พระสมเด็จ ที่ได้มาแบบไม่คาดฝัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Pattana, 17 พฤศจิกายน 2013.

1. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    ดูด้านหลังองค์นี้แล้ว

น่าจะไม่ผิด
    เพราะเห็นรอยปูไต่ชัดเจน
    รอยยุบย่นของเนื้อพระก็ค่อนข้างสมบูรณ์
    พิมพ์ทรงเข้าข่ายเป็นพระเก่าจริง

เสียดายใช้แสงธรรมชาติเลยควบคุมไม่ได้
    แต่เชื่อว่าจริงๆสีสรรน่าจะเข้มกว่านี้
    แล้วน่ามีผิวองค์พระที่ดูมันๆ นะครับ

ก็ขออนุโมทนา....สาธุ พี่พัฒนา
    ได้พระแท้ไว้บูชาแล้ว ล่ะครับ

2. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    แค่นี้ก็ดีใจมากแล้วครับ ไม่นึกไม่ฝันว่าจะได้มา
    ผิวพระดูมัน ๆ หน่อยครับ รูปสีผิดเพี้ยนไปบ้าง เนื่องจากถ่ายรูปแบบบ้าน ๆ จริง ๆ
    อีกอย่างกล้องผม White Balance มันไม่ค่อยนิ่งสีจะเพี้ยน ๆ บ่อยมาก กำลังเล็งกล้องตัวใหม่อยู่เหมือนกันครับ

3. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    คิดดี ทำดี ย่อมได้ดี...ยินดีด้วยนะครับพี่

ปล.ผมดูไม่เป็นน่ะครับ...แต่ชอบตั้งแต่เห็นหลายวันก่อนแล้ว...:cool::cool::cool:

4. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ท่าเป็นอย่างที่พี่ Nirvana สายตงสมเด็จวิเคราะออกมาแบบนี้ผมก็แสดงความยินดีด้วยครับที่ได้พระแท้มาไว้บูชาโดยบังเอิญครับเพาะบุญกุศลที่ทำนำพาจิงๆครับ

5. Freedom305

Freedom305 เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    พระองค์นี้แท้แน่นอนครับ แต่อายุน่าจะไม่เกิน 5-10 ปี มั้งครับอาจจะย้อนยุค ตัดขอบคมน่าจะตัดเครื่อง เป็นการสร้างพระในยุคใหม่

พระสมเด็จยุค...นั้นเล่นง่ายที่สุดครับเพราะ 99.00% เก๊ครับ
    0.05% หายไปกับกาลเวลา
    0.05% อยู่กะคนมีกะตัง

ทั้งหมดนี้ผมวิเคาะจากปะสบกานเล่นสะสมพระมา5 เดือนเศษๆไม่ได้อิงตำราใดๆอิงความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆครับ
    ทำบุญได้บุญเสมอครับผมเชื่ออย่างนั้น พระสร้างเก่าหรือใหม่ย่อมมีพลังในองค์พระเสมอครับ ศรัทธรา

6. thachapol

thachapol เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นรอยตัดขอบข้างแล้วเป๊ะครับ ขอบพระคุณมากๆครับเป็นบุญตาที่ได้ดูได้ชมจริงๆครับ

7. สองสหาย

สองสหาย Active Member

2 มิถุนายน 2013
    ครับสวยพี่ ผมว่าของผมพระคู่แฝดกับพี่นะแต่ของผมถูกฝนกรอบบังคับพิมพ์ในยุคสมเด็จยังไม่มีราคาแพง โดยนักเลงพระรุ่นก่อนเพื่อจะใส่กรอบตามที่ผมศึกษามานะครับ เพราะรอยฝน กับรอยตัดตอกต่างกันครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. paraw

paraw เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2010
    ขนาดเท่าไหร่ ครับ ท่านวัดขนาดให้ ศึกษา ได้ไหม ครับ

9. thearan

thearan เป็นที่รู้จักกันดี

ได้มาเพราะบุญเก่าสะสมไว้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. Amuletism

Amuletism เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องที่พี่เล่าให้ฟัง ก็เคยได้ยินมาจากผู้ใหญ่เหมือนครับ
    เค้าบอกว่าเป็นหลวงปู่ทวดหลังหนังสือปี 05 ครับ
    ช่วงแรกๆ เค้าเลยเล่นกันเฉพาะ พระที่เป็นพระหล่อ
    เตารีดพิมพ์ใหญ่ กลาง และเล็กเป็นหลัก เพื่อป้องกันความเสี่ยง
    แต่หลังๆ มาก็ ไม่มีใครพูดถึงอีก ตอนนี้เลยไม่มีใครสนใจแล้ว
    ของให้สวยเป็นแพงครับ