{[พระสายหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง}]แบ่งให้ผู้มีศรัทธาได้บูชาครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย dekpra, 18 ตุลาคม 2010.

1. dekpra

dekpra เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลมีดหมอชาตรี อาจารย์โต้
    เลขอารบิค แท้ก็มีเป็นลายมือจารของหลวงพี่ทีป
    (พระผู้ใหญ่ผู้ดูแลหลวงพ่อฤาษีครับ) ผมยืนยันให้มีครับ
    ส่วนมีดหมออาจารย์โต้ ที่ยังไม่มีจาร เป็นรุ่นแรกที่หลวงพ่อยังไม่ทันได้จาร แต่นำมาให้บูชา และก็หมดภายในพริบตา พระผู้ใหญ่ที่จารมีด้วยกัน ๔-๕ องค์ครับ ที่เป็นแบบนั้นคนพาลนำมีดหมออาจารย์โต้แบบเลขอารบิคไปทำปลอมก็เลยเป็นปัญหาที่รู้กันครับ (ถ้าได้จากลูกศิษย์หลวงพ่อจริงเชื้อถือได้ครับ เพราะลูกศิษย์หลวงพ่อแท้ศีลห้าเต็มเป็นอย่างต่ำครับ)

ที่กล้ายืนยันเพราะผมเคยนำเรื่องนี้ไปถามหลวงพี่ทีปมาแล้วครับ..."หลวงพี่ทีปท่านเมตตาบอกว่าลายมือกู้เองละ"

ปล. ขอแนะนำพี่น้องทุกท่านอย่าเรียอีโต้ เพราะเหมือนเป็นการไม่เคารพ..แต่อาจจะมีบ้างท่านเรียกอีโต้ก็ชังเถอะ
    แต่ส่วนตัวผมขอเรียกอาจารย์โต้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2012
  2. dekpra

เรียนพี่น้องลูกพ่อเดียวกันทุกท่านทราบ...ที่ผ่านเข้ามากระทู้นี้
    ถ้าเป็นลูกพ่อเดียวกัน...กระผมก็ขอเชิญชวนท่านทำศีลห้าให้เต็ม...ถ้ายังทำไม่ได้
    ก็ให้ทำสักสองข้อตามที่หลวงพ่อปานท่านขอให้รักษา ข้อห้าสุราเมฯ และข้อสองอทินนาฯ
    ถ้าหากท่านยังทำไม่ได้ ก็ข้อได้โปรดอย่ามาอ้างว่าเป็นลูกศิษย์ลูกหลานพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีฯให้เสื่อมเสียท่านเลยครับ...เลวเกินไป...ขอประทานอภัยถ้าไปชนกับท่านเข้า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กรกฎาคม 2012
  3. dekpra

เหรียญขอมอบให้ลูกศิษย์พระเดชพระคุณหลวงพ่อไว้บูชาและสงเคราะห์ผู้อื่น
    ในราคาพิเศษ ๑๐,๖๐๐ บาทครับ จากปกติ ๑๑,๓๐๐ ครับ

ทำน้ำมนต์เลี่ยมเดิม "คอขีด" สวย
    บูชา ๑๑,๓๐๐ บาท

รับประกันพระแท้ ๑๐๐ % รับประกันความพอใจเมื่อเห็นพระแล้วไม่ถูกใจคืนเต็มครับ[​IMG]
    <fieldset class="fieldset"><legend>รูปขนาดเล็ก</legend>[​IMG] [​IMG] </fieldset>

4. dekpra

สมเด็จองค์ปฐม รุ่นกลับปี ๓๕เนื้อทองเหลืองชุบทอง
    พร้อมกล่อง
    สวยๆครับ
    สนใจ PM หรือโทรครับ เบาๆสำหรับพี่น้องลูกพ่อเดียวกันครับ
    รับประกันพระแท้ ๑๐๐ % รับประกันความพอใจเมื่อเห็นพระแล้วไม่ถูกใจคืนเต็มครับ[​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

5. dekpra

สมเด็จองค์ปฐม รุ่น ๒ ปี ๓๕ เนื้อทองเหลืองชุบทอง

สนใจ PM หรือโทรครับ ราคาเบาๆ สำหรับพี่น้องลูกพ่อเดียวกันครับ

6. dekpra

เหรียญของขวัญวันเกิด...รุ่นแรก..สีน้ำตาล
    สนใจ PM หรือโทรครับ ราคาเบาๆ สำหรับพี่น้องลูกพ่อเดียวกันครับ

7. dekpra

เหรียญของขวัญวันเกิด...รุ่นแรก..สีส้ม

8. dekpra

เหรียญ ๑๐๐ ปีเกิดหลวงพ่อปาน (เหรียญเศรษฐี)
    เนื้อทองแดงรมดำ สภาพเก่าเก็บ

9. djunsri

djunsri เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    เห็นด้วยมากๆครับ

เห็นด้วยกับพี่วินัยครับ ลูกหลานหลวงพ่อศีล 5 กรรมบท 10 ต้องไม่ขาดครับ ผมขอโมทนาสาธุ ดังๆ กับพี่วินัยครับ

10. djunsri

djunsri เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2011
    เพิ่งเคยเห็นครับพี่วินัย

องค์นี้ดูขลังมาก ๆ และมีพลังมากๆ ครับ ผมเห็นแล้วปลื้มเลยครับ นึกว่ามีแต่กะหลั่ยทอง มีเนื้องทองแดงรมดำด้วย เป็นบุญตาที่ได้เห็นครับ

11. A'Ta

A'Ta เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

สวัสดีค่ะพี่วินัย...สบายดีมั้ยคะ ไม่ค่อยมีเวลาโทรหาเลยคะพอดีช่วงนี้งานยุ่งมากๆ องค์รูปข้างบนพี่วินัยออกรูปมาโชว์พระหรือออกให้บูชาคะ ถ้าออกให้บูชารบกวนขอราคาด้วยคะ..ขอบคุณคะ
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG]

รบกวนขอราคาบูชาองค์นี้ด้วยค่ะ...ขอบคุณค่ะ

12. pom_chaovarit

pom_chaovarit เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2010

[​IMG] [​IMG]

บุคคลผู้น่ายกย่อง สรรเสริญ

13. dekpra

เหรียญเกลียวเชือก รุ่นแรก แบ่งให้บูชา 3,500 บาท
    เหรียญด้านหน้าสวยครับ ด้านหลังด้านล่างมีสนิมนิดหน่อยครับ
    โดยรวมแล้วถือว่าสวยตรงตามรูปครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2012
  14. dekpra

พระมหาลาโภ มหาลาภใหญ่ พระคำข้าวรุ่น ๑
    สวยคมทั้งด้านหน้าด้านหลัง บูชาเบาๆ ๒,๖๕๐ บาท

รับประกันพระแท้ ๑๐๐ % รับประกันความพอใจเมื่อเห็นพระแล้วไม่ถูกใจคืนเต็มครับ

15. dekpra

สมเด็จองค์ปฐม รุ่น ๓ เบาๆ ๙,๕๐๐ ครับ พร้องกล่อง
    สวย...สภาพตามรูปครับ

16. รองพระบาท

รองพระบาท เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุครับ เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ สำหรับผู้ที่จะอ้างว่าเป็นลูกหลานเหลนของหลวงพ่อฯ ควรจะพยายามรักษาศีลห้า เป็นอย่างต่ำครับ:cool:

17. dekpra

สวัสดีครับ...
    พี่น้องทุกท่านที่เข้ามาเยี่ยมชม...ขอให้ทุกท่านรวยๆนะครับ

เรามาคุยอะไรกันดีครับ...เอาเรื่องพระอินทร์เป็นไง...เพื่อท่านใดอยากเป็นพระอินทร์บ้าง...ท่านมีพระชายาตั้ง ๔ คนแน่ะ ผมได้ฟังซีดีสมัยหลวงพ่อฤาษีฯท่านเล่าออกอากาศที่ตาคลีนครสวรรค์ ฟังแล้วประทับใจมาก
    จึงนำมาเล่าสู่กันฟัง เผยแผ่เป็นสาธารณะ เพื่อบ้างท่านยังไม่ได้ฟัง

เรื่องพระอินทร์ขอเล่าย่อๆถ้าสนใจ มีซีดี MP3 ประวัติพระอินทร์ให้ฟัง แจกฟรีครับ

ในสมัยนานมาแล้วมีชายคนหนึ่งชื่อ มาฆมานพ เป็นคนใจดีมากเที่ยวถางป่าให้เตียนไว้ให้คนมานั่งเล่น หนักเข้าถางเป็นทางให้คนเดิน ท่านมีความรู้สึกว่าทำให้คนได้นั่งเล่นได้เดินเป็นหนทางไปสู่สวรรค์ท่านว่าอย่างนั้นนะ นานเข้ามีคนอีก ๓๑ คนมาเจอและก็ถามว่าท่านทำอะไร ท่านก็บอกทำทางไปสู่สวรรค์ ไปได้แน่ ทั้ง ๓๑ ก็เชื่อช่วยกันถางป่าทำทางกันใหญ่ ร่วมทั้งท่านมาฆมานพเป็น ๓๒ คน เสร็จแล้วเมื่อมีคนดีก็ต้องมีคนพาล ขอเล่าลัด มีคนไปบอกพระราชาว่ามีคนทำทางจะทำกบฏจะไปแย่งอำนาจของพระองค์ พระราชาไม่ฟังความสั่งให้คนไปจับ ท่านมาฆมานพและเพื่อนมา มาถึงก็ไม่สอบส่วนสั่งมัดแลัวให้ไปนอนบนพื้นดิน แล้วสั่งให้ควาญช้างไสช้างเข้าไปเหยียบให้ตาย ท่านมาฆมานพบอกเพื่อนทั้ง ๓๑ คนว่านี่พวกเรา อย่าไปโกรธคนที่นำเรื่องไปแจ้งความเท็จต่อพระราชา และอย่าไปโกรธพระราชา ช้าง ควาญช้าง เพราะเขาไม่รู้เรื่อง เราให้มีความเห็นตรงกันนะ ให้เผ่เมตตาให้กับคนทั้งหมด เราจะไม่โกรธ ไม่อาฆาต ไม่พยาบาท พวกเราจะให้ความรักความเมตตาปราณีสงสารต่อคนเหล่านั้น ทำตามกันนะ เสร็จแล้วก็เจริญพรหมวิหารสี่ตามนั้น เกิดอะไรขึ้นทราบไมครับพี่น้อง พอควาญช้างไสช้างมาตรงที่คนทั้ง ๓๒ คนนอนอยู่ ช้างก็หยุดไม่ยอมเหยียบคนทั้ง ๓๒ คน พอพระราชาทราบว่าช้างไม่ยอมเหยียบก็ให้นำเสื่อลำแพนมาปิดคลุมคนที่ง ๓๒ คน แล้วก็ให้ควาญช้างไสช้างเข้าไปเหยียบอีก แต่พอช้างเข้าถึงช้างก็หยุดไม่ยอมเหยียบคนทั้ง ๓๒ คนควาญช้างจะสับขอจะตีช้างจะทำอย่างไรช้างก็ไม่ยอมเหยียบ ขอเล่าย่อๆแค่นี่นะครับ

ถ้าสนใจ พระสูตร ประวัติพระอินทร์ขอเข้ามาได้ครับ เด็กพระแจกให้ท่านฟรี เรื่องยาวมากถึง ๑๔ ตอน "ทำบุญแบบไหนถึงได้มาเกิดเป็นพระอินทร์" เรื่องหน้าติดตามมากครับ เพื่อท่านชอบ ถ้าไม่ชอบก็ขออภัยนะครับ สวีดัส

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กรกฎาคม 2012
  18. dekpra

"ทำบุญแบบง่ายๆโดยที่ไม่ต้องลงทุน แต่อานิสงส์สูง"

ปล...ขอขอบพระคุณพี่น้องลูกพ่อเดียวกันที่ได้มาแสดงตน และความคิดเห็น ศีล+กรรมบทสิบ กระผมเชื่อว่าลูกหลานหลวงพ่อทุกท่านทำได้ เพราะหลวงพ่ออบรมของท่านมมาดี นี่ขั้นเริ่มต้นนะ โดยทั่วไป สมณ นักบวชใจ (เนกขัมมะ) ชาย หญิง พวกนี้ต้องมีศีลแปดประจำใจด้วย เพราะนักเจริญพระกรรมฐานต้องใช้กำลังศีลแปดเป็นศีลสมาทาน แล้วจึงจะสมาทานพระกรรมฐานได้หรือ มโนยิทธิครึ่งกำลัง เต็มกำลัง สาธุ...ขอให้ผู้มีใจอันประเสริฐทุกท่านสมความปรารถนามีโชคลาภใหญ่ ~ ~ ~รวย รวย รวย ขึ้นไปเลื้อยๆ ~ ~ ~ มีโชคใหญ่สุดถึงพระนิพพานทุกท่านๆ เอาผมไปด้วยนะ..สาธุ

ไม่มีท่านใดสนใจประวัติท่านปู่พระอินทรและชายาทั้งสี่พร้อมด้วยเพื่อนท่าน (สหธรรมิกะ) อีก ๓๑ ท่านบ้างหรือครับ วันนี้ผมขอประกาศสืบสานต่อ
    อารมพระชายาพระอินทร์คนที่สี่ครับ

ท่านมีศีลห้าเพียงคนเดียวตั้งแต่เกิดในหมู่บ้านนั้น
    เพราะท่านปู่พระอินทร์ตามไปสงเคาระห์ เนื่องด้วยเป็นคู่บารมีกัน ท่านก็ได้ประกาศว่าท่านมีศีล โดยมากคนอื่นก็ได้ยินว่าศีล แต่ไม่รู้ว่าศีลคืออะไร มีหน้าตาอย่างไร

ผมก็ขอประกาศให้ดังไปทั้งสามโลกว่าผมก็มีศีลห้า+กรรมบทสิบ นะขอรับ มีได้ด้วยพระผมรักหลวงพ่อรักพระพุทธเจ้า และผมก็ยังเริ่มปฏิบัติศีลแปดบางโอกาสและเวลา และยังได้มีโอกาสฝึกปฏิบัติ ศีล ๒๒๗ + เสขิวัตรอีก ๗๕ ข้อ (เพื่อความเป็นพระแท้) ด้วยครับ
    และโอกาสอันเป็นมงคลนี้จึงขอเชิญชวน ผู้มีบุญบารมีและโอกาสมาถึง เริ่มฝึกปฏิบัติบูชากัน ตามเส้นทางพระโยคาวจร เพื่อละกิเลส เพื่อความหลุดพ้น ทำให้จบกิจเสียแต่ชาตินี้ ด้วยกันทุกท่านเทอดนะครับ...สาธุ

วันนี้ขออัญเชิญ คำแนะนำคำสอนของพระพุทธเจ้าที่หลวงพ่อสืบต่อมา นำมาแนะนำพระที่บวชธุดงควัตรที่วัดท่าซุง หลังจากที่นาคทั้งหมดได้บวชเป็นพระทั้งหมดแล้ว และก็วันรุ่งขึ้นหลังจากฉันอาหารเช้าแล้ว หลวงพ่อนันต์ท่านก็นำพาเข้าไปในป่าสถานที่ของวัดท่าซุง
    ตรงทางศาลา ๑๒ ไร่ ตรงเข้าป่าไป ประมาณ ๒-๓ กม เพื่อไปอธิษฐานปักกลด เพื่อเจริญพระกรรมฐานที่เข้มข้น (พระพุทธเจ้าท่านกล่าวสอนไว้บุคคลได้ที่ยังไม่ได้ผ่านการปฏิบัติธุดงค์ก็ยังไม่สามารถไปพระนิพพานได้ ) ท่านว่าอย่างนั้นนะ นี่ก็คงที่จะเป็นอีกเหตุผลหนึ่งที่ทางวัดท่าซุงจึงต้องได้จัดงานธุดงค์นี้ขึ้นเป็นงานประจำทุกปี เพื่อขนลูกหลานหลวงพ่อตามท่านไป พระนิพพาน

หลังจากปักกลดที่ป่าเสร็จ หรือไม่เสร็จ ถึงเวลานัดต้องรีบมาทำวัตรเย็น สวดมนต์เจริญพระกรรมฐานที่ศาลา ๑๒ ไร่ (ทุกอย่างเวลามีความจำกัดทั้งหมด จนเสร็จงาน ถ้าช้าไม่ทันจะถูกทำโทษ ) เวลามันช่างบีบหัวใจนักบวชผู้ฝึกจิตใหม่จริงๆ ยากที่จะบรรยายให้เข้าใจได้
    ข้าพเจ้าผู้มีโอกาสครั้งแรก ปักกลดก็ยังไม่เป็น แถมเชือกที่ร้อยกลดหลุดออกมา ตาก็ไม่ดีร้อยเท่าไรก็ยังร้อยไม่ได้ เคลียดกลัวไม่ทัน กลัวถูกทำโทษ ก็เลยต้องไปขอความชวยเหลือพระอาคันตุกะ พระที่บวชนานแล้ว ก็ยังไม่ทันเสร็จดีก็ต้องรีบไปรวมตัวกันทำวัตรเย็น สวดมนต์เจริญพระกรรมฐานเสร็จฟังพระผู้ใหญ่สนทนาธรรม สอน อบรม แนะนำ กว่าจะได้เข้าป่าไปกลด ก็ใกล้ ๓ ทุ่ม +- ทุกวัน

หลังจากกลับจากศาลา ๑๒ ไร่ ไปถึงป่าธุดงค์ก็มืดไปหมดไฟฟ้าก็ไม่เปิดท่านให้ใช้แสงเทียนจุด หลังจาก ๓ ทุ่มก็ต้องดับไฟทั้งหมดถ้าใครไม่ดับจะถูกทำโทษ มืดจริงๆ มันชั่งหน้ากลัวอะไรขนาดนี้ (ท่านนักบวชใหม่ปีแรกนะ) ท่านกลัวมากคืนแรกหน้า ฤดูหนาวแต่เหงื่อท่านโชกไปทั้งตัว กลัวมาก กลัวจับจิต กลัวจริง (ไม่ทราบว่าท่านกลัวอะไรจริงจังครับพี่น้อง)

ที่จริงแล้วตอนเริ่มปักกลด พระผู้ใหญ่ท่านก็สอนว่าหลวงพ่อให้ว่าคาถาปักกลด (คาถาบารมีสามสิบทัศ) ว่าไปเลื่อยๆ จนจะตอกหลักสี่หลักเพื่อขึ่งเต้นให้มีความมั่นคง ก็จะต้องใช้คาถา (คาถาตะวาทป่าหิมพานต์) ท่านบอกท่านไม่ได้ว่าสักคาถา เพราะจำไม่ได้ต้องกลางหนังสือ เสร็จแล้วก็ไปเจอปัญหาปักกลดที่ไม่เป็นก็เลยลืมว่าคาถา ท่านว่าอย่างนั้นนะ
    ตกกลางคืนท่านกลัวมาก แต่ท่านก็อยากจะทำความดีตามหลวงพ่อ การที่จะได้มาบวชก็นับเป็นเรื่องยากอยู่แล้ว ท่านบอกต้องรอเวลาผ่านไปเกือบยี่สิบกว่าปีที่จะได้มีโอกาสนี้มาถึง ท่านกลัวจับใจ แต่ท่านผู้นี้ผ่านความทุกข์ยากมากสุดพรรณา ท่านก็เลยมีความตั้งใจปรารถนาที่จะพ้นทุกข์ ท่านยอม หลังจากท่านมาถึงกลดดึกแล้ว ก็พอดีได้ยินเสียงตามสายซึ้งเป็นเสียงหลวงพ่อสอนมา ท่านว่าพระโยตาวจรทั้งหลาย พระนวกะก็ดี ะขอแนะนำหลักธุดงค์จริงๆ หัวใจในการธุดงค์คือทำให้จิตสงัด ท่านบอกให้แผ่เมตตาไปให้คนและสัตว์ทั้งโลก ทั้งจักรวาล มีใจความว่าเราจะให้ ความรัก ความเมตตา ปราณี สงสาร ต่อคนและสัตว์ทั้งโลก เราปรารถนาจะให้คนและสัตว์ทั้งโลก จักรวาล พ้นจากความทุกข์
    "มีอยู่ครั้งหนึ่งหลวงพ่อท่านสอนให้ญาติโยม บอกแผ่เมตตาแบบนี้เสร็จแล้วท่านก็ขึ้นไปข้างบน ไปพบพระพุทธเจ้าๆท่านบอกว่าการแนะนำผู้คนให้แผ่เมตตาแบบนี้มันเป็นบุญเป็บกุศลสูงที่ไม่ต้องลงทุน เจ้าทราบไม่สัมพเกสี การแผ่เมตตานี่ก็เป็นกุศลใหญ่ที่สามารถบนพรหมโลกได้ ท่านว่าอย่างนั้นนะ

หลังจากนั้นผู้บวชใหม่คนนั้น และท่านก็ได้บวชหลายวาระ ท่านก็ทราบ คาถาที่ปักกลก
    บารมีสามสิบทัศ ก็ได้แก่การเจริญพรหมวิหารสี่ หรือแผ่เมตตานั้นเอง
    นักบวชคนนี้ท่านบวชพระมาหลายวาระ ท่านได้มีประสบการณ์ เรื่องตื่นเต้น อภินิหาร หลายๆอย่างเป็นที่หน้าสนใจ และพอที่เป็นแนวทางให้กับคนรุ่นใหม่ที่มีบุญบารมีโอกาสมาถึง แต่ละท่านนักบวชที่ปรารถนาความหลุดพ้นวัฏจักรนี้ก็ล้วนแต่เป็นผู้มากด้วยประสบการณ์นั้นเอง ยังไม่ทันถึงไหนเล่าได้นิดเดียว สักหนึ่ง ชม.ในคืนแรกคืนนั้นก็ยังไม่ได้ เราก็ยังไม่ทราบว่าคืนทั้งคืนท่านผู้นี้เจออะไรบ้าง
    สงสารท่านนักบวชใหม่มั้ยครับพี่น้อง...ท่านกลัวเสียจนคืนแรกไม่ยอมถอดเครื่องแต่งกายเต็มสูตรของพระ (ห่มดอง) ท่านคงคิดว่ากันผีได้กันสัตว์ร้ายได้ รวมความว่ากันความตายได้นั้นเอง แต่แท้จริงแล้วกันอะไรไม่ได้เลย และก็อย่าคิดว่าผ้า ไตร จีวร กันตกนรกได้ เปล่า ผ้าห่มพระผ้ากาสาวพัสตร์เป็นเครื่องแต่งกายพระสงฆ์ เป็นธงชัยพระอรหันต์เท่านั้นเอง วันนี้ขอลาก่อนสวัสดีครับ...ท่านพ่อแม่พี่น้อง...รวยๆทุกท่านตามพรอันประเสริฐของหลงพ่อนะครับ...สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กรกฎาคม 2012
  19. sudsud111

sudsud111 เป็นที่รู้จักกันดี

สนใจ CD MP3 ประวัติพระอินทร์ครับ
    ไม่ทราบว่ามีกติกาอย่างไรในการรับ CD ครับ

20. dekpra

ไม่มีกติกาใดๆ เพียงแต่ท่านสนใจจริง

แจ้งโพสต์ที่อยู่ลงไว้แล้วจะจัดส่งให้ฟรี...ครับ