พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. MOUNTAIN

MOUNTAIN เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2005
    ส่งให้ทาง pm แล้วครับ เป็นความลับนะ เดี๋ยว ซ้าย ขวา หน้า หลัง จะตามเจอ

2. MOUNTAIN

โห... คุณพรหม กะจะกวาดหมดทุกรางวัลเลยเหรอเนี่ย อ่านจากคำตอบ ถูกผิด ไม่ว่ากัน ผมให้รางวัลความตั้งใจสูงไปเลยนะ

3. khomeraya

khomeraya เป็นที่รู้จักกันดี

15 ธันวาคม 2005
    เรื่องกองทุนนั้น เมื่อคืนได้หารือกับคุณ Sithiphong ก็มีรายละเอียดจะต้องสอบถามมูลนิธิเพิ่มเติม คือ

1 ผู้บริจาคหากตั้งกองทุนขึ้นมาแล้ว จะสามารถตรวจสอบได้ไหมว่า มีการนำดอกผลไปใช้เพื่อพระศาสนาอย่างไรบ้าง
    2 สามารถเช็คว่ากองทุนอยู่ครบหรือไม่ ไม่ใช่ความตั้งใจเดิมคือผู้บริจาคให้นำเฉพาะดอกผลไปใช้ แต่ปรากฎว่าเมื่อโอนไปแล้ว เงินต้นก็นำไปใช้ด้วยโดยไม่ได้แจ้งผู้บริจาค (เพราะการตั้งกองทุน จุดประสงค์ก็คือให้นำดอกผลมาใช้ ไม่ใช่ให้นำเงินต้นมาใช้ เหมือนส่งแม่ไก่ ก็เพียงเพื่อให้นำไข่ไปรับประทาน)

ก็คงมี 2 ประเด็นหลัก มีอีกเรื่องหนึ่งซึ่งไม่คิดว่าจะเป็นปัญหา คืออาจมีข้อการบริจาคเงินนี้สามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดาได้ ซึ่งสมมติว่า ผม ท่านเจ้าคุณ แม่ทัพ และปุโรหิต บริจาคคนละ 1,000 ตั้งกองทุน "เพื่อพระศาสนา" ขึ้น เนื่องจากว่าแต่ละคนต่างโอนเงินเข้าบัญชีของมูลนิธิ ก็สามารถส่งหลักฐานการโอนเงินให้มูลนิธิ แล้วให้มูลนิธิออกหลักฐานการรับบริจาคในชื่อของผู้บริจาคได้โดยตรง ไม่ใช่ออกในชื่อกองทุน เพราะกองทุนไม่สามารถนำไปหักลดหย่อนภาษีอะไรได้อยู่แล้ว เพราะฉะนั้นตัดปัญหาว่าจะมีใครแอบไปขอหนังสือการบริจาคว่าบริจาค 4,000 แล้วนำมาหักลดหย่อนภาษีเฉพาะตัวได้

ประเด็นเรื่องความน่าเชื่อถือของมูลนิธินี้ ผมให้คะแนน 70% เพราะอยู่ในพระราชูปถัมภ์ อย่างไรก็ตาม ก็ต้องสอบถามรายละเอียดตาม 2 ประเด็นหลักข้างต้น แล้วค่อยนำมาให้เพื่อนๆตัดสินใจ ส่วนใครมีคำถามอะไรก็ถามได้ครับ

การตั้งกองทุนอาจเริ่มจากสมาชิกไม่กี่คน บริจาคคนละร้อยสองร้อย แต่ทำทุกเดือน กองทุนก็จะเริ่มโตขึ้นเอง ที่สำคัญเป็นการปลูกฝังการทำบุญในลักษณะอาจิณกรรม และก่อให้เกิดผลในภพหน้าคือ มีความสัมพันธ์แน่นแฟ้นมากขึ้น เพราะอะไร เพราะไม่ใช่ทำบุญครั้งเดียว แต่ทำเป็นอาจิณกรรม<!-- / message --><!-- sig -->

4. MOUNTAIN

ไชโย...โผล่มาแล้ว ใบหน้าอันสุดแสนคิดถึงคนึงหา
    ขออนุโมทนาด้วยคุณ นดท. ที่มีโอกาสไปปฏิบัติธรรม
    หลวงตาไปด้วย เหรอ อย่าลืมตราสังข์ให้แน่นๆนะ
    เดี๋ยวจะหลุดตกรถ เดือดร้อนคนกวาดถนนอีก

คุณ นดท. ไม่ต้องซื้อเครื่องเซ่นหรอก เดี๋ยวพวกผมจัดการให้
    อยากกินอะหยังหา 5555555555555555555555555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2006
  5. khomeraya

เมื่อคืนดูรายการชัยบดินทร์โชว์ โหน่งหรือเท่งก็ไม่ทราบที่บอกว่า "ผมนะ ไม่ต้องพูดอะไรกับเมียมาก แค่พูดคำเดียวเท่านั้น....."

6. khomeraya

ที่เหลือเมียผมพูดหมด

จริงมั้ยครับ ท่านเจ้าคุณ ท่านเป็นหนึ่งใน ครม. ใช่ไหมครับ

7. นักเดินทาง

นักเดินทาง เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2005
    คิคิคิ ครม กับ ผบทบ นี่ของคู่กันจริง ๆ

8. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เครื่องเซ่น พวกเราจะOnline ไปให้นะครับท่านพราหมณ์น้อย

.

9. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khomeraya
    เมื่อคืนดูรายการชัยบดินทร์โชว์ โหน่งหรือเท่งก็ไม่ทราบที่บอกว่า "ผมนะ ไม่ต้องพูดอะไรกับเมียมาก แค่พูดคำเดียวเท่านั้น....."
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ที่เหลือเมียผมพูดหมด

จริงมั้ยครับ ท่านเจ้าคุณ ท่านเป็นหนึ่งใน ครม. ใช่ไหมครับ

ข้าจะกลัวผบทบ.ได้อย่างไรละท่านหลวงตา , ท่านพราหมณ์น้อย ข้าเป็นถึงท่านเจ้าคุณนะ ข้าไม่เคยกลัวใครเลย แค่ข้าเกรงใจแค่นั้นละ

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

10. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post330051 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 10:54 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #997 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>Pattana<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_330051", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: เมื่อวานนี้ 11:56 PM
    Thanked 4,797 Times in 517 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 571[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_330051><!-- message -->จะบ้าตายกระทู้นี้ถ้าไม่เข้ามาดูแม้ซักวันเดี๋ยว ต้องตามโมทนากันแทบไม่ทัน ไปเร็วจริงๆ

และขอบคุณ คุณณรงค์ที่จะตั้งฉายาให้ผม มิต้องนะครับท่าน ผมเข้ามาเวปพลังจิตหลังคุณณรงค์ ถ้าจะตั้งให้ผม คุณณรงค์ต้องได้ก่อนครับ ว่ากันตามลำดับอาวุโส เอาเป็นว่าไม่ต้องตั้งฉายาให้ผมนะครับ ขอใช้ชื่อจริงต่อไปอย่างนี้ดีแล้ว ผมว่านะ แต่ผมรอลุ้นฉายาคุณพรหมประกาศิตดีกว่าครับ แต่...เอ..ผมขอตั้งว่า "ท่านขุนแผนแดนระยอง" ดีมั๊ยครับ ทั้ง ซ้าย-ขวา-หน้า-หลัง ยอมเขาเลยจริงๆ
    <!-- / message --></TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    ทำไมพุทธคุณจึงไม่มีในองค์พระเครื่อง

ขอให้อธิบายด้วย(คำตอบไม่น้อยกว่า 10 บรรทัด) และทุกๆท่านมีสิทธิ์ตอบได้ไม่มีข้อยกเว้นครับ

คราวนี้ผมมีพระประจำวันอีกด้านจะเป็นสมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี ปิดทองร่องชาด แจกไม่อั้นครับ

ปิดรับคำตอบในวันที่ 29 กันยายน 2549 เวลา 17.00 น.ครับ

(f) (f) (f) (f) (f)

ท่านขุนแผนแดนระยอง ท่านตอบเรียบร้อยแล้ว ในตอนเย็นข้าจะเฉลยนะท่าน

.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2006
  11. sithiphong

คิดถึงสาวสองพันปี(พิมพ์พาภรณ์) เห็นได้ข่าวว่าโมเด็มเสียใกล้ลงแดง เหตุไม่ได้เข้าเว็บพลังจิต แถมกระเป๋าเงินหายอีก ฟาดเคราะห์ไปนะท่านสาวสองพันปี จะต้องมีสิ่งดีๆเข้ามาทดแทนแน่นอนนะท่าน

.

12. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    พี่โต้งครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน อย่าลืมมาเข้าฝันบอกหวยผมด้วยละครับ

.

13. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ นักเดินทาง
    ต้องขออภัยด้วยครับหายไปหลายวัน เพราะคืนวันศุกร์จะออกเดินทางไปปฏิบัติธรรมกับหลวงปู่กล้วย หลังออกพรรษาถึงจะกลับ เพราะฉนั้นก็เลยต้องรีบเคลียร์งานให้เรียบร้อย เพราะไม่อยู่หลายวัน งานนี้ท่านหลวงตาไม่ยอมพลาด

เห็นด้วยกับหลวงตาครับเรื่องกองทุน เรื่องโอนเงินก็คงแยกย้ายกันโอน แล้วค่อยมารวบรวม slip ตอนนี้งานบุญเยอะมาก ไม่เหลือเงินไว้ซื้อเครื่องเซ่นเลย

ส่วนอนาคตของสังขารผมอะ ไม่อยากเอารูปมาลงให้ดู เดี๋ยวจะโดนท่าน websnow ban เอาซะ

เรียกพี่โต้งได้อย่างไรละท่านนายทัพเบาหวิว ท่านเป็นท่านพราหมณ์น้อยนะ ต้องให้เกียรติท่านด้วยซิ ท่านนายทัพเบาหวิว

.

14. sithiphong

จากกระทู้เรื่องราววัดภูเหล่าเงินฮาง จ.อุบล กับการสร้างองค์ปฐม สมปราถนาได้ทันใจ ชื่อบัญชี พระอ่อนสา ฐิติคุโณ ธนาคาร กรุงเทพฯ จำกัด สาขา กิโลศูนย์ เลขบัญชี 340-4-11629-9 งานกฐินวัดภูเหล่าเงินฮาง วันที่ 14-15 ตุลาคม 49นี้

<TABLE class=tborder id=post329834 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">เมื่อวานนี้, 06:22 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #993 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>oyoyo554<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_329834", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:28 AM
    สถานที่: กรุงเทพฯ
    Thanked 3,466 Times in 424 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 465[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_329834><!-- message -->นอกจากเข้ามาอ่านกระทู้ในแต่ละวันแล้ว ก็แอบติดตามความเคลื่อนไหวของคณะเบิกบาน บันเทิงบุญด้วย อ่านข้อความที่ทุกท่านโพสไว้ก็อดอมยิ้มในความเบิกบาน ของพี่ๆ ทุกท่านไม่ได้ เพราะว่าในกระทู้นี้นอกจากโยจะได้ร่วมบุญกับทุกคนแล้ว ยังได้เพื่อนใหม่ ได้รู้จักเพื่อนๆ อีกหลายท่าน รู้สึกดีใจเป็นอย่างยิ่ง

วันนี้มีความคืบหน้ามาฝากค่ะ

วันก่อนนี้ได้รับแฟ็กส์แผนที่วัดภูเหล่าเงินฮางจากคุณอนุชา จึงได้จัดการวาดแผนที่ใหม่ให้สวยงาม จึงขอโพสให้ทุกท่านได้ทราบกัน และท่านใดอยู่จังหวัดอุบลหรือใกล้เคียง หากไม่ติดธุระที่ใด วันงานกฐินก็ไปร่วมบุญกันนะคะ

แผนที่วัดภูเหล่าเงินฮาง

ดูจากเส้นทางแล้ว คงหาไม่ยาก และหากมีเวลาอาจได้เข้าไปกราบนมัสการพระอาจารย์ใหญ่ที่วัดหัวขัวก่อนด้วย

หากมีความคืบหน้าอะไรเพิ่มเติม จะมาแจ้งอีกนะคะ
    <!-- / message --><!-- attachments --></TD></TR></TBODY></TABLE>

15. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post330440 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal">วันนี้, 09:06 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="FONT-WEIGHT: normal" align=right> #1011 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 width=175>MOUNTAIN<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_330440", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:42 AM
    Thanked 5,977 Times in 1,417 Posts <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 807[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_330440><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong
    คิดถึงสาวสองพันปี(พิมพ์พาภรณ์) เห็นได้ข่าวว่าโมเด็มเสียใกล้ลงแดง เหตุไม่ได้เข้าเว็บพลังจิต แถมกระเป๋าเงินหายอีก ฟาดเคราะห์ไปนะท่านสาวสองพันปี จะต้องมีสิ่งดีๆเข้ามาทดแทนแน่นอนนะท่าน

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

สัมภเวสีมันเยอะแยะ เต็มไปหมด
    ตัวไหนมันเห็นเราทำบุญมากๆ
    มันก็อยากได้บุญจากเรา
    รอแล้วรอเล่า บุญก็ไม่มา
    มันเลยแกล้งเอา

ไม่เป็นไร เทวดาที่ดีๆก็มีเยอะ เดี๋ยวท่านช่วย
    โดยเฉพาะคนจิตใจเป็นบุญกุศล เช่นคุณตุ่น
    ขอตั้งชื่อให้ เป็นสาวมีเงินสองพันล้าน นะขอรับ
    <!-- / message --><!-- sig --></TD></TR></TBODY></TABLE>

16. khomeraya

ผมได้รายละเอียดมาแล้วครับ

ทางมูลนิธิจะส่งหนังสือรายงานแจ้งผลการดำเนินงานปีละ 1 ครั้ง ในหนังสือรายงานจะมีงบดุลของมูลนิธิแนบมาด้วย และจะแจ้งให้ทราบว่าดอกผลนำไปฝากธนาคารไหน มีดอกผลเท่าไร ใช้อะไรไปบ้าง ขอแต่ผู้บริจาคแจ้งที่อยู่ทางไปรษณีย์ที่ถูกต้องให้ทราบ เพราะบ่อยครั้งที่มูลนิธิส่งรายงานไป แล้วถูกไปรษณีย์ตีกลับ

อย่างไรก็ตาม หนังสือรายงานอาจออก 2 ปีต่อ 1 ครั้งได้ หาก
    1 มีวาระเร่งด่วนแทรกเข้ามา
    2 ไม่มีทุนพอ

ตอนนี้มีกองทุน 6,000 - 7,000 ทุน (ผมลองคำนวณดู ก็จะได้ 6 - 7 ล้าน)

โครงการธรรมจารึกก็คือ นำชาวเขามาบวชที่วัดเบญจมบพิตร แล้วส่งไปอบรมที่วัดศรีโสดา จ.เชียงใหม่ ประมาณ 1 เดือนถึงเดือนกว่าๆ ระหว่างอบรมมีพระพี่เลี้ยงแนะนำอบรม เมื่ออบรมเสร็จก็จะไปเผยแพร่พระธรรมให้กับชาวเขาตามจังหวัดต่างๆทั้งภาคเหนือ (สุโขทัย ฯลฯ) ภาคกลาง (อุทัยธานี) และภาคตะวันตก (กาญจนบุรี) รวมทั้งหมด 14 จังหวัด (ถ้าผมจำไม่ผิด)

เงินกองทุนนอกจากจะใช้สำหรับบวชพระเพื่อให้เป็นพระธรรมจารึกแล้ว ยังแจกเป็นทุนการศึกษาของพระเณร และทุนการศึกษาของเด็กนักเรียนชาวเขาด้วยดังนี้

ม. 4 - 6 ทุนละ 2,000 บาท
    ปวช. ทุนละ 2,500 บาท
    ปวส. ทุนละ 3,000 บาท
    ปริญญาตรี ทุนละ 3,500 บาท

เรียกว่าอานิสงส์มหาศาล เพราะเป็นการช่วยเผยแพร่พระธรรม และเป็นทุนการศึกษาให้กับผู้ด้อยโอกาสอีก

17. sithiphong

แจ้งเรื่องพระสมเด็จอรหังกับวัดพลับครับ

วันนี้ ลูกศิษย์ของท่านอาจารย์ประถม อาจสาคร ท่านหนึ่งได้โทรศัพท์ไปสอบถามเรื่องพระพิมพ์สมเด็จอรหังและพระพิมพ์วัดพลับ ท่านอาจารย์ประถมได้แจ้งมาว่า สมเด็จอรหังนั้น สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสีท่านเป็นผู้เสกครับ ไม่ใช่สมเด็จพระสังฆราชสุก ไก่เถื่อนเสก เนื่องจากว่าพระสังฆราชสุก ไก่เถื่อนนั้น ท่านชราภาพมากแล้ว ส่วนพระพิมพ์วัดพลับนั้น ผู้ที่เสกชื่อหลวงตาจันทร์ (ผมคิดว่าเป็นพระที่ท่านอยู่ในวัดพลับ) ครับ

ขอขอบคุณท่านอาจารย์ประถมและลูกศิษย์ของท่านด้วยครับ

.

18. sithiphong

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ khomeraya
    ผมได้รายละเอียดมาแล้วครับ

ทางมูลนิธิจะส่งหนังสือรายงานแจ้งผลการดำเนินงานปีละ 1 ครั้ง ในหนังสือรายงานจะมีงบดุลของมูลนิธิแนบมาด้วย และจะแจ้งให้ทราบว่าดอกผลนำไปฝากธนาคารไหน มีดอกผลเท่าไร ใช้อะไรไปบ้าง ขอแต่ผู้บริจาคแจ้งที่อยู่ทางไปรษณีย์ที่ถูกต้องให้ทราบ เพราะบ่อยครั้งที่มูลนิธิส่งรายงานไป แล้วถูกไปรษณีย์ตีกลับ

อย่างไรก็ตาม หนังสือรายงานอาจออก 2 ปีต่อ 1 ครั้งได้ หาก
    1 มีวาระเร่งด่วนแทรกเข้ามา
    2 ไม่มีทุนพอ

ตอนนี้มีกองทุน 6,000 - 7,000 ทุน (ผมลองคำนวณดู ก็จะได้ 6 - 7 ล้าน)

โครงการธรรมจารึกก็คือ นำชาวเขามาบวชที่วัดเบญจมบพิตร แล้วส่งไปอบรมที่วัดศรีโสดา จ.เชียงใหม่ ประมาณ 1 เดือนถึงเดือนกว่าๆ ระหว่างอบรมมีพระพี่เลี้ยงแนะนำอบรม เมื่ออบรมเสร็จก็จะไปเผยแพร่พระธรรมให้กับชาวเขาตามจังหวัดต่างๆทั้งภาคเหนือ (สุโขทัย ฯลฯ) ภาคกลาง (อุทัยธานี) และภาคตะวันตก (กาญจนบุรี) รวมทั้งหมด 14 จังหวัด (ถ้าผมจำไม่ผิด)

เงินกองทุนนอกจากจะใช้สำหรับบวชพระเพื่อให้เป็นพระธรรมจารึกแล้ว ยังแจกเป็นทุนการศึกษาของพระเณร และทุนการศึกษาของเด็กนักเรียนชาวเขาด้วยดังนี้

ม. 4 - 6 ทุนละ 2,000 บาท
    ปวช. ทุนละ 2,500 บาท
    ปวส. ทุนละ 3,000 บาท
    ปริญญาตรี ทุนละ 3,500 บาท

เรียกว่าอานิสงส์มหาศาล เพราะเป็นการช่วยเผยแพร่พระธรรม และเป็นทุนการศึกษาให้กับผู้ด้อยโอกาสอีก

นมัสการหลวงตาย้า ข้าขอร่วมด้วย 1 เสียงนะหลวงตาย้า

.

19. MOUNTAIN

sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_330771", true); </SCRIPT>
    สมาชิก
    สมาชิกยอดนิยม

นมัสการหลวงตาย้า ข้าขอร่วมด้วย 1 เสียงนะหลวงตาย้า

หลวงตาย้า
    เหอๆๆๆๆๆ เข้าท่า คนละย้ากับที่ปลุกเสกปีเซี๊ยะ สระบุรี นะ

คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ
    -หลวงตาย้า
    -พราหมณ์น้อยนักเดินทาง
    -เจ้าคุณสิทธิ์
    -แม่ทัพเบาหวิว
    -..................
    -..................

20. sithiphong

คณะเบิกบาน บันเทิงบุญ
    -หลวงตาย้า

-พราหมณ์น้อยนักเดินทาง
    -เจ้าคุณสิทธิ์
    -แม่ทัพเบาหวิว
    -สาวพามีเงินสองพันล้าน
    -ปู่ฤาษีเม้า
    -ขุนแผนแดนระยอง(คุณพรหมประกาศิต)
    -..............
    -..............