พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

การเลี่ยมพระปรอท ควรเลี่ยมแบบไหนดีครับ แบบเปิด หรือแบบปิด

2. เย็นวันศุกร์

เย็นวันศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ครับ เดี๋ยวจะลองโทรหาป้าแอ๋วดูครับ ขอบคุณครับ

3. Ong

หลวงปู่ละมัยหลวงปู่นะและคณะ ได้ถวายพระบรมสารีริกธาตุและพระพุทธบาทจำลองแกะจากหินพระธาตุเขาสามร้อยยอด ให้หลวงปู่สุภา ที่วัดใหม่หลวงปู่สุภา ภูเก็ต

หลวงปู่นะ

หลวงปู่สุภา กันตสีโล แห่ววัดสีลสุภาราม ภูเก็ต

เอารูปหลวงปู่มาฝาก

http://palungjit.org/threads/รูปหลวงปู่ละมัย-และประวัติท่าน.95877/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กุมภาพันธ์ 2010
  4. Ong

<table id="post1291619" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr><td class="thead" style="border-style: solid none solid solid; border-color: rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255); border-width: 1px 0px 1px 1px; font-weight: normal;">8, 08:40 PM </td> <td class="thead" style="border-style: solid solid solid none; border-color: rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) rgb(255, 255, 255) -moz-use-text-color; border-width: 1px 1px 1px 0px; font-weight: normal;" align="right"> #11 </td> </tr> <tr valign="top"> <td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175"> <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ENERGY2CARD<!-- google_ad_section_end --> <script type="text/javascript"> vbmenu_register("postmenu_1291619", true); </script>
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 0 [​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_1291619" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);"> <!-- google_ad_section_start -->สมัย ที่ผมบวช ผมได้มีโอกาศ ไปหาหลวงปู่ ที่สำนักสงค์สวนสมุนไพร ไปอยู่ที่นั้นเกือบ 1อาทิตย์ ก็ได้มีโอกาศ ถามท่านถึงเรื่องหลายเรื่อง และได้มีโอกาศ คุยกับ โยมอุบถากของท่าน ชื่อว่า พี่แอ๋ว ตามเท่าที่เราทราบกันโดยทั่วไปแล้วในประเทศไทยที่มีบันทึกอายุของ หลวงปูลมัย ท่านอายุ ร่วม ร้อยกว่าปีแล้วครับ คือ ถ้าจำไม่ผิด ก็น 165 แล้วปีมั่งครับ

แต่ จริงๆ อายุท่านมากกว่านี้
    </td></tr></tbody></table>

5. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ละมัย มาตั้งสมาคมพระปรอทกายสิทธิ์ที่นี่กันเอง ตอนแรกรู้สึกเศร้ามากที่กระทู้เดิมได้ลบไป เลยไม่ค่อยได้เข้ามาดูเท่าไร แต่ตอนนี้มีกำลังใจแล้ว ขอหลวงปู่จงเจริญ พระพุทธคุณพระปรอทแผ่ไพศาลคุ้มครองลูกหลานหลวงปู่ทุกคนครับ

6. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    ผมว่าน่าจะได้คำตอบแล้วครับ
    ว่าเป็นเนื้ออะไร(ผิดที่ตัวเองที่ติดอ่านนิยาย)
    ไว้ค่อยไปให้หลวงปู่เป่าให้อีกสักที จะได้สบายใจขึ้นหน่อย

7. โอสถ

โอสถ เป็นที่รู้จักกันดี

เกี่ยวกับประเด็น การถามวัด

ผมคิดว่า ถ้าหลายๆคนโทรถามคำถามเดิมๆ จะเป็นภาระของทางวัดมากเกินไป

อยากให้เพื่อนๆที่เคยโทรไปถามแล้ว ถามเรื่องอะไร ได้คำตอบอย่างไรก็มาเขียนเอาไว้ในกระทู้ด้วยครับ อย่าเก็บความรู้ไว้ส่วนตัว อย่าปล่อยให้นิยายบิดเบือนความจริง

ถือว่าเป็นการช่วยเหลือทางวัดไม่ต้องตอบคำถามซ้ำมากเกินไป และ ยังเป็นประโยชน์ต่อส่วนรวมด้วย

โดยส่วนตัวผมยังไม่เคยโทรไป แต่ภายในเดือนนี้คงมีโอกาสไปวัดแต่ยังไม่แน่ใจว่าจะเป็นวันไหน .... ใครมีกำหนดการเดินทางไปวัดก็บอกๆผมบ้างนะครับ

8. deawpayu

deawpayu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    เกี่ยวกับประเด็นการถามทางวัด เห็นด้วยกับคุณโอสถครับ พูดดีมีเหตุผล

9. The29

The29 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    เห็นด้วยกับท่าน โอสถ ครับ
    จะได้มาแจงในกระทู้ทีเดียว ทางวัดก็คงเหนื่อยกับคำถามเดิมๆ

10. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับ ได้บูชาพระปิดตาปรอทเพชรเนื้อสัตตโลหะ (สนิมเขียว)
    อนุโมทนา สาธุ ขอรับ

11. iamall

iamall เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    เป็นเนื้อสัตตะ ครับปิดตายุคแรก ๆ ครับแช่น้ำผึ้งผสมน้ำ ตากแสงจันทร์วันเพ็ญแล้วจะเห็นความงามของเนื้อปรอทกายสิทธิ์ เป็นบุญแล้วครับ อนุโมทนาด้วยครับ คงสมปรารถนาแล้วนะครับ

12. iamall

พี่น้องทั้งหลาย อย่ามองข้ามคตปรอท นะครับ ลูกศิษย์ใกล้ชิดเคยบอกว่าหลวงปู่บอกว่าในบรรดาของธรรมชาติไม่มีสิ่งใดมีฤทธิ เท่าคตปรอท ไม่อยากอ้างถึงอย่างอื่นครับ ผมเลี่ยมพลาสติกใส่ตลับเงิน เก็บไว้เจออีกทีตลับเงินหายไปครึ่งหนึ่งครับ ต้องแกะพลาสติกออกแล้วแช่น้ำผึ้งครับ วางบนแผ่นทองคำเปลว มาเจออีกทีทองคำเปลวหายเกลี้ยงเลยครับ
    ของผมทำบุญแล้วหลวงปู่ให้แบบที่ยังไม่เจียรครับ ลูกกลม ๆเล็ก ๆครับ ต้องตื๊อน้าแอ๋วดี ๆครับ น้าแอ๋วชอบบอกว่าว่าง ๆจะหาให้เรื่อย ขอให้โชคดีมีของหลวงปู่คุ้มครองครับ

13. มะขามป้อม

มะขามป้อม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอข้อมูลคตปรอทที่ตอกใส่แขนด้วยครับ...เป็นแบบเดียวกันหรือเปล่า...อยากรู้ครับ

14. iamall

เมื่อก่อนหลวงปู่ตอกให้เองครับ ตอนหลังมีอจ.บางท่านบอกว่าได้คตจากหลวงปู่ครับ แต่ทำไมไม่ยอมไปตอกที่วัดหลวงปู่ก็ไม่ทราบ ลองตามกระทู้อื่น ๆดูครับ พี่ ๆน้อง ๆเค้าไม่ให้วิจารณ์กระทู้อื่นครับ

15. sunglass

sunglass เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    ชอบกระทู้นี้มากครับ ยิ่งถ้าไปเชิญ พี่ GUN 'S ROSE กับ พี่ตริณ (เพชรฉลูกัณฑ์) มาเล่าประสบการณ์คงได้ฟังอะไรดี ๆ เยอะ เรื่องของหลวงปู่มีหลาย version มากครับ ส่งรูปให้ดูเล่น ๆก่อนครับ

16. sunglass

sunglass เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    วันหนึ่งผมเอาปิรามิดของหลวงปู่นั่งสวดมนต์ครับ แล้วเอาไปวางที่ฝาโถน้ำผึ้ง นั่งสวดมนต์ไปก็มีผงสีเทาขาว ค่อยๆ ก่อตัวขึ้นทีละน้อย ทีละน้อยครับ จนเค้ารับน้ำหนักตัวเองไม่ไหวก็โค่นลงมาเอง เกิดภายในไม่ถึงห้านาทีครับ ถามลูกศิษย์หลายท่านก็บอกไม่เคยเจอ มีพี่เพชรฉลูกัณฑ์บอกว่าปรอทกินฝาอลูมิเนียมครับ ก็เกิดขึ้นบ่อยครับ บางครังเอาพระปรอทหลวงปู่ใส่ตลับแสตนเลสเล็ก ๆ เปิดออกมามีลูกกลม ๆเล็กอยู่2-3ลุกในนั้นครับ

17. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่ บอกว่า ต้องรอ ย่ามแดง (ผมก็ไม่ทราบว่า ท่านเป็นใคร ขอกราบ อภัย หลวงปู่ท่านว่าแบบนี้ ) ท่านว่าเป้น ศิษย์ ของสำเหร็จลุน ที่เหลือคนสุดท้าย ครับ ท่านย่ามแดงไปๆ มาๆ ยังไง โทรสอบถาม ป้าแอ๋วอีกทีว่าท่านมาหรือยัง(คงต้องโทรบ่อย ๆ )

18. MAI39

MAI39 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอู๊ดเสียชีวิตแล้ว โดนลอบยิง มีแต่คุณแก้วครับ (หมูที่หลวงปู่ดูแลอยู่)
    ต้นเดือนมีนานี้หลวงปู่จัดงานให้คุณอู๊ด ว่างก็ไปกันจ้า...
    หลวงปูสอนธรรมมะด้วยวันที่ไปหาท่าน...

19. smilelunar

smilelunar เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    เคยเห็นแต่ปรอทเวลากินทอง ทองจะกลายเป็นสีเทาๆเหมือนขี้เถ้า
    ลองเอาทองคำเปลวมาแปะดูสิคะ ไม่ถึงชั่วโมง ทองกลายเป็นขี้เถ้าไปเลย
    แต่เพิ่งเคยเห็นแบบที่กินอลูมิเนียมนี่แหละ เจ๋งจริงๆ

20. เย็นวันศุกร์

เย็นวันศุกร์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้