลม และแบบไข่ ลักษณะที่ต่างจากมะตูมธรรมดา คือ ก้านยอดใบอ่อนจะมีสีแดง ใบบาง พลิ้ว แม้นำผลไปตากแห้งยังนิ่ม กดดูรู้เลย มีสรรพคุณเป็นยาอายุวัฒนะบำรุงกำลัง เจริญอาหาร ขับลม ทำให้สุขภาพดี ผิวพรรณเปล่งปลั่ง

มะตูมนิ่ม เป็นไม้ยืนต้น สูง 10-15 เมตร ใบเดี่ยว ออกเรียงสลับ ใบย่อยรูปรี หรือรูปใบหอก ปลายแหลม โคนมน ขอบหยัก สีเขียวสด ใบมีกลิ่นหอม ยอดอ่อนกินเป็นอาหารได้ รสชาติ อร่อยมาก ในทางไสยศาสตร์ถือว่าใบของมะตูมทุกชนิดใช้ป้องกันเสนียดจัญไร ขับภูตผีปีศาจได้ ดอกสีขาว มีกลิ่นหอมแรง และหอมไกล ออกเป็นช่อตามซอกใบและปลายกิ่ง “ผล” รูปกลมรีคล้ายไข่ ผลอ่อนเป็นสีเขียว เปลือกแข็ง แต่เมื่อผลสุกเป็นสีเหลือง เปลือกจะอ่อนนิ่ม ใช้นิ้วกดจะบุ๋มลงได้ ไม่เหมือนมะตูมทั่วไป จึงถูกเรียกว่า “มะตูมนิ่ม”

8. pana_mool

ไปสวนแต่ละครั้งจะมีอะไร แปลกๆ ใหม่ๆ ให้เห็นเสมอ
    จริงๆ แล้วอยากได้ทุกอย่าง แต่สตังค์ไม่เอื้ออำนวย
    ก็ต้องเลือกเก็บ ถามว่าอะไรน่า เก็บ ผมเคยตาม อ.ย่ามแดง
    ท่านบอกว่าเหรียญสิบสองนักษัตรทองคำดำ
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็สุดแล้วแต่ว่าใครจะชอบอะไรนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2010
  9. หยกเขียว

กระผมขอถามคุณแจเลยก็แล้วกันในฐานะที่เคยมีมาก ครบทุกสี คืออยากทราบว่าองค์เหล็กไหลแต่ละสีนั้น เป็นสีๆเฉพาะที่ผิวๆนอกสามารถลอกออกได้ หรือเป็นทั้งเนื้อในด้วย ที่ถามเนื่องจากว่า ไปอ่านเจอในกระทู้ที่เกี่ยวกับเหล็กไหลของหลวงพ่อหวล เห็นหลายๆท่านบอกว่าพอใช้บูชาโดนเนื้อไปนานๆ สีจะลอกออกกลายเป็นสีเงินเหมือนกันหมด (คือตอนแรกอาจจะเป็นสีทองบ้าง สีเมฆพัตรบ้าง)และเจ้าของกระทู้ก็ออกมาตอบว่าแท้จริงแล้วเหล็กไหลของหลวงพ่อหวลสีในเป็นสีเดียวกันหมดคือสีเงิน ไอ้ผมก็คิดอยากจะลองเอาตะไบมาลองตะไบองค์ของผมดูเหมือนกันว่าเนื้อในจะสีเงินเหมือนกันหรือเปล่า(ของผมเป็นของวัดหลวงพ่อสด)แต่เสืยดายไม่กล้าทำ ตอนนี้ก็ห้อยแบบเปิดหน้า เปิดหลังให้โดนสัมผัสเนื้อมาก็นานแล้วแต่สียังเป็นเหมือนเดิม ก็เลยอยากถามเป็นความรู้ครับ

10. หยกเขียว

สำหรับพระคำข้าวและพระหางหมากนั้นผมแนะนำว่าให้มีให้เก็บไว้เยอะๆหน่อยครับ(หรือเยอะอยู่แล้วก็ขอโทษด้วยที่เอามะพร้าวห้าวมาขายสวน) อย่างน้อยก็ให้ครบคนกับสมาชิกในบ้าน เพราะเป็นพระที่ทำมาเกี่ยวกับการป้องกันภัยพิบัติที่อาจจะเกิดขึ้นในภายภาคหน้าเหมือนกันครับ

11. หยกเขียว

มิใช่ครับ น้าแอ๋วบอกว่าเป็นคตปรอทครับ น้าแอ๋วยังบอกให้เก็บไว้ซี แต่เก็บไม่ไหวครับเพราะถามราคาน้าแอ๋วแล้วน้าแอ๋วตอบว่าหลายหมื่นอยู่

12. pana_mool

ถ้าเป็นอย่างนั้นแสดงว่าองค์นี้เพิ่งมาใหม่แน่เลยครับ ผมไปล่าสุดงานกวนยา ตอนนั้นยังไม่มีเลย:cool:
    ผมว่าวัตถุมงคลของหลวงปู่ท่านทำไว้มีหลากหลายมากมาย จะเอาชัวร์ว่าเป็นของหลวงปู่จริงๆ น่าจะบูชาที่สวน
    ถ้านอกสวนนี่ผมเองไม่กล้าเลยครัีบ กลัวโดน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กันยายน 2010
  13. ญานธรรม

"ลูกแปลกแม่" คือยาไทยขอไขขาน
    เป็น ตำนานบอกเล่าก่อนเราเกิด
    มะตูมนิ่มทำยาค่าล้ำเลิศ
    สิ่งประเสริฐกล้วยน้ำไทยใช้ทั้งหวี
    อีกพริกไทยสิ่งนี้ย่อมมีคุณ
    จะเกื้อหนุนยั้ง ความแก่แด่น้องพี่
    น้ำผึ้งแท้ผสมด้วยช่วยให้ดี
    ยาโปราณนี้ ลูก แปลกแม่ แน่จริงจริง

14. ญานธรรม

"ลูกแปลกแม่" คือยาไทยขอไขขาน
    เป็น ตำนานบอกเล่าก่อนเราเกิด
    มะตูมนิ่มทำยาค่าล้ำเลิศ
    สิ่งประเสริฐกล้วยน้ำไทยใช้ทั้งหวี
    อีกพริกไทยสิ่งนี้ย่อมมีคุณ
    จะเกื้อหนุนยั้ง ความแก่แด่น้องพี่
    น้ำผึ้งแท้ผสมด้วยช่วยให้ดี
    ยาโปราณนี้ ลูก แปลกแม่ แน่จริงจริง

15. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    น่าจะใช่ปรอทกรอนะคะ โห..อยากได้สุดๆๆ ปรอทกรอเป็นอะไรที่น่าอัศจรรย์ แต่เกินตัวเหลือเกิน เอาไว้ถูกหวยสักแสน จะรีบไปบูชา แต่ อิอิ ไม่ซื้อหวยจะถูกไหมเนี่ย 555

16. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อารัย อารัย มาโยนอารัยให้อีกแล้วเนี่ย ไม่อยู่หน่อยเดียวทำมาเป็นกระทบกระเทียบ อิอิอิ แต่ก็ขอให้มาไวๆละกัน แหะๆๆ เบื่อ เหงา เซ็ง ไอ้ที่ไม่เข้ามาก็อารมณ์แบบนี้แหละ อิอิอิ แล้วที่พูดเนี่ยช่วยได้อะป่าว ช่วยหามาให้ไวๆเลยนะ เอาแบบเปอร์เฟล๊กซ์ ด้วยนะ ใจกว้างๆเหมือนแม่น้ำได้ยิ่งดี คิกๆๆ

17. ภัทรอังคาร

เค้าไม่ได้หายไปไหนนะ ก็เข้ามาดูทั้งวันแหละ แต่แบบว่าวันหยุดนอนทั้งวันอ่ะ เลยไม่ได้ลุกมาส่งเสียงแค่มาดูเฉยๆ คิดถึงละสิ เห็นหายเงียบกันไป อย่างงี้น่าจะหายไปสักปีนึงแล้วค่อยกลับมาใหม่เนาะ อิอิอิ แล้วกลัวความเงียบไหมละท่าน เงียบอย่างกับป่าช้าเนี่ยน่ากลัวนะ ว่าแต่ว่าท่านเคยไปล้างป่าช้าไหม อุ้มไปมาหลายรอบแล้ว สนุกดี อิอิอิ มะกลัวด้วย

18. ภัทรอังคาร

ไม่แปลกใจค่ะว่าทำไมคุณเจถึงห้อยพระคำข้าวองค์เดียว เพราะองค์เดียวนี่ก็สุดยอดแล้วนะค่ะ ยิ่งถ้าบริกรรมพระคาถาเงินล้านควบคู่ไปด้วย ความคล่องตัวยิ่งมากโดยปริยาย มิน่าท่านเจถึงได้มีแจกกระจาย มีแจกไม่รู้จักหมด ที่บ้านอุ้ัมมีพระคำข้าว สามองค์ มีองค์นึงที่ฝังพระธาตุ ห้า องค์ ด้วยแต่อุ้ืมไม่ได้แขวน แต่พระคาถาเงินล้าน ท่องวันละ เก้า จบ ทุกวัน แต่จริงๆแล้วไม่พอนะ ถ้าหวังสัมฤทธิ์เร็วๆต้องท่อง สามร้อยกว่าจบขึ้น

19. ภัทรอังคาร

เค้ามาแล้วนะจ๊ะ ตะเอง ไม่ได้ไปไหน นอนทั้งวัน นอนตั้งแต่เช้ายันหกโมงเย็น รู้สึกตัวตอนไหนก็มาเปิดกระทู้ดูว่าไปถึงไหนแล้ว แล้วก็นอนต่อ เค้าไม่ได้ขี้เกียจ หรือเป็นบังอรเอาแต่นอนนะ แต่มันเป็นรางวัลชีวิตในวันหยุด อีกอย่างเค้าไม่รู้จะไปไหนด้วย เบื่อจะแย่

20. ภัทรอังคาร

สวัสดี คุณญานธรรม ยามวิกาลเลยค่ะ วันนี้มาซะดึกเลยเพราะว่า คงนอนไม่หลับแล้วหลับมาทั้งวัน สวัสดีทุกๆท่านด้วยเช่นกันนะค่ะ ป่านนี้คงหลับฝันดีกันหมดแล้ว

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้