พระเครื่องดี ประสบการณ์สูง พุทธคุณครอบจักรวาล บูชาไม่แพง :: Update หลายรายการครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย คุณหนอน, 13 ธันวาคม 2014.

1. คุณหนอน

คุณหนอน Active Member

9 พฤศจิกายน 2014
    พระอาจารย์ไท วัดสันติธรรม ไทยสามารถ อรัญประเทศ สระแก้ว
    ศิษย์เอก หลวงพ่อดำ

วันนี้ผมได้มีโอกาส ไปทำบุญ ถวายสังฆทาน เครื่องใช้จำเป็น และก็ผ้าไตร
    ที่วัด "สันติธรรม" หรือ " ไทยสามารถ " อรัญประเทศ สระแก้ว ครับ
    ที่หลวงพ่อดำที่สร้างพระขุนแผน เครื่องราง กุมารทองจนโด่งดัง
    ไปตั้งแต่วันเสาร์ครับ ไม่เจอพระอาจารย์ รออยู่ 2 ชม. จึงกลับ โทรคุยกับท่านท่านบอกไปเทศ บุรีรัมย์ วันอาทิตย์จะไปใหม่ครับ โทรไปก่อน ท่านติดธุระในตัวเมือง ไม่ได้เจอท่านอีก วันนี้ เมื่อซักครู่ไปแต่เช้า ได้โอกาสเจอครับ

ปัจจุบันเป็น พระอาจารย์ไท ครับ ศิษย์เอก หลวงพ่อดำ เล่าให้ฟังครับว่า หลวงพ่อไปอยู่ กัมพูชา ได้ 3 พรรษาแล้ว ไม่ได้รับการติดต่อ ไม่ทราบข่าวคราว อีกเลย ได้ยินจากลูกศิษย์ ว่าหลวงพ่อดำไปๆ กลับๆ กัมพูชา มาเลเซียครับ

พระอาจารย์ไท ได้สร้างพระขุนแผนรุ่นใหม่ เมื่อปลายปี 57 ที่ผ่านมานี่เลยครับ แต่ข่าวคราว รู้กันเฉพาะในกลุ่มลูกศิษย์ครับ เป็นศิษย์เอกหลวงพ่อดำ สร้างพระตำหรับเดียวกันกับหลวงพ่อดำ ผสม กระดูก ครับ

และที่วัดยังมีพระที่หลวงพ่อดำสร้างไว้ตั้งแต่ปี 37-38 ไล่มาถึง 51 ได้ครับ ยังมีให้บูชาอยู่ โดยส่วนตัวได้บูชา พระขุนแผน หลัง อิ่นคู่ ( ของเดิม ) ที่หลวงพ่อดำได้สร้างไว้ครับ เอามารวมกัน คือ ด้านหน้าพระขุนแผนพิมพ์ใหญ่หลังฝังด้วยอิ่นคู่ ที่หลวงพ่อดำสร้างไว้ และพระอาจารย์ไท ได้นำมาเสกผสานกัน

ประสบการณ์สูงเป็นที่เล่าขานครับ และที่สำคัญ รายได้พระอาจารย์ไท ได้นำรายได้จากการบูชา ไปซื้อปูนสร้างอุโบสถ ที่สร้างมาตั้งแต่ปี 2538 จนปัจจุบัน 2558 ก็ยังไม่เสร็จ 20 ปีแล้วครับ แต่ใกล้เสร็จเต็มที่แล้ว พระอาจารย์บอกถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ฉลองปีหน้าครับ 2559 ท่านเล่าว่าใช้งบประมาณ 70 ล้านกว่าบาทตั้งแต่เริ่มสร้างครับ

ที่วัดยังไม่ค่อยมีสิ่งอำนวยความสะดวกอะไรมากมายเลยครับ เป็นวัดขนาดเล็กๆ วันธรรมดา ถ้าไม่ใช่วันทำบุญ ก็จะไม่ค่อยมีใครมาทำบุญครับ ผมไปมาหลายวันไม่เจอใครเลย วัดมีพระจำพรรษาอยู่แค่ประมาณ 7 รูปเท่านั้นเอง

ผมเองมาอยู่อรัญประเทศ ได้ 3 ปีแล้ว ได้มีโอกาส และต้องใช้ความพยายามกว่าจะได้เจอ และมาเป็นครั้งแรกครับ

พีๆท่านใดอยากได้ของดี มีประสบการณ์จริง แถมได้ร่วมบุญสร้างโบสถ์ ติดต่อทางวัดเลยก็ได้นะครับ เดี๋ยวผมว่างจะไปถ่ายรูปวัตถุมงคลมาให้ หลวงพ่อบอกให้ไปถ่ายวีดีโอเลยก็ได้ครับผม การเดินทางไม่ยากครับ ไม่ห่างจากตลาดโรงเกลือ หรืออรัญประเทศเลย ดูใน Google แผนที่ " วัดสันติธรรม " อรัญประเทศ ได้เลยครับผม เผื่อแวะมาเที่ยวแถวนี้ไปหาท่านได้เลยครับ

แถมขออนุญาติถ่ายรูปพระอาจารย์มาให้พี่ๆได้ชมด้วยครับ หารูปท่านไม่เจอเลยในโลกอินเตอร์เน็ต ผมก็พึ่งเคยเห็นครั้งแรกครับ ไปถึงหลวงพ่อทำงานก่อสร้างโบสถ์อยู่ครับ

ปีใหม่นี้ขอให้พี่ๆ ทุกๆท่าน เฮงๆ รวยๆ ทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2015
  2. toon_cool

toon_cool Active Member

26 มิถุนายน 2013

ขุนแผนสวยดีครับ น่าใช้เชียว ถ้าราคาไม่แรงฝากเช่าทำบุญซักองค์ได้ไหมคับ

3. คุณหนอน

ครับพี่ พี่สนใจใช่เป็นองค์ไหนครับผม รุ่นใหม่ของพระอาจารย์ผมไม่แน่ใจนะครับผม ได้ยินมาแว่วๆ ครับ รุ่น TOP สุดอยู่ที่ 1500 บาทครับ สร้าง 99 องค์ ครับ
    แต่รุ่นรองลงมาได้ยินว่า 800 อาจจะมีถูกกว่านี้นะครับพี่ ชอบสนใจองค์ไหน เดี๋ยวผมมีเวลาจะเข้าไปสอบถามให้ครับ ส่งรูปมาใน PM ก็ได้ครับ

ผมเองเช่ารุ่นนี้ครับ เป็นพระเก่าของหลวงพ่อดำครับ อายุเกิน 10 ปีแล้วเห็นจะได้ เช่ามา 1500 บาท โรยกระดูกเห็นๆเลยครับที่เป็นเม็ดๆ เอิ๊กๆ
    เห็นในเว็บปล่อยเฉพาะอิ่นที่อยู่ด้านหลังพระก็แพง แถมหายากด้วยครับ รุ่นหลังเงินปากผีเห็นปล่อยกันอยู่จริงๆหลายพันเลยครับผม นี่ได้ทำบุญกับวัดเองด้วย ได้กุศลครับ

084 145 2428 เบอร์โทรติดต่อวัดครับ

รายละเอียดรุ่นล่าสุดจะประมาณนี้ครับ เท่าทีผมหาได้ครับ
    http://www1.g-pra.com/webboard/show.php?Category=amuletreserve&No=482277
    http://forum.uamulet.com/view_topic.aspx?bid=3&qid=55329

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2015
  4. คุณหนอน

รายการที่ 43
    พระสมเด็จ พิมพ์ขาโต๊ะ หลวงพ่อลมูล วัดเสด็จ ปี 2515
    tit srion จองรายการนี้ครับ

พระครูสาทรพัฒนกิจ หรือ หลวงพ่อลมูล ขันติพโล วัดเสด็จ อำเภอเมือง จ.ปทุมธานี ศิษย์เอกของหลวงปู่เทียน วัดโบสถ์ พระเกจิดังแห่งเมืองปทุมธานี ท่านเป็นหนึ่งในพระเกจิอาจารย์ที่นั่งปรกในพิธี "จักรพรรดิมหาพุทธาภิเษก" ณ พระวิหารหลวงพ่อพระพุทธชินราช วัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จ.พิษณุโลก ปี2515 หลวงพ่อลมูล ท่านเป็นยอดพระเกจิที่เก่งมากๆ พลังจิตของท่านดีมาก จนชาวบ้านยกย่องเป็นเทพเจ้าแห่งสวนพริกไทย หลวงพ่อละมูล ท่านเองก็ชอบสร้างพระสมเด็จเช่นกันครับ เหมือนอาจารย์ท่าน คือหลวงปู่เทียน โดยหลวงปู่เทียน นอกจากท่านจะสำเร็จวิชาการทำผงวิเศษ ๕ ประการ คือ ผงปถมัง ผงมหาราช ผงอิทธิเจ ผงตรีนิสิงเห และ ผงพุทธคุณ แล้ว ท่านยังเป็นพระที่สำเร็จวิชา “ผง ๑๒ นักษัตริย์” ซึ่งเป็นผงที่เขียนลบมาจากยันต์ ๑๒ นักษัตริย์ ทั้ง ๑๒ ปี ดังนั้น พระเนื้อผงของท่านจึงดีเด่นสูงค่าไปด้วยพระพุทธคุณด้านเมตตามหานิยม อุดมโชคลาภ มีกินมีใช้ทุกปี ไม่ขัดสน เข้าได้กับทุกผู้คน ทุกปีเกิด สามารถป้องกันอันตรายต่าง ๆ ที่อาจจะเกิดขึ้นตลอดเวลาที่มีพระเครื่องของท่านพกพาอาราธนาติดตัวอยู่ เวลาดวงชะตาตกต่ำ ก็จะค้ำจุนไม่ตกอับจนเกินไป เวลาดวงชะตารุ่งโรจน์ ก็จะเสริมดวงชะตาให้เจริญรุ่งเรืองยิ่งขึ้น หลวงปู่เทียนท่านได้ถ่ายทอดวิชาผง ๑๒ นักษัตร์นี้ให้แก่ศิษย์ คือ หลวงพ่อลมูล โดยหลวงพ่อลมูลท่านจะทำพิมพ์ให้ต่างจากหลวงปู่เทียน และท่านก็ลบผงพุทธคุณเองด้วยเช่นกัน พระท่านน่าแขวน รุ่นเก่าๆหาก็ไม่ค่อยง่ายเช่นกัน ทางพื้นที่นิยมกันมากครับ จำไว้ว่าตะกรุดที่ฝังจะไม่เรียบร้อยเช่นกัน ม้วนไม่ค่อยกลมนะครับ วัตถุมงคลของท่านนั้นสามารถใช้ป้องกันภัยอันตราย จากสัตว์มีพิษต่างๆ เช่น งู ตะขาบ แมงป่อง สัตว์เลื้อยคลานทั้งหลาย ที่มีมากมายในสวนสมัยก่อนได้อย่างน่ามห้ศจรรย์ อีกทั้งยังมีพุทธคุณครบเครื่อง ไม่เป็นรองอาจารย์ของท่าน ทั้งคงกระพัน มหาอุด มหานิยม เมตตา โชคลาภ เป็นที่ทราบกันดีโดยทั่วไป

สวยคมกริบ พุทธคุณเชื่อถือได้ ปีลึก ไม่อิงโฆษณา ประสบการณ์ล้วนๆ เจตนาการสร้างบริสุทธิ์ น่าเก็บสะสมมากๆครับ
    พุทธคุณ เกินราคา ครับ
    รายการนี้บูชาแล้วครับผม

--------------------------------
    พระเครื่องจองได้ไม่เกิน 3 วัน
    บัญชีโอนเงิน
    ธนาคาร กรุงไทย เลขที่ 214-0-26932-2 สาขา อรัญประเทศ
    ชื่อบัญชี นาย สิทธิชัย เป็งสีเจริญ
    โทรศัพท์ 081-922-0812
    line id : cartoonnx
    email : me.cl@windowslive.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2015
  5. คุณหนอน

รายการที่ 44
    พระพุทธชินราช กรุวัดเสาธงทอง สุพรรณบุรี

เป็นพระเนื้อดินรักทองเิดิมๆ สร้างโดยลพ.เนียม วัดเสาธงทอง
    และปลุกเสกโดย ลพ.โหน่ง วัดคลองมะดันและคณาจารย์แห่งยุค
    สร้างราว พ.ศ. 2430-2440 ประสบการณ์ ของพระชุดนี้ได้รับการยอมรับในเรื่อง คงกระพันชาตร และ ที่แน่ๆ
    คือ พระชุดนี้ผีกลัว เซียนในวงการทั่วไป ให้การยอมรับในด้านประสบการณ์ และด้านพุทธคุณ พระมาตราฐาน
    มีบรรจุในรายการประกวดมาตราฐาน พระพุทธชินราช ถือว่าเป็นพระหลัก แขวนบูชาดีทุกทาง เรียกว่าองค์เดียว
    ก็พอ แขวนเดี่ยวได้เลย

พระดี มาตรฐาน เป็นที่ยอมรับ ประวิตการสร้างน่าเชื่อถือ เป็นพระดีอายุราว 100 ปี ! ที่ไมแพงเลยครับ
    จะหาพระดีๆซักองค์ไม่ผิดหวังเลย
    องค์นี้สภาพสวยสมบูรณ์สุดๆ ฐานบัวคมชัด สุดๆ ซุ้ม ลอยเด่น หลังกาบหมาก แท้ดูง่าย เดิมๆ เปิดทองเดิมจากกรุ
    เปิดให้ไม่แพงครับ แบ่งๆกัน ทุนมาเพิ่มนิดหน่อยเองครับ
    คุณ naiburit บูชารายการนี้ครับผม ขอบคุณมากๆครับ

--------------------------------
    ธนาคาร กรุงไทย เลขที่ 214-0-26932-2 สาขา อรัญประเทศ
    ชื่อบัญชี นาย สิทธิชัย เป็งสีเจริญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มกราคม 2015
  6. tit srion

tit srion เป็นที่รู้จักกันดี

จองรายการที่ 43 ครับ

7. คุณหนอน

รับทราบการจองหลวงพ่อลมูล ครับพี่ ขอบคุณมากๆครับ :cool: :cool:

8. คุณหนอน

รายการที่ 45
    พระพรหมเนื้อผง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก พระนครศรีอยุธยา จัดสร้างโดย วัดโคกมะยม

พระพรหมของวัดโคกมะยม ต.คานหาม อ.อุทัย จ.พระนครศรีอยุธยานั้น เกิดจากการที่ท่านเจ้าอาวาสผู้ยังไม่ชราภาพมีประสงค์จะซ่อมแซมศาลาแต่ยังขาดปัจจัยอยู่มาก มองหาหนทางจะเรี่ยไรให้ได้เงินแสนเงินล้านก็ยากนัก ประกอบกับระยะนั้น คือ ปี พ.ศ. 2528 ชื่อเสียงเกียรติคุณของ หลวงปู่ดู่ พรหมปัญโญ แห่ง วัดสะแก ต.ธนู อ.อุทัย จ.พระนครศรีอยุธยากำลังขจรไปทั่ว เพราะหลวงปู่สี พินทสุวัณโณ พระเถระผู้พี่ได้ทิ้งขันธ์จากหมู่ศิษย์ไปเสียแล้วเมื่อวันที่ 30 มกราคม พ.ศ. 2526

ทางวัดโคกมะยมจึงมาขออนุญาตจากหลวงปู่ดู่เพื่อสร้างวัตถุมงคล เมื่อหลวงปู่พิจารณาเห็นว่าเป็นไปเพื่อพระศาสนาท่านจึงอนุญาต ทางวัดจึงกลับไปดำเนินการสร้างวัตถุมงคลเป็นรูป "พรหม" โดยยึดตามรูปแบบเดิมของท่านปรมาจารย์เฮง ไพรวัลย์

ด้วยการทำเป็นเหรียญโลหะรูปอาร์มขนาดค่อนข้างเขื่องจำนวนหนึ่ง ชนิดเนื้อที่จำได้คือ เงิน และ ทองแดงรมดำ และได้จัดสร้างพรหมเนื้อผงรูปอาร์มขนาดเล็กกว่าเหรียญขึ้นมาจำนวนประมาณ 10,000 องค์ แล้วนำมาถวายหลวงปู่ดู่อธิษฐานจิตที่วัดสะแก และถ้าจำไม่ผิดนะครับ ดูเหมือนจะทิ้งไว้กับท่านตลอดไตรมาสปี พ.ศ. 2528 นั่นแหละครับ

พระดีของหลวงปู่ดู่ ราคาเบาๆ สภาพสวยเดิม คมกริบ ไม่ผ่านการใช้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2015
  9. คุณหนอน

ชูชก หลวงพ่อ สาครครับ
    ส่งพระให้เรียบร้อยแล้วครับ

EN699218991TH

ขอบคุณมากๆครับผม

10. คุณหนอน

รายการที่ 46
    พระปิดตาหลวงพ่อปาน วัดเครือวัลย์ ชลบุรี เนื้อผงคลุกรัก มีผงเก่าหลวงพ่อแก้วเป็นส่วนผสม
    รายการนี้คุณ narrong จองครับผม ขอบคุณครับ

พระปิดตาสายวัดเครือวัลย์ครับ หลวงพ่อปานท่านเป็นพระหมอยาและเข้มขลังด้วยพุทธาคมอีกรูปนึง พระปิดตาองค์นี้ถอดพิมพ์หลวงพ่อแก้ว
    คนเก่าแก่เล่าว่ารุ่นนี้ผสมผงเก่าหลวงปู่ีภู วัดต้นสน เมืองชลฯอีกด้วยครับ (คนเก่าแก่เค้ารู้ดีว่าพระท่านเมตตาแรงแน่นอน)

ทองเดิม มวลสารชัดเจน แห้งได้อายุ แท้ 100% รับประกันแท้แน่นอครับ
    หายาก สภาพสวยเดิม ราคาเบากว่าหลวงพ่อแก้ว แถมยังได้พระแท้ ขึ้นคอได้สบายใจครับ แถมยังมีผงเก่าหลวงพ่อแก้วมากจริงๆ
    รายการนี้บูชาแล้วครับ

11. คุณหนอน

รายการที่ 47
    เหรียญเจริญพร รุ่นแรก หลวงพ่อสิน วัดระหารใหญ่ 2537
    แถมเหรียญนี้ มีจาร หายากมากๆ สภาพสวยเดิม รมดำอาจเปิดบ้าง เหรียญจริงสวยครับ
    พระดีๆ ปีลึกๆ 21 ปีเข้าไปแล้วครับ นานๆทีจะผ่านมา ส่วนใหญ่จะเจอไม่มี จาร แบบเหรียญนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กุมภาพันธ์ 2015
  12. คุณหนอน

จัดส่งพระครับ
    EN726238193TH คุณอาณัต
    EN726238202TH คุณจตุพร
    ขอบคุณครับ

13. คุณหนอน

รายการที่ 48

ม้าเสพนาง (อิ่นม้า) ครูบาวัง (หายากมาก)

ประวัติ ยันต์ม้าเสพนางเป็นยันต์ที่มีในแวดวงยันต์ด้านเสน่ห์ของล้านนามานาน เชื่อกันว่าเป็นยันต์ที่มาจากทางพม่า เงี้ยว มีมาในล้านนาเมื่อไหร่ไม่มีไครทราบ แต่โบราณล้านนานิยมใช้ยันต์นี้กันมาก เนื่องจากไห้ผลทางด้านเสน่ห์

ม้า เสพนางเป็นหนึ่งใน 4 สุดยอดเสน่ห์ โดยมี 1 ม้าเสพนาง 2 วัวเสพนาง 3 หนูกินน้ำนมแมว 4 วัวกินน้ำนมเสือ ตามตำนานเล่าไว้ว่า มีครอบครัวหนึ่งมีลูกสาวสวยมาก ครอบครัวนี้เลี้ยงม้าตัวผู้อยู่หนึ่งตัวมีลักษณะงามยิ่งนัก หญิงสาวดูแลม้าทุกวันจนเกิดความไกล้ชิดกับอาชาหนุ่ม จึงบังเกิดความรักไคร่ต่อม้าหนุ่ม ต่อมาจึงได้เสพกามกับม้าหนุ่ม ผู้เป็นพ่อได้ทราบเรื่องนี้เข้าจึงโกธรและอับอายมาก ถึงกับฆ่าม้าตัวนั้นตาย หญิงสาวเสียใจมากจึงกลั้นใจตายตามม้าตัวนั้นไป ดังนั้นยันต์ม้าเสพนางจึงเป็นยันต์ที่ให้ผลทางด้าน ราคะ ตัณหากามารมณ์รุนแรง ผู้ที่จะใช้ควรใช้อย่างมีศีลธรรม

รูป ยันต์ม้า เสพนางตามตำราของโบราณมีคติธรรม มีปริศนาธรรมแผงไว้ หาใช่เป็นเครื่องรางทางลามกอนาจารอย่างอย่างที่หลายคนเข้าใจ ยันต์ม้าเสพนางหรือยันต์อิ่นม้าของล้านนานั้นมีคุณวิเศษอย่างยิ่ง

ผ้า ยันต์ม้าเสพนาง(อิ่นม้า) บูชาติดตัวเป็นมหาเสน่ห์ เมตตามหานิยม คนรักนิยมชมชอบ ใช้จีบสาวเข้าหาเพศตรงข้าม ดึงดูดเร้าใจ พิศวาสหลงใหล เป็นที่ต้องตาต้องใจต่อเพศตรงข้ามยิ่งนัก เข้าหาผู้ใหญ่ได้รับความเอ็นดูเมตตา เจรจาค้าขายพบปะพูดคุยกับผู้คน สมัครงาน เสนอขายสินค้า โภคทรัพย์โชคลาภ ดีหลายอย่างใช้ได้ทั้งเพศชายและหญิง

คาถาใช้เสกยันต์ม้าเสพนาง

โอม กามะตัณหา ภะวะตัณหา วิภะวะตัณหา กามะราคะ ตัณหา มะโน รัมมา ปิยา สวาหูม

เสก 3 จบ

ของดี เก่ามากๆ หายากครับทุกวันนี้ ของดีสายเหนือ ครูบาวัง เมตตา มหาเสน่ห์ มหานิยม สภาพสวยมากๆ ชาดทองเดิม
    คุณ redalert บูชารายการนี้แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2015
  14. redalert

redalert เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2013
    ขอจองครับ:cool:

15. narrong

narrong เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2010
    จองรายการที่46
    จองไว้ก่อนนะครับเผื่อมีรายการอื่นที่ถูกใจ

16. คุณหนอน

รับทราบการจองครับพี่ ขอบคุณครับ

17. คุณหนอน

รับทราบการจองครับพี่ ขอบคุณมากๆเลยครับผม :cool: :cool: :cool:

18. คุณหนอน

รายการที่ 49

พระกริ่งคลองตะเคียน กรุวัดประดู่ทรงธรรม อยุธยา เนื้อดินผสมใบลานเผา
    พร้อมบัตรรับรองพระแท้

วัดประดู่อยู่ติดกับวัดโรงธรรม โดยวัดประดู่อยู่ทางทิศเหนือ และวัดโรงธรรมอยู่ทางทิศใต้ ต่อมามีการรวมพระ อารามทั้ง 2 แห่งเข้าด้วย กันเป็นวัดประดู่โรงธรรม แล้วมาสมัยรัชกาลที่ 5 จึงเปลี่ยนเป็นวัดประดู่ทรงธรรม เข้าใจว่าจะอาศัยเหตุที่พระสงฆ์ของพระอารามแห่งนี้ เคยได้ รับอุปฐากจากสมเด็จพระเจ้าทรงธรรม ด้วยเหตุการณ์ที่กล่าวข้างต้นชื่อนี้ได้ใช้สืบมาจนทุกวันนี้ และจากหลักฐานทางพระราชพงศาวดารดังกล่าวสามารถคำนวณอายุวัดได ้ไม่ ต่ำกว่า 380 ปีแล้ว ปัจจุบันวัดประดู่ทรงธรรม มีศาสนสถานเกิดขึ้นมากมายหลักฐานเก่าแก่ทางโบราณคดี ดูเหมือนจะมีเพียงตัววิหารที่อยู่ทางทิศตะวันออกของโบสถ์ เท่านั้น คือมีจารึกเป็นแผ่นสี่เหลี่ยมผืนผ้า ฝังไว้กับผนัง
    ด้านหน้าภายใน ระบุปีที่มีการสร้าง(ในตัวจารึกใช้ว่า ” ทราง ” )พ.ศ. 2405 และชื่อของผู้ร่วมสร้าง นอกจากนี้ที่ผนังภายในทั้ง 4 ด้านของวิหาร ยังมีภาพจิตรกรรมแสดงเรื่องราวทางทศชาติชาดกพุทธประวัติอีกด้วย ภาพเด่นคือขบวนเสด็จที่ผนังเหนือหน้าต่างทั้งซ้ายขวา
    หลวงพ่อรอดเสือที่เรียกกันทั่วไปว่าหลวงพ่อรอดเสือ นี้ ได้มีการสันนิษฐานว่าอาจจะไม่ใช่ชื่อจริงของท่าน แต่คงนำเหตุการณ์ที่ท่านรอดมาจากเสือกินมาตั้งเป็นชื่อของท่าน หลวงพ่อรอดเสือเป็นศิษย์เก่าของวัดประดู่ ท่านได้ไปศึกษาเล่าเรียนพระปริยัติธรรมที่วัดบางหว้าใหญ่ (วัดระฆังโฆสิตาราม) กรุงเทพฯ แต่เป็นด้วยเหตุใดไม่ปรากฎท่านได้อพยพลงเรือบรรทุกหนังสือมาด้วยเต็มลำ พายขึ้นไปจนถึงบ้านกะมัง จ. พิจิตร จนเพลาเย็นจวนค่ำท่านก็จอดเรือ เพื่อที่จะจำวัดตรงท่าที่เสือลงมากินน้ำ ชาวบ้านเห็นว่าจะไม่ปลอดภัย จึงได้อาราธนาให้ท่านมาจอดเสียที่ฝั่งบ้านคนอยู่ แต่ท่านไม่ยอมมาเพียงแต่บอกว่าเสือก็อยู่ตามเสือ คนก็อยู่ตามคน พอรุ่งเช้าท่านไม่เป็นอันตรายใดๆ ชาวบ้านเห็นเป็นอัศจรรย์จึงได้เอากัปปิยะจังหันมาถวายเป็นจำนวนมาก จากนั้นท่านก็พายเรือล่องมาจอดที่วัดนางชีซึ่งเป็นวัดร้างอยู่ริมแม่น้ำป่าสักหน้าวัดประดู่ เพื่อจะดูสถานที่สร้างวัดเป็นที่อยู่อาศัยต่อไป เมื่อท่านได้พบสถานที่ที่เหมาะสมแล้วก็ได้สร้างกุฎิเพื่อเป็นที่พำนัก ต่อมาได้สร้างเสนาสนะอื่นๆรวมทั้งพระอุโบสถ วัดประดู่จึงได้มีพระสงฆ์อยู่จำพรรษาสืบต่อมาจนถึงปัจจุบัน จึงนับว่าหลวงพ่อเป็นเจ้าอาวาสองค์แรก ของวัดประดู่ในสมัยรัตนโกสินทร์ ได้มีการบอกเล่ากันว่าชาวบ้านกะมัง จ. พิจิตร ได้ติดตามมาคอยปรนนิบัติท่านที่อยุธยา จึงได้มีชื่อของบ้านกะมังหรือตำบลกะมัง ใน จ. พระนครศรีอยุธยา ในปัจจุบันนี้ หลวงพ่อรอดเสือ ท่านเป็นพระเถระที่ยอดเยี่ยมในวิชาอาคมที่มีชื่อเสียงมาก และในปัจจุบันนี้ก็ยังมี ี พระเจดีย์บรรจุอัฐิของท่าน ให้ประชาชนที่เคารพนับ ถือมากราบไหว ้กันอยู่ไม่ขาด ท่านปกครองวัดอยู่นานเท่าใด
    และมรณภาพเมื่อใดไม่ปรากฎเป็นหลักฐาน
    วัดประดู่ ก็คือสถานที่ต้นกำเนิดพระกริ่งคลองตะเคียนนั่นเอง เพียงแต่ต่างสมัยกัน อยุธยา กับรัตนโกสินทร์ สร้างจากตำราเดียวกันที่ตกทอดกันมา มีประสพการณ์ทางด้านคงกระพันเช่นเดียวกับพระอยุธยาพิมพ์อื่นๆ

สภาพสวยเดิม พระดีประสบการณ์สูง พร้อมบัตรรับรองสบายใจได้เลยครับ

Line id : cartoonnx

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2015
  19. คุณหนอน

รายการที่ 50

พระสมเด็จเกศมงคล หลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธินิมิต รุ่นแรก
    พร้อมบัตรรับรองพระแท้ มาตรฐาน

""พระสมเด็จเกศมงคลรุ่นแรก" ได้รับการยอมรับว่าเป็น "พระดีนอก-ดีใน" สาเหตุเพราะเป็นพระเครื่องที่จัดสร้างขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์ดี มวลสารเยี่ยม"

พระสมเด็จเกศมงคล 2ที่มาของการเรียกพระสมเด็จรุ่นนี้ว่า "พระสมเด็จเกศมงคล" นั้น สืบเนื่องจากว่าหลวงพ่อฑูรย์ วัดโพธินิมิตสถิตมหาสีมาราม ถนนเทอดไท แขวงบางยี่เรือ เขตธนบุรี กรุงเทพมหานคร ได้ทูลขอเส้นเกศาจากสมเด็จพระพุฒาจารย์ (นวม) ซึ่งเป็นสหธรรมิกที่รักใคร่ชอบพอกับหลวงปู่ศุข วัดปากคลอง มะขามเฒ่า และยังเป็นพระอุปัช ฌาย์ของท่าน ซึ่งถือว่าเป็นของมงคลอย่างยิ่ง โดยนำมาตัดเป็นเส้นเล็กๆ และคลุกเคล้าปนกับมวลสารต่างๆ

ดังนั้นในพระสมเด็จเกศมงคลทุกองค์ จึงมีเกศาของสมเด็จพุฒาจารย์ (นวม) อยู่ภายใน มีเฉพาะบางองค์เท่านั้น ที่มีเกศาปรากฏให้เห็นที่ด้านนอก ส่วนในเรื่องพุทธลักษณะนั้นพิมพ์ทรงจะเป็นแบบพระสมเด็จฐาน 3 ชั้น ขนาดจะย่อมกว่าพระสมเด็จทั่วไป แต่จะใหญ่กว่าพระสมเด็จพิมพ์คะแนน วัดโดยรอบแล้วจะมีความกว้าง 2 เซนติเมตร ยาว 2.7 เซนติเมตร ด้านหลังประทับ "ยันต์เมตตา"

ความหนาของพระแต่ละองค์นั้นจะหนาบางไม่เท่ากัน แต่จะหนากว่าพระสมเด็จเกศมงคลรุ่นสองค่อนข้างมาก สำหรับเอกลักษณ์สำคัญของพระสมเด็จเกศมงคลรุ่นแรกคือ พระทุกองค์จะลักษณะบิดงอไม่มากก็น้อย ซึ่งจากประวัติที่มีการบันทึกไว้พบว่าเป็นเพราะเมื่อตอนแกะพระออกจากพิมพ์ใหม่ๆ นั้นได้นำพระไปผึ่งให้แห้งบนสังกะสี ทำให้ความร้อนจากสังกะสีสัมผัสกับองค์พระโดยตรง

พระสมเด็จเกศมงคล 3"พระสมเด็จเกศมงคลรุ่นแรก" ได้รับการยอมรับว่าเป็น "พระดีนอก-ดีใน" สาเหตุเพราะเป็นพระเครื่องที่จัดสร้างขึ้นโดยมีวัตถุประสงค์เพื่อนำปัจจัยมาบูรณะเสนาสนะต่างๆ ภายในวัดโพธินิมิตซึ่งเสื่อมโทรมลงมากในช่วงเวลานั้น โดยมอบพระให้แก่ผู้ที่มาบริจาคปัจจัยร่วมบุญเท่านั้น มิได้มีการตั้งราคาค่างวดในการเช่าบูชา

ที่สำคัญ มวลสารที่นำมาจัดสร้างนั้นล้วนแต่เป็นผงศักดิ์สิทธิ์และของศักดิ์สิทธิ์รวมอยู่ภายในหลายชนิด โดยก่อนที่หลวงพ่อฑูรย์จะเริ่มสร้างพระชุดนี้ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (นวม) วัดอนงคาราม ได้ทราบความตั้งใจของท่าน จึงมอบผงวิเศษหนึ่งขันใบใหญ่ แล้วพูดกับหลวงพ่อฑูรย์ว่า "เอาผงนี้ไปสร้างพระ"

สำหรับมวลสารต่างๆ ที่นำมาสร้างพระนั้นตามประวัติกล่าวว่า "มากจนประมาณไม่ได้" เพราะมีทั้งที่หลวงพ่อฑูรย์ท่านรวบรวมเอง มีทั้งที่สานุศิษย์นำมาถวายให้ท่าน และมีทั้งที่สหธรรมิกของท่านนำมามอบให้ ซึ่งมิได้มีการจดบันทึกไว้ทุกรายการ

แต่เท่าที่มีการบันทึกไว้ อาทิ 1.ดินศักดิ์สิทธิ์จากจังหวัดสุพรรณบุรี ซึ่งเป็นบ้านเกิดของท่าน อันประกอบด้วย ดินกลางวัด 323 วัด ดินวัดร้าง 211 แห่ง ดินใจกลางเมืองสุพรรณบุรี ดินศาลเจ้าพ่อหลักเมือง ดินคูเมือง ดินสระแก้ว สระคา เป็นต้น

พระดี ที่ถูกลืม สภาพบิ่นบนเล็กน้อย โดยรวมยังสวยครับ ถ้าไม่บิ่นต้องจ่าย เกินพันแน่นอนครับ องค์นี้เอาไว้บูชา แบ่งเบาๆ แถมมีบัตรกัน แท้ สบายใจ ห้อยคอได้อย่างมั่นใจ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กุมภาพันธ์ 2015
  20. naiburit

naiburit เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 44
    พระพุทธชินราช กรุวัดเสาธงทอง สุพรรณบุรี
    เป็นพระเนื้อดินรักทองเดิมๆ สร้างโดยลพ.เนียม วัดเสาธงทอง
    และปลุกเสกโดย ลพ.โหน่ง วัดคลองมะดันสร้างราว พ.ศ. 2430-2440 บูชา 790 บาท จัดส่งแบบ EMS ให้ฟรี

ขอจองครับ