พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Tomahawk4

Tomahawk4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2007
    ไม้ได้ต้องการอยากได้อะไรครับ....แค่เข้ามาทักทายพี่สาวและเพื่อนๆในบ้านปรอทครับ..ส่วนแฟนผมๆคิดว่าคงเป็นเวรกรรมของเค้าหน่ะครับ...ช่วยได้เท่าที่กรรมเวรเข้าจะสงสารผ่อนหนักให้เป็นเบาได้หน่ะครับ...

2. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

อ้าว โก้ เข้ามาในนี้ก็ต้องสนใจพระปรอทของหลวงปู่ละมัยบ้างจิ จะเข้ามาเฉยๆไม่อยากได้อะไรเลยนะไม่ได้นะ อย่างน้อยก็ต้องหาเก็บพระปรอทหลวงปู่ไว้สักองค์จ๊ะ ก็ีดีใจที่แวะเข้ามาทักพี่นะจ๊ะ ส่วนเรื่องแฟนจริงๆพี่อยากให้โก้พาเขาไปกราบหลวงปู่นะ แล้วมาอยู่พัทยาด้วยกันหรือป่าวละตอนนี้แต่งงานแล้วเอาที่ไหนเป็นเรือนหอจ๊ะ ถ้าอยู่ที่นี่ก็มาเอาน้ำมนต์ที่พี่อุ้มไปให้เขาดื่มหรืออาบก็ได้นะ น้ำมนต์ศาลหลักเมือง วัดพระแก้ว และวัดอรุณจ๊ะ มีสามวัดเลย รองดูนะโก้ ถ้าเป็นกรรมเก่าของน้องเค้าก็ต้องรองให้เขาทำสมาธิอุทิศบุญกุศลให้เจ้ากรรมนายเวรนะ จริงๆเรื่องนี้นานมากแล้วนะโก้ ยังไม่หายขาดอีกหร๋อ ยังไม่ดีขึ้นหร๋อ

3. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    สวัสดีครับ พี่น้องบ้านปรอท ทุกท่าน ช่วงนี้งานงานเยอะยุ่งๆ เลยไม่ได้เข้ามาทักทาย
    แต่ก็เข้ามาอ่านทุกวัน มีอะไรดีๆ เยอะเลยนะครับ
    หวังว่าทุกท่านสบายดีนะครับ:cool:

4. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีสมาชิกบ้านปรอทครับ
    ทานอาหารกันอร่อยไหมเอ่ย:cool:

5. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมจะช่วยดำน้ำให้ครับ

ชมพูนุช คือธาตุกายสิทธิ์ชนิดหนึ่งที่อยู่ในถ้ำ การจะเข้าไปเอาอัตรายมาก เนื่องจากมีไอปรอทอยู่ด้วยครับ และต้องออกมาก่อนตะวันตกดิน

หลวงปู่ละมัยก็นำสิ่งนี้เป็นส่วนหนึ่งในการผสมปรอท (จะมาก จะน้อย ก็แล้วแต่รุ่นครับ)
    และสุดท้ายก็ออกมาเป็นพระปรอทชมพูนุชนั่นเอง พระปิดตาปรอทชมพูนุชบางองค์จะมีสีชมพูที่ผิวด้วยครับ

6. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    555 มีอัศวินขี่ม้าขาวมาช่วยแล้ว แม้จะว่าดำน้ำมาก็เหอะ อิอิ..ขอบคุณแทนน้องเค้าด้วยนะคะ
    แก๊สอยากถามมั่ง จะมีอัศวินดำน้ำมาตอบไหมนี่
    ปรอทแบบไหนคะ ที่ไม่กินทองแล้ว ปกติสีเหลืองอมเขียวๆ ทิ้งไว้นานๆจะออกเขียวๆดำๆ แต่ถ้าเอามาถูๆๆจะออกเป็นสีเงินวาว ถูต่อไปอีกก็จะยิ่งมันวาวลื่นมือมาก
    ไม่ได้ถามเล่นๆนะคะ ถามอยากรู้จริงๆว่าเป็นปรอทเนื้อไหนอ่ะค่ะ

7. ภัทรอังคาร

สวัสดี อาจารย์พี่ตู่ ค่ะ อิอิอิ หายหน้าหายตาไปนานเลยนึกว่าจะทิ้งบ้านปรอทไปอีกคนนึงแล้ว เห็นคุณอินก็ไม่ค่อยได้เข้ามาเลยช่วงนี้

8. ภัทรอังคาร

สวัสดีค่ะ คุณญานธรรม ไม่อร่อยค่ะ สักแต่ว่าทาน ช่วงนี้กำลังลดความอ้วนด้วยแหละ อิอิ

9. 9046

9046 เป็นที่รู้จักกันดี

พบหลวงปู่อายุ135ปีแก่กว่าหญิงญี่ปุ่นที่ลงกินเนสส์บุ๊ค

<hr style="color: rgb(255, 255, 255); background-color: rgb(255, 255, 255);" size="1"> <ins style="display: inline-table; border: medium none; height: 250px; margin: 0pt; padding: 0pt; position: relative; visibility: visible; width: 300px;"><ins id="google_ads_frame1_anchor" style="display: block; border: medium none; height: 250px; margin: 0pt; padding: 0pt; position: relative; visibility: visible; width: 300px;"></ins></ins>

พบหลวงปู่อายุ135ปีแก่กว่าหญิงญี่ปุ่นที่ลงกินเนสส์บุ๊ค
    เหลนที่บวชเป็นพระอายุ 72 ปี ยันสุขภาพแข็งแรง เผยคนในตระกูลส่วนใหญ่อายุเกินร้อยทั้งสิ้น

เรื่องราวของพระสงฆ์อายุยืนรายนี้

เปิดเผยหลังหลวงปู่ละมัย ฐิตมโน อายุ 135 ปี เจ้าสำนักสงฆ์สวนป่าสมุนไพร อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ พระดังของ จ.เพชรบูรณ์ ซึ่งมีอายุยืนรายนี้ได้เดินทางมาที่ จ.เชียงใหม่ พร้อมกับพระครูปัญญาวุธากร อายุ 72 ปี เจ้าอาวาสวัดคีรีบัววนาราม ต.เขาน้อย อ.ลำสนธิ จ.ลพบุรี เพื่อมาร่วมพิธีพุทธาภิเษกพระพิฆเนศนั่งสังข์ ซึ่งจัดขึ้นที่วัดพระบาทปางแฟน อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ เมื่อสัปดาห์ที่ผ่านมา

พระครูปัญญาวุธากร เหลนหลวงปู่ละมัย กล่าวว่า

ถือเป็นพระที่มีอายุมากที่สุดในไทยหรือในโลกก็ว่าได้ แต่เนื่องจากเมื่อ 135 ปีที่ผ่านมาไม่มีการทำใบสำคัญการแจ้งเกิด ทำให้หลวงปู่ไม่มีใบเกิดแสดงอายุ จึงขาดหลักฐานเลยไม่ได้ถูกบันทึกไว้ในกินเนสส์บุ๊ค

แต่จากการสอบถามประวัติจากบรรพบุรุษ

เมื่อบวกลบตัวเลขและนับย้อน พ.ศ.ไปตามคำบอกเล่าทำให้ทราบว่ามีอายุ 135 ปี ซึ่งมากกว่าหญิงชาวญี่ปุ่นที่มีอายุ 120 ปี ที่กินเนสส์บุ๊คเคยทำบันทึกไว้ แต่โดยส่วนตัวแล้วหลวงปู่ไม่ยอมเปิดตัวเรื่องอายุยืนให้ใครฟัง คงรู้แต่ชาวบ้านและญาติโยมที่ศรัทธาเท่านั้น

ทั้งนี้พบว่า ญาติทุกคนในตระกูลนี้ต่างมีอายุตั้งแต่ 100 ปีขึ้นไป

แต่เสียชีวิตไปกันหมดแล้ว เช่น แม่ของหลวงปู่ได้เสียชีวิตลงเมื่อไม่นานมานี้ ขณะอายุ 162 ปี

พระครูปัญญาวุธากร กล่าวว่า

สาเหตุที่ทำให้อายุยืน คาดว่ามาจากการที่หลวงปู่ชอบกินสมุนไพร ชอบฉันหมากเป็นประจำ ส่วนอาหารที่ชอบที่สุดคือ ปลาร้า ปัจจุบันเส้นผมของหลวงปู่ยังดกยังดำ สุขภาพแข็งแรงหากเทียบกับคนในวัยชราโดยทั่วไป

ส่วนประวัติของหลวงปู่ละมัย มีภูมิลำเนาเดิมอยู่ที่นาลอง จ.บุรีรัมย์

เมื่อครั้งอายุ 4 ขวบ โยมพ่อได้พาเดินทางออกจากประเทศไทยไปอยู่ที่ประเทศกัมพูชา ระหว่างที่อยู่กัมพูชาหลวงปู่ทำไร่ทำสวน กระทั่งอายุได้ 28 ปี (ปี 2443) จึงบวชเป็นพระที่ประเทศกัมพูชา ต่อมาเมื่อปี 2504 เดินทางกลับประเทศไทย โดยมาพัฒนาและตั้งสำนักสงฆ์ขึ้นที่สวนป่าสมุนไพร อ.เมือง จ.เพชรบูรณ์ พร้อมจัดตั้งเป็นศูนย์ปลูกสมุนไพรนานาชนิด

<fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG] [​IMG]
    </fieldset>

10. pana_mool

สวัสดีครับอาจารย์เจ๊อุ้ม:cool:
    ผมเข้ามาทุกวันครับแต่ไ่ม่ได้ post อะไร ติดตามพี่ๆ น้องๆ อยู่ตลอดครับ
    อยากให้มีการตอกคตปรอทนะครับ อยากให้ถึงวันนั้นเร็วๆ อยากให้พี่ๆ น้องๆ ได้พบได้สัมผัสหลวงปู่ และ อ.ย่ามแดง จะได้เห็นว่าที่เราคุยกันในกระทู้นี้ กับการที่ได้พบท่านจริงๆ แล้วเป็นอย่างไร เมื่อวันนั้นมาถึงพี่ๆ น้องๆ ที่ไปจะหนาว 555555
    (ต้องขู่ให้กลัวจะได้วัดกำลังใจ 55555555 :cool:)

11. pana_mool

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่

12. ภัทรอังคาร

อิอิอิ อย่าพูดไปจิ เดี๋ยวใครๆเขาเข้ามาอ่านเขาจะหาว่าพวกเราตั้ืงตัวเป็นอาจารย์กันหมด คนนู้นก็อาจารย์คนนั้นก็อาจารย์ อิอิอิ แต่จริงๆก็เป็นอาจารย์สอนภาษาอังกฤษมาก่อนด้วยนะ อิอิอิ

เข้ามาแล้วไม่โพส ก็เห็นทุกวันแหละ แอบดูอยู่เงียบๆว่าเข้ามา นั่นนะสิค่ะ อุ้มก็อยากให้ได้ไปตอกคตปรอทกันเร็วๆ จะได้รู้ซะทีว่าที่เราคุยๆกันในกระทู้นี้ ไม่มีสมอ้าง มีแต่เรื่องจริง ไม่อิงนิยาย ไม่เสริมเติมแต่ง ของแท้ล้วนๆเลยเนาะ ไปขู่เค้าเดี๋ยวก็ถอนตัวกันหมดหรอก อิอิอิ

13. ภัทรอังคาร

กราบนมัสการหลวงปู่ ด้วยความศรัทธายิ่งเจ้าค่ะ กราบ กราบ กราบ อยากรีบไปกราบหลวงปู่จังเลยเนาะ ยิ่งเวลา ยิ่งเนิ่นนานเท่าไหร่ ยิ่งเกรงว่าจะไม่ได้ไปกราบอ่ะ

14. จารุ

จารุ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2006
    สวัสดีครับ พี่ ๆ ทุกท่าน ช่วงนี้ กำลังวุ่นเลยไม่ได้เข้ามา 2-3 วันครับ เดี๋ยววันเสาร์ไปวัดท่าซุงกลับมืด วันอาทิตย์ไปวัดศาลพันท้ายนรสิงห์อีก มีใครจะไปเที่ยววัดศาลพันท้ายนรสิงห์บ้างไหมครับ วันที่ 19 กันยายน มีพิพุทธาภิเษกพระครับ

15. Tanagrit

Tanagrit เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีรอบดึกครับ มาช่วยดูบ้านครับ

16. h_pisit

h_pisit เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เสี่ยจารุครับ

น่าสนใจมาก
    วันอาทิตย์มีกำหนดการ อย่างไรบ้างครับ

คุณแก๊ส อันนี้ดำน้ำไม่ได้ครับ ไม่รู้จริงๆ รอท่านอื่นนะครับ หรือไม่ก็ รอถาม อ.ย่ามแดง ครับผม
    ปรอทแบบไหนคะ ที่ไม่กินทองแล้ว ปกติสีเหลืองอมเขียวๆ ทิ้งไว้นานๆจะออกเขียวๆดำๆ แต่ถ้าเอามาถูๆๆจะออกเป็นสีเงินวาว ถูต่อไปอีกก็จะยิ่งมันวาวลื่นมือมาก
    ไม่ได้ถามเล่นๆนะคะ ถามอยากรู้จริงๆว่าเป็นปรอทเนื้อไหนอ่ะค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2010
  17. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 9 คน ( เป็นสมาชิก 4 คน และ บุคคลทั่วไป 5 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    bhanomsak, h_pisit, nut1663, panamool

ดึกๆ บ้านปรอท มีคนเข้ามาเยี่ยม เยอะ นะ ครับ
    ใครที่อยากรู้อะไร ก็ ถามกันมาได้ นะครับ เดี๋ยวผู้ รู้ในนี้ก็มาตอบให้ ครับ
    แล้วถ้า ใครมี ประสบการณ์ จะ แบ่งปัน ก็ เรียนเชิญ นะ ครับ

18. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขอบคุณค่ะคุณพิสิธ ที่อุตส่าห์จะดำน้ำลงมาช่วย แอบถามคุณนัทมาเหมือนกันคุณนัทเธอก็ไม่รู้ เอาไว้ไปถาม อ.ย่ามแดงก็ได้ค่ะ เอาให้ท่านดูเลยดีกว่าเนอะ

19. Stradale

Stradale เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2007
    :cool: ผ่านมาเยี่ยม

20. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกคน
    มารอฟังปรอทชนิดใหม่ๆครับ
    มารอฟังประสบการณ์เกี่ยวกับปรอทใหม่ๆครับ
    ขอให้มีความสดชื่นทั้งวันนะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้