{[พระสายหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง}]แบ่งให้ผู้มีศรัทธาได้บูชาครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย dekpra, 18 ตุลาคม 2010.

1. kanus

kanus เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2011
    จองค่ะ
    ชุดที่ ๔ พระคำข้าวรุ่น ๒ "มหาลาโภ ฐิตลาโภ " หมดครับ ๒ ชุดสุดท้ายวันนี้
    ผิวสวยเดิมๆ มีหน้าตาพอสวย ๑ ชุด ๑๐ องค์ ราคาเบาๆ ๖,๕๐๐ บาท

2. dekpra

dekpra เป็นที่รู้จักกันดี

แจ้งทาง พีเอ็ม แล้ว

รับทราบการจองครับ...ขอบุณมากครับ

3. dekpra

คำตอบ ทั้ง ๓ ท่าน ๓ คำตอบ (เกี่ยวข้องกับคำถามครับ) ทำได้ดีมากครับพี่น้องเรา
    ที่ตอบมามีอยู่ในนั้นทั้งหมด แต่คุณระงับตอบได้ใกล้เคียงมากแต่ยังไม่ครบครับ...
    ใบ้ให้ก็ได้นำมาจากพระไตรปิฏก ครับ ขอเชิญศิษย์พี่ศิษย์มาร่วมตอบกันนะครับ

มีคำถามมาอีกครับ...พี่น้องชาวพุทธที่รัก...เคารพ

ตอบถูกรับไปเลย...พระหางหมากสวยคมชัดทั้งหน้าและหลัง มีพระเกษาหลวงพ่อ ๑ เส้น

๑.ทานมีกี่แบบ ? เริ่มต้นจากสังฆทาน - - -
    ๒.ทานมีกี่ระดับ ? ทำอย่างไรจึงจะถือว่าเป็นปรมัตถะบารมี
    ๓.ทำทานอย่างไรถึงจะถือว่า เต็ม (นี่ยังอยู่ในทานบารมีต้น)

เรื่องทาน...มีพี่น้องหลายท่านตอบได้ดีมากครับ...
    คำตอบทั้งหมดไปดูไปฟังได้...ในเรื่องบารมี ๓๐ ทัศ ย่อเป็นชั้นๆเหลือ เหลือเป็นบารมี ๑๐ ทัศ (นี่บ้างท่านก็อาจยังไม่ทราบ)

ขอตอบข้อ ๒ ก่อนนะครับ (เพราะคำตอบสั้นหน่อยครับ) ทานบารมีต้น นะครับ ตรงกับวัตถุทาน (หมายถึงใช้วัตถุในการทำบุญทำทาน)
    บางท่านก็นำ อภัยทาน - ตัดชีวิต เป็นทานระดับกลาง,และระดับสูง มาตอบ ส่วน อภัยทาน และทานระดับสูง ต้องใช้กำลังใจในการบำเพ็ญครับ

๑. ทาสทาน เวลาที่เราจะให้ทาน เราก็ให้ของเลวกว่าของที่เรากินเราใช้
    ๒. สหายทาน เวลาที่เราให้เราก็ให้ของเสมอกับที่เรากินเราใช้
    ๓. สามีทาน เวลาที่เราจะให้เราให้ของดีกว่าที่เรากินเราใช้

ข้อที่ ๓ องค์สมเด็จพระสัมาสัมพุทธเจ้า ท่านทรงตรัส สามีทาน เป็นปรมัตถบารมี สงสัยไปดู ฟัง การสนทนาระหว่ง องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าท่านทรงสอนพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีฯ ในบารมี ๓๐ ทัศ ย่อเป็นชั้นๆ หยาบ ละเอียด ได้เหลือเป็น บารมี ๑๐ ทัศ

มีท่านใดตอบถูกบ้างครับ ?

เรียนพี่น้อง...นักบุญทุกท่านทราบ...การมาสนทนาธรรม..เป็นการเผยแผ่ธรรมะ ให้ท่านที่ยังไม่ทราบได้ทราบ (ได้บุญ)
    เรื่องราวทั้งหมดที่ผมนำมาถาม...นำมาจาก พระชาดก (เรื่องของพระพุทธเจ้า) และก็ธรรมะมาจากพระสูตร (เรื่องราวที่เกี่ยวกับพระอรหันต์สาวก) ครับ ผมไม่มีความรู้สักนิดครับพี่น้องโปรดทราบ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2012
  4. dekpra

เรื่องราว สุริยจักรวาล กาแลกซี่ โลกธาตุ ที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ท่านตรัสไว้กับพระอานนท์ ในพระไตรปิฏก คำภีร์จูฬนีสูตร พระไตรปิฏกก็ได้บันทึกว่า

๑. ในจักรวาลหนึ่ง มีกำหนดเท่ากับโอกาสที่พระจัทร์และพระอาทิตย์โคจรไปทั่วทิศ สว่างไสวรุ่งโรจน์ (หนึ่งพันจักวาลเท่ากับหนึ่งโลกธาตุขนาดเล็ก)
    ๒. ส่วนกาแลกซี่ก็คือโลกธาตุนั้นเอง
    ๓. โลกธาตุขนาดเล็ก มีหนึ่งพันจักรวาล มีที่กล่าวไว้ในไตรภูมิอย่างละหนึ่งพัน ทุกอย่าง เหมื่อน ๑,๐๐๐ ชุด มีท้าวมหาราชทั้งสี่หนึ่งพัน มีพระอินทร์หนึ่งพัน มีครบทุกอย่างที่กล่าวไว้ในไตรภูมิพระร่วง หรือเรียกอีกอย่าง ๓๑ ภูมิ ส่วนมาก ไตรภูมพระร่วงและ๓๑ ภูมิ มิได้กว่าถึง มนุษยภูมิ อีก ๔ โลก มีเขาพระสุเมรุ หรือ สิเนรุ เป็นแกนกลาง
    ๑.มีเมืองปุพพวิเทหทวีป ตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกของเขาสุเมรุ ๒.เมืองอปรโยานทวีป ตั้งอยู่ทางทิศตะวันตกของเขาสุเมรุ[/COLOR] ๓. อุตตรกุรุททวีป ตั้งอยู่ทางทิศเหนือของเขาะระสุเมรุ (หลวงพ่อไปเที่ยวกับพระพุทธเจ้าบ่อยๆ) ๔.ชมพูทวีป ก็คือโลกมนุษย์ที่พวกเราอยู่กันนี่เอง เป็นแดนที่พระโพธิสัตว์เลือกลงมาเกิดบำเพ็ญกุศลเพื่อพระโพธิญาณทุกพระองค์ ต้องขออภัยที่เลือกย่อคำตอบเพราะยาวมากกกก คำถามข้อนี้ที่พี่น้องตอบไม่ตรงเนื่องจากคำตอบมีมากๆๆๆๆที่สุด แต่ก็ถือว่าตอบถูกทุกท่าน แต่ไม่ตรงไม่ครบ มีตอบใกล้เคียงหลายท่าน พระนิพพานคำเดียวก็ถูก แต่ไม่ครบคำถาม นะขอรับพี่น้อง

แล้วจะให้ท่านใดตอบถูกละครับพี่น้อง แต่อย่างน้อยพวกเราได้เผยแผ่คำสอนเหล่านี้สู่สารณะชนชาวพุทธทราบกัน ได้บุญมากทุกท่านครับ
    ปล เรื่องของโลกธาตุ ๑๐๐ % ที่นำมาเขียนก็คงสักครึ่ง % นะครับ และขนาดกลาง ขนาดใหญ่ พี่น้องทุกท่านทราบดี เลยขอผ่านครับ ถ้าผมตอบไม่ถูกก็พีเอ็มมาบอกบ้างนะ พี่น้องที่เคารพรัก อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 13 ธันวาคม 2012
  5. cobol90

cobol90 เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2009
    Re: สอบถาม

ผมกำลังจะตอบพี ก็ ตอบ ซะหมดแล้ว ครับ อยากได้พระคำข้าวๆหางหมาก เรื่องที่ถามผมชอบอ่านครับ หลวงพ่อฤาษีเคยบอกไว้ ครับ

6. กมโล

กมโล เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมว่าอธิบายให้ละเอียดไปดีกว่าครับ เพราะบางท่านอาจยังหาอ่านไม่เจอเพื่อเป็นธรรมทานแก่ท่านอื่นๆด้วย
    ทานระดับสูง คือปรมัตถบารมี ส่วนถ้าถามว่าทานบารมีขั้นต้นที่เป็นปรมัตถบารมีคืออะไร ก็น่าจะเป็นสามีทานครับ

7. dekpra

ทานมี ๓ ระดับ ตามคำสอนและคำสนทนาระหว่างในหลวงกับหลวงพ่อ
    (เสียสละ) ระดับต้น ใช้วัตถุในการทำทาน

แต่ทาน ระดับกลางเริ่มใช้กำลังใจในการให้ทาน (สละ) อภัยทานเป็นทานที่ไม่ต้องทุนทรัพย์ แต่ใช้กำลังหนักกว่าทานวัตถุทาน

และทานตัวสุดท้ายสูงสุดต้องใช้คำว่า (ละ) เริ่มตัดขันห้า ด้วยการบริจาคร่างกายให้เป็นทาน ตัวอย่างมี ในสมัยที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ยังทรงเป็นพระบรมโพธิ์สัตว์เจ้า ทรงพระนามว่าพระภูริฑัตในวันพระท่านจะขึ้นมาจากเมืองบาดาน มานอนขดบนจอมปลวก แล้วทรงอธิษฐานว่า ข้าพเจ้าขอบริจาคร่างก่ายเป็นทาน ใครอยากได้หัวเอาหัวไป ใครอยากได้หนังเอาหนังไป คือให้ทั้งหมดร่างกายแม้แต่ชีวิตท่านต้องตาย ก็ให้ใครอยากได้อะไรก็มาเอาไป
    (องค์สมเด็จพระผู้มีพระเจ้า ทรงตรัสกับพระเดชพระคุณหลวงว่า ถ้าท่านใดบริจาคร่างกายเป็นทานได้แล้ว ถ้าปรารถนาสาวกภูมิ ท่านบอกว่าบุคนั้นได้นิพพานชาตินี้เลย) ผมว่านี่ก็คงเป็นเหตุที่ทำให้หลวงพ่อท่านจัดงานธุดงค์ขึ้นทุกปี เพื่อให้ลูกหลานและบริวาลได้ไปซ่อมฝึกทิ้งสังขารทุกปี มโนยิทธิครึ่งกำลัง เต็มกำลังก็ต้องเริ่มต้นด้วยการตัดขันห้าทิ้ง ฯลฯ เพื่อมรรคผลนิพพาน ใช้มั้ยครับ พี่น้องที่เคารพรัก

กระผมขอนำคำสอนและคำสนทนาระหว่างในหลวงกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อฤาษีฯในคำว่า "จาคะ - ทาน" มาให้พี่น้องได้สดับพิจรณากันครับ
    ในปี ๒๕๕๒ กระผมได้ไปสมัครบวชพระธุดงควัตรที่วัดท่าซุงเป็นปีแรก และได้กล่มที่ ๓ เป็นลูกศิษย์หลวงพี่ทีป (ท่านได้มรณะภาพไปแล้ว)และท่านได้เคยเมตตาเล่าให้ผมฟังว่า ประมาณตี ๑ - ตี ๒ ในหลวงท่านจะโทรศัพท์มาสนทนาธรรมกับหลวงพ่อเป็นประจำแทบทุกวัน และเป็นปีแรกที่ผมได้บวชพระที่วัดท่าซุง กระผมได้ความประทับใจสมใจ และได้พบสิ่งที่ แปลกมหัสจรรย์ และความรู้สึกในใจอย่างลึกซึ้งที่ไม่เคยได้สัมผัสมากาลก่อน สนใจข้อมูลเพิ่มเติมโทรคุยกันได้ครับ

พระราชปุจฉากับหลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    "หลวงพ่อจาคะอย่างเดียวไปนิพพานได้ไหม"
    หลวงพ่อพระราชพรหมยาน
    "จาคะอย่างเดียวไปนิพพานได้ เพราะคำว่า จาคะ แปลว่า เสียสละ"
    แต่ถ้ายังมีความรู้สึกของใจว่า ต้องเสียสละ ยังไปพระนิพพานไม่ได้
    จะไปได้ก็เพียงสวรรค์กามาจรสวรรค์ ถ้าตัดคำว่า เสีย ออกเหลือแต่คำว่า สละ
    อย่างนี้กำลังใจเข้มแข็ง แต่ยังไปพระนิพพานไม่ได้ ไปได้แค่พรหมโลก
    ถ้ากำลังใจเหลือคำว่า ละ คำเดียว อย่างนี้ไปพระนิพพานได้แน่

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2012
  8. dekpra

การฝึกมโนยิทธิแบบเต็มกำลัง
    ตามสูตรปกติที่หลวงพ่อสอนมาแต่เดิม
    เราก็ภาวนา...นะมะ...พะทะ...ตามที่พวกเราได้รู้ได้ศึกษามา
    เราจะขึ้นไปแบบครึ่งกำลังกันก่อนแล้วไปสว่างข้างบนบ้างก็มีทำได้..หรือจะภาวนา..นะมะ..พะทะ..จนได้ฌาน ๔ รอจนมีพระมารับไปก็มีครับ..หรือตามแบบพระอาจารย์พระอาจินต์ท่านสอนและท่านก็สอนให้พรุ่งดวงจิตออกไปให้ไกลสุดๆพรุ่งไปข้างหน้าและข้างหลังพรุ่งไปซ้ายขวาเพื่อเตียมปฏิบัติเต็มกำลัง และบางท่านก็ภาวนา...นะมะ..พะทะ..ไปจนกว่าจะได้ฌานสี่..ถ้าบุคคลใดไม่เคยได้ฌานสี่มาก่อนก็จะมีอาการร้อนหน้าอกหายใจไม่ออกถ้าจิตแข็งภาวนาไปเลื่อยๆจนมันจะขาดใจจนใกล้จะตายหรือสู้จนตายบ้างท่านก็ไปได้เลย..บางท่านก็ตีหน้าออกไปได้บ้างไม่ได้บางท่านกรรมเก่ามาขวางก็ทำให้ปวดหลังปวดขาแทบจะแตก(เป็นเฉพราะวันเต็มกำลังเสียด้วย)หลังจากหมดวันเต็มกำลังอาการปวดก็หายไปแทบจะไปก็มีเลยก็ว่าได้...ทำแบบนี้กระผมเองก็คลายๆนี้เลยยังไปไม่ได้เหมือนกัน

เวลาได้เข้าใกล้ผู้ที่เป็นอาจารย์สัมผัสได้เยือกเย็นมีตวามสุขเปี่ยมไปด้วยความเมตตาเยือกเย็นสบายใจจิตเป็นสุข...ท่านสอนให้ตัดมานะให้ได้ให้ขาดกระจุยเจริญพรหมวิหารสี่ตัดขันห้าให้ได้เด็ดขาดละสังโยชน์สิบและละอวิชา...ถ้าทำได้ก็ใกล้จะไปได้แล้ว...ที่เหลือว่างอารมณ์ให้สมดุล...ไปได้แน่ๆ...ท่านผู้มีความชำนาญกล่าวไว้ครับ

เรามาเริ่มต่อยอดกันเลยนะครับ
    (สูตรที่พระเดชพระคุณหลวงพ่อเมตตาลงมาสอน)
    หลังจากสมาทานพระกรรมฐานแล้ว
    สูดลมหายใจเข้าถึงเหนือสะเดือ...ภาวนาว่า...พุท
    ผ่อนลมออกถึงปลายจมูก...แล้วภาวนาว่า...โธ..ทำ๓รอบ
    ทิ้งคำภาวนา...ทำจิตใจให้เป็นสุข...อารมณ์ดี..ยิ้ม...หรือเจริญพรหมวิหารสี่...พอจิตเป็นสุขดีแล้ว
    ภาวนาต่อ...นะมะ...พะทะ...ต่อ
    ดึงลมหายใจเข้าถึงเหนือสะเดือ...ภาวนาว่า...นะมะ
    ผ่อนลมหายใจออกถึงปลายจมูก..ภาวนาว่า..พะทะ...๓..รอบ
    ทำใจให้สบายเยือกเย็นใจเป็นสุข..อารมณ์ดี..
    ทิ้งคำภาวนา...พิจรณาตัดขันห้า...ละอวิชา...มีอารมณ์จับพระนิพพาน...พิจรณาให้ได้จริงๆ...ทำได้แล้ว...ทำจิตให้เยือกเย็นมีความสุข...ภาวนาต่อ...นิพพาณัง...สุขัง

ดึงลมหายใจเข้าให้ถึงเหนือสะดือ...ภาวนาว่า...นิพพาณัง
    ผ่อนลมหายใจออกถึงปลายจมูก....ภาวนาว่า...สุขัง...๓..รอบ
    ทิ้งคำภาวนา...มองดูตัวเองดูอทิสสมานกาย..
    มองดูตั้งแต่เท้าถึงหัวเข่าเป็นแก้ว...ทำอารมณ์ให้สบายทำใจให้เป็นสุขเยือกเย็น
    มองดูตั้งแต่หัวเข่าถึงเอวเป็นแก้ว.ทำอารมณ์สบายทำใจให้เป็สุขเยือกเย็น
    มองดูตั้งแต่เอวถึงคอเป็นแก้ว...ทำอารมณ์สบายทำใจให้เป็นสุขเยือกเย็น
    มองดูตั้งแต่คอถึงผมบนหัวเป็นแก้ว..ทำอารมณ์สบายทำใจให้เป็นสุขเยือกเยือนยิ่งดี
    หายใจเข้าถึงสะเดือ ๓ รอบอวัยวะภายในเป็นแก้ว
    มองดูตั้งแต่หัวลงมาถึงเท้าคิดให้เป็นแก้วประกายพรืก
    (ถ้ามีความคล่องขณะนี้เป็นฌานสี่แล้วนะครับพี่น้อง)

ต่อไปให้ตั้งนะโม ๓ จบ
    แล้วขอราธนาพุทธบารมี...อำนาจฉัพพรรณรังสีขององค์สมเด็จองค์ปฐมปรากฏพระรูปพระโฉมขึ้นณ เบื่องหน้าแห่งข้าพพระพุทธเจ้าค่า...คิดเอาว่าพระพุทธองค์ท่านมาประทับนะเบื่องหน้าบางท่านอาจจะเห็นเลยก็ได้ (แต่หน้าจะเห็นถ้าคล่องตัวดีแล้ว)
    แล้วอารธนาบารมีท่านนำไปสู่วิมานของท่าน...ใหม่ๆให้กำหนดจิตเอาว่าขณะนี้ท่านประทับนะ
    เบื่องหน้าองค์ใหญ่มากที่สุด
    ให้กำหนดจิตตั้งนะโม ๓ จบ แล้วขอขมาคุณพระศรีรัตนตรัย
    แล้วขอบารมีท่านให้แยกอทิสมานกายเราให้มีเท่ากับพระพุทธเจ้าที่มีอยู่ทุกพระองค์แล้วกำหนดจิตกราบแนบพระบาททุกพระองค์...แล้วแยกอทิสมานกายไปให้เท่ากับพระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระ..แล้วกราบแนบพระบาท..แล้วหันมาทางหลังเรานึกเอาเป็นพระอรหัต์สาวกทุกพระองค์หลวงปู่หลวงพ่อท่านปู่พระอินทร์ท่านย่าท่านแม่ทั้ง ๓ ท่านกำหนดจิตกราบแนมเท้าทุกพระองค์
    แล้วกำหนดจิตขอบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมและทุกพระองค์ร่วมจิตของข้าพพระพุทธเจ้าที่แยกออกไปกลับมาเป็นหนึ่งเดียว..กำหนดจิตกราบแนบพระบาททุกพระองค์ (พระพุทธเจ้า) ข้าพพระพุทธเจ้าขออราธนาบารมี...ตอนนี้ถ้ามีความคล่องหมายถึงฝึกจนชำนาญท่านจะไปที่ไหนก็ได้แล้วเพราะเป็นฌานสี่ละเอียดนะขอรับ...พระอรหันตมรรคท่านจะไปที่ห้อง(พระชินะ)ไปเรียนวิชาต่างๆกับพระผู้มีพระเจ้าบางท่านเรียนมาหลายๆปีก็ยังไม่หมด..จะมีอาจารย์ตั้งพระพุทธเจ้าพระอรหันต์ที่นิพพานไปแล้วมาสอนท่าน..บางท่านก็ไปเรียนกสิณ ๑๐ ที่นี้เป็นเร็วสำหรับผู้ที่มีวิสัย..วิชาสาม..อภิญญาหก..ปฏิสัมภิทัปปัตโต......ท่านจะไปเที่ยวที่ไหนหรือท่านจะอยู่เรียนศึกษาพระคาถาที่ห้องอรหันตมรรค(หรือเรียกอีกชื่อหนึ่งห้องพระชินะ)
    ถ้าท่านจะกลับมายังร่างของท่าน..ให้ขออำนาจฉัพพรรณรังสีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าหรือหลวงปู่หลวงพ่อนำมาส่งแล้วเราก็กราบท่านแล้วเราก็มานั่งซ้อนร่างของเรา
    (หายใจเข้าออก..พุท..โธ..๓..ครั้งแล้วก็ลืมตาครับ)
    (อย่ากลัวนะครับถ้ากลัวไม่มีผล..ถ้าไม่เคารพก็ไม่มีผล..ถ้าคิดจะมาทดสอบแต่ไม่มีความเคารพก็ไม่ต้องมาไม่เกิดผล...พุทธศาสตร์...ไม่ใช้วิทยาศาสตร์)หลวงพ่อท่านกล่าวไว้หน้ากลัวครับ

ขอเรียนเชิญพี่ๆน้องๆผู้มีความรักในการปฏิบัติศึกษาเอาตามสบายเลยครับ...ท่านนำไปปฏิบัติเกิดผลอย่างไร...อย่าลืมมาเล่าสู่ให้พี่น้องได้ฟังกันทั่วหน้านะครับ...ขอให้ทุกท่านโชคดี

9. dekpra

มโนยิทธิ ครึ่งกำลัง
    วันนี้จะขอนำคำสอนที่สืบๆมา ที่อาจารย์พรนุช ได้สอนและตรวจสอบอารมณ์นาคผู้ที่จะมาบวชพระธุดงค์ที่วัดท่าซุง ให้ท่านได้ฟังเพื่อพอจะได้เป็นแนวทางในการปฎิบัติบ้างไม่มากก็น้อย มโนยิทธิครึงกำลัง

หลังจากบูชาพระ , สมาทานศีลแปด,สมาทานพระกรรมฐานแล้ว,เขาก็จะเปิดเทปหลวงพ่อสอนและแนะนำ (ไม่ว่าจะเป็นผู้สมัครใหม่หรือเก่า)สอนและแนะนำเหมือนๆกัน แต่อารมณ์ผู้ปฎิบัติย่อมไม่เหมือนกันและก็ไม่เท่ากัน ครูสอนก็จะเข้ามาสนทนา และนำพาไปที่ พระจุฬามณีบ้าง,พระนิพพานบ้าง,ลงไปดูในนรกบ้าง สอนให้เป็นแนวทาง และหลังจากนั้นท่านก็ไปซ่อมที่บ้านท่านเพื่อให้มีความคล่องและความชำนาญ ความเข้มข้นของจิต ใหม่ๆ ก็อาจจะไม่เห็น...แต่ขอให้มันซึมเข้าไปในอารมณ์จิตของท่านและผูกพัน วันดีคืนดีท่านก็จะได้เข้าไปร่วมในเหตุการณ์ต่างๆ ในอดีตของท่านถ้าท่านทรงสมาธิดีก็เห็นได้นาน แต่ถ้าทรงสมาธิอ่อนท่านก็จะได้เห็นแค่แป็บเดียว และภาพเล่านั้นก็หายไป
    (ทุกท่านที่มีความศรัทธาเคารพบูชาอย่างจริงจัง ทุกท่านก็จะได้สัมผัส ความลึกลับ อภินิหาร แปลก ) ผมขอยืนยันว่าเป็นไปตามนั้น

ทุกครั้งหลังจากที่หลวงพ่อแนะนำแล้ว ท่านก็สอนให้ตัดขันห้า (คือร่างกายเรา) คำสมาทานพระกรรมฐาน
    ข้าพเจ้าขอมอบกายถวายชีวิต แด่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า (แสดงถึงความยอมรับ นับถือ เคารพบูชา)
    ท่านก็ให้ภาวนาก่อนว่า นะมะ พะทะ นานพอสมควร เพื่อให้จิตเป็นทิพย์ หลังจากนั้นท่านก็ให้ตัด ทรัพย์สมบัติไม่มี ลูก ภรรยา สามี ไม่มี ให้คิดว่าเวลาตายเส้นผมสักเส้นเอาไปได้มั้ย มีอะไรที่เรานำติดตัวไปได้บ้าง เราก็ไม่สามารถนำอะไรไปได้สักอย่าง ท่านให้ว่างให้ตัดสิ่งเหล่าเสีย (มันเป็นสมบัติโลก)ครูก็จะถามว่าพวกเราทำได้มั้ย นาคทุกองค์ตอบเป็นเสียงเดียวกันว่า ทำได้ครับ ครูท่านก็นำต่อ ข้าพเจ้าขออาราธนาบารมีองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาประทับ ณ เบื้องหน้า ครูก็จะถามต่อว่า มีใครมาอยู่ข้างหรือยัง นาคทุกองค์ตอบเป็นเดียวกันว่า มีครับ บ้างคนก็เห็นพระพุทธเจ้า ปางพระวิสุทธิเทพ เป็นกายมนุษย์บ้าง เห็นหลวงพ่อฤาษีฯบ้าง ครูก็ให้กราบแทบพระบาทท่าน และก็พูดต่อว่า พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า เกิดเป็นคน เป็นมนุษย์ เต็มไปด้วยความทุกข์ ตั้งแต่เกิด จนตาย เราไปพระนิพพานกันเทอะมีแต่ความสุขไม่ต้องเคลื่อนย้ายไปไหน เหมือนเทวโลก,พรหมโลก, พระนิพพานเป็นแดนที่มีแต่ความสุข ครูก็ถามทุกคนทำได้มัย และเราพร้อมจะไปกันนะเวลานี้เลยได้มัย นาคทุกองค์ตอบไปพร้อมกันเร็วมากไม่ต้องรอตัดสินใจเลย ไปได้ครับ อารมรนาคทุกองค์เด็ดเดี่ยวมาก
    ที่จริงครูสอนยาวมากแต่ขอตัดเอาส่วนที่สำคัญจำเป็นมาพูด นอกนั้นให้ท่านไปหาหนังสือ ประสบการณ์มโนฯแต่ละท่านมีหลายท่านที่หน้าสนใจ ให้นำมาอ่านเอาเองตามใจชอบ มีบ้างคนไปไม่ได้ เพราะหัวดื้อ ก็มีมาก ไปฝึกถึง ๗ วันแล้วยังไปสวรรค์ไปพรหมโลก ไปนิพพานไม่ได้ก็มี ครบ ๗ วัน กฏทางวัดต้องให้ท่านกลับไปบ้านก่อน หลังจากนั้นแล้วก็มาฝึกต่อได้ แต่ลูกหลานหลวงพ่อเป็นคนมีบุญบารมีมาก ฝึกกัน ๒-๓ ครั้งก็ไปได้ เพราะบุญบารมีของเก่ามาก และส่วนมาก ชอบฤทธิ์ ชอบเดช ชอบความเป็นอภินิหาร วิชาสาม อภิญญาหก เคยสอบถามหลายท่านแล้วเป็นเช่นนั้น

10. dekpra

มโนบุพพังคมา
    ธรรมมา มโนเสฏฐา มโนมยา
    กายทั้งหลายมีใจเป็นหัวหน้า
    ใจประเสริฐสุด สำเร็จด้วยใจ
    (แอบจำคำหลวงพ่อมาครับ ถ้าผิดก็ขออภัย)​

ท่านใดมีจิตเป็นกุศล จะนำธรรมะและประสบการณ์ท่านมาเล่าสู่ให้ชนรุ่นหลังได้ทราบบ้างก็ดีนะครับ เป็นบุญเป็นกุศล
    ขอเรียนเชิญ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 ธันวาคม 2012
  11. dekpra

สวัสดีครับ...พี่น้องทุกท่าน...
    ที่มีบุญบารมีและโอกาสมาถึง...ขอเชิญ...ทุกท่านปฏิบัติบูชาตามแนวทางพุทธศาตร์ ตรัสรู้ชอบด้วยพระองค์เองสืบๆมาโดยหลวงพ่อฤาษีฯข้าพเจ้านักเรียนนักศึกษาวิชาพุทธศาสตร์นี้ และขอเป็นโฆษกเชิญชวนทุกท่าน...ที่มีบุญบารมีและโอกาสมาถึงเริ่มปฏิบัติความดีเพื่อความหลุดพ้นจากความทุกข์ต่างๆของภัยวัฏจักรนี้กันเถอะครับ (สองแสนคนเศษหนึ่งในนั้นอาจมีท่านอยู่ด้วยก็ได้)

จะมีใครสนใจไหมหนอ...ส่วนมากคงยังติดวัตถุกันอยู่ใช้มั้ยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2012
  12. dekpra

สมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๔ เนื้อเงิน
    มีคนบูชาแล้ว เจ้าของฟิตจัดพระยังไม่เห็นโอนเงินแล้ว...สุดยอดจริงๆ

รับประกันพระแท้ ๑๐๐ % ตลอดชีวิต รับประกันความพอใจเมื่อเห็นพระแล้วไม่ถูกใจคืนเต็มครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 ธันวาคม 2012
  13. dekpra

เหรียญพระโพธิ์สัตว์ผู้มีบารมีเต็ม บารมี ๓๐ ทัศ
    โลกธาตุเศรษฐี รวยยิ่งใหญ่ดังไปนอกโลกฯฯฯ เอิ๊กๆ ว่ากันไปเพราะพวกเราศรัทธา ฝันหา
    (บารมีพระพุทธเจ้าท่านสามารถ ทำให้แผ่นดินลั่นสนั่นดังไปทั่วโลกธาตุขนาดใหญ่ได้)
    ว่ากันว่าผู้ใดมีไว จะร่ำรวย รวย รวย ฐานะมั่นคง มีความสุข ผมเองก็เคยเก็บไว้
    #### ท่านใดเจ้าของพระมารับนิมนต์ท่านเร็ว ฯ~ฯ#####
    สิบกว่าเหรียญ แน่นหน้าอก ต้องแบ่งออก เอิ๊กๆ อิ่มตัวก็คลาย

รับประกันพระแท้ ๑๐๐ % ตลอดชีวิต รับประกันความพอใจเมื่อเห็นพระแล้วไม่ถูกใจคืนเต็มครับ:cool:

14. dekpra

ข้าวตอกพระร่วง มีความศักดิ์สิทธิ์ในตัว
    ประวัติมีเกิดขึ้นที่เขานางคำ มีชาวบ้านไปเก็นมาเป็นก้อนสี่เหลี่ยม นำติดตัวไว้หมากัดไม่เข้า เข้าใจกันว่าพระร่วงคงจะทำไว้ในสมัยท่าน
    ปัจจุบันลูกศิษย์หลวงพ่อ "พระอาจารย์ชัยวัตน์ อชิโต ผู้ดูแลมณฑปสมเด็จองค์ปฐม "
    (รองเจ้าอาวาสวัดท่าซุงท่านนำไปทำรูปแบบใหม่พุทธาภิเษกและแจกคนทำบุญในงานกฐินสร้างอุโบสถ วัดสิริเขตคีรี) หน้าสะสมครับ

สนใจบูชา องค์ละ ๑,๓๐๐ บาท

15. intarawimon

intarawimon เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้สวยจังครับ ไม่มีใครนิมนต์ หลังสึกมา เจอกันครับ :cool:

16. dekpra

ยังรอ..เจ้าของอยู่ครับ

ยังรอ..เจ้าของอยู่ครับ

17. dekpra

เหรียญจักรพรรดิ์แห่งอริยะสงฆ์ "ทำน้ำมนต์" ยันต์ใหญ่ จัดเพื่อให้ได้มีไว้บูชากันครับ (ของจริงสวยกว่าในรูปครับ)

เบาๆนะครับ รีบหน่อบหลูกหลานหลวงพ่อเกิดมากันใหม่เป็นชุดๆ เยอะมากพร้อมทั้งมีเด็กฝากอีกนะ ผมเองก็บูชาตอนนั้นก็ว่าแพงสุดๆ ปีสองให้หลังก็มีกำไรตามที่ท่านเห็นนี่และครับ เรื่องทางโลก

18. dekpra

มีดหมอชาตรีปี ๓๕ วัดท่าซุง ด้ามงาฝักงา
    มีไว้ปราบผีก็ได้ มีไว้อาราธนารักษาโรคก็ได้ครับ ลูกศิษย์ทราบกันดี
    (ของจริงสวยกว่าในรูปครับ)

19. dekpra

มีดหมอชาตรีปี ๓๕ วัดท่าซุง อาจารย์โต้ เลี่ยมแขวนคอก็ดูดีนะครับ
    มีไว้ปราบผีก็ได้ มีไว้อาราธนารักษาโรคก็ได้ครับ ลูกศิษย์ทราบกันดี
    รับประกันพระแท้ ๑๐๐ % ตลอดชีวิต รับประกันความพอใจเมื่อเห็นพระแล้วไม่ถูกใจคืนเต็มครับ:cool: (ของจริงสวยกว่าในรูปครับ)

20. bhodi

bhodi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอทราบราคาครับ
    มีดหมอชาตรีปี ๓๕ วัดท่าซุง ด้ามงาฝักงา