พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปหรือยังจ๊ะ

วันอังคารแล้วครับ
    สำหรับรถตู้ ถ้าไม่มีใครว่าอะไร คุณอุดมก็สรุปไปตามนั้น จะได้บอกคนขับรถตู้ว่า
    รถจะออกเวลาอะไร
    หรือเราจะรออีกวันดี
    สำหรับคนไปเองที่ยังไม่ยืนยัน ไม่รู้เหมือนกันว่าเอาอย่างไร เข้ามาดูบ่อยเหมือนกัน
    ก็เห็นคนที่ยังไม่ยืนยันว่าไปหรือไม่ไป เข้ามาดูกระทู้เหมือนกัน แต่ไม่ เอ๊ัะ ไม่ อ๊ะ
    สงสัยไม่ไป ถ้าอย่างนั้นประมาณวันพุธจะโทรไปแจ้งน้าแอ๋วเรื่องจำนวนคนตอกว่า
    เท่าไหร่่ ถ้าหลังจากวันนั้นแล้ว ขอให้คนที่จะไปตอกคตปรอทเพิ่ม โทรไปหาน้าแอ๋วเองแล้วกันว่าขอเพิ่มจำนวนคนตอก เท่านั้น เท่านี้ จะได้ไม่ต้องรอกัน เผื่อจะตัดสินใจในช่วงโค้งสุดท้ายนะครับ

ขอบคุณครับ

2. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

สถานที่และเวลา ถ้าไม่มีใครแย้งก็ตามนี้นะ ครับ จะได้แจ้งกับรถตู้ ครับ

สำหรับ ผู้ที่ร่วมเดินทางไปกับรถตู้ นะ ครับ กำหนดนัดหมาย ครับ

สถานที่เป็น อนุสาวรีย์ชัย ฝั่งโรงพยาบาลรามา ครับ
    ส่วนเวลา ก็ระหว่าง ตี 4-5 ครับ รถจะออกตอนตี 5 แต่ถ้ามาครบกันก่อน ก็ได้ไปก่อน นะ ครับ

ส่วนท่านที่ เดินทางไปกันเอง ก็ประมาณ 8-9 โมงเช้า นะครับ ที่วัดหลวงปู่ ครับ

ผมจะรอถึง 4 โมงเย็นนะ ครับ ถ้าไม่มีใครแย้ง ผม จะสรุปตามนี้ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2010
  3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

นั่นนะสิค่ะ คุณญานธรรม เข้ามาดู ก็ไม่เห็นกระทู้ขยับ จะตกลงโอเคกันไหมก็ยังไม่รู้ วันนี้ก็ต้องให้ข้อมูลกับทางรถตู้ เพราะเมื่อวานโทรไปแลเขาจะไม่เชื่อถือแล้ว เขาบอกว่าวันนี้ให้โทรมายืนยันกับเขาอีกทีดีกว่า จะเอายังไงกันก็รีบๆสรุปเถอะค่ะ ไม่อยากจะเสียอีกนะค่ะงานนี้ ถ้าเสียอีกก็ขอบายเลยค่ะ แล้วใครพอทราบว่าบายศรีขนาดไหนก็ช่วยออกมาแจ้งด้วย ใช้คู่หรือใช้เดี่ยว จริงๆท่านสมาชิกคนเก่าๆน่่าจะออกมาสนับสนุนหรือช่วยพวกเรากันบ้างนะค่ะมาให้คำแนะนำเป็นที่ปรึกษาก็ยังดี นี่หายเงียบกันหมด พวกเราทำกันเองพวกเราก็มือใหม่กันทั้งนั้น ช่วงนี้อุ้มไม่สบายเป็นไข้ทับฤดูด้วยนะ ทั้งป่วยทั้งจะไม่ไหวเอา เดี๋ยวถ้าลุกไม่ไหวทำไรให้ไม่ได้ จะมาว่ากันไม่ได้นะค่ะ

4. ญานธรรม

ขอให้คุณอุ้มพักผ่อนให้มากนะครับ อย่าลืมกินยาด้วยละครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องธรรมดาของผู้หญิงครับ เดี๋ยวก็หายป่วย
    วันนี้เพิ่งวันอังคาร ยังเหลืออีกหลายวัน ธรรมดาถ้าจิตใจเราสู้ ร่างกายเราก็เอาด้วยครับ
    ยิ่งเป็นต้นบุญด้วยแล้ว ต้องรักษาสมบัติพระศาสนาร่างนี้ไว้ให้ดีนะครับ
    ยังต้องสะสมบญอีกมาก
    สู้ ๆ สู้ ๆ สู้ ๆ ต้อง สู้ ถึง จะ ชนะ

วันนี้ก่อนเที่ยงผมมีกำหนดจะทำบุญ บริจาคเลือด ช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ครับ
    ตั้งใจว่าต้องทำทุกสามเดือน จะได้ถึงร้อยเร็วๆ ตอนนี้ก็แค่หนึ่งในสามเอง ยังไม่ถึงครึ่งทาง แต่ก็ต้องทำให้ได้ครับ มีบุญไหนเราทำได้ ไม่เหลือบ่ากว่าแรง เราก็ต้องทำ ต้องสร้างไว้ครับ เป็นเสบียงบุญต่อไปภายภาคหน้า เดี๋ยวไม่มีมีบุญเก่าให้ใช้จะแย่เลย

5. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณมากค่ะ คุณญานธรรม สำหรับกำลังใจ อุ้มก็จะพยายาม คงต้องสั่งสมบุญไปอีกเรื่อยๆ ที่ทำมาคงยังไม่พอส่งให้ไปพระนิพพานได้หรอกค่ะ ไม่อยากกลับมาเวียนว่ายตายเกิดแล้ว เบื่อสังขารร่างกายอ่ะ

น้อมอนุโมทนาบุญกุศลกับการบริจาคเลือดด้วยนะค่ะ อุ้มก็บริจาคทุกสามเดือนค่ะ แต่ช่วงนี้ไม่ได้ไปบริจาคเลย เกินสามเดือนมาแล้วค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 ตุลาคม 2010
  6. ญานธรรม

ว้าแย่จังไปถึงเพิ่งรู้ว่าฉีดวัคซีนต้องรอ 14 วัน พอดีไปฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่มาเมื่อวันเสาร์นี้เอง อดเลยเราต้องรอรอบหน้าอีกแล้ว ถือว่าตั้งใจดีก็แล้วกัน เหลือบุญอีกสองส่วนที่ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร

7. D-Dom

แก้ไขสถานที่ ครับ พอดีเข้าใจผิด

สำหรับ ผู้ที่ร่วมเดินทางไปกับรถตู้ นะ ครับ ผมขออนุญาตินัดหมาย ครับ

สถานที่เป็น อนุสาวรีย์ชัย ฝั่งโรงพยาบาลราชวิถี ครับ
    ส่วนเวลา ก็ระหว่าง ตี 4-5 ครับ รถจะออกตอนตี 5 แต่ถ้ามาครบกันก่อน ก็ได้ไปก่อน นะ ครับ

ส่วนท่านที่ เดินทางไปกันเอง ก็ประมาณ 8-9 โมงเช้า นะครับ ที่วัดหลวงปู่ ครับ

ใครเห็นด้วย หรือ ไม่อย่างไร บอกด้วยนะครับ ช่วยกันโหวต ครับ จะได้สะดวกกับทุกคน
    และอยากสรุปให้ได้ภายในวันจันทร์ ครับ เพราะจะได้ บอกกับรถตู้ ครับ

8. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    บายศรี ใช้บายศรีพรหม จำนวน 1 คู่ ครับ ขนาดแล้วแต่กำลังใจเราครับ ถามใจตังเองดูนะครับ
    เรื่องบายศรี ผมว่าท่านที่ อยู่ กทม ที่สะดวกไปแถวปากคลองตลาดได้สะดวก สามารถดำเนินการแทนคุณอุ้มได้ง่ายมากนะครับ เนื่องจากที่ปากคลองตลาดเขาทำไว้พร้อมขายครับ จะได้เป็นการแบ่งเบาภาระุคุณอุ้มด้วย เรื่องรถตู้ก็วุ่นๆ พอสมควรแล้ว
    ขอให้หายเร็วๆ นะครับ ทำงานใหญ่ต้องมีอุปสรรคเป็นเครื่องวัดกำลังใจครับ สู้ สู้:cool:

9. D-Dom

ช่วยกันหน่อย ครับ
    ท่านใดรู้บ้าง ว่า ที่วัดมีพระ อะไรบ้าง ราคาเท่าไหร่บ้าง
    คงมีคนอยากทราบ หลายคน ครับ เพื่อจะได้เตรียมตัวกันถูก
    รบกวนผู้ที่มีข้อมูล ลงให้หน่อย ครับ ขอบคุณ ครับ

10. ญานธรรม

หยุดก่อน

หยุดก่อน

อย่าเข้าใจผิด ที่ไม่ได้นะเรื่องบริจาคเลือดจ้า ไม่ใช่คตปรอท
    สำหรับคตปรอทไม่พลาดอยู่แล้วจ้า

11. D-Dom

อิอิ เข้า จาย ผิด เข้า จัย ผิด ของโทษ คร๊าบบบบ (smile)(smile)(smile)

12. ญานธรรม

วัตถุมงคลก็มี(เอาเฉพาะของที่หลวงปู่ท่านสร้างนะครับ)
    1.พระปรอทนักกษัตรเนื้อธรรมดา 1200 บาท
    2.พระปรอทนักกษัตรเนื้อทองคำดำ 12000 บาท
    3.พระปิดตาเนื้อปรอทเพชร องค์ละ 5000 ทั้งชุด ปิดตา หู ปาก 15000 บาท
    4.ปิรามิดปรอท เริ่มที่ราคา 10000 บาทถึง 25000 บาทครับ
    ไม่รวมปรอทรุ่นพิเศษเช่น พระสมเด็จปรอท ปรอทกรอ ที่ต้องบูชามากกว่านี้หลายเท่าครับ
    แต่ถ้าจะซื้อยาไปทานก็มี
    1.ยาสาวสองพันปี ราคาห่อละ 1200 บาท
    2.ยาฤาษีครอบจักรวาล ราคาห่อละ 1200 บาท
    3.ยามะตูมนิ่ม ราคาห่อละ 1200 บาท
    4.ม้าติดปีกกระปุกละ 1000 บาท
    5.น้ำผึ้งยา ราคา 15000 บาท<!-- google_ad_section_end -->

นอกเหนือจากนี้อยากได้อะไร ก็บอกเดี๋ยวจะถามน้าแอ๋วให้ครับ
    ถ้าใครอยากได้ทั้งหมด ต้องเอาไหใส่เงินที่ฝังไว้ถือไปด้วยครับ จะได้พอเช่า
    ทั้งหมดครับ อิ อิ อิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2010
  13. ญานธรรม

ส่วนตัวชอบปีระมิดน่ะ อ้างเอามาจากคุณอินของเรานี่แหละ กระทู้ที่ 15 หน้า1
    <table style="border: 1px solid rgb(153, 255, 255); padding: 10px;" width="700" border="0" cellpadding="0" cellspacing="0"><tbody><tr><td class="content" align="left" valign="top">ความเห็นที่ 1 (479000)</td><td class="content">
    </td></tr><tr><td class="content" colspan="2" width="550" valign="top">
    หลวง ปู่ละมัยอายุ 100 กว่าปีแล้วนะ ประมาณ 108 หรือกว่านี้นี่แหละ ท่านเป็นศิษย์สำคัญองค์หนึ่งของหลวงปู่เทพโลกอุดร ท่านไม่ค่อยคุยเรื่องหลวงปู่ใหญ่เท่าไหร่ ธรรมะก็ไม่ค่อยคุย คงไม่ค่อยมีคนสนใจเท่าไร อาจจะเพราะไม่รู้ก็ได้ว่าหลวงปู่น่ะสำเร็จธรรมแล้ว ท่านสำเร็จวิชาปรอท ตามตำราว่าเหาะได้ หายตัวก็ได้ด้วย หลวงปู่จะไปเยี่ยมหลวงปู่ใหญ่เสมอทุกๆปีที่ถ้ำวัวแดง(เข้าได้หลายทาง หลายจังหวัด) ทุกครั้งต้องนำผ้าไตรจีวร 1 ชุดไปถวายด้วย เป็นธรรมเนียมของท่าน ผ้าสังฆาฏิของหลวงปู่น่ะพิเศษมากรู้ไหม ? รู้สึกจะเป็นผ้าไหมทอมือพิเศษคล้ายๆผสมดิ้นทองด้วย ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อนเลย มีคนบอกว่าเป็นของที่หลวงปู่ใหญ่มอบให้ ....คราวที่แล้วผมไปหาหลวงปู่ ก็ไปบูชายามากิน(กินประจำทุกวัน-ยาอายุวัฒนะครอบจักรวาล)และทำบุญกับท่าน เหมือนทุกครั้งที่ไปแหละ ท่านก็ให้พระปรอทมาคนละองค์ ผมถามหลวงปู่เกี่ยวกับปิรามิด ที่หลวงปู่ทำ(ปรอท) ว่าทำอย่างไร ? เกี่ยวอะไรกับพุทธศาสนา ....ท่านว่าทำจากปรอทของเหลวที่ได้มาจากในภูเขา(คล้ายๆเหล็กไหล) เอามาผสมกับหมากพลูที่ท่านเคี้ยวปลุกเศกพร้อมคาถา จะได้ปรอทออกมาเป็นของแข็งสีขาว ปรอทนี้จะกินทองคำๆเอามาวางไกล้ๆนี่ซีดขาวหมดนะ พระปรอทต้องเก็บแยกออกจากอะไรที่เป็นทองหมด....ปิรามิดท่านให้บูชาอันละ 10,000 บาท วิเศษยังไง? ท่านว่าใช้ได้ทุกอย่าง พวกธรรมกายมาบูชาไปถึง 100 อัน(สงสัยเอาไปให้บูชาต่อมั๊ง)...หลวงพ่อบอกว่าพุทธศาสนาก็มาจากธรรมชาติ คือ ปิรามิดนี่แหละ ตรงกลางของปิรามิด มีพลังจักรวาลอยู่ คนชอบเข้าไปรับพลังในนั้น(ไม่ทราบว่าเข้าไปได้หรือไม่ขณะนี้) เอาเนื้อ ผักสดไปไว้ในนั้น เป็นปีเป็นเดือนก็ไม่เ***่ยว ไม่เน่า ไม่แห้งนะ เพราะพลังนี้รักษาไว้ เป็นพลังแห่งชีวิต .....
    ผม อธิบายคุยต่อนะ มนุษย์ต่างดาวลงมาสอนคนอิตาลี ให้สร้างปิรามิด สอนชาวมายาให้ทำสิ่งก่อสร้างอะไรๆที่ไม่น่าเชื่อว่าจะทำได้หลายอย่างปรากฏ อยู่จนบัดนี้ ปิรามิด-เป็นที่รวมพลังแห่งจักรวาลไว้ สามมุมคือ กาย-ใจ-จิต สองมุมฐานล่างคือ กายกับใจ ของมนุษย์และสัตว์ทั่วไป ยอดแหลมบนจั่วคือ จิต(วิญญาณ)....หากเราทำสมาธินิ่งแน่วแน่-ให้จิตเป็นหนึ่ง(เอกัคคตา) เอากายกับใจมารวมกันเป็นอันหนึ่งอันเดียวกันได้ จะเกิดพลังสูงมาก ก็เข้าถึงสุญญตา พุ่งออกจากกาย-ใจ(ร่าง)ออกทางจิต ทางตาที่สาม(จิต) ไปสู่ความว่างแห่งสุญญตาราม(นิพพาน)ที่ไม่มีขอบเขต หลุดพ้นจากวงจรแห่งสังสารวัฏ การเวียนว่ายตายเกิดนั่นแหละ.....นี่พูดฟังดูง่ายๆ แต่พอทำน่ะ มันยากนะ ต้องค่อยๆฝึกทำไปเรื่อยๆเป็นขั้นเป็นตอนไป ได้เมื่อไรเราก็รู้เอง แค่ทำให้จิตใจเราสงบ เบาสบาย กิเลสลดลงไปทุกวันๆก็ดีมากแล้ว สักวันหนึ่งเราก็อาจบรรลุธรรมตามวาสนาบารมีของแต่ละคนได้ สำคัญว่าต้องลงมือทำเอง แล้วทำต่อเนื่องไม่ท้อถอยด้วย แบบตายเป็นตายถวายชีวิตกันเลย นั่นแหละ จึงจะสำเร็จได้ ไม่ใช่ของง่ายๆหรอกนะ ท่านว่าความสำเร็จน่ะ เลยตายไปนิดเดียวเท่านั้น แต่ก็ไม่ยากเกินไปสำหรับคนจริง ตั้งใจจริง ทำจริง รู้จริง เห็นจริง และแจ้งจริง.....หลวงปู่ท่านบำเพ็ญมาทางพระโพธิสัตว์ก็ต้องมาช่วยเหลือคน หมู่มาก ให้พ้นทุกข์ยากลำบาก เช่นโรคภัยไข้เจ็บต่างๆอย่างนี้ ท่านสำเร็จเรื่องยา-สมุนไพรด้วย ศิษย์สายหลวงปู่ใหญ่ส่วนมากจะได้วิชาเหล่านี้ไปด้วย นอกเหนือจากธรรมะที่ต้องได้ก่อนอยู่แล้ว เพื่อช่วยเหลือคนจำนวนมากไงล่ะ....
    </td></tr><tr><td class="content" colspan="2">
    ผู้แสดงความคิดเห็น พุทธญาณ วันที่ตอบ 2006-05-24 21:28:09​
    </td></tr></tbody></table>

http://www.buddhapoem.com/index.php?...e=40&No=185950

14. ญานธรรม

บายศรีพรหม
    บายศรีพรหมเป็นบายศรีที่จัดลงในพานทอง ใช้ในงานพิธีใหญ่ ๆ นิยมใช้เป็นคู่ เช่นเดียวกับ บายศรีปากชาม บายศรีพรหมประกอบด้วยองค์บายศรี 9 ชั้น 4 องค์ และองค์บายศรี 16 ชั้น 4 องค์
    บายศรีพรหมใช้ในการทำพิธีบูชาเทพยดาเจ้าในเทวโลกและพระพรหม ตลอดจนรูปพรหมทุก ๆ องค์ในชั้นพรหมโลก บายศรีพรหมยังจัดแบ่งเป็นบายศรีมหาพรหม บายศรีกบิลพรหม บายศรีพรหม สี่หน้า และอีกมาก แต่โดยทั่วไปจะนิยม ใช้องค์บายศรี 9 ชั้น 4 องค์ และองค์บายศรี 16 ชั้น 4 องค์ บางท้องถิ่นจะเพิ่มองค์บายศรี 15 ชั้นอีก 4 องค์ โดยมีความหมายเพิ่มขึ้นว่าบูชาเทวดาทั้ง 16 ชั้นฟ้า และ 15 ชั้นดินผู้ที่จะยกบายศรีพรม ไหว้เทพยดาหรือ องค์พรหม สิ่งที่ขาด ไม่ได้ คือต้องใส่ปัจจัยลงไปใน พานบายศรีด้วย จะเป็นจำนวนเท่าไรก็ได้ไม่ได้กำหนด เมื่อเสร็จสิ้นพิธีมัก จะเก็บบูชา ไว้ 3 - 7 วัน จึงลาบายศรี แล้วนำไปลอยน้ำฝากแม่พระคงคา เพื่อความร่มเย็นเป็นสุข ปัจจัยก็จะนำไปทำบุญ หรือซื้อของใส่บาตร
    การตกแต่งพานบายศรีพรหมขั้นตอนท้ายสุดให้เสริมด้วยด้านล่างตกแต่งด้วยดอกไม้สิริมงคล เช่น ดอกดาวเรือง ดอกกุหลาบ การตกแต่งส่วนกรวยประกอบตรงกลางบายศรี โดยใช้ดอกบัว ดอกดาวเรือง หรืออาจเป็นมาลัยของชำร่วย ตกแต่งให้สวยงามและตรงกับความต้องการ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. D-Dom

ไว เจรง เจรง ขอบคุณพี่ญานธรรม มาก ครับ

16. pana_mool

ขยันจริงๆ เลย สุดยอดๆ

17. pana_mool

เอาภาพวันคืนเก่าๆ มาให้ชมครับ ##########

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      154.3 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      132.4 KB
      เปิดดู:
      74
      ขนาดไฟล์:
      130.5 KB
      เปิดดู:
      64
      ขนาดไฟล์:
      85.9 KB
      เปิดดู:
      59
  18. ญานธรรม

ค่าบายศรีหรหมที่บอกไว้า500 - 800 สงสัยจะไม่ใช่แล้วครับ
    ถ้าใช่ราคานี้ต้องที่ปากคลองตลาดแน่ๆเลย
    เพราะเท่าที่ serch ในอินเตอร์เนต แล้วโทรไปสอบถาม
    ราคาคู่ละ 1500-3000 ขึ้นอยู่กับความละเอียดปราณีตครับ
    ยิ่งต่างจังหวัดบางครั้งจะราคาแพงกว่านี้ หรือถูกกว่านี้ขึ้นอยู่
    กับพื้นที่ครับ
    คุณอุ้มตอนนี้ก็เป็นไข้ไม่น่าจะไปตลาดถามราคาได้
    ถ้าใครสามารถปฏิบัติภารกิจนี้แทนได้ก็จะดีมาก
    เพราะจะประหยัดงบประมาณของพวกเราได้มากขึ้น
    ถ้าไปเจอคู่ละ 3000 ละก็ถึงหารแล้วก็หลายตังค์อยู่นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 ตุลาคม 2010
  19. D-Dom

ร้านที่ขาย ที่ปากคลองตลาดปิดประมาณ กี่โมง ครับ เดี๋ยวผมดูให้ ครับ

20. D-Dom

ตอนนี้ ได้ราคาพระปรอท แล้ว ยังขาด ครับพี่ ยังขาดรูป ครับ มีภาพประกอบไหม ครับพี่ (smile)(smile)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้