พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sunglass

sunglass เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    เล่าธรรมะหลวงปู่ให้ฟังด้วยสิครับ อนุโมทนาสาธุครับ

2. sunglass

ขออนุญาติออกความเห็นนะครับ ถ้าหากเจตนาของกระทู้เป็นไปเพื่อบอกบุญโดยตรงใหกับหลวงปู่ และเป็นการเล่าประสบการณ์และธรรมะจากหลวงปู่ ผมว่าน่าจะต้อนรับพวกพี่ๆที่หาของให้สมาชิกเวปได้บูชา ผมว่าการเช่าหาวัตถุมงคลในเวปนี้เป็นเรื่องธรรมดามาก ทุกอย่างเกิดจากความพอใจทั้งสองฝ่าย สำหรับผมไม่ค่อยมีโอกาสไปกราบครูบาอาจารย์หรือเช่าหาวัตถุมงคล หรือแม้แต่ร่วมบุญกับวัด ก็อาศัยพี่ ๆน้อง ๆในเวปนี้เป็นสะพาน ประสบการณ์ในเวปมีทั้งคนที่เจตนาบริสุทธิ์ เช่าหาพระเป็นอาชีพ เผยแผ่ เป็นตัวกลางให้วัด หรือครูบาอาจารย์ แต่ทุกชุมชนย่อมมีปะปน พวกเราต้องระวังกันเอง ประสบการณ์ส่วนใหญ่ที่ผมพลาดก็เพราะศรัทธาตัวกลางมากเกินไปเกิดความโลภ อยากได้วัตถุมงคลและฟังนิยายมากเกินเหตุ มาถึงวันนี้ก็แผลเต็มตัว มีอยู่ครั้งหนึ่งมีคนบอกว่าคนที่ให้ผมบูชาวัตถุมงคลบอกว่า ลูกค้ากูมีแต่พวกมีเงินแต่โง่ ๆ ฟังแล้วถึงคิดได้ จนเมื่อฟังธรรมะจากครูบาอาจารย์ในเวป นี้สรุปได้ว่า ทุกอย่างที่ปรารถนา ทุกปาฏิหารย์ ล้วนมาจากฐานบุญกุศลของผู้นั้นไม่ว่าจะชาตินี้ หรือชาติไหน เชื่อมต่อกับวัตถุมงคลของครูบาอาจารย์ จึงส่งผลให้ตามศรัทธาและปรารถนา พระของหลวงปู่มีน้อยและหายาก ที่ผ่านมา 5-10 ปี ก็เป็นหลักหลายหมื่นมานานแล้ว แต่ส่วนใหญ่ไม่มีใครผิดหวังเมื่อได้ครอบครอง เพราะท่านสร้างด้วยจิตใจ
    ใครจะเอาไปซื้อขายเท่าไหร่ท่านก็ไม่เกี่ยวข้อง จนชอบมีคนชอบใช้คำว่าพระของท่านมีเจ้าของทุกองค์ ฟังแล้วรู้สึกดีเหมือนกันใช่มั้ย อยากให้ใจกว้าง ๆ แล้วอโหสิกรรม หากถูกเบียดเบียน แล้วช่วยกันดูแลรักษาธาตุขันธ์ และร่วมบุญกับหลวงปู่ให้ท่านได้สำเร็จกิจของท่าน ครับ อนุโมทนาบุญกับทุก ๆท่านครับ

3. nut1663

nut1663 เป็นที่รู้จักกันดี

พี่แอ๋ว เล่าว่า บางที หลวงปู่ กำลังเอ็ดญาติโยม แต่ ก็หันไป พูดอ่อนหวาน กับ หมูของท่าน หลวงปู่ท่านบอกกับพี่แอ๋วว่า... มึงไม่รู้หรอก ว่า เขาเป้นใคร...

เดือนมีนา เป็นงานครบ 100 วัน ใครได้ไป ฝากรูป มาชื่นชมกันบ้างนะครับ

ปล. พี่แอ๋ว น่ารักจริงๆ มีเมตตา กับทุกผู้ที่ได้ไป ขอกลับ ยังฝากบ๊ะจ่างมาเพียบ
    พี่แอ๋วว่า ใครมาที่นี่ต้อง อิ่มกลับไป ทุกคน ครับ สาธุ....

4. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้เพิ่งจะได้เข้ากระทู้นี้ได้อ่านหน้าแรกยันหน้าปัจจุบันได้รับรู้ข้อมูลที่ดีๆมีประโยชน์หลายอย่าง คงต้องหาพระปรอทของหลวงปู่ท่านไว้บูชาและคุ้มครองซักองค์แล้วล่ะครับ เมื่อก่อนเจอท่านที่วัดสุทัศน์ตอนท่านมาเสกของตอนนั้นไม่รู้จักท่านเห็นเสร็จงานท่านรีบเดินมาขึ้นรถมีคนตามมาขอของดีท่านรู้สึกท่านจะหยิบหมากในปากท่านแบ่งให้ไปเราก็ยืนดูไม่ได้เข้าไปกราบขอท่าน...

ขอร่วมอนุโมทนากับท่านที่ได้มีวาสนาไปกราบนมัสการหลวงปู่...สาธุ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2010
  5. deawpayu

deawpayu เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2005
    ชอบวรรคนี้มากเลยครับ "แล้วท่านก็อธิบายธาตุ๔ นะมะพะทะ ให้ท่องวันละสองชั่วโมงทุกวันไม่เกินสี่เดือนได้ "

6. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

ท่องนะมะพะธะ วันละ 2 ชั่วโมง 4 เดือน แล้วจะได้หมด หมายความว่ายังไงครับ

7. human cycle

human cycle เป็นที่รู้จักกันดี

[FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif] ค้นจาก Google ในเชิงวิทยาศาสตร์ นะครับ
    ปรอท เป็นโลหะชนิดเดียวในตารางธาตุที่มีสถานะเป็นของเหลวที่อุณหภูมิปกติ ในอดีตเราใช้คุณสมบัติของปรอทในการนำมาประดิษฐ์เป็นอุปกรณ์หลาย ๆ อย่างเช่น รีเลย์สวิทช์ หรือเมื่อนำปรอทมาผสมกับโลหะบางชนิด เช่น เงินก็จะเกิดปฏิกิริยาทางเคมีทำให้สารประกอบที่เกิดขึ้นมีคุณสมบัติเหลวตัว ลง ซึ่งสามารถนำไปใช้เป็นอุปกรณ์ในการอุดฟันทันตกรรมอยู่เป็นเวลาหลายสิบปี ก่อนที่จะเริ่มเลิกใช้ในประเทศที่พัฒนาแล้วไปเมื่อเร็ว ๆ นี้ เพราะอาจเป็นอันตรายแก่สุขภาพในระยะยาวได้ ไอปรอทก็จะเป็นอันตรายแก่สุขภาพ หรือเกลือปรอทในปริมาณมากพอก็เป็นอันตรายแก่สุขภาพเช่นกัน ดังนั้นในสภาพปกติอาหารทั้งหมดจะมีมาตรฐานของการปนเปื้อนปรอทอยู่เสมอรวม ทั้งในน้ำด้วย
    [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif]ปรอท เป็นธาตุที่ไวต่อการทำปฏิกิริยากับโลหะหลายชนิดโดยเฉพาะอลูมิเนียม เมื่อปรอทเจอกับแผ่นอลูมิเนียมจะทำปฏิกิริยาอย่างค่อนข้างรวดเร็วเป็น อมัลกรัม เหมือนที่หมอฟันสมัยก่อนนำปรอทมาผสมกับเงินในการอุดฟัน จะกัดทะลุไปในแผ่นอะลูมิเนียมยุ่ยโหว่ออกเป็นรูและกัดกร่อนออกไปเรื่อย ๆ ดังนั้น FAA องค์การการบินพลเรือนระหว่างประเทศของสหรัฐฯ จึงมองเห็นและได้กำหนดจุดวิกฤติตั้งแต่ห้ามนำเครื่องมือที่มีปรอทขึ้น เครื่องปกติ ถ้าต้องการทำการขนส่งจะต้องมีมาตรการพิเศษในการกำหนดบรรจุภัณฑ์และกระบวนการ ขนส่งขั้นตอนต่าง ๆ อย่างละเอียด [/FONT]
    [FONT=MS Sans Serif, Microsoft Sans Serif] ถ้า เมื่อใดก็ตามที่ทราบว่ามีปรอทหกบนเครื่องบินโดยสารแล้ว แม้จำนวนน้อยนิด จะกลับมาใส่ภาชนะแก้วเฉย ๆ มิได้ เครื่องบินที่มีการหกปนเปื้อนของปรอทจะต้องหยุดบินและมีการตรวจสอบสภาพความ ปลอดภัยเริ่มต้นนับหนึ่งใหม่หมด เพราะอาจมีผลต่อเนื่องทำให้เกิดอุบัติเหตุขึ้นในการบินครั้งต่อ ๆ มา นอกจากจะได้รับการรับรองความปลอดภัยในการใช้อากาศยานใหม่อีกครั้ง[/FONT]

8. พรหมประสิทธิ์

พรหมประสิทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2007
    เห็นมีศิษย์ของหลวงปู่ท่านหนึ่งว่าบอกว่าอาจารย์ท่านบอกว่าหลวงปู่ท่านมีอายุถึง ๓๕๘ ปี ไม่ทราบว่าท่านใดเคยได้ยินเรื่องนี้บ้างครับ

9. sunglass

อนุโมทนา ด้วยครับพี่เล่าอีกนะครับ อยากฟังเรื่องหลวงปู่ดีจากคนดี ๆครับ

10. fujiayu

fujiayu เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    นะมะพะธะ
    มะพะธะนะ
    พะธะนะมะ
    ธะนะมะพะ
    ท่องแบบนี้ใช่ไหม ที่ได้นี่ได้อะไรครับ อยากรู้เหมือนกัน

11. nut1663

ทำไม กระทู้ หด

12. หน้ากากเสือ

หน้ากากเสือ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    มีข่าวเซ็งเป็ดสำหรับผมมาบอก

พระปรอทเพชรที่ผมมี และเคยนำรูปมาโพสถามในกระทู้ในเวปนี้ ผลปรากฎว่าเป็นของ
    ทำเลียนแบบ เพราะได้ส่งไปให้พี่แอ๋วดูที่วัดแล้ว สรุปเรียบร้อยค่อนข้างชัวร์ 100%
    สงสัยมานานแล้วว่าทำไมพลังอ่อนมาก
    ใครที่มีแบบเดียวกับผมโปรดเฉลียวใจด้วย

13. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

แย่จังเลยครับ พระปรอทเพชรของคุณหน้ากากเสือตอนนั้นกำลังเปลี่ยนสีไม่ใช่เหรอครับที่ว่ากำลังแสดงปาฏิหาริย์แล้วก็มีคนดูให้ก็ว่าของแท้นี่มีจารด้านหลังด้วย ผมก็เช่าพระปรอทเพชรมาก็เหมือนของคุณหร้ากากเสือนั่นแหละ ใจแป้วเลย!!!

14. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

โดนแว้ว ๆ หุหุ :cool:

เกลียดจิง ๆ พวกหลอกขายพระ ขายวัตถุมงคลเนี๊ยะ

15. หน้ากากเสือ

หน้ากากเสือ เป็นที่รู้จักกันดี

ใจเย็นๆครับ อย่าพึ่งคิดว่าเป็นแบบของผม
    ถ้าจะให้ดี ส่งไปให้พี่แอ๋วดู ชัวร์ที่สุดครับ พี่แอ๋วมีรุ่นเดียวกันนี้หลายองค์ ท่านกรุณามาก ดูแล้วดูอีก พบความแตกต่างหลายประการ
    ผมก็สงสัยมานานว่าทำไมพลังถึงอ่อนจัง

ยังมีตำนานของเรื่องนี้อีกมากโทรคุยกับพี่ท่านดูครับ

16. หน้ากากเสือ

สิ่งที่ของผมต่างกับของคุณก็คือ

ผมไม่ได้เช่าจากผู้ขายในเวปนี้เลย ดังนั้น อย่าพึ่งสรุปว่าจะเป็นแบบผมนะครับ

17. nut1663

เพื่อนคนใดมีข้อมูลเรื่องคตปรอท บ้างครับ
    เคยอ่านกระทู้เก่าๆ ผ่านตามา เห็น เขาว่า หลวงปู่บอก ว่า ** เหล๊กไหล มันก็ขี้ของคตปรอท นั้นเอง ** แบบนี้ ไม่ต้องรอวาสนา รอคอยเหล็กไหลแล้ว ซิ

อยากได้ คตปรอท อย่างแรง :cool:

18. Ong

Ong เป็นที่รู้จักกันดี

เง้อเซร็งเป็ด

19. เด็กไทรน้อย

เด็กไทรน้อย เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมเซ็งเป็ดด้วยคนครับ ศิษย์พี่หน้ากากเสือเราโดนเสียแล้ว...

20. กีรติศักดิ์

กีรติศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมก็มีเลยเกิดความลังเลว่าของจริงหรือเปล่า วานสมาชิกผู้มีเกียรติช่วยติดตามหาความจริงมาเผยแพร่นะครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้