พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. 14blade

14blade สมาชิกใหม่

26 กรกฎาคม 2011
    มีเว็ปไซด์มาแนะนำครับ เห็นว่าเป็นเว็ปไซด์ที่ช่วยงานพี่แอ๋ว(คนที่ดูแลหลวงปู่) อยู่นะครับ

http://www.osotruersei.com/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2011
  2. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    นั่นสิ..ที่ตั้งเยอะตั้งแยะไม่ไป ดันไปที่เดียวะอาจารย์
    กริ๊ดสลบ อยากกระโดดกอดเลย แต่กลัวโดนทีนกระเด็นออกมา อิอิ
    คุณตู่ คิดว่าอะไรอ่ะ อยากรู้...
    เราเคยคิดนะว่า ทุกสิ่งที่เข้ามาในชีวิตเรา เหมือนเดินตามจุดที่ลากไว้
    นับตั้งแต่เข้ามาเป็นคนทางธรรม
    เหมือนต้องให้มาทำอะไรบางอย่าง เพาะบ่มนิสัย บ่มความรู้
    แม้กระทั่งมาทำเวป มาเปิดกระทู้ จนถึงย้ายบ้าน แต่ทุกสิ่งที่ทำ
    เป็นเรื่องดีกับตัวทั้งสิ้น
    หากลงตัวเมื่อไหร่ จะแจ้งทันทีนะคะเพื่อนสมาชิกโออิชิ
    คุณตู่..เคยไปที่ไดอิจิไหม แต่ก่อนเราจะไปที่นี่บ่อย ตอนหลังไม่มีรายได้็
    ็ชาบูชิ ก็หรูแล้ว อิอิ

3. gasnaka

แหม..อดเลย นึว่าจะหลงกลซะอีก 555 ก็โหลตั้งหลายพัน อิอิ

อิอิ..ฮาพี่นะ เดี๋ยวคิดมั่ง น้องเจมส์กะแฟน อยู่กันจนเหี่ยวไปตามกัน หัวเราะกันทีไม่มีฟันสักซี่ อิอิ..น่ารักดีนะ แล้วตอนนัดกันไปอ่ะ เราน่ะต้องไปให้ได้นะ
    อาจมีเซอร์ไพรส์สำหรับน้อง ..แต่ห้ามถามนะ ม่ายบอกจ้า

4. gasnaka

ถ้าไปได้ ไปนะคะ ได้เจอหลวงปู่ ท่านอาจารย์ย่ามแดง พี่แอ๋ว ก็มีความสุขมากแล้ว เฮ้อ..ได้แต่ชวนคนอื่น ตัวเราเองจะได้ไปป่าวยังไม่รู้เลย แงแงแง
    คราวนี้อยู่ห่างหลวงปู่กว่าเดิมอีก

5. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    เรื่องวิถีชีวิต เป็นเรื่องพูดยากครับ บางครั้งต้องเจอบททดสอบ ผ่านได้ก็เลื่อนชั้นผ่านไม่ได้ก็อยู่ที่เดิม แต่ไม่มีอะไรได้มาโดยง่ายแน่ๆ แต่ถ้าสิ่งที่เกิดขึ้นกับเราเป็นสิ่งที่ดีๆ ถือว่าได้กำไรครับ
    ไดอิจิ อย่าว่าแต่เคยไปเลยครับ คืออะไรผมยังไม่รู้เลย 555555
    โออิชิ ฟูจิ ไดโดม่อน MK อันนี้พอจะรู้บ้างครับ:cool:

6. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีเพื่อนบ้านปรอททุกท่านครับ
    อยากไปกินด้วยจัง แต่.........ไกลจัง และวันอาทิตย์ด้วย......ต้องเลี้ยงลูกครับ

7. pana_mool

เป็นวันเสาร์ ก็ได้จะครับ
    เอาวันไหนก็ได้ที่สะดวกพร้อมๆ กันครับ
    ผมสะดวกทั้งเสาร์และอาทิตย์ครับ:cool:

8. chen_zh

chen_zh เป็นที่รู้จักกันดี

พอดีได้พระปรอทปิดตามาแล้วอะค่ะ ท่านค่อนข้างเบาะบางเป็นรอยง่ายมากๆ ตอนนี้เลยใช้พกใส่กระเป๋าติดตัวไปก่อน มีคำถามอยากถามพี่ๆหน่อยค่ะ คือถ้าเราใช้มือถูพระปรอทไปเรื่อยๆองค์จะบางลงมั้ยคะ เอามาจับทุกวัน ชอบเอามือไปจับๆ ลูบๆด้านหลังองค์ จนรู้สึกเหมือนเนื้อพระบุ๋มเป็นรอยนิ้วลงไปอะค่ะ ช่วงแรกจับดูแล้วจะลื่นมือมาก แต่หลังๆไม่ค่อยลื่น แต่จับแล้วมือยังดำอยู่รู้สึกสากๆมากกว่า อันนี้ปกติมั้ยคะ

9. pana_mool

เอามีลูปบ่อยพระปรอทจะสึกและสากขึ้นแน่นนอนครับ
    ผมก็เคยนำเหรียญสิบสองนักษัตร มาลูปๆ ถูๆ ตอนภาวนาผ่านไปสักระยะ เหรียญจะสากและเกิดตามดขึ้น ผมก็เลยเปลี่ยนวิธี เป็นใช้มือกำภาวนาครับ

10. chen_zh

ไม่คิดว่าท่านจาสึกง่ายขนาดนี้นะคะ สงสัยต้องถนอมมากกว่านี้แล้ว

11. chen_zh

ขอลงชื่ออยากไปกราบหลวงปู่ด้วยคนนะคะ 1คนค่ะ
    ส่วนเรื่องตอกคดปรอทยังไม่แน่ใจค่ะ

12. D-Dom

D-Dom เป็นที่รู้จักกันดี

เดือนสิงหาคมที่จะมีงานกวนยา ไม่ทราบมีท่านใด อยากไป บ้างครับ
    เป็น เดือนสิงหาคมที่อาจจะมีงานมุทิตาจิตวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่ และอาจมีการตอกคตปรอท
    รอบต่อไปนี้สำหรับคนที่จะตอกให้เลือกว่า คตปรอทเพชร 12000 บาท หรือ คตปรอทตาวัว(เป็นคตปรอทปกติที่มีการตอกที่สวนสมุนไพรของหลวงปู่ครับ) 3300 บาท น้าแอ๋วว่าน่าจะประมาณสิงหา คิดๆกันไปก่อนแล้วถ้าสรุปกำหนดวันเวลาตอกเมื่อไหร่ค่อยแจ้งกันอีกที (อาจจะเหลือหน่วยกล้าตายน้อยมาก อิ อิ อิ)

1.suttip
    2.ญานธรรม
    3.Lee_bangkok
    4.ประกายทอง ผมเดาว่่าไปแน่นอนและคตปรอทเพชรด้วย
    5.louis07
    6-7-8.kittipongc ทางผมมีคนที่อยากไปตอกคตปรอทเพิ่มอย่างน้อย 3 คนครับ
    9.maleena
    10-11.mi* ขออนุญาติลงร่วมด้วยก่อนครับ 2 ที่ ไว้ถึงเวลาจะยืนยัน ถ้าไม่ติดขัดอะไรครับ
    12-13.Vatairat ด้วยคนนะค่ะ ขอบพระคุณค่ะ
    14-15-16.ภัทรอังคาร + 2 น้องๆ
    17-18-19. โดเร่ 3 คน (ไปเอง)
    20.KAMASA
    21-22-23. KRITA และ พี่ กับ น้อง
    24.Tanagrit
    25.chen_zh

รวม 25 คนครับ

ผมขออนุญาติ รวบรวมรายชื่อผู้ที่อยากไป ครับ
    ถึงเวลาเดี๋ยว ค่อยว่า กันอีกที ครับ

13. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาสวัสดีเพื่อนๆสมาชิกบ้านปรอททุกท่านนะค่ะ ต้องขอขอบคุณทุกท่านเป็นอย่างสูง สำหรับกำลังใจที่มีให้ค่ะ รู้สึกตื้นตันและซึ้งในน้ำใจทุกท่านมาก เมื่อวานคุณแม่ก็เป็นอีกแล้วค่ะ ถ่ายไม่รู้ตัว ก็ต้องนั่งเช็ดนั่งทำไป ท่านก็กลั้นไว้ไม่อยู่ ว่าจะพาไปโรงพยาบาล บัตรทองก็มาหายอีก แล้วก็เป็นบัตรที่อยู่ที่กรุงเทพ ยังไม่ได้ย้ายมาพัทยาเลยค่ะ แต่คิดว่าน่าจะใช้ได้ในกรณีฉุกเฉิน เวลาท่านถ่ายทีไรท่านก็หลงพูดรู้เรื่องบ้างไม่รู้เรื่องบ้าง ติดๆ ดับๆ เมื่อวานก็อาบน้ำล้างก้น เปลี่ยนเสื้อผ้าให้เป็นอย่างดี ไม่ค่อยได้มีเวลาเข้ามาเพราะติดภาระกิจอันใหญ่หลวงนี้ เห็นเพื่อนๆๆยังอยู่ยังคุยกันครึกครื้นก็ดีใจด้วยนะค่ะ ก็ขอให้ทุกคนอยู่อย่างมีความสุข วันที่ 1 ก็จะกลับไปทำงานแล้ว ยังไม่รู้ว่าจะจัดการยังไงกับคุณแม่ เพราะยังไงเสียงานก็ต้องทำค่ะ ทิ้งงานไม่ได้เดี๋ยวอยู่ไม่ได้ทั้งแม่ทั้งลูก ยังไงจะมาอัพเดทให้ฟังบ่อยๆค่ะ ตอนนี้ขอตัวไปดูแลคุึณแม่ก่อน รักและคิดถึงทุกท่านเหมือนเดิม

14. pana_mool

เป็นกำลังใจให้ครับ
    คุณอุ้ม ถูกต้อง และ ทำดีที่สุดแล้วครับ ในฐานะของลูกที่มีความกตัญญูต่อคุณแม่ครับ

15. ญานธรรม

เป็นกำลังใจด้วยครับ สร้างบุญนี้ กำลังใจเป็นสิ่งสำคัญ สิ่งต่างๆืั้ที่ผ่านเข้ามาล้วนทดสอบกำลังใจใจเราทั้งสิ้น ต้องมีสติค่อยๆคิด ค่อยๆทำ เอาบุญเป็นใหญ่
    สู้..................

16. gasnaka

เป็นกำลังใจให้นะเจ้ เรื่องบัตรทอง หลังจากย้าย จะใช้ได้น่าจะหลัง 30 วัน ไม่แน่ใจนะ แต่ไม่ได้ทันทีที่ไปย้าย
    ใจสบายๆ ความทุกข์ไม่ได้อยู่ักับเราตลอดไปหรอก สู้ๆๆจ้าคนเก่ง

17. gasnaka

ไดอิจิ เป็นบุฟเฟ่ท์อาหารญี่ปุ่น ที่รร.ดิเอ็มเมอรัลค่ะ

Bloggang.com : ˹ٹت

18. gasnaka

จริงด้วย ไปด้วยกันสิ หลายคนสนุกดี
    เจ้อุ้ม จะว่างไปกับพวกเราไหมหนอ
    อิอิ..ถ้าท่านอาจารย์ย่ามแดงไปด้วยก็ดีเนอะ คิดถึง

ว่าจะจัดทริปสมาชิกมงคลธาตุ ไปเที่ยวหาดเจ้าอยู่ พักชายทะเล
    เผากุ้ง หอยทานกัน ไม่รู้สมาชิกบ้านปรอทสนใจกันป่าว จะได้ไปด้วยกัน

19. gasnaka

เอ..แสดงว่าเป็นเนื้อปรอทหุง แบบเดียวกับของเรา เนื้อจะเปราะนิ่มๆ หากกระเเทกอะไรก็จะยุบตามไป จะสึกไปเรื่อยๆนะคะ เอาไปเลี่ยมพลาสติกเปิดหน้าเปิดหลัง เวลาจะสัมผัส็ใช้กำเอาดีว่า ได้พลังเหมือนกัน เนื้อไม่สัมผัสมือเต็มๆ ช่วยได้เยอะ
    เนื้อตอนนี้สากๆคราบดำน้อยลงว่าเดิมด้วยใช่ไหมคะ ถ้าใช่ลองเอาสำลีถูเบาๆนะคะ จะลื่นมือขึ้น อาจเป็นเพราะคราบแป้งคราบเหงื่อไปเคลือบผิวอยู่จึงทำให้สากมือ หากถูแล้วยังไม่เหมือนเดิม คงมาว่ากันวิธีใหม่ เนื้อด้านหลังบุ๋มลง เพราะแรงจากนิ้วไปกดเนื้อเรื่อยไงคะ

20. ญานธรรม

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ chen_zh [​IMG]
    พอ ดีได้พระปรอทปิดตามาแล้วอะค่ะ ท่านค่อนข้างเบาะบางเป็นรอยง่ายมากๆ ตอนนี้เลยใช้พกใส่กระเป๋าติดตัวไปก่อน มีคำถามอยากถามพี่ๆหน่อยค่ะ คือถ้าเราใช้มือถูพระปรอทไปเรื่อยๆองค์จะบางลงมั้ยคะ เอามาจับทุกวัน ชอบเอามือไปจับๆ ลูบๆด้านหลังองค์ จนรู้สึกเหมือนเนื้อพระบุ๋มเป็นรอยนิ้วลงไปอะค่ะ ช่วงแรกจับดูแล้วจะลื่นมือมาก แต่หลังๆไม่ค่อยลื่น แต่จับแล้วมือยังดำอยู่รู้สึกสากๆมากกว่า อันนี้ปกติมั้ยคะ
    </td> </tr> </tbody></table>
    เอ..แสดง ว่าเป็นเนื้อปรอทหุง แบบเดียวกับของเรา เนื้อจะเปราะนิ่มๆ หากกระเเทกอะไรก็จะยุบตามไป จะสึกไปเรื่อยๆนะคะ เอาไปเลี่ยมพลาสติกเปิดหน้าเปิดหลัง เวลาจะสัมผัส็ใช้กำเอาดีว่า ได้พลังเหมือนกัน เนื้อไม่สัมผัสมือเต็มๆ ช่วยได้เยอะ
    เนื้อตอนนี้สากๆคราบดำน้อยลงว่าเดิมด้วยใช่ไหมคะ ถ้าใช่ลองเอาสำลีถูเบาๆนะคะ จะลื่นมือขึ้น อาจเป็นเพราะคราบแป้งคราบเหงื่อไปเคลือบผิวอยู่จึงทำให้สากมือ หากถูแล้วยังไม่เหมือนเดิม คงมาว่ากันวิธีใหม่ เนื้อด้านหลังบุ๋มลง เพราะแรงจากนิ้วไปกดเนื้อเรื่อยไงคะ

เข้าใจว่าเป็นพระปิดตาปรอทเพชรน่ะ(ปรอทหุงชนิดหนึ่ง ไม่ใช่คตปรอทเพชรที่เกิดตามธรรมชาติ) เนื้อจะค่อนข้างเปราะ ผิวเป็นมันวาว เื้นื้อลื่นมาก เวลาเอาไปให้ช่างทั่วไปเลี่ยม ส่วนใหญ่ขอบพระจะแตกชำรุดน่ะ ต้องระวังค่อนข้างมากครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้