พระอมิตาภะพุทธเจ้า (การสร้างวัตถุมงคล南 無 阿 彌 陀 佛 พระอมิตตาพุทธ)

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ศักดิ์, 13 สิงหาคม 2008.

1. ศักดิ์

ศักดิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2005
    [​IMG] ผ้าป่าสามัคคี ที่จัดทอด ณ วัดบ่อเสมา อำเภอหนองม่วง จังหวัดลพบุรี วันพุธที่ 15 เมษายาน 2552 เพื่อสมทบทุนสร้างกุฏิสงฆ์-กุฏิแม่ชี
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

2. ศักดิ์

[​IMG] ต้นคูนที่บริเวณวัดบ่อเสมา ออกดอกสะพั่ง น่าภิรมณ์ เบิกบานใจ ฉันใดขอกุศลที่เกิดในใจจงมีแด่ทุกท่านฉันนั้น....ออมีทอฝอ ออมีทอฝอ ออมีทอฝอ

3. oattza007

oattza007 สมาชิก

อนุโมทนาสาธุ
    อัพแบบเต็มๆเลยได้่ไหมครับ
    ชอบฟัง ไพเราะมาก

4. ศรัทธาในพระองค์

ศรัทธาในพระองค์ Active Member

อาเฮียศักดิ์ค่ะ ไม่ทราบว่าพอจะทราบเกี่ยวกับเรื่องพระศรีอารยเมตไตรยกับพระสังขจายฯเป็นองค์เดียวกันรึป่าว เท่าที่ได้ยินมา ค่อนข้างสับสนมากมาย บ้างก้อว่าเป็นพี่น้องกัน-*- อาเฮียพอจะทราบรึป่าวว รึว่าถ้าใคราทราบก้อช่วยบอกเล่าให้เป็นธรรมทานด้วยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

อยู่เพื่อทำความดีนี้เพื่อแม่ อยู่เพื่อแผ่อายุพระพุทธศาสนา
    อยู่เพื่อสร้างบารมีที่ทำมา อยู่เพื่อพาสรรพสัตว์ขัดจิตใจ

ขอบุญบารมี จงมีแด่ผู้เมตตาด้วยเถิด<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

5. หนึ่ง99999

หนึ่ง99999 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ขอเชิญสาธยายพระไตรปิฎก
    ณ วัดใหม่ยายแป้น บางขุนนนท์
    วันที่ 1 พฤษาคม 2552 ถึง วันที่ 24 พฤษาคม 2552
    ตลอด 24 ชัวโมง

6. ศักดิ์

ออมีทอฝอ....ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาในเวปสักเท่าไหรครับ เมื่อวันที่6-7พค.52ได้ไปร่วมงาน"เทศกาลวิสาขบูชา กฤษฎาบารมีพระโพธิสัตว์กวนอิม" ที่อิมแพคเมืองทองฯ ช่วง14.00น จะมีการสวดพุทธมนต์ เป็นสำเนียงจีนกลาง ผมเองก็ได้เข้าร่วมทั่ง2วัน (ได้นำชุดอ้อสวมเวลาสวดมนต์ด้วย....สำหรับตัวผมแล้วจะถนัด โหง้วอิม มากกว่า..555 แต่ก็พอได้) ในวันที่7 ซือเฮียมาแสดงธรรม น้องแบ๊งค์ก็ชวนให้อยู่แต่วันนั้นค่อนข้างเพลีย เพราะต้องกลับไปคุยงานกับteacher ที่มารับหน้าที่สอนแทนteacherท่านเก่า(ใช้ภาษาอังกฤษพูดมากไปหน่อย....หมดแรง...5555) งานมีถึงวันอาทิตย์นี้นะครับ ถ้ามีโอกาสน่าจะไป งานจัดได้ดีมากๆ มีการออกร้านด้วย ......ออมีทอฝอ....สำหรับ"พระศรีอารยเมตไตรยกับพระสังขจายฯเป็นองค์เดียวกันรึป่าว"...เฮียเองคงไม่กล้าฟันธงนะครับ...ขอตอบเอาตามที่ทราบนะครับ ....พระสังขจาย (พระมหากัจจายนะเถรเจ้า)เป็น1ในพระอิสีติมาหาสาวก เดิมนั้นท่านไม่ได้อ้วนหรอกครับ ท่านมีวรรณะรูปพรรณที่งดงาม(หล่อมาก) เป็นเหตุให้ผู้คนมากมายทั้งชาย-หญิงมาพบท่านหาใช้มาเพื่อฟังธรรมแต่ต้องการมาชมกายเนื้อ ท้ายที่สุดท่านจึงเนรมิตกายอ้วนฯลฯ ส่วนพระศรีอารยเมตไตรย์ (หมีเล่อฝอ)ท่านเป็นพระโพธิสัตว์ซึ่งได้รับพุทธทำนายว่าจะอุบัติเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในกาลต่อไปถัดจากพระศากยะมุนีพุทธเจ้า ซึ่งไม่น่าจะเป็นองค์เดียวกัน อาจจะเพราะพุทธศิลป์ทางจีนจะนิยมสร้างรูปเคารพของท่านเป็นพระภิกษุอ้วน พระพักต์ยิ้มแย้ม จึงทำให้บางท่านอาจจะคิดว่าเป็นองค์เดียวกันก็ได้ครับ...ออมีทอฝอ

7. ศักดิ์

ในช่วงที่ไปเกาหลี ในวันที่2 พค.ที่กรุงโซลได้จัดงานวิสาขบูชาถือเป็นงานใหญ่เลยครับ โดยเฉพาะที่วัด โชเกชา ในโซล บังเอิญในวันนั้นผมสวมเสื้อยืดที่มีอักษรจีนคำว่า"ฝอ" แล้วไกค์ชาวเกาหลีเห็นเข้าก็เลยทักแล้วก็ให้ข้อมูล แต่น่าเสียดายที่ในวันนั้นผมต้องเดินทางออกจากกรุงโซล เลยไม่ได้เห็นงาน ได้แต่นำภาพโคมวิสาขบูชาที่ประดับโดยรอบกรุงโซลมาให้ร่วมอนุโมทนาครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2009
  8. ศักดิ์

[​IMG] องค์พระโพธิสัตต์กวนอิม ประดิษฐานอยู่ในงาน"เทศกาลวิสาขบูชา กฤษฎาบารมีพระโพธิสัตว์กวนอิม"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 พฤษภาคม 2009
  9. ศักดิ์

ภาพวัดพระศรีรัตนศาสดาราม...เมื่อวันที่ 8 พค.52 ถ่ายจากรถประจำทาง

10. ศักดิ์

คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ
    (นะโมฯ ๓จบ)
    อะหัง วันทามิ อิธะ ปะติฏฐิตา พุทธะธาตุโย ตัสสานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุเม

พระบรมสารีริกธาตุ ประดิษฐานในมณฑลพิธีท้องสนามหลวง งานวันวิสาขบูชา 8 พค.52

11. ศรัทธาในพระองค์

อนุโมทนาคะ

อยู่ทำความดีนี้เพื่อแม่ อยู่เพื่อแผ่อายุพระพุทธศาสนา
    อยู่เพื่อสร้างบารมีที่ทำมา อยู่เพื่อพาสรรพสัตว์ขัดจิตใจ

ขอบุญบารมี จงมีแด่ผู้เมตตาด้วยเถิด<!-- google_ad_section_end -->

12. หนึ่ง99999

หนึ่ง99999 เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    ทางผมไปจัดแสดงพระธาตุที่สนามหลวงด้วยครับ

13. Little Mermaid

Little Mermaid เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2008
    สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ

ห่างหน้าจอไปนานเลยค่ะ มีภาระกิจที่ต้องดูแลคุณแม่น่ะค่ะ จากที่เคยเล่าให้ืเพื่อน ๆ อ่านกันไปบ้างแล้ว เมื่อคราวก่อนที่คุณแม่ต้องบอลลูนหัวใจ หรือ ทางการแพทย์เรียกว่า การสวนหลอดเลือดหัวใจที่ตีบตัน .. แต่อาจเป็นเพราะว่าคุณแม่ท่านคงมีอาการมานานแล้ว อีกทั้งโรคประจำตัวด้วยค่ะ เบาหวาน ความดัน จึงทำให้หลอดเลือดตีบตันมาก และการบอลลูนหัวใจ ก็ทำได้เพียง 1 เส้น คือเส้นเลือดใหญ่แต่ก็ัไม่สามารถใส่เส้นลวดเข้าไปค้ำหลอดเลือดบ้าง การบอลลูนจึงทำไ้ด้เพียงลดอาการตีบตัน ยังต้องดำเนินการรักษาต่อไปอีกคือ การผ่าตัดทำบายพาส เส้นเลือด 3 เส้น ต้องดูแลคุณแม่อย่างใกล้ชิดมาก ๆ เลยค่ะ ..

ระหว่างรอกำหนดนัด ก็พาคุณแม่ไปทำบุญบ่อย ๆ เมื่อวานนี้ไปที่ศาลเจ้าหน่าจ่า พาคุณแม่ไปกราบขอพร ทุก ๆ พระองค์ และ มีธุระต้องไปที่ชลบุรี เข้าไปทำธุระในตัวเมืองเสร็จแล้ว ขากลับ ขับรถวนไปวนมา หาทางออกไม่ค่อยถูก .. น่ะค่ะ .. มาถึงทางแยกตั้งใจจะเลี้ยวขวากลับพัทยา แต่ยังไงไม่ทราบ ..ทั้งๆ ที่เงือกน้อยกำลังขับรถอยู่เลนกลางถนนตั้งจะเลี้ยวขวา ..อยู่ ๆ ก็เลี้ยวซ้ายไปเฉย ๆ รถที่ขับตามเรามาสงสัยบ่นเรา..พอเงือกน้อยเลี้ยวซ้ายไปแล้วนะคะ ไม่มีจุดหมายปลายทางว่าจะไปไหนเลยค่ะ ขับรถมาุถึงสี่แยกเฉลิมไทย มั้ง ..ยูเทิร์นกลับรถมาเจอวัดเทพพุทธาราม (วัดเซี่ยงฮุนยี่) .. มหัศจรรย? มากค่ะ เพราะำไม่เคยมาที่วัดนี้มาก่อน แต่ก็อยากมาที่นี่มาก ๆ เลยค่ะ.. ธรรมจัดสรร ..ให้ค่ะ..

หลังจากนั้นพาคุณแม่เข้าไปขอพร พระพุทธองค์ทรงเมตตาท่านคงนำทางเงือกน้อยให้มาที่วัดเซี่ยงฮุ่นยี่แน่นอนเลยค่ะ คุณแม่มีกำลังใจขึ้นมาก สงบ ศรัทธา และโล่งใจมาก ๆ เลยค่ะ คิดว่าคงต้องมาที่นี่อีกอาจจะมาวันอาทิตย์ แต่จะเป็นอาทิตย์ไหนยังไม่ทราบเลยค่ะ .. น่าเสียดายที่เย็นมากแล้ว และฝนตกหนักมาก.. เลยต้องรีบกลับ จริง ๆ แล้วอยากเข้าไปสอบถาม ตารางการปฏิบัิติธรรมของทางวัด .. แต่พระท่านคงจำวัดแล้ว ..
    เพื่อน ๆ ที่มีตารางการปฏิบัติธรรม ช่วยโพสต์แจ้งด้วยนะคะ .. จะขอบพระคุณมาก ๆ เลยค่ะ .. แล้วจะมาเล่าให้อ่านใหม่ นะคะ..

เงือกน้อย ..(kiss)

14. ศักดิ์

ออมีทอฝอ ออมีทอฝอ ออมีทอฝอ
    อนุโมทนาครับ

15. ศักดิ์

88佛
    [MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.583988/[/MUSIC]

ไฟล์ที่แนบมา:

• 88b1.mp3
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      505
  16. ศักดิ์

17. ศักดิ์

18. ศักดิ์

ออมีทอฝอ ออมีทอฝอ ออมีทอฝอ....ขอบคุณน้องหนึ่งสำหรับ ฮู้และธง..(ได้รับเมื่อวันที่ 20 พค.52)
    พุทธองค์ทรงคุ้มครองครับ

19. ศักดิ์

無 阿 彌 陀 佛....ขอบคุณครับ ฮู้(ผ้ายันต์)สกรีนออกมาแล้วสวยมากครับ แล้ว น้องหนึ่ง สกรีนกี่ชุดแล้วครับ แล้วจะมอบให้กับผู้ศรัทธาหรือเปล่าครับ ออมีทอฝอ....ขอร่วมอนุโมทนาในกุศลครั้งนี้ครับ

李大林

20. ศรัทธาในพระองค์

อาเฮียศักดิ์คะ ภาพใบนั้นเป็นภาพพระพุทธเจ้า88พระองค์รึป่าวคะเฮีย
    สวยงามมากมายเลยยยย ขอบคุณเฮียที่นำมาให้ได้เห็นเป็นบุญนะคะ

อยู่ทำความดีนี้เพื่อแม่ อยู่เพื่อแผ่อายุพระพุทธศาสนา

ขอบุญบารมี จงมีแด่ผู้เมตตาด้วยเถิด<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->