พระเครื่อง วัตถุมงคลสาย หลวงปู่พิศดู ท่านครูบากฤษดา สุเมโธ ตั้งแต่หน้า 36 ครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Pong55, 8 กุมภาพันธ์ 2013.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่พิศดู ธรรมจารีย์ ครับ

หนุมานมหาฤทธิ์ นั่งบนภูเขา รุ่น 1
    วัดเขาน้ำซับ จ.จันทบุรี สุดยอดแห่งการสร้างหนุมาน
    ครับผม บอกได้คำเดียวว่า ถ้าจะหา องค์หนุมาน
    ที่มีพุทธคุณสูงมาก ๆ ครอบคลุมทุกด้านแนะนำเลยครับ
    ก่อนที่จะหาไม่ได้ สร้างเพียงแค่ 900 ตัวเท่านั้น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 ตุลาคม 2013
  2. บ้านริมน้ำ

บ้านริมน้ำ สมาชิกใหม่

ขอทราบราคาพระขรรค์ชุดนี้ครับ และราคาหนุมานครับ ขอบพระคุณมากครับ

3. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์สาวกครับ

แจ้งทาง PM ให้แล้วนะครับผม ^ * ^

4. my j

my j Active Member

27 กุมภาพันธ์ 2013
    ขอทราบราคาหนุมานมหาฤทธิ์ และพระขรรค์ด้วยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2013
  5. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณของ พระพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์สาวกครับ

สวัสดีครับผม คุณmy j
    ขอบคุณครับผม ที่เข้ามาเยี่ยมชม สอบถามครับ

ผมแจ้งทาง PM แล้วนะครับ ^ ^ *

6. akeo

akeo เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2009
    ได้รับพระแล้วครับ...ขอบคุณครับ

7. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับผม

ยินดีเป็นอย่างยิ่งครับผม พี่ชาย ^ * ^
    งานบุญของ วัดสุวรรณเจดีย์ พี่พจน์ นำมาโพส์ได้เลย
    นะครับผม

ทุก ๆ ท่าน ครับ ช่วยกันทำบุญกับ พระอริยะสงฆ์
    ที่เป็นพระสุปฏิบันโน ที่กราบได้อย่างสนิทใจ และเปี่ยม
    ไปด้วย เมตตากรุณา และ ทรงเปี่ยมไปด้วยอภิญญาญาณ
    กันนะครับผม สาธ ุ สาธุ

8. attapon652

attapon652 Active Member

รบกวนสอบถามเบี้ยแก้เจ้าคุณเสงี่ยม ยังเหลืออยู่ป่าวครับ ถ้ายังเหลือขอราคาด้วยครับ

9. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขอทราบราคาเบี้ยแก้ เจ้าคุณเสงี่ยมด้วยครับ

10. Pong55

วันนี้ผมต้อง ขออภัยทุก ๆ ท่านนะครับ ที่
    อาจตอบข้อมูลที่ถามเข้ามา ที่หน้ากระทู้ และ ทาง PM ช้าไปหน่อย
    เนื่องจากเว็ปพลังจิต หรือ อาจเป็นเน็ตที่บ้านผมหรือป่าวก็
    ไม่รู้ครับ อืดมาก ๆ เลยครับ

ขออภัยทุก ๆ ท่านครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2013
  11. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    เป็นที่เวปครับ ตอนนี้ก็ยัง Up รูปไม่ได้เลย

12. Pong55

ขอบคุณครับผมพี่ชาย ^ ^ *
    สุขภาพเป็นอย่างไรบ้างครับผม

13. ถ้ำผาแด่น

ถ้ำผาแด่น เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2012
    ขอทราบราคารายการ พระขรรค์ เบี้ยหลวงปู่ท่อนและหนุมานครับผม

14. แหยมla

แหยมla เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2010
    ขออนุญาติน้องแบงค์อีกรอบ ข้อมูลผิดพลาดเกี่ยวกับเรื่องกฐินที่วัดสุวรรณเจดีย์

หัวหน้าสายสายกองกฐินหรือท่านที่จองกองกฐินไว้หลายกองจะได้รับพระบูชาหลวงปู่เสงี่ยมหน้าตัก4นิ้ว ส่วนกฐิน1กองจะได้รับล็อคเก็ต3องค์ กับเหรียญแปดเหลี่ยมหน้าหลวงปู่หลังพระพรหมเนื้อทองแดง30เหรียญ ติดต่อสอบถามได้ตามเบอร์โทรที่ซองนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.3 MB
      เปิดดู:
      126
      ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      119
  15. Pong55

ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่เสงี่ยม วัดสุวรรณเจดีย์ครับผม

รายการนี้ปิดแล้วครับผม โดยพี่นอกเว็ปครับผม

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม ^ ^ *

16. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    เบี้ยแก้ยังอยู่ไหมครับ ขอทราบทาง pm ด้วยครับ

17. Pong55

ขอบพระคุณพระคุณเจ้า ครับ
    ที่เข้ามาเยี่ยมชมร้านของผมครับ
    ผมแจ้งทาง PM แล้วนะครับผม

18. Pong55

พระคุณเจ้าครับผม เลือกตอบชอบได้เลยครับ
    ยังไม่มีเจ้าของครับผม

กราบนมัสการขอบพระคุณท่านมาก ๆครับผม

19. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    ขอจองตัวที่วงกลมใว้ครับ [​IMG]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      137.9 KB
      เปิดดู:
      4,965
  20. Pong55

เบี้ยแก้เศรษฐี รุ่นแรก องค์หลวงปู่ท่อน วัดศรีอภัยวัน จ.เลย
    ตัวใหม่ สวย ๆ สมบูรณ์มาก ๆ ครับผม

* บทความที่ผมจะนำมาโพสน์ เกี่ยวกับการสร้าง
    เบี้ยแก้ รุ่นนี้ อย่างละเอียด เป็นข้อความที่ คุณทุเรียนทอด
    ได้พิมพ์เผยแพร่ไว้อย่างละเอียด เกี่ยวกับประวัติการสร้าง
    เบี้ยแก้เศรษฐี รุ่นแรก องค์หลวงปู่ท่อน วัดศรีอภัยวัน จ.เลย

*ผมขอขอบพระคุณพี่ทุเรียนทอด (พี่เอ็กซ์) เป็นอย่างสูงครับ
    ที่นำประวัติการสร้างเบี้ยแก้ชุดนี้ มาเผยแพร่เพื่อเป็นวิทยาทาน
    ครับผม

นำมาจากกระทู้
    หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี พระอรหันต์ ปัจเจกภูมิ(เดิม)
    ,ประสบการณ์ ,ปาฏิหาริย์ ,วัตถุมงคล หน้า 498

กรรมวิธีการสร้างเบี้ยแก้ ของสายหลวงปู่พิศดู ที่ออกในนามหลวงปู่ท่อน

กรรมวิธีสร้างเบี้ยแก้ของสายหลวงปู่พิศูนั้นได้ประยุคกรรมวิธีการสร้างจากเดิมๆให้สลับซับซ้อนขึ้นไปอีกเพื่อให้คงความเข้มขลังในด้านของธาตุศักดิ์สิทธิ์ และกรรมวิธีแบบพิศดาร ด้วยความเชื่อว่าจะเป็นการเสริมพลังอานุภาพให้สูงยิ่งๆขึ้น โดยได้บรรจุมวลสารพุทธคุณที่ได้จากหลายๆที่ ลงไปในตัวเบี้ยด้วย พร้อมทั้งแร่ธาตุสำคัญๆ เช่น จ้าวน้ำเงิน แร่เกาะล้าน เหล็กน้ำพี้ เหล็กเปียก เหล็กละลายตัว แร่บางไผ่ แร่เขาเจ้าหลาว ปรอทดำของหลวงปู่หมุน เมฆพัตร... ฯลฯ

ปรอท ปรอทธรรมชาติได้มีลูกศิษย์ดักมาถวายหลวงปู่เพื่อสร้างเบี้ยแก้ และรวมกับปรอทของครูบาอาจารย์ต่างๆ อาทิ หลวงปู่ละมัย สวนสมุนไพรเพชรบูรณ์ , หลวงปู่เจือ วัดกลางบางแก้ว , หลวงปู่แช่ม วัดบ่อพุ , หลวงปู่หมุน วัดบ้านจาน , หลวงปู่หลวง กตปุญโญ , หลวงปู่เสียน วัดมะนาวหวาน , หลวงปู่เรือง เขาสามยอด , หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร ..ฯลฯ ปรอททั้งหมดนำมาผสมรวมกัน และเลี้ยงไว้ด้วยแผ่นทองคำแท้ เพื่อให้ปรอทได้จับทอง หรือกินทองคำนั้นเอาไว้ และปรอททั้งหลายนี้ หลวงปู่พิศดูได้เมตตาอธิษฐานจิตให้เป็นพิเศษ ตามกรรมวิธีที่ไม่เหมือนใคร..

ส่วนชันโรง ได้หามาจาก จ.อุบลราชธานี(เมืองดอกบัว) และประเทศลาว โดยได้ชันโรงตามลักษณะอาถรรพ์ถึง 3 ประการคือ
    1.ชันโรงใต้ดินพื้นราบ (เพียงดิน)
    2.ชันโรงใต้จอมปลวก
    3.ชันโรงใต้ดินที่อยู่กลางนา
    ทั้งหมดนี้ได้ปั้นผสมรวมกันไว้ทั้งหมด

จากนั้นนำของทั้งหมดเข้าพิธีเสกจากหลวงปู่พิศดูก่อน เพื่อให้กระแสธรรมของท่านเข้าสถิตเพื่อ ปรับ สิ่งที่อาจไม่เป็นมงคล ที่ติดมากับแร่ธาตุต่างๆได้ แล้วจึงนำมาสร้างตามกรรมวิธีต่างๆต่อไป
    กรรมวิธีที่ทำนั้นต้องขอบอกว่าบางอย่างได้ปรับประยุควิธีการเข้าไปอีก แต่ยังคงลักษณะวิธีการของครูบาอาจารย์ดั้งเดิมไว้อยู่ เพื่อเพิ่มความพิเศษหลากหลายเข้าไว้ในเบี้ยแก้ชุดนี้ กล่าวคือ..

- หลวงปู่พิศดูได้เมตตาให้นำหอยเบี้ยไปแช่น้ำในลำธารศักดิ์สิทธิ์ของวัด และให้นำปรอททั้งหลายนี้ไปแช่ในสระมรกตที่อยู่ข้างกุฏิของหลวงปู่ ทั้งหมดนี้ได้กำหนดให้ทำในวันเพ็ญขึ้น 15 ค่ำ เดือน 12 (ลอยกระทง) ตลอดราตรี จนถึงรุ่งอรุณ และได้นำมาแช่น้ำพระพุทธมนต์จากที่ต่างๆ เพื่อรับกระแสพลังธาตุจาก น้ำ และ ดิน อีกนัยหนึ่งมีพระท่านผู้รู้ ท่านบอกมาว่าการนำไปแช่ในน้ำที่ไหลผ่านจะเป็นการล้างสิ่งที่ไม่ดีออกด้วย และเป็นการเพิ่มหรือซับพลังธรรมชาติเข้าไว้ในนั้นด้วย

- นำของที่จะทำทั้งหมดมาถวายให้หลวงปู่ท่านเสกเป็นวาระแรก ก่อนที่จะนำไปสร้างเป็นเบี้ยแก้ต่อไป...
    แต่หากเบี้ยแก้ที่ออกในนามหลวงปู่ท่อนนั้น องค์หลวงปู่พิศดูท่านได้อธิษฐานจิตเปลือกหอยเบี้ย ปรอท และมวลสารต่างๆให้อีกหลายวาระ รวมถึงเข้าพิธีตักบาตรพระมหาอุปคุตครั้งสุดท้าย ในปี 2553 ด้วย และได้เก็บรักษาไว้ เพื่อเตรียมทำเบี้ยแก้รุ่นต่อไป ซึ่งในระหว่างนี้ ทางคณะศิษย์ผู้สร้างได้นำปรอท อันเป็นหัวใจสำคัญของเบี้ยแก้ ไปเข้าพิธีพุทธาภิเษก และให้ครูบาอาจารย์ต่างๆเมตตาอธิษฐานจิตพร้อมๆกับวัตถุมงคลที่ได้จัดสร้าง และที่ได้มีโอกาสไปกราบทำบุญกับพ่อแม่ครูอาจารย์อีกหลายต่อหลายองค์ และได้ขอให้ท่านเมตตาอธิษฐานจิตพร้อมกับวัตถุมงคลต่างๆที่ได้สะสมกันมา รวมแล้วกว่า 50 พิธี หากนับคร่าวๆแล้ว พระคณาจารย์ที่เมตตาอธิษฐานปรอทดังกล่าวนี้จะมีมากกว่า 100 รูปเลยทีเดียว...

- จากนั้นจึงได้นำสิ่งมงคลทั้งหลายมาบรรจุเข้า ตามกรรมวิธีการสร้างเบี้ยแก้ตำหรับของ หลวงปู่รอด วัดนายโรง ต่อไป...
    ซึ่งกรรมวิธีการทำเบี้ยแก้ตำหรับของหลวงปู่รอด วัดนายโรง ที่เกือบจะเป็นความลับที่หลายท่านไม่เคยทราบมาก่อน หลวงปู่แช่ม วัดบ่อพุ(ละสังขารไปแล้ว) ลูกศิษย์สายวัดนายโรงอีกรูปหนึ่ง และเป็นศิษย์ผู้น้องของหลวงปู่กี๋ วัดหูช้าง ท่านได้เมตตาถ่ายทอดเคล็ดลับบางอย่างว่า " เบี้ยแก้สำนักนี้ถ้าจะให้สมบูรณ์แบบจริงๆ จะต้องหา ตาลปัตรใบลานเก่า ที่พระท่านเคยใช้สวดให้ศีลให้พรมาก่อน นำมาทำตะกรุดปิดปากเบี้ย "อาจจะเนื่องมาจากคำว่า ตาลปัตร(ปัด) หรือ ปัตร(ปัด) จะได้ช่วยปัดสิ่งไม่ดี หรือปัญหาอุปสรรคให้ผ่านไป... ด้วยเคล็ดลับเหล่านี้เบี้ยแก้ตำหรับของวัดนายโรงจึงมีความแตกต่างจากเบี้ยแก้ของสำนักอื่นๆ ซึ่งในปัจจุบันการจะหาตาลปัตรใบลานเก่าดูจะเป็นของยุ่งยากมิใช่น้อย ซึ่งคงต้องไปหาตามวัดแถบภาคเหนือ เพราะที่นั่นยังพอจะมีการใช้ตาลปัดใบลานกันอยู่ เรื่องนี้ก็เป็นเรื่องที่ทางคณะผู้จัดสร้างคิดหนักกันมิใช่น้อย ซึ่งตอนแรกคิดว่าจะหาตาลปัดใบลานใหม่ๆ แล้วนำไปถวายพระให้ท่านได้ใช้สักชั่วคราว แล้วจะขออนุญาติทำบุญต่อมาเพื่อนำมาทำตะกรุดปิดปากเบี้ย แต่ก็คิดว่าจะมักง่ายเกินไป.. แต่ก็เหมือนเดชะบารมีของครูบาอาจารย์ท่านจริงๆ กล่าวคือ ในระหว่างที่กำลังหาตาลปัดใบลานเก่าอยู่นั้น ก้ได้มีลูกศิษย์ของหลวงปู่ท่อนคนหนึ่ง ไปทำบุญที่วัดบ้านปง จ.เชียงใหม่ ก็ได้มีโอกาสสนทนากับท่านครูบาเกตุ ลูกศิษย์ของ หลวงปู่ครูบาน้อย(หน้อย) อดีตพระอริยเกจิอาจารย์เชื่อดัง ของเมืองเชียงใหม่ ว่ามีความตั้งใจจะหาตาลปัดใบลานเก่า ไปสร้างเบี้ยแก้ให้หลวงปู่ท่อน ท่านครูบาเกตุพิจจารณาอยู่สักครู่หนึ่ง จึงเอ่ยปากบอกว่า " มีตาลปัดเก่า ของครูบาหน้อย อยู่ 2 อัน ตาลปัตรนี้ เป็นของที่หลวงปู่ครูบาหน้อย วัดบ้านปงใช้มานานมาก เวลาไปไหนท่านก็จะติดไปด้วย ผ่านการให้ศีลให้พรญาติโยมมาแล้วหลายปี และทางวัดยังเก็บรักษาเอาไว้อย่างดี อาตมาขอมอบให้ไปทำวัตถุมงคลถวายหลวงปู่ท่อน 1 อัน..." นั่น..ได้มาทั้งทีกลายเป็นของดีมากเลยครับ เพราะว่าหลวงปู่ครูบาหน้อยนั้น ท่านเป็นพระอริยสงฆ์ ดวงประทีปดวงหนึ่งของเมืองเชียงใหม่ และยังเป็นพระเกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียง และเกียรติคุณมากมาย ใครศึกษาสายนี้ก็คงรู้จักกันดีนะครับ..

หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี พระอรหันต์ ปัจเจกภูมิ(เดิม)
    ,ประสบการณ์ ,ปาฏิหาริย์ ,วัตถุมงคล หน้า 493

เรื่องเบี้ยแก้นั้น นอกจากคุณหอยสังข์จะเป็นผู้หาเปลือกหอยมาถวายให้องค์หลวงปู่ในครั้งกระนั้นแล้ว ยังมีอีกหลายท่านที่ร่วมกันสร้าง และหามวลสารอันเป็นมหามงคลอีกหลายอย่าง โดยไม่กล่าวถึงเป็นไม่ได้..ท่านเหล่านั้นที่จะขอยกมากล่าวถึงคือ..

องค์หลวงปู่พิศดู ธมฺมจารี ที่ท่านได้เมตตามอบ ผงกสิณ ผงพุทธะมงคล มหาปฐวีธาตุ ชาญหมาก ยาวาสนาจินดามณี ผงยอดบายศรีพระมหาอุปคุต ผงยาปราบโรค ข้าวก้นบาตรเสก ผงไม้เท้ากายสิทธิ์ ผงไม้เทพธาโร และสารพัดมวลสารต่างๆมาให้ เพื่อใช้สร้างวัตถุมงคลต่างๆ และหลวงปู่ท่านยังได้เมตตาอธิษฐานจิตหอยเบี้ย ปรอท และมวลสารต่างๆให้เป็นกรณีพิเศษอีกด้วยครับ..

ท่านพระอาจารย์หนึ่ง แห่งสำนักสงฆ์เขาน้ำซับ ท่านเป็นผู้หาปรอทป่าธรรมชาติ ปรอทบ้าน และมวลสารหลายอย่าง มาผสมให้สร้างเบี้ยแก้ถวายองค์หลวงปู่พิศดูตั้งแต่รุ่นแรกจนถึงรุ่นปัจจุบันนี้..

คุณแม่นวลใย(แม่บุญธรรมของผม) ผู้จัดหาชันโรงใต้ดิน ชันโรงใต้จอมปลวก ชันโรงกลางนา มาให้ มีทั้งที่อำเภอนาจะหลวย และอำเภอใกล้เคียง ในจังหวัดอุบลราชธานี รวมถึงชันโรงที่อยู่ประเทศลาว โดยต้องจ้างพวกชาวบ้านขุด และเลือกเอาเฉพาะชันโรงที่ทำรังอยู่ใต้ดินเท่านั้น..

ครูบาเกตุ วัดบ้านปง และคุณอั๋น ลูกศิษย์อุปัฏฐากหลวงปู่ท่อน ที่มอบมวลสารต่างๆของหลวงปู่ท่อน ข้าวก้นบาตรหลวงปู่ท่อน ชาญหมากหลวงปู่ท่อน ยาวาสนาจินดามณีของหลวงปู่เพิ่ม และพระอาจารย์ใบ วัดกลางบางแก้วจำนวนหลายสิบเม็ด รวมถึงตาลปัดใบลานเก่า ของพระอริยสงฆ์ทางภาคเหนือ เพื่อนำมาใช้ทำตะกรุดสำหรับปิดปากเบี้ยตามตำหรับของวัดนายโรง และยังเป็นผู้นำเบี้ยแก้ชุดนี้ไปเข้าพิธีพุทธาภิเษกได้อย่างอลังการเป็นที่สุด..

ท่าน อ.อนันต์ สวัสดิสวนีย์ เฮียบ๊อบ และลูกศิษย์ใน สายหลวงปู่ดู่ สายสมเด็จลุน หลวงปู่คำพันธ์ ญาท่านสวน และครูบาอาจารย์สายอีสานอีกหลายท่าน ท่านเหล่านั้นได้มอบมวลสารสำคัญของแต่ละท่านนั้นมาให้เพื่อสร้างวัตถุมงคลต่างๆ..

คณะศิษยานุศิษย์หลวงปู่พิศดู ทั้งศิษย์เก่า ศิษย์กลาง ศิษย์ใหม่ ที่มอบมวลสารสำคัญ ที่เกี่ยวข้องกับองค์หลวงปู่พิศดู และที่ใช้สร้างวัตถุมงคลทุกรุ่นขององค์หลวงปู่ โดยเฉพาะผงตะไบพระกริ่งธัมมะจารี ผงที่ใช้สร้างพระผง และอุดล็อกเก็ตทุกรุ่นขององค์หลวงปู่..

คณะศิษย์ผู้ที่หลวงปู่พิศดูได้มอบหมายให้สร้างเบี้ยถวายตั้งแต่รุ่นแรก รุ่น2 เรื่อยมาจนถึงรุ่นปัจจุบันนี้ ที่เป็นผู้เก็บรักษาหอยเบี้ย และชนวน-มวลสารที่ทันองค์หลวงปู่พิศดูไว้ และคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน เพื่อรอโอกาสสำคัญแบบนี้ จึงได้ปรึกษากัน และร่วมกันจัดสร้างเบี้ยแก้เพื่องานบุญดังกล่าว..

คุณแอ้ม คุณฝน คุณตั้ม ที่ช่วยตีตะกั่วปิดเบี้ย และรับอาสานำหอยเบี้ยชุดนี้ไปถักเชือกหุ้มตัวเบี้ยให้ด้วย..

และท่านทั้งหลายอีกหลายๆท่าน ที่มิได้เอ่ยนาม รวมถึงผู้ที่ร่วมทำบุญทุกท่านอีกด้วย ท่านเหล่านี้ล้วนมีความเกี่ยวข้องในความสำเร็จทั้งสิ้น นับเป็นความภูมิใจมากๆ ที่ได้ร่วมกันทำงานสำคัญนี้ ขอขอบคุณ และขออนุโมทนาในบุญทั้งหลายที่เกิดขึ้นแล้ว และบุญทั้งหลายที่กำลังจะเกิดขึ้นในกาลข้างหน้าด้วยครับ.. สาธุ สาธุ สาธุ...

ข้อมูลยังไม่หมดนะครับ ไว้ผมจะมาเขียนรายละเอียด พิธีการทำ มวลสาร ในการจัดสร้าง ว่าสมบูรณ์แบบเพียงใด และพิธีอธิษฐานจิต พุทธาภิเษกโดยละเอียด...ฯลฯ ข้อมูลชุดนี้มีเยอะมากครับ จึงต้องทยอยเขียน จะเอาให้เสร็จเป็นเรื่องๆไปครับ แล้วจึงค่อยเขียนเรื่องปฏิปทาขององค์หลวงปู่ และประสบการณ์ต่างๆต่อไปครับ..

,ประสบการณ์ ,ปาฏิหาริย์ ,วัตถุมงคล หน้า 491

มาดูภาพกันนะครับ เบี้ยแก้ชุดดังกล่าวนี้ หลังจากหลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตพร้อมกับเหรียญรุ่นเศรษฐีแล้ว ก็ได้นำเข้าพิธีสวดเจริญพระพุทธมงคลคาถา โดยพระเถระเมืองเลย จากนั้นวันต่อมาได้มีพ่อแม่ครูอาจารย์จากสายต่างๆทั่วทั้งภาคอีสานมาร่วมสวดเจริญพุทธมงคลคาถา และพุทธาภิเษกวัตถุมงคลต่างๆอีก 2 วัน จากนั้นอีกวัน หลวงปู่ท่านก็ได้อธิษฐานจิตเข้าเบี้ยแก้ชุดนี้ในขันทองใบใหญ่อีกสำทับหนึ่งในห้องนอนของท่าน โดยสวดคาถาที่ขึ้นต้นด้วย " เบี้ยเอ๋ย เบี้ยแก้ เบี้ยแท้..." ซ้ำๆกันหลายรอบ...

หลวงปู่เอาเบี้ยลูกหนึ่งหนึ่งในขันทองใบนั้นใส่ปาก ทำอาการเหมือนกับกิน(ฉัน) แล้วอมไว้สักพักหนึ่ง และก่อนที่จะคายออกมาแล้วเอาเบี้ยตัวนั้นปล่อยลงไปในขันทอง ที่ใส่เบี้ยทั้งหมดอยู่ ก็น่าจะเป็นวิชาปัดตลอดที่ท่านทำอาการกินเบี้ยตัวหนึ่งแล้วก็เอาเบี้ยตัวที่กินนั้นใส่ลงไปในกองเบี้ยทั้งหมด เพื่อให้เบี้ยทุกตัวรับกระแสความเป็นมงคลจากเบี้ยตัวแทนลูกนั้นอย่างทั่วถึงกัน.. ซึ่งลูกศิษย์สันนิจฐานกันว่า การที่หลวงปู่ทำอาการกินเบี้ยนั้น หลวงปู่ท่านน่าจะทำเป็นเคล็ดให้เบี้ยนี้มีพุทธคุณเด่นในด้านมหาโภคทรัพย์ เหลือกินเหลือใช้ ให้สมกับว่าเป็นเบี้ยเศรษฐีแก้จน..

หลวงปู่ท่อนท่านบอกว่า เบี้ยแก้ เขาใช้แก้ และป้องกันสิ่งไม่ดีต่างๆ ป้องกันไข้ป่า และใช้ดูดพิษ รักษาการบาดเจ็บจากแมลงสัตว์กัดต่อยได้ โดยเอาเบี้ยแก้ตรงที่เป็นตะกั่วนี้มาถูๆรอบๆตรงที่เป็นนั่น ไอปรอทที่อยู่ข้างในจะช่วยรักษาได้..
    แต่เบี้ยชุดนี้นอกจากจะดีอย่างที่หลวงปู่ท่านบอกแล้ว หลวงปู่ท่านตั้งใจลงพุทธคุณให้ดีทาง เมตตา แก้จน แก้ฝืดเคืองอีกด้วย อย่างนี้ก็แสดงว่า ครบเครื่องที่สุดแล้วละครับ

ตัวเบี้ย ปรอท มวลสาร ที่นำมาทำเบี้ยแก้ชุดนี้ หลวงปู่พิศดูท่านอธิษฐานจิตไว้ตั้งแต่ยังทรงขันธ์อยู่ ซึ่งเป็นชุดเบี้ยที่ตั้งใจจะสร้างถวายให้หลวงปู่พิศดู รุ่น 3 แต่ยังไม่ได้สร้าง ตัวเบี้ยมีอยู่ประมาณ 200 ตัวเศษ ต่อมาจึงนำมา สร้างถวายเป็นเบี้ยแก้รุ่นแรกของหลวงปู่ท่อนได้ 201 ลูกครับ ส่วนตัวเบี้ยตัวโตหน่อย นำมาสร้างเป็นเบี้ยครู ด้านหลังบรรจุเหรียญเม็ดแตงรุ่นแรกของหลวงปู่ท่อน สำหรับแจกคณะกรรมการ และครูบาอาจารย์อีก 19 ลูก รวมเบี้ยที่จัดสร้างมีทั้งหมด 220 ลูกครับ

,ประสบการณ์ ,ปาฏิหาริย์ ,วัตถุมงคล หน้า 490

ทราบมาว่าเบี้ยแก้ชุดนี้ สร้างตามตำหรับของหลวงปู่รอด วัดนายโรง ครับ แต่จะมีการประยุคกรรมวิธีให้ดียิ่งๆขึ้นไป คือ เพิ่มตัวมวลสารอีกหลายอย่างบรรจุเข้าไปด้วย

คงมีบางท่านอาจสงสัยว่า หลวงปู่ท่อนท่านเป็นพระสายวิปัสนากรรมฐาน ท่านจะเสกเบี้ยแก้เป็นหรือ หรือว่าท่านเคยไปเรียนการทำเบี้ยแก้มาด้วยหรือ..??? ขอตอบให้ดังนี้ครับ..

หลวงปู่ท่อนท่านเรียนการทำเบี้ยแก้มาหรือเปล่านั้น ท่านก็ไม่เคยบอกครับ แต่ที่แน่ๆ พระอริยสงฆ์ชั้นสูงสุดอย่างหลวงปู่ท่อนนั้น เสกเบี้ยแก้ได้สบายมากครับ เพราะอย่าลืมนะครับว่า การเสกของพระอริยสงฆ์นั้นไม่ใช่การปลุกเสกโดยใช้วิชาอาคม แต่เป็นการเสกด้วยการอธิษฐานจิตขอบารมีคุณพระศรีรัตนตรัย ครูบาอาจารย์ พรหมเทวดาทั้งหลาย และกำลังบารมีธรรมที่สั่งสมมา และบวกด้วยอำนาจจิตอันบริสุทธิ์ของท่านเป็นหลัก เพราะฉะนั้นความศักดิ์สิทธิ์ย่อมมีกำลังสูงกว่าการปลุกเสกโดยใช้วิชาอาคมมากมายนักอย่างเทียบกันไม่ได้เลย และอีกอย่างครับเท่าที่ศึกษามา ไม่ว่าการสร้างเบี้ยแก้ของสำนักใดก็ตาม คาถาหลัก ที่ใช้ในการเสกเบี้ยแก้นั้นก็คือ..พระพุทธมนต์ครับ เช่นบท พระพุทธคุณ พระธรรมคุณ พระสังฆคุณ ฯลฯ ครับ ซึ่งบทพระคาถาเหล่านี้ พระสงฆ์ท่านก็ใช้สวดทุกวันเป็นปกติอยู่แล้ว
    และที่แน่นอนที่สุดอีกอย่างหนึ่งก็คือ หลวงปู่ท่อน ท่านเคยมีเบี้ยแก้ของหลวงปู่บุญ วัดกลางบางแก้ว และเคยพกใส่ในกระเป๋าอังสะด้วย..!!! อะ..ฮ้า.. หลายท่านอาจไม่รู้นะครับ แต่ลูกศิษย์ใกล้ชิดที่ดูแลอุปัฏฐากรู้กันดีครับ ต่อมาท่านได้มอบให้ลูกศิษย์คนหนึ่งไปแล้ว ซึ่งก็ไม่แน่นะครับ หลวงปู่ท่านอาจจะใช้ญาณสแกนสัมผัสดูเบี้ยแก้ลูกนั้น ซึ่งอาจทำให้ท่านล่วงรู้กรรมวิธีการสร้าง และเสกเบี้ยแก้แบบหลวงปู่บุญก็เป็นได้ เพราะว่าก่อนหน้านี้ เคยมีลูกศิษย์นำเบี้ยแก้ของสำนักอื่น มาให้หลวงปู่ท่อนท่านเมตตาอธิษฐานให้ ท่านก็นำเบี้ยแก้ดังกล่าวนั้นมาเสกด้วยบทที่ขึ้นต้นว่า.. " เบี้ยเอ๋ย เบี้ยแก้ เบี้ยแท้... ฯลฯ "(เรียกสูตร นาม) แถมท่านยังสอนวิธีการใช้เบี้ยแก้ให้อย่างละเอียดอีกด้วย ประมาณว่า เวลาโดนสัตว์มีพิษกัดต่อย ให้เอามาถู... เวลาใส่ติดตัวไว้จะป้องกัน... พระธุดงค์ หรือพวกพรานเวลาเข้าป่า ก็จะพกเบี้ยแก้นี้ ไว้ป้องกันไข้ป่า... ฯลฯ นี่เป็นเครื่องยืนยันถึงความเป็นผู้รู้ขององค์หลวงปู่ท่อนท่านนะครับ แถมในวงพระวิปัสนาจารย์สายกรรมฐานบางท่าน เช่น หลวงปู่ลือ วัดป่านาทาม จ.มุกดาหาร หลวงปู่ถิร ฐิตธัมโม วัดบ้านจิก จ.อุดรธานี หลวงปู่หลวง กตปุญโญ ฯลฯ ท่านก็ยังสร้างเครื่องราง ปรอท และเบี้ยแก้ เพื่อแจกจ่ายแก่หมู่พระ หรือลูกศิษย์ลูกหาเพื่อใช้ป้องกันไข้ป่า คุณไสย ดูดพิษ ปรับธาตุ...ฯลฯ และในเมื่อพ่อแม่ครูอาจารย์ระดับต้นๆในวงพระสายกรรมฐาน ท่านสร้างสรรผลงานชั้นเลิศแบบนี้ เพื่อยังประโยชน์แก่หมู่คณะของท่าน มีหรือพระวิปัสนาในสายเดียวกันจะไม่ทราบความ ยอมรับ หรือไม่รู้จักเกียรติคุณความดีของท่านเหล่านั้น เนื่องจากพระสายวิปัสนากรรมฐานทั้งหมดนั้น เหมือนกับเป็นเครือข่ายเดียวกัน ก็ย่อมถึงซึ่งกันทั้งหมดเป็นปกติอยู่แล้ว... ซึ่งก็ไม่แน่ หลวงปู่ท่านอาจจะได้เคยศึกษาการสร้างเบี้ยแก้ หรือการเสกปรอทมาจากพ่อแม่ครูอาจารย์องค์หนึ่งองค์ใดมาก็เป็นได้ เบี้ยแก้ก็เป็นอีกสิ่งหนึ่งที่ต้องมีปรอทเป็นหัวใจสำคัญในการสร้าง เพราะถ้าหากขาดปรอทแล้ว เบี้ยแก้ที่สร้างนั้นก็คงไม่มีคุณภาพในการป้องกันไข้ป่า ดูดพิษ หรือปรับธาตุต่างๆได้เลย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2013
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้