พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    อยากมีพ่อตาแบบพี่เกรียงบ้างจังเลย สุดยอดๆ .....

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ฮ่าๆๆๆ....ใครโสด ก็ฝึกไว้ครับ....
    ลูกสองอย่างผม...ได้แค่คอยเชียร์ คิคิ....(ไม่กล้าแม้แต่จะคิด ฮ่าๆๆๆ)...

3. ทิพย์มงคล

ทิพย์มงคล เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าเขาเห็นคุณค่าในตัว คุณ ล้างใจ มากกว่าที่ดินครับ ที่ดินคงแค่น้ำจิ้ม ลูกสาวสิครับดวงใจเลย

4. akkhawee

นี่ก็น่าอิจฉาเหมือนกันนะเนี่ย...

5. akkhawee

แค่คิดอาจถึงตายได้เลยครับอิๆๆ

6. บุพนิมิต

คงเป็นไปเพราะวาสนาครับคุณอัค....
    ท่านผู้เฒ่าเป็นเพียง ชาวไร่ธรรมดาๆคนหนึ่ง...

ผมเอง...ก็ไม่นึกฝันมาก่อน..ว่าจะมาเป็นเขยสุพรรณฯครับ...ฮ่าๆๆๆๆๆ
    ผมจบไอทีปี ๓๖ ...ทำงานอยู่กับเครื่อง computer มาทั้งชีวิต...ฟ้าลิขิตให้มาเป็นเขยชาวไร่...
    เลิกอาชีพเป็นลูกจ้างเมื่อไหร่...คงกลายเป็นชาวไร่ถาวรครับ...ฮ่าๆๆๆ

7. akkhawee

วันนี้เอาตะกรุดมาให้กันดูครับ ดอกนี้ผมเข้าใจว่าเป็นตะกรุด หยุดปืน(ดอกเล็ก)ของหลวงพ่อเตียง วัดเขารูปช้าง แต่บางคนก็ว่าเป็น ตะกรุดคู่ชีวิต ของหลวงพ่อพิธ วัดฆะมัง หรือใครมีความเห็นอย่างไรบ้างครับช่วยที

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      47.4 KB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      46.6 KB
      เปิดดู:
      31
      ขนาดไฟล์:
      90.7 KB
      เปิดดู:
      22
      ขนาดไฟล์:
      90.2 KB
      เปิดดู:
      33
      ขนาดไฟล์:
      74.4 KB
      เปิดดู:
      26
  8. ทิพย์มงคล

พระแท้ๆ ที่เซียนไม่เล่นตีเก๊ก็เยอะครับ ผมก็เจอบ่อยๆ คนเก่าๆขนาดรับกับมือหลวงพ่อยังโดนตีเก๊น่าตาเฉย ทำเอาเจ้าของพระมึน

ของที่เราเก็บไว้จะมีค่าเมื่อเราเห็นค่าครับ บางคนมีของที่ทรงคุณค่าแต่ไม่ได้สนใจก็แค่นั้น ผมเองมีคุณลุงที่รู้จักอยู่ท่านนึง ท่านมีพระมากมายและเป็นของตกทอด เป็นเซียนเช่าพระจากวัด แต่ไม่ได้จำหน่าย เก็บอย่างเดียว อายุเกือบร้อยแล้วครับ มีลูกสาว2 คน แต่งงานไปคนงนึ ลูกๆไม่มีใครรู้เรื่องพระ ไม่สนใจ สุดท้ายจะเป็นเหมือนกับ ของมีค่าที่คนไม่รู้ค่า และอาจจะถูกขายเป็นของเก่า ของเก็บไปครับ

9. บุพนิมิต

มองได้ลึกซึ้งมากครับท่านทิพย์....
    ยินดีที่ได้รู้จักบุรุษผู้ทรงคุณค่าทุกๆคนครับ.....

คมในฝักจริงๆครับท่านทิพย์...

10. บุพนิมิต

ไม่เคยเห็นมาก่อนเหมือนกันครับคุณอัค....
    แต่ดูจากเนื้อทองแดง (ให้แสงเยอะไปนิด)...ผมชอบครับ....
    หัวท้ายตะกรุด...ดูประณีต....
    มองจากภาพแล้วรู้สึกถึงความขลังครับ...(ความรู้สึกส่วนตัวครับ)....

ไว้ว่างๆมาแรกกันส่องดีกว่าครับ...ฮ่าๆๆๆๆ

11. akkhawee

ยินดีครับพี่ ว่าจะโพสสมเด็จ(แท้ของตรู)องค์ประธานในคอก็อายครับฮ่าๆๆ

12. บุพนิมิต

ผมเองก็เคยเป็นแบบนี้อ่ะครับท่านทิพย์....
    พระของพ่อหลายองค์...ผมจึงไม่มีโอกาศได้เก็บรักษาครับ.....
    โชคดีที่ได้มาเจอ พ่อแม่ พี่ๆของฝ่ายภรรยา...เลยได้มีโอกาศได้สืบทอดดมรดกทางวัตถุมงคลเอาไว้ให้ลูกหลานอีกครั้งครับ...

แต่ก็ไม่ยึดติดนะครับ...หากถึงเวลาไปจากโลกนี้...
    ก็สุดแล้วลูกๆหลานๆจะแบ่งปันกันรักษาไว้ครับ...

13. ล้างใจ

ล้างใจ เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2010
    <table id="post5875462" class="tborder" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%" align="center"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px; border-bottom: 0px" width="175">ทิพย์มงคล
    สมาชิก

พลังการให้คะแนน: 172 [​IMG][​IMG][​IMG]

</td> <td class="alt1" id="td_post_5875462" style="border-right: 1px solid #FFFFFF"> อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บุพนิมิต [​IMG]
    เดี๋ยวนี้...เวลาเดินผ่านแผงพระฯตามตลาด...
    จะเห็นป้ายเชิญชวน "มาสะสมพระแท้สากลนิยมกันเถอะ"....ฮ่าๆๆๆๆ

ก็ไม่ได้คิดอะไรมากนะครับ...อ่านป้ายแล้วก็แหงะไปดูหน้าคนที่นั่งอยู่ในแผงนิดหนึ่ง...แล้วก็อุ้มลูกเดินผ่านครับ...

ก็ได้คิดนะครับ...สำหรับพี่ๆน้องๆที่มีพระในบ้าน...เก็บตกทอดกันมาแบบไม่รู้ที่มาที่ไป....
    พอเอามาถามหาข้อมูล...แล้วจี๊ดใจกลับไป..."พ่อตรู ปู่ตรู สะสมของปลอม" ฮ่าๆๆๆๆๆ

แม๋...ไม่เกรงใจบรรพบุรุษคนคอเดียวกันมั่งเร๊ย...ฮ่าๆๆๆ
    </td> </tr> </tbody></table>
    พระแท้ๆ ที่เซียนไม่เล่นตีเก๊ก็เยอะครับ ผมก็เจอบ่อยๆ คนเก่าๆขนาดรับกับมือหลวงพ่อยังโดนตีเก๊น่าตาเฉย ทำเอาเจ้าของพระมึน

อ้างอิง:
    <table border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"> <tbody><tr> <td class="alt2" style="border:1px inset"> ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ บุพนิมิต [​IMG]
    นิทานพ่อตาอ่ะครับท่านทิพย์....
    เท็จจริงเช่นใด...ผมก็ไม่รู้ครับ...ผมเป็นแค่เขย.....

ยิ่งฟังลูกชายคนโตท่านเล่าเรื่องหลวงพ่อมุ่ยนะครับ...คล้ายกับเราๆท่านๆกับเกจิท้องถิ่นเราสมัยเด็กๆแระครับ...
    ทั้งเป่าหัว...ทั้งพรหมน้ำมนต์...เวลาตามย่า(แม่ท่านผู้เฒ่า)ไปวัดครับ...

มุมมองที่ไม่เกี่ยวข้องกับเรื่องการเช่าหานะครับ...ไม่อยากเป็นสายตรงหลวงปู่ครับ ฮ่าๆๆๆ

อยากเพียงเพิ่มเติมคุณค่าของพระมรดกน่ะครับ...

นึกจะเอาไปให้คุณนันไว้สร้างพระผงครั้งต่อไปเหมือนกันนะครับ...แต่ยังเสียดายอยู่ครับ ฮ่าๆๆๆๆๆ (กิเลสเต็มๆ คิคิ)
    สาธุ สาธุ สาธุ
    </td> </tr> </tbody></table>
    ของที่เราเก็บไว้ จะมีค่าเมื่อเราเห็นค่าครับ บางคนมีของที่ทรงคุณค่าแต่ไม่ได้สนใจก็แค่นั้น ผมเองมีคุณลุงที่รู้จักอยู่ท่านนึง ท่านมีพระมากมายและเป็นของตกทอด เป็นเซียนเช่าพระจากวัด แต่ไม่ได้จำหน่าย เก็บอย่างเดียว อายุเกือบร้อยแล้วครับ มีลูกสาว2 คน แต่งงานไปคนงนึ ลูกๆไม่มีใครรู้เรื่องพระ ไม่สนใจ สุดท้ายจะเป็นเหมือนกับ ของมีค่าที่คนไม่รู้ค่า และอาจจะถูกขายเป็นของเก่า ของเก็บไปครับ
    </td> </tr> <tr> <td class="alt2" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-top: 0px"> [​IMG] [​IMG] [​IMG] </td> <td class="alt1" style="border: 1px solid #FFFFFF; border-left: 0px; border-top: 0px" align="right"> [​IMG]</td></tr></tbody></table>

อ่านแล้วลึกซึ้ง ทั้งสองท่านเลยครับ ถูกต้องตามนั้นเลยครับ :love:

14. ล้างใจ

มาดูของเก่าเก็บดีกว่าครับผม..^^

พระสังกัจจายน์ วัดเมืองยะลา

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

15. ล้างใจ

อันนี้ หลวงพ่อทวดวัดช้างให้ แบบแขวน ครับ.ถ่ายรูปจากวัด..({)

16. akkhawee

แหม่สุดยอดแห่งแดนใต้จริงๆเลยคุณล้างใจเนี่ย ถ้าเป็นสาวๆจะไปจีบเลยฮ่าๆๆๆ(ถ้าผมยังโสดอยู่นะอิๆๆ)

17. ทิพย์มงคล

สวยจังครับ :cool:

18. ล้างใจ

555

ไปก่อนนะแล้วค่อยมาใหม่^^

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

19. akkhawee

ครับผม จะไปแล้วยังมีหยอดมาอีกนะ สวยครับปู่ทวดพะโค๊ะ.....กราบหลวงพ่อสาธุๆๆ:cool::cool::cool:

20. ทิพย์มงคล

คุยกันไปอีกยี่สิบปี จีบไว้รอรุ่นลูกโตเลยดีไหม คุณอัค ฮ่าๆๆ